ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นห้องไม้ปาเก้ยูรีเทนที่ทาไว้มันล่อนออกแก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 5934 ครั้ง)

ออฟไลน์ No.10

อย่างว่าครับ น่าจะขัดใหม่เลย เพราะทำเป็นจุดได้ไม่คุ้มเสียครับ ทำทีเดียวจบ ไม่ต้องนั่งปวดหัวกับพื้นผิวที่ไม่เท่ากันจากการลง ยูริเทน แถมความใสมันยังอาจไม่เท่ากันอีก ทั้งนี้เพราะไม่เห้นสภาพอ่ะครับ ที่แน่ๆเดียวที่อื่นมันก็จะตามมาครับ ทีเดียวจบไม่ปวดหัวครับ สีเกลี่ยเท่ากันด้วย ส๊วย..สวย :)

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ  คือพื้นห้องปูด้วยปาร์เก้เป็นไม้ขนาดประมาณ 2 นี้ว X 10 นี้ว พื้นที่ที่ยูรีเทนมันล่อนประมาณ 3 X 3 ฟุต เป็นบางจุดเท่านั้นไม่ได้เป็นเต็มพื้นที่ คิดว่าจะซ่อมเอง แต่อยากทราบวิธีการทำที่ถูกต้อง (จะทำเฉพาะชิ้นไม้ที่เป็นในจุดดังกล่าว) ครับ

prazit
ซ่อมเองเลยหรือครับ

กระดาษทราย (หลายๆเบอร์)
แปรงทาวานิช
ยูรีเทน
ทินเนอร์ผสมยูรีเทน

วิธีการผมทำตามข้างกระป๋องเลยครับ ที่สำคัญแปรงที่ทาต้องขนละเอียด,นุ่มมากๆ แปรงทาสีทั่วไปใช้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
ขัดออกทาใหม่ก็จบแล้วครับ เลือกยี่ห้อดีๆหน่อยก็โอเชแล้วครับ  ;)
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ redbook

• *
Home Pro มีคนช่วยแนะนำได้คับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
ขอขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ  คือพื้นห้องปูด้วยปาร์เก้เป็นไม้ขนาดประมาณ 2 นี้ว X 10 นี้ว พื้นที่ที่ยูรีเทนมันล่อนประมาณ 3 X 3 ฟุต เป็นบางจุดเท่านั้นไม่ได้เป็นเต็มพื้นที่ คิดว่าจะซ่อมเอง แต่อยากทราบวิธีการทำที่ถูกต้อง (จะทำเฉพาะชิ้นไม้ที่เป็นในจุดดังกล่าว) ครับ

prazit
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Udomchai

ที่บ้านของผมก็เป็นเหมือนกัน ตรงจุดที่ตั้งลำโพง ผมเคยเอากระดาษติดทำเครื่องหมายจุดตั้งลำโพงเอาไว้เอาไว้ที่พื่นกันจุดตั้งลำโพงคลาดเคลื่อน ต่อมาพอลอกกระดาษกาวออก ปรากฏว่ายูรีเทนที่เคลือบผวไม้ปาเก้ ลอกออกมาด้วย  เป็นเหมือนกันทั้งสองข้างเลย ถ้ามีเวลาคงต้องจัดการซ่อมแล้วครับ

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
ขัดแล้วทาใหม่อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ บ้านก็คงจะเลอะหน่อย ถ้าไม่ควบคุมฝุ่นให้ดีเวลาขัด  :)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
มันล่อนออกเป็นคล้ายฟิลม์บางๆ เป็นหย่อมๆ เอาเล๊บขูดออกมาเป็นขุยๆ (คล้ายกับผิวหนังลอกเวลาที่เราไปเที่ยวทะเลแล้วตากแดดกลับมา)� มีวิธีแก้ไขหรือซ่อมแซมให้เหมือนเดิมได้อย่างไรครับ

prazit

ขัดแล้วทาใหม่ครับ...จะซ่อมเพราะจุดก็ได้ แต่แนะนำให้ทำใหม่ทั้งแผง

การที่มันล่อนออกเป็นคล้ายฟิลม์บางๆ แสดงว่ามันเริ่มหมดอายุครับ หรือใช้ยูรีเทนคุณภาพไม่ดี

การขัดมีสองประเภทคือ

ขัดโดยใช้มือ กับ ใช้เครื่อง

ใช้มีฝุ่นน้อยแต่ไม่สามารถเก็บงานได้ดีเท่าใช้เครื่อง

ถ้าควบคุมดีๆ น่าจะมีฝุ่นไม่มากนะครับ (กระทบบ้านข้างๆนิดหน่อย) ระวังวอล์เปเปอร์ละกันครับ(ถ้ามี)

ผมนะขัดปาร์เก้เฉลี่ยเดื่อนละครั้งเลยรู้สึกว่าไม่น่าตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2005, 04:12:54 PM โดย ดาวเหนือ »
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ No.10

เป็นไม้Solid หรือแค่ผิวไม้จริงครับ เพราะถ้าผิว วีเนียร์(Engineering Floor) หรือแล้วแต่จะเรียก ผิมไม้จริงมัน4-6มม.บางมาก ขัดแล้วยิ่งบางไปอีก แต่ถ้าเป็นSolid ขัดผิวไปโล้ดครับ แล้วลงยูริเทนใหม่ ถ้าลงหนาไปเวลามันร่อนออกมันก็จะเป็นอย่างนั้นแหล่ะครับ ผมว่ากึ่งเงากึ่งด้านจะสวยก่านะ :)
ต้องว่าจ้างช่างเสียเงินกันล่ะครับ เวลาเค้าขัดเค้าจะใช้เครื่อง คล้ายๆเครื่องตัดหญ้าเรยครับ ::)ขัดทีฝุ่นฟุ้งกระจายไป4บ้านครับ นอกจากขัดเสร็จยังต้องล้างบ้านด้วย หุหุ :'(
ฝุ่นเยอะมากครับ ขอบอก

ออฟไลน์ redbook

• *
กี่ปีแล้วคับ ถ้าเก่ามากก็ถึงเวลาเขาแล้วละคับ คงต้องขัดออกแล้วทาใหม่ ถ้าลอกไม่กี่ที่อาจทำซ่อมเป็นบล็อกๆของไม้ปาเก้ น่าจะไม่เป็นที่สังเกตุเห็น แต่ถ้าต้องเหมาช่างมาทำก็ทำเยอะๆจะคุ้มกว่าคับ  เหนื่อยตอนโยกย้ายของให้เขาขัดพื้นแน่คับ เตรียมกล้ามไว้ได้เลยละ :)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
มันล่อนออกเป็นคล้ายฟิลม์บางๆ เป็นหย่อมๆ เอาเล๊บขูดออกมาเป็นขุยๆ (คล้ายกับผิวหนังลอกเวลาที่เราไปเที่ยวทะเลแล้วตากแดดกลับมา)  มีวิธีแก้ไขหรือซ่อมแซมให้เหมือนเดิมได้อย่างไรครับ

prazit
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...