ผู้เขียน หัวข้อ: หนังเก่าน่าดู Seven pounds => Drama  (อ่าน 3374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังเก่าน่าดู Seven pounds => Drama
« เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2011, 07:37:38 PM »
   ฉายเมื่อ 2008 หนังดีที่ไม่ควรพลาด นานๆครั้งที่ผมว่านักแสดงนำชายผู้นี้จะเล่นหนังประเภทนี้นะครับ แต่ผมว่าทำได้ดีมากเลยทีเดียว กับนักแสดงที่มากความสามารถของชายผู้นี้ เนื้อเรื่่องของหนังโดยส่วนตัวผมว่าเป็นหนังแนวชีวิต ที่มีมุมมองค่อนข้างที่จะต่างจากหนังอื่นๆทั่วไป เนื่องจากหนังไม่ได้เน้นเกี่ยวกับชีวิตที่โดยทั่วไป ที่ทำให้ออกมาเป็นแบบแนวที่ดำเนินเนื้อเรื่องเป็นไปอย่างช้าๆ และสุดท้ายก็ทำอะไรสักอย่างที่ทำให้คนดูนั้นรู้สึกสะเทือนใจ หรืออะไรสักอย่างที่ทำให้คนดูรู้สึกที่อยากต่อสู้ชีวิตต่อไป แต่หนังเรื่องนี้กับไม่ได้ทำอะไรที่ค่อนข้าง จะเป็นรูปแบบที่ตายตัวของหนังแนวชีวิตแบบทั่วไป แต่กลับมีอะไรที่มากกว่านั้นคือทำให้คนดูนั้น มีสมาธิกับหนังในส่วนที่ต้องการอยากจะแสวงหาค้นคว้าหาคำตอบ บทสรุปสุดท้ายของหนังมากกว่า ว่าสิ่งที่ตัวเอกได้ดำเนินเนื้อเรื่องผ่านฉากแต่ละฉาก นั้นมีความคิดอะไรที่แอบแฝงในแต่ละบทบาทที่ตัวเอกของเราได้ทำลงไป ทุกสิ่งทุกอย่างทุกการกระทำต้องบอกว่า ทั้งคนเขียนบท, ผู้กำกับ และนักแสดงที่ร่วมกันแสดงบอกได้คำเดียวว่าบทสุดท้ายนั้น ทำได้ออกมาเหนือความคาดหมายของคนดูที่คาดไว้อย่างแน่นอน และผมว่าตอนสุดท้ายนั้นก็ทำได้ออกมากระชากใจคนดูได้ อาทิที่เรียกได้ว่าทำเอาคนดูน้ำตาซึมได้เลยทีเดียว สำหรับผมแล้วหนังเรื่องนี้เป็นอีกหนึ่งเรื่อง ที่ทำได้ออกมาได้สมบูรณ์แบบเลยทีเดียว เนื่องจากฉีกกรอบแนวเดิมๆของหนังแนวชีวิต ยังไงลองหามารับชมกันก็แล้วกันนะครับ