ผู้เขียน หัวข้อ: หนังเก่าที่น่าดู SAW 1-7 => Horror  (อ่าน 2779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังเก่าที่น่าดู SAW 1-7 => Horror
« เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2011, 05:13:09 PM »
 ไม่กล่าวถึงปีที่เริ่มฉายนะครับ เนื่องจากครั้งนี้ทำการ Review พร้อมกันทีเดียวหลายภาคด้วยกัน หนังเรื่องนี้เป็นหนังแนวสยองขวัญ ถ้าไม่กล่าวถึงคงจะเป็นความผิดพลาดครั้งยิ่งใหญ่เลยทีเดียวก็ว่าได้ เนื่องจากการวางเนื้อเรื่องของหนังทั้งหมด 7 ภาคด้วยกัน ต้องให้คำชมทางคนเขียนบทของหนังเรื่องนี้เป็นอย่างมากเลยทีเดียว เนื่องจากสามารถเชื่อมเหตุการณ์แต่ละเหตุการณ์ ของฉากแต่ละฉากที่เกิดขึ้นได้อย่างลงตัวไปเสียทุกอย่าง เหมือนกับได้ดูการวางแผนของข้งเบ้งเลยทีเดียวก็ว่าได้ และแต่ละฉากของหนังเรื่องนี้ทุกภาคนั้นต้องขอบอกเลยครับว่า สามารถสร้างแรงกดดันให้กับคนดูได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องคอยลุ้นเอาใจช่วยตัวละคร หรือคลายปมสงสัยในเนื้อเรื่องของหนังที่มาที่ไปของแต่ละเหตุการณ์ รวมถึงเครื่องไม้เครื่องมือที่ใช้เอามาทรมานเหยื่อ ต้องขอบอกไว้เลยครับว่าทางพวก Crative team นั้นมีแนวความคิดที่สุดขั้วไปเลยจริงๆ ซึ่งบางครั้งที่ผมดูหนังในแต่ละภาค ก็ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ว่าพวกทีมผู้สร้างหนังเรื่องนี้ รวมไปถึงผู้กำกับคนกลุ่มนี้เป็นพวกกลุ่มคลั่งลัทธิ หรือพวกฆาตกรหรือเปล่า หนังเรื่องนี้ไม่ได้เน้นขายดารานำแต่เน้นขายเนื้อเรื่อง หากคาดหวังที่จะดูดาราแสดงนำนั้นผมว่าคงต้องผิดหวัง แต่ดาราแต่ละคนผมว่าก็สามารถแสดงอารมณ์กันได้อย่างสุดๆเหมือนกันนะครับ เพราะว่าสายตาและหน้าตาของแต่ละคนนั้น สามารถสื่อได้ถึงความน่ากลัวของการดำเนินเนื้อเรื่องของหนังได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว ตั้งแต่ภาคแรกจนถึงภาคสุดท้ายบอกได้เลยครับว่า หนังเรื่องนี้สร้างดีทุกๆภาค แต่ขอยำนะครับว่าหากไม่ชอบดูหนังที่กดดันก็ไม่สมควรที่จะดูหนังเรื่องนี้เป็นอย่างยิ่งครับ หากคอหนังที่ชอบหนังแนวระทึก กระตุกต่อมประสาทแบบสุดขั้ว บวกกับต้องใช้ความคิดตลอดเวลาผมว่า หนังเรื่องนี้ทั้ง 7 ภาคไม่ควรที่จะพลาดหาไปชมเป็นอย่างยิ่ง