ผู้เขียน หัวข้อ: (เมื่อพ่อค้าอะไหล่)ลองทำสาย AC ใช้เอง  (อ่าน 8748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905
Re: (เมื่อพ่อค้าอะไหล่)ลองทำสาย AC ใช้เอง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 เมษายน, 2014, 10:22:09 AM »
ถ้าออกลายๆหน่อย :cold

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
Re: (เมื่อพ่อค้าอะไหล่)ลองทำสาย AC ใช้เอง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 เมษายน, 2014, 09:58:23 PM »
 :secret สายไฟเส้นเกือบแสนเลย  :cold
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 เมษายน, 2014, 09:32:55 PM »
สาย diy สีทองเส้นเล็กๆ ที่ทำแล้วไม่โดน เอามาแยกส่วนขายครับ  :victory :-*
เส้นข้างบนสุดแยกไปนานแล้วครับ เอาไปเป็นของแถมช่วงโล๊ะของหมดละ
ถ้าเทียบกับสาย AC แบรนด์เนมในงบพอๆกันนี่ชนได้สบายครับ แต่พอไปเจอพวก 30k+ นี่ความสามารถผมไปไม่ถึงแล้วครับ  :bye1
เคยลองใช้สายเงินผสมทองทำสาย AC เส้นนั้นใช้งบสูงมากทีเดียวได้รายละเอียดดีเลยล่ะ แต่ก็ขาดความสงัดครับ ฟุ้งๆ มั่วๆ ดนตรีแย่งกันเล่น
เทคนิคการทำสาย การเข้าหัว ฉนวน การจัดเรียงตัวนำ รวมถึงการแมทซ์สายกับหัวมีผลเยอะมากๆครับ  :headphone

Y] ทำเล่นคุ้มตังค์พอได้...สรุปSystem เล็กๆ เล่นของถูกได้..... แต่ว่า System ใหญ่มันชอบดูดแต่ของแพง เน๊อะ ;D ;D ;D

ไม่มีหลุดมาเลยเอลรอดอ่ะ... เห็นคุณบอล C21 ลงขายอยู่แต่เป็นรุ่น Gold... ม่ายหวาย  :drunk

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2014, 11:21:27 PM »
สาย diy สีทองเส้นเล็กๆ ที่ทำแล้วไม่โดน เอามาแยกส่วนขายครับ  :victory :-*
เส้นข้างบนสุดแยกไปนานแล้วครับ เอาไปเป็นของแถมช่วงโล๊ะของหมดละ
ถ้าเทียบกับสาย AC แบรนด์เนมในงบพอๆกันนี่ชนได้สบายครับ แต่พอไปเจอพวก 30k+ นี่ความสามารถผมไปไม่ถึงแล้วครับ  :bye1
เคยลองใช้สายเงินผสมทองทำสาย AC เส้นนั้นใช้งบสูงมากทีเดียวได้รายละเอียดดีเลยล่ะ แต่ก็ขาดความสงัดครับ ฟุ้งๆ มั่วๆ ดนตรีแย่งกันเล่น
เทคนิคการทำสาย การเข้าหัว ฉนวน การจัดเรียงตัวนำ รวมถึงการแมทซ์สายกับหัวมีผลเยอะมากๆครับ  :headphone

Y] ทำเล่นคุ้มตังค์พอได้...สรุปSystem เล็กๆ เล่นของถูกได้..... แต่ว่า System ใหญ่มันชอบดูดแต่ของแพง เน๊อะ ;D ;D ;D
oldtube
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2014, 10:00:47 PM »

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2014, 09:44:54 PM »
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2014, 09:39:42 PM »
วันนี้เพื่อนหิ้วงูเหลือม Elrod มาให้ลอง พึ่งกลับไปหมาดๆ ได้ฟังแล้วตัดสินใจซื้อเค้าใช้ดีกว่า เสียงดีไม่ต้องเสียเวลาวิจัย ;D

;D ผมคิดในใจไว้แล้วบอล ต้องชอบเจ้า งูเหลือม Elrod ด้วยเสียงกลางร้องอุ่นๆ สเกลใหญ่เนียน ฟังชิวๆ โดนแน่ๆๆๆ 5 5 5 5  :whistling

มองเผินๆตกใจ นึกว่างูขึ้นบ้าน ;D 2f

ขอบคุณที่ให้ยืมสายมาเล่นนะครับ อาทิตย์นี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดจะมีชุดใหญ่มาให้ลองอีก
สายที่ diy ผมทำฟังดีกว่าสายหัวขาว แต่พอเจอสายโหดๆพวกนี้ยังห่างชั้นอ่ะ รวมทั้งสายนาคราชพี่ wat12 และสายขาวกระเปาะไม้ของกิตด้วย
ทำสาย AC นี่ถึงตัวนำดีๆ แต่ฝีมือทำไม่ถึงหรือเลือกของไม่แมทซ์นี่ก็ลงเหวเหมือนกัน
ตอนระบบเล็กๆฟังไม่ออก พอระบบยิ่งใหญ่ยิ่งขี้ฟ้อง.... กลับไปบัดกรีเล่นอย่างเก่า เรื่องสายนี่ซื้อชาวบ้านใช้เอาดีกว่า ยอมๆๆ ;D

ปล.ผมดื่มเกือบทุกวันแหล่ะ สองขวดก่อนนอนหลับสบาย  d_d

ออฟไลน์ kirati

• *
  • PEOPLE'S UPRISING
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2014, 09:21:02 PM »
วันนี้เพื่อนหิ้วงูเหลือม Elrod มาให้ลอง พึ่งกลับไปหมาดๆ ได้ฟังแล้วตัดสินใจซื้อเค้าใช้ดีกว่า เสียงดีไม่ต้องเสียเวลาวิจัย ;D

;D ผมคิดในใจไว้แล้วบอล ต้องชอบเจ้า งูเหลือม Elrod ด้วยเสียงกลางร้องอุ่นๆ สเกลใหญ่เนียน ฟังชิวๆ โดนแน่ๆๆๆ 5 5 5 5  :whistling

มองเผินๆตกใจ นึกว่างูขึ้นบ้าน ;D 2f

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์, 2014, 09:12:26 PM »
สงสัยช่วงนี้ดวงจะเสียตังค์ เจอพ่อค้าใจดี ผมขอยืมสายลำโพง Fim Gold พ่อค้าบอกให้ยืม mit matrix ไปฟังเทียบอีกเส้น  :P

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 09:00:18 AM »

c) c) c) c)

:secret แต่เจ้า XLO Signature + กระเปราะ....ก็ได้อีกโทนนะ ไดนามิค-คอนทราส ..โฟกัส.. เลเยอร์ ชัดเจน.. จะแจ้ง ฟังสนุกสนาน เหมาะกับวันที่ Drink เบียร์  d_d  ;D ;D ;D

งั้นพี่บอลเอาเส้นนี้ดีกว่ามั้ง  จะได้ :drunkทุกวัน
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=85671.0

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 01:38:57 AM »
 :secret แต่เจ้า XLO Signature + กระเปราะ....ก็ได้อีกโทนนะ ไดนามิค-คอนทราส ..โฟกัส.. เลเยอร์ ชัดเจน.. จะแจ้ง ฟังสนุกสนาน เหมาะกับวันที่ Drink เบียร์  d_d  ;D ;D ;D
oldtube

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 01:27:18 AM »

;D ผมคิดในใจไว้แล้วบอล ต้องชอบเจ้า งูเหลือม Elrod ด้วยเสียงกลางร้องอุ่นๆ สเกลใหญ่เนียน ฟังชิวๆ โดนแน่ๆๆๆ 5 5 5 5  :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2014, 03:43:15 PM โดย Old Tube »
oldtube

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2014, 04:01:52 PM »

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2014, 01:19:10 AM »
เส้นนี้ใช้กับพาวเวอร์แอมป์ ลองเอาชิลด์เข้ากับกราวด์แล้วรายละเอียดหายเลยปล่อยลอยไว้เฉยๆ
บิดเกลียวไม่สม่ำเสมอก็รายละเอียดหาย...ทำไม่ง่ายเลยสาย AC นี่  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์, 2014, 04:00:08 PM โดย 100db »

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2014, 01:17:12 AM »
เวอร์ชั่นใหม่ แรงกว่าเดิม  :showoff

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 กันยายน, 2011, 09:35:06 AM »
 :) สุ่มเสียงเป็นไงมั้งอ่ะบอล...รีวิว หน่อยจิ....จะได้รู้คร่าวๆ ว่าเอาไปซนไรดี...เอิกๆๆๆ  :whistling :whistling :whistling
oldtube

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กันยายน, 2011, 09:07:28 PM »
ได้ครับ อีกอย่างมันน่าจะเหมาะกับเครื่องเล่นบลูเรย์-HDมีเดีย อุปกรณ์ด้านภาพทั้งหลายละครับ

ตั้งหน้าตั้งตารอครับ ทีวี pana th42pv70 ของผมยังใช้สายแดงบ้านหม้ออยู่เลย  ;D

ออฟไลน์ betacam

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2011, 12:27:02 AM »
ได้ครับ อีกอย่างมันน่าจะเหมาะกับเครื่องเล่นบลูเรย์-HDมีเดีย อุปกรณ์ด้านภาพทั้งหลายละครับ
ที่อยู่ผมครับ
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 10:36:15 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ได้อะไรไปคิดต่อ  :showoff

ว่าแล้วเชียว  ........ มันมีแววดีอ (สายเอซีความยาวประมาณ นี้ถักดีๆ  อาจไม่ต้องใช้ชิลด์ก็ฟังดีได้จร้า)

สำหรับเพาเวอร์แอ็มป์
0.9mm x 1.25m  สี่ตัวนำต่อเฟส (รวมใช้ 8x1.25 = 10m) + สายกราวนด์ ใช้ทองแดงฝอยก็ได้   น่าจะใช้กับเพาเวอร์แอ็มป์ได้ดีขึ้นด้วยแน่นอน

ส่วนสายสำหรับแด็คฯที่ทำไปแล้ว 
สายกราวนด์มันอลังฯ แอ็นด์  แพงไปหน่อยนะ  เฮ่ๆๆ
...บอลแยกเดินเป็น 3+3 ดีกว่า  สายกราวนด์ ใช้อย่างอื่นเถอะ  เนื้อทองแดงดีๆ  ฝอยๆก็ใช้ได้แล้ว   เสียดายคุณภาพที่ควรจะได้เต็มๆ จากสายทองอะ

ถ้าได้ทำเส้นใหม่จะลองดูครับ ถ้าหาหัวดีๆราคาไม่แรงได้ เส้นต่อไปน่าจะเป็นแอมป์  :headphone

เมื่อวาน ผมก็เพิ่งเอาสายทอง ไปลงในแอมป์หลอด แต่เป็นรุ่น 0.5mm นะ ตัวสายแข็งแต่ดัดง่าย เทฟลอนเกรดดี สุ้มเสียงมีแววว่าอาจจะได้เสียเงินอีกล่ะครับ

เดี๋ยวว่าจะเอาไปลองทำสายสัญญาณดูบ้างครับ

มีเพื่อนกำลังลองใช้เป็น RCA อยู่ เดี๋ยวได้ข่าวแล้วจะโทรไปบอกครับ
ผมว่าจะเอา 0.5 มาถักสี่เป็นสายสัญญาณเหมือนกัน

ผมทำเองบ่อยครับ ไม่ยากตัวอย่างสายไฟทีวีผมเป็นสายเงินUSA

หามานานแล้ว  สายแบบนี้ น้าช่วยชี้เป้าหลังไมค์หน่อยได้ไหม
(จะเอามาหุ้มฉนวน ทำสายทีวี และเครื่องเล่นที่ไม่เน้น)

ถ้าได้มารบกวนส่งข่าวด้วยครับ อยากลองด้วย ใช้กับทีวีเหมือนกัน  ;)

มันเป็นสายแกนเดี่ยวหรือเปล่าครับ ฉนวนทนได้600Vแต่มันบาง แรงเบียดจากการถัก+การขยับไปมาในระยะยาวอาจมีปัญหาได้ แค่เสนอแนะครับผมอาจคิดมากไปเองก็ได้  ;)

แกนเดี่ยวครับ
ฉนวนเทฟล่อนเหนียวมากครับ เสียดสีกันน่าจะไม่มีปัญหา แต่โดนของคมภายนอกบาด (ขอบโลหะแท่นแอมป์ หรืออื่นๆ) อาจซวยได้
เดี๋ยวผมไปหาอะไรมาหุ้มด้านนอกดีกว่า ใช้เป็นฉนวนด้วย ขอบคุณนะครับ  :headphone

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 08:52:50 PM »
มันเป็นสายแกนเดี่ยวหรือเปล่าครับ ฉนวนทนได้600Vแต่มันบาง แรงเบียดจากการถัก+การขยับไปมาในระยะยาวอาจมีปัญหาได้ แค่เสนอแนะครับผมอาจคิดมากไปเองก็ได้  ;)
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 05:46:38 PM »
จะลองสอบถามดูให้ครับว่ายังมีของรึเปล่า เพราะผมได้มาก็เป็นล็อตหลังๆแล้วครับ
ถ้ามีขอบอกว่าแหล่มมาก ผมใช้กับพลาสม่า สว่างเนียนมากครับ สีธรรมชาติมาก
เอารูปมายั่วเล่น(ล้อเล่นครับ) อันนี้ที่ผมลองประกอบดู อาจจะดูเส้นเล็กเพราะมันไม่มีฉนวน
ยางหุ้มทั้ง3เส้น แต่ละเส้นขนาด2.5นะครับ ทำเสร็จแล้วยาว1.5ม.ราคาไม่เกิน2,000บาท
502/106 ซ.อยู่เจริญ ถ.อโศก-ดินแดง เขตดินแดง แขวงดินแดง กทม. 10320
http://www.htg2.net/index.php?topic=47882.0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 05:10:50 PM »
ผมทำเองบ่อยครับ ไม่ยากตัวอย่างสายไฟทีวีผมเป็นสายเงินUSA

หามานานแล้ว  สายแบบนี้ น้าช่วยชี้เป้าหลังไมค์หน่อยได้ไหม
(จะเอามาหุ้มฉนวน ทำสายทีวี และเครื่องเล่นที่ไม่เน้น)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 03:31:08 PM »

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 03:30:55 PM »
แอบเห็น Teralink ด้วย สุ้มเสียงเป็นไงบ้างครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 03:26:45 PM »
เมื่อวาน ผมก็เพิ่งเอาสายทอง ไปลงในแอมป์หลอด แต่เป็นรุ่น 0.5mm นะ ตัวสายแข็งแต่ดัดง่าย เทฟลอนเกรดดี สุ้มเสียงมีแววว่าอาจจะได้เสียเงินอีกล่ะครับ

เดี๋ยวว่าจะเอาไปลองทำสายสัญญาณดูบ้างครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2011, 09:27:12 AM »
ว่าแล้วเชียว  ........ มันมีแววดีอ (สายเอซีความยาวประมาณ นี้ถักดีๆ  อาจไม่ต้องใช้ชิลด์ก็ฟังดีได้จร้า)

สำหรับเพาเวอร์แอ็มป์
0.9mm x 1.25m  สี่ตัวนำต่อเฟส (รวมใช้ 8x1.25 = 10m) + สายกราวนด์ ใช้ทองแดงฝอยก็ได้   น่าจะใช้กับเพาเวอร์แอ็มป์ได้ดีขึ้นด้วยแน่นอน

ส่วนสายสำหรับแด็คฯที่ทำไปแล้ว 
สายกราวนด์มันอลังฯ แอ็นด์  แพงไปหน่อยนะ  เฮ่ๆๆ
...บอลแยกเดินเป็น 3+3 ดีกว่า  สายกราวนด์ ใช้อย่างอื่นเถอะ  เนื้อทองแดงดีๆ  ฝอยๆก็ใช้ได้แล้ว   เสียดายคุณภาพที่ควรจะได้เต็มๆ จากสายทองอะ

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2011, 11:15:45 PM »
บั้นท้าย คู่กับอิฐรองสายมหัศจรรย์ (ก้อนละบาท)
รองกับไม่รองฟังออกได้ครับ ว่างๆจะลองหาวัสดุรองสายอื่นมาลองเทียบดู  
อันนี้ก็อีกทริกนึง อะไรใกล้มือหยิบมาลองดูครับ ไม่ต้องเสียเงิน ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม, 2011, 11:17:53 PM โดย 100db »

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2011, 11:11:58 PM »
ใช้กับเจ้านี่....
ตอนนี้กำลังบ้า Hi-res audio สาเหตุนึงที่ทำให้โปรเจคลำโพงไม่เดิน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม, 2011, 11:16:50 PM โดย 100db »

• **
(เมื่อพ่อค้าอะไหล่)ลองทำสาย AC ใช้เอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2011, 10:59:42 PM »
กำลังต้องการสาย AC อีกเส้นมาใช้กับ DAC ตัวใหม่ จังหวะพอดีกับที่เพื่อนขายต่อหัวปลั๊กมาให้ถูกๆ (หัว-ท้ายสองพันแก่ๆ) คิดไม่ออกว่าจะซื้อสายอะไรมาเข้าหัวดี
นึกขึ้นได้ว่า หลายปีมาแล้วเคยอ่านกระทู้ที่เอาสายแลนมาถักใช้เป็นสายลำโพง สายสัญญาณ ลองทำตามแล้วได้เสียงที่คุ้มค่ามากๆ
คราวนี้มีสายอยู่ในมือ แถมฉนวนมันรับได้ 600v ก็เลยลองซะ ผลออกมา ไม่เสียดายเหงื่อครับ  :headphone

เส้นนี้ผมใช้ตีเกลียวสอง แล้วเอามาถักสาม อีกทีครับ สาย 0.9mm. ใช้กับ DAC เหลือๆแล้วครับ
ใครมีสายไวริ่งดีๆ กับปลักดีๆอยู่ในมือ ลองเล่นดูครับ ออกแรงหน่อย ในงบเท่ากัน อาจได้กินสายคอมเมอร์เชี่ยลที่งบสูงกว่าได้ครับ  :secret

ถ้าใครมีสายโมตัวนำดีๆอย่าง Md หรือ Kb หรือ Cd หรือ Dh อยู่ในมือ ลองดูครับ ผมว่าไม่น่าจะผิดหวัง ถ้าสายใหญ่ถักสามอย่างเดียวน่าจะได้แล้ว  :headphone