ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ Merrex Silver-0  (อ่าน 20747 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ทดสอบ Merrex Silver-0
« เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 04:28:08 PM »
Merrex Silver-0

ผมได้รับ Merrex Silver-0 มาก่อนหน้านี้ประมาณ 2 อาทิตย์ แล้วก็เลยเสียบสายทิ้งไว้เป็นการเบิร์นโดยยังไม่ได้ตั้งใจฟังเท่าไหร่ แต่เสียงที่ได้ยินก็พอบอกได้ในทันทีว่าโทนเสียงของ Silver-0 ไปในทางเดียวกับ Silver-1 ลักษณะภายนอกของตัวสาย Silver-0 เป็นสายถักตัวนำ 3 เส้นไขว้กันเหมือน Silver-1 แต่ตัวนำที่ใช้มีขนาดภายนอกรวมฉนวนที่เล็กกว่า ผมเดาว่าตัวนำภายในก็คงจะมีขนาดเล็กกว่าเช่นกัน ขนาดสายเมื่อหุ้มด้วยตาข่ายก็ใช้ตาข่ายขนาดเล็กกว่า หัว RCA เหมือนกับ Silver-1 แต่ท่อหดที่ใช้ใน Silver-0 จะเป็นสีดำทั้ง 2 ปลาย ด้านปลายสายที่เข้าแอมป์จะมี logo ของ Merrexkable สีทองพร้อมกับสัญลักษณ์บอกทิศทางของสัญญาณ

หลังจากที่เบิร์นสายทิ้งไว้พอได้ที่แล้ว ผมก็เริ่มตั้งใจฟัง แต่ตอนแรกฟังไม่ออกว่าต่างจาก Silver-1 ตรงไหนบ้าง� :-[ ต้องเสียบเข้าเสียบออกอยู่หลายครั้งจนพอจะจับความแตกต่างได้บ้างว่า Silver-0 ให้ขนาดของเวทีเสียงที่กว้างกว่า พื้นเวทีเสียงที่โปร่งสะอาดกว่า รายละเอียดหยุมหยิมที่เป็นจุดเด่นของ Silver-1 ก็จะมีมากขึ้นพอฟังออก แต่ความแตกต่างที่ฟังออกเหล่านี้ ผมต้องหาแผ่นต่างๆมาลองอยู่พอสมควร แผ่นที่ฟังออกง่ายๆ จะเป็นเสียงกลองเวลาที่ตีลงไป หรือเสียงเครื่องเคาะพวกโลหะ เสียงเปียโน ความสมจริงของเสียง ความกังวาลของเสียงเหล่านี้ Silver-0 ทำได้ดีกว่า

บังเอิญว่าช่วงที่ผมกำลังลอง Silver-0 มีโอกาสได้ลองเทียบกับสายสัญญาณชื่อดังของนอกรุ่นค่อนข้างสูงพอสมควร ราคาค่าตัวไม่ต่ำกว่า 5 เท่าของ Silver-0 และก็เป็นความบังเอิญอีกเช่นกันที่โทนเสียงของ Silver-0 กับสายสัญญาณเส้นนั้นมีโทนเสียงไปในแนวทางเดียวกัน คือ โปร่ง รายละเอียดดี ผมจึงตัดสินใจเอาสายสัญญาณเส้นนี้เป็นบรรทัดฐานในการให้คะแนน Silver-0 ซึ่งเจตนาที่ผมเปรียบเทียบโดยการให้คะแนนนั้นก็เพื่อเป็นการอธิบายให้เข้าใจง่ายๆว่า Silver-0 ให้คุณสมบัติของเสียงในแง่ต่างๆได้ดีแค่ไหนเมื่อเทียบกับสายสัญญาณที่ราคาแพงกว่าไม่ต่ำกว่า 5 เท่าตัว ซึ่งความแตกต่างระหว่างคะแนนเหล่านี้ อาจจะมากขึ้นใน system ที่ใหญ่ขึ้นหรือไม่ ผมไม่อาจตอบได้ เพราะจริงๆแล้วมันก็คงไม่ยุติธรรมที่จะบอกว่าสายสัญญาณราคาแพงเส้นนี้ดีกว่า Silver-0 เพราะราคามันต่างกันมาก

การให้คะแนนผมจะถือว่าสายสัญญาณของนอกราคาแพงได้คะแนนเต็ม 10 ในทุกข้อ ซึ่งในการทดสอบนี้ผมจะถือโอกาสให้คะแนน Merrex Silver-1 ไปด้วยครับ

ความเที่ยงตรงของเสียง (Accuracy of Timbre)
Silver-0� 9� :) :) :) :) :) :) :) :) :)
Silver-1� 8� :) :) :) :) :) :) :) :)
รายละเอียดที่ระดับความแรงสัญญาณต่ำๆ (Low Level Resolution & Inner Detail)
Silver-0� 9� :) :) :) :) :) :) :) :) :)
Silver-1� 8� :) :) :) :) :) :) :) :)
เวทีเสียง (Soundstage)
ความเป็นสามมิติของเสียง (Dimensionality & Body)
Silver-0� 8� :) :) :) :) :) :) :) :)
Silver-1� 7� :) :) :) :) :) :) :)
ความสามารถในการกำหนดรายละเอียดของเสียง (Image Specificity & Focus)
Silver-1� 9� :) :) :) :) :) :) :) :) :)
ระดับความแตกต่างของความดังของเสียง ( Dynamics)
บรรยากาศ (Ambience)
Silver-1� 7� :) :) :) :) :) :) :)
ความหยาบ ละเอียดของเสียง (Texture)
Silver-0� 8� :) :) :) :) :) :) :) :)

Lukjeab's Hi Fi Cables
http://www.tarad.com/audiophilecable/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2005, 05:12:24 PM โดย Lukjeab's Daddy »

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
Re: ทดสอบ Merrex Silver-0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 04:36:29 PM »
silver-0 ตัวใกล้ (ท่อหดสีดำทั้ง 2 ปลาย)
silver-1 ตัวไกล (ท่อหดสีดำกับสีเหลือง)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 04:39:19 PM »
สายสัญญาณที่ใช้เป็นบรรทัดฐานในการเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 05:01:03 PM »
สายอะไรหว่า.. ::)

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 05:42:39 PM »
มาอารมณ์ไหน
:crazy

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 07:23:53 PM »
น่าจะ move ไปอยู่ในมุม review ที่ไม่ใช่ มุม นอกเรื่องนะครับ ;)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 08:54:32 PM »
น่าจะอยู่ที่ห้องรีวิวมากกว่านะคับ  ;D ;D

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2005, 09:30:37 PM »
ผืดที่แล้วลุง ชิ่วๆๆ  >:(
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 08:59:34 PM »
ผืดที่แล้วลุง ชิ่วๆๆ� >:(

ผิดที่แล้ว   อิ อิ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มกราคม, 2006, 11:19:22 PM »
โฮ่ โฮ่ โฮ่ คุณพ่อลูกเจี๊ยบส่งสาย silver-0 มาให้ลอง เลยเอามาเทียบกับ Audioquest SKY ที่ใช้อยู่ดู ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมเนี่ย กบในกะลา มากๆ ได้แต่ลองกับชุดของตัวเองไม่ค่อยได้ไปฟังของคนอื่นเค้า เพราะฉะนั้นอาจจะเอามาเป็นบรรทัดฐานอะไรไม่ได้ แค่เป็นความรู้สึกของคนเล่นคนหนึ่งเท่านั้นเองนะครับ :headphone

ได้สายมาก็เริ่มเปลี่ยนเลยแล้วลองฟังดูก่อนเลย ผลปรากฎว่า ผิดหวังค่อนข้างเยอะ เสียงขุ่นมัวมากๆ ช่องไฟไม่ค่อยมี รายละเอียดเยอะใช้ได้แต่มันไม่ชัดจะแจ้ง มันฟังแล้วเหมือนมั่วๆไปหมด ก็เลยเสียบทิ้งแล้วเปิดข้ามคืนเลยครับ เปิดติดต่อกันได้สัก 30 ชั่วโมงก็ไปต่างจังหวัด ก่อนไปลองตั้งใจฟังเล็กน้อยแต่ยังไม่เทียบ (ขี้เกียจเปลี่ยนสายไปมา K] ) รู้สึกว่าเริ่มเข้าท่ามากขึ้น O0 กลับมาก็เบิร์นต่อจนได้ 50 ชั่วโมงกว่าๆ (ตามที่คุณพ่อลูกเจี๊ยบแนะนำ) วันนี้ก็พึ่งมีโอกาสได้ลองนั่งฟังเทียบกันแบบจะจะ ให้ silver-0 เป็นต่อ SKY เล็กน้อยตรงที่ไม่ได้ให้ SKY warm up เลยครับ ลอง silver-0 เสร็จปั๊บเปลี่ยนปุ๊บเลย ด้วยความเป็นคนขี้เกียจนะครับเลยลองเทียบกันประมาณ 4 เพลง เพลงละประมาณ 2 - 3 รอบ ได้แก่เพลงที่ 11 และ 15 ของ Manger และ 2 กับ 3 ของ Harry Belafonte ครับ

เริ่มฟังทีแรกตอนยังไม่ได้เทียบกับ SKY รู้สึกว่าแจ่มใช้ได้ครับ :clap เสียงไม่ขุ่นมัวแล้ว ช่องไฟชัดเจนขึ้น ตำแหน่งชิ้นเครื่องดนตรีชัดมากขึ้น (โดยเฉพาะเพลงที่ 15 ของ Manger) หลังจากนั้นผมก็มาลองเทียบกับ SKY ดูซืึ่งผมเขียนเป็นข้อสรุปคร่าวๆในแต่ละแง่มุมเมื่อเทียบกับ SKY นะครับ โดยเลียนแบบคุณพ่อลูกเจี๊ยบที่ผมให้คะแนน SKY เป็น 10 ในทุกหัวข้อนะครับ

เสียงทุ้ม - 8 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
มีปริมาณที่ดี  O0 แต่ยังขาดความกระชับไปหน่อย ของ SKY ปริมาณน้อยกว่าเล็กน้อยแต่ผมรู้สึกว่ากระชับกว่า (ตอนลองไม่ได้เปิดซับครับ)

เสียงกลาง - 10 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ถือว่าเป็นจุดเด่นของสายตัวนี้ในความคิดผม O0 มีน้ำหนัก แต่พริ้วไหวได้ค่อนข้างดี ผมว่า SKY ด้อยกว่าในเรื่องของน้ำหนัก แต่เด่นกว่าเรื่องความพริ้วไหวไหลลื่น เลยให้เสมอกันครับ O0

เสียงแหลม - 7 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ตามรสนิยมผม (ชอบสายเงิน) ผมว่ายังน้อยไปนิด :shutup แต่ก็ไม่ขี้เหร่

เวทีเสียงด้านกว้าง - 8 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ใช้ได้ แต่ยังไปได้ไม่สุด ไม่แคบอึดอัด แต่ก็ยังไม่กว้่างสะใจ

เวทีเสียงแนวตั้ง - 7 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ผมว่าเวทีเสียงค่อนข้างต่ำไปนิด เสียงคนร้องอยู่ต่ำกว่าระดับหูพอสมควร เหมือนจะจมๆอยู่ (เพลง 11 Manger)

รายละเอียดหยุมหยิม - 8 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ถือว่าค่อนข้างดีพอสมควร แต่เมื่อเทียบกับ SKY แล้วยังค่อนข้างด้อยกว่าอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะเสียงจามในเพลงที่ 2 และ 3 ของ Harry ซึ่ง SKY แสดงออกว่าเป็นเสียงจามที่ชัดเจนกว่า ไม่ต้องนั่งจับผิดมากนัก

รายละเอียดของชิ้นดนตรี - 7 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ถึงแม้ว่าจะมีเยอะ และดีขึ้นมากเมื่อเทียบกับตอนยังไม่ได้เบิร์น แต่ชิ้นดนตรีแต่ละอันก็ยังไม่ลอยออกมาให้ชัดเจนเป็นชิ้นๆเมื่อเทียบกับ SKY

บรรยากาศโดยรวม - 8 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
ผมว่าทำได้ค่อนข้างดี ถ้าไม่ได้นั่งจับผิดอะไรมากมาย

ที่ผมจับได้ก็ประมาณนี้แหละครับ :whistling

อ้อลืมเรื่องสำคัญอีกเรื่องนึง

ความคุ้มค่า - 20 :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream :icecream
อันนี้ให้ทะลุพิกัดเลยครับ คุ้มค่ามากๆสำหรับสายสัญญาณคู่นี้ ผมว่าผมชอบมากกว่าสายสัญญาณยอดนิยมบางเส้นที่คนบ้าเล่นกันเยอะๆอีกครับ ซึ่งผมก็เคยมีรุ่นสูงสุดของอันนั้นด้วย ราคา 2x,xxxx ผมยังชอบ silver-0 มากกว่าเยอะเลย แต่อาจเป็นเพราะแนวเสียงก็ได้ครับว่าผมไม่ชอบแนวของสายนั้นที่มันทึบมากๆ ปลายแหลมไม่เปิดกว้าง อั้นสุดๆ K]

อย่างที่เรียนนะครับ อย่าเอาจริงเอาจังมากกับของผม ผมมือสมัครเล่นมากๆครับ :in_love
ขอบคุณครับที่ทนอ่านจนจบ :yahoo
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 มกราคม, 2006, 11:40:09 PM »
ทนอ่านจนจบแล้วครับ คุณตั้งไข่ อุอุอุ :P :P

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 มกราคม, 2006, 11:42:11 PM »
 :clap

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 มกราคม, 2006, 11:42:29 PM »
เป็นสายที่น่าสนใจดีครับ ไว้มี cd player เป็นของตัวเองเมื่อไหร่ คงมีโอกาสได้ลองบ้าง  :)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มกราคม, 2006, 11:56:01 PM »
ทนอ่านจนจบแล้วครับ คุณตั้งไข่ อุอุอุ :P :P
ขอบคุณครับ K)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มกราคม, 2006, 12:54:19 AM »
ผมอ่านไม่จบอ่ะ  :shutup

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มกราคม, 2006, 08:10:08 AM »
ผมอ่านไม่จบอ่ะ  :shutup
ขอบคุณครับ :whistling

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มกราคม, 2006, 10:03:26 AM »
เพิ่งเข้ามาอ่าน :clap

สงสัยถ้าคนร้อง ร้องต่ำกว่าระดับหูคุณตั้งไข่ สงสัยจะต่ำกว่าระดับนมผม ;D

ถ้าอยากลอง silver-0 SE บอกน่ะครับ จะยืมมาให้ลอง ตัวนำ 4 เส้น เข้าหัว bullet AG  ^-^

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มกราคม, 2006, 10:23:17 AM »

สงสัยถ้าคนร้อง ร้องต่ำกว่าระดับหูคุณตั้งไข่ สงสัยจะต่ำกว่าระดับนมผม ;D

หมดกัน ...  :help

ออฟไลน์ ชายโจ้

• ไดมอนดัส...!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 มกราคม, 2006, 12:37:33 PM »
ดูจากในเวปแล้ว silver-0 มันรุ่นต่ำกว่า silver-1 ราคาก็ถูกกว่า
แต่ทำไมดูจากผลการทดสอบแล้ว silver-0 มันถึงดีกว่าครับ
ไม่ทราบผมเข้าใจอะไรอะไรผิดหรือป่าวครับ..... :drive1
" ผมไม่ใช่คนที่ชอบเล่นเครื่องเสียง.....� แต่ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลง "

ออฟไลน์ ชายโจ้

• ไดมอนดัส...!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 มกราคม, 2006, 12:41:46 PM »
ขออภัยครับ.....
ดูผิดเป็นราคา silver-1se แฮๆ
แจ๋มแล้วครับ....... (( ((
" ผมไม่ใช่คนที่ชอบเล่นเครื่องเสียง.....� แต่ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลง "

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 มกราคม, 2006, 01:08:08 PM »
เพิ่งเข้ามาอ่าน :clap

ถ้าอยากลอง silver-0 SE บอกน่ะครับ จะยืมมาให้ลอง ตัวนำ 4 เส้น เข้าหัว bullet AG  ^-^

:o :o มี รุ่น SE แล้วเหรอครับ  K) K)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 มกราคม, 2006, 01:59:55 PM »
มีครับ silver-0 SE ตัวนำ 4 เส้น เข้าหัว bullet AG

สนใจเอามาอัพเหรอ ;D ไหนว่ากรอบ :bye1

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 12:44:31 PM »
มีครับ silver-0 SE ตัวนำ 4 เส้น เข้าหัว bullet AG

สนใจเอามาอัพเหรอ ;D ไหนว่ากรอบ :bye1

เสียงต่างกันขนาดไหนครับ

แล้ว SE แพงกว่าเท่าไร รบกวน PM บอกด้วยครับ  :black_eye

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 03:11:19 PM »
Silver-0 SE ยังไม่เคยลองครับ ราคาประมาณเกือบ 2 เท่าอ่ะครับ

ผมว่าถ้าเงินมันร้อนเอามาอัพสายลำโพงเป็น QED silver anniversary XT ดีมั๊ยครับคุณ Joe B)

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 03:17:10 PM »
ผมว่าถ้าเงินมันร้อนเอามาอัพสายลำโพงเป็น QED silver anniversary XT ดีมั๊ยครับคุณ Joe B)
นึกว่าให้เอาเงินเข้าตู้เย็นซะอีก 2f

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 มกราคม, 2006, 03:46:20 PM »
นึกว่าให้เอาเงินเข้าตู้เย็นซะอีก 2f

โถ...มิน่า โครงการ Projector ถึงสงบไป :bye1

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 มกราคม, 2006, 09:08:35 AM »
ชอบจัง ... ให้แต้มด้วยไอติม ...

spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 มกราคม, 2006, 12:50:30 PM »
Silver-0 SE ยังไม่เคยลองครับ ราคาประมาณเกือบ 2 เท่าอ่ะครับ

:cold :cold :cold

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 มกราคม, 2006, 04:32:32 PM »
สายสัญญาณที่ใช้เป็นบรรทัดฐานในการเปรียบเทียบ

มีหลายท่านถามมา บอกเลยแล้วกันว่าเป็น Kimber Select 1020 :shutup

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 มกราคม, 2006, 01:17:59 PM »

มีหลายท่านถามมา บอกเลยแล้วกันว่าเป็น Kimber Select 1020 :shutup
:o

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 มกราคม, 2006, 08:04:55 PM »

:o
:cold

ออฟไลน์ Planaria

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2006, 11:52:02 AM »
สมาชิกใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับผม

กำลังคิดจะหาสายสัญญาณเส้นใหม่สักเส้นน่ะครับ เพราะเพิ่งเปลี่ยนจากอินติเกรทแอมป์ไปเป็นปรี-เพาเวอร์ เลยต้องหาสายสัญญาณเพิ่มอีกเส้นหนึ่ง สนใจสาย Silver-1 & 0 กับสาย Silver One & Jazz ของทางคุณพจน์อยู่พอดี (รวมถึง Kimber Hero ด้วย) กำลังตัดสินใจอยู่เลยครับ  ว่าจะไปถอยมาใช้ต้นเดือนหน้าสักเส้น ขอคำแนะนำท่านผู้รู้ด้วยครับผม ว่าสายเส้นไหนจะน่าลงทุนที่สุด หมายถึงเข้ากับแนวเพลงที่ฟังและก็ซิสเต็มที่มีอยู่น่ะครับ
 (ใช้ CD NAD C521i + NAD C320BEE (Pre) +NAD C372 (Power) + Speaker KEF Cresta 2 สายสัญญาณจาก ซีดีไปแอมป์ใช้ AudioQuest DiamondBack จากปรีไปเพาเวอร์ใช้ Audioquest Topaz ของเก่า สายลำโพงใช้ AudioQuest CV-4 ต้องการย้ายสาย Diamondback ไปใช้ต่อปรี-เพาเวอร์ แล้วหาสายใหม่ไปต่อระหว่างซีดีกับปรีน่ะครับ แนวเพลงที่ชอบฟัง นิวเอจ เวิล์ดมิวสิค พ็อพทั่วไป จริงๆ ฟังได้เกือบทุกแนวยกเว้นร็อคหนักๆ หรือเมทัล) ต้องการแนวเสียงสดๆ ปลายแหลมเปิด เสียงกลางไม่บาง เบสกระชับเป็นตัวตน อิมเมจดี ซาวสเตจพอใช้ได้ รายละเอียดดีหน่อยครับ ของเดิมมันฟังเพลิง ลื่นไหลต่อเนื่องดีแต่ไม่ค่อยเน้นรายละเอียดเท่าไหร่ 

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Nice47

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2010, 06:58:07 AM »
เทพ  :kicking