ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบคุณภาพ และราคาของ Anamorphic lens  (อ่าน 6721 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerapong_ong

• Total likes: 0
  • มาฟังเพลงกัน ดีก่า... ฮ้าว.....
สอบถามคุณหมอนพ นะครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ว่า ควรจะลงทุนกับ Lens ดีหรือเปล่าครับ

โดยเลนส์ที่กำลังพิจารณาอยู่ประกอบด้วย

lens ของคุณหมอนพ ตัววงกลม
Primasonic HD5000R
Paramoph UH480

ระบบที่กำลังจะซื้อหลังจากห้องเสร็จ ประกอบด้วย

1. Projector : JVC RS40
2. Screen : Stewart Gray Hawk RS3 110" 2.35:1
3. ห้องขนาด 3.5x5.5x2.8 เมตร (กxยxส)

สำหรับขนาดของห้อง ทำให้มีค่า Throw range ไม่เกิน 4.5-4.7 เมตร
ซึ่งผมคิดเอาเองว่าค่อนข้างจะน้อย ถ้าผมเลือกใช้ lens แล้วไม่ได้ใช้จอโค้ง
จะเิกิดป้ญหาภาพได้ข้างไม่ใช้หรือเปล่าครับ

ุ้ถ้าเกิดปัญหามากผมอาจจะลงทุนกับ จอโค้งด้วยเลยที่เดียว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบคุณภาพ และราคาของ Anamorphic lens
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มกราคม, 2011, 01:21:06 PM »
เปรียบเทียบระหว่าง  lens แบ่งเป็น 2พวก คือ
1 cylindrical lens เช่น  isco ,schneider,และ lens กลม ของผมเป็น culindrical lens ที่ราคาย่อมเยาว์ ที่สุด ในกลุ่มนี้
2 prism base คือ เลนที่ใช้ prism ในการขยายภาพด้านข้าง panamorph , prismasonic เป็นพวกนี้ ครับ
1vs 2   cylindrical กีกว่า prism เกือบทุกกรณี ยกเว้นเรื่องราคา ที่ cylindrical lens มีราคาสูงกว่า มากพอสมควร
 การที่จะเล่นเลนส์ กับจอตรงก็พอใช้ไครับ ถ้าไม่จับผิดเรื่องของ distorsion ด้วย test pattern แต่ถ้าจะให้ดีที่สุด ควรเป็นจอโค้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม, 2011, 01:22:52 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ teerapong_ong

• มาฟังเพลงกัน ดีก่า... ฮ้าว.....
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบคุณภาพ และราคาของ Anamorphic lens
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มกราคม, 2011, 05:53:51 PM »
แล้วถ้าระยะนั่งดู และระยะติดตั้ง Projector ค่อนข้างใกล้

่ปัญหา distorsion จะมากขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มกราคม, 2011, 08:26:42 PM »
แล้วถ้าระยะนั่งดู และระยะติดตั้ง Projector ค่อนข้างใกล้

่ปัญหา distorsion จะมากขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ

จอ 110" ติด pj  ห่าง จอ 4.5 เมตร กำลังสวยครับ ระยะนี้ไม่ถ์อว่าใกล้ครับ set up ใกล้เคียงกับ ที่ห้องผมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม, 2011, 09:31:36 PM โดย dr.nop »