ผู้เขียน หัวข้อ: Goal เกมส์หยุดโลก  (อ่าน 9126 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Goal เกมส์หยุดโลก
« เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 08:47:31 AM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน อาทิตย์นี้มีหนังเข้าใหม่ที่น่าดูถึง 4 เรื่องด้วยกัน เริ่มตั้งแต่หนังการ์ตูนอนิเมชั่นผลงานของทิมเบอร์ตัน Corpse Bride ที่ได้พระเอกหนุ่ม จอห์นนี่ เด๊ป มาให้เสียงตัวเอก saw 2 หนังสยองขวัญภาคต่อที่ทำรายได้เปิดตัวระดับ 30 กว่าล้านเหรียญสหรัฐในอาทิตย์แรก รับเทศกาลฮันโลวีน แล้วก็มี Lord Of War หนังเรื่องล่าสุดของพระเอกขวัญใจใครหลายๆคน นิโคลัส เคจ ( เรื่องนี้รู้สึกไม่ค่อยจะโปรโมทเลย ผมยังไม่เคยเห็นหนังต.ย.ในโรงมาก่อน มาถึงก้อเข้าฉายเลย ) แล้วก็มีเรื่องนี้ครับ Goal เกมส์หยุดโลกหนังฟุตบอลที่ไปถ่ายทำในสนามจริงๆของสโมสร นิวคาสเซิล

พูดถึงฟุตบอล ใครเป็นแฟนผี ช่วงนี้ผลงานย่ำแย่เหลือเกิน นักเตะก็เจ็บหลายคน ตัวหลักๆก็ฟอร์มตกมากๆ วันที่แพ้โบโร่ เล่นกันได้ห่วยแตกจริงๆ วันนั้นผมอุตส่าห์ฝ่าสายฝนไปนั่งเชียร์เอาใจช่วย ( วันนั้นฝนตกหนักมาก ร้านที่ผมไปนั่งดู หลังคารั่วเลย ) ยังไม่ทันจะกระดกเบียร์เข้าปาก โดนไปแล้ว 1 เม็ด กลางสัปดาห์แชมเปี้ยนลีกก็ดันแพ้อีก อาทิตย์นี้เจอเชลซี ไม่รู้จะลุ้นขึ้นหรือเปล่าเนี่ย

มาถึงเรื่องหนังดีกว่า Goal เล่าถึงเด็กหนุ่มชื่อเพราะ ซานดิเอโก มูเนซ ที่ต้องระหกระเหิน หนีจากบ้านเกิดมาอยู่ใน L.A.สหรัฐอเมริกาตั้งแต่เด็กๆ ซานดิเอโก รักกีฬาฟุตบอลเป็นชีวิตจิตใจ เขาเล่นฟุตบอลให้กับสโมสรกรรมกรแถวบ้าน จนวันนึงแมวมองอดีตนักฟุตบอลชื่อดัง บังเอิญได้เห็นความสามารถของเขา และได้แนะนำให้เขา บินไปทดสอบฝีเท้ากับสโมสรชื่อดังระดับโลก อย่างนิวคาสเซิล ท่ามกลางอุปสรรคมากมาย เขาจะทำได้หรือไม่ เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชม

ความเห็นของผมต่อหนังเรื่องนี้

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: Goal เกมส์หยุดโลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:02:19 AM »
เรื่องนี้ทำเป็น Trilogy ด้วยนะครับ .. ภาคสุดท้ายไปถ่ายทำกันที่ฟุตบอลโลกในเยอรมันเลย ... เอาบรรยากาศงานแท้ๆ มาสร้างกันเลย ... ความยิ่งใหญ่อาจจะเทียบได้กับ the lord ... คิก คิก คิก

ว่าจะไปดูวันนี้ .. คอบอลห้ามพลาด  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:05:58 AM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:07:02 AM »
ก่อนหน้านี้ มีหนังเกี่ยวกับฟุตบอลมีมาให้ดูเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องของพวกแฟนบอลหัวรุนแรง เรื่องฮูลิแกน ได้รับคำชมว่าหนังดีมาก แต่เสียดายที่เชียงใหม่ไม่มีใครเอามาฉาย ( ทีแรกนึกว่าเสี่ยทอมมี่ แห่งวิสต้าจะเอามา ) แต่ก็ไม่ได้เอามา เลยอดดู ไว้รอดูตอนลงแผ่นก็ได้

หนังเรื่องนี้ เป็นหนังฟุตบอลเรื่องนึง ที่ทำได้ดีใช้ได้เลยทีเดียว สอดแทรกความเป็นดราม่าได้อย่างลงตัว หนังเล่าถึงการต่อสู้ชีวิตของเด็กคนนึง จากเด็กชายธรรมดาๆข้างถนน ก้าวไปจนถึงจุดหมายที่ยิ่งใหญ่ การที่จะไปยืนถึงตรงจุดนั้นได้ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย ต้องผ่านต้องพบเจออุปสรรคมากมาย มีทั้งสุข สมหวัง ผิดหวัง เศร้าโศก เสียใจ อื่นๆมากมาย

หนังให้คติสอนใจในการดำเนินชีวิตได้ดีพอสมควร ท่ามกลางการเล่าเรื่อง ที่มีฟุตบอลเป็นแบล็คกราวน์ ใครเป็นแฟนฟุตบอลน่าจะดูได้แบบเพลินๆ การถ่ายทำในสนามของสโมสรชื่อดัง นิวคาสเซิล ทำให้หนังดูน่าเชื่อถือได้เลยทีเดียว

ดารานำพระเอกผมไม่รู้จัก แต่ก็เล่นได้ดี ทักษะฟุตบอลก็ดีด้วย หน้าตา ทรงผม ดูบางมุมผมว่าคล้ายๆเวย์น รูนีย์ครับ ( ถ้าอ้วนกว่านี้อีกนิด...ใช่เลย อิอิ ;D )

จุดด้อยในความคิดผมก็คือ ดาวดังฟุตบอลหลายๆคนที่หนังโฆษณาไว้ แทบไม่มีส่วนร่วมกับหนังเลย โผล่มาให้เห็นแว๊บๆ ( คือถ้าจะให้มีส่วนร่วมด้วย ผมว่าทุนสร้างคงจะมากกว่าไททานิคอีกมั้ง เหอๆๆๆ ;D ) โดยเฉพาะตอนแข่งขัน ทำให้ดูขัดอารมณ์ไปบ้างเหมือนกัน ในบางฉากบางตอน นอกนั้นไม่มีอะไรจะติครับ หลายๆอย่างหนังก็ทำได้ดีใช้ได้ อย่างที่หนังแนวนี้ควรจะเป็น

สรุป เป็นหนังฟุตบอลที่ทำได้ดีครับ ซึ่งไม่บ่อยครั้งที่จะมีหนังแนวนี้มาให้ดูกัน ผมให้ 8 คะแนนครับ ถ้าชอบกีฬาฟุตบอล อยากดูหนังที่เกี่ยวกับกีฬาประเภทนี้ ไปดูได้เลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:13:13 AM »
โอ้...ท่านเซียนกรอบ ไม่ยักรู้ว่าหนังเรื่องนี้ทำแบบไตรภาค มีไปถ่ายในฟุตบอลโลกด้วย :o แสดงว่าผมตกข่าวอย่างแรง ช่วงนี้ไม่ได้ซื้อเอนเตอร์เทนมาอ่านเลย อิๆๆๆ

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:13:45 AM »
ยินดีกับคุณโต้งด้วย ที่คราวนี้ไม่เจอของมึนเมาในโรงหนังอีก �;D

หนังน่าดูครับ ผมว่าจะไปดูเหมือนกัล ;)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:18:26 AM »
ลืมบอกไป เรื่องนี้ผมไปนั่งดูเมเจอร์เมื่อวานรอบเที่ยงวันครับ เด็กมัธยมโดดเรียนมานั่งดูกันเต็มโรง ตอนแรกๆหนังต.ย.ก็เอะอะมะเทิ่งพอสมควรครับ ผมนึกในใจ ตู...คงไม่ได้ดูหนังอย่างเป็นสุขอีกแล้ว แต่พอหนังฉายกลับเงียบสนิท สงสัยจะอินไปกับหนังมาก แต่ละคนหัวเกรียนๆทั้งนั้นเลย อิๆๆ ;D

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 09:46:14 AM »
โอ้...ท่านเซียนกรอบ ไม่ยักรู้ว่าหนังเรื่องนี้ทำแบบไตรภาค มีไปถ่ายในฟุตบอลโลกด้วย :o แสดงว่าผมตกข่าวอย่างแรง ช่วงนี้ไม่ได้ซื้อเอนเตอร์เทนมาอ่านเลย อิๆๆๆ

เท่าที่ได้ข้อมูลจาก thaidvd.net

ภาคแรกอยู่ newcastle
ภาคสองย้ายไป เป็นสมาชิก กาแลกติกอส
ภาคสุดท้ายไปเล่น world cup

;D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 10:23:24 AM »
:) Goal เกมส์หยุด

เห็นชื่อนี้ คล้ายๆกับหนังไทย ที่ทำเป็น dvd สมัยแรกๆเรื่องนึงเลยครับผม...แหะๆๆ...

ออฟไลน์ homethearterman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 10:48:19 AM »
สนุกครับเรื่องนี้ สำหรับผมให้8.5ถึง9เลย น่าไปดูมากครับผมไปดูที่เวอร์เทรดเป็นรอบพิเศษ แฟนผมไม่ชอบบอลยังบอกว่าตัวหนังสนุกเลยครับ ลองไปดูกันนะครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 12:41:13 PM »

จากเรื่องที่ผมบอกครับไว้น่ะครับ....อืม!คนยืนซ้ายสุดคล้ายๆคุณ Golf นิ อิๆๆ...

ออฟไลน์ Joe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 12:54:15 PM »

จากเรื่องที่ผมบอกครับไว้น่ะครับ....อืม!คนยืนซ้ายสุดคล้ายๆคุณ Golf นิ อิๆๆ...

ผมอยากได้ DVD เรื่องนี้มาก พี่ตู่พอทราบร้านที่ยังมีขายอยู่บ้างมั้ยครับ เพราะทั่วไปไม่ค่อยมี :-\

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 01:02:15 PM »
อืม!มันนานแล้วเหมือนกันน่ะครับ แต่น่าจะมีค้าง stock อยู่บ้างหละครับ... ถ้าหาไม่ได้จริงๆก็บอกมาหลังไมค์ครับผม อาจจะหาเป็น d5 ให้ครับ (ต้นฉบับน่าจาเป็น d9)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 03:29:07 PM »
วันนี้ไปดูมาแล้วคับ .. รอบเที่ยง ... พยายามเคลียงานจนว่าง  ;D

ทั้งโรงมี 14 คน .. มีมาเป็นคู่แค่ 2 คู่ .. คู่ชาย-หญิง และ ชาย-ชาย ... ส่วน 8 ท่านที่เหลือมาเดี่ยว (นั่งคนเดียว) .. ทั้งโรงมีผู้ชาย 13 ผู้หญิง 1

ภาพรวมของหนังให้ความประทับใจได้ดีครับ ... ทำให้เห็นถึงเบื้องหน้าและเบื้องหลังบางส่วนของเด็กฝึกและชีวิตของนักฟุตบอล

ด้วยความที่เป็นแฟนบอลด้วย ทำให้ผมมีประเด็นที่เทคะแนนให้หนังเรื่องนี้ และตำหนิหนังเรื่องนี้ครับ

เรื่องดี: เป็นหนังที่เก็บรายละเอียดของกีฬาฟุตบอลได้ดี ความลื่นไหนและความเข้าใจในธรรมชาติของฟุตบอลไม่มีจุดไหนชวนสะดุดเลย ไหลลื่นดีมาก .. มีมุมมองของนักฟุตบอลระดับดาราที่ไม่เอาใจใส่ในตัวเอง ติดเที่ยว ติดผู้หญิง ซึ่งเป็นข่าวคาวปรกติของวงการให้เห็นด้วย ... บรรยากาศในสนามสร้างได้อลังการดีมาก ทีมงานผู้สร้างเข้าใจเลือกไปสร้างที่ Newcastle จริงๆ ครับ เพราะในโลกความจริงแฟนบอลของ Newcastle (เราจะเีรียกกลุ่มแฟนบอลกลุ่มนี้ว่า Toon Army) ถือว่าเป็นหนึ่งในแฟนที่รักทีมมากที่สุดในโลกทีมหนึ่งเลย .. ไม่ว่าทีมจะดี จะแย่ขนาดไหน แฟนก็ยังคงให้แรงการ แรงใจในการเชียร์ตลอดเวลา

เรื่องติ: ในฉากกลางสนามจะมีการตัดต่อระหว่างการแข่งนัดจริงกับนักแสดงที่สร้างขึ้นมาทีหลัง .. ด้วยความที่ผมเป็นแฟนบอลของเป็ดแดงทำให้สามารถเก็บรายละเอียดของนักกีฬาทีมนี้ได้หมด .. การตัดฉากที่แสดงขึ้นทีหลังไม่เนียนเท่าไรครับ นักกีฬาหลายคนที่จำลองให้เหมือนตัวจริงแตกต่างกันมากเกินไปจนไม่ต้องสังเกตุก็จับได้ (บางคนเช่น Stevie G ดูแล้วอย่างกับ Peter Crouch) ... ส่วนฉากของจริงนั้นหลายฉากเลยที่เอาภาพความระเอียดระดับ TV ขึ้นมาฉายบนจอ ทำให้ภาพมีมัวไปบ้างในบางฉาก แต่ข้อดีคือได้บรรยากาศแท้ๆ ของการแข่งขันออกมา

โดยส่วนตัวแล้วชอบมากครับ .. ให้บรรยากาศของกีฬาฟุตบอลได้ดี .. ออกเป็น DVD คงตามเก็บแน่ครับผม  :)

ออฟไลน์ KTK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2005, 10:01:24 PM »
เพิ่งไปดูมาเหมือนกัน มันส์จริงๆครับเรื่องนี้ ผมให้ 10 เต็มเลย แม้ว่าจะไม่ค่อยมีฉากในสนามเท่าไหร่ รายละเอียดในการแข่งขันก็ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ แต่อารมณ์หนังที่ให้ความลึกของเนื้อเรื่อง เยี่ยมมากๆครับ ก็หวังว่าภาคสองจะปรับปรุงเรื่องรายละเอียดในการแข่งขัน ให้มีกาพมุมกว้างในการเล่นของพระเอกบ้าง ให้เห็นถึงการเล่นว่าลากเลี้ยงดีขนาดไหน นี่เล่นใช้ซูมอย่างเดียวเลย ไม่มีภาพมุมกว้างเลย  :)

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2005, 12:19:42 AM »
น่าดูจัง  ทำเป็นไตรภาคซะด้วย กว่าจะได้ดูครบคงต้องหลังบอลโลกปีหน้า  ;D

ออฟไลน์ Ultra 2

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2005, 07:57:01 AM »
ผมจะไปดูวันนี้ล่ะตอนเย็นๆ  :)
Power isn't happiness

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2005, 07:01:47 PM »
เิพิ่งนึกได้ เรื่องนี้ขาดความสมจริงอีกอย่างนึง

นักเตะนอก EU คนนี้ .. ได้ work permit มาได้ไงหว่า  :D

ออฟไลน์ OASLEG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 10:52:03 AM »
ผมเป็นแฟนทูนอาร์มี อยู่แล้วดังนั้นแน่นอน ผมต้องชอบเรื่องนี้อยู่แล้ว  แต่แปลกใจตรงที่ทำไมไม่เป็น liverpool หรือ MANU  เห็นแฟนคลับบ้านเราเยอะนะ  ผมเชื่อว่าแฟนคลับ นิวคาสเซิลอย่าพลาดเรื่องนี้นะครับ ไม่ค่ดฝันเหมือนกันว่าจะมีหนัง Newcastle ผมไปดูมาศุกร์ที่แล้ว สนุกดีครับ ให้ 9 คะแนนเลย ;D

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 12:22:20 PM »
ผมเป็นแฟนทูนอาร์มี อยู่แล้วดังนั้นแน่นอน ผมต้องชอบเรื่องนี้อยู่แล้ว  แต่แปลกใจตรงที่ทำไมไม่เป็น liverpool หรือ MANU  เห็นแฟนคลับบ้านเราเยอะนะ  ผมเชื่อว่าแฟนคลับ นิวคาสเซิลอย่าพลาดเรื่องนี้นะครับ ไม่ค่ดฝันเหมือนกันว่าจะมีหนัง Newcastle ผมไปดูมาศุกร์ที่แล้ว สนุกดีครับ ให้ 9 คะแนนเลย ;D

แฟนทูนอาร์มี่ ถือเป็นแฟนบอลที่รักสโมสร และเข้าข้างสโมสรที่สุดในโลกทีมนึงเลยครับ

ขนาดตอนไป div2 กองเชียร์ยังคงตามไปเชียร์อยู่ตลอด

แม้ว่าผมจะเป็นแฟนหงส์แดง แต่ผมก็ยกย่องกองเชียร์ทูนอาร์มี่มากครับ ... เคยเจอฝรั่งที่เป็นคน newcastle ด้วย .. ได้คุยกันแล้วเข้าใจเลยว่าชาวทูนเป็นอย่างไร ... สุดยอดครับ  :)

ปล. ว่าจะไปดูฮูลิแกนเร็วๆ นี้ อิๆๆๆ

ออฟไลน์ kenn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 01:05:27 PM »
ผมเป็นแฟนทูนอาร์มี อยู่แล้วดังนั้นแน่นอน ผมต้องชอบเรื่องนี้อยู่แล้ว� แต่แปลกใจตรงที่ทำไมไม่เป็น liverpool หรือ MANU  เห็นแฟนคลับบ้านเราเยอะนะ� ผมเชื่อว่าแฟนคลับ นิวคาสเซิลอย่าพลาดเรื่องนี้นะครับ ไม่ค่ดฝันเหมือนกันว่าจะมีหนัง Newcastle ผมไปดูมาศุกร์ที่แล้ว สนุกดีครับ ให้ 9 คะแนนเลย ;D

เหตุผลก็คือเมืองลิเวอร์พูลมี่ 2 ทีมคือลิเวอร์พลูและเอฟเวอร์ตัน  เมืองแมนเชสเตอร์มีแมนยูกะแมนซิตี้ ลอนดอนมีอาร์เซ สเปอร์ เชลซี ดังนั้นนิวคาสเซิ่ลดูเป็นเอกเทศมากกว่า แถมทีมก็ไม่ได้เป็นทีมเล็กๆแม้จะไม่โด่งดังเท่ากับยุคเก่าก่อน ที่สำคัญชาวทูนอาร์มี่ยังมีอยู่ทั่วมุมโลก และอย่างน้อยๆก็มีคนรู้จักมากว่าทีม วีแกน หรือทีมเล็กๆทีมอื่น ส่วนที่สำคัญที่สุดคือ หนังเรื่องนี้เริ่มขึ้นจากหนังเล็กๆของชาวทูนอาร์มี่ และได้มีการขยับขยายจนกลายเป็นหนังไตรภาคเรื่อง GOAL นี่แหละคับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 10:34:03 PM »
อยากดูฮูลิแกนเหมือนกันครับ

อ่านวิจารณ์จากเอนเตอร์เทนเล่มล่าสุด เขาว่าถ้าเทียบหนังเรื่องฮูลิแกนกับเรื่อง Goal หนังเรื่อง Goal กลายเป็นนิทานก่อนนอนไปเลย :P