ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC + Sony 46EX500 ในเรื่อง 1080P/24 , กับภาพไม่เต็มจอ ???  (อ่าน 6978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Johnny'Depp

• |สืo โo ก๊าบบบบบบบบบ~*
  • อิชาบ็oด |คsu~*
Re: HTPC + Sony 46EX500 ในเรื่อง 1080P/24 , กับภาพไม่เต็มจอ ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 06:00:56 PM »
ทำ dxva ได้แล้วครับ ที่แรก จอซ็าย ออกไม่มีปัญหา พอลากไปจอขวา โซนี่ ภาพมืด เมื่อกี้ลองติ๊กถูกที่ Potplayer ตรง Video / overlaymixer setting ในสี่เหลี่ยม ติ๊กถูก Use B Screen mode (to resolve some DXVA state display problem ) ทีเดียวหายเลยครับ   :yahoo :yahoo :yahoo

Re: HTPC + Sony 46EX500 ในเรื่อง 1080P/24 , กับภาพไม่เต็มจอ ???
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 05:36:26 PM »
มันก็แยก config เป็น 2 จออยู่แล้วครับ เวลาจะเซ็ตจอไหนก็ให้เลือกจอนั้นใน Catalyst Control Center ครับ มันจะเป็น drop down เมนูมาให้ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทำได้แล้วครับ แต่คราวนี้ ทำไมเวลาที่เซ็ตออก dxva แล้วภาพมันมืด มันเป็นเพราะอะไรครับ แต่ถ้าเป็น YV12 ภาพปกติดีครับ จึงอยากทราบว่าถ้าให้ ออก dxva ที่จอ sony จะต้องไปดูค่าในไหนครับ

รบกวนอีกครั้งน่ะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน, 2010, 05:39:58 PM โดย Johnny'Depp »

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 04:58:13 PM »
มันก็แยก config เป็น 2 จออยู่แล้วครับ เวลาจะเซ็ตจอไหนก็ให้เลือกจอนั้นใน Catalyst Control Center ครับ มันจะเป็น drop down เมนูมาให้ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 10:30:13 AM »
อย่าใช้วิธี Clone ครับ ให้เซ็ตเป็น Extended Desktop แทน จะสามารถตั้ง refresh rate แยกของแต่ละจอได้ครับ แต่เวลาเล่นไฟล์หนัง ต้องลากหน้าจอหนังให้ไปขึ้นหน้า LCD นะครับ

ส่วนการปรับ scaling ก็ทำถูกแล้วครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ เคยนึก ๆ อยู่เหมือนกัน แต่เห็นจอมันแปลก ๆ ก็เลยงง  แต่ผมขอรบกวนพี่ช่วยชี้แนะในส่วน Extended Desktop เพิ่มเติมให้หน่อยได้มั้ยครับ แบบละเอียด สรุปว่าผม มี สองจอ 1 Samsung P2370 อันนี้ ให้เป็น Main แล้ว 2 TV sony ให้เป็น Extended แล้วต่อมาผมจะไปเซ็ตให้ จอ1 1080P60Hz ส่วนจอ2 1080P24Hz ได้อย่างไรครับ  พอดียังไม่ได้เปิดเครื่อง ต้องรีบไปทำงานเด๋วบ่าย ๆ จะกลับมาลองทำดู  จึ่งเรียนถามพี่ไว้ก่อน อ่ะครับ  รบกวนด้วยนน่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 10:09:19 AM »
อย่าใช้วิธี Clone ครับ ให้เซ็ตเป็น Extended Desktop แทน จะสามารถตั้ง refresh rate แยกของแต่ละจอได้ครับ แต่เวลาเล่นไฟล์หนัง ต้องลากหน้าจอหนังให้ไปขึ้นหน้า LCD นะครับ

ส่วนการปรับ scaling ก็ทำถูกแล้วครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

HTPC + Sony 46EX500 ในเรื่อง 1080P/24 , กับภาพไม่เต็มจอ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2010, 02:51:20 AM »
HTPC + Sony 46EX500 ในเรื่อง 1080P/24 , กับภาพไม่เต็มจอ ???

1.คือผมได้ต่อ HTPC ( ATI 4850 ) ทางช่อง HDMI โดยผมเลือกที่จะ โคลน จอหลัก Samsung P2370 FullHD  กับ LCD TV Sony46EX500 ปรากฏว่า ภาพที่ขึ้นกับไม่เต็มจอ ...... / ดังนั้นจึงหาข้อมูล แล้วก็ได้มาปรับในตัวไดร์เวอร์ CCC ในหัวข้อ Scaling Option มีมันมีรายละเอียด Underscan 15% กับ Overscan 0%    ... ผมได้ทำการเลือนลูกศรมายังจุดที่ 0% ซึ่งอยู่ขวาสุด ผลปรากฏว่า ภาพเต็มจอ ..........  สรุป การแก้ปัญหาเช่นนี้ถูกต้องแล้วหรือไม่ครับ ????

2.ต่อมาผมได้ลองเปิดไฟล์หนัง mkv ลองเล่นดูปรากฏว่าภาพกระตุกมากมาย ......... ผมก็ได้หาข้อมูลแล้วก็ลองมาปรับ ค่า อัพตรา Refresh rate : จาก 60 Hz มาเป็น 24 Hz ผลปรากฏว่า ภาพไหลลื่นกว่าเดิมมาก ๆ เลยครับ เรียกว่าแทบมองไม่เห็นการกระตุกเลย หรือจะเรียกว่าไม่พบอาการกระตุกเลย แต่ผลที่เกิดขึ้น อีกอย่างก็คือ เจ้าจอ Samsung P2370 ของผมไม่สามารถรับสัญญาณได้ เหมือนจะบอกว่าไม่สามารถรองรับโหมด 24Hz ได้........... คราวนี้ผมก็มาคิด ๆ ว่า สงสัยผมจะเซ็ตอัพไม่ถูกแน่ ๆ เลย เพราะเหมือนมันขาด ๆ เกิน ๆ ไง ไม่รู้    ................ ดังนั้นทานใดพอจะที่ให้คำแน่ะนำ หรือช่วยสอนผมหน่อยว่า หลักการควรเซ็ตอะไรก่อนยังไง  เพราะตอนนี้ผมดูได้ แต่เหมือนไม่แน่ใจ อยากได้คำยืนยันจากผู้รู้ มาช่วยตอกย้ำให้หนอ่ยน่ะครับ

ขอบคุณครับ