ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ของเล่นมาใหม่ครับ Magnet CD10  (อ่าน 4704 ครั้ง)

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
Re: ได้ของเล่นมาใหม่ครับ Magnet CD10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 09:08:39 AM »
ลองดูร้านไพศาลก็ได้ครับ เห็นมีวางไว้แทบทุกรุ่นเลย ถ้าหาไม่ได้จริงๆเดี๋ยวผมวิ่งไปซื้อแถวบ้านให้ เห็นเค้าวางไว้ร้อยสองร้อยหรือไงเนี่ยล่ะ ;D

เอ จริงๆ magnet ไหนใครบอกเค้าซ่อมเครื่องเก่าให้ได้ไม่ใช่เหรอ ถ้าไม่ได้จริงๆลองอมรก็น่าจะได้ครับ  ;)
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • Super Star
  • *
Re: ได้ของเล่นมาใหม่ครับ Magnet CD10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 08:51:35 AM »
SONY KSS-210A ลองโทรถามที่อมรแล้วของหมดและเป็นของจีนด้วยครับราคา350บาท
แต่อยากได้ Japanมากกว่าครับ

ลองหาข้อมูลในเน็ตแล้วมีปัญหาพอควรครับสำหรับชุดอ่านsony นอกจากหัวอ่านแล้วอาจจะลามไปถึงมอเตอร์ด้วยแต่ราคาไม่แพงครับ
โทรไปหาที่แม็กเน็ตถามช่างแล้วบอกไม่รู้ว่าใช้หัวอ่านรุ่นไหนเพราะออกมานานแล้ว(อันนี้เซ็งเล็กน้อยครับ ศูนย์ควรจะมีDATAของอะไหล่ในไลน์การผลิตนะครับไม่ว่าจะเก่าเพียงใด
เพราะเครื่องที่คุณขายออกไปสุดท้ายมันก็กลับมาให้คุณซ่อมอยู่ดีครับ ต้นตอไม่รู้แล้วคนอื่นจะรู้ได้ไงครับ)

http://www.ebay.com/itm/SONY-KSS-210A-KSS210A-KENWOOD-YAMAHA-KSS150A-KSS212A-/350245938572

ออฟไลน์ betacam

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 01:52:14 AM »
ส่งไปศูนย์เปลี่ยนหัวมา(ที่ศูนย์หัวก็ไม่มี ผมก็ต้องไปหามาให้เปลี่ยน) อาการสะดุดก็ยังไม่หาย
คราวนี้จัดการเองเลย ลองเช็คทีละจุดพบว่าบริเวณชุดเฟืองหัวอ่าน(มีอยู่3ชิ้นใครเคยเปิดมาดูต้องร้องอ๋อ)
สีเริ่มหม่นๆและเริ่มไม่ค่อยขบกันแล้ว เลยไปลองหาอะไหล่ที่บ้านหม้อ โชคดีมากครับ
ไปเจอชุดทรานสปอต์ของKSS213ของร้านใกล้ๆนัฐพงษ์เอามาเลหลังขายแบบถูก50บาท
(เฟืองใช้แบบเดียวกับKSS210) เลยจับมาเปลี่ยนพร้อมอัดจารบีขาวใหม่+อัดน้ำมันหล่อลื่นที่มอเตอร์
อาการหายสนิดครับ

คราวนี้ก็ถึงเวลาค่อยๆโมครับ มาก่อนเลยครับสายเงินจากบอร์ดควบคุมไปOUTPUT เสียงดีกว่าของเดิมแบบสังเกตุได้
เรื่องความถี่จะกว้างมากขึ้นโดยเฉพาะเสียงแหลมไกลกว่าเดิม

หวังว่าคนมีCDรุ่นนี้อยู่จะได้ประโยชน์บ้างนะครับถ้ามีปัญหา เสียดายแทนบางคนที่มองข้ามรุ่นนี้โดยส่วนตัวผมเคยใช้
63SE ขอบอกว่าตัวนีเสียงดีกว่าในแง่ความโปร่ง และจังหวะ ไม่ค่อยเลือกแนวเพลงซักเท่าไร
ในขณะที่63seเจอเพลงเร็ว,ร็อค ต้องบอกว่าจบข่าวไปไม่เป็นเลยทีเดียว
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 05:41:03 PM »
SONY KSS-210A ลองโทรถามที่อมรแล้วของหมดและเป็นของจีนด้วยครับราคา350บาท
แต่อยากได้ Japanมากกว่าครับ

ลองหาข้อมูลในเน็ตแล้วมีปัญหาพอควรครับสำหรับชุดอ่านsony นอกจากหัวอ่านแล้วอาจจะลามไปถึงมอเตอร์ด้วยแต่ราคาไม่แพงครับ
โทรไปหาที่แม็กเน็ตถามช่างแล้วบอกไม่รู้ว่าใช้หัวอ่านรุ่นไหนเพราะออกมานานแล้ว(อันนี้เซ็งเล็กน้อยครับ ศูนย์ควรจะมีDATAของอะไหล่ในไลน์การผลิตนะครับไม่ว่าจะเก่าเพียงใด
เพราะเครื่องที่คุณขายออกไปสุดท้ายมันก็กลับมาให้คุณซ่อมอยู่ดีครับ ต้นตอไม่รู้แล้วคนอื่นจะรู้ได้ไงครับ)

502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ audiomania

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 05:00:31 PM »
SONY KSS-210A ราคาประมาณเท่าไรครับ แถวไหนมีครับ(ของแท้นะ)
ผมลองล้างหัวแล้วละครับ ถ้าทางจะได้เปลี่ยนหัว เท่าที่ดูคร่าวๆที่น่าจะโมฯได้นะครับ
1.สายแพทั้งหลาย อันนี้ชอบมากครับ เป็นแบบถอดเปลี่ยนได้สะดวกแก่การโมฯจริง
ว่าแต่พวกหัวสายแพซื้อที่ไหนมีขายครับ
2.คาปาฯให้มาแบบธรรมดามากๆ ใส่เกรดออดิโอ
3.ไดโอด ใส่แบบเม็ดถั่วอุลต้าฟาส์ต
4.ขั้วRCA+สายสัญญาณ
5.สายไฟในเครื่อง
6.ออฟแอมป์(อันนี้ขอความรู้ด้วยครับใครใส่เบอร์อะไรบ้าง)

น่าจะทยอยทำไปเรื่อยๆเสียงน่าจะไปได้อีกเยอะนะครับ ยังไงลองมาแชร์ข้อมูลกันได้
ผมก็หาแต่หัวจีนมาลองครับ ประมาณ 250 บาท ของแท้ยังไม่ได้หาครับ

1.พวกคอนเน็กเตอร์ในบ้านหม้อพลาซ่ามีขายครับ แนะนำว่าเอาตัวอย่างไปซื้อด้วย จะได้ไม่พลาด แต่จุดที่ผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนคือสายที่ต่อจากหัวอ่าน เพราะมันบอบบางและโอเคระดับนึงอยู่แล้ว ส่วนที่เหลือก็ลุยโลดครับ

2.เรื่อง C แนะนำให้แก้ตรงบอร์ดจ่ายไฟ+Buffer เท่านั้นครับ บนบอร์ดควบคุมอย่าเพิ่งไปแตะมันครับ บางจุดเป็นตัวคุมชุดหัวอ่าน เดี๋ยวค่าเพี้ยนไปนี่ต้องให้ช่างที่ชำนาญเอาสโคปจับแล้วตั้งค่าใหม่ก็ค่อนข้างยุ่งครับ
ตอนเปลี่ยนใส่ก็ทดลองเปลี่ยนทีละจุดครับ ทดลองทีละจุด

3-4-5.ลองได้เลยครับ

6. ก็ลองหลายๆ เบอร์ครับ เป็นกลุ่ม Single OPAMP (ของเดิมเป็น TL071) อันนี้ไว้จัดการเรื่อง C กับสายให้เรียบร้อยก่อนค่อยลองเปลี่ยนเล่นทีหลังได้ ครับ

ค่อยๆ ทำทีละจุดครับ จะได้เห็นการเปลี่ยนแปลง เพราะถ้าเปลี่ยนรวดเดียวเลย จะจูนให้ลงตัวยากขึ้นครับ  Y]

ผมมีอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ แต่ของผมถาดมันเลื่อนออกตลอด พอกดให้ถาดเข้า เข้าไปสุด รอหมุนอยู่แป๊ปนึง ก็เลื่อนเด้งออกมา ยังไม่รู้จะแก้อย่างไงเลย  :D

เรื่องถาดเด้ง ต้องค่อยๆ รื้อลิมิตสวิตซ์ตรงกลไกถาด ค่อยๆแกะ มาทำความสะอาดหน้าสัมผัส ยางลบขัดสะอาดแล้วทาน้ำยาคอนแทคบางๆ หรือถ้าหาตัวใหม่มาใส่แทนได้ก็ดีครับ  O0

ออฟไลน์ Hommy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 04:28:16 PM »
ผมมีอยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ แต่ของผมถาดมันเลื่อนออกตลอด พอกดให้ถาดเข้า เข้าไปสุด รอหมุนอยู่แป๊ปนึง ก็เลื่อนเด้งออกมา ยังไม่รู้จะแก้อย่างไงเลย  :D
เปลี่ยนทีอยู่ใหม่แล้วจ้า http://www.htg2.net/index.php?topic=29017.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 01:41:10 PM »
 SONY KSS-210A ราคาประมาณเท่าไรครับ แถวไหนมีครับ(ของแท้นะ)

ผมลองล้างหัวแล้วละครับ ถ้าทางจะได้เปลี่ยนหัว เท่าที่ดูคร่าวๆที่น่าจะโมฯได้นะครับ
1.สายแพทั้งหลาย อันนี้ชอบมากครับ เป็นแบบถอดเปลี่ยนได้สะดวกแก่การโมฯจริง
ว่าแต่พวกหัวสายแพซื้อที่ไหนมีขายครับ

2.คาปาฯให้มาแบบธรรมดามากๆ ใส่เกรดออดิโอ

3.ไดโอด ใส่แบบเม็ดถั่วอุลต้าฟาส์ต

4.ขั้วRCA+สายสัญญาณ

5.สายไฟในเครื่อง

6.ออฟแอมป์(อันนี้ขอความรู้ด้วยครับใครใส่เบอร์อะไรบ้าง)

น่าจะทยอยทำไปเรื่อยๆเสียงน่าจะไปได้อีกเยอะนะครับ ยังไงลองมาแชร์ข้อมูลกันได้

ออฟไลน์ audiomania

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 01:13:45 AM »
รุ่นนี้ผมมีประจำการอยู่ตัวนึง โมเล่นได้เยอะครับ ^-^
ส่วนอาการกระโดดข้ามแทรก อยู่ที่หัวอ่านครับ เบื้องต้นลองเป่าฝุ่นแถวเลนส์ แล้วใช้ cotton bud ก้านสำลีปัดหน้าเลนส์เอาคราบไอ-เขม่าออกเบาๆ
ถ้าไม่หายก็คงได้เวลาเปลี่ยนหัวล่ะครับ SONY KSS-210A หาใด้ใม่ยากนักครับ :kicking

ได้ของเล่นมาใหม่ครับ Magnet CD10
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 สิงหาคม, 2011, 10:45:04 PM »
เพิ่งได้มาครับ เอามาฟังกับชุดเล็กแอมป์ฟลุ๊ตECL86 เข้ากันดีเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลยทีเดียว
น้ำเสียงมาแบบเดียวกับ มาร้านส์63SEเลยครับอาจจะได้เปรียบนิดหน่อยเรื่องความสะอาดและช่องไฟ
ที่สำคัญเปิดดูข้างในแล้วน้ำลายหก โมฯได้อีกเพียบน่าจะไปได้ไกลอีพอตัวเลยทีเดียว
แต่มีปัญหาอยู่นิดหน่อย CDบางแผ่นเล่นแล้วมีอาการสะดุดโดยเฉพาะเล่นข้ามแทรก
อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ วานผู้รู้บอกที c)