ผู้เขียน หัวข้อ: หนังที่น่าดู Let the bullets fly => Action & Comedy  (อ่าน 2371 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังที่น่าดู Let the bullets fly => Action & Comedy
« เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2011, 11:12:04 PM »
   ฉายเมื่อ 2011 หนังเรื่องนี้ต้องรีบเอามาเขียนโพสเลยครับ เนื่องจากเพิ่งดูจบได้ไม่นานและหนังก็ค่อนข้างจะใหม่อยู่ เพิ่งจะออกเป็นหนังแผ่น Master ได้ไ่ม่นาน ผมต้องขอบอกเลยว่าหนังเรื่องนี้ทำได้อย่างน่าประทับใจเลยทีเดียว น่าประทับใจในที่นี้ของผมไม่ใช่ ว่าดูหนังเรื่องนี้แล้วจะรู้สึกอิ่มเอมใจหรอกนะครับ แต่การดูหนังเรื่องนี้ของผมต้องขอบอกเลยว่า น่าประหลาดใจเป็นอย่างมากสำหรับวงการหนังเลยทีเดียวก็ว่าได้ เพราะว่าหนังเรื่องนี้สร้างได้ับหลากหลายอารมณ์เลยทีเดียว เพราะว่าหนังเรื่องนี้เป็นหนังที่มีการต่อสู้และผสม ฉากตลกๆที่หนังฮ่องกงนั้นชอบทำโดยทั่วๆไป ที่เคยดูในสมัยเด็กๆก็คงไม่แปลกอะไร แต่หนังเรื่องนี้กับสอดแทรกการหักเหลี่ยมเฉือนคมกัน ระหว่างสองดารานำอย่าง โจเหวินฟะ และ เจียงเหวิน จึงทำให้ผมนั้นรู้สึกประหลากใจว่าทำไม ถึงได้ทำการผสมผสานเรื่องราวต่างๆ ได้อย่างลงตัวทำให้ดูหนังแล้วได้อัธรสเป็นอย่างมาก บอกได้เลยว่าหากตัดเอาฉากที่ทำให้ตลกโปกฮานั้นออกไปผมว่า แล้วนำไปเปรียบเทียบกับหนังเรื่องสองคนสองคมแล้ว ผมว่าคงกินขาดได้อย่างสบายกับอีกหนึ่งเรื่อง ที่ต้องน่าประหลาดใจกับหนังเรื่องนี้ นักแสดงอย่าง  เจียงเหวิน ยังเป็นผู้กำกับเองอีกด้วยต้องยกนิ้วให้เลยครับกับนักแสดง และผู้กำกับท่านนี้ โดยส่วนตัวผมนั้นผมเองชอบลุงโจวเป็นอย่างมาก เนื่องจากเห็นมาตั้งแต่เด็กๆสมัยที่ดูหนัง แบบไม่เป็นภาษีภาษาอะไร แนวมาดเจ้าพ่อไม่เคยทำให้ผิดหวังเล่นได้สมบทบาทอยู่แล้วครับ ดีก็ดีใจหายถ้าร้ายก็ร้ายได้อย่างร้ายลึก ผมว่าไม่เสียเวลาอย่างแน่นอนครับหากเก็บหนังเรื่องนี้ไว้ชม ยามวันหยุดเสาร์อาทิตย์นี้ หนังเรื่องนี้เด็กก็ดูได้ครับเนื่องจากฉากบู๊ ก็ไม่้ได้โหดเลือดสาดอะไรมากมาย แต่จะแฝงความตลกเพื่อลดดีกรีความตึงเครียดได้ตลอดเวลา และก็ให้เราได้คิดตลอดเวลาเช่นกันว่าตอนจบของหนังนั้นจะเป็นเช่นไร เพราะว่าแต่ละฉากของหนังที่ได้ดำเนินไปนั้น มีจุดที่ทำให้พลิกผันเกินคาดเดาได้อย่างตลอดเวลา ลองชมเองครับแล้วคุณจะรู้ว่าหนังเรื่องนี้ดีเพียงใด