ผู้เขียน หัวข้อ: SAW 2 : หนังภาคต่อที่มีดีเหมือนภาคแรก  (อ่าน 6101 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
SAW 2 : หนังภาคต่อที่มีดีเหมือนภาคแรก
« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 08:21:24 AM »
สวัสดีครับ

วันนี้ผมขอแซงคิวคุณ โต้ง ชม. มารีวิวหนังซักเรื่องละกัน อิอิ ผมได้ไปดู Saw ii มาเมื่อวานที่ เมเจอร์ พระราม 2 หลังจากไม่ได้ดูที่โรงประเภทนี้มานาน (เมเจอร์ อีจีวี เอสเอฟ) เพราะปรกติดูแต่ NK เดอะมอลล์ท่าพระ ขอบ่นนิดละกันว่า ใช้เวลาซื้อตั๋วนานมาก ทั้งที่ในคิวมีแค่ 2-3 คิว คนที่ซื้ออยู่ก่อนแล้วก็เลือกที่นั่งนานๆๆๆๆๆๆจริงๆ ไม่รู้ว่าเค้าต้องใช้บัตรลดหรือพวก M คลับบ้าบอคอแตกอะไรหรือป่าว ถึงทำให้พิธีการซื้อตั๋วต้องช้าขนาดนี้ ซื้อใบเีดียวต้องรอคิวประมาณ 10 นาที ทั้งๆที่ไปซื้อ NK ใช้เวลา ไม่เกิน 45 วินาที เอาละครับ บ่นพอแล้ว เข้าเรื่องหนังกันดีกว่า

โชคดีครับ ที่เมื่อวานไม่มีผีปากเสีย ผีมือถือ ผีขนม เข้าไปรบกวนการชมด้วย แต่เสียดายที่เบาะเอนไม่ได้เยอะ ทำให้นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่

ุ้ถ้าท่านได้ดูภาคแรก ก็จะนึกถึง หนังที่ไม่มีดาราแม่เหล็ก การดำเนินเรื่องที่เร้าใจ กดดันคนดู และมีการหักมุมเฉลยในตอนจบ ซึ่งทำให้หนัง SAW เป็นหนัง Thriller Horror ที่น่าดูเรื่องนึงในปีนั้น มาคราวนี้ภาคสอง หนังทำหน้าดีได้ดีพอๆ กับภาคแรก ด้วยเนื้อเรื่องที่เร้าใจ กดดันคนดูเหมือนเดิม แถมโหดเพิ่มขึ้นอีกนิด ดูแล้วเจ็บแทนตัวละคร และดาราที่โนเนมเหมือนเดิม (มีแต่นางเอกคนนึงที่เป็นตำรวจ ดูแล้วคุ้นๆ หน้าครับ) หนังไม่ยาว (ประมาณชั่วโมงครึ่ง) ทำให้ไม่น่าเบื่อ แต่ก็ทำให้เนื้อเรื่องบางส่วนอธิบายสั้นเกินไป เช่น (ไม่สปอยล์ครับ อ่านต่อได้ อิอิ) ตำรวจหญิงที่ตามคดีฆาตกรจิ๊กซอว์ ดูเหมือนจะรู้อะไรเยอะ แต่ไม่ค่อยทำอะไรให้เป็นประโยชน์เท่าที่ควร หนังควรจะเพิ่มการอธิบายตรงนี้หน่อย

หนังมีการย้อนไปภาคแรกเล็กน้อย ใครที่ไม่ได้ดูภาคแรกก็ไปดูภาคสองได้ครับ ดูรู้เรื่องเหมือนกัน แต่ถ้าได้ดูภาคแรกมาแล้ว ก็จะมองภาพได้ลึกขึ้นอีกหน่อยครับ

ตัวละครหลักแต่ละตัว มีบทบาทเท่าๆ กัน ไม่มีใครเด่นกว่าใคร

สรุปครับ ถ้าชอบภาคแรก และทนดูฉากโหดๆ ได้ แนะนำให้ไปดูภาคสองครับ สนุกเร้าใจแน่นอน ให้ 9 คะแนนครับ อิอิ

ป.ล. ถ้าพูดถึงโหดแล้ว หนังตัวอย่างที่เป็นหนังไทยสองเรื่องก่อนหน้า คือ ลองของ และ รับน้องสยองขวัญ หนังสไตล์ สกรีม + ไฟนอลเดสติเนชั่น ของไทย ผมดูแล้วว่ามันโหดยิ่งกว่าอีก ไม่รู้จะทำโหดๆ แบบนี้มาเพื่ออะไร แค่ดูนิดเดียวแล้วให้ไปจินตนาการต่อยังดีกว่า

ป.ล. ถ้ารีวิวไม่ได้เรื่อง ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

Re: SAW 2 : หนังภาคต่อที่มีดีเหมือนภาคแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:15:21 AM »
 :)อิอิ...โดนปาดหน้าซะแล้ว เรื่องนี้ผมว่าจะชวนแฟนไปนั่งดูด้วยครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: SAW 2 : หนังภาคต่อที่มีดีเหมือนภาคแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 02:50:34 PM »
กลัวแต่แฟนจะเอามือปิดตาทั้งเรื่องล่ะซี้ อิอิ หรือคุณโต้งจะให้แฟนเอามือปิดตาคุณโต้ง
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2005, 08:45:26 AM »
เมื่อวานชวนแฟนผมไปดูหนังเรื่อง saw แฟนไม่กล้าไปดูด้วยครับ บอกกลัว สงสัยจะสยองเพราะตอนไปดูหนังด้วยกันคราวก่อน ได้เห็นตัวอย่างหนังเรื่อง รับน้องสยองขวัญ แฟนผมกลัวมาก :-*

เห็นตัวอย่างหนังเรื่องนี้ ผมดูว่ามันแหวะเกินไปครับ ฉากโดนไม้เสียบทะลุหัวเงี้ย ( ไม่น่าเอามาลงในหนังตัวอย่าง ) ดูๆจากตัวอย่างแล้ว พล็อตเรื่องน่าจะคล้ายหนังฝรั่งหลายๆเรื่อง จับมายำรวมกัน กะดึงกระแสกับพวกวัยรุ่น จะรอดูว่าหนังจะทำเงินไปได้เท่าไหร่ แต่ผมไม่ไปดูแน่ ไม่ชอบอะไรที่แหวะๆครับ