ผู้เขียน หัวข้อ: Harry Potter and the Goblet of Fire !!!  (อ่าน 5082 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
Harry Potter and the Goblet of Fire !!!
« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2005, 09:02:51 AM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน เมื่อคืนไปดูมาละ หนังเลิกเกือบเที่ยงคืน คนก็เยอะมากๆๆๆ หน้าโรงแทบไม่มีที่ยืน ขนาดว่าคืนลอยกระทงแท้ๆ ( เชียงใหม่เมื่อคืนเป็นคืนสุดท้าย ประกวดกระทงใหญ่ ) ที่มีสาวๆสวยๆนั่งอยู่ในกระทงไม่หลงทางนั่นแหละครับ แต่ลอยกระทงเดี๋ยวนี้ รู้สึกจะไม่สนุกเหมือนสมัยตอนที่ผมยังเป็นเด็ก สมัยนี้พวกอันทพาลเยอะครับ เดินๆอยู่ดีๆมีสิทธิโดนลูกหลงได้ง่ายๆ แต่เท่าที่เห็นเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ทำหน้าที่ได้ดี เดินตรวจตราตลอด ผมไปลอยกับแฟนคืนก่อน รู้สึกเฉยๆครับ ถ้าแฟนไม่ชวน ก็คงจะไม่ไปลอย เพราะผมไม่ค่อยชอบเสียงประทัดเท่าไหร่

มาถึงเรื่องหนังดีกว่า

Harry Potter and the Goblet of Fire เรื่องราวดำเนินมาถึงตอนที่ 4 ฮอกวอตส์ได้เป็นเจ้าภาพในการประลองเวทไตรภาคี ผู้ชนะการประลองในครั้งนี้ จะได้จารึกชื่อในประวัติศาสตร์นานเท่านาน แฮรี่ได้รับคัดเลือกให้เป็นตัวแทนของฮอกวอตส์ อย่างมีเงื่อนงำ และเจ้าตัวก็ไม่ได้เต็มใจแข่งซักเท่าไหร่ การแข่งขันในครั้งนี้มีเดิมพันถึงชีวิต เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชม

ความเห็นของผมต่อหนังเรื่องนี้

Re: Harry Potter and the Goblet of Fire !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2005, 09:25:43 AM »
บอกก่อนนะครับ ว่าผมไม่เคยอ่านหนังสือแฮรี่เลย ฉะนั้นผมจะออกความเห็นเฉพาะในหนัง ที่ได้ดูมาละกัน

เท่าที่ดูมาทั้งหมด 4 ภาค ภาคนี้เรื่องราว เนื้อหา ดูจะเข้มข้น ดุเดือดมากที่สุด แค่ฉากเปิดตัวก็แตกต่างจากที่แล้วๆมาละ เรื่องราวทั้งหมดดูจะเป็นผู้ใหญ่ขึ้นครับ นักแสดงทั้งหมด ก็เริ่มแตกหนุ่ม แตกสาว เริ่มเผยความสวยความหล่อ มาให้คนดูเห็นแล้ว ( ภาคที่เหลือ ผมยังนึกภาพไม่ออกเลย ว่าจะออกมาเป็นยังไง ผมว่าเด็กโตเร็วมาก ) ไม่รู้จะออกมาตรงใจบรรดาสาวกแฮรี่ ที่อ่านหนังสือชุดนี้รึเปล่า

ภาคนี้ก็เช่นเดิม มีตัวละครใหม่ๆมาให้ทำความรู้จักกันหลายคน ที่ผมชอบที่สุด หนีไม่พ้นน้องหมวยที่ชื่อว่า โช หมวยเด็กคนเดียวที่แสดงอยู่ในเรื่อง น่ารักมากกก... การเดินเรื่องของหนัง ไม่ได้อืดอาดยืดยาดแต่อย่างใด เดินเรื่องได้น่าติดตาม แต่จะมีผ่อนๆบ้างในกลางเรื่อง หนังได้ทิ้งประเด็นปริศนาไว้มากมาย แล้วก็มาเฉลยความลับในตอนหลัง ( เป็นอย่างนี้เหมือนกันทุกภาค ) ผมว่าน่าจะเป็นจุดเด่นของหนังสือ ที่ทำให้คนอ่าน อ่านแล้วติด อยากรู้ว่าต่อไปจะเป็นอย่างไร ในหนังก็ทำได้ดีมากทีเดียวครับ

ฉากต่างๆดูเร้าใจพอสมควร ฉากที่มันส์สุด ก็น่าจะเป็นฉากต่อสู้กับมังกือ เอ้ย...มังกร อิๆๆๆ ;D ไม่ถือว่าสปอยนะครับ เพราะในตัวอย่างก็มีให้เห็นกันแล้ว

ภาคนี้ เริ่มนำเสนอเรื่องความรักของเด็กๆออกมา ไม่รู้ว่าตอนที่เหลือ ใครจะได้เป็นคู่กับใคร จุดเด่นอีกอย่างก็คือ การสอดแทรกมุขตลกเล็กๆน้อยๆ ที่สามารถเรียกเสียงหัวเราะของคนดู ได้มากเหมือนกัน จุดนี้ทำได้อย่างลงตัวครับ

ข้อติ ( หลายท่านอาจจะงง หนังฟอร์มยักษ์อย่างแฮรี่...มีข้อติ ด้วยเหรอ??? ) ขอบอกว่ามีครับ ความที่หนังยาวเกินคาด ( ยาวกว่า 3 ภาคที่แล้วมารึเปล่า ) ผมยังไม่ได้นับเวลา ก่อนเข้าไปดู ก็เข้าห้องน้ำห้องท่าให้เรียบร้อยก่อนนะครับ เวลาปวดจะออกมาลำบาก เพราะคนเยอะมาก และตอนดูหนังก็อย่ากินน้ำให้เยอะเกินไป เดี๋ยวจะอั้นไม่อยู่ครับ ถ้าออกมาเข้าห้องน้ำ กลับเข้าไปอีกที อาจจะดูไม่รู้เรื่องก็ได้ครับ

สรุป หนังฟอร์มยักษ์ที่ทุกท่านรอคอย ผมว่าภาคนี้ดูสนุกมากเลยทีเดียว จนทำให้เกิดความอยากดูในภาคต่อไป ผมให้ 10 คะแนนบวกครับ ( มีบวกด้วยวุ้ย อิๆๆๆ :D ) พาลูกๆหลานๆไปดูกันได้เลยครับ แต่เด็กตัวเล็กมากๆอย่าพาไปนะครับ เดี๋ยวจะรบกวนคนอื่น รอบที่ผมดู คนเต็มโรง แต่ไม่เจอผีเลยครับ ถือว่าโชคดีมากกกก... ;)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: Harry Potter and the Goblet of Fire !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2005, 09:33:21 AM »
ผมก็ไปดูมาเมื่อคืนเหมือนกันครับ ที่ nk เดอะมอลล์ท่าพระ คนเยอะกว่าทุกครั้ง แต่ก็ไม่เต็มโรง

เรื่องตัวหนัง ผมเห็นด้วยว่า บางช่วงอืดเกินไปนิด แต่อย่างว่าแหละครับ ช่วงที่อืดก็เป็นการปูพื้นสัมพันธ์ของตัวละครทั้งหลาย ถ้ามีไม่ตรงนี้ เดี๋ยวดูภาคต่อไปไม่รู้เรื่องครับ อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ CA

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2005, 01:39:01 PM »
ผมก็ไปดูมาแล้วคืนวันลอยกระทงรอบสามทุ่มสิบหนังจบเกือบเที่ยงคืน ช่วงปลายๆเรื่อง มีคนดูท่านหนื่งนั่งอยู่แถวหน้าผมส่งเสียงรบกวนตลอดเวลาด้วยการกรนเป็นระยะๆ ผมเองก็แอบหาวไปหลายทีครับ

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2005, 02:04:38 PM »
ผมจะไปดูคืนนี้ครับ

ถ้าคุณโต้ง ช.ม. ไม่ให้ 10+ นี่ไม่ไปจริงๆ นะเนี่ย..  ::)
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2005, 03:25:34 PM »
ตามไปดูครับ คืนนี้  ;)

ออฟไลน์ tongweb

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2005, 02:17:09 AM »
ต้องหาเวลาไปดูซะแร้ว  รีวิวได้เยี่ยมคับ
โอ้� หลั่น� ล้า� ท่องไปในเวปกว้าง

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2005, 03:53:01 PM »
อยากบอกว่าให้ไป ดูในโรงกันคร๊าบ สนุกมากครับ  ;)

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2005, 07:42:30 PM »
น่าสนุก :) คงได้แค่ซื้อแผ่น :'( :'( :'( ที่บ้านมีหนังสือทุกภาคเลย อ่านหลายรอบจนจำได้หมดเวลาซื้อแผ่นมาก็เลยไม่ค่อยลุ้นอ่ะ ;)

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2005, 09:05:53 PM »
ภาคนี้ผมอ่านหนังสือไปรอบเดียวแบบผ่านๆ ... เลยไม่จำอะไรไม่ค่อยได้เท่าไร ... ไปดูหนังจึงยังคงได้ลุ้นมากครับ

แต่มีฉากนึงตรงกับที่หลายคนบอก .. ไม่มีในหนังสือจริงด้วย (ถ้าจำไม่ผิด) ... เห็นคนอ่านเล่ม 6 แล้วบอกว่ามันจะไปแสดงอะไรบางอย่างในเล่ม 6 เลย  ;D

วันนี้ไปดูโรงเดิมครับ .. ที่ RCA ... ปรกติหนังใหญ่ที่เข้าใหม่ผมนิยมที่นี่แหละ คนน้อย .. ราคา ok (100฿) .. สภาพโรงใช้ได้ เสียงก็รับได้ .. ที่สำคัญขนาดรอบ 12:30 หนังระดับนี้มีคนดูไม่น่าจะเกิน 30 คนครับ ..

เสียดายที่ภรรยาเลิกช้าไปนิด รอบ 12:30 เลยได้เข้าไป 12:50 ... นึกว่าจะโฆษณานาน แต่เข้าไปถึงก็ผ่าน Quidish Worldcup ไปแล้ว .. ไว้รอดูฉากสวยๆ ของ Worldcup ทาง DVD ก็แล้วครับ

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2005, 12:04:41 PM »
 :) ไปอ่านกระทู้ในพันทิปมาครับ หลายคนที่อ่านหนังสือชุดนี้บอกว่า ตัวละครและเรื่องราวต่างๆหายไปเยอะเลย บางฉากบางตอนในหนังก็ห้วนเกินไป

ก็คงเป็นไปได้ยากครับ ที่จะยัดเรื่องราวต่างๆหลายๆเรื่องในหนังสือ ใส่ลงไปในหนังที่มีความยาวแค่ 2 ชั่วโมงครึ่ง เท่าที่ผมได้ดูหนัง จากคนที่ไม่เคยอ่านหนังสือมา ก็พอจะรู้เรื่องครับ แต่ท่านใดที่ชอบหนังเรื่องนี้จริงๆ อยากได้รายละเอียดเพิ่ม เติมเต็มจินตนาการ น่าจะหาหนังสือมาอ่าน

คุณ golf เข้าโรงหนังช้าไปเยอะเลยครับ ไม่ได้เห็นฉากเปิดตัว ที่ค่อนข้างจะแตกต่างจากภาคแล้วๆมา  :)

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2005, 08:46:01 AM »
เมื่อวานได้ไปชมมาเหมือนกันครับที่โรง SFX เซ็นทรัลลาดพร้าว �First Class �พอดีทาง บ.เชริ่งให้ตั๋วมาสองสามใบ �เขาเหมาสามรอบเลยผมได้ชมรอบห้าโมงเย็น �หนังก็สนุกดีล่ะครับ �แต่น่ากลัวไปหน่อยสำหรับเด็ก ๆ �ลูกสาวผมแปดขวบต้องปิดตาเป็นบางฉากขนาดเป็นแฟนหนังสือนะนั่น �แต่สงสัยที่ชมไม่ใช่ digital แหง �เพราะเห็น noise จากฟิล์มบ่อย ๆ �ปกติถ้าไม่ได้บัตรมาแบบนี้ผมก็รอชมแผ่นไม่ค่อยได้ไปที่โรงหนัง
ส่วนตัวผมว่า First class SFX ยังสู้ Gold Class EGV ไม่ได้เพราะเก้าอี้ไม่ได้ปรับไฟฟ้า