ผู้เขียน หัวข้อ: คืออยากสอบถามว่า สายสัญญาณนั้นมาส่วนในการเปลี่ยนแปลง Tone เสียง หรือเปล่าครับ  (อ่าน 9552 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
สายทุกเส้น  อุปกรณ์ทุกชิ้น มีผลหมดครับ  ยืนยัน  แต่สายที่ดีที่สุดคือสายที่ไม่เปลี่ยนแปลงบุคลิคของเสียง  แต่ส่วนใหญ่สายพวกนี้จะราคาแพงมากๆ  ที่เห็นในสายราคาไม่เกินหมื่นเส้นแรกก็น่าจะเป็น Supra Effi ครับ  ส่วนยี่ห้ออื่นๆก็อาจจะมีบ้าง  แต่ส่วนใหญ่สายที่ราคาต่ำกว่าหมื่นมักจะมีแนวโน้มในการเปลี่ยนแปลงลักษณะเสียงด้วยครับ  :secret

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ 8แทรก

• *
ด้วยประสพการณ์น้อยนิดของผม   เห็นว่าสายไฟเข้าเครื่องควรปรับปรุงก่อนครับ     และยิ่งพวก av receiver จะยิ่งเห็นผลชัดเจน   พลังของเครื่องเริ่มที่นี่ครับ

ออฟไลน์ prasan946

ผมว่า สายลำโพง ตะหากที่มีผลให้เสียงเปลี่ยนไป ไม่รุ้เข้าใจถูกไหมครับ
AVR : PIONEER LX-83
BLURAY PLAYER : OPPO 83-SE , PS3
SPEAKER : PARADIGM : STUDIO 60 V.5 , STUDIO 20 V.5 , STUDIO CC-590 V.5 , ATOM MONITOR V.6
SUBWOOFER : ULTRACUBE 10 V.2
HDMI : A/Q COFFEE ,  VODKA
SPEAKER CABLE : A/Q ROCKET 88 , TYPE 2
AC : NRG10 , NRG5 + FURUTECH 25G   ,  NRG4 + FURUTECH 1

ออฟไลน์ alex

• *
ผมใช้ yamaha rxv-1700 ใช้ monster coaxial ครับ
เบสที่ได้ก็พอใจครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าสายสัญญาณมันช่วยหรือป่าว
เพราะมีสับมาช่วยในเรื่องเบสอยู่แล้ว :)

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
บางครั้งเราเลยเจอไงครับ .. ว่าชุดที่ดี มีราคา หรือมีความเป็นกลางสูง มักจะใช้คู่กับของที่ดี มีราคา และมีความเป็นกลางสูงได้ดีมากกกก

แต่กลับใช้กับของที่ไม่ค่อยดี ไม่ค่อยมีราคา หรือมีความเป็นกลางต่ำแล้วออกมาสู้พวกที่มีความเพี้ยนจนไปกลบส่วนด้อยของความไม่ดีนั้นได้ก็มีเยอะครับ (เลยต้องมีการ Match ไงครับ) :P

จึงไม่แปลกที่ของแต่ละอย่าง ไปใส่ในแต่ละ system แล้วให้ผลที่น่าพอใจต่างกัน 

เบสน้อย ต้องการเพิ่มให้เยอะ  .. ลองพวก Monster ก็น่าจะเข้าท่าทีครับบบบบ  8)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
สายสัญญาณตามอุดมคติไม่ควรจะเติมแต่งใดๆลงไปในสัญญาณแต่ในความเป็นจริงมักมีการเติมแต่งบ้างไม่มากก็น้อย   ทางความเป็นจริงเราจะดูสายสัญญาณที่เหมาะสมหรือแมทช์กับชุดที่ใช้   หากชุดที่ค่อนข้างเป็นกลางแบบนี้เลือกสายค่อนข้างง่าย  แต่หากชุดที่ต้องการเสียงใดเสียงหนึ่งเป็นพิเศษก็อาจจะต้องพิจารณาเป็นกรณีๆไปครับ  ว่าสายสัญญาณใดมีลักษณะเสียงเป็นอย่างไร  มีจุดเด่นหรือด้อยข้อใดเพื่อนำมาช่วยให้แมทช์กับชุดที่ใช้ได้อย่างลงตัวครับ

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • JBC
เห็นด้วยกับคุณดาวเหนือ สายสัญญาณไม่ควรไปเกี่ยวข้องกับเสียง มาอย่างไรไปอย่างนั้น เพราะเมื่อสมัยก่อน ก็เห็นโฆษณากันว่า ถ่ายทอดเีสียงจากต้นกำเนิดได้อย่างหมดจด

แต่ปัจจุบัน เหมือนกับว่า บางสายไม่สามารถทำได้เช่นนั้น ผู้ใช้ก็เลยประยุกต์มาเสริมส่วนนั้น ส่วนนี้ ผู้ผลิตก็สบาย ผลิตออกมาทุ้มมากไป ก็โฆษณาว่าเสริมทุ้ม แหลมมากไป ก็โฆษณาว่าเสริมแหลม

ถ้า system เข้าท่าอยู่แล้ว จะนำสายมาปรับปรุงเรื่่่องเสียง ก็ช่วยกันได้เล็กน้อยครับ เพราะว่าใช้เงินไม่มากเท่าเปลี่ยนอย่างอื่น แต่ถ้าจะเปลี่ยนเสียงชนิดหน้ามือเป็นหลังมือ ผมว่าลำโพงเป็นอันดับหนึ่งครับ
:crazy

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
จริงๆแล้วสายที่ดีต้องไม่มีส่วนเข้าไปเปลี่ยนเสียงที่ถ่ายทอดออกมากจากต้นกำเนิด :)

แต่ในความเป็นจริง...สายกลับทำให้เสียงจากต้นกำเนินเปลี่ยนแปลงออกไป มากบ้าง น้อยบ้าง :D

เพียงแต่ว่าสายสัญญาณอาจจะฟังได้ยากกว่าสายลำโพง...แต่ถ้าตั้งใจกันจริงๆคุณจะทราบได้เลยครับ

ส่วนเรื่องการใช้สายในการจูนเสียงผมไม่ค่อยแนะนำเลยครับ :(

แต่ถ้าคุณอยากลอง...คุณมีงบกับสายเส้นนี้เท่าใดละครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
คืออยากสอบถามว่า สายสัญญาณนั้นมาส่วนในการเปลี่ยนแปลง Tone เสียง ได้เหมือนกับสายลำโพงหรือเปล่าครับ
แล้ว ถ้าผมใช้ AV Yamaha ที่ค่อนข้าง Bass น้อย นี่ต้องใช้สายสัญญาณแบบไหนบ้างครับ

man
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...