ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนสายลำโพง ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4096 ครั้ง)

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
  • Total likes: 0
อยากเปลี่ยนสายลำโพง ขอคำแนะนำหน่อยครับ :)

ผมใช้ Parasound Halo A21 & P3 กับ NHT Classic 3 กับ Kimber 8TC กับ XLR Cardas 300B ครับ วันก่อนได้ไปฟังสายของ Purist มา หูเสียไปเลย เลยเกิดอยากเปลี่ยนสายบ้าง แต่ Purist คงไม่ไหว แพงไปหน่อย ตอนนี้พอมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เอาแบบเปลี่ยนแล้วเห็นผลมากๆ แต่ราคาไม่โหดมากนักครับ ทั้งสายสัญญาณ หรือ สายลำโพงนะครับ อย่างใดอย่างหนึ่ง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2011, 12:28:08 AM โดย o_ong »
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
Re: อยากเปลี่ยนสายลำโพง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน, 2011, 12:44:28 PM »
โอว ชุดน่าฟังมากครับ

ของเดิมมันขาดเหลืออะไรหรือครับ พอไปฟัง Purist แล้วถึงชอบกว่า

แล้ว Purist เค้าก็มีรุ่นเล็กราคาไม่แรงนักนี่ครับ

ชอบแนวนี้ก็จัดรุ่นที่พอไหวดีกว่า หายี่ห้ออื่นยังไงก็ไม่เหมือน....มันยังคาใจ ข้างในลึกๆ แน่นอน :D
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

Re: อยากเปลี่ยนสายลำโพง ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน, 2011, 10:41:10 PM »
ไปฟังที่ร้าน เขาใช้ สาย Purist กับ Epos จำรุ่นไม่ได้แน่นอน เสียงมันชัดมากเลยครับ รายละเอียดมันสมจริงดี รู้เลยว่าของเราด้อยไปเลย ว่าแต่รุ่นเล็กของใหม่ก็หมื่นกว่าแล้วครับ เจอทั้งสายลำโพง+สัญญาณ ประมาณ 3 หมื่น เปลี่ยนลำโพงหรือ cd player ดูน่าจะคุ้มกว่า  :D
---@ Brookside Valley Resort @---

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 เมษายน, 2011, 10:46:03 AM »
อ่า แล้วเครื่องเล่นซีดีพี่ใช้อะไรอยู่รึครับ
อย่างตอนนี้ผมดูๆ แล้วบางทีชุดพี่อาจจะดิดกลางสูงเยอะไป กระชัับไป....เดาเอา :D
อาจจะดูสายนุ่มๆ  (อย่าง Purist มั้ง :D) มาทำให้มันกลมกล่อม
จะว่าคาร์ดาสก็น่าจะทำได้ดีนะครับ จับสายลำโพงให้เหมือนสายสัญญาณดีมั้ยครับ

อันนี้ก็คาดเดาเอานะครับ รอพี่ๆ เค้ามาช่วยฟันธงดีกว่า :whistling

ปล. แต่ผมก็แนะนำ ecosse กับ wireworld ด้วยละกัน เป็นสองยี่ห้อที่ไม่มากไม่น้อย มีอะไรครบๆ ซื้อแล้วคุ้มครับ O0 แต่แมทช์รึไม่ต้องลอง ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เมษายน, 2011, 05:42:24 PM »
อ่า แล้วเครื่องเล่นซีดีพี่ใช้อะไรอยู่รึครับ
อย่างตอนนี้ผมดูๆ แล้วบางทีชุดพี่อาจจะดิดกลางสูงเยอะไป กระชัับไป....เดาเอา :D
อาจจะดูสายนุ่มๆ  (อย่าง Purist มั้ง :D) มาทำให้มันกลมกล่อม
จะว่าคาร์ดาสก็น่าจะทำได้ดีนะครับ จับสายลำโพงให้เหมือนสายสัญญาณดีมั้ยครับ

อันนี้ก็คาดเดาเอานะครับ รอพี่ๆ เค้ามาช่วยฟันธงดีกว่า :whistling

ปล. แต่ผมก็แนะนำ ecosse กับ wireworld ด้วยละกัน เป็นสองยี่ห้อที่ไม่มากไม่น้อย มีอะไรครบๆ ซื้อแล้วคุ้มครับ O0 แต่แมทช์รึไม่ต้องลอง ;D

ผมใช้ marantz cd7300 อยู่ครับ สายสัญญาณเป็นรุ่นเดียวกับปรีไปแอมป์ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 10:47:02 AM »

ผมใช้ marantz cd7300 อยู่ครับ สายสัญญาณเป็นรุ่นเดียวกับปรีไปแอมป์ครับ

เห็นพี่ไปคุยที่อีกเว็บนึงด้วย :D

ยังไงลองไปเว็บนี้อีกเว็บนะครับ

คนเล่น 2 แชแน่ลเยอะ น่าจะได้ข้อมูลดีๆ เพิ่มเติมครับ

http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?board=3.0

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 11:28:07 AM »
ผมว่าลองเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียวก่อนน่าจะดีกว่า ลองสายลำโพง cardas crosslink 1s ดูซิครับ เมตรละพันบาท งบไม่แรงมากแล้วน่าจะไปกันได้ดีกับสายสัญญาณ cardas ที่ใช้อยู่ด้วย น่าจะทำให้กลางเนียนขึ้น อิ่มขึ้น นะผมว่า
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 05:27:26 PM »
ผมว่าลองเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียวก่อนน่าจะดีกว่า ลองสายลำโพง cardas crosslink 1s ดูซิครับ เมตรละพันบาท งบไม่แรงมากแล้วน่าจะไปกันได้ดีกับสายสัญญาณ cardas ที่ใช้อยู่ด้วย น่าจะทำให้กลางเนียนขึ้น อิ่มขึ้น นะผมว่า
เห็นด้วยครับใช้สายสัญญาณ Cardas อยู่แล้ว ก็ลองหาสายลำโพง Cardas มาลองดูซิครับ  :headphone

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 07:06:06 PM »
เสียงของคุณสู้เขาไม่ได้หลอกครับ ถึงจะเปลี่ยนสายลำโพงให้ดีกว่า ของคุณก็สู้ที่ไปฟังมาไม่ได้

เพราะอะไรหรือ คุณยังปรับลำโพงไม่ได้เลย อย่าเพิ่งโทษว่าสายไม่ดี ลำโพงไม่ดี ห้องไม่ดี โน่นนี่นั้นไม่ดี

คุณนั่นแหละยังปรับลำโพงไม่ได้เลย ขอโทษครับขอแรงสักหน่อย กระตุกน่ะ...

จะเสียตังก็ให้มันรู้ปัญหาที่แท้จริงเสียก่อน ส่วนใหญชอบสรุปเอาว่าระบบไม่ดี

ลงมือปรับลำโพงใหม่ครับ ใน100%คุณใช้เพียง30%เท่านั้นเครื่องเสียงของคุณน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน, 2011, 08:52:21 PM โดย M.lex »
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 เมษายน, 2011, 11:15:17 PM »
แหม..กำลังจะถาม จขกท. พอดีเลย คุณเล็กถามไปแล้ว ลองเซ็ทลำโพงดูก่อนเสียตังค์ครับ
อีกอย่างสายยี่ห้อนึงเสียงดีในซิสเต็มคนอื่น ไม่ได้แปลว่าจะเสียงดีในชุดเรานะ
ผมเองตอนนี้ใช้สายสัญญาณเมตรละสองพัน สายลำโพงเมตรละ 750 เอง ยังไม่คิดจะเปลี่ยนเลยครับ ทั้งๆที่ซิสเต็มผมก็ไม่ใช่ระดับเริ่มต้นแล้ว มีเหตุผลเดียวเลยคือ...ถ้ายังหาตำแหน่งลำโพงที่ดีที่สุดในห้องไม่ได้ (เท่าที่มีปัญญาทำได้) ป่วยการที่จะเปลี่ยนสายครับ 
เมื่อก่อนผมเองก็เคยเล่นสายสัญญาณกับสายลำโพงราคารวมกันเหยียบแสน แต่พอมาได้ประสบการณ์ว่า system setup เป็นเรื่องที่ต้องทำก่อน เรื่องสายเลยกลายเป็นมีความสำคัญลำดับหลังๆไป  ถ้าสายเราตอนนี้ก็ไม่ใช่กระจอกงอกง่อย อย่าเพิ่งยอมแพ้ครับ

อีกอย่าง..ระบบไฟของเครื่องเสียง..ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้หรือยัง? เช่น แยกระบบไฟเครื่องเสียงออกจากไฟใช้ในบ้าน เดินกราวด์ดีๆ ใช้สายไฟขนาดใหญ่ซักนิด ซึ่งพวกนี้ไม่ต้องใช้เงินมากมาย แต่เป็นเหมือนโครงสร้างพื้นฐานที่ส่งผลดีในระยะยาว มีน้องนักเล่นเครื่องเสียงคนนึงอุปมาอุปมัยให้ผมฟังว่าระบบไฟเหมือนอาหารใหเครื่องเสียงกิน ถ้าอาหารดี สุขภาพก็จะดี เสียงก็จะดีตาม เห็นภาพเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน, 2011, 01:51:06 AM »
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ เรื่องการเซ็ตลำโพง(เท่าที่ความสามารถ) มันอาจไม่ใช้ตำแหน่งที่ดีที่สุด สำหรับลำโพงคู่หน้า แต่ผมพ่วงกับ active sub ด้วย ตำแหน่งที่วางมันกลืนกับ sub ที่สุดแล้วครับ ยังไงมีเทคนิคอะไรรบกวนแนะนำด้วยนะครับ จะได้ลองไปปรับปรุงดู