ผู้เขียน หัวข้อ: DIY มด มารายงานตัวครับ  (อ่าน 10686 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
DIY มด มารายงานตัวครับ
« เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 10:48:35 AM »
สวัสดีครับเพื่อนทุกท่าน :D
กลับมารายงานตัวครับ ช่วงนี้เริ่มเคลียร์งานไปเยอะแล้ว ประกอบกับเห็นกระทู้ DIY แล้วอดใจไม่ไหว เลยสมัครเข้ามาร่วมแจมด้วยคนครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
Re: DIY มด มารายงานตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 10:53:26 AM »
ยินดีต้อนรับครับ...อาจรณ์ทางด้าน DIY ที่มากประสบการอีกท่านหนึ่ง...ตอนนี้มีโปรเจกอะไรลงหนังสือครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 11:01:48 AM »
นั่นแน่....  นึกว่าจะไม่มาที่นี่แล้วนะคุณมด    เดี๋ยวถ้าได้วงจร 12AU7 Tone-Control preamp จากคุณมดเมื่อไร  ผมขออนุญาตแทรงหน้าก่อนบทความ DIY colume หนังสือ What HIFI  เอามาลงที่นี่ได้ไม๊ครับ   ;D   
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

• Admin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 11:08:57 AM »
สวัสดีครับคุณ JAY
ถ้าเร็วนี้ก็เป็น 6BG6GA Single Ended ครับ ที่เหลือรอคิวอยู่ก็เป็นพวก Preamp แล้วก็อาจแทรกบทความการออกแบบวงจรบ้างน่ะครับ พอดีคุณ TomJPNแกเคย comment ไว้น่ะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 11:20:54 AM »
สวัสดีท่าน DIY มดครับ ยินดีมากจริงๆ ครับ ที่ตัดสินใจเข้ามาที่นี่ ผมหวังว่า ต่อไปเราคงมีเรื่องบันเทิงๆ เกี่ยวกับหลอดๆ มาให้ได้ทดลองเล่นกันสนุกแน่ๆ ครับ
         คือว่ามาถึงเหนื่อยๆ ก็อยากจะรบกวนเลย อยากจะให้คุณมด(ถ้าพอมีเวลา) จะให้ช่วยกรุณาออกแบบลาย PCB /CCS ของอีตา Gary Pimm มาให้เพื่อนๆ ได้ลองเล่นกันซักหน่อยครับ (ผมจะเป็นหนูลองยาให้เอง) ผมชักเริ่มเบื่อๆ Rplate และ Chock Load แล้ว ไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้นเลย ครั้นจะไปเล่น Inter Stage หรือ Opt มาทำ Preamp ก็ดูจะเกินตัวไปหน่อย (Costสูง)  วงจรนี้เคยมีเซียนๆ หลอด บ้านเราหลายท่านลองแล้ว ได้ผลดีมาก แต่ไม่ค่อยได้บอกหรือเผยแพร่กันออกมา เหลือแต่พวกเราๆ แล้วที่ต้องขอลองของซักหน่อย ตาม Link นี้ครับ
http://home.pacifier.com/~gpimm/Battery_biased_ccs.htm วงจรง่ายๆแต่อาจต้องเผื่อ Area สำหรับถ่านหลายๆ ก้อนซักหน่อยครับ 
          ขอบคุณครับ
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• Admin
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 11:29:47 AM »
ยินดีเป็นธุระให้ครับ แต่ขอเวลาปิด Project ค้างๆในห้องทำงานผมก่อนนะครับ คาดว่าสิ้นเดือนนี้หมดแน่นอน

ที่จริงพวก Current Source/Sink ผมก็เคยลองๆอยู่บ้างทั้ง SS และ หลอด ก็ให้ผลเป็นที่น่าพอใจบ้าง ผิดหวังบ้างครับ โดยรวมแล้วเสียงที่ได้ ต้องยอมรับว่าพวกนี้ให้เสียงในแนวที่เปิด รายละเอียดเยี่ยม น้องๆ Choke load แต่ที่ผมไม่ค่อยชอบคือมันสดบวกแข็งเกินไปนิดนึงสำหรับผมน่ะครับ แต่ถ้าเลือกไปใช้กับหลอดที่เหมาะสมล่ะก็เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 11:35:56 AM »
ตอนนี้กำลังบ้าเทรินครับเมื่อคืนลองต่อphono วงจรนี้ดูรู้สึกเสียงใสหวานไม่ทราบเคยลองหรือเปล่าครับ..มีอะไรจะแนะนำบ้างหรือมีวงจรที่ดีกว่านี้ และทริคสำหรับทำ Phono ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ Pong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 12:34:39 PM »
หวัดดีครับพี่มด พงษ์เองครับผม ได้ข่าวแอมพี่นิดเสร็จแล้ว ไว้จะตามไปฟังครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 12:42:57 PM »
สวัสดีครับคุณมด :)

ดีใจมากครับที่คุณมดเข้ามาให้คำแนะนำหมู่  DIY
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• Admin
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 01:50:29 PM »
คุณ JAY: เคยลองแล้วครับ เป็นอย่างที่คุณ JAY บอกนั่นแหละครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับภาคจ่ายไฟด้วยครับว่าใช้แบบไหน ที่ผมใช้รู้สึกจะเป็น Pi Filter ธรรมดาๆครับ

พงษ์ครับ: ไปฟังได้เลยครับ ตัวเดียวกับที่อยู่ในรูปที่อยู่ใต้ชื่อผมนั่นแหละครับ

คุณดาวเหนือ: ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Taro

• แค่ยีนส์เท่ๆ....สักตัว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 01:57:49 AM »
 :D
หวัดดีครับท่าน DIY มด ผม Taro เองสมัครไว้นานแล้วแต่ไม่ได้ Post ซะทีช่วงนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันส่วนมากก็ลองทำอะไรไปเรื่อยๆ ลองเสร็จก็ลื้อทิ้งเพราะไม่มีที่วางแล้ว ช่วงนี้จะเน้นหาของที่อยากได้ เช่น หลอด, C oil, Choke, หม้อแปลง ไปเรื่อยๆ เลยไม่ได้ Post ซะทีก็ได้แต่อ่านๆของเพื่อนทุกท่านไปก่อน คงต้องรอให้บ้านใหม่ของผมเสร็จก่อนถึงจะเริ่มลงมือคงประมาณปีหน้าหลังเดือนมีนาคม ครับ

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 08:28:56 AM »
คุณ JAY ครับ

ไม่ทราบว่ามี 6021 หลายตัวมั้ยครับ ขอแบ่ง 6021 สัก 2-3 ตัว ครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 09:04:24 AM »
 :D สวัสดีครับ พี่มด ยินดีที่กลับมาให้คำปรึกษาแก่ ชาว DIY อีกครับ  หวังว่าคงมีอะไรดี ๆ มาฝากเป็นระยะ ๆ นะครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 09:48:28 AM »
มีครับแบ่งได้แต่ให้ราคาพอค่าส่งหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 11:47:44 AM »
โอ๊ะ... มาสายแป๊บเดียว คนอื่นมายินดีกันหมดแล้ว... :D
สวัสดีครับคุณมด ผมเริ่มอ่านบทความคุณมดในหนังสือ What HIFI เข้าใจบ้างแล้วครับ จากเมื่อก่อนๆ นี้ไม่กระดิกเลย แหะ แหะ...
หวังว่าคงกรุณาแนะนำผมบ้างนะครับ อาจถามอะไรเชยๆ ไปบ้าง ต้องขออภัยล่วงหน้าครับ... :P

ปล. ช่วยแนะนำแหล่งซื้อหลอดที่ลงในหนังสือด้วยสิครับ พวกมือใหม่แบบผม หาไม่เก่งอ่ะครับ หรือถ้าเกรงว่าราคาหลอดนั้นๆ จะโก่งสุดตัวไม่ทราบว่าจะมีทางใดแนะนำได้บ้างครับ
สุดท้ายนี้.... สวัสดีปีใหม่ครับ ยินดีมากครับ;D ;D ;D

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 12:21:10 PM »
หมู่นี้คุณไทไม่ค่อยเข้ามาใน Bord DIY เลยครับ...

ส่วนเรื่องหลอดผมเห็นว่าถ้าดัง...หรือพูดกันมาก...ราคาขึ้นเลยครับ และ ยิ่งกว่านั้นขอจะหมดในเวลารวดเร็ว...ผมโดยมาตั้งแต่ 12B4A แล้วครับ :'(

ผมคิดว่าติดต่อขอข้อมูลทาง Mail ก็ดีนะครับ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 12:22:43 PM »
คุณ JAY เครื่องเล่นแผ่นเสียงของอะไรครับ ส่วนอามนั้น DIY หรือเปล่าครับ :o

• Admin
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 01:34:50 PM »
คุณไทครับ
ถามมาเถอะครับ ตอบได้ก็จะตอบ ตอบไม่ได้ก็จะไปหาข้อมูลมาให้ หรือท่านอื่นๆที่รู้มากกว่าผมก็จะช่วยตอบให้เองแหละครับ เรื่องเชยไม่เชยอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนครับ โดยส่วนตัวผมถือคติอยู่ว่า โง่มาก่อนฉลาดครับ ค่อยๆเรียนรู้ไปด้วยกัน มันส์กว่าครับ ผมเองก็ยังต้องพึ่งผู้รู้ท่านอื่นๆอยู่เสมอๆครับ

เรื่องแหล่งซื้อหลอด หรืออุปกรณ์ ผมไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไรด้วยเหตุผลที่เคยบอกๆกันไปบ้างแล้ว เพราะพวกนี้บางทีต้องบอกว่าเป็นความฟลุ้ค บวกกับโชคซะส่วนมาก ประเภทเดินๆไปก็เจอมาวางข้างถนน ช้าไปวันเดียวหมด ก็เจอออกบ่อยไปครับ

เอาเป็นว่าถ้าอยากรู้อะไรลึกๆกว่านึ้ก็ PM มาคุยกันเป็นการส่วนตัวดีกว่าครับ หรือไม่ก็นัดเจอกันก็ดี จะได้รู้จักกัน เห็นหน้าค่าตากันบ้าง ดีไหมครับ

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 03:10:20 PM »
อิ อิ ช่วงนี้เข้ามาอ่านครับ กำลังรวบรวมสาระที่เคยถามไปก่อนหน้าแล้วอ่ะครับ...ปีใหม่นี้ไม่ได้ไปไหน กะว่าจะลงมือกับ Gainclone ที่รวบรวมความรู้และอุปกรณ์ไว้น่ะครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะได้ลงมือจริงไหม แบบว่าผมมีเหตุแคล้วคลาดอยู่บ่อยๆ งานเร่งหัวทิ่มดินบ้าง เดี๋ยวเพื่อนมาชวนกินเหล้าบ้าง เอาคอมมาให้แก้ไขบ้าง ไม่ก็สาวๆ กวนใจ..อิ อิ   ::)
คุณมด ขอบคุณมากครับ ไว้จะเอาคำถามเชยๆ มาถามน่ะครับ  ;D หมดเรื่อง Gain Clone คงจับแอมป์หลอดบ้างอ่ะครับ แต่ยังไม่มีหลอดเลยนี่สิ....กลุ้มมมมมมม... :-\
ปล. วันนี้เอาสาย Remet (เดิมทำสายลำโพงแล้วไม่แจ่ม) มานั่งถักใหม่ ทำสายสัญญานอ่ะครับ ทำสนุกๆ เผื่อออกมาดี....

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2004, 06:07:34 AM »
สวัสดีปีใหม่ ครับ ช่วงนี้ไม่ได้เช้ามาเลย วันนี้เลยลองเข้ามาเห็น คุณ มดมารายตัวพอ ดีใจครับที่เข้ามา ครับ คุณ DIY Man ด้วยครับ (ผมว่าตอนนี้หลอดคงเต็มบ้านแล้ว)และ ขอเรียน ให้ทราบว่าผม จากเดิมใช้นาม Chat 12B จะขอใช้เป็น chaturong ครับ

Chaturong          chaturong_r@yahoo.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ tomJPN

• สักวัน..ผมจะเลิก DIY
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2004, 08:05:37 AM »
สวัสดีครับ คุณพี่ Chat 12B พักนี้หายไปนานเลยนะครับ  กลับมาคราวนี้มีโครงการDIY อะไรมาให้ชมบ้างครับ  ;D   ไม่รู้จะจำได้หรือเปล่าเมื่อก่อนผมใช้ชื่อ singving น่ะครับ
รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2004, 12:52:08 PM »
คุณดีไอวายแมนครับ
CCS ผมทำใช้เป็นปรี และแด็คฯเอ้าท์พุทอยู่ครับ ในความเห็นส่วนตัวแล้ว ผมว่าผมชอบเสียงมากกว่าอาร์โหลด ครับ

สวัสดีครับคุณมด
หากแอ็มป์(หลอดโต) ผมคืบหน้ามากกว่านี้ คงจะอีเมลไปปรึกษาเทคนิคบางประการเพิ่มเติมครับผม

ตอนนี้แท่นยังไม่เรียบรอย(ทั้งแอ็มป์ และแด็ค และแท่นภาคจ่ายไฟ)
ขั้วหลอด(ดีไอวายเองแน่ๆ คงไม่ซื้อขั้วเซรามิคของจีนแน่ ผมจะทำจากเทฟล่อน+เบ้ารับขาหลอดเท่าที่ใช้จะกลึงจากทองเหลืองครับ) สายไฟสูง(ฉนวนเทฟล่อน)ก็ยังหาไม่ได้ 

ผมคงยังไม่ได้ลงมือฮาร์ดไวร์ในช่วงนี้ครับ  ปลายๆเดือน มค. คงได้เห็นความคืบหน้าครับ

ไม่อยากเล่นแบบกระสือ แล้วครับ ฮ่าๆๆ
เพราะทำให้เสียของ(อุปกรณ์บางชิ้น ขาหัก ขาหลุด)โดยมิจำเป็นครับผม  เสียดายทรัพยากร
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2004, 01:25:04 PM »
คุณคุ้มมีลาย CCS PCB ที่ได้เคยทำไว้หรือปล่าวครับ? จะได้สะดวกตอน Replace Battery ผมอยากจะขอเอามาลองดูบ้าง เคยลงมือ HW แล้วทำงานดีแต่ไม่ค่อยสวยเลย ผมกะจะใช้ 4 ชุดแบ่งกระแสทิ้งด้วยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธันวาคม, 2004, 01:27:19 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2004, 02:45:53 PM »
ผมเลิกใช้ PCB กับแอ็มป์ทุกประเภท นานแล้วครับผม  ตั้งแต่ทำเก่งกาจ ทำหลอด ฮาร์ดไวร์ตลอด ครับ ขาพัก ก็ไม่ใช้ครับ โยงกันกลางอากาศนี่แหละครับ

คุณดีไอวายแมน ยังฮาร์ดไวร์ได้สวยกว่าผมแยะครับ (ขอชมจริงๆครับ)

สี่ชุดแบ่งกระแสทิ้ง หมายถึง ชั้นท์เร็คกูเลเตอร์หรือเปล่าครับ  ถ้าต้องการใช้และไม่มี 0A2 0B2 (Sylvania เรย์ทรีออน)
 บอกผมนะครับ แบ่งให้ได้(พอมีอยู่หลายหลอดครับ นอส ครับ)

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2004, 04:16:40 PM »
สวัดดีครับ� ผมpik ครับ� กระผมกำลังคิดถึงพี่ diy มด อยู่พอดีเลยครับ พอดีผมมีเรื่องอยากจะเรียนถามเกี่ยวกับโครงงานที่พี่ได้ลงไว้ในหนังสือ what hi-fi ครับ
แอมป์ไฮบริด ที่ใช้หลอด EF184 เหมาะที่จะใช้ไปฟังเพลงประเภทใหนครับ� แล้วถ้าจะเอาไปใ้ช้ขับพวกโฮมเทียร์เตอร์เนี่ยเหมาะไหมครับ
ข้อที่ สองนะครับ� พี่diy มด� �โปรแกรมที่ใช้ออกแบบลาย� pcb� ของพี่ที่ใช้ลงในหนังสือ what hi-fi ชื่อโปรแกรม� อะไรครับ� ผมอยากจะไปหามาเก็บไว้ใช้บ้างครับ� เผื่อวันข้างหน้าผมจะได้ดัดแปลงออกแบบวงจรอะไรไว้เองบ้างครับ
อีกอย่างครับ� ตอนนี้ผมกำลังจะทำโครงงาน หลอด EL84 ที่พี่ได้ลงไว้ในหนังสือ whai hi-fi ครับ�

• Admin
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2004, 08:21:10 AM »
สวัสดีครับคุณ Pik

แอมป์ไฮบริดเหมาะกับฟังเพลงทุกประเภทครับ เพียงแต่ความหวาน และเสียงกลาง จะเป็นรองแอมป์หลอดแท้ๆเล็กน้อยครับ ข้อดีกว่าคงเป็นกำลังที่ดีกว่า ไม่เกี่ยงลำโพงมากนัก สำหรับโฮมเทียเตอร์นั้นสบายมากครับ เพียงแต่อย่าเอาไปขับซับวูฟเฟอร์ตัวใหญ่มากๆก็พอครับ

ผมใช้โปรแกรม PCB Designer รุ่นโบราณครับ รู้สึกว่าตอนนี้จะเปลี่ยนชื่อเป็น Rimu PCB อะไรประมาณนี้ครับ ผมแนะนำให้ไปหัดเล่น Protel ดีกว่าครับ ใช้ยากหน่อย แต่ก็ Standard ดีครับ เอาไฟล์ไปให้ร้านทำ PCB ได้ทุกร้านครับ ของผมต้องปริ้นท์ไปอย่างเดียวเพราะ Format มันไม่ตรงกันครับ แต่ผมคงไม่เปลี่ยนแล้วเพราะใช้งานมันจนชิน และเพียงพอกับความต้องการของผมครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จกับ EL84 นะครับ

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 ธันวาคม, 2004, 06:26:54 PM »
:)ขอบพระคุณมากครับ  ถ้าเรียบร้อยแล้วยังไงผมจะรีบรายงานผลนะครับ  ;)