ผู้เขียน หัวข้อ: หนังเก่าที่น่าดู Dreamgirls => Drama-Musical  (อ่าน 2182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังเก่าที่น่าดู Dreamgirls => Drama-Musical
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2011, 01:25:57 PM »
   ฉายเมื่อ 2006 ต้องยอมรับตรงๆครับว่าหนังเรื่องนี้ ครั้งแรกที่ผมเห็นหนังเรื่องนี้โดยดูจากภาพที่ขึ้นโชว์ และรวมไปถึงคำว่า Dreamgirls ทำให้ผมไม่ให้ความสนใจกับหนังเรื่องนี้เลยแม้แต่น้อย เนื่องจากว่าดูเป็นผู้หญิงอย่างแรง แต่ด้วยโอกาศหรือว่าเหตุอันใดก็ไม่สามารถคาดการณ์ได้จึงทำให้ผมได้มีโอกาศได้รับชม จึงทำให้ผมรู้สึกดีเป็นอย่างมากว่าไม่พลาดหนังที่ควรดูแล้วหล่ะ หนังเรื่องนี้ได้ดัดแปลงจากบทละครของการแสดงที่เป็นพวก ละคร Board way จึงทำให้หนังเรื่องนี้ออกเป็นในแนวการร้องเพลงเพื่อเป็นการบรรยายความรู้สึกที่มีของตัวละคร เพื่อใช้ในการดำเนินเนื้อเรื่อง การดำเนินเนื้อเรื่องและการถ่ายทอดของหนัง ผมว่าทำได้แตกต่างจากหนัง ที่ดัดแปลงมาจากบทละครเวทีโดยทั่วไปไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Sweeney todd barber หรือ Moulin Rouge ที่หนังนั้นเกือบจะว่าได้ว่าเป็นการดูหนังที่ยกเอาละคร Boardway ย่อมๆมาไว้ในบ้านให้ดูกันเลยทีเดียวครับ แต่หนังเรื่องนี้ผมว่ากับเอาความเหมือนกันมาสร้างความแตกต่างได้อย่างลงตัว หรือว่าอาจเป็นการการแสดงของหนังที่แสดงผ่านยุคสมัย ที่ค่อนข้างจะทันสมัยกว่า จึงทำให้ผมรู้สึกว่าเราได้รับชมหนังที่มีค่อนข้างเสมือนจริง การดำเนินเนื้อเรื่องของหนังนั้นก็จะใช้บทพูดเหมือนคนปกติทั่วไปบนโลกใบนี้ ส่วนการร้องเพลงของหนังที่เป็นอีกส่วนที่สำคัญของหนังเรื่องนี้เช่นกัน นั้นก็จะถูกออกแบบให้ไปเน้นในรูปแบบที่ใช้ในการแสดงคอนเสริต์เสียมากกว่า จึงทำให้หนังเรื่องนี้ดูค่อนข้างสมจริงกว่าหนังละครเพลงทั่วไป รายละเอียดของการถ่ายทำไม่ว่าจะเป็นมุมกล้อง ผมว่าทางทีมงานก็ทำการผสมผสานได้อย่างลงตัวเลยทีเดียว คือเป็นการตัดฉากกันไปมาให้คนได้รับรู้หลายรส และหลายอารมณ์ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายทำให้เเหมือนการดำเนินชีวิตของคนทั่วไป บางครั้งก็กระโดดเป็นรูปแบบของการดูละครเวที และก็กระโดดไปดูคอนเสริต์ เรื่องสีสันแสงผมว่าทำออกมาได้ดีเหมาะกับการนำไปทดสอบสีของโทรทัศน์ที่บ้านเป็นอย่างมาก เสียของนักแสดงที่เล่นผมว่าร้องได้ไพเราะมากๆเลยทีเดียว เหมาะสำหรับคนที่นิยมชมชอบเพลงแนว Jazz ลองหามาชมดูครับผมว่าน่าเสียดายหากคนที่รักการดูหนังจะไม่ได้ชม ภาพยนต์เรื่องนี้ครับ