ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยบอกด้วยครับ  (อ่าน 3837 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
Re: ช่วยด้วยบอกด้วยครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2005, 03:47:03 PM »

ลองต่อในโหมด pentode ดูสิครับ อาจจะพบอะไรที่เปลี่ยนไปก็ได้

ขอบคุณมากครับ DIY มด ถ้าผมจะทำแบบ pentode มี link ใน htg2 แนะไว้ไหมครับ สำหรับใน version นี้ผมอยากจะลองสักพัก สิ่งที่สังเกตุเห็นจุดเด่น เมื่อเทียบกับของเก่าผม คือ เสียงกลองทอม ฟังแล้วดีกว่า ของเดิมมาก แต่ติดปัญหาทีกล่าวมา สองข้อครับ

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2005, 08:59:24 AM »
อ้างถึง
ผมอยากให้คุณตัด Pentode Section ทิ้งไปซะครับ ใช้แค่ Triode Section ก็พอ จัด Bias เป็น AF เอาแค่ Gain ฝั่ง Triode 40 เท่าก็ขับ EL34 ได้

ถ้าตัดออกก็ไม่ต่างอะไรกับแอมป์ตัวเก่าของคุณ DIY C เลยครับ เนื่องจาก STC Amp นั้นระบุว่าหลอดหน้าควรจะเป็นหลอดเพนโธด หรือไม่ก็ใช้ FET ต่อร่วมกับหลอดแบบ SRPP ก็ได้

เรื่องความดังลดลงนั้น น่าจะมาจากในเพนโธด section ได้ต่อไว้ในโหมดไตรโอด ทำให้เกนขยายเหลือไม่มาก แถมเจอ feedback เข้าอีก ทำให้เกนน้อยลงไปอีก

ลองต่อในโหมด pentode ดูสิครับ อาจจะพบอะไรที่เปลี่ยนไปก็ได้ ;)

อ้างถึง
ความเห็นผมว่าเจ้า Pentode ที่อยู่ในหลอดเบอร์นี้ มันไม่ค่อยจะ Linear ฟังแล้วปลายเสียงออกกรอบๆ แตกๆ แห้งๆ แบบเดียวที่ผมเจอแน่ๆเลย มันขยายสัญญานเล็กๆ ดีครับ แต่กับสัญญานที่เข้ามาแรงๆจะเป็นแบบนี้แหละ 

แต่ผมกลับมีความคิดต่างกับคุณ DIY Man ครับ ผมว่าเพนโทด section ของ 6U8 นั้นไม่ธรรมดาครับ เท่าที่เอามาลอง drive หลอดหลายๆเบอร์ ก็โอเคดีครับ ไม่หวานจนเกินไป ดุดันได้ในบางอารมณ์ หรืออาจจะเป็นแนวเสียงที่ผมชอบก็ได้เนาะ ;D ;D
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 05:49:57 PM »
ผมอยากให้คุณตัด Pentode Section ทิ้งไปซะครับ ใช้แค่ Triode Section ก็พอ จัด Bias เป็น AF เอาแค่ Gain ฝั่ง Triode 40 เท่าก็ขับ EL34 ได้

ขอบคุณมากครับ อย่างไรผมต้องรบกวนหลังไมค์ อีกครั้งละครับ คุณ DIY MAN บอกจริงๆ ทีว่ามาผม งงพอควร ถ้าบอกว่า ตัดขาใดออก ต่อ ขาเบอร์อื่นแทน ก็เข้าทางผมเลย :)

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 02:08:48 PM »
เป็นผลงานที่สวยงามมากครับ ใกล้สำเร็จเต็มที่แล้วครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 01:46:00 PM »
           คุณ DIY C มีหลอด Drive เบอร์อื่นๆ อยู่ในมือบ้างไหมครับ ?? น่าจะลองเปลี่ยนดูดีกว่า ผมเองก็ไม่ค่อยจะถูกโรคกับหลอด Drive เบอร์นี้ คราวที่แล้วเอามาทำ I/V ให้ DAC ฟังเสร็จ Tune-Up อยู่พักนึง ก็ถอดหลอดเก็บรื้อทิ้งไปแล้ว ผมว่าเสียงมันยังไม่ใช่ในสิ่งที่ผมต้องการ ดีแต่ Gain เยอะ จะว่า Bias ก็คงไม่ใช่ ความเห็นผมว่าเจ้า Pentode ที่อยู่ในหลอดเบอร์นี้ มันไม่ค่อยจะ Linear ฟังแล้วปลายเสียงออกกรอบๆ แตกๆ แห้งๆ แบบเดียวที่ผมเจอแน่ๆเลย มันขยายสัญญานเล็กๆ ดีครับ แต่กับสัญญานที่เข้ามาแรงๆจะเป็นแบบนี้แหละ   
           ผมอยากให้คุณตัด Pentode Section ทิ้งไปซะครับ ใช้แค่ Triode Section ก็พอ จัด Bias เป็น AF เอาแค่ Gain ฝั่ง Triode 40 เท่าก็ขับ EL34 ได้สบายแล้วครับ แล้วมาว่าที่เสียงกันต่อ ไม่ถูกหูแล้วค่อยเปลี่ยนหลอดทิ้งไปครับ ใช้เบอร์อื่นแทนดีกว่า
           หลอดวาบว่ากันว่าเป็นการ Preheat (ไม่แน่ใจ) มันไม่มีผลกับการทำงานครับ ไม่ต้องตกใจ มีอีกหลายเบอร์ที่เป็นแบบนี้ ;)   
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2005, 01:16:31 PM »
หลังจากที่จ่ายไฟแล้ว ร้องเพลงได้ทั้งสองข้างเลยครับ เสียงออกนุ่มกว่า ตอนที่ใช้12ax7 แต่ความดังลดลงไปพอสมควร ของผมมีปัญหาที่เกิดอยู่สองอย่าง
1 เมื่อจ่ายไฟเข้า หลอด 6u8 ด้านซ้ายมือตรงฐานจะสว่างวาบมากประมาณ 1-2 วินาที่
2 เมือบิด volume ถึงประมาณ 1 นาฬิกา เสียงจะมีอาการแตกชัดเจน (ที่11 น ก็จะพอสังเกต ได้)

ไม่ทราบว่า ต้องปรับค่าความต้านท่าน ภาค IV stage ของคุณ pride หรือไม่ผมใช้ภาค output ตัว r ค่า ประมาณ 25 ohm ครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 05:18:08 PM »

อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูกันนะครับ.... ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 03:29:11 PM »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน เมื่อคืนผมไปจ้ำสายแล้วครับ ไม่มีกลิ่น ไม่มีควัน ไม่มีเสียง ( เสียงช็อต) คืนนี้จะลองเสียง     โอม ๆๆๆๆ ร้องเพลงทีเถอะ …..

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 09:03:14 AM »
เรื่องประหยัด.....อันนี้ผมชอบครับ แต่ไม่เข้าใจน่ะครับว่าต่ออย่างไร ได้โปรดขยายความด้วยได้ไม๊ครับ ???
เอารูปมาให้ดูคงเข้าใจกว่าอธิบายครับ

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 08:45:02 AM »
เราสามารถเอาหม้อแปลง 12V มาต่อใช้กับหลอด 6.3V Serial กัน 2 หลอด หรือหม้อแปลง 6 V ก็ได้ ทำงานได้เหมือนกันครับ เรื่อง Tap ลง Gnd ไม่จำเป็นครับ เราสามารถเอาขั้วใดขั้วนึงของไฟจุดใส้หลอดต่อลง Gnd ไปเลย หรือใช้ R สร้างแรงดันอ้างอิงก็ได้ครับ ทำได้ทั้งนั้นครับแถมประหยัดด้วย... ;)

เรื่องประหยัด.....อันนี้ผมชอบครับ    แต่ไม่เข้าใจน่ะครับว่าต่ออย่างไร   ได้โปรดขยายความด้วยได้ไม๊ครับ  ???
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 07:57:14 AM »
ถูกต้องอย่างที่คุณดาวเหนือ และคุณ DIY Man ว่าไว้เลยครับ  ;)
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2005, 07:13:10 AM »
แบบที่คุณดาวเหนือแนะนำถูกต้องแล้วครับ แต่จะบอกคุณ DIY C ว่า 3.15-0-3.15 นี่ ถ้าไม่มีขดนี้เหลือ หรือมันไม่เหลือกระแสให้ใช้สำหรับหลอดอื่นๆ แล้ว เราสามารถเอาหม้อแปลง 12V มาต่อใช้กับหลอด 6.3V Serial กัน 2 หลอด หรือหม้อแปลง 6 V ก็ได้ ทำงานได้เหมือนกันครับ เรื่อง Tap ลง Gnd ไม่จำเป็นครับ เราสามารถเอาขั้วใดขั้วนึงของไฟจุดใส้หลอดต่อลง Gnd ไปเลย หรือใช้ R สร้างแรงดันอ้างอิงก็ได้ครับ ทำได้ทั้งนั้นครับแถมประหยัดด้วย... ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2005, 05:21:07 PM »
อ้างถึง
ผมจะใช้สาย 3.15 V จ้ำที่ขาที่ 4,5 ของหลอด 6 U 8 ได้เลยใช่หรือไม่ครับ

ได้ครับ...เอา 3.15V + 3.15V จ้ำที่ขาไส้หลอดของ 6 U 8 แล้วเอา 0V ลงกราว
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• *
ช่วยด้วยบอกด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2005, 05:16:32 PM »
ผมยังค้าง el 34 STC  ยังไม่แน่ใจที่จ้ำสาย ครับ ผมใช้หม้อแปลงเดิม ตามภาพ ผมจะใช้สาย 3.15 V จ้ำที่ขาที่ 4,5 ของหลอด 6 U 8 ได้เลยใช่หรือไม่ครับท่าน DIY มด หรือ DIY MAN หรือท่านใดที่ทราบช่วยบอกด้วยครับ