ผู้เขียน หัวข้อ: dan116  (อ่าน 291433 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

• Super Star.
  • **
Re: dan116
« ตอบกลับ #1132 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2012, 03:02:07 PM »
ชุดสุดท้ายละ ปนๆกันไป

• **
« ตอบกลับ #1131 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2012, 02:59:16 PM »
อีกซักชุดนึง

• **
« ตอบกลับ #1130 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2012, 02:55:21 PM »
พาครอบครัวไปเที่ยวยุโรปตะวันออกสัปดาห์นึง มีรูปบ้านเมืองเค้ามาฝาก
อากาศดีครับ อุณหภูมิอยู่ระหว่าง 6-18 องศา กำลังเย็นๆสบายๆ ใส่เสื้อแจ๊คเก็ตหนาๆหน่อยก็เอาอยู่ ไม่ต้องถึงเสื้อโค๊ต โชคร้ายเจอฝนวันนึงตอนวันแรก นอกนั้นก็โล่งสบาย
บ้านเมืองและทิวทัศน์ของ เชค สโลวัค ฮังการี และออสเตรีย ก็คล้ายๆกัน รวมถึงวัฒนธรรม ภาษา ความเป็นอยู่ก็ไม่หนีกันเท่าไร เป็นประเภทบ้านพี่เมืองน้องติดๆกันแบบไทยลาวประมาณนั้น
หลายเมืองที่ไปเที่ยวชมนั้น เป็นเมืองมรดกโลก ก็สวยงามสมกับที่เป็นเมืองอนุรักษ์แหละครับ ปราสาทราชวังและโบสถ์วิหารก็เลิศหรูวิจิตรตระการตา แหงนกันคอเมื่อยเลย
ข้อติสำหรับทัวร์นี้ก็คือเรื่องอาหาร บริษัททัวร์เค้าพยายามสลับอาหารพื้นเมืองกับอาหารจีนมื้อละแบบซึ่งก็น่าจะดี แต่ที่ต้องติคือ รสชาติอาหารพื้นเมืองนี่ไม่ถูกปากเอาเสียเลย ไม่รู้มันจะเค็มไปถึงไหน ถามลูกชายจอมกินประจำบ้านว่า ให้คะแนนอาหารเท่าไร มันบอก สี่คะแนน ส่วนอาหารจีนหลายๆมื้อเนี่ย มีที่พอได้อยู่ซักสองมื้อ นอกนั้นไม่ได้เรื่อง ไม่รู้ว่าทัวร์ลดต้นทุนเลือกเอาร้านถูกๆ หรือว่ามันไม่มีร้านอาหารที่ดีกว่านี้ให้เลือก ไม่เป็นไร ดีไปอย่างน้ำหนักไม่ขึ้นเยอะเกินไป

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
« ตอบกลับ #1129 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 02:58:40 PM »
ขาตั้งลำโพง, spike หรือชั้นวาง จะเป็นตัวสลายคลื่น resonance ครับ เลยทำให้เสียงนิ่งขึ้น ฟังเพราะขึ้นเลย  :)
ชั้นวางก็มีผลกับเสียงค่อนข้างชัดเจนครับ ตอนแรกผมก็ไม่ได้ใส่ใจกับจุดนี้ครับ
ตอนนี้มีโอกาสเลยเปลี่ยนมาใช้ชั้นวางของ Taoc และได้ Linn skeet เป็น spike รองลำโพงมาใช้ เสียงมาอีกพอสมควรเลยครับ  :headphone :headphone

(เมื่อก่อนเคยคิดว่า ชั้นวางราคาแพงๆ ทำไมมีคนซื้อหว่า เลยคิดว่าต้องมีผลกับเสียงแน่ๆเลย)  :secret

ปล. ของผมว่าจะจัดวางสายไฟ สายสัญญาณใหม่ และ matching เส้นสายต่างๆที่มีอยู่ ว่าจะเค้นดูน่ะครับว่าจะดีขึ้นอีกเปล่า  :headphone :headphone

• **
« ตอบกลับ #1128 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 12:48:21 PM »
ฐานลำโพงสวยๆๆๆครับ ยินดีด้วยครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่า สวยทั้งรูป สวยทั้งเสียงเลย  O0 O0
สวยน่าใช้ครับพี่แดง เสียงดีกว่าเดิมเยอะไหมครับพี่
ประกอบเสร็จแล้ว ลำโพงเก่าบนรองเท้าใหม่ ดูดีมีสง่าราศรีมากขึ้นกว่าเดิม เรื่องดูดีน่ะเรื่องนึง แล้วเสียงล่ะเป็นไง 

จัดการวางลำโพงกลับเข้าที่เดิม เปิดเพลงทันใด  มันดีขึ้นมากนี่ เดี๋ยวก่อนต้องปรับระดับลำโพงให้ดีก่อน นายโก้ควักระดับน้ำตัวเก่งราคาหมื่นกว่าออกมาวางบนหลังลำโพง ค่อยๆปรับระดับขาลำโพงทั้งสองแกน สลับไปมาพักใหญ่จนลำโพงได้ระดับตรงเป๊ะ ยืนมั่นคงยังกะแท่งหินไม่มีโยกเยกแม้แต่นิดเดียว  แล้วนั่งลงฟังเพลงกันใหม่  โอย..เสียงดีครับ เสียงร้องชัดเนียน เมื่อคืนว่าเสียงร้องดีแล้ว วันนี้ดีขึ้นไปอีก เสียงเครื่องดนตรีอื่นๆก็ยกระดับขึ้นอีกขั้นใหญ่ๆเลย ได้ยินรายละเอียดกรุ๊งกริ๊งชัดเจนแต่ไม่ตีรวนกัน เบสที่เราคอยติคอยนึกว่าไม่ค่อยดีไม่ค่อยถูกใจ เจอขาลำโพงชุดนี้เข้าไป ข้าพเจ้าหุบปากเรื่องเบสไปเลย เบสมีปริมาณมากขึ้น แน่นและลึกลงอีกหน่อยด้วย เลิกติเลยครับ กลองใหญ่ของแผ่นทันดุนนี่เสียงกำลังพอดี แต่ในใจคิดว่าถ้าเสียงกลองมันลึกอีกนิดเดียวเท่านั้นแหละลงตัวสุดๆเลย เดี๋ยวค่อยๆปรับจูนไปทีละชิ้นน่าจะถึงจุดหมายได้ วันนี้ได้ยินเสียงของชุดตัวเองแล้วมีความสุขมากมายครับ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากๆและก็มีความหวังว่ายังไปได้อีก   O0 :headphone c) :clap

ยืนยันว่า เสียงดีขึ้นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เเถม ดูดีกว่าเดิมเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ครับ

คุณ moo ยืนยันตัวบ่ะเห่ะ  ผมก็ว่าตามไปตามนั้นละครับ

• **
« ตอบกลับ #1127 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 12:45:59 PM »
ประกอบเสร็จแล้ว ลำโพงเก่าบนรองเท้าใหม่ ดูดีมีสง่าราศรีมากขึ้นกว่าเดิม เรื่องดูดีน่ะเรื่องนึง แล้วเสียงล่ะเป็นไง  

จัดการวางลำโพงกลับเข้าที่เดิม เปิดเพลงทันใด  มันดีขึ้นมากนี่ เดี๋ยวก่อนต้องปรับระดับลำโพงให้ดีก่อน นายโก้ควักระดับน้ำตัวเก่งราคาหมื่นกว่าออกมาวางบนหลังลำโพง ค่อยๆปรับระดับขาลำโพงทั้งสองแกน สลับไปมาพักใหญ่จนลำโพงได้ระดับตรงเป๊ะ ยืนมั่นคงยังกะแท่งหินไม่มีโยกเยกแม้แต่นิดเดียว  แล้วนั่งลงฟังเพลงกันใหม่  โอย..เสียงดีครับ เสียงร้องชัดเนียน เมื่อคืนว่าเสียงร้องดีแล้ว วันนี้ดีขึ้นไปอีก เสียงเครื่องดนตรีอื่นๆก็ยกระดับขึ้นอีกขั้นใหญ่ๆเลย ได้ยินรายละเอียดกรุ๊งกริ๊งชัดเจนแต่ไม่ตีรวนกัน เบสที่เราคอยติคอยนึกว่าไม่ค่อยดีไม่ค่อยถูกใจ เจอขาลำโพงชุดนี้เข้าไป ข้าพเจ้าหุบปากเรื่องเบสไปเลย เบสมีปริมาณมากขึ้น แน่นและลึกลงอีกหน่อยด้วย เลิกติเลยครับ กลองใหญ่ของแผ่นทันดุนนี่เสียงกำลังพอดี แต่ในใจคิดว่าถ้าเสียงกลองมันลึกอีกนิดเดียวเท่านั้นแหละลงตัวสุดๆเลย เดี๋ยวค่อยๆปรับจูนไปทีละชิ้นน่าจะถึงจุดหมายได้ วันนี้ได้ยินเสียงของชุดตัวเองแล้วมีความสุขมากมายครับ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากๆและก็มีความหวังว่ายังไปได้อีก   O0 :headphone c) :clap

c) ยินดีด้วยพี่แดง งานของโก้จะสวยและเรียบร้อยแต่นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆตอนนี้คงรอปรี.ตัวจริงอย่างเดียวซิครับ O0

รอปรีกับคล๊อกครับ อ้อ อีกซักสองสัปดาห์จะลงมือเดินไฟฟ้าใหม่ด้วย เห็นว่าตู้ไฟเสร็จแล้ว

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #1126 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 12:29:48 PM »

จัดการวางลำโพงกลับเข้าที่เดิม เปิดเพลงทันใด  มันดีขึ้นมากนี่ เดี๋ยวก่อนต้องปรับระดับลำโพงให้ดีก่อน นายโก้ควักระดับน้ำตัวเก่งราคาหมื่นกว่าออกมาวางบนหลังลำโพง ค่อยๆปรับระดับขาลำโพงทั้งสองแกน สลับไปมาพักใหญ่จนลำโพงได้ระดับตรงเป๊ะ ยืนมั่นคงยังกะแท่งหินไม่มีโยกเยกแม้แต่นิดเดียว  แล้วนั่งลงฟังเพลงกันใหม่  โอย..เสียงดีครับ เสียงร้องชัดเนียน เมื่อคืนว่าเสียงร้องดีแล้ว วันนี้ดีขึ้นไปอีก เสียงเครื่องดนตรีอื่นๆก็ยกระดับขึ้นอีกขั้นใหญ่ๆเลย ได้ยินรายละเอียดกรุ๊งกริ๊งชัดเจนแต่ไม่ตีรวนกัน เบสที่เราคอยติคอยนึกว่าไม่ค่อยดีไม่ค่อยถูกใจ เจอขาลำโพงชุดนี้เข้าไป ข้าพเจ้าหุบปากเรื่องเบสไปเลย เบสมีปริมาณมากขึ้น แน่นและลึกลงอีกหน่อยด้วย เลิกติเลยครับ กลองใหญ่ของแผ่นทันดุนนี่เสียงกำลังพอดี แต่ในใจคิดว่าถ้าเสียงกลองมันลึกอีกนิดเดียวเท่านั้นแหละลงตัวสุดๆเลย เดี๋ยวค่อยๆปรับจูนไปทีละชิ้นน่าจะถึงจุดหมายได้ วันนี้ได้ยินเสียงของชุดตัวเองแล้วมีความสุขมากมายครับ เสียงดีขึ้นกว่าเดิมมากๆและก็มีความหวังว่ายังไปได้อีก   O0 :headphone c) :clap

ยืนยันว่า เสียงดีขึ้นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เเถม ดูดีกว่าเดิมเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2012, 12:33:34 PM โดย moo.htg »

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #1125 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 12:25:30 PM »
สวยน่าใช้ครับพี่แดง เสียงดีกว่าเดิมเยอะไหมครับพี่

« ตอบกลับ #1124 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 11:31:26 AM »
ฐานลำโพงสวยๆๆๆครับ ยินดีด้วยครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่า สวยทั้งรูป สวยทั้งเสียงเลย  O0 O0

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #1123 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 09:07:44 AM »

c) ยินดีด้วยพี่แดง งานของโก้จะสวยและเรียบร้อยแต่นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆตอนนี้คงรอปรี.ตัวจริงอย่างเดียวซิครับ O0

• **
« ตอบกลับ #1122 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 07:56:14 AM »
ฐานลำโพงอลูสวยมากๆ ครับ O0
ขอบคุณครับพี่ใหญ่
ตอนนี้กำลังแฮปปี้กับเสียงที่ได้ ในเวลาสองปีที่ผ่านมาเพิ่งได้อารมณ์นี้ก็เมื่อคืนนี้แหละครับ อิ..อิ..  มีความหวังแล้วว่าชุดเราจะได้ดังใจ ยังคงต้องคอยอีกระยะนึงกว่าจะเสร็จลงตัวหมด แต่ที่มีความสุขคือ ณ.เวลานี้มันดีจนเรารับได้แล้วอ่ะครับ ดังนั้นเวลาในการรอคอยข้างหน้าเราก็ไม่หงุดหงิดละ แต่มีข้อแม้ว่า อย่าถอดเครื่องตัวไหนในชุดปัจจุบันออกไปนะ ไม่งั้นร่วงลงมาอีกแน่  พูดถึงตอนนี้ก็อีกและ ถ้านายโก้มันมาเอาปรีหรือคล๊อกกลับไป คงหล่นตุ๊บลงมาอีก ชักกังวลแล้ว ต้องห้ามไม่ให้โก้หรือลูกน้องคนไหนเข้าบ้าน จนกว่าปรีและคล๊อกตัวจริงจะมา 555...55.5.

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #1121 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 07:27:38 AM »
ฐานลำโพงอลูสวยมากๆ ครับ O0

• **
« ตอบกลับ #1120 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 10:58:08 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2012, 11:00:31 PM โดย dan116 »

• **
« ตอบกลับ #1119 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 10:39:58 PM »
จับหงายหัวทิ่มพื้น ถอดสไปค์เดิมๆออกไป ใส่เจ้าขาตั้งอลูมิเนียมเข้าไป ต้องสองคนช่วยกันยกช่วยกันจับ

• **
« ตอบกลับ #1118 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 10:37:42 PM »
ลำโพงเดิมๆมีสไปค์สี่อันข้างใต้ ดูเรียบๆธรรมดา

• **
« ตอบกลับ #1117 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 10:35:50 PM »
ทำการใส่รองเท้าใหม่ให้ลำโพงมีร่าทูเสียหนอย นายโก้โม้ว่าลูกค้าเจ้าแรกที่เปลี่ยนสไปค์ธรรมดาๆของลำโพงมาใช้ขาตั้งอลูมิเนียมดีไซน์พิเศษตัวนี้เข้าเท่านั้นแหละ เปิดเสียงออกมานี่ตะลึง ไม่ยอมให้ถอดเลย
วันนี้จะทำการเปลี่ยนของเราบ้าง  ในรูปเป็นขาลำโพงที่ว่า

• **
« ตอบกลับ #1116 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 11:11:50 PM »
วันนี้พ่อมดโก้เข้ามาบริการเซ็ทอัพเครื่องให้ทั้งห้องโฮมและห้องสองแชนแนล

ออกมาดีครับ ห้องดูหนังในห้องนั่งเล่นซับวูฟเฟอร์ส่งเสียงกระหึ่มสั่นห้องให้รู้สึกชัดเจน เสียงเฟี้ยวฟ้าวโยนไปมาก็โอเค คิดว่าตัวซับวูฟเฟอร์ยังเบิร์นไม่ได้ที่เท่าไร ที่บอกว่าต้องเบิร์นสองร้อยชั่วโมง ตอนนี้คงได้แค่ซักร้อยชั่วโมงได้มั๊ง นวดต่อไปคงดีขึ้นเรื่อยๆ

ส่วนชุดสองแชนแนลก็ปรับโน่นนิดนี่หน่อย ส่งผลต่อเสียงมหาศาล จนที่บ่นว่าเบสน้อยและไม่ค่อยแน่นนั้น ชักไม่แน่ใจแล้วซิ ปริมาณเบสมันมีมากชึ้นกว่าเดิมเยอะเลย แน่นขึ้นอีกหน่อยด้วย เอ..เค้าทำไรไปมั่ง ลองไล่ดูก็มีดังนี้ ทำการปรับระดับแท่นรองพาวเวอร์แอมป์กับซีดีอย่างละเอียด ได้ระดับเป๊ะๆ เปลี่ยนการกราวด์เครื่องซีดี ล้างแม่เหล็กหัวอ่านของซีดีด้วยแผ่นล้างที่ส่งเสียงวี๊ๆซะสองรอบ แค่นี้แหละ ส่งผลดีมากเลยครับ เสียงร้องของ stacy kent เพราะขึ้นมากมาย มิติตัวตนของนักร้องคมชัดเหมือนคนมายืนร้องแล้วละ กีตาร์ชัดเจน เสียงกลอง เปียนโน แซ็กโซโฟนได้ที่หมด เบสที่ติดว่าไม่ค่อยมากและไม่ค่อยแน่น ก็มีมากขึ้นแน่นขึ้น เสียงตีกลองแผ่นทันดุน ตุ๊บ ตุ๊บ ใช้ได้เลย  เสียงเคาะกระป๋องก็กำลังดีไม่ก๊องแก๊งเหมือนเก่า  ไม่น่าเชื่อว่าการปรับจูนนั่นนิดนี่หน่อยมันจะส่งผลได้ถึงเพียงนี้
วันนี้ฟังเพลงเพราะมีความสุขกว่าเดิมมาก  แถมมีความหวังอีกด้วย โก้บอกว่าขาตั้งลำโพงอลูมินเนียมที่สั่งทำให้เสร็จแล้ว ถ้าใส่เข้าไปลำโพงก็จะมั่นคงมากขึ้น รับรองว่าเสียงจะดีขึ้นไปอีก เอาละซี พรุ่งนี้หรือมะรืนก็จะได้รู้กัน  c) :clap O0 Y]

• **
« ตอบกลับ #1115 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 06:39:09 PM »
ตัวนี้ครับพี่แดง  :secret

แนะนำเอาตัวMuse 15sig ของคุณโก้ดีกว่าครับ ตอนนี้แกกำลังปลื้มกับตัวนี้ บอกจะทำมาใช้เองอีกรอบ
น่าจะได้ใกล้ๆกับ คล็อกนั่ ;Dนแหละครับ
แค่หกโมงเย็นยังไม่ทันมืดคุณ woody ก็ฝันแล้ว .เหอ..เหอ

ซับเอย คล๊อกเอย ปรีเอย..ฝันนี้คงนานหน่อยนาครับ...

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #1114 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 06:28:24 PM »

แนะนำเอาตัวMuse 15sig ของคุณโก้ดีกว่าครับ ตอนนี้แกกำลังปลื้มกับตัวนี้ บอกจะทำมาใช้เองอีกรอบ
น่าจะได้ใกล้ๆกับ คล็อกนั่ ;Dนแหละครับ

• **
« ตอบกลับ #1113 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 05:40:27 PM »
ฝั่งนั่งฟัง มีเก้าอี้ตัวเดียวโดดๆ ถ้ามีเพื่อนมาเยี่ยมก็ค่อยไปลากเก้าอี้จากโต๊ะกินข้าวมารับรอง  ขยะกองโตหลังเก้าอี้ยังไม่ได้กำจัด พรุ่งนี้ค่อยจัดการให้โล่ง

วันนี้ตั้งแต่เย็นจนตอนนี้สามทุ่มกว่าฟังเพลงอยู่คนเดียวในห้องนี้ ทีวีไม่สนใจครับ
นี่ถ้าเสียงเบสมันแน่นและลึกกว่านี้อีกซักแค่ 20% ชีวิตคงมีความสุขมากกว่านี้แยะ  ^-^ :o O0 :secret d_d

ยินดีด้วยครับคุณแดน ต้องให้เวลากับห้องที่อุตสาห์บรรจงทำมาหลายรอบครับ ฟังเพลงให้มีความสุขเลยครับ   :clap

ปล. ห้องด้านหน้าสวยและเคร่งขรึมมาก ส่วนด้านหลังก็สบายตาดีครับ  O0
ขอบคุณครับพี่ ลงตัวเมื่อไรผมหยุดเรื่องเครื่องเรื่องสายเด็ดขาด เสียเงินเรื่องแผ่นอย่างเดียวครับผม

• **
« ตอบกลับ #1112 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 05:22:36 PM »

สวยดีนี่คุณไซ ราคาเท่าไรเหรอ ซักสี่หมื่นได้ป่าว อิ..อิ..  ;D 2f :clap

ราคานี้จัดมาสักสี่ตัวรอบห้องเลยครับพี่แดง

เอามั๊ย เหมาโหลนึงแบ่งกันสามคน  ;D 2f

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #1111 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 05:10:00 PM »

สวยดีนี่คุณไซ ราคาเท่าไรเหรอ ซักสี่หมื่นได้ป่าว อิ..อิ..  ;D 2f :clap

ราคานี้จัดมาสักสี่ตัวรอบห้องเลยครับพี่แดง

• **
« ตอบกลับ #1110 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 04:48:12 PM »

« ตอบกลับ #1109 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 12:49:40 PM »

« ตอบกลับ #1108 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 12:34:33 PM »
อยากให้มีเสียงเบส พี่แดงใส่ sub เข้าไปอีกตัวนึงสิครับ  :headphone :headphone

• **
« ตอบกลับ #1107 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 05:49:29 PM »
:headphone พี่แดงได้ลองARC Ref 5 SE รึยังครับ ผลเป็นไงบ้าง
ยังไม่ได้ลองเลยครับ อยากลองมากแต่ไม่รู้จักใครที่มีเลย

« ตอบกลับ #1106 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 11:15:34 AM »
 :headphone พี่แดงได้ลองARC Ref 5 SE รึยังครับ ผลเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #1105 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 09:21:04 PM »
ก่อนต่อ clok  up k 01 ก่อนดีกว่าครับ recommened ครับ  O0
อัพอะไรของ K01 ครับ เปลี่ยนใส้ในเหรอ
ป่าวครับ บอกคุณ woody ว่าให้ up 03 เป็น 01 ก่อนอ่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #1104 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 09:06:32 PM »
ก่อนต่อ clok  up k 01 ก่อนดีกว่าครับ recommened ครับ  O0
อัพอะไรของ K01 ครับ เปลี่ยนใส้ในเหรอ

• **
« ตอบกลับ #1103 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 07:25:22 PM »

« ตอบกลับ #1102 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 03:15:06 PM »

eso ใส่คล๊อกกับไม่ใส่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

เยอะมากๆครับ ใส่แล้วไม่อยากถอดออก
ขนาดนั้นเลยหรือครับ
ไปต่อคิวรอคล๊อกบ้างดีกว่า ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2012, 06:07:54 PM โดย woody »

• **
« ตอบกลับ #1101 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 01:00:52 PM »
eso ใส่คล๊อกกับไม่ใส่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

เยอะมากๆครับ ใส่แล้วไม่อยากถอดออก

« ตอบกลับ #1100 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 10:14:01 AM »

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #1099 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 08:21:50 AM »
ฝั่งนั่งฟัง มีเก้าอี้ตัวเดียวโดดๆ ถ้ามีเพื่อนมาเยี่ยมก็ค่อยไปลากเก้าอี้จากโต๊ะกินข้าวมารับรอง  ขยะกองโตหลังเก้าอี้ยังไม่ได้กำจัด พรุ่งนี้ค่อยจัดการให้โล่ง

วันนี้ตั้งแต่เย็นจนตอนนี้สามทุ่มกว่าฟังเพลงอยู่คนเดียวในห้องนี้ ทีวีไม่สนใจครับ
นี่ถ้าเสียงเบสมันแน่นและลึกกว่านี้อีกซักแค่ 20% ชีวิตคงมีความสุขมากกว่านี้แยะ  ^-^ :o O0 :secret d_d

ยินดีด้วยครับคุณแดน ต้องให้เวลากับห้องที่อุตสาห์บรรจงทำมาหลายรอบครับ ฟังเพลงให้มีความสุขเลยครับ   :clap

ปล. ห้องด้านหน้าสวยและเคร่งขรึมมาก ส่วนด้านหลังก็สบายตาดีครับ  O0

• **
« ตอบกลับ #1098 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 09:25:15 PM »

• **
« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 09:19:07 PM »
เพลงคลาสสิคนี่ ถ้าเปิดแล้วนั่งฟังแบบตั้งใจจะฟังได้ไม่นาน ก็มันไม่ใช่สไตล์โปรด เลยต้องใช้วิธีเปิดแล้วนั่งเล่นเน็ทไปด้วย ฟังแบบไม่ตั้งใจเท่าไรมันก็ฟังเพลินดีเหมือนกันนี่นา วันนี้ฟังไปเรื่อยๆได้หลายเบอร์เลย

• **
« ตอบกลับ #1096 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 09:15:55 PM »
คล๊อกโปรโตไทป์ 
เอกลักษณ์ของไอเอวี  ของจริงไม่ค่อยมี มีแต่ตัวทดลองยั่วน้ำลายลูกค้าให้ยืมเล่นวนไปมา น้ำลายยืดแล้วยืดอีกก็ไม่มีของจริงให้ 555.55..55  ;D 2f :clap K] K]
เจ้าตัวนี้เสียงดี มิติเยี่ยมเลยล่ะ เสียงกลมกระชับขึ้นและถอยลึกไปมากมาย  เสี่ยเบนซ์การันตีไว้แล้ว

• **
« ตอบกลับ #1095 เมื่อ: 28 กันยายน, 2012, 09:10:22 PM »
เงียบไปนาน วันนี้อัพเดทหน่อย

ตั้งแต่สิงหาถึงเมื่อวานนี้ไม่ได้ฟังเพลงเลย  ได้ของมาไม่ครบ ขาดสายไฟเส้นที่ชอบ ลองใช้สายไฟที่มีอยู่ในบ้านแล้วเสียงออกมาไม่ค่อยดี หูมันหาเรื่องแล้ว ไม่ชอบก็ฟังไม่ได้เลยไม่ได้ฟัง หันไปยุ่งกับจัดชุดโฮมในห้องนั่งเล่น เดือนกว่าๆได้แต่ดูทีวีมาเรื่อยๆ  ชักคิดถึงชุดฟังเพลง

สองวันก่อนให้ลูกน้องวิ่งมอไซไปรับของจากไอเอวี ได้สายไฟมาสามเส้นกับคล๊อกด้วย เอาละ วันนี้เรียกลูกชายกับแม่มาช่วยกันหามแอมป์คารานถอยหลังไปหน่อย เราไม่มีชุดดูหนังในห้องนี้แล้วนี่ ถอยเครื่องให้ห้องโล่งๆสบายตาหน่อย เสียบสายไฟต่อคล๊อกเข้ากับซีดี ฟังได้แล้ว

• **
« ตอบกลับ #1094 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2012, 11:03:20 AM »

แล้วตอนนี้ พี่ได้ปรี หรือยังครับพี่ ไปตามstep ดีกว่าครับพี่ เอาตัวหลักให้ลงตัวก่อน แล้วเรื่องเส้นสาย ค่อยมาจูนกันอีกทีครับ เรื่องเบสนั้นคงขึ้นกับขนาดห้องด้วยครับ
ห้องใหญ่กว่าจะได้เบสที่ลงได้ต่ำกว่า เรื่องนี้สายคงช่วยได้ แต่คงไม่ทั้งหมด ครับแต่ถ้าถามว่าดีกว่าเดิมมั๊ย ก็ต้องตอบว่าดีกว่าเดิมมาก ครับ แถมสายbalance diy ที่เพิ่งได้มา ยังเข้ากันมากๆ เสียงตอนนี้ ก้าวหน้าไปอีกหลายช่วงเลยครับ เล่นเอาไม่ค่อยได้ดูหนังเท่าไหร่เลยอ่ะ แต่วันนี้เพิ่งดู battle ship ไปมันส์ มากๆ ขอบอก O0

:headphone ตกลงเรื่องปรี.ตัวไหนครับพี่แดง อ้าวเริ่มดูหนังกันแล้วเหรอทั้งสองท่านผมขอแนะนำคอนเสิร์ตของปาล์มมี่ ผมว่าชุดนี้เพลงเพราะครับ
ทั้งเนื้อร้อง,ดนตรีและตัวปาล์มมี่พัฒนาขึ้นมากให้ซาวด์ดนตรีแบบยุค '60-'70เยี่ยมครับ like

ปรีก็คงตัวของ IAV นั่นแหละครับ ตัวจริงจะมาเมื่อไรไม่รู้แน่ แต่ตัวต้นแบบจะกลับมาวันนี้ พร้อมกับอีโส K 01
ขอให้โก้เค้าทำตัวซอร์ทกราวด์ของแอมป์คารานมาให้ด้วย จะได้ใช้สาย RCA ต่อระหว่างปรีกับพาวเวอร์แอมป์

เรื่องดูหนังนี่กำลังพยายามทำห้องนั่งเล่นให้เสร็จไวๆ ชั้นวางทีวีจะมาวันนี้แล้ว เครื่องก็มีเกือบครบ ว่าจะเร่งภายในวีคนี้ให้เสร็จ แฟนกับลูกจะได้ดูหนังกันสะดวก
[/quote]
ของผมยังไม่มีวี่แวว เลย k 01 รอไปก่อน ตามเคย :whistling

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #1093 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 11:32:23 AM »
พี่ขับได้ไงครับ .... มือจับพวงมาลัย เท้าเหย๊ยบคันเร่งกับเบรค ตามองไปข้างหน้า วิ่งไปเรื่อยๆครับ
ทีละ300 ...ไมถูกจังตั้งไข่   2f ;D 2f ;D ที่ไหน
:D :D :D 300 เนี่ย พันทิพ แล้ว กลับบ้าน ครับพี่ :secret
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• **
« ตอบกลับ #1092 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 10:30:36 AM »

แล้วตอนนี้ พี่ได้ปรี หรือยังครับพี่ ไปตามstep ดีกว่าครับพี่ เอาตัวหลักให้ลงตัวก่อน แล้วเรื่องเส้นสาย ค่อยมาจูนกันอีกทีครับ เรื่องเบสนั้นคงขึ้นกับขนาดห้องด้วยครับ
ห้องใหญ่กว่าจะได้เบสที่ลงได้ต่ำกว่า เรื่องนี้สายคงช่วยได้ แต่คงไม่ทั้งหมด ครับแต่ถ้าถามว่าดีกว่าเดิมมั๊ย ก็ต้องตอบว่าดีกว่าเดิมมาก ครับ แถมสายbalance diy ที่เพิ่งได้มา ยังเข้ากันมากๆ เสียงตอนนี้ ก้าวหน้าไปอีกหลายช่วงเลยครับ เล่นเอาไม่ค่อยได้ดูหนังเท่าไหร่เลยอ่ะ แต่วันนี้เพิ่งดู battle ship ไปมันส์ มากๆ ขอบอก O0

:headphone ตกลงเรื่องปรี.ตัวไหนครับพี่แดง อ้าวเริ่มดูหนังกันแล้วเหรอทั้งสองท่านผมขอแนะนำคอนเสิร์ตของปาล์มมี่ ผมว่าชุดนี้เพลงเพราะครับ
ทั้งเนื้อร้อง,ดนตรีและตัวปาล์มมี่พัฒนาขึ้นมากให้ซาวด์ดนตรีแบบยุค '60-'70เยี่ยมครับ like
[/quote]

ปรีก็คงตัวของ IAV นั่นแหละครับ ตัวจริงจะมาเมื่อไรไม่รู้แน่ แต่ตัวต้นแบบจะกลับมาวันนี้ พร้อมกับอีโส K 01
ขอให้โก้เค้าทำตัวซอร์ทกราวด์ของแอมป์คารานมาให้ด้วย จะได้ใช้สาย RCA ต่อระหว่างปรีกับพาวเวอร์แอมป์

เรื่องดูหนังนี่กำลังพยายามทำห้องนั่งเล่นให้เสร็จไวๆ ชั้นวางทีวีจะมาวันนี้แล้ว เครื่องก็มีเกือบครบ ว่าจะเร่งภายในวีคนี้ให้เสร็จ แฟนกับลูกจะได้ดูหนังกันสะดวก

• **
« ตอบกลับ #1091 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 10:06:21 AM »
พี่ขับได้ไงครับ O0 O0 O0 เป็นผมคงได้แค่ทีละ 300 K] K] K]

พี่ขับได้ไงครับ .... มือจับพวงมาลัย เท้าเหย๊ยบคันเร่งกับเบรค ตามองไปข้างหน้า วิ่งไปเรื่อยๆครับ
ทีละ300 ...ไมถูกจังตั้งไข่   2f ;D 2f ;D ที่ไหน

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #1090 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 09:21:37 AM »
พี่ขับได้ไงครับ O0 O0 O0 เป็นผมคงได้แค่ทีละ 300 K] K] K]
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #1089 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2012, 08:26:34 AM »

[/quote] :headphone ตกลงเรื่องปรี.ตัวไหนครับพี่แดง อ้าวเริ่มดูหนังกันแล้วเหรอทั้งสองท่านผมขอแนะนำคอนเสิร์ตของปาล์มมี่ ผมว่าชุดนี้เพลงเพราะครับ

• **
« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2012, 10:20:07 PM »
ถึงหมอนพ
ซื้อกล้องเล็กมาตัวนึงเหมือนกันครับหมอ Olympus OMD EM5 กล้อง micro 4/3 ตัวดังตอนนี้ เล็กกระจิ๋วนึง หมออยากลองถ่ายเล่นมั๊ย มาที่บ้านซี แต่อย่าลืมหนีบสายลำโพงที่ว่าเบสมากมายมหาศาลมาลองเทียบด้วยล่ะ  ;D ;D ;D
เอากล้องมาล่อสายลำโพง อิ..อิ.. 2f :clap c)

Uploaded with ImageShack.us

• **
« ตอบกลับ #1087 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2012, 09:57:55 PM »
ถึงหมอนพ
ซื้อกล้องเล็กมาตัวนึงเหมือนกันครับหมอ Olympus OMD EM5 กล้อง micro 4/3 ตัวดังตอนนี้ เล็กกระจิ๋วนึง หมออยากลองถ่ายเล่นมั๊ย มาที่บ้านซี แต่อย่าลืมหนีบสายลำโพงที่ว่าเบสมากมายมหาศาลมาลองเทียบด้วยล่ะ  ;D ;D ;D
เอากล้องมาล่อสายลำโพง อิ..อิ.. 2f :clap c)

Uploaded with ImageShack.us

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2012, 02:17:01 PM »
เมื่อวานเก่ง ตอนขับอยู่ก็ไม่รู้สึกเหนื่อยเท่าไร แต่พอถึงบ้านก็ชักหมดแรง ตื่นมาวันนี้เป็นเรื่องเลย ค่อนข้างเพลีย ไม่ไปทำงานหรอก คุยกับลูกน้องทางโทรศัพท์

หาเรื่องใส่ตัวด้วยการคิดเรื่องการอัพเกรดชุดโฮมเธียเตอร์ในห้องนั่งเล่น  ลำโพงโพล์คออดิโอว่าจะเปลี่ยนเป็นโฟกัสออดิโอ รีซีฟเวอร์เดนนอน 2809 ก็ว่าจะขยับไป Anthem 500 สายลำโพง QED ที่มีเป็นสายเงินเสียงมันไม่ค่อยอิ่มหนักไปทางรายละเอียดแต่เสียงบางว่าจะเปลี่ยนเป็นสายทองแดง เอายี่ห้อไรดี อย่ากระนั้นเลย โทรไปถามเจ้าโก้ดูหน่อย

ผิดคาดครับ คำปรึกษาออกมาแบบหน้ามือหลังเท้า
"พี่ว่าจะเปลี่ยนรีซีเวอร์จากเดนนอนเป็นแอนเธ็มแล้วลำโพงเป็นโฟกัสออดิโอ โก้ว่าไง เสียงจะดีกว่าแค่ไหน" นึกว่ามันจะตอบว่า โอยดีขึ้นเยอะแน่นอนครับ เดี๋ยวจัดให้ ดันกลายเป็นว่า
" ในห้องนั่งเล่นนะเหรอเพ่..!!!! จาไปคุ้มเหรอ อัพไปเพื่ออะไร ได้ไม่คุ้มเงินที่เสียไปหรอก ไอ้ที่มีอยู่นั่นน่ะ ใช้ได้แล้ว.."  เวร..ฝันตูสลายหมดและ  K] K] K] K] K]

55+ ชอบๆ กด Like รัวๆ

• **
« ตอบกลับ #1085 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 06:55:26 PM »
จริงแล้วเห็นด้วยกับ โก้เขานะครับ ว่าถ้าอย่างในห้องนั่เล่น up ไปคงไม่ค่อยคุ้มเท่าใหร่  hometheater ผมใช้ แค่ mch power amp ก็พอแล้วอ่ะ ยังไม่รู้จะup ไปทำหยังอะไร. เน้นที่ 2 ch อย่างเดียวก็พอแล้ว แต่ได้ข่าวว่า plasma pana ตัวนี้  อย่างกับ kuro เลยใช่ไหมครับ คงได้ทีม engineer มาจาก pioneer ที่เลิกผลิต plasma ไป

พลาสมาตัวนี้เจ๋งจริงครับหมอ วันนี้ดูทรูวิชั่นช่องสารคดี HD หน้าคนเต็มจอนี่เหมือนจมูกกับคางจะยื่นออกมานอกจอหน่อยๆนะ นั่งร้องอื้อฮือเลย เส้นสายการปรับจูนอะไรก็ยังไม่ได้ทำเลยนะเนี่ย มันดีจริงๆ  :clap :clap

• **
« ตอบกลับ #1084 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 05:31:36 PM »
จริงแล้วเห็นด้วยกับ โก้เขานะครับ ว่าถ้าอย่างในห้องนั่เล่น up ไปคงไม่ค่อยคุ้มเท่าใหร่  hometheater ผมใช้ แค่ mch power amp ก็พอแล้วอ่ะ ยังไม่รู้จะup ไปทำหยังอะไร. เน้นที่ 2 ch อย่างเดียวก็พอแล้ว แต่ได้ข่าวว่า plasma pana ตัวนี้  อย่างกับ kuro เลยใช่ไหมครับ คงได้ทีม engineer มาจาก pioneer ที่เลิกผลิต plasma ไป

« ตอบกลับ #1083 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 05:19:40 PM »
" ในห้องนั่งเล่นนะเหรอเพ่..!!!! จาไปคุ้มเหรอ อัพไปเพื่ออะไร ได้ไม่คุ้มเงินที่เสียไปหรอก ไอ้ที่มีอยู่นั่นน่ะ ใช้ได้แล้ว.."  เวร..ฝันตูสลายหมดและ  K] K] K] K] K]

พี่ต้องสานฝันให้สำเร็จครับ  Y] O0 :secret

• **
« ตอบกลับ #1082 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 03:05:17 PM »
อดเสียตังค์เลย เอ้าเก็บตังค์ไว้จ่าย k 01 กะ rubidium clock แทนละกัน คุ้มกว่ากันเยอะ

• **
« ตอบกลับ #1081 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 01:53:18 PM »
เมื่อวานเก่ง ตอนขับอยู่ก็ไม่รู้สึกเหนื่อยเท่าไร แต่พอถึงบ้านก็ชักหมดแรง ตื่นมาวันนี้เป็นเรื่องเลย ค่อนข้างเพลีย ไม่ไปทำงานหรอก คุยกับลูกน้องทางโทรศัพท์

หาเรื่องใส่ตัวด้วยการคิดเรื่องการอัพเกรดชุดโฮมเธียเตอร์ในห้องนั่งเล่น  ลำโพงโพล์คออดิโอว่าจะเปลี่ยนเป็นโฟกัสออดิโอ รีซีฟเวอร์เดนนอน 2809 ก็ว่าจะขยับไป Anthem 500 สายลำโพง QED ที่มีเป็นสายเงินเสียงมันไม่ค่อยอิ่มหนักไปทางรายละเอียดแต่เสียงบางว่าจะเปลี่ยนเป็นสายทองแดง เอายี่ห้อไรดี อย่ากระนั้นเลย โทรไปถามเจ้าโก้ดูหน่อย

ผิดคาดครับ คำปรึกษาออกมาแบบหน้ามือหลังเท้า
"พี่ว่าจะเปลี่ยนรีซีเวอร์จากเดนนอนเป็นแอนเธ็มแล้วลำโพงเป็นโฟกัสออดิโอ โก้ว่าไง เสียงจะดีกว่าแค่ไหน" นึกว่ามันจะตอบว่า โอยดีขึ้นเยอะแน่นอนครับ เดี๋ยวจัดให้ ดันกลายเป็นว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม, 2012, 01:54:53 PM โดย dan116 »

• **
« ตอบกลับ #1080 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2012, 01:38:55 PM »
กลับมาแล้วครับ

ออกจากเหมืองตอนหกโมงครึ่งเมื่อวาน มาส่งฝรั่งลงที่เวียงจันทน์ประมาณ 11 โมง นั่งกินข้าวเที่ยงกับมันเสร็จข้ามมาฝั่งไทย บึ่งเข้ากรุงเทพ ฝรั่งมันบินกลับบ้านวันนี้ นั่งเครื่องจากเวียงจันทน์มากรุงเทพแล้วรอต่อเครื่องไปออสเตรเลียเลย

ของเรา ตอนแรกตั้งใจว่าพักครึ่งกลางทางแล้วรุ่งขึ้นค่อยวิ่งต่อ เอาเข้าจริงไม่พักมันละ แค่หยุดเข้าห้องน้ำเดินยืดเส้นสายหากาแฟหรือผลไม้เปรี้ยวๆกินแก้ง่วงสามครั้ง แล้วก็ขับไปเรื่อย ว่าจะพักแต่พอเหลือบมองระยะทางใน GPS เหลือแค่ 300 กม.ก็ถึงนี่น่า กดคันเร่งต่อไปไม่พักเว้ย  ถ้ารถไม่ติดคงถึงบ้านซักหกโมงครึ่ง แต่บนทางด่วนมันติดจัง สรุปถึงบ้านเกือบสองทุ่มเมื่อคืน นั่งนับเวลาดู เราเดินทางรวดเดียว 13 ชั่วโมงครึ่ง  ถึกดีเว้ย
ชอบขับรถครับ เลยไม่เดือดร้อนกับการต้องเดินทางไกลไปกลับครั้งละเกือบสองพันกิโล  :drive1 :drive1 :drive1 :drive1

By dan116 at 2012-08-16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม, 2012, 01:40:52 PM โดย dan116 »

• **
« ตอบกลับ #1079 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2012, 12:51:47 PM »
เป็นงานที่ได้เที่ยวด้วย ดีจังครับ งานผมอยู่ในห้องสี่เหลี่ยมทั้งวันเลย น่าอิจฉาครับ
ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

« ตอบกลับ #1078 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2012, 07:41:22 AM »
 Y] บรรยากาศที่วังเวียงสวยงามน่าเที่ยวมาก ดูธรรมชาติดีสดชื่น เดินทางปลอดภัยนะครับ :headphone

• **
« ตอบกลับ #1077 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 09:42:22 PM »
เที่ยวเสร็จก็ต้องทำงานแล้วละ ดั้นด้นลุยถนนหินปนลูกรังจนมาถึงเหมือง ตอนนี้นอนอยู่ในตู้คอนเทนเนอร์เก่าๆที่เห็นนั่นแหละ เทียบกับห้องสวีทที่โรงแรมแล้วหน้ามือหลังเท้าเลย แต่เป็นหน้าที่ครับ ลูกค้าซื้อเคมีมาทดลองใช้จริงสัปดาห์นึงเราก็ต้องตามมาดูแลการทดลองให้เรียบร้อย ประสิทธิภาพถูกใจดีกว่าคู่แข่งก็จะได้ซื้อหากันระยะยาว ต้องอดทนตากฝนต่อไปอีกห้าหกวันแหละ  :cry2 :( (( d_d d_d

By dan116 at 2012-08-11

• **
« ตอบกลับ #1076 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 09:31:05 PM »
Baguette

วังเวียงพาโนรามา

• **
« ตอบกลับ #1075 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 09:25:19 PM »
วันต่อมาขับรถมาค้างที่วังเวียง ซึ่งเป็นเมืองท่องเที่ยวที่ฝรั่งนิยมมาก ถึงฤดูประมาณเดือนสิบไปยันเดือนหกนี่แห่กันมาเต็มเมือง ไฮไลท์ของที่นี่ก็คือเมืองเก่าพื้นๆและภูเขาที่สวยมากๆประมาณกุ้ยหลินยังไงยังงั้น ล่องเรือชมวิวในแม่น้ำ พายเรือคายัก ล่องแม่น้ำในห่วงยางซดเบียร์ไปด้วย เพลินเค้าละ เรามาหน้าฝนทำไรไม่ได้ ฝนมันเล่นตกตลอดเวลา จั๊กๆเทหนักผ่อนเบาแต่ไม่ยอมหยุดทั้งวันทั้งคืน เราก็ได้แต่เก็บตัวอยู่แต่ในห้อง ถ่ายรูปวิวได้ก็จากหน้าต่างและระเบียงห้องเท่านั้น ตกกลางคืนฝนซาหน่อยก็ออกไปหาไรกินที่ร้านอาหารริมแม่น้ำ เสร็จแล้วเพื่อนฝรั่งอยากดื่มก็เดินหาร้านเหล้าจนเจอ ขึ้นไปนั่งระเบียงชั้นสองมองลงมาที่ถนน เงียบๆเหงาๆมีคนเดินประปราย เรามาก็ไม่ได้หวังจะได้เที่ยวอะไรแต่มันอยู่ใกล้ปากทางเข้าเหมืองลูกค้าก็เลยมาตั้งหลักที่นี่  ลาวเคยเป็นเมืองขึ้นฝรั่งเศสเลยได้รับการถ่ายทอดสูตรขนมปังมา ขนมปังฝรั่งเศสแบบกรอบนอกนุ่มในอร่อยมาก ถามเพื่อนฝรั่งที่ไปด้วยกันว่าเรียกว่าไร มันบอก Baguette กินมื้อกลางวันอร่อยโคตรๆ ตอนเช้าทาเนยกินกับกาแฟก็อร่อย

• **
« ตอบกลับ #1074 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 09:01:56 PM »
ที่พักในเวียงจันทน์ โรงแรมซีตี้อินน์ เที่ยวนี้ห้องพักธรรมดาเต็มเลยต้องเสียเงินแพงขึ้นพักห้องจูเนียร์สวีท คืนละ 85 เหรียญ ห้องพักใหญ่เชียว หนึ่งห้องนั่งเล่น หนึ่งห้องนอน ห้องน้ำ ทีวี ไวไฟ ฯลฯ พร้อม

• **
« ตอบกลับ #1073 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2012, 08:52:59 PM »
เดินชมเมือง ดูร้านเครื่องเงินที่เพื่อนฝรั่งจะซื้อไปฝากแฟน นักท่องเที่ยวมีประปรายเพราะเป็นฤดูฝนไม่ใช่หน้าท่องเที่ยว
บินจากเวียงจันทน์ไปเช้ากลับเย็น ใช้เวลาบินสี่สิบนาทีถึง ค่าเรือบินคนละ 172 ดอลล่าร์