ผู้เขียน หัวข้อ: หนังเก่าที่น่าดู Snatch => Action  (อ่าน 3370 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังเก่าที่น่าดู Snatch => Action
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2011, 11:41:24 AM »
   ฉายเมื่อ 2001 แนวหนังเรื่องนี้เป็นหนังเรื่องแรกๆ ของผู้กำกับอารมณ์อารต์ตัวพ่ออย่าง Guy Ritchie ซึ่งผมว่าการเขียนเนื้อเรื่องและการดำเนินเนื้อเรื่องผมว่าทำได้ดีเลยทีเดียว เนื่องจากหนังเรื่องนี้จะว่าไปแล้วนั้นใช้นักแสดงที่มีชื่อเสียง รวมถึงฝีมือการแสดงของแต่ละคนผมว่าจัดเป็นชั้นแนวหน้าของวงการ HollyWood  เลยทีเดียว การดำเนินเน้นการดำเนินเนื้อเรืองที่ผ่านตัวละครหลายตัว เสร็จแล้วก็จัดมายำเข้าด้วยกันตอนท้ายเรื่องซึ่งผมว่า จัดได้อย่างลงตัวเลยทีเดียว ซึ่งโดยความชอบส่วนตัวของผมนั้น ชอบหนังประเภทที่มีหลายกลุ่มบุคคลในการดำเนินเนื้อเรื่อง แล้วสุดท้ายก็ค่อยนำเอาการดำเนินเนื้อเรื่องของแต่ละบุคคลนั้น มาประกอบเข้าด้วยกันที่ละฉากทีละฉากจนเป็นหนังหนึ่งเรื่อง ซึ่งต้องยอมรับว่าการเขียนบทของผู้กำกับเองนั้นก็ทำได้ดีเลยทีเดียว ซึ่งแตกต่างจากหนังเรื่อง REVOLVER อย่างสุดโต่งเลยทีเดียวผมว่าหนังทำมาได้อย่างไม่รู้เรื่องเป็นอย่างแรง เอาเป็นว่าเรากลับมาพูดถึงหนังเรื่องแรกก่อนดีกว่าครับ ส่วนเรื่องของนักแสดงนำนั้นผมว่า แต่ละคนนั้นก็มีฝีไม้ลายมือที่ไม่ธรรมดาเลยทีเดียวครับ เช่น Jason Statham, Brad Pitt and Benicio Del Toro เลยทำให้หนังเรื่องนี้มีสีสันได้อย่างมากเลยทีเดียว แต่เรื่องนี้ผมว่าทาง Brad Pitt นั้นเล่นได้อย่างเข้าทางเลยทีเดียว เพราะว่าหนังแต่ละเรื่องที่เค้าได้เล่นก็ออกแนวแบบกวนๆอยู่เกือบทุกเรื่องอยู่แล้ว ผมเลยว่าหนังเรื่องนี้เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่ทำได้ดีไม่เสียชื่อดาราเจ้าบทบาท และตอนท้ายเรื่องก็ทำได้หักมุมดีเหมือนกันครับ ส่วนเรื่องมุมมองของกล้องในการถ่ายทำ ต้องบอกได้ว่าเป็นแบบที่มีศิลปะซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของ Guy Ritchie ผมว่าหนังเรื่องนี้เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่คอหนังไม่ควรพลาดครับ

Re: หนังเก่าที่น่าดู Snatch => Action
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 12:15:13 AM »

ฮาดีครับเรื่องนี้....  O0