ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดดีวีดีบางแผ่น ภาพที่ได้บนล่างมีแถบดำ คนดูเตี้ยๆผิดปรกติ ต้องปรับยังไงครับ  (อ่าน 2162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
เปิดดีวีดีบางแผ่น  ภาพที่ได้บนล่างมีแถบดำ  คนดูเตี้ยๆผิดปรกติ    ต้องปรับด้านข้างให้หดเข้ามาจึงพอดี  แต่กลายเป็นมีแถบดำล้อมเป็นกรอบทั้ง 4 ด้าน  ต้องปรับยังไงครับ   ใช้ dlp proj.tv ของซัมซุง  หน้าจอ 1280 *720 ครับ

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
ปรับที่ DVD ให้ส่งเป็น Wide (16:9) นะครับ อย่าเลือกเป็น LetterBox หรือ Pan and Scan
แล้วที่ TV ก็ให้เป็น 16:9 เหมือนกัน คราวนี้น่าจะไม่บวมละครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ Natthaphol K.

• *
ลักษณะนี้คงปรับจอเป็น Wide อยู่แล้ว แต่สัญญาณที่ปล่อยออกมาจากเครื่องเล่นคงจะเป็น Letterbox ครับ
ก็ไปปรับ setup ที่เครื่องเล่นดีวีดีครับ ให้ปล่อยสัญญาณเป็น Wide 16:9 ก็เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
ลองเซ็ทที่ทีวีและดีวีดีให้เป็น 16:9 ทั้งคู่ครับ  :)

ออฟไลน์ h2ami

• สมาชิกรุ่น Classic
เป็นบางแผ่น ก็เพราะ แผ่นนั้นๆ เป็น letterbox ไม่ใช่ เป็นแผ่น anamorpic widescreen
<<< g O l D   E x p E r i E n C E >>>

ออฟไลน์ gone

• Freshy
แผ่นรุ่นแรก ๆ จะใส่ขอบดำมาให้ตั้งแต่ต้นเลยครับ
เพราะสมัยก่อนยังไม่ค่อยมีจอ widescreen
วิธีที่เจ้าของกระทู้ทำน่าจะดีทีสุดแล้ว

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ   คิดว่าน่าจะเป็นแบบที่คุณ  h2ami และคุณ gone ตอบ  เพราะทั้งดีวีดี + ทีวี เซ็ทเป็น 16/9 อยู่แล้ว

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...