ผู้เขียน หัวข้อ: dan116  (อ่าน 231607 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

• Super Star.
  • **
Re: dan116
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 11 เมษายน, 2011, 05:28:56 PM »
ยินดีด้วยกับพี่แดงด้วยครับ ที่แก้ปัญหาเรื่องเบสบางได้แล้ว โดยการ ถอยลำโพงให้ชิดผนัง สำหรับการฟังเนื้อเสียงและ tonal balance คงน่าจะเป็นที่พอใจมาก ในระดับหนึ่งทีเดียว ขอให้ credit คนที่ set
แต่ ที่ต้องรอรับฟังผลต่อไป ก็คือ เรื่องของ มิติทางด้าน ลึก เท่าที่เคยเล่นมา การดึงลำโพงให้ห่างผนังด้านหลังออกมา ก็จะได้มิติทางด้านลึกดีด้วย แต่ถ้าห่างมากไป ก็จะมีปัญหาเบส บาง อย่างที่พี่แดงปวดหัวอยู่ในตอนแรก ขอติดตามผลการรับฟังต่อครับ แนวโน้มเริ่มดีแล้วครับ  :clap

จะบอกข่าวดีให้หมอฟัง  ณ.ตอนนี้เวลา ห้าโมงครึ่ง  ลำโพงอยู่ห่างจากผนังหลัง 1.71 เมตร เบสดีใช้ได้เลย เกือบทั้งวันเนี่ยฟังแต่แทรคแรกของ Holly Cole กับแผ่นอื่นๆอีกนิดหน่อย  ขยับลำโพงไปมาเพื่อหมอนพโดยเฉพาะ  อยากบอกว่าฟังได้แล้ว แต่ยังไม่สมบูรณ์คงปล่อยเป็นการบ้านของมืออาชีพมาทำหน้าทีจูน  อุบไว้ก่อนว่าทำยังไงถึงมีเบสทั้งที่ลำโพงกลับมาอยู่เกือบกลางห้อง
วันพฤหัสมาได้หรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 11 เมษายน, 2011, 06:53:26 PM »
ยินดีด้วยกับพี่แดงด้วยครับ ที่แก้ปัญหาเรื่องเบสบางได้แล้ว โดยการ ถอยลำโพงให้ชิดผนัง สำหรับการฟังเนื้อเสียงและ tonal balance คงน่าจะเป็นที่พอใจมาก ในระดับหนึ่งทีเดียว ขอให้ credit คนที่ set
แต่ ที่ต้องรอรับฟังผลต่อไป ก็คือ เรื่องของ มิติทางด้าน ลึก เท่าที่เคยเล่นมา การดึงลำโพงให้ห่างผนังด้านหลังออกมา ก็จะได้มิติทางด้านลึกดีด้วย แต่ถ้าห่างมากไป ก็จะมีปัญหาเบส บาง อย่างที่พี่แดงปวดหัวอยู่ในตอนแรก ขอติดตามผลการรับฟังต่อครับ แนวโน้มเริ่มดีแล้วครับ  :clap

จะบอกข่าวดีให้หมอฟัง  ณ.ตอนนี้เวลา ห้าโมงครึ่ง  ลำโพงอยู่ห่างจากผนังหลัง 1.71 เมตร เบสดีใช้ได้เลย เกือบทั้งวันเนี่ยฟังแต่แทรคแรกของ Holly Cole กับแผ่นอื่นๆอีกนิดหน่อย  ขยับลำโพงไปมาเพื่อหมอนพโดยเฉพาะ  อยากบอกว่าฟังได้แล้ว แต่ยังไม่สมบูรณ์คงปล่อยเป็นการบ้านของมืออาชีพมาทำหน้าทีจูน  อุบไว้ก่อนว่าทำยังไงถึงมีเบสทั้งที่ลำโพงกลับมาอยู่เกือบกลางห้อง

ชักอยากรู้แล้ว สิ ว่าทำยังไง  K) K)

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 11 เมษายน, 2011, 08:11:50 PM »
แต่ ที่ต้องรอรับฟังผลต่อไป ก็คือ เรื่องของ มิติทางด้าน ลึก เท่าที่เคยเล่นมา การดึงลำโพงให้ห่างผนังด้านหลังออกมา ก็จะได้มิติทางด้านลึกดีด้วย แต่ถ้าห่างมากไป ก็จะมีปัญหาเบส บาง อย่างที่พี่แดงปวดหัวอยู่ในตอนแรก ขอติดตามผลการรับฟังต่อครับ แนวโน้มเริ่มดีแล้วครับ  :clap

จะบอกข่าวดีให้หมอฟัง  ณ.ตอนนี้เวลา ห้าโมงครึ่ง  ลำโพงอยู่ห่างจากผนังหลัง 1.71 เมตร เบสดีใช้ได้เลย เกือบทั้งวันเนี่ยฟังแต่แทรคแรกของ Holly Cole กับแผ่นอื่นๆอีกนิดหน่อย  ขยับลำโพงไปมาเพื่อหมอนพโดยเฉพาะ  อยากบอกว่าฟังได้แล้ว แต่ยังไม่สมบูรณ์คงปล่อยเป็นการบ้านของมืออาชีพมาทำหน้าทีจูน  อุบไว้ก่อนว่าทำยังไงถึงมีเบสทั้งที่ลำโพงกลับมาอยู่เกือบกลางห้อง

อิอิ ขออนุญาตแอบเดาสุ่มว่าต้องเปลี่ยนหรือหาอะไรมารองใต้ลำโพงแน่เรย  อืมถ้าไม่งั้นก็ตั้งลำโพงให้เยื้องกันอีกหน่อยเพราะเสียงเบสจะได้ไม่หักล้างกันมากเกินไปงับ  เฮ้อเดายังงัยก็คงไม่ถูกแระรอพี่แดงมาเฉลยดีกว่า

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 11 เมษายน, 2011, 08:50:32 PM »
ยินดีด้วยครับ ติดตามมาโดยตลอดครับ
 c)

ออฟไลน์ pon02829

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 11 เมษายน, 2011, 10:05:27 PM »
เป็นกำลังใจให้ครับ....พี่แดงเริ่มถูกใจหูแล้ว  c) c) c)

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 06:59:17 AM »
ยินดีด้วยครับที่ได้เสียงดนตรีกลับมาแล้ว d_d

• **
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 07:58:27 AM »
ถึงขณะนี้ ก็อย่างที่บอกละครับ เสียงพอฟังได้แล้ว แต่ถามว่าดีแล้วหรือยังเมื่อเทียบกับห้องและเครื่องที่ลงไป ตอบว่ายังไม่ดีครับ มันควรจะดีกว่านี้อีกมาก

ตอนนี้เบสมีแล้วแต่ยังไม่แน่นเท่าไร ถ้าเพลงง่ายๆเบสไฟฟ้าเนี่ยใช้ได้เลย แต่เจอพวกดับเบิ้ลเบสเข้า มันยังอู้ๆฟ่ามๆไงชอบกล   อย่างที่เล่าให้ฟังว่าเอาแผ่น Holly Cole Trio มาเล่น Track 1 กับ 6 แล้วพยายามเซ็ทลำโพงให้เบสมันดีให้ได้  เข็นกันวันนึงเวียนหัวไปหมด ไม่ใช่อาชีพครับ นี่เป็นครั้งที่สองหรือสามในการเล่นเครื่องเสียงที่ผมพยายามลงมือเอง สับสนวุ่นว่ายและมึนงงเพราะทุกครั้งที่ไปขยับลำโพงนิดหน่อยแค่ครึ่ง ซม.เสียงมันเปลี่ยนทันที  ทีนี้ด้วยความที่เราฟังแล้วจดจำลักษณะเสียงไม่ได้ หรือตัดสินใจไม่ได้ว่าเสียงที่ฟังแล้วมันยังไม่ได้ที่นั้น มันควรจะทำอย่างไรกับมัน  ขยับไปอีกหรือกลับมาทางเดิมซักครึ่งเดินหน้าหรือถอยหลังดีหรืออื่นๆ เราไม่ค่อยเข้าใจ ก็เดาไปเรื่อย จนเวียนหัว  แต่โดยสรุปการเล่นกับมันหนึ่งวันเมื่อวานนี้ ก็ได้ประสบการณ์เพิ่มขึ้นเยอะ (หมายเหตุไว้นิดว่า ด้วยนิสัยผมนั้น เรียนรู้ได้เร็ว แต่ ไม่ค่อยจำครับ อะไรที่ไม่ใส่ใจไม่มุ่งมั่น รู้แล้วลืมเร็วมาก) วับนี้ว่าจะลองเข็นดูอีกซักวัน

เดาว่า..เดานะครับ  นอกจากจุดวางลำโพงแล้ว สายลำโพงและสายสัญญาณ ก็คงมีส่วนเรื่องเบสด้วย สายลำโพงเส้นที่ใช้อยู่ปัจจุบันเนี่ย เป็นสายถูกๆเอามาใส่ชั่วคราวเพื่อเซ็ทเบื้องต้น (IAV เค้าเรียกว่าสายบ้านหม้อ) ถ้าได้สายที่เข้ากัน เบสอาจดีขึ้นมาก็ได้ มืออาชีพฟังเสียงปัจจุบันดูก็อาจจะรู้ว่า ควรทดลองเปลี่ยนสายอะไรแบบไหน แต่ผมไม่รู้ครับ เดาอย่างเดียว

ถามฮียเม้งหน่อยซิครับ เพลงแรกของ Holly Cole นี่ มันต้องมีเสียงก้องด้วยใช่มั๊ยครับ โดยเฉพาะประโยคแรกเนี่ย I can se clearly now..ww..wwww  นักร้องร้องจบประโยคตามมาด้วยเสียงก้องได้ยินชัดใช่หรือปล่าว หรือห้องผมก้องจนมีเอคโค่

• **
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 08:14:56 AM »
ลืมบอกเรื่องที่สงสัยกัน ว่าทำไมมีเบสขึ้น

สลับลำโพงซ้ายขวาครับ Rockport Mira II วูฟเฟอร์อยู่ด้านข้าง  ปรกติจะหันวูฟเฟอร์เข้าด้านในคือหันเข้าหากัน แต่ที่ห้องหันเข้าหากันแล้วเบสหาย ลองหันออกนอกไปหาผนังข้าง ปรากฏว่าดีขึ้นมาก

เรื่องนี้ยังไม่จบครับ ต้องพิสูจน์กันอีกยก ว่า

1. หันเข้าหากันตามดีไซน์ แล้วเอาสายลำโพงที่ดีมาใส่ แล้วหาจุดวางลำโพงใหม่  เบสดีหรือไม่  ตอนที่เลื่อนลำโพงเข้าหาผนังหลังจนเกือบชิดเบสก็ดีขึ้นมาทันที แต่ชิดเกินไปก็รู้สึกว่าเสียงมันไปรวมแน่นอยู่ในพื้นที่แคบๆ ดึงออกมาชอบมากกว่า เวทีเสียงมันโปร่งและลึกมากขึ้น
2. หันออก เพื่อพึ่งผนังข้าง หาจุดวางที่ให้เบสดีได้หรือไม่ ถ้าดีได้ก็แฮปปี้ ไม่ต้องสนใจว่ามันจะดีไซน์ให้หันเข้ารึออก
3. ไม่ว่าหันเข้า หันออก ก็ทำให้ดีสมราคาไม่ได้  ถ้าเป็นแบบนี้ก็ กำละครับ หวังว่าคงไม่เป็นแบบนี้

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 10:10:02 AM »
อ้างถึง
ถามฮียเม้งหน่อยซิครับ เพลงแรกของ Holly Cole นี่ มันต้องมีเสียงก้องด้วยใช่มั๊ยครับ โดยเฉพาะประโยคแรกเนี่ย I can se clearly now..ww..wwww  นักร้องร้องจบประโยคตามมาด้วยเสียงก้องได้ยินชัดใช่หรือปล่าว หรือห้องผมก้องจนมีเอคโค่
มี ambient cues ที่ชัดเจนในแทรคนี้  ถูกต้องครับ

แผ่นนี้ผมไม่ค่อยได้ฟัง เพราะโน้ตดับเบิ้ลเบสตัวแรกนี้มันไปกระตุ้นความถี่ห้องผมพอดีครับ  :P

บ้านคุณแดงอยู่กท.ป่าวครับ เผื่อเดือนหน้าจะขอรบกวนเข้าไปฟังบ้าง :P

• **
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 10:46:44 AM »
อ้างถึง
ถามฮียเม้งหน่อยซิครับ เพลงแรกของ Holly Cole นี่ มันต้องมีเสียงก้องด้วยใช่มั๊ยครับ โดยเฉพาะประโยคแรกเนี่ย I can se clearly now..ww..wwww  นักร้องร้องจบประโยคตามมาด้วยเสียงก้องได้ยินชัดใช่หรือปล่าว หรือห้องผมก้องจนมีเอคโค่
มี ambient cues ที่ชัดเจนในแทรคนี้  ถูกต้องครับ

แผ่นนี้ผมไม่ค่อยได้ฟัง เพราะโน้ตดับเบิ้ลเบสตัวแรกนี้มันไปกระตุ้นความถี่ห้องผมพอดีครับ  :P

บ้านคุณแดงอยู่กท.ป่าวครับ เผื่อเดือนหน้าจะขอรบกวนเข้าไปฟังบ้าง :P

อ้อ งั้นสบายใจได้ ไม่ใช่เพราะห้อง แผ่นนี้เป็นแผ่นโปรดของผม สมัยก่อนใช้เครื่องระดับมิดเอนด์ก็ฟังได้ไม่ค่อยมีปัญหา แต่เจ้า ambient นี่ไม่ค่อยได้ยิน เลยไม่เป็นที่สังเกต แต่กับชุดนี้มันได้ยินชัดมาก นอกจากจุดที่ว่าแล้วยังมีที่ท่อนอื่นๆอีก ก็ได้บรรยากาศดีครับ

บ้านอยู่ทุ่งครุ กทม  ยินดีต้อนรับครับผม

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 10:13:44 PM »
คุณหมอครับ พรุ่งนี้จะไปส่งแผ่น Misison ให้นะครับ สองวันนี้งานยุ่งขนาดไม่มีเวลาทานกลางวันเลยครับ  :headphone

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 05:41:40 AM »
ไม่ทราบ ว่า พี่แดง ใช้บ้านที่เคยอยู่ใกล้ห้องคุณ กัมปนาทเก่าเปล่าครับ   ฮิอฮ
พิจิต 089-771-8895

• **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 07:29:20 AM »
ไม่ทราบ ว่า พี่แดง ใช้บ้านที่เคยอยู่ใกล้ห้องคุณ กัมปนาทเก่าเปล่าครับ   ฮิอฮ

ย้ายแล้วครับ บ้านใหม่อยู่ห่างจากที่เก่านิดเดียว ประมาณขับรถห้านาที

จะมาเยี่ยมเหรอ มาได้เลยจิต พรุ่งนี้หมอนพเค้าจะมา เป็นว่าจะเอาแผ่นมาลองนฟังดู ทำท่าจะมีคนช่วยเข็นลำโพงละ
ใครจะมาฝากหนีบสายลำโพงมาให้ลองหน่อยก็ดีครับ

• **
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 10:58:53 AM »
พรุ่งนี้เข้ามาช่วงบ่ายนะครับ mail แผนที่ให้ด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 12:35:20 PM »
พรุ่งนี้เข้ามาช่วงบ่ายนะครับ mail แผนที่ให้ด้วยนะครับ

ส่งแผนที่ไปแล้ว อย่าลืมเอาสายลำโพงมาด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 01:01:52 PM »
 Rockport ต้องใช้single ครับพอดีมีแต่biwire อ่ะครับ. รับไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 01:29:49 PM »
Rockport ต้องใช้single ครับพอดีมีแต่biwire อ่ะครับ. รับไหมครับ

ก็ลองดูครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 06:44:14 PM »
จากเคยเล่นลำโพงลักษณะนี้เช่น coincident ทุกบ้านหันเข้าหากันดีที่สุดครับ

เคยลองเล่นแบบหัน Woofer ออก กับได้เสียงเบสไม่เป็นก้อน แต่มันดูใหญ่โต้ขึ้นมากกว่า
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 07:27:08 PM »
จากเคยเล่นลำโพงลักษณะนี้เช่น coincident ทุกบ้านหันเข้าหากันดีที่สุดครับ

เคยลองเล่นแบบหัน Woofer ออก กับได้เสียงเบสไม่เป็นก้อน แต่มันดูใหญ่โต้ขึ้นมากกว่า

อันนี้เห็นด้วยอย่างมากครับ.....กรณีหันเอาวูฟเฟอร์ออก ผู้ผลิตเค้าแนะนำไว้ต่อเมื่อ มีอุปกรณ์ตรงกลาง มาวางบังวูฟเฟอร์
กรณีอย่างห้องพี่นี่....เปิดเผามันไปนานๆหน่อยน่าจะดีกว่าครับ......
ให้โอกาสของไฮเอนด์ เค้าเผากันนานๆเลยแหละครับ..... :)
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ ไพรัช

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 13 เมษายน, 2011, 07:49:19 PM »
คุณหนอถ้ามีเวลาช่วงเย็นๆ เชิญมาแจมที่บ้านผมได้นะครับ  d_d  d_d

• **
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 12:27:31 AM »
มาส่งข่าว หลังจากเก็บตัวอยู่ในห้องฟังเพลงตั้งแต่บ่ายจนเที่ยงคืน ขยับลำโพงลองนี่นั่น ในที่สุดก็สรุปได้ดังนี้

วูฟเฟอร์หันเข้าหากัน ดีกว่าหันออก ในกรณีหันออกเบสจะใหญ่แต่ไม่แน่นเป็นลูกอย่างคุณ M.Lex ว่ามา ลองแล้วเป็นจริงอย่างนั้นครับ
ต้องไม่โทอิน การโทอินทำให้เสียงกลางแหลมดีขึ้นโฟกัสด้วย  แต่เบสหายด้วนไปเลย

วันนี้เข็นไปเข็นมาประมาณสิบชั่วโมง ก็ได้จุดวางที่พอฟังได้ละ หน้าลำโพงห่างผนังหลังประมาณ 202 ซม.  ห่างผนังข้าง 69 ซม. เสียงพอใช้ได้แล้ว

บ่ายพรุ่งนี้ คุณ M.Lex จะเข้ามาที่บ้านด้วยมั๊ยครับ จะได้ลองเล่นเข็นลำโพงกันกับหมอนพ

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 09:59:46 AM »
พี่แดงครับ ทำไมไม่ให้คุณโก้/คริส มาช่วยเซ็ทเบื้องต้นให้ล่ะครับ? หรือว่าติดสงกรานต์หว่า
ชุดนี้ของพี่มันระดับเทพแล้วนา ผมเคยไปฟังตอนเบิร์นอยู่ที่โชว์รูม IAV ไม่ใช่ธรรมดาเลยนะครับ
ห้องเองก็ต้องเบิร์นด้วยนะ เป็นเดือนขึ้นไป

อย่าเพิ่งท้อครับ เล่นของสูงยิ่งต้องละเอียด พิถีพิถัน สนุกตอนนี้แหละครับ
ใจเย็นๆ เอาใจช่วยครับ  :showoff :showoff

• **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 11:00:36 AM »
พี่แดงครับ ทำไมไม่ให้คุณโก้/คริส มาช่วยเซ็ทเบื้องต้นให้ล่ะครับ? หรือว่าติดสงกรานต์หว่า
ชุดนี้ของพี่มันระดับเทพแล้วนา ผมเคยไปฟังตอนเบิร์นอยู่ที่โชว์รูม IAV ไม่ใช่ธรรมดาเลยนะครับ
ห้องเองก็ต้องเบิร์นด้วยนะ เป็นเดือนขึ้นไป

อย่าเพิ่งท้อครับ เล่นของสูงยิ่งต้องละเอียด พิถีพิถัน สนุกตอนนี้แหละครับ
ใจเย็นๆ เอาใจช่วยครับ  :showoff :showoff

IAV เซ็ทให้อยู่แล้วละครับ
เบื้องต้นมาทีนึงแล้ว กำลังรอให้เข้ามาแก้ให้ลงตัว ระหว่างนี้ก็เล่นเองไปก่อนครับ เผือไปเจอจุดที่น่าจะเหมาะแล้วเวลาโก้มาจะได้ประหยัดเวลา ทำการปรับละเอียดได้เลย

เรื่องเครื่องไม่มีข้อสงสัย ที่กังวลตอนนี้คือห้อง ถ้าห้องเป็นเหตุจนได้คุณภาพจากชุดไม่คุ้มราคา คงต้องตัดใจจากสองแชนแนล ทำเป็นห้องโฮมเธียเตอร์แล้วฟังเพลงแบบอีซี่ลิสเท็นนิ่ง  :cry2 :cry2 N] N]

• kjit
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 04:05:12 PM »
มาให้กำลังใจ  ครับ ไว้ว่าง  เซตลงตัว  ไปฟังด้วยครับ  ไม่ได้เจอกันนานแล้วด้วย  สู้ๆๆ

• **
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 10:34:21 PM »
เริ่มเห็นแวว แล้วครับ สำหรับห้องนี้ ได้เซียน 2 ch มาset ให้ หลังจากไปสังเกตการณ์ มา 6 ชม. เสียงพัฒนาไปมาก จากตอนแรกที่ไปถึงเลยครับ O0

• **
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 11:35:27 PM »
วันนี้หมอนพเข้ามาตอนบ่ายโมงกว่าๆ หิ้วสายลำโพง Kimber cable  มาให้ยืมด้วย  เปลี่ยนสายลำโพงแล้วข่วยกันเข็นลำโพงเดินหน้าถอยหลังสนุกสนานอยู่นานก็แค่พอฟังได้  ทำให้เบสแน่นไม่ได้ 
คุณ M.Lex ตามเข้ามาตอนหลัง คุยกันพักนึงก็ช่วยเซ็ทลำโพงให้ แกตั้งโจทย์เลย ว่า ต้องการให้เบสแน่นหนักแค่ไหนทำให้ได้หมด ว่าเข้าไปนั่น  ผมคิดในใจว่าที่ผ่านมาเดือนนึงนี่เบสแย่มักๆๆๆๆ จะทำให้หนักให้แน่นได้เร้อ   แต่มิสเตอร์เล็กทำได้จริงแฮะ  ขยับลำโพงไปมาถอยหลังบ้าง บีบให้แคบเข้าหากันบ้าง ให้หมอนพนั่งฟังแล้วขยับไปขยับมาอย่างที่ว่า เบสมันดีขึ้นจริงๆ ดีขึ้นแบบหน้ามือหลังมือ แล้วไอ้ที่เคยมีเบสครางที่บางความถี่ก็ไม่เห็นมี  เออดีเว้ย เอาอีก...หมอนพอยากจะไปลองทำกับห้องตัวเองบ้างก็ถามใหญ่  คุณM.Lex ก็อธิบายแล้วให้หมอลองขยับลำโพงดูเป็นไอเดีย 

เพลินกันถึงทุ่มหมอนพโดน ผบ.โทรตามให้กลับบ้าน คุณ M.Lex ทำการเซ็ทอัพต่ออีกประมาณชั่วโมงกว่าจนถึงขั้น fine tune ขยับนิดขยับหน่อย วัดระยะด้วยเลเซอร์อย่างละเอียดให้ลำโพงทั้งสองห่างผนังหลังผนังข้างเท่ากันเป๊ะ ขยับกันทีละมิล ฟังอย่างละเอียดทั้งความเข้มของเสียง ความสมดุลย์ของทุ้มกลางแหลม โฟกัส ความสูงของเสียงร้อง เสียงเบสต้องลอยไม่เตี้ยติดพื้น นั่งฟังตรงกลางแล้วขยับไปข้างๆอีกที่นั่งนึง แล้วยังได้ยินเสียงร้องอยู่ตรงกลาง  ให้ผมนั่งหลับตาแล้วแกเดินผ่านลำโพงไปมาเสียงต้องไม่แกว่งไม่ขาดตอนยังดังเหมือนเดิม เออเค้าทำได้จริงๆ  ไฟน์จูนเสร็จก็จัดการใส่สไปค์ลำโพง มันก็ดีขึ้นไปอีกขั้น  เสียงนิ่งสงัดขึ้น เบสกลางแหลมมีครบพอดี เปิดดังก็ไม่หนวกหู  มิติ ซาวด์สเตจเยี่ยม เสียงต่างๆกระจายเต็มหน้าห้องและอยู่นิ่งจุดใครจุดมัน  ฟังดีจริงๆถึงแม้จะเห็นชัดว่าลำโพงยังเบิร์นไม่ได้ที่ เสียงยังแข็งๆทั้งเบสกลางแหลม แต่บอกได้ว่าเสียงที่ได้วันนี้เข้าขั้นเลย  ได้รับการบ้านให้หาสายลำโพงดีๆมาใส่แล้วเบิร์นซัก 500 ชั่วโมง แล้วเสียงจะดีขึ้นอีกเท่าตัว คุณเล็กแกว่าอย่างนั้น

• **
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 14 เมษายน, 2011, 11:45:02 PM »
คนเซ็ทกลับไปแล้ว ผมก็งัดแผ่นเก่าที่มีมากองนึงเปิดฟังเพลงที่ชอบของแต่ละแผ่น  ปรากฏว่าผ่านหมดครับ ทุกเพลงดีหมด ดีกว่าทุกครั้งที่เคยฟังมา  บางแผ่นนี่ฟังหมดทุกเพลงไม่มีการข้ามเลย  ห้าทุ่มกว่าแล้วยังเพลินอยู่  แฮปปี้ครับวันนี้

ขอบคุณหมอนพที่มาเยี่ยมเยียนและให้ยืมสายลำโพง แล้วจะไปเยี่ยมกลับในเวลาอันใกล้  (หมายเหตุนิดนึงว่า เมื่อกี้เพิ่งโทรถามไถ่ว่าถึงบ้านยัง ตอบว่าถึงแล้วและเปิดเครื่องตัวเองฟังแล้ว  สารภาพมาว่า  บ้านพี่แดงเบสดีกว่าบ้านผม..ฮ่า..ฮ่า.ฮ่า..)

ขอบคุณคุณเล็กที่เข้ามาช่วยเซ็ทลำโพงให้  พรุ่งนี้จะซื้อขนมจากเพชรบุรีมาฝากครับ

• **
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 06:18:40 AM »
ให้ดูรูปบ้าง ที่พื้นตรงลำโพงเนี่ย ให้เทปปะไว้มั่วไปหมด จุดที่วางลำโพงเองแล้วคิดว่าพอได้ พอมีคนมาทำให้แล้วดีกว่าชัดๆก็ลอกเทปออกไปบ้างแล้ว

• **
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 06:24:35 AM »
สายลำโพงคิมเบอร์ของหมอนพให้ยืม รู้สึกว่าเป็นสายทองแดงเส้นเงินเส้นผสมกัน ให้เสียงที่ดีใช้ได้ แต่หูทองฟังแล้วบอกว่าใช้ได้แต่ยังไม่ดีมาก แนะนำสาย transparence ใครมีเล่นอยู่ขอยืมมาลองหน่อยซิครับ

• kjit
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 06:53:03 AM »
ไว้ไปขอฟังบ้างครับ  เดี้ยวนี้จากบ้านผมไปบ้านพี่แดงใกล้มากข้ามสะพานภูมิพล  ไปแป๊ปเดียวถึง   พี่แดง  ขอไปฃลับหู บ้าง  pm เบอร์หน่อยครับ  ชอบไป  ชวนนนี้ชอบฟังขุดใหญ่ๆๆๆลับหูครับ  สู้ๆๆๆ

• **
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 07:08:46 AM »
ซีดีเก่าๆที่งัดมาจากกอง กะจะฟังให้หมดเมื่อคืนนี้แต่เอาเข้าจริงก็ไม่ไหวเพราะบางแผ่นนี่มันฟังดีจังจนไม่ข้ามเพลงในแผ่นนั้นเลยซักเพลง ฟังมันทั้งแผ่น
อย่างเข่น

Aaron Neville แผ่น  Warm Your Heart ซึ่งเสียงเบสออกทางนุ่มๆเคลิ้มๆ ไม่ข้ามเลยซัก track แม้กระทั่งเพลงที่ไม่ค่อยชอบก็ฟังได้ สงสัยกำลังเห่อเครื่องที่เซ็ทได้ที่..เหอ..เหอ..

Grover Washington Junior แผ่น Winelight แผ่นนี้ออกตั้งแต่ปี 1980 นานแค่ไหนลองนับดูละกัน เป็นแผ่นโปรดในอดีต งัดมาฟังก็นั่งตะลึง เสียงดนตรีชิ้นต่างๆกระจายเต็มหน้าห้องและลอยนิ่งๆอยู่ตรงตำแหน่งให้ได้ยินชัดเจน  ฮ่า..ฮ่า..ชอบ..ฟังทุกเพลง  ในแผ่นนี้มีเพลงร้องอยู่เพลงนึง Just the Two of Us ซึ่งเค้าใช้ในโฆษณาเนสกาแฟมั๊ง  เพราะดี

Jennifer Warnes นักร้องคนโปรด  มีแผ่นของเธอทุกแผ่น เมื่อคืนฟัง Hunter กับ The well ของ Hunter เนี่ยโน่นเลย Track หลังๆ ฟังเสียงทุ้ม ตุ้ม ตุ้ม ใช้ได้ครับ แน่นเป็นลูกอย่างที่ควรเป็น ถึงแม้ว่ายังแข็งๆอยู่บ้างก็ฟังรู้ว่าเพราะยังไม่ผ่านเบิร์น ถ้าผ่านแล้วจะเป็นไงเนี่ย คิดแล้วขนลุกนิดๆ คงสะใจแน่ คุณเล็กพูดไว้วันแรกว่า "ลำโพงคู่นี้เบสดี ห้องก็ไม่เป็นปัญหา รับรองทำให้เบสกระแทกหน้าพี่แดงหงายได้เลย" แกพูดจริงไม่ได้โม้ครับ  แผ่น The Well ฟัง Track 7 ดูมิติ  ก็ดีมากๆครับ  เสียงกริ๊งแรกตอนเริ่ม track เหมือนเสียงโมบายแขวนชายคาเนี่ย กริ๊งอยู่สูงเกือบติดเพดานห้อง เสียงรัวเครื่องเคาะทางซ้ายออกนอกลำโพงไปอยู่ชิดผนังเยื้องไปหลังด้วย ดังชัดเจนทั้งเสียงทั้งตำแหน่ง เสียงอื่นๆ กุ๊ก กิ๊ก ก๊อกแก๊ก ตามที่ต่างๆเต็มพีื้นที่  เออดีเว้ย ยอมรับฝีมือมิสเตอร์เล็กเลย

ตอนนี้สรุปได้แล้วว่า  ที่คิดว่าห้องมีปัญหานั้น ไม่ใช่ครับ วางลำโพงไม่ถูกที่ตังหาก  พอวางถูกที่มันดีเลยละ  ไว้ได้สายลำโพงแล้วเบิร์นได้ที่จะชวนมาฟังกัน แต่ถ้าใครจะมาดูเลยตอนนี้ ก็คิดว่าฟังได้นะ ไม่เลวเลยละ  มาเก็ทไอเดียไว้ก่อนก็ได้ พอได้ที่จะได้มาเทียบอีกทีว่ามันฟัฒนาไปอีกเท่าไร  ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  

ขอตบมือให้ M.Lex หน่อย คุณแน่มาก     c) :clap :headphone :kicking :wiggle :yahoo c) :clap :clap :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน, 2011, 06:10:26 PM โดย dan116 »

• **
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 07:12:00 AM »
ไว้ไปขอฟังบ้างครับ  เดี้ยวนี้จากบ้านผมไปบ้านพี่แดงใกล้มากข้ามสะพานภูมิพล  ไปแป๊ปเดียวถึง   พี่แดง  ขอไปฃลับหู บ้าง  pm เบอร์หน่อยครับ  ชอบไป  ชวนนนี้ชอบฟังขุดใหญ่ๆๆๆลับหูครับ  สู้ๆๆๆ

เดี๋ยว sms เบอร์มือถือให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 07:13:52 AM »
ไปก่อนครับ  เพื่อนบ้านชวนไปเที่ยวเพชรบุรี

• **
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 07:31:26 AM »
ช่วงสงกรานต์ปีนี้คงเป็นช่วงเวลาแห่งความสุข ของพี่dan 116 จริงๆ set ตำแหน่งลำโพงได้ ตามที่ต้องการ และได้ไปเที่ยวแบบไร้กังวล แต่ต้องตามหาสายลำโพง เทพๆ มาให้ลำโพง คู่เก่งอีก งานยังไม่จบครับพี่ สู้สู้ขอยืมขุนจิต มาใช้ อิฮอ 2f O0

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 08:18:10 AM »
ยินดีกับพี่ dan ด้วยคร้าบบบ setup ลงตัวแล้วว :clap c)

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 08:41:41 AM »
ยินดีด้วยครับ ได้เสียงที่ลงตัวแล้ว  :clap :clap :clap

จะได้มีความสุขกับการฟังเพลงเสียที   :headphone

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 10:11:54 AM »
Happy Ending  c) :clap c)

ออฟไลน์ TOM+

• Superstar..
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 11:03:11 AM »
ยินดีด้วยครับ

ขอตบมือดังๆให้คุณเล็กเลยครับ   :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 11:19:34 AM »
ยินดีด้วยครับ  d_d  d_d

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 05:44:19 PM »
โฮะๆ กว่าจะได้ที่ เล่นซะลุ้นเหนื่อยไปด้วยเลย 55+

ยินดีด้วยครับคุณพี่แดง

• kjit
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 15 เมษายน, 2011, 08:23:06 PM »

ได้เบอร์แล้วครับ  ไว้ไปขอฟังครับ    พี่ว่างช่วงไหนได้ตลอดครับ   เย้ๆๆๆ  ไปลับหูครับ

• **
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 06:21:41 AM »

ได้เบอร์แล้วครับ  ไว้ไปขอฟังครับ    พี่ว่างช่วงไหนได้ตลอดครับ   เย้ๆๆๆ  ไปลับหูครับ

ไว้สัปดาห์หน้ามาได้เลยครับจิต  แต่อย่างที่บอกนะครับ ว่ามาฟังเก็ทไอเดียก่อน ด้วยความที่ลำโพงยังเบิร์นไม่ได้ที่ สายลำโพงก็ชั่่วคราว คนเซ็ทเค้าบอกไว้ล่วงหน้าแล้ว ว่า ในระหว่างเบิร์นเสียงมันคงไม่นิ่งหรอก เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย มั่วไปเรื่อยจนกว่าจะผ่านเบิร์น ตอนนี้เน้นเบิร์นไปก่อนละกันไม่ต้องไปกังวลกับเรื่องเสียง ผ่านเบิร์นก็ต้องเซ็ทใหม่ 

เมื่อคืนกลับมาจากเพชรบุรีก็เปิดฟังไปเรื่อย บางแผ่นที่เบสเยอะๆเนี่ย ทำท่าจะล้นห้องเอา ก็ชอบครับที่มันเยอะ หากเบิร์นเรียบร้อยแล้วได้เสียงเบสนุ่มแน่นดีแต่ปริมาณมากไป เราก็คงสามารถดึงลำโพงออกห่างผนังหน้าได้อีก เวทีเสียงจะได้โปร่งและลึกมากขึ้น  ตั้งใจว่าจะเบิร์นวันละสิบชั่วโมงซักเดือนแล้วจะได้รู้กัน ช่วงนี้ท่านไหนจะมาเยี่ยม มาช่วย มาให้ไอเดีย เอาเส้นเอาสายมาให้ลอง  ก็ยินดีต้อนรับทุกท่านคร้าบ

• kjit
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 06:36:46 AM »
ไว้ไปขอฟังบ้างครับ  เดี้ยวนี้จากบ้านผมไปบ้านพี่แดงใกล้มากข้ามสะพานภูมิพล  ไปแป๊ปเดียวถึง   พี่แดง  ขอไปฃลับหู บ้าง  pm เบอร์หน่อยครับ  ชอบไป  ชวนนนี้ชอบฟังขุดใหญ่ๆๆๆลับหูครับ  สู้ๆๆๆ

ได้เบอร์แล้วครับ  ไว้ไปขอฟังครับ    พี่ว่างช่วงไหนได้ตลอดครับ   เย้ๆๆๆ  ไปลับหูครับ

ไว้สัปดาห์หน้ามาได้เลยครับจิต  แต่อย่างที่บอกนะครับ ว่ามาฟังเก็ทไอเดียก่อน ด้วยความที่ลำโพงยังเบิร์นไม่ได้ที่ สายลำโพงก็ชั่่วคราว คนเซ็ทเค้าบอกไว้ล่วงหน้าแล้ว ว่า ในระหว่างเบิร์นเสียงมันคงไม่นิ่งหรอก เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย มั่วไปเรื่อยจนกว่าจะผ่านเบิร์น ตอนนี้เน้นเบิร์นไปก่อนละกันไม่ต้องไปกังวลกับเรื่องเสียง ผ่านเบิร์นก็ต้องเซ็ทใหม่  

เมื่อคืนกลับมาจากเพชรบุรีก็เปิดฟังไปเรื่อย บางแผ่นที่เบสเยอะๆเนี่ย ทำท่าจะล้นห้องเอา ก็ชอบครับที่มันเยอะ หากเบิร์นเรียบร้อยแล้วได้เสียงเบสนุ่มแน่นดีแต่ปริมาณมากไป เราก็คงสามารถดึงลำโพงออกห่างผนังหน้าได้อีก เวทีเสียงจะได้โปร่งและลึกมากขึ้น  ตั้งใจว่าจะเบิร์นวันละสิบชั่วโมงซักเดือนแล้วจะได้รู้กัน ช่วงนี้ท่านไหนจะมาเยี่ยม มาช่วย มาให้ไอเดีย เอาเส้นเอาสายมาให้ลอง  ก็ยินดีต้อนรับทุกท่านคร้าบ

ครับ  พี่แดง อาทิตย์หน้าแวะไปแจมครับ

น่าจะเป็นวันเสาร์ดีกว่า  เย็นๆๆๆๆนะพี่   เดี้ยวโทรหา

ตื่นเช้าดีจังพี่  ๆๆๆๆ

วันอาทิตย์  ผมไปเล่นน้ำที่พระปะแดง  ร้านล้างรถเพื่อน  Uniwash สุขสวัสดิ์ 41  ครับ

ผมอยากฟังฝึกฟังอีกมากมาย  ครับ  ช่วงนี้ไล่เก็บเกี่ยวรายละเอียดครับ
อย่างผมยังสับสนชีวิตอยู่ครับ   หลายมุมช่วงนี้   แค่วิธีฟังตอนนนี้ยังมี 3 สูตรเลยครับ   มึนมากๆๆๆ   เลย

สุ้ๆๆๆครับ  พี่  2  แขลแนลไม่มีวันตายครับ   เย้ๆๆๆๆ

• **
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 09:49:09 PM »
วันนี้เริ่มเบิร์นแล้ว   เปิดเพลงทิ้งไว้ตั้งแต่แปดโมงเช้า จนถึงตอนนี้สามทุ่มก็ยังไม่ปิด ได้สิบสามชั่วโมงแล้ว กว่าจะถึงเวลาห้าทุ่มที่แมนยูเตะแมนซิตี้ ก็คงเบิร์นได้ 15 ชม. เสียงเบสฟังดูดีขึ้นนะ กระด้างน้อยลงหน่อยนึง

ช่วงกลางวันขับรถไปชลบุรี เพื่อนชวนไปกินข้าวแถวอ่างศิลา กินยังไม่ทันเสร็จหมอนพโทรเข้ามาคุย พอรู้ว่าอยู่แถวนั้นรีบบังคับให้เข้าไปหาที่บ้าน ก็เข้าไปเยี่ยมตั้งแต่บ่ายสามได้มั๊ง  พระคุณเจ้าบ้านใหญ่จัง ที่สองร้อยกว่าตารางวา  :o :D :clap  ห้องฟังก็กำลังเหมาะเลยสี่เมตรกว่าคูณหกกว่า  หมอเปิดเพลงให้ฟัง  เหอ..เหอ..ไม่ด้ายคร้าบ เสียงดับเบิ้ลเบสดัง ป่อง..ป่อง  เหมือนที่บ้านตอนลำโพงยังไม่เข้าที่ ยังไงยังงั้นเลย  K] K] K] ฟังแล้วผมหัวเราะอยู่ในใจ..ไม่กล้าหัวเราะดังกลัวหมอน้อยใจ..ฮ่า..ฮ่า.. 2f ;D 2f :cry2  นั่งคุยน้ำลายแตกฟองฟอดอยู่ถึงห้าโมงครึ่งก็ลากลับ หมอให้ยืมแผ่น Manger มาฟังแผ่นนึง Musik wie von einem anderen Stern (อ่านไม่ค่อยออก)

กลับถึงบ้านหกโมงกว่าๆก็ไม่ทำไรทั้งนั้น เข้าห้องฟังเพลง แผ่นที่หมอให้มานี่มันดีจัง ชอบมากอยู่สองแทรค   แทรค 14 คุณ Marla Glen ร้อง The Cost of Freedom ฟังจากเสียงร้องที่หนักแน่น และเบสแน่นตึ๊บเป็นลูกเลย มันมาก  ส่วน #15 นี่ วง The O-zone Percussion Group เพลง Jazz Variants เสียงเครื่องเคาะต่างๆ และกลอง เสียงกลองใหญ่ เป็นลูกใหญ่แน่นดี ดังแต่ละตูมนี่ นึกถึงเจ้าของแผ่นที่นั่งฟังเสียงเบส ป่อง ป่อง หาความหนักแน่นไม่ได้  ยิ่งฟังไปนึกถึงหมอไปเพลงก็ยิ่งมันฟังซะเพลงละสามเที่ยว..555..555  :yahoo :wiggle :kicking :whistling

ไว้วันพฤหัสจะไปเยี่ยมหมอนพอีก ชวนตัวช่วยไว้แล้วครับ จะแบกซีดีกะปรีแอมปืไปให้ลองด้วย

• **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 09:52:20 PM »
แผ่นนี้ละครับ

• **
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 10:25:44 PM »
แหมๆๆ นึกถึงเมื่ออาทิตย์ ก่อนจัง ใครกันนะ จะยุบ 2ch  เรางี้ จอง cd esoteric k 03 ไว้แล้วเชียว
ของผมก้ พอฟังได้ แต่ ยังต้องปลุกปล้ำ กันอีก พักหนึ่งแหละครับ ของเขาดีอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่เล่นได้ง่ายๆ ต้องใช้ฝีมือกันหน่อย
 วันนี้ click เข้าปที่ website ของ rockport technology เห็นลำโพงของเขา ก็ toe in กัน ทุกห้อง เลยนะครับ ทั้งสามห้องเลย เดี๋ยว burn แล้ว คงต้องเปลี่ยนไปอีกเยอะ เลยนะครับ คงต้องใช้เวลา เป็นปี เหมือนกัน ครับ เล่น hi end ต้องใจเย็น มากๆ ครับ ลำโพง hiend มือสอง เวลาปล่อยต่อเนี่ย ราคาไม่น่าลดนะครับ เพราะผ่านการ burn มาเรียบร้อยแล้ว  
  เอาไว้รอเก็บ rockport มือสอง ดีกว่า ตกลงพี่แดง ปล่อยเมื่อไหร่ บอกด้วยน๊า up ไปเล่น ankaa เล้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน, 2011, 11:05:47 PM โดย dr.nop »

• **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 10:51:10 PM »
จะบอกให้ว่า กำลังฟังดับเบิ้ลเบสอยู่ หลายเพลงใช้ได้เลย แต่เจอ อัลลิสัน เคราส์ เพลง เว็น ยู เซย์ นัทธิงค์ แอท ออล แผ่น ว๊อยซ์ 3 ฟังไม่ได้เหมือนกันครับ เสียงเบสดังตุ๊ง ตุ๊ง หนวกหูเลย

• **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 16 เมษายน, 2011, 11:05:01 PM »
จะบอกให้ว่า กำลังฟังดับเบิ้ลเบสอยู่ หลายเพลงใช้ได้เลย แต่เจอ อัลลิสัน เคราส์ เพลง เว็น ยู เซย์ นัทธิงค์ แอท ออล แผ่น ว๊อยซ์ 3 ฟังไม่ได้เหมือนกันครับ เสียงเบสดังตุ๊ง ตุ๊ง หนวกหูเลย
สงสัยเสียงเริ่มเปลี่ยน อย่าเพิ่งไป serious ครับ  burn ต่อไป ครับ เดี๋ยวดีเอง แววมาแล้ว ลอง click ไปดู spec ของ rockport spec ของ woofer แบบนี้ burn นานหน่อยนะครับ 500 hrs up เอาเพลง ที่ มีbass หน่อยให้ woofer 10" ได้ยืดเส้นยืดสายหน่อยพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน, 2011, 11:11:32 PM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 04:20:33 AM »
เบส ป๊องๆ ตุ่งๆ  อะไรกันครับพี่ 2f 2f

• **
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 12:27:12 PM »
เบส ป๊องๆ ตุ่งๆ  อะไรกันครับพี่ 2f 2f

ต้องได้ยินกะหูอ่ะ harts ถึงจะเก็ท ว่าไอ้เสียงเบสดัง ป่อง ป่อง ตุ๊ง ตุ๊ง กะ ตึ๊บๆ มันต่างกันไง  ตอนนี้รู้แต่ว่า หมอนพกินข้าวไม่ค่อยอร่อย ตั้งแต่มาที่บ้านพี่ได้ยินเสียงเบสของลำดโพงที่เล็กกว่า กลับไปบ้านของตัวใหญ่กว่าตั้งเยอะ ทำไมเบสมันสู้ไม่ได้หว่า..เหอ..เหอ  ตอนนี้หัวเราะเยาะเย้ยหมอได้ ต้องทำไปก่อน เดี๋ยวพอเข้าที่เราคงสู้ไม่ได้หรอก ระบบมันเล็กกว่า ห้องก็เล็กกว่า

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 06:32:19 PM »
ผ่านไปพระราม 2 มาเหมือนกันครับ แต่เวลาไม่พอ ไว้ต้องขออนุญาตแวะไปฟังบ้างนะครับ แต่ก็ใกลจัง  :headphone :headphone
ดีใจด้วยครับพี่  d_d d_d

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 10:02:46 PM »
ผ่านไปพระราม 2 มาเหมือนกันครับ แต่เวลาไม่พอ ไว้ต้องขออนุญาตแวะไปฟังบ้างนะครับ แต่ก็ใกลจัง  :headphone :headphone
ดีใจด้วยครับพี่  d_d d_d
ขึ้นทางด่วนปั๊ปเดียวถึง ผมขับรถไปมหาชัยทุกวัน คอนเฟิร์ม  d_d  d_d

• **
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 10:25:02 PM »
วันนี้เจ้าของเครื่อง คุณโก้ เข้ามาบริการครับ เอาสายลำโพงมาเปลี่ยนให้ด้วย  สายมอนสเตอร์ที่แกใช้โชว์เครื่องที่ห้องแกนั่นแหละ  เปลี่ยนแล้วเนื้อเสียงดีกว่าสายคิมเบอร์ของหมอนพ รายละเอียดอาจด้อยลงไปหน่อย แต่โดยรวมแล้วผมชอบมอนสเตอร์มากกว่า มันมีเนื้อและลื่นไหลดีกว่า

ทำการวัดหาจุดวางเก้าอี้ที่ดีที่สุด (จริงๆไม่ใช่จุดดีที่สุดหรอก เป็นจุดที่เหมาะสมฟังเพลงได้หลายๆแบบ จุดปรองดอง ว่างั้น) เจอแล้วก็เข็นเก้าอี้เข้าประจำที่ แล้วหันมาเล่นกับลำโพง  เปลี่ยนสายลำโพงไปแล้วโทนเสียงก็เปลี่ยนไป การเซ็ทก็ต้องทำใหม่  ทำการเลื่อนลำโพงหาจุดที่เบสดี มีครบทั้งเบสต้นเบสลึก ซึ่งแน่นอนต้องมีแผ่นที่ให้เสียงแบบนั้นมาฟังแล้วเลื่อนลำโพงหาจุดที่ดี  โก้ละเอียดมาก ผมต้องช่วยจับช่วยวัด มาร์คจุด ขยับลำโพงจนสมมาตรทั้งสองด้านแบบเป๊ะๆ  เสร็จแล้วเอาแผ่นมาตรวจสอบปรับให้ได้เสียงที่ลึกและชัดเจน รายการนี้ก็ต้องมีการเลื่อนลำโพงเข้าหากันหรือออกจากกันนิดหน่อย รวมทั้งโทอินนี๊ดนึง เปิดแผ่นเข็คดูเสียงคนยืนพูดสามคนอยู่ซ้ายกลางขวาชัดเจน ไม่มีเสียงตีรวน แล้วก็เปิดเพลงฟัง โอพระเจ้า บางแผ่นนี่มันลึกดีจริงๆ ดิมไฟมืดเสียงร้องเหมือนกะลึกทะลุห้องไปเลย เปิดเสียงค่อนข้างดังมันก็ลึกอยู่ด้านในไม่มีล้นออกมาหน้าลำโพง ปรับนิดขยับหน่อยอยู่สองสามชั่วโมงก็เข้าที่ ทำการใส่สไปค์ลำโพง แล้วเปิดเพลงเช็คเสียงกัน ผ่านโลดครับ เสียงดีเข้าขั้นเลย  พริ้วไหวลื่นไหลดีจริงๆ เบสก็กระชับแน่นพอดีๆ กลางแหลมนี่ก็ได้ พอเห็นว่าเซ็ทได้ลงตัวเสียงดี คุณโก้แกเริ่มโชว์เลย งัดเอาแผ่นเล่นยากฟังยากแบบเสียงตีกันมั่วได้ง่ายมาเปิดให้ฟัง ปรากฏว่าฟังได้ครับ ไม่หนวกหู เสียงแต่ละเสียงที่ตะเบ็งกันหลายๆเสียงฟังได้ชัดเจนแบบเสียงใครเสียงมัน แยกแยะได้ดี แผ่นนี้ถ้าเซ็ทไม่ลงตัวโก้จะไม่ยอมเปิดเด็ดขาด เพราะจะเป็นการฆ่าตัวตาย พอเปิดที่ห้องฟังดีผ่านสะดวกพี่แกก็โม้ใหญ่  ^-^ :D

ทำการเซ็ทลงตัวโก้บอกว่าจะเอาปรีแอมป์กลับไป เพื่อทำการปรับจูนให้คุณภาพดีขึ้น ผมโวยครับ อะไรวะ มาเซ็ทจนเสียงดีฟังได้ ยังไม่ทันฟังอะไร จะเอาปรีกลับซะงั้น ไม่ให้ว๊อย ยึดไว้ฟังอีกอาทิตย์นึงค่อยว่ากัน  นี่ก็กำลังนั่งฟังอยู่อย่างเพลิดเพลิน  ชมโก้เค้าอย่างนึงว่า สไตล์เค้าเน้นโทนั่ลบาลานซ์ ได้เสียงที่สมดุลย์ทั้งทุ้มกลางแหลมแล้วยังมีซาวด์สเตจที่ดีมากๆ  เยี่ยมครับ แต่แย่ตรงต้องคอยกันนานเหลือเกินกว่าจะมาทำให้.. (( (( K] K] :cry2 :cry2

คนเซ็ทเค้าบอกว่าโชว์ได้แล้ว ใครจะมาฟังก็รีบมานะครับ อีกอาทิตย์นึงก็โดนยึดปรีแอมป์กลับแล้ว

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 10:28:26 PM »
วันนี้เจ้าของเครื่อง คุณโก้ เข้ามาบริการครับ เอาสายลำโพงมาเปลี่ยนให้ด้วย  สายมอนสเตอร์ที่แกใช้โชว์เครื่องที่ห้องแกนั่นแหละ  เปลี่ยนแล้วเนื้อเสียงดีกว่าสายคิมเบอร์ของหมอนพ รายละเอียดอาจด้อยลงไปหน่อย แต่โดยรวมแล้วผมชอบมอนสเตอร์มากกว่า มันมีเนื้อและลื่นไหลดีกว่า

ทำการวัดหาจุดวางเก้าอี้ที่ดีที่สุด (จริงๆไม่ใช่จุดดีที่สุดหรอก เป็นจุดที่เหมาะสมฟังเพลงได้หลายๆแบบ จุดปรองดอง ว่างั้น) เจอแล้วก็เข็นเก้าอี้เข้าประจำที่ แล้วหันมาเล่นกับลำโพง  เปลี่ยนสายลำโพงไปแล้วโทนเสียงก็เปลี่ยนไป การเซ็ทก็ต้องทำใหม่  ทำการเลื่อนลำโพงหาจุดที่เบสดี มีครบทั้งเบสต้นเบสลึก ซึ่งแน่นอนต้องมีแผ่นที่ให้เสียงแบบนั้นมาฟังแล้วเลื่อนลำโพงหาจุดที่ดี  โก้ละเอียดมาก ผมต้องช่วยจับช่วยวัด มาร์คจุด ขยับลำโพงจนสมมาตรทั้งสองด้านแบบเป๊ะๆ  เสร็จแล้วเอาแผ่นมาตรวจสอบปรับให้ได้เสียงที่ลึกและชัดเจน รายการนี้ก็ต้องมีการเลื่อนลำโพงเข้าหากันหรือออกจากกันนิดหน่อย รวมทั้งโทอินนี๊ดนึง เปิดแผ่นเข็คดูเสียงคนยืนพูดสามคนอยู่ซ้ายกลางขวาชัดเจน ไม่มีเสียงตีรวน แล้วก็เปิดเพลงฟัง โอพระเจ้า บางแผ่นนี่มันลึกดีจริงๆ ดิมไฟมืดเสียงร้องเหมือนกะลึกทะลุห้องไปเลย เปิดเสียงค่อนข้างดังมันก็ลึกอยู่ด้านในไม่มีล้นออกมาหน้าลำโพง ปรับนิดขยับหน่อยอยู่สองสามชั่วโมงก็เข้าที่ ทำการใส่สไปค์ลำโพง แล้วเปิดเพลงเช็คเสียงกัน ผ่านโลดครับ เสียงดีเข้าขั้นเลย  พริ้วไหวลื่นไหลดีจริงๆ เบสก็กระชับแน่นพอดีๆ กลางแหลมนี่ก็ได้ พอเห็นว่าเซ็ทได้ลงตัวเสียงดี คุณโก้แกเริ่มโชว์เลย งัดเอาแผ่นเล่นยากฟังยากแบบเสียงตีกันมั่วได้ง่ายมาเปิดให้ฟัง ปรากฏว่าฟังได้ครับ ไม่หนวกหู เสียงแต่ละเสียงที่ตะเบ็งกันหลายๆเสียงฟังได้ชัดเจนแบบเสียงใครเสียงมัน แยกแยะได้ดี แผ่นนี้ถ้าเซ็ทไม่ลงตัวโก้จะไม่ยอมเปิดเด็ดขาด เพราะจะเป็นการฆ่าตัวตาย พอเปิดที่ห้องฟังดีผ่านสะดวกพี่แกก็โม้ใหญ่  ^-^ :D

ทำการเซ็ทลงตัวโก้บอกว่าจะเอาปรีแอมป์กลับไป เพื่อทำการปรับจูนให้คุณภาพดีขึ้น ผมโวยครับ อะไรวะ มาเซ็ทจนเสียงดีฟังได้ ยังไม่ทันฟังอะไร จะเอาปรีกลับซะงั้น ไม่ให้ว๊อย ยึดไว้ฟังอีกอาทิตย์นึงค่อยว่ากัน  นี่ก็กำลังนั่งฟังอยู่อย่างเพลิดเพลิน  ชมโก้เค้าอย่างนึงว่า สไตล์เค้าเน้นโทนั่ลบาลานซ์ ได้เสียงที่สมดุลย์ทั้งทุ้มกลางแหลมแล้วยังมีซาวด์สเตจที่ดีมากๆ  เยี่ยมครับ แต่แย่ตรงต้องคอยกันนานเหลือเกินกว่าจะมาทำให้.. (( (( K] K] :cry2 :cry2

คนเซ็ทเค้าบอกว่าโชว์ได้แล้ว ใครจะมาฟังก็รีบมานะครับ อีกอาทิตย์นึงก็โดนยึดปรีแอมป์กลับแล้ว
  c)  c)

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 11:24:09 PM »

ยินดีด้วยครับ  พี่แดง  

O0 O0 O0 O0 O0
ส่วนปรี เห็นว่าจะยกมาให้ลอง ก็ รอคิวอยู่เหมือนกันครับ  :1a
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2011, 11:28:28 PM โดย moo.htg »

• **
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 11:39:22 PM »

ยินดีด้วยครับ  พี่แดง  

O0 O0 O0 O0 O0
ส่วนปรี เห็นว่าจะยกมาให้ลอง ก็ รอคิวอยู่เหมือนกันครับ  :1a

ปรีเค้าใช้ได้เลย เสียงดี รอหน่อยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 11:52:08 PM »
กำลังฟังแผ่นนี้  เสียงดีฟังเพลิน
ตอนเซ็ทยังไม่เข้าที่เนี่ย ฟังไม่ได้

• kjit
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 06:37:04 AM »
วันนี้เจ้าของเครื่อง คุณโก้ เข้ามาบริการครับ เอาสายลำโพงมาเปลี่ยนให้ด้วย  สายมอนสเตอร์ที่แกใช้โชว์เครื่องที่ห้องแกนั่นแหละ  เปลี่ยนแล้วเนื้อเสียงดีกว่าสายคิมเบอร์ของหมอนพ รายละเอียดอาจด้อยลงไปหน่อย แต่โดยรวมแล้วผมชอบมอนสเตอร์มากกว่า มันมีเนื้อและลื่นไหลดีกว่า

ทำการวัดหาจุดวางเก้าอี้ที่ดีที่สุด (จริงๆไม่ใช่จุดดีที่สุดหรอก เป็นจุดที่เหมาะสมฟังเพลงได้หลายๆแบบ จุดปรองดอง ว่างั้น) เจอแล้วก็เข็นเก้าอี้เข้าประจำที่ แล้วหันมาเล่นกับลำโพง  เปลี่ยนสายลำโพงไปแล้วโทนเสียงก็เปลี่ยนไป การเซ็ทก็ต้องทำใหม่  ทำการเลื่อนลำโพงหาจุดที่เบสดี มีครบทั้งเบสต้นเบสลึก ซึ่งแน่นอนต้องมีแผ่นที่ให้เสียงแบบนั้นมาฟังแล้วเลื่อนลำโพงหาจุดที่ดี  โก้ละเอียดมาก ผมต้องช่วยจับช่วยวัด มาร์คจุด ขยับลำโพงจนสมมาตรทั้งสองด้านแบบเป๊ะๆ  เสร็จแล้วเอาแผ่นมาตรวจสอบปรับให้ได้เสียงที่ลึกและชัดเจน รายการนี้ก็ต้องมีการเลื่อนลำโพงเข้าหากันหรือออกจากกันนิดหน่อย รวมทั้งโทอินนี๊ดนึง เปิดแผ่นเข็คดูเสียงคนยืนพูดสามคนอยู่ซ้ายกลางขวาชัดเจน ไม่มีเสียงตีรวน แล้วก็เปิดเพลงฟัง โอพระเจ้า บางแผ่นนี่มันลึกดีจริงๆ ดิมไฟมืดเสียงร้องเหมือนกะลึกทะลุห้องไปเลย เปิดเสียงค่อนข้างดังมันก็ลึกอยู่ด้านในไม่มีล้นออกมาหน้าลำโพง ปรับนิดขยับหน่อยอยู่สองสามชั่วโมงก็เข้าที่ ทำการใส่สไปค์ลำโพง แล้วเปิดเพลงเช็คเสียงกัน ผ่านโลดครับ เสียงดีเข้าขั้นเลย  พริ้วไหวลื่นไหลดีจริงๆ เบสก็กระชับแน่นพอดีๆ กลางแหลมนี่ก็ได้ พอเห็นว่าเซ็ทได้ลงตัวเสียงดี คุณโก้แกเริ่มโชว์เลย งัดเอาแผ่นเล่นยากฟังยากแบบเสียงตีกันมั่วได้ง่ายมาเปิดให้ฟัง ปรากฏว่าฟังได้ครับ ไม่หนวกหู เสียงแต่ละเสียงที่ตะเบ็งกันหลายๆเสียงฟังได้ชัดเจนแบบเสียงใครเสียงมัน แยกแยะได้ดี แผ่นนี้ถ้าเซ็ทไม่ลงตัวโก้จะไม่ยอมเปิดเด็ดขาด เพราะจะเป็นการฆ่าตัวตาย พอเปิดที่ห้องฟังดีผ่านสะดวกพี่แกก็โม้ใหญ่  ^-^ :D

ทำการเซ็ทลงตัวโก้บอกว่าจะเอาปรีแอมป์กลับไป เพื่อทำการปรับจูนให้คุณภาพดีขึ้น ผมโวยครับ อะไรวะ มาเซ็ทจนเสียงดีฟังได้ ยังไม่ทันฟังอะไร จะเอาปรีกลับซะงั้น ไม่ให้ว๊อย ยึดไว้ฟังอีกอาทิตย์นึงค่อยว่ากัน  นี่ก็กำลังนั่งฟังอยู่อย่างเพลิดเพลิน  ชมโก้เค้าอย่างนึงว่า สไตล์เค้าเน้นโทนั่ลบาลานซ์ ได้เสียงที่สมดุลย์ทั้งทุ้มกลางแหลมแล้วยังมีซาวด์สเตจที่ดีมากๆ  เยี่ยมครับ แต่แย่ตรงต้องคอยกันนานเหลือเกินกว่าจะมาทำให้.. (( (( K] K] :cry2 :cry2

ครับ   ได้เลย    ช่วงเย็นๆๆๆ   พรุ้งนี้ว่าจะขอไปฟัง   สะดวกเปล่าครับ   กำลังลับหุ  ฮิอิอ

• **
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 06:44:53 AM »

ครับ   ได้เลย    ช่วงเย็นๆๆๆ   พรุ้งนี้ว่าจะขอไปฟัง   สะดวกเปล่าครับ   กำลังลับหุ  ฮิอิอ

sms อีเมล์ให้หน่อยซิจิต เดี๋ยวส่งแผนที่บ้านไปให้

• kjit
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 06:51:26 AM »

ครับ   ได้เลย    ช่วงเย็นๆๆๆ   พรุ้งนี้ว่าจะขอไปฟัง   สะดวกเปล่าครับ   กำลังลับหุ  ฮิอิอ

sms อีเมล์ให้หน่อยซิจิต เดี๋ยวส่งแผนที่บ้านไปให้

pij30@hotmail.com