ผู้เขียน หัวข้อ: คอมผมแก่เกินแกงไปหรือเปล่า อยากมีesata. และsataไว้clone HDD  (อ่าน 5620 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: คอมผมแก่เกินแกงไปหรือเปล่า อยากมีesata. และsataไว้clone HDD
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 06:51:03 PM »
ขอบคุณ พี่ tsainont ที่เคยอยู่ห้อง PIF ใน thaidvd.net หรือเปล่าครับ
งบฯมีจำกัดครับเพราะเพิ่งถอย HD Plyaer + HDD 2 ลูก + docking  :o

ตอนนี้ก็เลยต้องหาทางที่ Save ที่สุด
เท่าที่เจอ มี PCI รุ่นเก่า ออก Sata ในเครื่อง 2 port ครับ (มี esata ด้านนอก 1 port แต่ถ้าใช้ sata ตัว esata ก็ใช้ไม่ได้)
ถ้าผมซื้อมาต่อ + กับ rack หน้าเครื่องเพื่อ ถอดเปลี่ยน HDD ได้ง่ายๆ
ความเร็วการ Copy หน้งระหว่าง HDD จะได้เท่าไหร่ครับ

ไม่ได้อยู่ในห้อง PIF เป็นเรื่องเป็นราวหรอกครับ เคย PIF แค่ 2-3 ครั้งเท่านั้นครับ อิอิ

ถ้าต่อ e-SATA หรือ SATA ความเร็วมันก็แล้วแต่ครับ อยู่ระหว่าง 4x MB/s ถึงประมาณ 100 MB/s เลยครับ ความเร็วขึ้นๆ ลงๆ แล้วแต่ยี่ห้อ และรุ่นของฮาร์ดดิส และชนิดของไฟล์ด้วยครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Timmy

• *
Re: คอมผมแก่เกินแกงไปหรือเปล่า อยากมีesata. และsataไว้clone HDD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 11:50:31 AM »
ขอบคุณ พี่ tsainont ที่เคยอยู่ห้อง PIF ใน thaidvd.net หรือเปล่าครับ
งบฯมีจำกัดครับเพราะเพิ่งถอย HD Plyaer + HDD 2 ลูก + docking  :o

ตอนนี้ก็เลยต้องหาทางที่ Save ที่สุด
เท่าที่เจอ มี PCI รุ่นเก่า ออก Sata ในเครื่อง 2 port ครับ (มี esata ด้านนอก 1 port แต่ถ้าใช้ sata ตัว esata ก็ใช้ไม่ได้)
ถ้าผมซื้อมาต่อ + กับ rack หน้าเครื่องเพื่อ ถอดเปลี่ยน HDD ได้ง่ายๆ
ความเร็วการ Copy หน้งระหว่าง HDD จะได้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 10:06:13 AM »
คือผมเป็นประเภท user ใช้อย่างเดียวครับ จะทำอะไรก็ searh อากู๋ทีนึง ถามมาเรื่อย
เรื่อง Mainboard ถ้าเปลี่ยนก็เรื่องยาวเลยใช้มั้ยครับ
งบฯเท่าไหร่ครับ

ดูจากที่เขียน ผมว่า ท่าน Timmy มีความรู้ครับ อุอุ

ตอบ

1. ไม่แก่ไปครับ เพราะไม่เกี่ยวกันครับ
 ที่จริงแล้ว I/O - input/output พวกนี้จะ ทำงานโดยไม่ใช้ CPU หรือ RAM แต่มันจะมีตัวจัดการของมัน เอง [สังเกตุว่า เวลา copy  graph CPU จะไม่ขึ้น (หรือขึ้นนิดหน่อย) และ ไม่เคยบอกว่า Memory ไม่พอ ในการ copy] แต่จะทำงานช้าเร็ว น่าจะขึ้นกับ speed ของ Bus ครับ

2. น่าจะมองเห็นครับ เพราะไปดูข้อมูล M/B จะเห็นได้ว่าที่

BIOS

• The mainboard BIOS provides "Plug & Play" BIOS which detects the peripheral devices and
   expansion cards of the board automatically.

• The mainboard provides a Desktop Management Interface(DMI) function which records your
   mainboard specifications.

3. ตัว Power Supply Unit ไม่น่าจะมี หัวจ่ายไฟ ที่สามารถเสียบ กับ SATA มาให้ด้วย  อย่าลืม ซื้อหัวแปลง มานะครับ
(ไม่แน่ใจว่า ซื้อ Card SATA จะมีมาให้ด้วยหรือเปล่า)

4. M/B ยุคใหม่ ราคาถูกมาก ลองเทียบ กับ ราคา Card SATA ที่จะซื้อมาเพิ่มด้วยนะครับ   (ผมเดาว่า Card SATA พวกนี้มักไม่มีคนซื้อไปใช้ - เลยราคาน่าจะแพง แต่ผมก็ไม่รู้จริงครับ)

เท่าที่ทราบ การ์ดที่เพิ่มพอร์ต SATA หรือ e-SATA มีการ์ดที่เป็นแบบ PCI-x (PCI Express) ถ้าเป็น PCI ธรรมดาไม่แน่ใจว่า ยังจะมีขายอยู่หรือไม่ (น่าจะมี)

แต่ถ้าท่านมีงบประมาณซักหมื่นนิดหน่อย แนะนำให้ซื้อใหม่ครับ เดี๋ยวนี้สเปคใหม่ๆ ราคาถูก เร็วแรง กว่าของเก่าแน่นอน ใช้งานอย่างอื่นก็ได้ สบายอุรา
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2010, 10:39:58 PM »
คือผมเป็นประเภท user ใช้อย่างเดียวครับ จะทำอะไรก็ searh อากู๋ทีนึง ถามมาเรื่อย
เรื่อง Mainboard ถ้าเปลี่ยนก็เรื่องยาวเลยใช้มั้ยครับ
งบฯเท่าไหร่ครับ

ดูจากที่เขียน ผมว่า ท่าน Timmy มีความรู้ครับ อุอุ

ตอบ

1. ไม่แก่ไปครับ เพราะไม่เกี่ยวกันครับ
 ที่จริงแล้ว I/O - input/output พวกนี้จะ ทำงานโดยไม่ใช้ CPU หรือ RAM แต่มันจะมีตัวจัดการของมัน เอง [สังเกตุว่า เวลา copy  graph CPU จะไม่ขึ้น (หรือขึ้นนิดหน่อย) และ ไม่เคยบอกว่า Memory ไม่พอ ในการ copy] แต่จะทำงานช้าเร็ว น่าจะขึ้นกับ speed ของ Bus ครับ

2. น่าจะมองเห็นครับ เพราะไปดูข้อมูล M/B จะเห็นได้ว่าที่

BIOS

• The mainboard BIOS provides "Plug & Play" BIOS which detects the peripheral devices and
   expansion cards of the board automatically.

• The mainboard provides a Desktop Management Interface(DMI) function which records your

3. ตัว Power Supply Unit ไม่น่าจะมี หัวจ่ายไฟ ที่สามารถเสียบ กับ SATA มาให้ด้วย  อย่าลืม ซื้อหัวแปลง มานะครับ
(ไม่แน่ใจว่า ซื้อ Card SATA จะมีมาให้ด้วยหรือเปล่า)

4. M/B ยุคใหม่ ราคาถูกมาก ลองเทียบ กับ ราคา Card SATA ที่จะซื้อมาเพิ่มด้วยนะครับ   (ผมเดาว่า Card SATA พวกนี้มักไม่มีคนซื้อไปใช้ - เลยราคาน่าจะแพง แต่ผมก็ไม่รู้จริงครับ)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2010, 04:15:52 PM »

ตอบ

BIOS

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน, 2010, 04:26:33 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2010, 03:57:12 PM »
ไม่มีผู้ให้คำแนะนำอลยแฮะ

• *
คอมผมแก่เกินแกงไปหรือเปล่า อยากมีesata. และsataไว้clone HDD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2010, 12:29:26 PM »
เครื่องผมแก่เกินแกงไปหรือเปล่า...อยากมีport eSata + Sata

ได้เครื่องเล่น HD player มาครับ

คราวนี้มีปัญหาเวลาโคลน HDD หนังครับ

ผมเลยอยากได้ port  eSata และ Sata ในเครื่องเพื่อต่อ HDD ที่เป็น Sata ครับ

ใช้ Copy ระหว่างกันครับ ขอแบบประหยัดที่สุดครับ

Spec เครื่องผมดังนี้

AMD Athlon(tm) XP1800+ 1.53 GHz,
Ram 512M

Mainboard ของ MSI -K7T266

HDD เก่าที่เป็น window XP เป็น IDE

Port PCI ว่างเยอะแต่เป็นสีขาวแถวยาวๆ
USB ยังเป็น 1.1 อยู่เลยครับ

คำถาม

spec แบบนี้พอไหวที่จะมี sata มั้ยครับ

ผมจะต้องต้องซื้ออุปกรณ์อะไรบ้างครับ

ถ้าซื้อ PCI card ที่เสียบแล้วมี Sata 2 port esata ด้านนอกจะมองเห็นมั้ยครับ

ป.ล. ผมเป็น User โง่ๆ ครับใช้คอมเป็นอย่างเดียวแนะนำแบบคนไม่รู้ด้วยนะครับ