ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลาศึกษา Sansui OPT  (อ่าน 14921 ครั้ง)

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
Re: ได้เวลาศึกษา Sansui OPT
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 15 กันยายน, 2011, 08:24:38 AM »
พอดีเห็นอ่านค่าที่วัดได้ของอิมพีแดนซ์ขดไฟเข้า จากความเห็น #9 ที่ไปสอดคล้องกับ #12 แต่ขัดแย้งกับภาพใน #44 อันนี้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมทีครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2011, 08:19:20 PM »
ที่ผมผมบอกว่าต้องพันใหม่ 4 ชั้นนั้นเพื่อจะตัดปัญหา กระแส ออกไป ถ้ากระแสไม่เกี่ยวก็แล้วไปครับ แต่นี่เขาเล่นต่อจากขด 8 โอห์มมาเลย  ถ้าลวดมันเท่ากันหมดก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก ไม่ต้องคิดมาก
จำนวณรอบเท่ากันแค่นั้น  และที่ลดขนาดลวด ก็เพื่อที่จะไม่ให้ลวดล้นแกนเท่านั้นเอง
ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ลวด 2 ขนาดที่มี DCR ไม่เท่ากัน  มาขนานกันมันจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง ครับ ผมความรู้น้อยแถมไม่มีเครื่องมืออีก ก็เลยจนปัญญาครับ :victory
ตรงนี้แหล่ะที่ผมกำลังจะทำ แล้วมันจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 11:43:08 PM »
ขอบคุณมากครับพี่ช่างโก้ ประสบการณ์อย่างนี้แหละที่อยากฟังมานานแล้ว  O0 O0 สงสัยต้องขับรถไปเที่ยวบ้านพี่ นั่งฟังพี่เล่าเรื่องหลอด เรื่อง OPT ให้ฟังอีก  

ขอบคุณในน้ำใจของลุงช็อต แม้แต่ความคิดก็น่านับถือแล้วครับ  :clap :clap

ขอบคุณคุณ Rabbit-Hunter ที่ช่วยกระตุ้นความอยาก (รู้) ให้อีกแล้วว่า Skin effect มันมีผลกับความถี่ย่าน Audio ด้วย  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2011, 11:44:41 PM โดย prasan »
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 09:22:51 PM »
แว๊บมาอีกรอบขอรับอาจารย์

คือผมไม่ค่อยได้ซ่อมแอมป์บ้านนะขอรับ เลยไม่มีเอ้าพุทแอมป์บ้านอยู่ในมือเลย มีแต่เอ้าพุทของแอมป์กีต้าร์ละขอรับ

แล้วอีกอย่าง ถ้าจะบอกว่า เอ้าพุทของแอมป์กีต้าร์ไม่ซับซ้อนเท่าแอมป์บ้านละก็ ผมคิดว่าไม่นะครับ ความซับซ้อนของมันผมว่าก็พอๆกัน

อย่าลืมว่า แอมป์กีต้าร์นั้น เป็นตัวสร้าง"คาแรคเตอร์" ของเสียงขึ้นมา มือกีต้าร์ จะเลือกใช้แอมป์กับลำโพงในแบบที่เค้าเรียกว่า "ใช่ เสียงนี้ละ "

ส่วนแอมป์บ้านนั้น จะเป็นตัว "ถ่ายทอด" เสียงที่แอมป์กีต้าร์สร้างขึ้น แล้วบันทึกใว้มาให้เราฟังอีกที เพราะเรามักจะฟังเพลงจากการบันทึกมา มากกว่าการฟังสดๆจากตู้กีต้าร์

ดังนั้น มันก็ควรต้องถ่ายทอดเสียงออกมาได้ ใกล้เคียงกับเสียงที่ถูกสร้างใว้เดิมด้วย

เรื่องของลวดเส้นใหญ่เส้นเล็กนั้น  ในแอมป์กีต้าร์ มีมานานแล้วครับ ครูที่สอนผมซ่อมและสร้างตู้กีต้าร์ซึ่งเป็นฝรั่งเคยบอกผมว่า

มิสเตอร์โก้ ยูคิดเอาว่า ความถี่นั้น เหมือนคนตัวเล็กตัวใหญ่ ความถี่ต่ำเหมือนคนตัวใหญ่ ต้องการที่กว้างๆเพื่อวิ่งไป ส่วนความถี่สูง เหมือนคนตัวเล็ก ที่แคบๆก็วิ่งได้ แล้วเค้าก็

อธิบายต่อว่า การป้อนกลับในตู้กีต้าร์นั้น จะใช้ป้อนกลับจากขด 16 โอหม์เป็นหลัก ซึ่งมักเกิดปัญหาที่ความถี่สูง มากกว่าความถี่ต่ำ เจ้าความถี่สูงนี้ จะเดินทางที่ผิวของตัวนำ

ส่วนความถี่ต่ำนั้นจะเดินทางลึกเข้าไปข้างใน ถ้าพันลวดเส้นใหญเส้นเดียว ก็มักจะเกิดอาการ แย่งกันวิ่ง  ซาวด์มันจะแข็งๆ ไม่ฉ่ำ ยิ้งถ้าเป็นตู้กีต้าร์กำลังต่ำๆด้วยยิ่งแล้วใหญ่

เค้าก็เลย พันลวดสองขนาดเอาใว้ เพื่อให้เจ้าลวดเบอร์ใหญ่ ความถี่ต่ำไปซะ ส่วนลวดเบอร์เล็ก ความถี่สูงก็ไปซะ ผลพลอยได้อีกอันหนึ่งก็คือ

เฟสชิปที่ความถี่สูงนั้นลดลงด้วย แกบอกว่า เพราะมันมีทางเดินสองทาง ก็เลยไม่ต้องแย่งกันวิ่ง ( ฝรั่งบอกว่า มันคือผลของสกินเอฟเฟค ผลของความถี่ เมื่อเดินทางในตัวนำ )

ในแอมป์กีต้าร์ ถ้าปลดขดลวดเส้นเล็กออกแล้ว ซาวด์จะเปลี่ยนทันทีเลยละครับ ทั้งๆที่การป้อนกลับก็ยังมีอยู่ แต่มันป้อนกลับจากลวดเบอร์ใหญ่เท่านั้น

โดยซาวด์จะออกขุ่นๆ เวลาเล่นเสียงคลีนที่โน๊ตสูงๆนั้น เสียงจะออกอับๆ  พวกเพลงป๊อบใต้ดินชอบใช้เสียงแบบนี้ละ "เสียงเดอตี้"

เวลาเล่นเสียงแตก ฮาโมนิคของสายกีต้าร์มันจะกุดห้วนๆ ออกไม่ครบอะไรแบบนั้น พอต่อกลับเข้าไป เสียงก็จะมาเหมือนเดิม

ยังมีแบบที่ขดไพมารี่ ใช้ลวดสองเบอร์มาพันก็มีขอรับ แต่ไม่มากเท่ากับขดเอ้าพุท

เคยมีแอมป์กีต้าร์ของเมกา เก่านานแล้วละครับประมาณปี 70 เค้าใช้ลวดทองแดงชุบเงินที่ผิวเคลือบฉนวนสองชั้น มาพันเอ้าพุทอยู่ เสียงนะดี

แต่ต้นทุนแพงมากๆ พอทำขายแบบการค้าแล้วไม่ใหว ก็เลยเลิกไป กลับมาใช้ลวดแบบเส้นใหญ่เส้นเล็กเหมือนเดิม

ในการทำเอ้าพุทกีต้าร์นั้น มันมีวิธีคิดด้วยว่า ลวดเบอร์ใหญ่เล็กนั้น คิดจากอะไร ซึ่งผมเองก็เคยลองทำ สำหรับแกนเหล็กธรรมดาที่ขายในบ้านเรานั้น ก็พอได้

แต่ไม่ดีเท่าแกนที่เค้าใช้จริงๆนะขอรับ เพราะว่าแกนที่ขายบ้านเรา ไม่ค่อยบอกอะไรมาก เวลาจะเอาไปคิดค่าบางค่า ต้องอนุมานเอา มันก็เลยไม่ตรงเท่าไหร่

ทำแล้วต้องลุ้นว่าจะโอเคหรือปล่าว

O0 O0 O0 O0 O0 นี่แหละครับ โจทย์ และ คำตอบจากโจทย์ มันใช่และเข้าใกล้เคียงตัวนี้แหละครับ ทั้งในความเป็นจริง และ จินตนาการ และที่ไม่ใช่ไสยศาสตร์ อย่างไร ฝากพี่ประสานลองทดสอบ หลาย ๆ แบบด้วยน่ะครับ สนุกดีไปอีกแบบครับ เผื่อจะได้เห็นอะไรที่มันแตกต่างอีกเยอะ ๆ มาบอกเล่าครับ ครับ :victory :victory :victory :yahoo :yahoo
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

ออฟไลน์ LEXS

• ทำเองแล้วจะเข้าใจ
  • ตามหาพลังงานทางเลือก
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 09:10:16 PM »
ที่ผมผมบอกว่าต้องพันใหม่ 4 ชั้นนั้นเพื่อจะตัดปัญหา กระแส ออกไป ถ้ากระแสไม่เกี่ยวก็แล้วไปครับ แต่นี่เขาเล่นต่อจากขด 8 โอห์มมาเลย  ถ้าลวดมันเท่ากันหมดก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก ไม่ต้องคิดมาก
จำนวณรอบเท่ากันแค่นั้น  และที่ลดขนาดลวด ก็เพื่อที่จะไม่ให้ลวดล้นแกนเท่านั้นเอง
ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ลวด 2 ขนาดที่มี DCR ไม่เท่ากัน  มาขนานกันมันจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง ครับ ผมความรู้น้อยแถมไม่มีเครื่องมืออีก ก็เลยจนปัญญาครับ :victory
เปลี่ยนความคิด  ชีวิตเปลี่ยน

ออฟไลน์ ช่างโก้

• ช่างโก้....ซ่อมได้ทุกอย่าง....ยกเว้น...หัวจัย
    • บล๊อกของคนแก่
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 09:02:47 PM »
แว๊บมาอีกรอบขอรับอาจารย์

คือผมไม่ค่อยได้ซ่อมแอมป์บ้านนะขอรับ เลยไม่มีเอ้าพุทแอมป์บ้านอยู่ในมือเลย มีแต่เอ้าพุทของแอมป์กีต้าร์ละขอรับ

แล้วอีกอย่าง ถ้าจะบอกว่า เอ้าพุทของแอมป์กีต้าร์ไม่ซับซ้อนเท่าแอมป์บ้านละก็ ผมคิดว่าไม่นะครับ ความซับซ้อนของมันผมว่าก็พอๆกัน

อย่าลืมว่า แอมป์กีต้าร์นั้น เป็นตัวสร้าง"คาแรคเตอร์" ของเสียงขึ้นมา มือกีต้าร์ จะเลือกใช้แอมป์กับลำโพงในแบบที่เค้าเรียกว่า "ใช่ เสียงนี้ละ "

ส่วนแอมป์บ้านนั้น จะเป็นตัว "ถ่ายทอด" เสียงที่แอมป์กีต้าร์สร้างขึ้น แล้วบันทึกใว้มาให้เราฟังอีกที เพราะเรามักจะฟังเพลงจากการบันทึกมา มากกว่าการฟังสดๆจากตู้กีต้าร์

ดังนั้น มันก็ควรต้องถ่ายทอดเสียงออกมาได้ ใกล้เคียงกับเสียงที่ถูกสร้างใว้เดิมด้วย

เรื่องของลวดเส้นใหญ่เส้นเล็กนั้น  ในแอมป์กีต้าร์ มีมานานแล้วครับ ครูที่สอนผมซ่อมและสร้างตู้กีต้าร์ซึ่งเป็นฝรั่งเคยบอกผมว่า

มิสเตอร์โก้ ยูคิดเอาว่า ความถี่นั้น เหมือนคนตัวเล็กตัวใหญ่ ความถี่ต่ำเหมือนคนตัวใหญ่ ต้องการที่กว้างๆเพื่อวิ่งไป ส่วนความถี่สูง เหมือนคนตัวเล็ก ที่แคบๆก็วิ่งได้ แล้วเค้าก็

อธิบายต่อว่า การป้อนกลับในตู้กีต้าร์นั้น จะใช้ป้อนกลับจากขด 16 โอหม์เป็นหลัก ซึ่งมักเกิดปัญหาที่ความถี่สูง มากกว่าความถี่ต่ำ เจ้าความถี่สูงนี้ จะเดินทางที่ผิวของตัวนำ

ส่วนความถี่ต่ำนั้นจะเดินทางลึกเข้าไปข้างใน ถ้าพันลวดเส้นใหญเส้นเดียว ก็มักจะเกิดอาการ แย่งกันวิ่ง  ซาวด์มันจะแข็งๆ ไม่ฉ่ำ ยิ้งถ้าเป็นตู้กีต้าร์กำลังต่ำๆด้วยยิ่งแล้วใหญ่

เค้าก็เลย พันลวดสองขนาดเอาใว้ เพื่อให้เจ้าลวดเบอร์ใหญ่ ความถี่ต่ำไปซะ ส่วนลวดเบอร์เล็ก ความถี่สูงก็ไปซะ ผลพลอยได้อีกอันหนึ่งก็คือ

เฟสชิปที่ความถี่สูงนั้นลดลงด้วย แกบอกว่า เพราะมันมีทางเดินสองทาง ก็เลยไม่ต้องแย่งกันวิ่ง ( ฝรั่งบอกว่า มันคือผลของสกินเอฟเฟค ผลของความถี่ เมื่อเดินทางในตัวนำ )

ในแอมป์กีต้าร์ ถ้าปลดขดลวดเส้นเล็กออกแล้ว ซาวด์จะเปลี่ยนทันทีเลยละครับ ทั้งๆที่การป้อนกลับก็ยังมีอยู่ แต่มันป้อนกลับจากลวดเบอร์ใหญ่เท่านั้น

โดยซาวด์จะออกขุ่นๆ เวลาเล่นเสียงคลีนที่โน๊ตสูงๆนั้น เสียงจะออกอับๆ  พวกเพลงป๊อบใต้ดินชอบใช้เสียงแบบนี้ละ "เสียงเดอตี้"

เวลาเล่นเสียงแตก ฮาโมนิคของสายกีต้าร์มันจะกุดห้วนๆ ออกไม่ครบอะไรแบบนั้น พอต่อกลับเข้าไป เสียงก็จะมาเหมือนเดิม

ยังมีแบบที่ขดไพมารี่ ใช้ลวดสองเบอร์มาพันก็มีขอรับ แต่ไม่มากเท่ากับขดเอ้าพุท

เคยมีแอมป์กีต้าร์ของเมกา เก่านานแล้วละครับประมาณปี 70 เค้าใช้ลวดทองแดงชุบเงินที่ผิวเคลือบฉนวนสองชั้น มาพันเอ้าพุทอยู่ เสียงนะดี

แต่ต้นทุนแพงมากๆ พอทำขายแบบการค้าแล้วไม่ใหว ก็เลยเลิกไป กลับมาใช้ลวดแบบเส้นใหญ่เส้นเล็กเหมือนเดิม

ในการทำเอ้าพุทกีต้าร์นั้น มันมีวิธีคิดด้วยว่า ลวดเบอร์ใหญ่เล็กนั้น คิดจากอะไร ซึ่งผมเองก็เคยลองทำ สำหรับแกนเหล็กธรรมดาที่ขายในบ้านเรานั้น ก็พอได้

แต่ไม่ดีเท่าแกนที่เค้าใช้จริงๆนะขอรับ เพราะว่าแกนที่ขายบ้านเรา ไม่ค่อยบอกอะไรมาก เวลาจะเอาไปคิดค่าบางค่า ต้องอนุมานเอา มันก็เลยไม่ตรงเท่าไหร่

ทำแล้วต้องลุ้นว่าจะโอเคหรือปล่าว

ออฟไลน์ ช็อต

• *
  • Michael Faraday
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 08:53:46 PM »
 ถ้าผมจะบอกว่าทั้งสองรุ่นที่ผมโพสรูปไว้ ผมรื้อออกมาเพื่อทำการชันสูตรพลิกศพหมดแล้วล่ะครับ :'(
และอีกหลายๆรุ่น  :cry2 หากจะถามผมว่าไม่เสียดายหรือ ไม่เลยครับ ผมเสียเงินไป 2-3 พันต่อคู่ แต่ทำให้คนไทย
หลายๆคน ลูกหลานเราหลายๆคนได้ความรู้ หากผมไม่ยอมเสียตรงนี้ไปบ้าง เราและลูกหลานของเราจะต้องเสียเงิน
ให้กับต่างชาติอีกเท่าไหร่ครับ อย่างน้อยที่สุดก็มากกว่า 2-3 พันบาทที่ผมเสียไปแน่นอนครับ  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม, 2011, 07:34:46 AM โดย ช็อต »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=37145.0

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 08:15:11 PM »
แต่ไม่เหมือน OPT ตัวนี้แน่ครับ  d_d
เห็นแล้วอยากได้ ค่าตัวแรงมั้ยครับ   0)]   เข้าเรื่องดีกว่า opt ผม ด้าน sec  ก็ใช้ลวดสองเบอร์ครับ เล็กกัลใหญ่ แล้วเอามาขนานกัน ตรงนี้ผมก็คิดว่ามีผลกับความถี่ที่มันตอบสนอง คือที่ทำอย่างนี้ ก็เพราะต้องการทดลองฟังเสียงดูว่า กับที่พันผ่านมาๆมันจะแตกต่างกันหรือไม่  ท่านผู้รูช่วยพิจารณาหน่อยครับว่า การทำแบบนี้มันจะดีหรือเปล่า
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2011, 06:56:39 AM »
ดู winding plan แล้ว ผมชอบลักษณะการวางขดลวดที่เอาขด secondary อยู่นอกสุด ตามความเข้าใจของผม ขด sec ชั้นนอกสุดนี้จะเป็นตัวรับเส้นแรงแม่เหล็กไว้ ทำให้มีการรั่วไหลของเส้นแรงแม่เหล็กน้อยกว่าการวางขด prim ไว้นอกสุด  O0

แต่ที่ยังเป็นคำถามอยู่คือ สำหรับขด 16 ohm ทำไมต้องมีลดย่อยที่เป็นลวดเบอร์เล็กมาเสริมด้วย ท่านใดทราบช่วยตอบทีครับ

ผมว่าไม่มีอะไรมากหรอกครับ ที่ 8 โอห์ม ต้องการกระแสมากกว่า ก็ใช้ลวดเส้นใหญ่   ส่วนที่ 16 โอห์ม ต้องการกระแสน้อยกว่า ก็ใช้ลวดเส้นเล็ก   
ส่วนคำถามที่ว่า  ทำไมต้องมีลวดย่อยที่เป็นลวดเบอร์เล็กมาเสริมด้วย นั้น ผมแยกเป็น 2 ประเด็นคือ
   1. ที่ชั้น 8 โอห์มนั้นมีการพัน 92 รอบแท็ปสายและพันต่ออีก 38 รอบ เป็น 130 รอบ แล้วค่อยจับมาขนานกับกับขดอื่นๆ รวมเป็น 6 ชั้นพอดี  แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า
       ถ้าพันลวด 38 รอบ ด้วยเส้นเล็ก แล้วไปอนุกรมกับขด 92 รอบขดใหญ่แล้ว  ขด 38 รอบจะร้อนเกินหรือไม่ (อันนี้ผมไม่แน่ใจ) ถ้าคนคิดลึก ก็กระแสไหลเข้าเท่ากับ
       กระแสไหลออกนี่หว่า  ใหญ่แล้วลงมาเล็ก น่าจะมีอะไรนะ อย่ากระนั้นเลย เส้นเท่ากันไปเลย สิ้นเรื่อง  ง่าย ประหยัดเวลา แถมประหยัดลวดไปตั้งเยอะเพราะไมต้องมา
       พัน ขด 16โอห์มเพิ่มตั้ง 4 ชั้นแน่ะ
   2.ที่ใช้เส้นเล็กนั้นก็เพื่อที่จะลดค่า C แฝงลงมาเพราะ ถ้าเส้นใหญ่รวมสารเคลือบแล้วพัน 130 รอบ มันจะหนา ค่า C จะเยอะ หรืออาจจะกลัวลวดล้นแกนก็เป็นไปได้
      บางคนบอก อ้าว...งั้นขด 92+38 เส้นใหญ่ก็มีค่า C มากกว่า ขด 130 เส้นเล็กนะซี พอเอาสองขดมาขนานกัน เฮ้ย....มันเป็นการไบแค็ปไช่เปล่าเนี่ย......
      ถ้าอย่างนั้น สัณญานที่ 16 โอห์มคงจะดีมาก จึงนำไปเป็นสัณญานป้อนกลับ (อันนี้ผมคิดไปเอง)
ปล. ผมไม่แน่ใจว่า ขดลวดที่มีพื้นที่หน้าตัดต่างกัน แต่รอบเท่ากัน  ค่า LCR มันจะต่างกันหรือไม่  แต่ผมคิดว่าต่างนะ   ถ้าต่างจริง  ก็ต้องมีผลกับความถี่เสียงแน่นอนครับ

ก็เป็นความคิดเห็นอีกหนึ่งท่าน
ความเห็นของผมครับ
-> ที่บอกว่าขด 16 ohm กินกระแสน้อย แต่จากที่เห็นมาจากการขนานขดลวด จำนวน 6 ขด ผมจึงไม่เห็นด้วยกับประเด็นเรื่องกระแสของขดลวดครับ ต้องเป็นอะไรที่ไม่ใช่เรื่องกระแส
-> ขดที่พันไว้ 38 รอบที่จะใช้ต่ออนุกรมกับขด 92 รอบให้เป็นขด 16 ohm ไม่ได้ทำให้เพิ่มชั้นการพันอีก 4 ชั้นนะครับ ดูในภาพที่ผมแสดงไว้ให้นะครับ มันพันต่อจากปลายลวดของขด 92 รอบเลยครับ
-> คิดที่ความยาวเท่าเดิม พื้นที่หน้าตัดของเส้นลวดจะแปรผกผันกับ ความต้านทาน DCR ของเส้นลวด กล่าวคือ พื้นที่หน้าตัดมาก ค่า DCR น้อย หรือ พื้นที่หน้าตัดน้อย DCR มากครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 11:43:13 PM »
ดู winding plan แล้ว ผมชอบลักษณะการวางขดลวดที่เอาขด secondary อยู่นอกสุด ตามความเข้าใจของผม ขด sec ชั้นนอกสุดนี้จะเป็นตัวรับเส้นแรงแม่เหล็กไว้ ทำให้มีการรั่วไหลของเส้นแรงแม่เหล็กน้อยกว่าการวางขด prim ไว้นอกสุด  O0

แต่ที่ยังเป็นคำถามอยู่คือ สำหรับขด 16 ohm ทำไมต้องมีลดย่อยที่เป็นลวดเบอร์เล็กมาเสริมด้วย ท่านใดทราบช่วยตอบทีครับ

ผมว่าไม่มีอะไรมากหรอกครับ ที่ 8 โอห์ม ต้องการกระแสมากกว่า ก็ใช้ลวดเส้นใหญ่   ส่วนที่ 16 โอห์ม ต้องการกระแสน้อยกว่า ก็ใช้ลวดเส้นเล็ก  
ส่วนคำถามที่ว่า  ทำไมต้องมีลวดย่อยที่เป็นลวดเบอร์เล็กมาเสริมด้วย นั้น ผมแยกเป็น 2 ประเด็นคือ
   1. ที่ชั้น 8 โอห์มนั้นมีการพัน 92 รอบแท็ปสายและพันต่ออีก 38 รอบ เป็น 130 รอบ แล้วค่อยจับมาขนานกับกับขดอื่นๆ รวมเป็น 6 ชั้นพอดี  แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า
       ถ้าพันลวด 38 รอบ ด้วยเส้นเล็ก แล้วไปอนุกรมกับขด 92 รอบขดใหญ่แล้ว  ขด 38 รอบจะร้อนเกินหรือไม่ (อันนี้ผมไม่แน่ใจ) ถ้าคนคิดลึก ก็กระแสไหลเข้าเท่ากับ
       กระแสไหลออกนี่หว่า  ใหญ่แล้วลงมาเล็ก น่าจะมีอะไรนะ อย่ากระนั้นเลย เส้นเท่ากันไปเลย สิ้นเรื่อง  ง่าย ประหยัดเวลา แถมประหยัดลวดไปตั้งเยอะเพราะไมต้องมา
       พัน ขด 16โอห์มเพิ่มตั้ง 4 ชั้นแน่ะ
   2.ที่ใช้เส้นเล็กนั้นก็เพื่อที่จะลดค่า C แฝงลงมาเพราะ ถ้าเส้นใหญ่รวมสารเคลือบแล้วพัน 130 รอบ มันจะหนา ค่า C จะเยอะ หรืออาจจะกลัวลวดล้นแกนก็เป็นไปได้
      บางคนบอก อ้าว...งั้นขด 92+38 เส้นใหญ่ก็มีค่า C มากกว่า ขด 130 เส้นเล็กนะซี พอเอาสองขดมาขนานกัน เฮ้ย....มันเป็นการไบแค็ปไช่เปล่าเนี่ย......
      ถ้าอย่างนั้น สัณญานที่ 16 โอห์มคงจะดีมาก จึงนำไปเป็นสัณญานป้อนกลับ (อันนี้ผมคิดไปเอง)
ปล. ผมไม่แน่ใจว่า ขดลวดที่มีพื้นที่หน้าตัดต่างกัน แต่รอบเท่ากัน  ค่า LCR มันจะต่างกันหรือไม่  แต่ผมคิดว่าต่างนะ   ถ้าต่างจริง  ก็ต้องมีผลกับความถี่เสียงแน่นอนครับ

และผมเห็นคล้ายกับคุณ ช็อตที่ว่า

เป็นไงครับคุณประสาน สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น หลังจากซื้อของญี่ปุ่นอยู่นานต่อแต่นี้ไปอย่างน้อยคนไทยหนึ่งคน
ก็จะได้รู้แล้วว่าญี่ปุ่นเขาทำกันอย่างไร ขดลวด 0-16 โอมห์ ที่คุณประสานสงสัยโดยปรกติหม้อรุ่นใหญ่ๆที่ผมเคยรื้อ
จะใช้ลวดขนาดเดียวกันหมด แต่ตัวนี้เท่าที่ผมสังเกตุดู เขาคงจะต้องการลดค่าความหนาของชั้น และลดต้นทุน
จึงใช้ลวดเส้นเล็ก ลวดชุดนี้มีผลกับการป้อนกลับหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ผมสังเกตุในหนังสือวงจร
แทบทุกเครื่องจะป้อนกลับกันที่ขด 16 โอมห์
 ไว้ว่างๆผมจะส่งรุ่นใหญ่ๆ 30-50 วัตต์ให้ไปศึกษาอีกครับ หรือจะเอารุ่นเล็กอย่าง 6BM8  pp EL84 pp ก็มีครับ
ของ Pioneer ทั้งคู่ แต่รู้สึกว่าจะมี 7189 pp เมกาอยู่คู่นึง ส่วน SE ตอนนี้ยังไม่มีของครับ
และมีอินเตอร์ ของเมกาลูกเล็กๆ 2-3 นิ้ว ไว้ว่างๆจะส่งไปให้เชือด :secret

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 10:46:07 PM »
ขอบคุณครับพี่ช่างโก้ จากที่พี่เล่าให้ฟัง การพัน OPT สำหรับแอมป์กีตาร์ดูจะไม่ซับซ้อนเท่าเครื่องแอมป์ Hi-fi
พี่พอจะมี OPT ของแอมป์ Hi-fi ที่เสียแล้วหรือเปล่าครับ จะขอยืมมารื้อเพื่อการศึกษาบ้างครับ แล้วจะส่งซากคืนให้ครับ  :black_eye ขอยืมกันดื้อๆ แบบนี้แหละครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 10:41:42 PM »
:cold  ยัง..ยังมีอะไรให้ซ่อนอยู่อีก คงจะเหมือนกับรุ่น 1000a ละมั่ง
แล้ว 1000A มันเป็นไงอ่ะป๋า  K) ผมว่า 1000A มันน่าจะพันเหมือนตัวนี้มากกว่าครับ  Y]

รื้อเลยดีมั๊ยครับ  ;D ;D

• ช่างโก้....ซ่อมได้ทุกอย่าง....ยกเว้น...หัวจัย
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 09:08:35 PM »
อย่างที่บอกละขอรับ

แต่ของเฟนเดอร์นั้น ขดแปดโอหม์กับสิบหกโอหม์ จะใช้ลวดสองเส้นพันไปด้วยกัน

โดยลวดเส้นแรกจะใช้เบอร์ใหญ่กว่าลวดเส้นที่สองพันเป็นแทปแปดโอหม์กับสิบหกโอหม์

ส่วนเส้นที่สองจะใช้เบอร์เล็กกว่า แล้วพันรวดเดียวสิบหกโอหม์

เหมือนกันทั้งชั้นในที่ติดแกน กับชั้นที่พันนอกสุด ละขอรับ

สัญญาญป้อนกลับ ก็ป้อนจากขดสิบหกโอหม์ กลับไปยังภาคไดรฟ์

ผมแกะซ่อมบ่อยครับ มากกว่าห้าสิบลูกเข้าไปแล้ว

เพราะบ้านเรา มือกีต้าร์มักปล่อยให้หลอดเพาเวอร์ ทำงานจนหมดสภาพ

พอหลอดเสื่อม ก็มักจะอาร์คระหว่างขาเพลทกับใส้หลอด ( ขาสามกับขาสอง )

พออารค์ปุ๊บ เอ้าพุทก็เหมือนถูกช๊อตลงกราวด์

แอมป์กีต้าร์ใช้ไฟสูงครับ เฟนเดอร์ใช้ประมาณ สี่ร้อยแปดสิบโวลท์โน่น

เอ้าพุทก็เลยช๊อตบ่อย มาถึงผมอาการแบบเอ้าพุทใหม้ไปซีกหนึ่งแทบทุกเครื่อง

เลยได้แกะพันใหม่บ่อย ยังมีมาแชล พวกตระกูลเจซีเอ็ม เมซ่าโบกี้ พวกตระกูล ดวลแรคติไฟเออร์ นั่นก็บ่อย

พวกหัวเบสขนาดยักษ์ สามสี่ร้อยวัตต์ ไฟสูงห้าหกร้อยโวลท์ หลอดเพาเวอร์แปดหลอดนั้นก็เคยครับ  พี่ไทยทำพังหมด

ราคาเอ้าพุทพวกนี้ถ้าสั่งใหม่ ก็ประมาณครึ่งหนึ่งของราคาเครื่องใหม่นะครับ บางรุ่นก็สองในสาม

เลยต้องซ่อมเอา ถ้ายังไม่โดนความร้อนมากจนแกนเหล็กเสื่อม พันใหม่เสียงก็ได้ไกล้เคียงของเดิมละขอรับ

แต่ถ้าปล่อยใว้นาน แกนเหล็กเสื่อม พันแล้วเสียงก็จะเปลี่ยน ใช้ไม่ได้ ก็ขายซากเป็นอะไหลไป

ในโกดังผมมีหลายสิบเครื่องละครับ

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 09:04:42 PM »
แต่ไม่เหมือน OPT ตัวนี้แน่ครับ  d_d
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=37145.0

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 08:42:11 PM »
:cold  ยัง..ยังมีอะไรให้ซ่อนอยู่อีก คงจะเหมือนกับรุ่น 1000a ละมั่ง
แล้ว 1000A มันเป็นไงอ่ะป๋า  K) ผมว่า 1000A มันน่าจะพันเหมือนตัวนี้มากกว่าครับ  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2011, 08:59:26 PM โดย ช็อต »

ออฟไลน์ k.ken

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 08:23:28 PM »

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 08:14:33 PM »
 ตามที่คุณ Spacerider ว่านั่นแหละครับการทบกันหลายๆครั้ง
ใน OPT รุ่นไม่ใหญ่ส่วนมากจะทำวิธีนี้แทบทุกยี่ห้อ
แม้แต่หม้อแปลงไฟเองก็ทำครับ แต่พอมาสมัยนี้เราทำกันมักจะละเลยข้อนี้ไป
การทบกันหลายๆครั้งนอกจากจะช่วยให้สายขาดยากแล้ว ยังช่วยให้การบัดกรีติดแน่นทนทานมากขึ้น
เนื่องจากการกระทำดังกล่าวเสมือนการเอาทองแดงฝอยหลายๆเส้นมาพันแล้วบัดกรี
อีกทั้งเวลาหม้อแปลงช็อตเล็กๆน้อยๆ จุดต่อเหล่านี้ก็จะไม่ละลายง่ายๆครับ :secret

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 07:53:51 PM »
ผมดูตอนแรกที่ยังไม่ได้รื้อขดลวด เข้าใจว่าขด primary มีการพันแบบ bifilar แต่พอรื้ออกแล้ว ร้องอ้อ.. เข้าใจแล้วว่าที่เห็นมันเป็นอะไร ลองดูภาพครับ

อันนี้เอาใว้ชดเชย DCR ของชุดในหรือเปล่าครับ

ผมว่า primary ลวดเส้นเล็กเลยทำหลายๆ ทบตอนเริ่มพันและตอนจบ ก่อนเอาลวดต่อสายไฟ จะได้ไม่ขาดง่าย เคยรื้อของ kenwood ก็ทำอย่างนี้เหมือนกัน

O0 ถูกต้องครับ ก็เป็นไปตามภาพที่ผมลงไว้ให้ดูนั่นเลยครับ ลองดูอีกทีนะครับว่าใช่หรือเปล่า  Y]

ออฟไลน์ Spacerider

• **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 07:16:59 PM »
ผมดูตอนแรกที่ยังไม่ได้รื้อขดลวด เข้าใจว่าขด primary มีการพันแบบ bifilar แต่พอรื้ออกแล้ว ร้องอ้อ.. เข้าใจแล้วว่าที่เห็นมันเป็นอะไร ลองดูภาพครับ

อันนี้เอาใว้ชดเชย DCR ของชุดในหรือเปล่าครับ

ผมว่า primary ลวดเส้นเล็กเลยทำหลายๆ ทบตอนเริ่มพันและตอนจบ ก่อนเอาลวดต่อสายไฟ จะได้ไม่ขาดง่าย เคยรื้อของ kenwood ก็ทำอย่างนี้เหมือนกัน
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=60556.msg752674#msg752674

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 06:42:39 PM »
เป็นไงครับคุณประสาน สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น หลังจากซื้อของญี่ปุ่นอยู่นานต่อแต่นี้ไปอย่างน้อยคนไทยหนึ่งคน
ก็จะได้รู้แล้วว่าญี่ปุ่นเขาทำกันอย่างไร

เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้มีโอกาสรื้อศึกษา OPT ต้องขอบอกว่า  O0 กับอะนาโตหม้อครั้งนี้

ขดลวด 0-16 โอมห์ ที่คุณประสานสงสัยโดยปรกติหม้อรุ่นใหญ่ๆที่ผมเคยรื้อ
จะใช้ลวดขนาดเดียวกันหมด แต่ตัวนี้เท่าที่ผมสังเกตุดู เขาคงจะต้องการลดค่าความหนาของชั้น และลดต้นทุน
จึงใช้ลวดเส้นเล็ก ลวดชุดนี้มีผลกับการป้อนกลับหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ผมสังเกตุในหนังสือวงจร
แทบทุกเครื่องจะป้อนกลับกันที่ขด 16 โอมห์

O0 ช่างสังเกตจริงๆ ขด 16 ohm อยู่ใน Feedback path ของวงจร ดังนั้นประเด็นเรื่องของการแก้ phase shift จึงเป็นเหตุผลที่  Y] ความจริงที่ถูกเปิดเผย ความลับไม่มีในโลกของการเรียนรู้  ;D ;D

ไว้ว่างๆผมจะส่งรุ่นใหญ่ๆ 30-50 วัตต์ให้ไปศึกษาอีกครับ หรือจะเอารุ่นเล็กอย่าง 6BM8  pp EL84 pp ก็มีครับ
ของ Pioneer ทั้งคู่ แต่รู้สึกว่าจะมี 7189 pp เมกาอยู่คู่นึง ส่วน SE ตอนนี้ยังไม่มีของครับ
และมีอินเตอร์ ของเมกาลูกเล็กๆ 2-3 นิ้ว ไว้ว่างๆจะส่งไปให้เชือด :secret

เอาอย่างนั้นเลยหรือครับ น่าสงสารหม้อดีๆ จะต้องมาตายเพราะมือผม  :cry2 :cry2

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 05:45:27 PM »
ก็จะได้รู้แล้วว่าญี่ปุ่นเขาทำกันอย่างไร ขดลวด 0-16 โอมห์ ที่คุณประสานสงสัยโดยปรกติหม้อรุ่นใหญ่ๆที่ผมเคยรื้อ
 ไว้ว่างๆผมจะส่งรุ่นใหญ่ๆ 30-50 วัตต์ให้ไปศึกษาอีกครับ หรือจะเอารุ่นเล็กอย่าง 6BM8  pp EL84 pp ก็มีครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 02:33:10 PM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับเรื่องอื่นมากกว่า DCR นะครับ ถ้าจะเกี่ยวกับ DCR จริงๆ ทำไมไม่ใช้ลวดขนาดใหญ่เหมือนขด Sec อื่นๆ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 02:28:26 PM »
เห็นแล้วนึกถึงเอ้าพุทของแอมป์กีต้าร์เฟนเดอร์เลย พันเหมือนกันเด๊ะ ยกเว้นแต่เฟนเดอร์ มีเซ๊กกันดารี่แค่ สองชั้นคือ ติดกับแกน และชั้นนอกสุด

สวัสดีครับพี่ช่างโก้ สบายดีนะครับพี่ ไม่เจอพี่นานเลยครับ มีข้อมูล OPT ที่ลักษณะการพันที่น่าสนใจ เล่าให้น้องฟังบ้างนะครับ

ออฟไลน์ ORCHID AUDIO

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 01:43:55 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2011, 01:46:14 PM โดย ORCHID AUDIO »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 01:33:34 PM »
เห็นแล้วนึกถึงเอ้าพุทของแอมป์กีต้าร์เฟนเดอร์เลย พันเหมือนกันเด๊ะ ยกเว้นแต่เฟนเดอร์ มีเซ๊กกันดารี่แค่ สองชั้นคือ ติดกับแกน และชั้นนอกสุด

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 10:58:05 AM »
การวางขอ 16 R แบบนี้มันเหมือนกับการป้อนกลับของขดน่ะครับ และ ช่วยลดปัญหาเรื่อง Phase Shift ด้วยไปในตัวครับ

ไม่เข้าใจครับ  ;D ขดลวดเบอร์เล็กของขด 16 ohm เอาไปขนานกับชุดอื่นที่เป็นลวดใหญ่จะเป็นการป้อนกลับได้อย่างไร ช่วยอธิบายหน่อยครับ อยากทราบมากเลยล่ะ  :help

ไม่ขออธิบายดีกว่า  :victory :victory :victory ไหน ๆ คุณพี่ ก็เดินทางมาในจุดที่ใกล้มองเห็นความจริงอะไรบางอย่างแล้ว ให้ของจริงช่วยอธิบายและกันครับ  :yahoo :yahoo พันแล้วลองทดสอบหม้อแปลงเลยครับ แล้วลองใส่เล้นลวดทีละชุดดูครับ รับรองได้ว่า การใส่แต่ละชุดให้คุณลักษณะที่แตกต่างกันไป แต่ที่แก้ไม่หายจริง ๆ เลยคือเรื่อง Phase shift ครับ มีทุกลูก  ;D ;D แม้ลูกนั้นจะพันมาจากเทพเจ้าก็ตาม ;D ;D มันเกิดขึ้นจากกฏตายตัวจากทฤษฎีของมันมั้งครับ ทางที่แก้ไขคือ ลดจะนวนให้มันเกิดได้น้อยที่สุด ครับ :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

มันแปลกใจตรงที่ทำไมต้องเป็นขด 16 ohm
ไม่อธิบาย แต่ก็กระตุ้นต่อมอยาก (รู้) อีกแล้ว  ;D ;D

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 10:52:00 AM »
การวางขอ 16 R แบบนี้มันเหมือนกับการป้อนกลับของขดน่ะครับ และ ช่วยลดปัญหาเรื่อง Phase Shift ด้วยไปในตัวครับ

ไม่เข้าใจครับ  ;D ขดลวดเบอร์เล็กของขด 16 ohm เอาไปขนานกับชุดอื่นที่เป็นลวดใหญ่จะเป็นการป้อนกลับได้อย่างไร ช่วยอธิบายหน่อยครับ อยากทราบมากเลยล่ะ  :help

ไม่ขออธิบายดีกว่า  :victory :victory :victory ไหน ๆ คุณพี่ ก็เดินทางมาในจุดที่ใกล้มองเห็นความจริงอะไรบางอย่างแล้ว ให้ของจริงช่วยอธิบายและกันครับ  :yahoo :yahoo พันแล้วลองทดสอบหม้อแปลงเลยครับ แล้วลองใส่เล้นลวดทีละชุดดูครับ รับรองได้ว่า การใส่แต่ละชุดให้คุณลักษณะที่แตกต่างกันไป แต่ที่แก้ไม่หายจริง ๆ เลยคือเรื่อง Phase shift ครับ มีทุกลูก  ;D ;D แม้ลูกนั้นจะพันมาจากเทพเจ้าก็ตาม ;D ;D มันเกิดขึ้นจากกฏตายตัวจากทฤษฎีของมันมั้งครับ ทางที่แก้ไขคือ ลดจะนวนให้มันเกิดได้น้อยที่สุด ครับ :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 10:31:23 AM »

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2011, 08:46:37 AM »

เคยทดลองพันแบบนี้นานแล้ว ตอนยังมีไฟอยู่ ดูแล้วครับโครงสร้างการวางลวดเกือบเหมือนกันเป๊ะ ทำตามจินตนาการมั่ว ๆ ไปน่ะครับ การวางขอ 16 R แบบนี้มันเหมือนกับการป้อนกลับของขดน่ะครับ และ ช่วยลดปัญหาเรื่อง Phase Shift ด้วยไปในตัวครับ   d_d d_d d_d ผมเจอมาอย่างงั้น น่ะครับ ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 11:07:57 PM »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 11:02:07 PM »
ดูลักษณะการ tap ออกมาเป็นจุดที่ต่อเป็น 8 ohm

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 11:00:35 PM »
ดูภาพของขด sec จะเห็นซีกซ้ายซึ่งเป็นขด 32 Turns ครับ ซึ่งพันต่อจากขด 92 Turns

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 10:54:56 PM »
ดูภาพของกระดาษที่ใช้กับหม้อแปลงครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 10:53:36 PM »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 10:31:36 PM »
ส่งการบ้านครับ
ลวดด้าน Secondary ผมไม่แน่ใจครับว่าเบอร์อะไร ผมไม่มีเวอร์เนียวัดขนาดลวดครับ

- การพันลวดของ OPT รุ่นนี้ไม่มีการพันแบบ Bifilar ครับ แต่มีการสลับขด primary เพื่อลดค่า C
- ฉนวนระหว่างชั้น ไม่ว่าจะเป็นระหว่างชั้นของ primary หรือระหว่างชั้นของ secondary ใช้กระดาษบางมากๆ ลักษณะคล้ายกระดาษแก้วที่ทำว่าว ดูๆ บางทีก็นึกถึงเยื่อไม้ไผ่ที่เห็นเวลากินข้าวหลาม
- ฉนวนระหว่างขด primary กับขด secondary ใช้กระดาษสีน้ำตาล 3 ชั้น ความหนาพอๆ กับกระดาษ A4 80 gram ครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 10:27:35 PM »
ต่อยังครับ หายไปหลายวัน

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 10:23:18 PM »
จารย์สานช่วยวัดค่ามิวแกนเหล็กด้วยนะครับ

คำนวณเองเลยเฮีย ข้อมูลมีครบแล้วนี่ครับ :showoff :showoff

ออฟไลน์ kittichonre

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2011, 09:38:44 AM »
จารย์สานช่วยวัดค่ามิวแกนเหล็กด้วยนะครับ

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 03:47:23 PM »
ติดตามชมครับ

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 02:35:00 PM »
500A ราคาอยู่ที่ประมาณ 1,3000 ต่อเครื่องหากพัน OPT มาใหม่แล้วราคาไม่น่าเกิน 7,000
แล้ว 5,000 ที่หายไปใครจะรับผิดชอบ :cry2 คุณเขียวหวาน น่าจะจ่ายมากหน่อยเพราะยืนหน้าเลย Y]
คุณXMan นี่ต้องแพงกว่าอีกเพราะปูเสื่อกินที่ ;D คุณaon-amp  คุณnut_ty คุณเอส-วัน  หารสามที่เหลือ  :secret อุ อุ  ^-^

เอางี้ผมช่วย สองพัน เสร็จแล้วยกมาที่บ้านผมเลยนะครับ แหม ของดีราคาถูก อิอิอิ ;D ;D ;D ;D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ aphiphot

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 01:17:10 PM »
ถึงไหนแล้วครับพี่ ตัดสายแล้ว มาณ์คสายแล้ว งงแล้ว ;D ;D ;Dตอนนี้นิสัยไม่ดีถูกส่งมาอบรมที่ กทม. :cry2 :cry2
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2011, 01:12:24 PM »
มารอชมด้วยคนครับ

หม้อลูกนี้มีการพันแบบ bi-filar ด้วยรึเปล่าครับน้าประสาน เท่าที่ดูในภาพเหมือนยังไม่เจอ

ดู อนาโตหม้อ ของน้าประสาน บวกกับ อนาโนตม ของน้า เอส วัน มันจริงๆครับพี่น้อง  2f 2f 2f

ขอเวลานอกสักหน่อยครับ อ.มด ผมขอไวริ่งสายชุด electronic counter ให้เสร็จ จะได้ศึกษากันต่อนะครับ ตอนนี้ขดลวดขึ้นแท่นรอแล้วครับ
อย่าลืมงานตัดหญ้า ต้องเรียบร้อยก่อนนะจารยืสาน ค่อย มานับรอบ

แน่นอนอยู่แล้วเฮีย อย่าลืมนะครับตามที่ผมบอก ช่วยออกแบบเครื่องตัดหญ้าอัตโนมัติให้ด้วย ผมจะได้มีเวลาอันน้อยๆ มาทำงาน DIY  Y]

ซื้อแพะมาเลี้ยง  :whistling

แพะแบบที่เค้าจับมาผิดตัวหรือเปล่าครับพี่  ;D ;D

คุยนอกเรื่องกันไปพลางๆ ก่อนนะพี่ ยังไม่มีเวลารื้อ OPT ต่อ  :black_eye

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 06:07:01 PM »

หม้อลูกนี้มีการพันแบบ bi-filar ด้วยรึเปล่าครับน้าประสาน เท่าที่ดูในภาพเหมือนยังไม่เจอ

ดู อนาโตหม้อ ของน้าประสาน บวกกับ อนาโนตม ของน้า เอส วัน มันจริงๆครับพี่น้อง  2f 2f 2f

ขอเวลานอกสักหน่อยครับ อ.มด ผมขอไวริ่งสายชุด electronic counter ให้เสร็จ จะได้ศึกษากันต่อนะครับ ตอนนี้ขดลวดขึ้นแท่นรอแล้วครับ
อย่าลืมงานตัดหญ้า ต้องเรียบร้อยก่อนนะจารยืสาน ค่อย มานับรอบ

แน่นอนอยู่แล้วเฮีย อย่าลืมนะครับตามที่ผมบอก ช่วยออกแบบเครื่องตัดหญ้าอัตโนมัติให้ด้วย ผมจะได้มีเวลาอันน้อยๆ มาทำงาน DIY  Y]

ซื้อแพะมาเลี้ยง  :whistling
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 04:57:14 PM »

ออฟไลน์ kittichonre

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 10:58:29 AM »

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 10:31:05 PM »

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • Admin
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 09:48:24 PM »

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ XMan

• E29CRZ
    • รับออกแบบแผ่น PCB สนใจติดต่อมาได้เลยครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 09:27:04 PM »
500A ราคาอยู่ที่ประมาณ 1,3000 ต่อเครื่องหากพัน OPT มาใหม่แล้วราคาไม่น่าเกิน 7,000
แล้ว 5,000 ที่หายไปใครจะรับผิดชอบ :cry2 คุณเขียวหวาน น่าจะจ่ายมากหน่อยเพราะยืนหน้าเลย Y]
คุณXMan นี่ต้องแพงกว่าอีกเพราะปูเสื่อกินที่ ;D คุณaon-amp  คุณnut_ty คุณเอส-วัน  หารสามที่เหลือ  :secret อุ อุ  ^-^

แป่ววว โดนไป 1 ดอก สงสัยต้องเปลี่ยนจากเสื่อ เหลือแค่หนังสือพิมพ์ซะแล้วววว เอาแบบดูหนังกลางแปลงสมัยก่อนเลย แต่ยังไงก็รอชมต่อล่ะครับ  ; :victory
You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 08:43:46 PM »

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 12:09:06 PM »
:showoff   ผมหลับตายังนึกภาพออกเลย เทคนิคการพันไม่น่าจะต่างกับ 1000a  มีการสลับขดล่างบนและคอมแพร์อินเอาท์  ไม่น่าจะมีอะไรลึกลับครับ

ขอดู winding plan ของ 1000a บ้างนะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 12:07:51 PM »
ขด Primary : เหลือง (plate) - แดง (B+) - น้ำเงิน (plate)
ขด Secondary : เหลือง (8 ohm) - เขียว (4 ohm) - ดำ (common)

ขอแก้ไขครับ
ขด Primary : เหลือง (plate) - แดง (B+) - น้ำเงิน (plate)
ขด Secondary : เหลือง (16 ohm) - เขียว (8 ohm) - ดำ (common)

ออฟไลน์ k.ken

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 12:07:05 PM »
 :showoff   ผมหลับตายังนึกภาพออกเลย เทคนิคการพันไม่น่าจะต่างกับ 1000a  มีการสลับขดล่างบนและคอมแพร์อินเอาท์  ไม่น่าจะมีอะไรลึกลับครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:29:32 AM »
ลึกล้ำเหลือกำหนด :whistling :whistling

ลึกล้ำนี้หมายถึง ภาพที่  :o อยู่ที่ Footer ในโพสต์ของคุณเอส-วัน หรือเปล่าครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:27:38 AM »
Sansui 500A ใช้หลอด 7189 ครับ ผมดูในวงจรแล้วเขียนว่า OPT ด้าน secondary 16-8-0 ohm สงสัยผมต้องทดสอบใหม่อีกทีแล้ว ก่อนที่จะรื้อขดลวด

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:26:56 AM »
ลึกล้ำเหลือกำหนด :whistling :whistling

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:12:30 AM »
ให้ดูอีกภาพหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:06:31 AM »
ที่ต่อออกมาเป็น 0 หรือ common ลักษณะการใช้ลวดเล็กผสมลวดใหญ่เหมือนปลาย 8 ohm
ลวดเส้นเล็ก คือ เส้นที่ 1 นับจากซ้ายมือ และเส้นที่ 2 นับจากขวามือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม, 2011, 11:08:30 AM โดย prasan »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:04:43 AM »
ปลายของจุดที่ต่อออกมาเป็น 4 ohm ครับ ใช้ลวดขนาดเดียวกันหมด

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:03:36 AM »
ดูภาพใกล้ๆ ของจุดที่ต่อออกมาเป็น 8 ohm จะเห็นว่ามีการใช้ลวด 2 ขนาด ผมจะวัดขนาดลวด แจ้งให้ทราบทีหลังครับ
ลวดเส้นเล็ก คือ เส้นที่ 1 นับจากซ้ายมือ และเส้นที่ 2 นับจากขวามือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม, 2011, 11:08:06 AM โดย prasan »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2011, 11:01:27 AM »
ดูภาพการต่อขด Secondary จากภายนอกก่อนครับ