ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นซีดีเพลงไทยดีๆมาแนะนำกันครับ  (อ่าน 3227 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
แผ่นซีดีเพลงไทยดีๆมาแนะนำกันครับ
« เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 04:28:16 PM »
 :) หวัดดีครับ วันนี้ผมมีแผ่นซีดีเพลงไทยดีๆที่ไม่น่าพลาดมาแนะนำกัน เป็นแผ่นที่ช่วงนี้ผมหยิบมาฟังบ่อยมากกก ทั้งในบ้านและในรถ แต่เป็นเพลงแนวที่นักเล่น audiophile ไม่ค่อยชอบซักเท่าไหร่ เป็นเพลงแนวเทคโนป็อปครับ อ่า...อย่าเพิ่งทำหน้าเบ้ ว่าผมเอาแผ่นเพลงแบบว่า รกหู มาเล่าสู่กันฟังรึเปล่า แผ่นนี้ไม่ใช่เพลงแบบประเภทที่ว่าแน่นอน

ความพิเศษของแผ่นนี้ก็คือ ถึงเป็นเพลงแนวเทคโนป๊อป แต่ฟังได้สบายหูมากครับ เหมาะมากสำหรับฟังในรถ หรือเปิดฟังในบ้านเวลาผ่อนคลาย เนื้อหาของเพลงก็ดูดีเป็นผู้ใหญ่มากทีเดียว ต่างจากเพลงไทยทั้งหลายในตลาด ประเภทที่ว่า ชาย 2 หญิง 1 หรือว่าอกรักต้องเดินตากฝน หรือว่าแย่งกิ๊กกัน ไม่มีในแผ่นนี้แน่นอน

ผมจะเฉลยแล้วครับ แผ่นนี้เป็นของวง Blissonic อัลบั้ม automatic ( ยังกะรถเลย ) สังกัดแกรมมี่ครับ

ผมรู้จักแผ่นนี้เพราะว่า มีเพื่อนที่ชอบฟังเพลง เป็นคนแนะนำ มันบอกว่าพลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง กับราคาที่น่าซื้อน่าหามาฟัง แค่ 130 บาท ( เบียร์ไม่กี่ขวดเอง..อิอิ ;D ) ก็อยากลองว่าจะสมคำร่ำลือหรือไม่ ( เพื่อนคนนี้มันแนะนำอะไร ไม่เคยผิดหวัง ;)

แล้วก็เป็นแบบนั้นจริงๆ เพลงเพราะทุกเพลงครับ ฟังสบาย เสียงนักร้อง สดใสน่ารักมาก ทำนอง เมโลดี้ ติดหูง่าย การบันทึกค่อนข้างจะดีครับ ถึงซาวน์ดนตรีเป็นเทคโนหน่อยๆ แต่ไม่จัดจ้านบาดหูเลย ผมเอามาฟังกับชุดที่บ้าน ( เอวีมาร้านทซ์ ลำโพง elac ) ซาวน์สเตจกว้างดีมาก ไม่มีคำว่าจัดจ้านเลย

ที่สำคัญเพื่อนบอกเพิ่งมาให้สัมภาษณ์ในทีวี อัลบั้มนี้ใช้เวลาทำ 3 ปีครับ เป็นผลงานของคนทำงานจริงๆ เพลงบางเพลง นำเสนอได้แปลกใหม่ แหวกแนวดีเหลือเกิน อยากให้ลองหามาฟังดูครับ ติดไว้ฟังในรถ ผมว่าดีกว่าเพลงค่ายดังๆอีกค่ายนึงมากๆๆๆๆครับ ( อัลบั้มนี้สังกัดแกรมมี่ครับ )

Re: แผ่นซีดีเพลงไทยดีๆมาแนะนำกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 04:31:02 PM »
สงสัยเมาน้ำหอม ของคนที่นั่งดูหนังติดกันเมื่อกี้ครับ พิมพ์ซ้ำเยอะเหลือเกิน ต้องขออภัยด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ Joe

Re: แผ่นซีดีเพลงไทยดีๆมาแนะนำกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 06:09:14 PM »
มีรูปหน้าปกให้ดูบ้างมั้ยครับ เพราะชื่อวงอาจจะทำให้หาลำบาก

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 10:04:15 PM »
ใครเคยชอบ Kidnapper ละก็ต้องชอบอันนี้ครับ นักร้องน่ารักด้วย  :P
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ RP7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2005, 11:40:37 PM »
เคยฟังอยู่เพลงนึง ป๋มว่าเสียงคนร้องเหมือน บัวชมพู ฟอ์ด มากเลยคับ   :)

แต่ชุดคุณโต้ง ( เอวีมาร้านทซ์ ลำโพง elac ) เหมือนชุดนึงในบ้านผมเลยคับ  ;)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 11:22:42 PM »
คุณ joe ลองถามเจ้าของร้านดู คงรู้จักแน่นอน

คุณ RP7 ครับ ชุดนี้อาจจะอยู่กับผมอีกไม่นานแล้ว แอมป์ทำท่าจะกลับบ้านแล้วครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2005, 11:45:42 PM »
หน้าปกแบบนี้ครับ คุณ joe� � ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2005, 11:48:00 PM โดย [เอ็กซ์] »

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 08:09:56 AM »
หน้าปกแบบนี้ครับ คุณ joe� � ;D

ขอบคุณคร้าบบบ� ;)

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2005, 11:46:52 AM »
ผมกำลังจะไปหาซื้อมาฟังครับผม :)

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2005, 03:34:18 PM »
ซื้อฟังแล้วนะครับ

ดีสมกับที่คุณโต้ง review ครับ

แต่ค่อนข้างวัยรุ่นนะครับ

ผู้ สูง อา ยุ หลายๆ ท่านในนี้อาจจะไม่ค่อยชอบ  :P

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2005, 03:50:01 PM »
รอโอกาสเหมาะๆคงได้หามาฟังครับ

ไม่ค่อยอยากจะบอกเลยว่า studio album เพลงไทยล่าสุดที่ผมซื้อก็คือ Peacemaker ชุด 2 ตั้งแต่เดือน มิย โน่นแน่ะ  :-[

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2005, 03:57:33 PM »
ลืมไปว่า จะเขียนแนะนำถึงแผ่นเพลงไทยที่พอดีซื้อมาพร้อมกันกับ Blissonic ครับ จะฝากคุณโต้งลอง review ด้วย ถ้ายังพอมีตังค์เหลือจากการ drink สัก 200 กว่าบาท

งาน ของ Crescendo ครับ ออกอัลบั้มใหม่แล้ว ชื่อ Second Chance ไม่ทราบว่าเคยได้ฟังหรือเปล่า

พอดีได้ลองซื้องานของวงนี้มาตั้งแต่ album แรก (Live in Studio) ที่ อ.ธานี นิตยสาร Audiophile ได้ review ไว้ ว่าเป็นแผ่นที่บันทึกเสียงได้ดีมากๆ ถ้าเทียบกับงาน ทั่วไปในตลาด แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ เลยไปตามเก็บงานอีกอัลบั้ม ชุด Crescendo ที่ออกภายใต้ชายคาของ Bakery Music (ก่อนจะไปเป็นของ Sony BMG) ซึ่งชุดนี้มีเพลงที่ได้รับรางวัลสีสันอวอดด้วย(โลกหมุนด้วยความรัก) ก็ต้องทึ่งกับคุณภาพของการบันทึกเสียงของอีกแล้วครับ

แล้วก็มาถึง album ล่าสุด (ชุดที่ 3 แต่ถ้านับที่ออกกับ Bakery ก็เป็น 2 เลยอาจเป็นที่มาของชื่อ Album Second Chance) ซื้อมาแล้วก็โยนเก็บไว้อยู่หลายวันเหมือนกัน เกือบลืมแล้วด้วย พอดีเมื่อเช้าเห็นก็เลยแกะมานั่งฟัง ตอนแรกกะว่าจะฟังผ่านๆ เพราะยังไงก็เชื่อฝีมีอของวงนี้อยู่แล้วว่างานคงต้องไม่ที้งไปจากสองชุดแรกเท่าไร

แต่....

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2005, 04:12:27 PM »
แต่...   อะไรหว่า  ::) ::) ::)

Crescendo ชุดใหม่ ก็อยู่ในแผนการที่จะซื้อด้วยเหมือนกันครับ เห็นว่าชุดใหม่งานเบาขึ้นกว่าชุดที่แล้ว

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2005, 04:41:07 PM »
โทษที กดผิดปุ่มครับ �:-[

ต่อเลยนะครับ แต่ Album Second Chance ก็ทำให้ผมต้องหยุดและนั่งฟังทั้ง 14 เพลงจนจบอย่างตั้งใจ จนต้องไปทำงานสาย

อัลบั้มนี้ยังคงรักษาระดับและมาตรฐานการบันทึกเสียงไว้ได้อย่างดี แต่สำหรับผมขอเรียกว่าดีเยี่ยมยอดมากจริงๆเลย (จอร์จ!!) ซาวด์สเตจ (หุ หุ ขอเลียนแบบคุณโต้งหน่อยนะครับ) มีทั้งด้านกว้างและลึก การ mix เสียงเครื่องดนตรีทุกชิ้นสามารถแยกแยะรายละเอียดได้ดีจนสามารถบอกตำแหน่งและทิศทางของเครื่องชิ้นนั้นได้อย่างชัดเจนมากๆๆๆๆ

ยังงัยฝากคุณโต้ง หรือเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ ลองหามาฟังดูนะครับ ผมว่าเป็นงานที่น่าฟังไม่น้อย ถ้าทุกท่านได้ฟังจบแล้ว อาจรู้สึกเช่นเดียวกับผมก็ได้ว่า เงินสองร้อยกว่าบาทที่เสียไปนั้นคุ้มเกินคุ้มขนาดไหน เพราะเท่าที่ทราบ ซีดีของ Bakery Music จะขายราคาแพงกว่าของค่ายยักษ์ใหญ่ประมาณเกือบ 1 เท่า ซึ่งขายกันอยู่ที่ประมาณ 130-150 บาท

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2005, 09:05:12 PM »
ค่ายเบเกอรี่ การบันทึกไม่ค่อยผิดหวังครับ หลายแผ่นบันทึกได้ดีมาก ถ้าชุดเครื่องเสียงไม่เลวร้ายเกินไป ( อย่างมินิคอมโป ) ฟังแล้วได้บรรยากาศเหมือนไปนั่งฟังเล่นสดๆในผับเลยครับ

เครสเชนโด้ ผมก็ชอบ ไม่ยักรู้ว่าออกชุดใหม่แล้ว ถ้าน้ำไม่ท่วมบ้านซะก่อน จะไปหามาฟังครับ