ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องกล้องมือสอง  (อ่าน 5469 ครั้ง)

ออฟไลน์ biotak

• Freshy
อยากสอบถามเรื่องกล้องมือสอง
« เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2011, 09:37:14 PM »
ผมสมาชิกใหม่ครับ คือ ผมซื้อกล้องมาเเล้วมันถูกขโมยไป ผมอยากได้กล้องตัวใหม่ไปดูตามเวปต่างๆ เห็นว่ากล้องรุ่นที่ผมซื้อมาพอเป็นมือ 2 ราคาตกไปมาก เลยมีความคิดว่าจะหาซื้อกล้องมือ 2 มาใช้
ทีนี้ก็อยากจะเรียนถามผู้รู้ว่า ควรซื้อกล้องที่มีอายุใช้งานไม่เกินกี่ปี เเล้วสิ่งสำคัญหลักๆที่ควรดูมีอะไรบ้าง โดยรวมเเล้วความคุ้มค่ากับเปอร์เซนความเสี่ยง มันจะไปพอดีหรือใกล้เคียงกันประมาณจุดใหน  ขอบคุณครับ :) :)

ออฟไลน์ Benzkmitl

• *
Re: อยากสอบถามเรื่องกล้องมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน, 2011, 09:01:03 PM »
อายุการใช้งานของกล้องดูจากจำนวนปีที่ใช้ได้ยากนะครับ
เพราะในบางครั้งเจ้าของกล้องอาจจะซื้อมาถ่ายงานชุดใหญ่ในช่วงนั้นๆ ระยะเวลาไม่กี่เดือนอาจจะกดไปเป็นหมื่นๆภาพแล้ว
บอดี้ข้างนอกใสปิ๊งเพราะใช้ไม่นาน แต่ข้างในอาจช้ำนิดๆแล้วก็เป็นได้ครับ

มือสองให้ซื้อกับคนที่รู้จักจะดีที่สุดครับ เอาแบบที่เราพอทราบสภาพของที่จะซื้อ สภาพการใช้งาน (ถ่ายสบายๆวันหยุดหรือสมบุกสมบัน)
และรู้ด้วยว่าเจ้าของใช้ถนอมหรือเปล่า

แนะนำให้ซื้อมือหนึ่งครับ โดยพิจารณาความต้องการใช้งานเป็นหลักครับ โดย
รีบใช้  ก็ให้เลือกรุ่นรองๆลงมาหรือยี่ห้อใกล้เคียงที่ราคาย่อมเยากว่าแทน
ไม่รีบใช้ เก็บเงินไปก่อนครับ ไม่แน่รุ่นที่อยากได้อาจจะลดราคาลงมาบ้างแล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ PR

Re: อยากสอบถามเรื่องกล้องมือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน, 2011, 08:34:21 PM »
Nikon D90 ออกมาใหม่ๆตักเข้าไปประมาณสี่หมื่นบาท ณ วันนี้เหลือต่ำกว่าสามหมื่นบาท ราคามันรูดลงมาเอาการ ถ้าผมจะซื้อไม่ว่าจะเป็นกล้องระดับบนหรือระดับล่าง ผมเลือกซื้อแบบคุณ Benzkmitl แนะนำ คุ้มค่าเิงิินมากกว่าครับ

ออฟไลน์ pompam

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม, 2012, 11:17:18 PM »
ก็ไม่ค่อยรู้มากนะครับ แต่ถ้าเป็นตัวเอง อย่างแรก ถ้ามีประกันอยู่ก็จะดีมากครับ ดูสภาพภายนอกแถวที่เป็นจับครับสึกหร่อไปเยอะมั๊ย แล้วลองถ่ายดูใช้โปรแกรมดูที่ file อาะครับมันจะมีเลข จำนวน shutter ประทับอยู่ (คือจำนวนรูปที่ถ่ายอ่ะครับ) หลักพันได้ยิ่งดีครับ  ผิดถูกอย่างไร ขออภัยครับ