ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการกำจัดกลิ่นอับชื้นในห้องใต้ดินครับ  (อ่าน 6797 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนดง

ตั้งแต่เอาห้องใต้ดินมาทำผนังแบบ doubble wall ทำห้อง HT โดยใช้โครงไม้และไม้อัด ปรากฎว่า ถ้าไม่ได้เข้าไปใช้ห้องนานๆซัก อาทิตย์นึงสองอาทิตย์
จะมีกลิ่นอับค่อนข้างแรง อยากขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยประสบปัญหาหรือผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำวิธีป้องกันหรือแก้ไขหน่อยครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: ขอคำแนะนำการกำจัดกลิ่นอับชื้นในห้องใต้ดินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 04:43:37 PM »
เปิดหรือแง้มประตูไว้ได้ไหมครับ...

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: ขอคำแนะนำการกำจัดกลิ่นอับชื้นในห้องใต้ดินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 05:24:02 PM »
เวลาเราจะแก้ปัญหาเราก็ควรดูที่มาของปัญหา  ปัญหาของท่าน เสี่ย ขุนดงคือ   เวลาไม่มีใครอยุ่ห้องนาน ๆ   ห้องจะมีกลิ่นอับ  เราก็แก้ปัญหาโดยให้ห้องมีคนอยู่ตลอดซิคับ   หาสาว ๆ สวย ๆ  ใส่น้ำหอม  มานอนในห้องตลอด  ก็ไม่มีกลิ่นอับอ่ะ คับ   เป็น คำตอบ สุดท้าย   อิ อิ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 09:58:29 PM »
บ้านเมืองร้อนชื้นอย่างเรา. จริงๆแล้วก็ไม่เหมาะกับการทำห้องใต้ดินอยู่แล้วอ่ะครับ
แต่ถ้า ทำแล้วก็คงต้องหมั่นดูแล ซึ่งก็คงยากมากครับ. เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ dgeesam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 10:03:53 PM »
ผมเคยเจอปัญหากับห้องฟังเพลงอะครับ เวลาจะได้ฟังก็มีแค่ เสาร์ อาทิตย์ เปิดแอร์ตลอดวัน พอวันธรรมดาแทบไม่มีเวลาเข้าไปเลยครับ ทิ้งไว้อาทิตย์หนึ่งห้องก็เริ่มมีกลิ่นชื้นๆ แล้วละครับ
 :cry2
 ผมเลยลองเอาถ่านดำๆ ที่เราเอาไว้หุงต้ม นี้แหละครับ  ใส่ไป 2 ถาดใหญ่ๆ อาทิตย์หนึ่งกลับมา กลิ่นน้อยลงไปเยอะเลยครับ

แต่ที่ลองแล้วดีกว่า คือถ่านที่เขาไว้ดับกลิ่น ฉี่แมวครับ   เคยเอามาใช่ดู ดับกลิ่นได้ดีกว่าถ่านหุงต้มครับ

แต่หลังๆ เปิดหน้าต่างครับ กลิ่นไม่มีเลย c) c)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2011, 11:13:34 PM »
เปิดหรือแง้มประตูไว้ได้ไหมครับ...

เคยเปิดไว้ครับ แมว 2 ตัวเข้าไปลุยหาหนู เยียบย่ำไปทั่วเลย แต่ไม่มีหนูหรอก

เวลาเราจะแก้ปัญหาเราก็ควรดูที่มาของปัญหา  ปัญหาของท่าน เสี่ย ขุนดงคือ   เวลาไม่มีใครอยุ่ห้องนาน ๆ   ห้องจะมีกลิ่นอับ  เราก็แก้ปัญหาโดยให้ห้องมีคนอยู่ตลอดซิคับ   หาสาว ๆ สวย ๆ  ใส่น้ำหอม  มานอนในห้องตลอด  ก็ไม่มีกลิ่นอับอ่ะ คับ   เป็น คำตอบ สุดท้าย   อิ อิ
ถ้าพาสาวๆมา เกรงว่าต้องวิ่งหลบมีดหลบกระสุนอยู่แถวๆประตูรั๊วโน่นแหละ  ไม่ทันได้เข้าไปปรับกลิ่นในห้องหรอกป๋า  :cold และถ้าพาเข้าไปได้ กลัวห้องจะเป็นกลิ่นคาวซะมากกว่า ฮา  ;D

บ้านเมืองร้อนชื้นอย่างเรา. จริงๆแล้วก็ไม่เหมาะกับการทำห้องใต้ดินอยู่แล้วอ่ะครับ
แต่ถ้า ทำแล้วก็คงต้องหมั่นดูแล ซึ่งก็คงยากมากครับ. เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณครับหมอ

ผมเคยเจอปัญหากับห้องฟังเพลงอะครับ เวลาจะได้ฟังก็มีแค่ เสาร์ อาทิตย์ เปิดแอร์ตลอดวัน พอวันธรรมดาแทบไม่มีเวลาเข้าไปเลยครับ ทิ้งไว้อาทิตย์หนึ่งห้องก็เริ่มมีกลิ่นชื้นๆ แล้วละครับ
 ผมเลยลองเอาถ่านดำๆ ที่เราเอาไว้หุงต้ม นี้แหละครับ  ใส่ไป 2 ถาดใหญ่ๆ อาทิตย์หนึ่งกลับมา กลิ่นน้อยลงไปเยอะเลยครับ

แต่ที่ลองแล้วดีกว่า คือถ่านที่เขาไว้ดับกลิ่น ฉี่แมวครับ   เคยเอามาใช่ดู ดับกลิ่นได้ดีกว่าถ่านหุงต้มครับ

แต่หลังๆ เปิดหน้าต่างครับ กลิ่นไม่มีเลย c) c)
จะลองดูครับ ไม่รู้เครื่องฟอกอากาศจะช่วยเรื่องนี้ได้มากน้อยแค่ใหน? ใครใช้อยู่บ้างครับ?

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2011, 12:14:41 AM »
เครื่อง dehumidifier ลองเช็คยี่ห้อ Edison รุ่น 12B ครับ  ผมใช้อยู่ในห้องที่ต้องคุมความชื้นไม่ให้สูงไปครับ  เครื่องนี้สามารถตั้งระดับความชื้นสัมผัสได้หลายระดับ ราคาหมื่นต้นๆครับ

ระดับ 60% กำลังสบายครับ  ถ้าห้องอับชื้น  เปิดเครื่องสักพักน้ำจะ condense มาเยอะมากครับ  ระบบจะตัดการทำงานเมื่อน้ำเต็มถังหรือถึงระดับความชื้นสัมผัสที่เราตั้งไว้ครับ  ข้อเสียคือเปลืองไฟ มีเสียง condenser เวลาทำงาน  และต้องหมั่นถ่ายน้ำทิ้งครับ (มีระบบให้ต่อท่อเพื่อระบายน้ำทิ้งด้วยครับ)  

http://www.utile.co.th/download/Catalog-EDISON-ED12B-Thai.pdf

http://major-lab.nanasupplier.com/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99-(dehumidifier)-102601-4.html

ปัจจุบันหน้าตาสวยขึ้นแล้วครับ

ตอนผมเรียนเมืองนอก  เพื่อนอยู่ห้องใต้ดิน  เข้าไปห้องชื้นและอับมากครับ  เลยรีบพาเขาไปซื้อเครื่องประเภทนี้ครับ  นั่งในห้องอับๆไม่ดีกับสุขภาพแน่ครับ ถ้าไม่สามารถ แก้ไขโดยสร้าง barrier ความชื้นได้  แนะนำให้ซื้อเครื่องประเภทนี้ครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2011, 12:21:30 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2011, 12:18:46 AM »
เครื่อง dehumidifier ลองเช็คยี่ห้อ Edison รุ่น 12B ครับ  สามารถตั้งระดับความชื้อสัมผัสได้หลายระดับ ราคาหมื่นต้นๆครับ

ระดับ 60% กำลังสบายครับ  ถ้าห้องอับชื้น  เปิดเครื่องสักพักน้ำจะ condense มาเยอะมากครับ  ระบบจะตัดการทำงานเมื่อน้าเต๊มถังหรือถึงระดับความชื้นสัมผัสที่เราตั้งไว้ครับ  ข้อเสียคือเปลืองไฟครับ 

http://www.utile.co.th/download/Catalog-EDISON-ED12B-Thai.pdf

http://major-lab.nanasupplier.com/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99-(dehumidifier)-102601-4.html

เห็นด้วย

ปัจจุบันหน้าตาสวยขึ้นแล้วครับ

ตอนผมเรียนเมืองนอก  เพื่อนอยู่ห้องใต้ดิน  เข้าไปห้องชื้นและอับมากครับ  เลยรีบพาเขาไปซื้อเครื่องประเภทนี้ครับ  นั่งในห้องอับๆไม่ดีกับสุขภาพแน่ครับ ถ้าไม่สามารถ แก้ไขโดยสร้าง barrier ความชื้นได้  แนะนำให้ซื้อเครื่องประเภทนี้ครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ WITS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2011, 05:57:09 AM »
 ผมเลยลองเอาถ่านดำๆ ที่เราเอาไว้หุงต้ม นี้แหละครับ  ใส่ไป 2 ถาดใหญ่ๆ อาทิตย์หนึ่งกลับมา กลิ่นน้อยลงไปเยอะเลยครับ

แต่ที่ลองแล้วดีกว่า คือถ่านที่เขาไว้ดับกลิ่น ฉี่แมวครับ   เคยเอามาใช่ดู ดับกลิ่นได้ดีกว่าถ่านหุงต้มครับ

อีกเสียงครับ  "ถ่านหุงต้ม"  เพราะ ปัจจุบันไว้ในรถ ก็ลดกลิ่นได้ พอควรเลยครับ ลองเอาผ้าขาวบางห่อ ใสกล่องกระดาษเล็ก วางการจายตามมุมห้อง หลายๆ ที่ทิ้งไว้หลายๆ วันดูครับ
ลองแบบประหยัดก่อน ถ้าไม่หาย ค่อยหาวิธีแพงๆ ใหม่อีกทีดูครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2011, 07:08:43 AM »
ถ้าไม่หาย ค่อยหาวิธีแพงๆ ใหม่อีกทีดูครับ

วิธีแพงๆ ติด heater ก็น่าจะช่วยได้ครับ  :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2011, 02:05:22 PM »

ว่าจะเริ่มด้วยการสร้าง barrier  กันความชื้นและกลิ่นจากผนังก่อน ม่ายรู้ผลจะออกมายังไง  :secret

เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังครับ  ^-^

ออฟไลน์ ไพรัช

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2011, 08:36:46 PM »
ผมเคยเห็นโรงแรม เขาใช้เกลือเม็ดใส่ชามวางไว้ตามมุมห้อง เขาบอกว่าไว้ดูดความชื้น

ออฟไลน์ Dr.Bear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2011, 05:39:07 PM »
ย้ายขึ้นบนดิน เป็นคำตอบสุดท้าย