ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นจอ CIH แบบไม่ใช้เลนส์  (อ่าน 6539 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนดง

การเล่นจอ CIH แบบไม่ใช้เลนส์
« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 01:54:05 AM »

มีข้อสงสัยเกียวกับจอ CIH แบบไม่ใช้เลนส์ คือใช้วิธีเลื่อนโปรเจคเตอร์ขยายขนาดภาพแทน การใช้จอตรงธรรมดาภาพจะแตกต่างกับจอโค้งอย่างไรครับ?  :-*

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: การเล่นจอ CIH แบบไม่ใช้เลนส์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 09:05:14 AM »
resolution ต่างกันครับ
แบบ zoom   1920x 800 ไม่ต้องใช้จอโค้งครับ
แบบใช้เลนซ์ กับจอโค้ง ต้อง scaler (จาก pj, scaler หรือ จาก avr ) ได้ resolution 1920x 1080 ครับ การที่ต้องใช้จอโค้งก็เพราะเป็นการแก้ distorsion จากเลนซ์ อนามอฟิกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2010, 09:14:35 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ ขุนดง

Re: การเล่นจอ CIH แบบไม่ใช้เลนส์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 01:04:12 PM »

ขอบคุณครับหมอนพ  :bowdown

ออฟไลน์ Monster eye

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 เมษายน, 2011, 07:34:32 PM »
จอโค้งย่อมให้คุณภาพของภาพดีกว่าแบบตรงและเลนส์ที่ที่ใช้ในเครื่องโปรเจ็คเตอร์เกือบทุกยี่ห้อเลนส์ก็โค้งอยู่แล้วครับ
ลองอ่านรีวิวเล็กๆของจอ Magnum screens ดูนะครับ
*ลำดับและ ขั้นตอนการติดตั้งจอmagnum screens ทั้งแบบโค้งแบบตรงเหมือนกันทุกอย่างเพียงแต่ว่าการติดแบบโค้งจะเพิ่มเวลาในการดัดโค้งบน4จุดล่าง4จุดไล่จากกลางจอภาพออกไปด้านข้างทั้ง2ด้านให้ได้องศาที่เหมาะสมกับแบบที่1เพิ่มเลนส์Anamorphic(ซื้อเลนส์เพิ่มจอจะดัดโค้งราว30'องศา)และแบบที่2เลนส์ที่อยู่ในตัวเครื่องฉายลองมองเข้าไปดูเลนส์ของเครื่องโปรเจ็คเตอร์ดูตอนปิดเครื่องนะครับจะสังเกตุว่าเลนส์มันก็โค้งนะครับจอจะดัดโค้งราว40'-45'องศาสิ่งที่จะได้คือความเข้มของสีและความสว่างทั่วทั้งจอโดยเฉพาะตรงมุมทั้ง4ด้านที่มักสูญเสียความสว่างไปและเวลาติดตั้งจะใช้ patten Geometry เช็คจนจอภาพแมชกันกับโปรเจ็คเตอร์รุ่นนั้นละเอียดมากๆคุณจะได้แรง Punch(พลัง)ของภาพแบบเต็มๆทั่วทั่งจอแถมมิติภาพก็ทำได้ดีกว่าแบบตรงด้วยรับประกันได้ว่าภาพที่ออกมาจะเห็นความแตกต่างกับจอผ้าใบแบบตรงมากๆครับ

monster eye ทีม: 081-2518617

email:tanawin10@hotmail.com(ปรึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน, 2011, 07:49:56 AM โดย Monster eye »