ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ Vivo Time Machine และ HD Internal ของมันครับ  (อ่าน 2183 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • Total likes: 0
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
หลักจากที่ได้ติดตั้ง HDD 2TB มาได้ช่วงนึงแล้ว เจอปัญหาหลายๆอย่างที่ตอนแรกทำเอาใจหายไปเลยครับ เลยมีคำถามดังนี้ครับ

ผมใช้ Time Machine Format เรียบร้อยแล้วครับ ใช้งานแรกๆก็ Move จาก External HDD ที่มีอยู่ลงไปอย่างหนักหน่วง ก็ไม่พบปัยหาอะไรครับ จนเมื่อผมเริ่มใช้ Time Machine Load Bit ก็ใช้งานได้พอสมควรแม้ว่าไม่สะดวกนัก แต่ก็ได้ใช้งาน Load ทิ้งไว้ ไม่อยากใช้ Comp Load ตลอดเวลา

ปัญหาเกิดขึ้นมา Load เสร็จแล้วผมก็เอามาเสียบ Notebook (Windows Vista) เพื่อย้าย File ไปใน Folder ที่ต้องการ พบว่าเมื่อผม จะ Copy File ที่อยู่ใน Sub "bt" Windows จะ Crash ขึ้น Blue Screen ทันที !?! ตอนแรกเคิดว่าไม่มีอะไร แต่พบว่ามันเป็นทุกครั้งที่ ไปแตะ File บาง File ใน Sub "bt" ต้องบอกว่าบาง file ครับ เพราะไม่ได้เป็นทุก file

พอขึ้น bluescreen แล้วเครื่อง restart windows จะฟ้องให้ check disk แต่ก็จะไม่พบ error อะไรครับ (คล้ายๆกรณีที่เอา ext.HDD ไปต่อ Vivo แล้วเอามาต่อ PC อีกทีมันจะฟ้องให้ check disk แต่ไม่มี error อะไร)

ผมเลยลองแกะ HDD จาก Vivo มาใส่ Dock ที่แถมมาให้ แล้วลองจะ Move file ใน "bt" ดูปรากฏว่าขึ้น Bluescreen เหมือนกันเลย เลยไม่รู้ว่าปัญหานี้มันเป็นที่ Vivo หรือ HDD กันแน่ครับ เพราะถ้าเป็นที่ HDD ได้เอาไปเคลม (ยังไม่รู้จะเอา file ใน 2TB ไปไว้ไหนก่อนเสียวมาก กลัวหาย Y_Y..)

ไม่ทราบใครเจอแบบนี้ไหมครับ อ่อ File ใน "bt" ที่ว่าทำให้ขึ้น Blue Screen นั้นสามารถเปิดดูด้วย Vivo ได้ปกตินะครับ

-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ merrexkable

Re: สงสัยเกี่ยวกับ Vivo Time Machine และ HD Internal ของมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 03:31:47 AM »
ลองใช้คำสั่ง copy ของ ViVO ดูสิครับ  อยู่ใน หมวด file copy ครับ น่าจะใช้ได้นะครับ

อีกวิธีนึงให้ลองใช้คำสั่ง move  move file ออกนอก folder BT ก่อน  เพื่อให้มันย้ายออกจาก folder ที่เป็น UNIX partition แล้วใช้ คอมดึงตามปกติครับ

ViVO จะ format Partition ที่เป็น UNIX ไว้เพื่อเป็น buffer ของเครื่องด้วย
ไม่รู้เกี่ยวรึปล่าว  เดี๋ยวลองทดสอบดูให้ครับ ไม่เคยเอา คอม มาล้วง file  BT ออกไปซะที  ???

EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
Re: สงสัยเกี่ยวกับ Vivo Time Machine และ HD Internal ของมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 10:09:16 AM »
เท่าที่อ่านดูน่าจะเป็นปัญหาเรื่องข้ามระบบ (ไม่น่าใช่ SATA ตัวผู้ที่ HD เซื่อม)

ปรกติ ไฟร์ UNIX / Windows ถ้าเสียบกันตรงๆ จะไม่เห็นกันอยู่แล้วครับ

แต่จะใช้โปรมแกรมตัวกลางในการมองเห็นกัน เช่น FTP หรือ โปรมแกรมเฉพาะของ Hardware

ในกรณีนี้ผมว่าในตัวเครื่องน่าจะมี FTP function or copy function นะครับ

เดี๋ยวรอท่านอื่นที่เก่ง Unix มาช่วยอีกทีครับ
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2010, 11:24:25 AM »
ที่แปลกใจคือถึงผมจะเอา HDD ไปเสียบ Docking แล้วไปพยายาม Browser ที่ใน sub "BT" มันก็ crash เหมือนกัน เดี๋ยวจังหวะดีๆ ผมจะลองเอาไปเสียบคอมเครื่องอื่นดูว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ (ไปทำของเค้า crash จะโดนด่าไหมนี่  N])

แล้วจะมารายงานให้ทราบนะครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2010, 12:09:10 PM »
ที่แปลกใจคือถึงผมจะเอา HDD ไปเสียบ Docking แล้วไปพยายาม Browser ที่ใน sub "BT" มันก็ crash เหมือนกัน เดี๋ยวจังหวะดีๆ ผมจะลองเอาไปเสียบคอมเครื่องอื่นดูว่าเป็นเหมือนกันไหมครับ (ไปทำของเค้า crash จะโดนด่าไหมนี่  N])

แล้วจะมารายงานให้ทราบนะครับ

คุณ โต้ง ลองแบบนี้ครับ

ก่อนอื่น เปิด BT  NAS  ใน setup menu --> network
วิธี 1.  เข้า ViVO จาก com ด้วย IE  เหมือนตอนเข้าไปตั้ง file ให้มันเริ่ม load  แล้ว กดไปที่    Visit Neighbor
ก็จะเห็น folder HDD1 เข้าไปขางในก็เจอ BT  ล้วง file ออกมาได้เลยครับ

วิธี 2. เข้าจาก Network Neighborhood ก็จะเจอ folder  ViVO  เข้าไปล้วง file ใน folder BT ได้ตาม ปกติ เลยครับ
 "Better price for Better sound"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2010, 08:21:39 AM »
เมื่อวานเจออาการใหม่ ทำเอาเสียววาบๆๆ อีกแล้วครับคือ
ลองเล่น Function Folder Password ดูใน Timemachine ก็โอเค ใช้ได้

เลยว่าจะเอามาต่อ USB เข้า PC ถ่ายไฟล์ต่อ คิดไงไม่รู้ลอง Scandisk ดูด้วย errors-checking tool ใน Windows นั่นละครับ เพราะทุกทีที่เอามาต่อมันก็ถามให้่ Scan ทุกที แล้วก็ไม่ได้สนใจอะไรไปอาบน้ำเรียบร้อย

กลับมาอ่าวคราวนี้มันบอกมี Error แหะ ไม่เป็นไรมันบอกว่าซ่อมเสร็จแล้วด้วยก็เลยลอง Browse ดู File จาก computer ดูเห็น Folder ปกติแต่พอจะเข้าไปดู File มันบอก Drive นี้ยังไม่ได้ Format เอาละสิ!!

แต่ผมเห็นว่าเนื้อที่ถูกใช้งานไปยังเท่าเดิมอยู่คิดว่าไม่น่าจะพังเลยถอดจาก Comp มาลองต่อดูที่ TV เอามา Browse ดูด้วย Browser ของ Timemachine คราวนี้หนักเลยครับ... File ใน "HDD" (Internal Harddisk) หายไปหมดเลย !!! เอาละซิ.. ทำไงหว่า

ลองใหม่โดยการแกะ Internal HDD ออกจาก Time Machine มาใส่ Docking ที่ให้มาเอามาต่อ Comp อีกที .. โชคดีครับ ยังเห็น File อยู่แต่ไม่รู้ครบไหม เอาว่ะ ลอง Scan Disk อีกที คราวนี้ไม่เจอ Error ละ ลองเปิด File บางไฟล์ก็โอเคครับ

สงสัยอีกละว่าเกิดอะไรขึ้น เลยเหยงๆ ไม่กล้าเอา HDD ใส่กลับไปใน Time Machine แล้วครับ ว่าจะเอาไอ้ตัวเก่า 80G มาใส่แทนแล้วใช้ 2TB เป็น External ไปเลยสบายใจกว่า.. มีใครเจอแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2010, 06:10:28 PM »
ที่คอมพิวเตอร์มันถามให้ scan เพราะว่า ViVo และ PlayOn จะฟอร์แมตไดร์ฟเป็น 3 พาร์ทิชั่น พาร์ทิชั่นนึงเป็น ntfs เอาไว้เก็บหนัง อีกสองพาร์ทิชั่นเป็น ext3 อะไรประมาณนี้แหละครับ ซึ่งคอมพิวเตอร์ไม่รู้จัก มันก็เลยถามว่า scan ไม๊ (จริงๆ ไม่ต้องไปสนใจ และตอบว่า ไม่ต้อง scan ก็จะไม่มีปัญหาอะไร) แต่พอสแกนปุ๊บ ผมคาดว่า วินโดว์สมันคงไปเคลียร์พาร์ทิชั่น ext3 อะไรนั่น คราวนี้ทั้งวินโดว์สและ ViVo ก็เลยเกิดอาการงง

สรุปว่า ถ้าจะใส่ฮาร์ดดิสใน ViVo ก็ฟอร์แมตไปนั่นแหละครับ แต่พอเอาต่อกับคอมพ์ ก็ไม่ต้องไปทำอะไรมัน มันถามให้สแกนอะไรก็ cancel ไว้ก่อน ก็จะไม่มีปัญหาอะไร เพราะผมก็ใช้อยู่
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2010, 11:42:58 PM »
ที่คอมพิวเตอร์มันถามให้ scan เพราะว่า ViVo และ PlayOn จะฟอร์แมตไดร์ฟเป็น 3 พาร์ทิชั่น พาร์ทิชั่นนึงเป็น ntfs เอาไว้เก็บหนัง อีกสองพาร์ทิชั่นเป็น ext3 อะไรประมาณนี้แหละครับ ซึ่งคอมพิวเตอร์ไม่รู้จัก มันก็เลยถามว่า scan ไม๊ (จริงๆ ไม่ต้องไปสนใจ และตอบว่า ไม่ต้อง scan ก็จะไม่มีปัญหาอะไร) แต่พอสแกนปุ๊บ ผมคาดว่า วินโดว์สมันคงไปเคลียร์พาร์ทิชั่น ext3 อะไรนั่น คราวนี้ทั้งวินโดว์สและ ViVo ก็เลยเกิดอาการงง

สรุปว่า ถ้าจะใส่ฮาร์ดดิสใน ViVo ก็ฟอร์แมตไปนั่นแหละครับ แต่พอเอาต่อกับคอมพ์ ก็ไม่ต้องไปทำอะไรมัน มันถามให้สแกนอะไรก็ cancel ไว้ก่อน ก็จะไม่มีปัญหาอะไร เพราะผมก็ใช้อยู่

ใช่ครับ  window มันจะไปเจอ partition ที่มันไม่รู้จัก ซึ่งคือ partition ที่ vivo (ใช้เป็น buffer ในการทำงาน)  ไม่ต้อไปสนใจเวลา window แจ้งมาครับ :D
ส่วนเรื่องถาม format ใน time machine มีแค่ fw version r4610 ที่ถามครับ นอกนั้น fw อื่นๆ ไม่มีถามครับ แก้ไขแล้วครับ :)
แต่ไม่ต้องห่วงนะครับ ถึงตอบ ok format ไป มันก็ยังถาม step อื่นต่อ อีก2 step ถึงจะ format จริงๆ  ไหวตัวทันครับ  ;D  แต่ถ้ารำคาญก็เอา r4393 (ตัวล่าสุด) ลงแทนได้เลยครับ   

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2010, 11:41:17 AM »
ยอมรับว่าแหยงๆอยู่ครับ ไว้ว่าจะถอย 2T อีกลูกมาถ่ายเท File ออกมาจากก้อนที่ Format ด้วย Time Machine นี้ก่อน แล้วจะให้มัน Format ให้ใหม่เลย

เพราะปัญหาที่เอา HDD ที่ Format จาก Vivo มาเสียบ Docking แล้วมาต่อกับ comp แล้วขึ้น Blue Screen ก็ยังเป็นอยู่ครับ ไม่รู้ว่า partition NTFS ที่ Vivo มัน format มาให้มันมีปัญหากับ Windows Vista ของผมหรือเปล่า เดี๋ยวนี้ HD 2TB ตัวละสามพันกว่าเอง ไม่อยากไปหาโหลดหนังมาใหม่ครับ บางเรื่องก็หาโหลดไม่ได้แล้วด้วย :):)

ขอบคุณที่ช่วยกันตอบนะครับ อยากให้ website ของ Vivo เองขึ้นมาเร็วๆจัง ตอนนี้ตาม update หลายที่เลยทั้ง htg2.net, thaidvd.net, mythpc facebook

ผมก็ยังประทับใจ Vivo ของผมอยู่นะครับ คงมีติดขัดทาง technic บ้างแต่มั่นใจว่าไม่โดนทิ้งแน่ๆ เชียร์เพื่อนๆให้หามาลองใช้อยู่เสมอครับ (แต่ยังไม่สำเร็จ 555)