ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีความรู้เรื่องเสาอากาศบ้าง  (อ่าน 1257 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ใครมีความรู้เรื่องเสาอากาศบ้าง
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2011, 06:44:39 PM »
ผมใช้เสาธรรมดาแบบรวมทุกช่องชัดดีเว้นแต่ช่อง9มัวและเป็นเม็ดแต่พอเวลาฝนตกแล้วหายกลับชัดดีเป็นเพราะอะไรผมคิดว่าจะเป็นสายกราว ภายในบ้านใช้ตัวแยกสองเครื่องลองปลี่ยนใหม่ก็ไม่เกี่ยว คุณผู้รู้คิดว่าเป็นเพราะอะไรครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
Re: ใครมีความรู้เรื่องเสาอากาศบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2011, 07:08:23 PM »
น่าจะเกิดจากสายที่ปีกไม่แน่นครับ หรือสายที่กล่องไม่แน่น เฉพาะปีกที่รับช่อง 9 ครับ ลองไล่ดูที่เสาอากาศก่อน ทีละจุดครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: ใครมีความรู้เรื่องเสาอากาศบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2011, 08:27:58 PM »
สายอากาศ tv มันขึ้นอยู่กับทำเลที่ตั้งด้วยครับ บางทีมันอับสัญญาณเป็นบางช่อง แต่พอฝนตกมันดันช่วยนำสัญญาณเพิ่มมาให้เลยชัด อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งถ้าจูนทิศทางของเสาอากาศได้เต็มที่แค่ไหนก็แค่นั้นหละครับผม ยกเว้นจะเป็นอย่างที่คุณยิ้มละไมบอกครับ