ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้ของ VIVO LEGACY  (อ่าน 34167 ครั้ง)

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
  • Total likes: 0
ข้อใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้ของ VIVO LEGACY
« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2011, 10:03:03 AM »
ผมขอใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้กลางของVIVO LEGACY ก็แล้วกันนะครับถ้าท่านใดมีปัญหาหรือมีเทคนิคการปรับแต่งขอให้ใช้กระทู้นี้แล้วกัน
ส่วนผมก็มีข้อติบางอย่างเพื่อทางตัวแทนใด้ปรับปรุงครับ ขอเทียบระหว่างVIVO LEGACYกับVIVO MACHINE
1.ประสิทธิภาพชิฟสูงกว่าVIVO MACHINE แต่การสั่งงานของเครื่องช้ากว่า
2.น่าจะเป็นผลมาจากข้าที่1อาการค้างของเครื่องมีบ่อยมากถ้าใส่ HDD ที่ความจุสูงๆ
3.ควรปรับปรุงทางด้านเสียงที่ออกบ้างไม่ออกบ้างรวมถึงทางช่อง Coxical ด้วย ตามที่หลายๆท่านพบเจอ
4.การใช้งานบนรีโมตไม่ค่อยสะดวกเท่าไรด้านโปรแกรมนะครับ รีโมตส่วยกว่าMACHINE
5.ไม่มี 24เฟรม on off
6.อยากจะได้โปรแกรมต่างๆของMACHINมาใส่ใน LEGACY ถ้าเป็นไปใด้
7.การกอปปี้ไฟร์ทำยังไงครับ

ถึงแม้จะมีข้อเสียมากว่าMACHINแต่ผมก็ยังชอบLEGACYครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์, 2011, 08:35:28 PM โดย nang »
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ STAFF PLANET LASER

Re: ข้อใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้ของ VIVO LEGACY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2011, 06:42:02 PM »
ผมขออณุญาติตอบข้อ 3 นะครับ
ลองเข้าโหมด AUDIO แล้วเลือก HDMI .ให้เป็น DOWNMIX  ส่วน SPDIF ให้เป็น BITSTREAM
ลองตั้งไขว้กันดูก่อนครับ  ส่วนถ้าต่อเสียงทางHDMI ก็ให้ตั้ง SPDIF ให้เป็น DOWNMIX 
ส่วน HDMI ให้เป็น BITSTREAM  ส่วนเรื่อง firmware สิ้นเดือนนี้มีแน่ครับ
คำตอบข้ออื่นรอทางทีมงาน VIVO มาตอบนะครับ

ออฟไลน์ merrexkable

Re: ข้อใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้ของ VIVO LEGACY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2011, 09:07:07 PM »
ผมขอใช้กระทู้นี้เป็นกระทู้กลางของVIVO LEGACY ก็แล้วกันนะครับถ้าท่านใดมีปัญหาหรือมีเทคนิคการปรับแต่งขอให้ใช้กระทู้นี้แล้วกัน
ส่วนผมก็มีข้อติบางอย่างเพื่อทางตัวแทนใด้ปรับปรุงครับ ขอเทียบระหว่างVIVO LEGACYกับVIVO MACHINE
1.ประสิทธิภาพชิฟสูงกว่าVIVO MACHINE แต่การสั่งงานของเครื่องช้ากว่า
2.น่าจะเป็นผลมาจากข้าที่1อาการค้างของเครื่องมีบ่อยมากถ้าใส่ HDD ที่ความจุสูงๆ
3.ควรปรับปรุงทางด้านเสียงที่ออกบ้างไม่ออกบ้างรวมถึงทางช่อง Coxical ด้วย ตามที่หลายๆท่านพบเจอ
4.การใช้งานบนรีโมตไม่ค่อยสะดวกเท่าไรด้านโปรแกรมนะครับ รีโมตส่วยกว่าMACHINE
5.ไม่มี 24เฟรม on off
6.อยากจะได้โปรแกรมต่างๆของMACHINมาใส่ใน LEGACY ถ้าเป็นไปใด้
7.การกอปปี้ไฟร์ทำยังไงครับ

ถึงแม้จะมีข้อเสียมากว่าMACHINแต่ผมก็ยังชอบLEGACYครับ

LEGACY ตอนนี้เป็นสุดยอดเรื่องภาพ  และเสียง(ในตัว SE) เลยครับ
ไม่ผิดหวังแน่นอน  แต่เรื่องที่แจ้งมา กำลังดำเนินการปรับปรุงเร็วๆนี้ครับ

1. จะช้ากว่าเล็กน้อยเพราะเครื่องทำการ กวาด รูปปก แบบ realtime ด้วยตัวเองเหมือน computer ไม่ต้องใช้โปรแกรมภายนอกมาช่วยครับ ก็แลกกันกับความสะดวกในการเปลี่ยน content หนังโดยไม่ต้องเอาไป sync กับ โปรแกรมทุกครั้งครับ  ช้ากว่านิด แต่พอเปิดหนังแล้วก็ชื่นใจกับภาพนะครับ  ;D  (กำลังปรับ speed ใน firmware ขึ้นมาให้อีกนิดนึงอยู่ครับ)

2. จะเป็นการค้างเฉพาะเลือก view thumbnail แบบ 2 แถวเท่านั้น และใน HDD 1.5TB ที่มี file fullrip เยอะมากๆ เพราะจำนวนไฟล์ย่อยใน folder เยอะมาก (แบบ 1 แถวไม่เป็นครับ) ใช้ mode view แบบอื่นไปชั่วคราวนะครับ กำลังทำการแก้ไข fw ครับ

3. เสียง coax เป็นปกตินะครับ เพียงให้ตั้ง HDMI ouput เป็น BITSTREAM และ ตั้ง SPDIF เป็น LPCM หรือ สลับกัน ถ้าตั้งเหมือนกัน 2 อัน มันจะไปกั้นการปล่อยเสียงใน HDMI (กำลังเพิ่ม interlock ใน fw ไว้กันงงครับ) เป็น limitation ทาง protocal technology ครับ (แค่ตั้งตามที่ planet แจ้งก็หายแล้วครับ)

4. Legacy ให้ ปุ่ม short cut แยกมาให้เยอะแทนที่จะรวมอยู่ใน ปุ่ม navigation อย่างเดียวน่ะครับ  อาจแปลกจาก time machine ที่คุ้นเคยไปบ้างครับ  อยากได้ ฟังก์ชั่นอะไรเพิ่มใน remote แจ้งมาได้ครับ จะได้นำไปปรับปรุง

5. กำลังเพิ่มให้ครับ แต่ปัจจุบันนี้ ไม่ต้องใช้ 24fps ภาพและสีก็ลึกกว่าเครื่อง Time machine ที่มี 24Hz เยอะแล้วนะครับ ;D

6. กำลังเตรียมทำอยู่ครับ แต่ ปกติ chip sigma ไม่ค่อยอำนวยเท่า realtek อยู่แล้วนะครับ ถึงทำได้ก็ไม่ค่อยเสถียรครับ

7. copy file ยังไม่ได้ครับ  Legacy เน้นคุณภาพ ภาพ เป็นอันดับแรก  ฟังก์ชั่นลูกเล่น จะทยอยตามมาครับ  แต่ถ้าเอาลูกเล่น นาทีนี้ต้อง VIVO Cool! เลยครับ .. เพียบ.. :P  แต่จะลองพยายามหาทางเพิ่มดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์, 2011, 02:50:58 PM โดย merrexkable »
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ satang

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2011, 10:09:38 AM »
เพิ่งเห็นกระทู้นี้ เลยขออนุญาต ยก รายงานผลจากอีกกระทู้มาไว้ที่ด้วยครับ

อ้างถึง
วันนี้ (23-02-11) ได้เครื่องกลับมา เนื่องจากส่งไป Up เป็น SE ...
ผลที่ได้...
อุปกรณ์ - Vivitek H1085
          - Dalite 92" 16:9 High Contrast Da-mat จอเทา Gain 0.8
          - HDMI Merrex Cable

ภาพ : - สะอาด ใส โดยเฉพาะ แสงที่กระทบวัตถุ ดูดีมากครับ แสง เป็นแสง
        - มิติ ดีขึ้นมาก
        - สี สำหรับผมไม่ต่างมากครับ แต่ รู้สึกจะ ไล่ระดับสีดีขึ้นครับ ดำ ก็ดูมี layer มากขึ้นครับ

เสียง: ไม่ได้ทดสอบไร เลย เนื่องจาก ชุดที่ใช้ ไม่น่าจะอ้างอิงได้ บอกได้เียงว่า มีกำลังมากขึ้นแน่นอนครับ

ถ้าท่านใช้จอ มากกว่า 42 นิ้ว หรือ Projector ถือว่า คุ้มค่ามากครับ ดีขึ้น 15-20%
แต่ถ้าใช้ 32-42 นิ้ว ผมว่า ดีขึ้นไม่เกิน 10-15%

รายงานเท่านี้ครับ

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2011, 11:26:24 AM »
อ้างถึง
2. จะเป็นการค้างเฉพาะเลือก view thumbnail แบบ 2 แถวเท่านั้น และใน HDD 1.5TB ที่มี file fullrip เยอะมากๆ เพราะจำนวนไฟล์ย่อยใน folder เยอะมาก (แบบ 1 แถวไม่เป็นครับ) ใช้ mode view แบบอื่นไปชั่วคราวนะครับ กำลังทำการแก้ไข fw ครับ
ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่ HD มันก็ยังเป็นครับถึงจะตั้งแบบแถวเดียวหรือ 2 แถว แบบว่า ตั้งแบบแถวเดียว เลื่อนหาหนังไปเลื่อยๆค้างเฉยเลยครับ ไม่มีดูหนังครั้งใดที่ไม่เคยไม่ค้างครับต้องปิดเครื่องทุกครั้งถึงหาย แล้วก็เปิดใหม่ แต่มาเมื่อเช้านี้ทนไม่ใหว จะดูหนัง mkv ยังกดหาไม่ถึงเรื่องที่จะดูค้าง 4-5 ครั้ง เปิดเครื่องMachineปรกติครับ
มี FW ให้ลงใหม่หรือเปล่าครับ ผมจะลองลงใหม่ครับ
* แล้วมีทางแก้ปัญหา ตอนเสียบปลั๊กแล้วไม่ให้เครื่องมันเปิดหรือเปล่าครับถ้าเราไม่ปิดสวิทหลังเครื่องนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ ADD

• May force be with you!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์, 2011, 11:07:06 PM »
พอดีต่อสายแลนแล้ว ดู BD- Live ไม่ค่อยได้ สงสัยเนตช้า แล้ว ไม่รู้ว่าจะสามารถทำให้ PC มองเห็น Legacy ได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ samit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2011, 12:11:41 PM »
set up video system ที่ 1080p checkดู information inputที่display ก็แสดงที่1080p เหมือนค่าที่set up ไว้กับ legacy ถือว่าปกติ
แต่ถ้าเลิกใช้งาน(ปิด) แล้วเปิดใหม่ information inputที่display กลับแสดงที่ 720p ทั้งๆที่ค่าที่set up ไว้กับ legacy ยังคงเหมื่อนเดิมที่ 1080p ผมว่าผิดปกติน
ทำอย่างไรที่จะให้ค่า inputที่display แสดงค่าที่1080p เหมือนค่าที่set up ไว้กับ legacy โดยไม่ต้องมาset up ใหม่ทุกครั้งที่menu ของlegacyครับ

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2011, 03:55:37 PM »
ล่าสุดผมเจอไฟล์ เสียงออกภาพไม่ขึ้นด้วยอะครับ ฮาๆ  รอFWใหม่อยู่นะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2011, 10:29:45 PM »
อ้างถึง
ตอนแรกก็นึกว่าเป็นที่ HD มันก็ยังเป็นครับถึงจะตั้งแบบแถวเดียวหรือ 2 แถว แบบว่า ตั้งแบบแถวเดียว เลื่อนหาหนังไปเลื่อยๆค้างเฉยเลยครับ ไม่มีดูหนังครั้งใดที่ไม่เคยไม่ค้างครับต้องปิดเครื่องทุกครั้งถึงหาย แล้วก็เปิดใหม่ แต่มาเมื่อเช้านี้ทนไม่ใหว จะดูหนัง mkv ยังกดหาไม่ถึงเรื่องที่จะดูค้าง 4-5 ครั้ง เปิดเครื่องMachineปรกติครับ
มี FW ให้ลงใหม่หรือเปล่าครับ ผมจะลองลงใหม่ครับ
* แล้วมีทางแก้ปัญหา ตอนเสียบปลั๊กแล้วไม่ให้เครื่องมันเปิดหรือเปล่าครับถ้าเราไม่ปิดสวิทหลังเครื่องนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คาดว่า HDD ที่ใช้อยู่จะเป็น Format ของ Time machine เลยมีปัญหา วิธีแก้คือ ใช้โปรแกรม Partition Magic ลบออกครับ
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ STAFF PLANET LASER

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2011, 11:15:16 AM »
พอดีต่อสายแลนแล้ว ดู BD- Live ไม่ค่อยได้ สงสัยเนตช้า แล้ว ไม่รู้ว่าจะสามารถทำให้ PC มองเห็น Legacy ได้ยังไงครับ
ตัว BD LIVE จะโหลดถ้าความเร็วไม่มากนักต้องใช้เวลาในการโหลดถ้าต้องการให้สะดวกมากขึ้นให้นำ thumdrive มาเสียบที่ด้านข้างของเครื่อง
เพื่อเป็นbuffer ครับ

ออฟไลน์ E=mc2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2011, 07:51:13 PM »
Legacy ใน Color Space ตั้งเป็น RGB 16-235 หรือ RGB 0-255 ครับ แล้วมันต่างกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Pontus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2011, 10:17:29 AM »
Legacy ใน Color Space ตั้งเป็น RGB 16-235 หรือ RGB 0-255 ครับ แล้วมันต่างกันอย่างไรครับ

ตั้ง RGB 0-255 ส่วนความต่างน่าจะเป็น Range ของเฉดสีครับ (ถ้า output รองรับ 0-255 ได้สีจะได้ไม่เพี้ยนครับ)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2011, 10:13:00 PM »
คุณพงษ์เคยบอกว่าตั้งไว้ที่ RGB 16-235 ครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2011, 10:24:14 AM »
ตัว BD LIVE จะโหลดถ้าความเร็วไม่มากนักต้องใช้เวลาในการโหลดถ้าต้องการให้สะดวกมากขึ้นให้นำ thumdrive มาเสียบที่ด้านข้างของเครื่อง
เพื่อเป็นbuffer ครับ

จ๊าก ผมดันเอา ไปเสียบด้านหลัง ถึงว่ามันไม่ช่วยอะไรเลย จะปรับเปลี่ยนมาอยู่ด้านข้างนะครับ  :-*

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2011, 01:31:58 PM »
set up video system ที่ 1080p checkดู information inputที่display ก็แสดงที่1080p เหมือนค่าที่set up ไว้กับ legacy ถือว่าปกติ
แต่ถ้าเลิกใช้งาน(ปิด) แล้วเปิดใหม่ information inputที่display กลับแสดงที่ 720p ทั้งๆที่ค่าที่set up ไว้กับ legacy ยังคงเหมื่อนเดิมที่ 1080p ผมว่าผิดปกติน
ทำอย่างไรที่จะให้ค่า inputที่display แสดงค่าที่1080p เหมือนค่าที่set up ไว้กับ legacy โดยไม่ต้องมาset up ใหม่ทุกครั้งที่menu ของlegacyครับ

ของผมก็เป็นครับ ไม่ได้เป็นตลอดแต่ก็บ่อยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2011, 01:55:27 PM »
คุณพงษ์เคยบอกว่าตั้งไว้ที่ RGB 16-235 ครับ

คือถ้าทั่วไปตั้ง  colorspace ที่  16-235 จะใช้ได้กับทุกเครื่องครับ
แต่ถ้าเครื่องไหน  หรือ projector รองรับ  0-255 ได้ก็ตั้งเป็น 0-255 ได้เลยครับ สีจะลึกขึ้นอีกครับ
แต่ถ้าปรับไปแล้วเห็นแถบสีเป็นชั้นๆ ก็ตั้งกลับมาที่ 16-235 นะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2011, 02:31:03 PM »
ผมชอบ 0-255 มากกว่าครับ
อ้างถึง
คาดว่า HDD ที่ใช้อยู่จะเป็น Format ของ Time machine เลยมีปัญหา วิธีแก้คือ ใช้โปรแกรม Partition Magic ลบออกครับ
ผมซื้อ HDD พร้อมหนังมาใหม่เลยครับ ใส่ เครื่องนี้เป็นเครื่องแรกครับ ไม่เป็นไรครับรอ FW ตัวใหม่ดีกว่าครับแล้วค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ Superpong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2011, 07:55:26 PM »
มีตัวแทนจำหน่ายแถวๆ พันทิพ หรือ ใกล้เคียงไหมครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ hondaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2011, 12:43:30 PM »
รัาน พี่ตาล ครับ อยู่ตึก hifi center ติดกับบิกC ราชดำริ ครับ :)
30 ซ.รามอินทรา62แยก6 ถ.รามอินทรา แขวง/เขต คันนายาว กทม. 10230

ออฟไลน์ Mark

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2011, 09:23:01 AM »
ได้ลองปรับเป็น 0-255 ปรากฏว่า ภาพลงลึกจริง ๆ ครับ คือสีดำจะดำมากกว่าเดิม รายละเอียดในภาพจะไม่เห็นเลย
ต้องกลับมาใช 16-235 ตามเดิม
ชุดที่ใช้ Projector RS-15, DVDO Edge, Onkyo 876. จอ Stewart Firehawk 110"
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ :nono

อีกอย่าง ค่อนข้างหงุดหงิดกับ sub IDX/SUB ที่ใช้ไม่ได้ รอ FW อยู่ครับ
ตอนนี้ติดไว้ 2 ชุด คือ Legacy และ M7000A เผื่อดูหนังที่มีซับไทย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2011, 05:15:41 PM »
ได้ลองปรับเป็น 0-255 ปรากฏว่า ภาพลงลึกจริง ๆ ครับ คือสีดำจะดำมากกว่าเดิม รายละเอียดในภาพจะไม่เห็นเลย
ต้องกลับมาใช 16-235 ตามเดิม
ชุดที่ใช้ Projector RS-15, DVDO Edge, Onkyo 876. จอ Stewart Firehawk 110"
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ :nono

อีกอย่าง ค่อนข้างหงุดหงิดกับ sub IDX/SUB ที่ใช้ไม่ได้ รอ FW อยู่ครับ
ตอนนี้ติดไว้ 2 ชุด คือ Legacy และ M7000A เผื่อดูหนังที่มีซับไทย

เห็นสิครับ  แวะมาดูภาพที่ set legacy กับ projector ที่ planetlaser ได้ครับ  ตั้ง 0-255
เทพมากครับ

ถ้าอย่างให้ภาพไล่ layer สว่างขึ้น ให้ตั้งค่า  contrast จาก standard ไปเป็น user ที่ 49 ครับ
แจ่มเลยครับ!!! เฉพาะ  contrast เป็น 49 นะครับ  อย่างอื่นอยู่ที่ 50 คงเดิมหมดครับ
แนะนำให้ลอง bypass DVDO Edge ดูครับ  ;) อาจจะชอบมากกว่า
ถ้าใช้ legacy SE แทบไม่ต้องใช้ DVDO แล้วครับ! เพราะ Legacy SE ภาพลึกมากครับ
แต่ถ้า ใช้ Legacy ก็แล้วแต่ชอบภาพครับ ลองเทียบดูครับ

FW ใหม่ 1.0.2.16 Legacy ที่รองรับ idx/sub มาแล้วครับ กำลัง final test กันอยู่ครับ พบ bug เล็กน้อย เดี๋ยวแก้ bug เสร็จจะ up link ให้ download กันครับ ไม่นานแล้วครับ  :) :showoff :showoff

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2011, 10:11:51 AM »
เย้ๆๆ  มารอ FWใหม่  :yahoo :yahoo :yahoo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2011, 11:10:30 AM »
ViVO Legacy new FW 1.0.2.17_beta  download link:

http://www.mediafire.com/?h9tx04vo6x735cn

โหลดแล้วดึง file installer ออกมาจาก zip file ใส่ลงใน thumbdrive
แล้วเข้าไปใน setup menu  ใน system update (ปรับปรุงระบบ) ครับ

Improve:
1. Fix idx/sub
2. Fix Slow menu response bug
3. Fix Karaoke L/R file support
4. Fix DAT file support
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม, 2011, 11:14:38 AM โดย merrexkable »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2011, 11:54:25 AM »
ViVO Legacy new FW 1.0.2.17_beta  download link:

http://www.mediafire.com/?h9tx04vo6x735cn

โหลดแล้วดึง file installer ออกมาจาก zip file ใส่ลงใน thumbdrive
แล้วเข้าไปใน setup menu  ใน system update (ปรับปรุงระบบ) ครับ

Improve:
3. Fix Karaoke L/R file support

ขอบคุณครับ

1. อยากให้ ตอนเปิดเครื่อง ตั้งค่าเริ่มต้นเป็น Stand by Mode โดยเฉพาะ SE จะใช้ Switch ด้านหลังไม่ได้ครับ
2. Resume ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม, 2011, 05:53:40 PM โดย satang »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2011, 04:34:06 PM »
Resume รอ รวมกับ ฟังก์ชั่นอื่นๆใน fw ถัดไปครับ :)

ออฟไลน์ Pontus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2011, 08:04:25 PM »

Improve:

ขอบคุณครับ

1. อยากให้ ตอนเปิดเครื่อง ตั้งค่าเริ่มต้นเป็น Stand by Mode โดยเฉพาะ SE จะใช้ Switch ด้านหลังไม่ได้ครับ
2. Resume ไม่ได้ครับ

ต้้องการ ตั้งค่าเริ่มต้นเป็น Stand by Mode โดยเฉพาะ SE ด้วยคนครับ  O0

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2011, 10:25:28 PM »
ทำไมมันค้างที่ Menu บ่อยจังเลยครับ พอจาเอาไปอัฟอะไรได้บ้างครับชอบค้างตอนเลือกหนัง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2011, 10:47:43 AM »
ทำไมมันค้างที่ Menu บ่อยจังเลยครับ พอจาเอาไปอัฟอะไรได้บ้างครับชอบค้างตอนเลือกหนัง
อาการเดียวกันเลยครับ อัพตัวใหม่เลยเขาว่าดีขึ้นครับผมลงแล้วอาการค้างไม่มีแล้วครับเร็วกว่าเดิมด้วย
เลื่อกเสียงกับซับไม่สะดุจด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2011, 01:27:02 PM โดย nang »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2011, 10:22:31 PM »
ตั้งแต่ใช้มา เครื่องผมยังไม่เคยค้างเลยครับ เล่น fullrip ล้วนๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2011, 12:12:23 PM »

ค้างที่ เมนุ ไหนครับ?
ลอง up fw เป็น 1.0.2.17 หรือ รอ  1.0.2.18 ที่จะมาเร็วๆนี้ไดัครับ
เร็วปรี๊ด  ไม่มีหน่วงแล้วครับ ;)

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2011, 11:33:30 AM »
เรียนคุณพงศ์
พบปัญหาใหม่กับ Legacy อีกครับ
เวลา load sub ภาษาไทย IDX/SUB ที่เป็น 1080p จะได้ตัวหนังสือที่ใหญ่มาก ๆ ล้นจอ ครับ ทำยังไงก็เข้าเมนูปรับลดไม่ได้
แต่ไปใช้กับ HDbox ที่เป็น ชิบ realtek เช่น PO หรือ M8 จะได้ sub ภาษาไทย ที่ขนาดกำลังดี คมชัด สวยมาก ๆ ครับ
ทำไงดี??? K]

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2011, 05:46:00 PM »

ค้างที่ เมนุ ไหนครับ?
ลอง up fw เป็น 1.0.2.17 หรือ รอ  1.0.2.18 ที่จะมาเร็วๆนี้ไดัครับ
เร็วปรี๊ด  ไม่มีหน่วงแล้วครับ ;)

ค้างที่เมนูเลือกหนังครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2011, 09:23:15 PM »
พบปัญหาใหม่กับ Legacy อีกครับ
เวลา load sub ภาษาไทย IDX/SUB ที่เป็น 1080p จะได้ตัวหนังสือที่ใหญ่มาก ๆ ล้นจอ ครับ ทำยังไงก็เข้าเมนูปรับลดไม่ได้
แต่ไปใช้กับ HDbox ที่เป็น ชิบ realtek เช่น PO หรือ M8 จะได้ sub ภาษาไทย ที่ขนาดกำลังดี คมชัด สวยมาก ๆ ครับ
ทำไงดี??? K]

sub 1080p เหรอครับ
เดี๋ยวลองดูให้ครับ
แต่ sub  720p ปกติไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 02:16:26 PM »
ลูกเล่นของ vivo legacy อาจจะไม่หลากหลายเท่ารุ่นที่ใช้ chip Realtec มั้งครับ แต่ chip sigma  ที่ใช้ใน vivo ภาพสวยเลยทีเดียวครับ ข้อสำคัญ fw ขยันอัฟหน่อยนะคุณพงศ์ แล้วตอนนี้ chip Realtek 1185 ได้ลงมาในรุ่นไหนของ vivo หรือยังช่วงนี้ไม่ค่อยได้ตาม น่าสนใจดี ....เครื่องอยูู่่ที่บ้านผมนานแล้วว่างๆให้เด็กมารับคืนนะครับ
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:34:20 PM »
ความจริงคุณพงศ์ส่งรุ่นนี้มาให้เล่นนานพอควรแล้ว แต่ก็ไม่ได้เล่นแบบลงลึกๆสักเท่าไร เพราะช่วงหลังไม่ค่อยมีเวลา ก็ขอใช้กระทู้นี้ update ภาพแล้วกันนะครับ

เห็นมาแต่ไกลเลยล่ะ 6/2 เปลี่ยนเครื่องใหม่เมื่อมีปัญหาภายใน 2 เดือน และรับประกัน 2 ปี มีใครกล้าทำไหม

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:36:26 PM »
สรรพคุณของ Chip Sigma 8643 ตัวล่าสุด

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:38:43 PM »
อุปกรณืที่ติดมากับ Legacy ไม่ขาดไม่เกินกำลังดี

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:40:51 PM »
ใบรับประกันและคู่มือการใช้เบื้องต้น มีสาย optic มาให้ด้วย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:43:22 PM »
ขณะที่เราเปลี่ยนระบบเสียงหรือSubtitle ภาพมันสดุด นี่ปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:49:01 PM »
ด้านหน้าและด้านหลัง ด้านหน้าดูเรียบๆ  คุณภาพของ case ดูแล้วมีสกุลสวยงาม ด้านหลังมีช่องต่อ หรือ input เรียกว่าครบทุก function

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 05:51:26 PM »
ขณะที่เราเปลี่ยนระบบเสียงหรือSubtitle ภาพมันสดุด นี่ปกติหรือเปล่าครับ

น่าจะปกตินะเล่นมาหลายยี่ห้อ ก็จะมีบ้าง ไม่สะดุดเลยเป็นไปไม่ได้มั้ง

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2011, 06:13:06 PM »
ด้านข้างใส่ HDD สะดวกมาก ส่วนอีกด้าน จะเป็น slot SD card และช่อง USB

ขอบคุณคุณพงศ์ที่นำมาให้เล่นนานพอสมควร แต่ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยได้เล่นแบบหนักๆ เพราะไม่ค่อยมีเวลา แต่ที่เล่นผ่านๆมาต้องยอมรับว่า chip sigma ตัวใหม่ให้ภาพที่อิ่มสีสันสดขึ้นมาก เมื่อเทียบกับ sigms รุ่นเก่าๆ รีโมทดูดีเลยทีเดียว หยิบผิดหยิบถูกกับ TV Samsung ที่ใช้อยู่เพราะหน้าตามันคล้ายๆกัน เสียอย่างเดียว Response ของรีโมทช้าไปหน่อย เห็นบอกว่า FW .18 ที่จะออกมแก้เรื่องนี้อยู่ ตัวที่ผมใช้ยังไม่ up FW เลย load มาแล้ว 100กว่าmb ว่าจะอัฟดูหน่อยว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง แต่ต้องยอมรับล่ะครับว่า FW ยังไม่นิ่ง คงนิ่งยาก คงมีให้อัฟออกมาเรื่อยๆ  แต่เร็วๆหน่อยก็ดีนะ เพราะ หลายๆเรื่องดันไม่เล่น หรือ sub ไม่อ่านก็มีนะ ตัวที่ผมลองเป็นรุ่นธรรมดาไม่ใช่ SE ส่วนตัว SE ยังไม่เคยลองไม่รู้ว่าจะภาพสวยเสียงดีมากขึ้นขนาดไหน ตอนนี้ Readtec มี chip 1185  512 MB  ไม่รู้ว่า Vivo จะมีรุ่นไหนใช้ chip ตัวนี้หรือเปล่า :)

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2011, 06:08:27 PM »
ที่มีปุ่มหน้าเครื่องจะดีไม่น้อย เพราะยกไปบ้านคนอื่น ลืมรีโมทประจำ  K] K]

ออฟไลน์ Nocturne

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2011, 09:32:17 PM »

น่าจะปกตินะเล่นมาหลายยี่ห้อ ก็จะมีบ้าง ไม่สะดุดเลยเป็นไปไม่ได้มั้ง

น่าจะเป็นแค่กับ .mkv นะครับ เพราะมันต้องทำการ re-sync ภาพ/เสียง/ซับ ใหม่อีกรอบ ถึงจะเล่นต่อไปได้ครับ เปลี่ยนซับก็จะซิงค์เร็วกว่า เปลี่ยนเสียงอาจมีอาการสะอึกนานกว่าหน่อยครับ

แต่กับ Fullrip ไม่ค่อยเจอ (นานๆ เจอทีครับ)

^_^

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2011, 10:55:39 PM »

น่าจะเป็นแค่กับ .mkv นะครับ เพราะมันต้องทำการ re-sync ภาพ/เสียง/ซับ ใหม่อีกรอบ ถึงจะเล่นต่อไปได้ครับ เปลี่ยนซับก็จะซิงค์เร็วกว่า เปลี่ยนเสียงอาจมีอาการสะอึกนานกว่าหน่อยครับ

แต่กับ Fullrip ไม่ค่อยเจอ (นานๆ เจอทีครับ)

^_^
:nono

ออฟไลน์ boydent81

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 01 เมษายน, 2011, 11:03:04 AM »
ไม่ทราบว่าสัญญาณภาพที่ออกจากเครื่องเป็นเท่าไหร่ครับ

ผมใช้ playon HD  อยู่ plasma pana  บอกว่าสัญญาณเข้า 480p   

เลยอยากทราบของ vivo legacy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 01 เมษายน, 2011, 12:10:20 PM »
ไม่ทราบว่าสัญญาณภาพที่ออกจากเครื่องเป็นเท่าไหร่ครับ

ผมใช้ playon HD  อยู่ plasma pana  บอกว่าสัญญาณเข้า 480p   

เลยอยากทราบของ vivo legacy
1080 P ครับมีให้เลือกปรับครับ

ออฟไลน์ ขุนดง

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 เมษายน, 2011, 01:15:38 PM »

VIVO LEGACY ปรับตำแหน่งซับไตเติ้ลได้ใหมครับ?  :wiggle

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 01 เมษายน, 2011, 06:28:07 PM »
ปรับได้ถ้าเป็น MKV sub แยกครับ
ถ้าใน Fullrip ปรับไม่ได้ครับผม

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2011, 05:43:38 AM »
ผมได้ฝาก Legacy ไว้ที่คุณสุริยา LennShop ซีคอนสแควรฺ์ ไปเช็คให้หน่อยครับ
ตัวนี้ซื้อจาก LennShop เมื่อ 17 กุมภาพันธ์  ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะมีป้ญหาที่ Sub ไทยตัวใหญ่มาก จนดูไม่ได้
สองวันก่อน ส่งไปให้พี่สาวดู และต่อแบบ Component กับ Sony 32" (จำรุ่นไม่ได้) ปรากฏว่า ภาพที่ออกมาเขียวปี๋ เข้าใจว่าสาย Component ไม่ดี เปลี่ยนสายใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิม
ลองเปลี่ยนเอา PlayOn ใส่ ปรากฏว่า O.K. ภาพสวย สีสรรถูกต้อง กลับมาต่อเข้า Legacy ตัวเดิม ก็เป็นอาการเหมือนเดิม คือเขียวจัด สรุปว่า มีปัญหาที่ระบบ Component ครับ เพราะก่อนหน้านี้ ต่อ HDMI ไม่มีปัญหา

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2011, 09:58:33 AM »
sub ใหญ่ พบเพียง ใน mkv บางเรื่อง เท่านั้นครับ กำลังทดสอบกับ firmware ใหม่ให้อยู่นะครับ  ไม่ใช้ปัญหาที่ตัวเครื่องครับ  :)
ลองเล่น mkv เรื่องอื่นดูครับ หรือ load sub อื่นมาใส่ก็ได้เช่นกันครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2011, 10:24:21 AM »
sub ใหญ่ พบเพียง ใน mkv บางเรื่อง เท่านั้นครับ กำลังทดสอบกับ firmware ใหม่ให้อยู่นะครับ  ไม่ใช้ปัญหาที่ตัวเครื่องครับ 
ลองเล่น mkv เรื่องอื่นดูครับ หรือ load sub อื่นมาใส่ก็ได้เช่นกันครับ

ขออภัยครับ เดี๋ยวจะสับสน ปัญหาหลักของ Legacy ตัวนี้อยู่ที่เวลาต่อระบบ Component (แดง น้ำเงิน เขียว) ภาพที่ออกหน้าจอจะเขียวจัดมาก
ได้ลองเปลี่ยนสายก็แล้ว เปลี่ยน TV ก็แล้ว เป็นอาการจอเขียวเหมือนกันหมด ส่วนปัญหา Sub อาจต้องรอ FW ใหม่
ฝากคุณพงศ์ช่วยดูให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ johnny

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2011, 10:30:31 AM »
sub ใหญ่ พบเพียง ใน mkv บางเรื่อง เท่านั้นครับ กำลังทดสอบกับ firmware ใหม่ให้อยู่นะครับ  ไม่ใช้ปัญหาที่ตัวเครื่องครับ 

ขออภัยครับ เดี๋ยวจะสับสน ปัญหาหลักของ Legacy ตัวนี้อยู่ที่เวลาต่อระบบ Component (แดง น้ำเงิน เขียว) ภาพที่ออกหน้าจอจะเขียวจัดมาก
ได้ลองเปลี่ยนสายก็แล้ว เปลี่ยน TV ก็แล้ว เป็นอาการจอเขียวเหมือนกันหมด ส่วนปัญหา Sub อาจต้องรอ FW ใหม่
ฝากคุณพงศ์ช่วยดูให้ด้วยครับ

เพื่อนผมเคยเป็นเหมือนกันแต่เป็นแบบเส้นๆๆ ดูไม่ได้ พอปรับที่ทีวีเป็น NTSC หรือ PAL นี่แหล่ะผมจำไม่ได้ แล้วมันหาย......ไม่แน่ใจว่าจะเป็นกรณีเดียวกันหรือไม่ ^_^

ออฟไลน์ naiim

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2011, 03:29:15 PM »
ติดตามอย่างใกล้ชิดครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2011, 06:24:21 PM »
ทาง LennShop แจ้ง ให้ไปรับตัว Legacy ที่แก้ไขปัญหาระบบ Component แล้ว กะว่าบ่ายพรุ่งนี้จะไปรับ พร้อมเอาหนังที่มีปัญหา Sub ไทยตัวเท่าหม้อแกง เล่นผ่าน Legacy ให้คุณสุริยาดู
ปัญหาที่ทำให้หงุดหงิดอยู่ที่ว่า หนังต่าง ๆ เหล่านี้ เมื่อดูผ่านเครื่อง PlayOn, Dvico (7000A), Merde8er และ Ixtreamer ที่มีอยู่ ขนาดของ Sub ไทย จะปกติครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2011, 09:08:45 PM »
หลังจากผมได้ลงFw ตัวใหม่สิ่งที่ดีขึ้นภาพแน่ๆ ที่เพื่ม 24hz แต่กลับมีปัญหา เปิดเครื่องไหม่ Plasma ss650 มันไม่รับสัญญาณต้องเปิดปิดที่Vivo หลายครั้ง แต่เปิดทีแรก โลโก้ขึ้นนะครับหลังจากนั้นเงียบ ลองไล่ตั้งค่าต่างๆก้ไม่หาย เลยต้องลง Fwตัวเก่าแทนไปก่อน ช่วยตรวจสอบด้วยครับว่าเป็นที่อะไร

ออฟไลน์ หมี

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2011, 04:01:48 PM »
หลังจากผมได้ลงFw ตัวใหม่สิ่งที่ดีขึ้นภาพแน่ๆ ที่เพื่ม 24hz แต่กลับมีปัญหา เปิดเครื่องไหม่ Plasma ss650 มันไม่รับสัญญาณต้องเปิดปิดที่Vivo หลายครั้ง แต่เปิดทีแรก โลโก้ขึ้นนะครับหลังจากนั้นเงียบ ลองไล่ตั้งค่าต่างๆก้ไม่หาย เลยต้องลง Fwตัวเก่าแทนไปก่อน ช่วยตรวจสอบด้วยครับว่าเป็นที่อะไร

ทีวีรุ่นเดียวกันอาการเดียวกันเลยครับ   แต่ของผมพอขึ้นโลโก้เสร็จ ภาพจะดับไป ต้องรอแป๊ปนึง ภาพจะมาครับ
แต่บางทีมันก็จับสัญญาณไม่ได้หายไป ต้องปิดแล้วเปิดใหม่   บางครั้งดุหนังไปเครื่องดับซะงั้น  :D
เดี๋ยวคืนนี้จะลงตัวเก่าเหมือนเดิม

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2011, 10:02:53 AM »
กลับไปใช้ firmware แรก ตัว Beta แล้วครับ
ตัวใหม่ขัดใจ จริงๆ ครับ
บอกตามตรง ตอนนี้ ไม่กล้าแนะนำตัวนี้ให้ ใครใช้เลยยยย  K]  K]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2011, 10:21:14 AM »

ทีวีรุ่นเดียวกันอาการเดียวกันเลยครับ   แต่ของผมพอขึ้นโลโก้เสร็จ ภาพจะดับไป ต้องรอแป๊ปนึง ภาพจะมาครับ
แต่บางทีมันก็จับสัญญาณไม่ได้หายไป ต้องปิดแล้วเปิดใหม่   บางครั้งดุหนังไปเครื่องดับซะงั้น 

อาการเดียวกันครับ ตอนนี้เปลี่ยนเอาตัวเก่า M7000A ประจำการห้อง HT แทนแล้ว
เคยเอา Thumb Drive USB เสียบเพื่อจะฟังเพลง ปรากฏว่า เครื่อง Legacy หาไม่เจอ ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ครับ

ออฟไลน์ ADD

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2011, 04:55:37 PM »
พบปัญหาเหมือนกันครับ เสียบ usb เข้าไปแล้วหาไม่เจอ ต้อง reboot คงต้องรอ new fw น่าจะดีขึ้น  :)