ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 297726 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอเอก

Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #926 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2015, 08:19:27 AM »
Ma7000 ก็มี แต่ eq 5 band  ย่านไม่ค่อยตรงตามมี่ผมต้องการ ปรับเฉลี่ยก็ยังผลออกไม่ถูกใจ  เจอ 8 band โคเค แต้จะให้ดีน่าจะให้แบบ พาราเมติกมาจะเด็ดจมาก  555
  ปรับจนเนียน  31 band เยอะไป เนื้อเสียงหายเยอะ
:clap

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #925 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 10:02:04 PM »
Ma7000 ก็มี แต่ eq 5 band  ย่านไม่ค่อยตรงตามมี่ผมต้องการ ปรับเฉลี่ยก็ยังผลออกไม่ถูกใจ  เจอ 8 band โคเค แต้จะให้ดีน่าจะให้แบบ พาราเมติกมาจะเด็ดจมาก  555
  ปรับจนเนียน  31 band เยอะไป เนื้อเสียงหายเยอะ

« ตอบกลับ #924 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 05:05:13 PM »
ตอน JBL !!!

เมื่อกล่าวถึงลำโพงยี่ห้อนี้กับ โลโก้ สีส้มที่เขียนว่า JBL มันคือลำโพงในฝันของใครหลายๆ คน   มันคือลำโพงอเมริกา เกิดมาตอนเด็กๆ ก็เห็นยี่ห้อนี้แล้ว  ด้วยความเท่ และมนต์เสนห์ของมัน ยังตราตรึงในหัวใจของนักเล่นหลายคน  ทั้งแต่รุ่นพ่อผมจนถึงผม   แต่เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ผมได้เล่น JBL ทั้งลำโพง  PA และลำโพงบ้าน  พบว่า
ตัวดอก PA ของ JBL ดีจริง เท็คโนโลยีสุดยอด แต่หาตู้ หรือจะปรับให้มันเสียงดี นั้นยากเหลือหลาย  เครื่องช่วยสารพัด  มันก็ดังบาดหู  คัดอีคิวกับแบบสุดๆ  ก็ยังดังไม่เพราะสมคำล่ำลือ   แถมเปราะมาก  ซ่อมทีกับเป็นเข่งๆ  ค่าชุดรีโคน ตอนนั้นก็ 10000 สำหรับ ดอก 15 นิ้ว  ซ่อมกันจนชำนาญกันทีเดียว  คืนใหนมีคอนเสริทมาลงที่ผับผม วันรุ่งขึ้นเตรียมรื้อซ่อมกันได้เลย  ว่างั้น   มาถึงดอกลำโพงบ้าน  ด้วเสียงแหลมแบบไทเทเนี่ยม  แหม หล่อสุดๆ  แต่เสียงก็บาดหูโครตๆ  ได้แต่ความดังหาความเป็น audio คาวยไม่ได้เลย  สุดท้ายเลยก็ต้องหนีไปใช้ยี่ห้ออื่น  ซึ่งก็อารมคล้ายๆลำโพง  bose ที่เสียงดี แต่ไม่มีความเป็น audio ควาย    จากนั้น  ผมก็ได้ความรู้จากพ่อมาว่า ถ้าจะเล่น JBL ต้องเล่นกับ mcintosh เท่านั้น  ผมก็งง  เครื่อง moon  marklevisn ผมนี่ระดับแนวหน้าทั้งนั้น  เอาไปต่อกับลำโพง JBL แล้วบอกได้คำเดียวว่าลงทะเล ครับ

มีวันหนึ่งเมื่อสามปีก่อนผมได้ไปพารากอน  พ่อผมชวนไปฟัง JBL   แต่โชวรูมมหาจักก็มีแต่แอมปื  denon  ซึ่งก็ไม่เข้ากับ JBL เลย ด้วยความที่คนขายดันรู้จักพ่อผม  จึงเกิดการลองของเกิดขึ้น   ซึ่งน่าจะเป็นไม่กี่ครั้งในประวัติศาสตร์  เครื่องเสียง ที่พารากอน  โดดยพ่อผมบอกให้ผมไปขอ ยืมแอม ร้านข้างๆมาลองกับ JBL   ซึ่งก็ไม่ใช่ร้านใครอื่น  ร้านของนายห้าง  ที่ขาย mcintosh นั่นเอง  ซึ่งปกติ เขาไม่ยอมกันแน่ๆ  เพราะด้วยความเชื่อของพ่อผม ว่า JBL ต้องคู่กับ mcintosh เท่านั้น  จากนั้นผมก็ไปช่วยเข็น mcintosh MA 7000 จาก KS ไปลองในมหาจักร ทันที   ซึ่งคาดว่าคนขายทั้งสองอาจจะเกรงๆ กันเล็กๆ  และจากนั้น ผมกับพ่อกับ คนขายของสองฝั้งก็ร่วมเป็น สักขีพยาน    มวยคู่นี่ทันที    หลังจากต่อ MA 7000 เข้า ลำโพง  JBL s66000 เท่านั้น   เสียงดังออกมาแบบหน้ามือหลังเท้าเลย

ผมก็งง เอ้ยมันเป็นไปได้ยังไง    นึกไปนึกมา ก็ถึงบางอ้อว่า เจ้า mcintosh นั้นจะมี output แบบ transformer ซึ่งเป็นเอกลักษณ์เลยก็ว่าได้   แต่ในทางออดิโอฟาย แอมแบบทรานซิสเตอร์ที่ใช้หม้อแปลง output เขาเลิกใช้กันแล้วเพราะ เสียงลดทอนไปเยอะ  คงเหลือแต่แอมปหลอด แต่ไหง ทำไมมัน แมชกับ JBL มากๆ   ทั้งนี้เพราะ JBL เป็นลำโพงที่มีเสียงจัด  และความไวสูง  พอมาเจอoutput ของ แอมป์แบบ transformer ที่ลดทดสเสียงทำให้เสียงนุ่มลง  เลยชดเชยกันพอดี  นี่ล่ะครับมันคือความ แมชชิ่ง  เล่นเครื่องเสียงใช่ว่า ของดีทุกอย่าง แล้วจะดีเสมอไป    อย่าบางคนเล่น  เครื่องเสียงแบบ cd แหลมจัด  ปรี รานละเอียดจัด  แอมกำลังจัด  ลำโพงเสียงจัด  แถมสายเสียงจัด  ผลคือ เสียงจัดจนฟังไม่ได้ 

บทสรุป  การทดสอบ JBL นี่คือต้องเอามันมาเล่นกับ Mcintosh หรือ แอมป์หลอดเท่านั้น    จากนั้น  ทั้งสองร้านก็ happy กันไป โดยร้านหนึ่งได้ขาย MA 7000 อีกร้านได้ขาย ลำโพง JBL  4365    และมันก็มาตั้งอยู่ในห้องผม 3 ปี โดยไม่ค่อยไเปิดเท่าไหร่ เพราะผมยังไม่ถูกใจแนวเสียงมันเท่าไหร่  จนเมื่ออาทิตย์ก่อน  ได้เปิดweb เห็น MA 8000 ออกมาสักพัก  แต่พอผมไล่ดู  พบว่ามันมี อีกคิว 8 ย่านความถี่ และเป้นย่านที่ผมต้องการปรับพอดี  และwatt ที่เพิ่มขึ้นจาก MA 7000 น่าจะขับ JBL 4365 ได้ดีขึ้น  และผมเลยโทรติดต่อนายห้างทันที  และ MA8000  ก็มาถึง   ต้องยอมรับว่า mcintosh ไม่ว่าจะเป็นการ packing นี่ สมเป็น hiend มาก สวย กล่องหลายชั้นโฟมห่อย่างดี  สมราคา ผิดกับไฮเอ็นหลายๆยี่ห้อ  ที่ใช้กล่องห่วยๆ   

และเมื่อเอามาตั้ง ด้วยกำลัง 300w  ของมัน บวกกับ  ชุด อีคิวปรับความถี่ ตรงย่านที่ผมต้องการปรับ  เท่านั้นครับล่ะครับ   MA 8000 เสกลำโพง JBL 4365 ให้เบสกินวิลสัน Maxx สบายๆ แน่นลึกกระชับ  เปิดเพลงร็อค มันส์แบบโครตๆ  เปิดได้ดังสะใจแบบที่หาลำโพงไฮเอ็นหลายๆคู่ให้ไม่ได้     ทั้งนี้จะว่าไปเจ้า   JBL 4365 มันใช้ดอกลำโพง  PA ดีๆ นี่ล่ะ อัดได้แบบพื้นบ้านสะเทือน  พลังและไดนามิกมาครบเบสเข้าหน้าอก  เสียงวิ่งมาปะทะที่อนูของร่างกาย   ถูกใจขาร็อคและชาวหูเหล็ก   ทั้งนี้ต้องปรับอีคิวให้ถูกความถี่ด้วยนะครับ ผมปรับให้แฟลท และยกเบสนิดหน่อย  เท่านั้นล่ะครับ  สวรรค์มาเลย   ใครชอบดังๆ MA8000+ JBL 4365 ไม่มีผิดหวังแน่  !!!!!!  เสียอย่างเดียว ขาดโคยี่นี้มาเต้นอีกหน่อยนะ  +++  อีกอย่างใครบ้าชุดดูหนัง ลองเอาไปใช้ดูนะครับ รับรองไม่ผิดหวัง

เยี่ยมเลยเสี่ยเบนซ์MA8000 Integrated Amp มีEQมาให้ด้วย จับกับJBLน่าจะมันจริงๆอย่างที่เสี่ยเบนซ์ว่า
 like

« ตอบกลับ #923 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 03:17:42 AM »
ตอน JBL !!!

เมื่อกล่าวถึงลำโพงยี่ห้อนี้กับ โลโก้ สีส้มที่เขียนว่า JBL มันคือลำโพงในฝันของใครหลายๆ คน   มันคือลำโพงอเมริกา เกิดมาตอนเด็กๆ ก็เห็นยี่ห้อนี้แล้ว  ด้วยความเท่ และมนต์เสนห์ของมัน ยังตราตรึงในหัวใจของนักเล่นหลายคน  ทั้งแต่รุ่นพ่อผมจนถึงผม   แต่เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ผมได้เล่น JBL ทั้งลำโพง  PA และลำโพงบ้าน  พบว่า
ตัวดอก PA ของ JBL ดีจริง เท็คโนโลยีสุดยอด แต่หาตู้ หรือจะปรับให้มันเสียงดี นั้นยากเหลือหลาย  เครื่องช่วยสารพัด  มันก็ดังบาดหู  คัดอีคิวกับแบบสุดๆ  ก็ยังดังไม่เพราะสมคำล่ำลือ   แถมเปราะมาก  ซ่อมทีกับเป็นเข่งๆ  ค่าชุดรีโคน ตอนนั้นก็ 10000 สำหรับ ดอก 15 นิ้ว  ซ่อมกันจนชำนาญกันทีเดียว  คืนใหนมีคอนเสริทมาลงที่ผับผม วันรุ่งขึ้นเตรียมรื้อซ่อมกันได้เลย  ว่างั้น   มาถึงดอกลำโพงบ้าน  ด้วเสียงแหลมแบบไทเทเนี่ยม  แหม หล่อสุดๆ  แต่เสียงก็บาดหูโครตๆ  ได้แต่ความดังหาความเป็น audio คาวยไม่ได้เลย  สุดท้ายเลยก็ต้องหนีไปใช้ยี่ห้ออื่น  ซึ่งก็อารมคล้ายๆลำโพง  bose ที่เสียงดี แต่ไม่มีความเป็น audio ควาย    จากนั้น  ผมก็ได้ความรู้จากพ่อมาว่า ถ้าจะเล่น JBL ต้องเล่นกับ mcintosh เท่านั้น  ผมก็งง  เครื่อง moon  marklevisn ผมนี่ระดับแนวหน้าทั้งนั้น  เอาไปต่อกับลำโพง JBL แล้วบอกได้คำเดียวว่าลงทะเล ครับ

มีวันหนึ่งเมื่อสามปีก่อนผมได้ไปพารากอน  พ่อผมชวนไปฟัง JBL   แต่โชวรูมมหาจักก็มีแต่แอมปื  denon  ซึ่งก็ไม่เข้ากับ JBL เลย ด้วยความที่คนขายดันรู้จักพ่อผม  จึงเกิดการลองของเกิดขึ้น   ซึ่งน่าจะเป็นไม่กี่ครั้งในประวัติศาสตร์  เครื่องเสียง ที่พารากอน  โดดยพ่อผมบอกให้ผมไปขอ ยืมแอม ร้านข้างๆมาลองกับ JBL   ซึ่งก็ไม่ใช่ร้านใครอื่น  ร้านของนายห้าง  ที่ขาย mcintosh นั่นเอง  ซึ่งปกติ เขาไม่ยอมกันแน่ๆ  เพราะด้วยความเชื่อของพ่อผม ว่า JBL ต้องคู่กับ mcintosh เท่านั้น  จากนั้นผมก็ไปช่วยเข็น mcintosh MA 7000 จาก KS ไปลองในมหาจักร ทันที   ซึ่งคาดว่าคนขายทั้งสองอาจจะเกรงๆ กันเล็กๆ  และจากนั้น ผมกับพ่อกับ คนขายของสองฝั้งก็ร่วมเป็น สักขีพยาน    มวยคู่นี่ทันที    หลังจากต่อ MA 7000 เข้า ลำโพง  JBL s66000 เท่านั้น   เสียงดังออกมาแบบหน้ามือหลังเท้าเลย

ผมก็งง เอ้ยมันเป็นไปได้ยังไง    นึกไปนึกมา ก็ถึงบางอ้อว่า เจ้า mcintosh นั้นจะมี output แบบ transformer ซึ่งเป็นเอกลักษณ์เลยก็ว่าได้   แต่ในทางออดิโอฟาย แอมแบบทรานซิสเตอร์ที่ใช้หม้อแปลง output เขาเลิกใช้กันแล้วเพราะ เสียงลดทอนไปเยอะ  คงเหลือแต่แอมปหลอด แต่ไหง ทำไมมัน แมชกับ JBL มากๆ   ทั้งนี้เพราะ JBL เป็นลำโพงที่มีเสียงจัด  และความไวสูง  พอมาเจอoutput ของ แอมป์แบบ transformer ที่ลดทดสเสียงทำให้เสียงนุ่มลง  เลยชดเชยกันพอดี  นี่ล่ะครับมันคือความ แมชชิ่ง  เล่นเครื่องเสียงใช่ว่า ของดีทุกอย่าง แล้วจะดีเสมอไป    อย่าบางคนเล่น  เครื่องเสียงแบบ cd แหลมจัด  ปรี รานละเอียดจัด  แอมกำลังจัด  ลำโพงเสียงจัด  แถมสายเสียงจัด  ผลคือ เสียงจัดจนฟังไม่ได้ 

บทสรุป  การทดสอบ JBL นี่คือต้องเอามันมาเล่นกับ Mcintosh หรือ แอมป์หลอดเท่านั้น    จากนั้น  ทั้งสองร้านก็ happy กันไป โดยร้านหนึ่งได้ขาย MA 7000 อีกร้านได้ขาย ลำโพง JBL  4365    และมันก็มาตั้งอยู่ในห้องผม 3 ปี โดยไม่ค่อยไเปิดเท่าไหร่ เพราะผมยังไม่ถูกใจแนวเสียงมันเท่าไหร่  จนเมื่ออาทิตย์ก่อน  ได้เปิดweb เห็น MA 8000 ออกมาสักพัก  แต่พอผมไล่ดู  พบว่ามันมี อีกคิว 8 ย่านความถี่ และเป้นย่านที่ผมต้องการปรับพอดี  และwatt ที่เพิ่มขึ้นจาก MA 7000 น่าจะขับ JBL 4365 ได้ดีขึ้น  และผมเลยโทรติดต่อนายห้างทันที  และ MA8000  ก็มาถึง   ต้องยอมรับว่า mcintosh ไม่ว่าจะเป็นการ packing นี่ สมเป็น hiend มาก สวย กล่องหลายชั้นโฟมห่อย่างดี  สมราคา ผิดกับไฮเอ็นหลายๆยี่ห้อ  ที่ใช้กล่องห่วยๆ   

และเมื่อเอามาตั้ง ด้วยกำลัง 300w  ของมัน บวกกับ  ชุด อีคิวปรับความถี่ ตรงย่านที่ผมต้องการปรับ  เท่านั้นครับล่ะครับ   MA 8000 เสกลำโพง JBL 4365 ให้เบสกินวิลสัน Maxx สบายๆ แน่นลึกกระชับ  เปิดเพลงร็อค มันส์แบบโครตๆ  เปิดได้ดังสะใจแบบที่หาลำโพงไฮเอ็นหลายๆคู่ให้ไม่ได้     ทั้งนี้จะว่าไปเจ้า   JBL 4365 มันใช้ดอกลำโพง  PA ดีๆ นี่ล่ะ อัดได้แบบพื้นบ้านสะเทือน  พลังและไดนามิกมาครบเบสเข้าหน้าอก  เสียงวิ่งมาปะทะที่อนูของร่างกาย   ถูกใจขาร็อคและชาวหูเหล็ก   ทั้งนี้ต้องปรับอีคิวให้ถูกความถี่ด้วยนะครับ ผมปรับให้แฟลท และยกเบสนิดหน่อย  เท่านั้นล่ะครับ  สวรรค์มาเลย   ใครชอบดังๆ MA8000+ JBL 4365 ไม่มีผิดหวังแน่  !!!!!!  เสียอย่างเดียว ขาดโคยี่นี้มาเต้นอีกหน่อยนะ  +++  อีกอย่างใครบ้าชุดดูหนัง ลองเอาไปใช้ดูนะครับ รับรองไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #922 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2015, 10:00:43 PM »
He is come back  again 😊

« ตอบกลับ #921 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2015, 05:42:17 PM »
ช่วงนี้เริ่มไป ฟิตเนส  ปั่นจักยานกับที่แบบเอาตาย ทุกวัน วันละ 500 cal   แบบปั่นหนีตายครับ  พอกลับบ้านมีเวลาฟังเพลง ชิวๆ   มาดู web ที่เงียบหายกันไป ไม่ทันไร ปีกว่าเข้าไปแล้ว ประกอบกับ ปลายปีก่อน แอมผมเสียไปข้าง เลยทำให้งดฟัง ต้นพีไปขี้เวสป้า  ตอนนี้เร่ิมกลับมาปัดกวาด ของในห้อง แต่ทำไปทำมา ไม่รู้จะเก็บยังไง   เลยไม่เก็บแล้ว   ประกอบกับ เฮียธรรมนุญแวะมาเยี่ยม ได้คุยเรื่อง Tidal  เลยเล่นจริงจังซะหน่อย  เสียงสู้ CD ไม่ได้ แต่โดยรวม ไม่ต้องไปร้อ cd ที่กองๆ ทับๆกัน ทำให้ฟังเพลงได้สนุกขึ้น
เดี๋ยวว่างๆจะทยอยเขียนให้อ่านกันว่า มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างนะครับ   ช่วงที่ผ่านมาใครทำอะไรยังไงสุดท้ายเขาก็รู้กันหมดแล้ว  ผมเองก็คงไม่ได้อะไรมาก โดนแบนจากอีก web สุดท้าย web ก็เงียบกันไป    จริงๆผมก็เป็นผู้ก่อตั้ง web overclockzone  สิ่งที่ผมรู้เรื่องหนึ่งคือ  ธรรมชาติของ เว็บคือ ยิ่งตียิ่งดัง   เหมือน pantip  ล่ะครับ  ถ้าทุกอย่างยังอยู่ในกรอบก็ปล่อยๆให้คนเขาแลกเปลี่ยนความรู้ปะทะคารมกันไปเถอะ คนอ่านเขาได้ประโยชน์ ทั้งนั้นล่ะ  อิอิ  ก็คงบอกได้เท่านี้ล่ะครับ   

ไว้จะมาเขียนใหม่นะครับ

รอติดตามครับ อ่านมาหลายepisodeละ มันๆทั้งนั้นเลย
 like

« ตอบกลับ #920 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2015, 04:57:45 AM »
ช่วงนี้เริ่มไป ฟิตเนส  ปั่นจักยานกับที่แบบเอาตาย ทุกวัน วันละ 500 cal   แบบปั่นหนีตายครับ  พอกลับบ้านมีเวลาฟังเพลง ชิวๆ   มาดู web ที่เงียบหายกันไป ไม่ทันไร ปีกว่าเข้าไปแล้ว ประกอบกับ ปลายปีก่อน แอมผมเสียไปข้าง เลยทำให้งดฟัง ต้นพีไปขี้เวสป้า  ตอนนี้เร่ิมกลับมาปัดกวาด ของในห้อง แต่ทำไปทำมา ไม่รู้จะเก็บยังไง   เลยไม่เก็บแล้ว   ประกอบกับ เฮียธรรมนุญแวะมาเยี่ยม ได้คุยเรื่อง Tidal  เลยเล่นจริงจังซะหน่อย  เสียงสู้ CD ไม่ได้ แต่โดยรวม ไม่ต้องไปร้อ cd ที่กองๆ ทับๆกัน ทำให้ฟังเพลงได้สนุกขึ้น
เดี๋ยวว่างๆจะทยอยเขียนให้อ่านกันว่า มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างนะครับ   ช่วงที่ผ่านมาใครทำอะไรยังไงสุดท้ายเขาก็รู้กันหมดแล้ว  ผมเองก็คงไม่ได้อะไรมาก โดนแบนจากอีก web สุดท้าย web ก็เงียบกันไป    จริงๆผมก็เป็นผู้ก่อตั้ง web overclockzone  สิ่งที่ผมรู้เรื่องหนึ่งคือ  ธรรมชาติของ เว็บคือ ยิ่งตียิ่งดัง   เหมือน pantip  ล่ะครับ  ถ้าทุกอย่างยังอยู่ในกรอบก็ปล่อยๆให้คนเขาแลกเปลี่ยนความรู้ปะทะคารมกันไปเถอะ คนอ่านเขาได้ประโยชน์ ทั้งนั้นล่ะ  อิอิ  ก็คงบอกได้เท่านี้ล่ะครับ   

ไว้จะมาเขียนใหม่นะครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #919 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2013, 09:10:09 AM »
หาเวลาไปเข้า fitness บ้างนะครับ

« ตอบกลับ #918 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2013, 04:08:24 AM »
สงสัยต้องเรียนแบบเสี่ยไข่ บ้างแล้วครับ   ขอบคุณครับคุณเอก อิอิ

ออฟไลน์ akeshipping

• *
« ตอบกลับ #917 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2013, 10:14:19 AM »
มีคนเขาบอกว่า การไม่มีโรค เป็นลาภ อันประเสริฐ  อันนี้ผมคงต้องบอกว่าจริงครับ   เพราะปีก่อนเจอโรคกระเพาะอักเสบ แบบรุนแรง นอนโรงบาลหมดเป็นแสน   แม้แต่ประกันยังเกินวงเงิน ดังนั้น เลิกทำให้หมดประกัน   เข้ารพ ไอ้นั่นก็ไม่ได้ ไอ้นี่ก็ไม่ได้ จะนอนห้องก็ยังมีว่างบเท่านั้นเท่านี้   ไอ้ตอนมาขายบอกไม่มีปัญหา     ปีนี้ เจอผ่าไซนัส  โรงบาลรัฐ แต่ห้องพิเศษจ่ายแบบ โรงบาลเอกชน หมดไป หกหมื่นกว่า คิดแล้วถูกกว่าค่าประกันต่อปี และไม่ต้องปวดหัว จะนอนไหน ct  mri เลือกได้ดั่งใจเหมือนสั่งก๊วยเตี๋ยว

แต่ที่แย่คือ  เมื่อผ่าแล้วมันหายใจไม่ได้  จมูกคัด  กินยาแก่อักเสบจน ริดซี่ ออก   ลองนึกถึงคนที่ หายใจไม่ได้ และถ่าย ไม่ออกสิครับ  หายใจก็แสบจมูก  ถ่ายทีก็แสบตูด  แถมปวดหัว คุยก็ไม่ได้นอนซมทั้งวันเพราะฤทธิ์ยา ตรวจไปตรวจมาเจอความดันอีก
  ทำให้นึกถึงคนป่วยมะเร็ง หรือโรคต่างๆ ว่ามันทรมานขนาดไหน  อย่างว่าครับ สังขาร คนไม่เที่ยงแท้  ดังนั้นชีวิตเรามันสั้นนักครับ อยากทำอะไรทำซะ   

ตามนั้นเลยครับ มีพร้อมทุกอย่างแต่ร่างกายไม่พร้อมก็เท่านั้นครีบ
หันมาออกกำลังกาย ดูแลรักษาสุขภาพดีที่สุดครับ :showoff :showoff :showoff :showoff

« ตอบกลับ #916 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2013, 05:26:57 AM »
มีคนเขาบอกว่า การไม่มีโรค เป็นลาภ อันประเสริฐ  อันนี้ผมคงต้องบอกว่าจริงครับ   เพราะปีก่อนเจอโรคกระเพาะอักเสบ แบบรุนแรง นอนโรงบาลหมดเป็นแสน   แม้แต่ประกันยังเกินวงเงิน ดังนั้น เลิกทำให้หมดประกัน   เข้ารพ ไอ้นั่นก็ไม่ได้ ไอ้นี่ก็ไม่ได้ จะนอนห้องก็ยังมีว่างบเท่านั้นเท่านี้   ไอ้ตอนมาขายบอกไม่มีปัญหา     ปีนี้ เจอผ่าไซนัส  โรงบาลรัฐ แต่ห้องพิเศษจ่ายแบบ โรงบาลเอกชน หมดไป หกหมื่นกว่า คิดแล้วถูกกว่าค่าประกันต่อปี และไม่ต้องปวดหัว จะนอนไหน ct  mri เลือกได้ดั่งใจเหมือนสั่งก๊วยเตี๋ยว

แต่ที่แย่คือ  เมื่อผ่าแล้วมันหายใจไม่ได้  จมูกคัด  กินยาแก่อักเสบจน ริดซี่ ออก   ลองนึกถึงคนที่ หายใจไม่ได้ และถ่าย ไม่ออกสิครับ  หายใจก็แสบจมูก  ถ่ายทีก็แสบตูด  แถมปวดหัว คุยก็ไม่ได้นอนซมทั้งวันเพราะฤทธิ์ยา ตรวจไปตรวจมาเจอความดันอีก
  ทำให้นึกถึงคนป่วยมะเร็ง หรือโรคต่างๆ ว่ามันทรมานขนาดไหน  อย่างว่าครับ สังขาร คนไม่เที่ยงแท้  ดังนั้นชีวิตเรามันสั้นนักครับ อยากทำอะไรทำซะ   

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2013, 03:33:32 PM »
ไม่น่าเชื่ออาร์ม เก่าๆ อายุ 30 ปีจะจบไปราคาถูกขนาดนี้  แค่ 6000  โอ้มายกอด อิอิ

http://www.ebay.com/itm/Fidelity-Research-Fr66s-Tonearm-12-Ikeda-Rare-/130957985883?_trksid=p2047675.l2557&ssPageName=STRK%3AMEDWX%3AIT&nma=true&si=xzeQWCrH3dr4zFR4EPSM%252FqCY1EI%253D&orig_cvip=true&rt=nc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม, 2013, 05:05:57 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #914 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 07:20:29 PM »
tw มันก็เอาแบบมาจาก micro นี่ล่ะครับ อิอิ

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• *
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 09:01:40 AM »
คุณหมูลองเล่นบ้างสิครับ ไม่ยาก

และไม่น่าเชื่อว่า นี่เป็นเท็คโนโลยีเมื่อ33 ปีที่แล้ว  ซึ่งเทียบกับเทรินปัจจุบันที่มอร์เตอร์ไม่มีวงจรควบคุมอะไร เลย และที่มีควบคุมก็ราคาเป็นแสน   นับว่า micro seiki เป็นสุดยอดเทรินจริงๆครับ  มอร์เตอร์ ระบบ 8 ขั้ว ทำให้รอบนิ่งสุดๆ    และจากนั้นผมก็เอาแกนที่ขึ้นสนิม ที่ทำให้เกิดเสียงดัง มาขัดสนิม และอาบน้ำมัน เพื่อกันสนิม   ขัดฟันเฟืองไปที่ละซี่ ทีละร่อง  และชะโลมน้ำมันด้วยมือเบาๆ  ให้ทั่ว  และอัดจาระบี และประกอบกลับ  
เท่านี้ก็น่าจะใช้งานได้อีก 100 ปี++++++

แหะๆ คงไม่มีปัญญา และเวลา  รวมถึงทักษะเชิงช่างมาเล่นแบบคุณเบ๊นซ์ได้แน่ๆครับ
ปีหน้าผมจะทำห้องฟังเพลงใหม่อีกห้อง ช่วงนั้นจะขอคำปรึกษาคุณเบ๊นซ์ เรื่องเทิร์นเทเบิ้ลอีกที
ปีนี้ของลองเล่น TW acoustic ดูก่อน ...เผลอๆปีหน้าเล่นแต่ music server อย่างเดียวก็ได้ ...ถ้าขี้เกียจแบบผม
แต่ถ้าหลงเสน่ห์แผ่นดำเข้าจริงๆ..เจ้า air force one จะเป็นเป้าหมายต่อไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม, 2013, 06:19:37 AM โดย หมูอ่อนนุช »
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #912 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 08:28:44 AM »
 O0 เสี่ยสุดจริงๆ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #911 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 04:02:04 AM »
ช่วงนี้ผมได้แผ่นใหม่มา จริงๆได้มาสักพักแล้ว แต่เพิื่งมีเวลาฟัง  พอฟัง แล้ว นี่ล่ะใช่เลย  เอาว่าวันหลังจะมาเล่า   เอาว่าแผ่นนี้ผม reccomend เลย

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 02:28:27 PM »
ภาพในมอเตอร์ก็สุดยอดเหมือนกัน

« ตอบกลับ #909 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 02:27:39 PM »
คุณหมูลองเล่นบ้างสิครับ ไม่ยาก

และไม่น่าเชื่อว่า นี่เป็นเท็คโนโลยีเมื่อ33 ปีที่แล้ว  ซึ่งเทียบกับเทรินปัจจุบันที่มอร์เตอร์ไม่มีวงจรควบคุมอะไร เลย และที่มีควบคุมก็ราคาเป็นแสน   นับว่า micro seiki เป็นสุดยอดเทรินจริงๆครับ  มอร์เตอร์ ระบบ 8 ขั้ว ทำให้รอบนิ่งสุดๆ    และจากนั้นผมก็เอาแกนที่ขึ้นสนิม ที่ทำให้เกิดเสียงดัง มาขัดสนิม และอาบน้ำมัน เพื่อกันสนิม   ขัดฟันเฟืองไปที่ละซี่ ทีละร่อง  และชะโลมน้ำมันด้วยมือเบาๆ  ให้ทั่ว  และอัดจาระบี และประกอบกลับ 
เท่านี้ก็น่าจะใช้งานได้อีก 100 ปี++++++

• *
« ตอบกลับ #908 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 09:28:29 AM »
เล่นแบบคุณ เบ็นซ์นี่..ไม่มีความรู้กับฝีมือเชิงช่างสูงๆ..หมดสิทธิ์
แต่เล่นแบบนี้..มันส์ที่สุดของการเล่นเครื่องเสียงแล้ว... O0 O0 O0

นับถือ..นับถือ.. like like

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 05:18:43 AM »
พอเปิด มอร์เตอร์เสียงดัง    อย่างว่าครับ มันไม่ใช่ของใหม่  มันของเซียงกง  อายุไม่ต้องพูดถึง   ก็เลยได้เวลารื้ออีกแล้ว

เปิดมาเจอมอร์เตอร์ เขียนไว้ว่า ผลิต ปี 1980  โอ้  มันอายุ 33 ปี แล้ว  แต่ภายในยังสวยเนี๋ยบ     สิ่งที่ต้องทำสำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าอายุขนาดนี้คือ  พวกค่าอุปกรณ์ต่างๆ จะเสื่อม และทำให้มอร์เตอรอบไม่ตรง

ดังนั้นใครที่เล่น micro แน่นำว่าให้เปลี่ยนพวก  C  หรือตัวเก็บประจุทั้งหมดออกครับ  ซึ่งค่าอุปการณ์ รวมไม่เกิน 300 บาท   เห็นมั้ยถูกกว่าเล่นเทรินใหม่อีก

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 05:07:05 AM »
ขัดๆ ถูๆ ด้วยใจรัก  หาอาร์มบอร์ด มาประกอบจนครบ ตามล่าส่วนประกอบทีละชิ้น  เมื่อประกอบเสร็จ เห็นมันหมุนแล้วมีเสียงดี  มันจะมีความสุขอะไรไปกว่านี้  มีเงินก็ซื้อไม่ได้  เพราะทุกอย่างต้องอาศัยดวงและความพยายาม เฝ้า เน็ต เช้ากลางวันเย็น  และการ manage ด้านการเงิน ต่างๆ

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 04:58:22 AM »
สำหรับ SZ1 นั้นอยู่ดีๆ ก็หายไปเฉยๆ  ซึ่งก็ไม่แปลกอะไรสำหรับของแรงขนาดนี้ คาดว่าน่าจะมีคนญี่ปุ่นไปขอซื้อในราคาที่สูง เจ้าของเลยยกเลิกการประมูลซึ่งนับว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับเทรินแบบนี้  ก็เป็นที่น่าเสียดายแทนคนที่บิด  แต่ราคาผมว่ายังไงต้องจบ 2-3 ล้านเยนแน่ๆ ครับ   เอาว่าก็อกหักกันไป รวมถึงผมด้วย อิอิ  นึกว่าจะได้อีกตัว  เสียดายจริงๆ รอมาเป็นปีเพิ่งเห็นแล้วก็ไป 

แต่ไม่เป็นไรเพราะตอนนี้หลังจากสะสมของมาระยะหนึ่ง ตอนนี้ก็เป็นเวลาสะสาง และ เซ็ตอัพ   ขัดๆถูกๆ ปรับแต่จนใช้่ได้ สำหรับ  SX 5000V 4 แขน  ซึ่งราคาแขนรวมกันแพงกว่าเทริน 555

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:29:52 PM »
ผมเห็นเมื่อสองวันก่อนแล้ว อิอิ   ราคาจบแรงแน่ครับ เพราะ ขาใหญ่ มากันครบสู้ยาก ถ้าจบก็แพงสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2013, 06:05:30 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:28:07 PM »
สิ่งที่ต้องระวัง ปั้มลมของแท้ แรงเยอกว่าพวกธรรมดา  และ ตัวมอร์เตอร์ เองลอยด้วยลม ถ้าลมไม่ถึง จะไม่ทำงาน และ รอบไม่ตรง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:32:50 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:27:00 PM »
ตัวนีปั้มลมไม่แท้   และไม่มีฐานรอง BA 100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2013, 06:06:21 PM โดย b3344 »

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #901 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 04:28:24 PM »
ตัวนี้ที่ว่าหายากใช่มั้ยท่าน
http://page21.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/j246986453
จะลองไปประมูลแข่งกับเค้าบ้าง เผื่อมีบุญได้ใช้ไมโคร :victory

« ตอบกลับ #900 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 03:44:24 PM »
 แหม ระดับพี่ใหญ่ ไม่ต้องเสียเวลามานั่งทำหรอกครับ  ช่างๆ กทม เยอะแยะ  ส่วนผมเอง อยู่ขอนแก่น ไม่มีช่าง เลยต้องทำเองหมดทุกอย่างครับ อิอิ  แบบว่าเลือกไม่ได้ ทำไปทำมาจนชินครับ

ส่วนเรื่องส่งไปเช็คเฟส แนะนำว่า ไม่ควรลองครับ เพราะมันจะไม่ยอมออกจากบ้านแน่ๆ สำหรับ burmester ตัวนี้ เสียงไม่ธรรมดา  ได้รางวัล ที่ 1 stereo sound ของ japan มาก่อน

เล่นของแบบนี้ผมว่า ราคาไม่เกี่ยวหรอกครับ ขอเราชอบเรารัก  อะไรก็ทำได้ครับ  ทำด้วยความตั้งใจ ยังไงก็ต้องออกมาดี  ผมคิดเสมอว่า ฝรั่งมันสร้างได้ เราก็ต้องรื้อได้ แต่ประกอบได้หรือเปล่าอีกเรื่อง 555 และบ่อยครั้งที่ฝรั่งมันชอบใส่ของเกินมาให้ผมตอนประกอบ อิอิ

ถามว่าทำไมผมถึงแก้ปัญหาแบบนี้ เพราะสายโทนอาร์มบางยี่ห้อ  ถ้าเรากลับสาย ที่หัวเข็ม   สายกราวจะกลายเป็น บวก ทันที ทำให้สัญญาณรอบกวน เข้ามาทันทีเลย  ลองดูตามภาพ ถ้าเรากลับสาย จากในมานอก  สายนอกจะไม่มีชิลป้องกันสัญญาณรบกวน และมันจะกลายเป็นสายอากาศดีๆ นี่เอง
และถ้าเรามากลับไปกลับมา ทำให้กลับเฟส หรือวันดีคืนดี ลืมเอาสายไปใช้กับเครื่องอื่น  ก็กลับเฟสวุ่นวาย  ดังนั้น โลกเขาเป็นอย่างไร  ผมก็แค่ทำตามโลกส่วนใหญ่ เท่านั้นเอง  อิอิ

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #899 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 10:12:40 AM »
 :giveup ใจไม่กล้าพอ  :giveup แหะๆ...ไม่มีปัญญาเล่นของระดับนี้ ;D    อูย..เจ้าของใจกล้าจริงๆอ่ะ O0
ด้วยสมองถั่วของผม น่าจะไปกลับที่ขั้วต่อออกจากเทริน์แทนอ่ะ เสียวน้อยกว่า....
ผมคิดเอาเองว่า ยี่ห้อนี้ไม่ใช่ไม่รู้ว่ากลับเฟสแต่ต้องการให้เล่นยี่ห้อตัวเองทั้งชุดจะได้เสียงออกมาถูกต้อง ถ้าใช้แค่บางชิ้นอาจเสียงไม่ดีเท่ากับของเขาทั้งหมด ได้ยินมาว่าขั้วต่อบาล้านซ์ของอิกคิวก้อเหมือนกันครับ กลับเฟสเฉยเลย...อิอิ

ออฟไลน์ zerocool

• **
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 09:22:50 AM »
ขอชื่นชมความสามารถและใจจริงๆเจ๋งมากครับ

แต่ถ้าให้ดีขอตรวจสอบเฟสด้วยการส่งมาเช็คที่ห้องผมอีกครั้งก็ดีนะครับรับรองไม่คืนแน่555

ดีตรงที่ถ้าสิ่งใดที่ไม่ถูกก็แก้ไขใหม่ให้ถูกนิ นับถือๆ

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #897 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 08:46:51 AM »
สุดยอดและใจถึงมาโดยตลอดกับการแก้ปัญหา. แต่เห็นด้วยกับการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุครับ.  O0
สำหรับผม คงไม่กล้าแก้แบบนี้. ใจไม่ถึงอ่ะ :giveup.  เป็นผมคงกัดฟันส่งช่างเพราะไม่กล้าทำเองครับ :headphone]

• *
« ตอบกลับ #896 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 07:13:12 AM »
เท่านี้ก็จบ  ชีวิตก็ง่ายขึ้นอีกเยอะ  จะมาทนทำไม ปวดหัวเฉยๆ นี่ยังดีนะครับ ที่ภาพ output มันดันทำปุ่มกลับเฟสมาให้แล้ว  แต่ที่แน่ๆ  ฝั่ง input นี่ออกแบบได้ประหลาดสุดๆ  เพราะกว่า สาย โทนอาร์มแบบ XLR กว่า 99.99 % ในโลก จะให้ pin2 เป็นขั้ว + หมด  แต่ไหง burmater มันดันทำสลับกับชาวบ้านเขาหมด แถมตัวเองก็ไม่มีเทริน  งงสุดๆ กับพวกเยอรมันรักชาติ นี่จริงๆ   คิดมากปวดหัว  ดังนั้นใครใช้ยี่ห้อนี่ถ้าจะใช้ระบบ XLR ก็ตรวจสอบกันดีๆนะครับ เดี๋ยวกลับเฟส ไม่รู้ตัว กลายเป็นฟังว่าเสียงดี แล้วจะกู่ไม่กลับ เหมือนอาจารย์เครื่องเสียงบางท่านที่ชอบกลับเฟส ทวิสเตอร์เป็นว่าเล่น  จนทุกวันนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่า แกเข้าใจว่าอันไหนถูกเฟสมั้ย  อิอิ

ขอบคุณมากๆเลยครับ...กำลังจะใช้ปรีโฟโนตัวนี้เหมือนกัน จะได้เตรียมใจหาสายโฟโนกลับขั้วมาใช้แต่เนิ่นๆ
แต่ผมใช้ของBurmester ทั้งชุดไม่รู้ว่ามันใช้ขั้วแบบไหน..เด๋วต้องลองถามคุณป้อม Komfortsound แกดู :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม, 2013, 08:13:37 AM โดย หมูอ่อนนุช »

« ตอบกลับ #895 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:55:47 AM »
เท่านี้ก็จบ  ชีวิตก็ง่ายขึ้นอีกเยอะ  จะมาทนทำไม ปวดหัวเฉยๆ นี่ยังดีนะครับ ที่ภาค output มันดันทำปุ่มกลับเฟสมาให้แล้ว  แต่ที่แน่ๆ  ฝั่ง input นี่ออกแบบได้ประหลาดสุดๆ  เพราะกว่า สาย โทนอาร์มแบบ XLR กว่า 99.99 % ในโลก จะให้ pin2 เป็นขั้ว + หมด  แต่ไหง burmater มันดันทำสลับกับชาวบ้านเขาหมด แถมตัวเองก็ไม่มีเทริน  งงสุดๆ กับพวกเยอรมันรักชาติ นี่จริงๆ   คิดมากปวดหัว  ดังนั้นใครใช้ยี่ห้อนี่ถ้าจะใช้ระบบ XLR ก็ตรวจสอบกันดีๆนะครับ เดี๋ยวกลับเฟส ไม่รู้ตัว กลายเป็นฟังว่าเสียงดี แล้วจะกู่ไม่กลับ เหมือนอาจารย์เครื่องเสียงบางท่านที่ชอบกลับเฟส ทวิสเตอร์เป็นว่าเล่น  จนทุกวันนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่า แกเข้าใจว่าอันไหนถูกเฟสมั้ย  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม, 2013, 07:13:09 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #894 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:53:21 AM »
remark by B3344

« ตอบกลับ #893 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:49:08 AM »
จากนั้นเชื่อมทำความสะอาดและประกอบคืน

« ตอบกลับ #892 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:47:19 AM »
แม่ตัดวงจรแล้ว เราก็ทำการเชื่อมด้วย ตะกั่วเงิน และ ลวดเคลือบทองคำ ในระยะทางที่สั้นที่สุด ตามที่กะไว้ เพื่อให้เกิดการสูญเสียสัญญาณเสียงและมีสัญญาณรบกวนน้อยสุด

ตอนเจาะต้องระวังอย่าให้ทะลุ เพราะถ้าทะลุ มันจะไปตัดวงจรอีกอีกเส้น แล้วเดี๋ยวงานเข้าจะหาว่าไม่เตือน ใครอยากจะลองทำตามก็ได้นะครับ   แต่จำไว้คำนึงว่า out of warranty !!!  but i don't care!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม, 2013, 07:08:42 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #891 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:43:48 AM »
และอีกรู ด้านบน ปริ๊น 

« ตอบกลับ #890 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:40:36 AM »
คำเตีอนภาพจากนี้ไป ใครใจไม่แข็งอย่าชมนะครับ  เพราะผมกำลังจะทำลายปรีโฟโนราคา 23,000 ด้วยสว่าน.....

ในเมื่อลายปริ๊นมันซ่อนอยู่ข้างใน เราก็ต้องขุด และตัดมัน

« ตอบกลับ #889 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:37:33 AM »
 ถ้าเปลี่ยนชั้ว XLR ในเครื่องตัวใหม่ก็ต้องเดินสาย ซึ่งสายดีๆก็หาไม่มี แถมตอนนี้ตีสาม  และสัญญาณ จากหัวเข็มที่สายไม่ดี มีหวัง สัญญาณเสียงสูญเสียเยอะแน่ๆ   ผมเลยเปลี่ยนใจไม่เปลี่ยนชั้ว XLR
แต่จะทำอย่างไรให้สัญญาณสุญเสียน้อยที่สุด  ผมเลยคิดจะลองตัดลายปริ๊นแล้วเชื่อมวงจรให้สั้นที่สุด

แต่พอยกวงจรดู  ไอ้หย๋า  เจ้า burmester มันใช้ปริ๊นแบบ computer เลย เป็นปริ๊นแบบ 4 layer หรือ แบบ 4 ชั้น  ดังนั้นการที่จะตัดต่อลายปริ๊นด้วยคัดเตอร์ นั้นทำแทบไม่ได้  

จนผมมานั่งไล่สองไฟดู แล้วผมก็เจอ  โอ้ นี่ล่ะ แต่จะตัดลายในปริ๊นได้ยังไง  

« ตอบกลับ #888 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:29:49 AM »
และเรื่องที่แย่ไปกว่าคือ สายทรานที่ผมซื้อมาใหม่ก็ดัน ไม่ได้กลับขั้วมาซะด้วย  ซึ่งการรื้อสายราคาเส้นละแสนกว่า สองเส้นก็คงไม่ใช่เรื่องสนุกเท่าไหร่  คราวนี้จะทำไงดีวะเนี่ย
ที่ผ่านมาเจ้าปรีตัวนี้หาสายเล่นยาก และสายที่ใช้กับมันก็ต้องบัดกรีสลับไปมา วุ่นวายเสียเวลา   ผมเลยนั่งคิดว่าจะทำยังไงดีหว่า ให้ชีวิตมันง่ายขึ้น

ติกๆๆๆๆ ต๊อกๆๆๆ   และแล้วผมก็ได้ข้อสรุป  ซึ่งแน่นอนคนทั่วไป เขาก็คงต้องบอก ให้เอาสายไปบัดกรีกลับขั้วแค่นั้นจบ   แต่สำหรับผมมันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ 
เหตุเพราะเจ้า burmester มันผิดมนุษย์มนากับชาวบ้านเขา ดังนั้นการแก้ปัญหา แบบ B3344 ก็ต้องเล่นมันที่ต้นเหตุเลย

ตอนแรกผมว่าจะจั๊มสายภายในใหม่ แต่เปิดมา มันดันเป็นขั้ว XLR ที่เชื่อมลงปริ๊น เลย ก็หมดสิทธิ์   จะเปลี่ยนขั้ว XLR แบบใหม่ก็ไม่พอดีรู  เอาไงดีหว่าน้อ

« ตอบกลับ #887 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:18:17 AM »
ดูกันจะๆ    แต่เรื่องแย่ที่ตามมาก็คือ  เจ้า pre phono burmaster ราคา 23,000 นี่มันดันใช้ XLR ที่ขั้ว สลับกับชาวบ้านเขา  โดยปก XLR ทั่วไป ขา 1 จะ เป็น ground ขา 2 จะเป็น + ขา 3 จะเป็น -  แต่เจ้า burmaster มันดันใช้ ขา 3 เป็น + และ ขา 2เป็นลบ ทำให้จะให้สายอะไรทีต้องมาน่ังบัดกรีกลับขั้ว หรือไม่ก็ต้องกลับขั้วที่หัวเข็ม  ทำเอา เสียงกลับเฟส ยุ่งเหยิงไปหมด  แม้กระทั่งร้านขายเอง ก็เจอระบบ XLR ของ burmaster ที่เล่นเอาทำปวดกระบาน  เวลาไปต่อกับเครื่องยี่ห้ออื่น ต้องมาคอยเช็คเฟส กลับเฟสให้ถูกต้อง   ซึ่งทำให้ชีวิตลำบากมาก

« ตอบกลับ #886 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 06:11:56 AM »
เยี่ยมเลยครับพี่ใหญ่ ไว้ ถ้าผมเปิดได้จริงๆ จะไปขอรับบริจาคของเก่าๆไม่ใช้แล้วนะครับ อิอิ ขอบคุณครับ

วันนี้ ก็ได้สาย phono มาอีกสองเส้นเพื่อมาใส่กับ ปรี phono ของ burmaster ซึ่งเป็นสายแบบ balance  ส่วนสายก็จัดจำหน่ายโดย ไอ้บ้าชอ เจ้าเดิม ไม่รู้ขายสายอะไร ทำซะชีวิตผมวิบัติจนทุกวันนี้  กับปรโยคสั้นๆ  "ฟังแล้วสบาย" ไอ้ผมก็ดันเชื่อคนง่าย  สบายก็สบายวะ   ตอนสั่งไม่รู้ว่าสาย โฟโนบาล้านของทรานพาเร้น มันแพงกว่าแบบ RCA เท่าหนึ่ง พอมันมาก็อย่างที่เห็น  ไม่พอ ทรานพิมพ์เอกสารผิดนิดหน่อย ว่าDIN-RCA
เอาว่าเขียนแบบนี้ได้โอกาสจ่ายเงินแค่ราคา RCA แล้วกัน 5555

« ตอบกลับ #885 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 08:59:57 AM »
ขอบคุณครับพี่ใหญ่  คิดว่า ผมทำแน่ๆ  อีกสัก 20 ปี  ผมคิดไว้คร่าวๆแล้ว ตอนนี้คงสะสมไปก่อน อิอิ พี่ใหญ่ไม่ลองมาเล่นของเซียงกงมั้ยครับ อิอิ

จริงๆ ผมก็เก็บเครื่องเสียงรุ่นเก่าๆ ตั้งแต่ที่ผมเริ่มเล่นไว้หมดแทบจะทุกตัวเหมือนกันครับ เก็บไว้ที่บ้านคุณพ่อ แต่มันคงเล่นไม่ได้ไปทั้งหมดแล้ว ไม่เหมือนของเบ๊นซืที่มีที่ยังเล่นได้ในปัจจุบันอยู่อีกมาก

ถ้าใครคิดจะทำพิพิธภัณฑ์เครื่องเสียงจริงๆ ผมจะเขียนพินัยกรรมยกเครื่องเสียงรวมไปถึงเทป แผ่นซีดี แผ่นเสียง แผ่นเลเซอร์ดิสก์ แผ่นบลูเรย์ ทั้งหมดที่มีให้ไปเข้าพิพิธภัณฑ์ฟรีๆ เลยครับ  Y]

« ตอบกลับ #884 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 08:54:28 AM »
อย่างงี้ไม่  like ไม่ได้ครับ  O0

คำว่ายังไม่เบิร์นนี่ผมก็เบื่อร้านค้าหลายแห่งที่ชอบบอกให้เราฟังว่ายังเบิร์นไม่พอ จริงๆ เครื่อง hi end ส่วนใหญ่เขาทำการเบิร์นนิ่งเทส มาแล้วประมาณ 200 ชั่วโมงครับ ฉะนั้นของเมื่อแกะกล่องเอามาเล่นแค่เปิดเบิร์นให้ไฟฟ้ามันวิ่งเข้าตัวเก็บประจุต่างๆ และตัวไอซี ให้มันอุ่นเสียงก็นิ่งพอควรแล้วล่ะครับ แต่พวกเครื่องที่ใช้หลอดนั้นจำเป็นต้องเบิร์นนานกว่าพวกทรานซิสเตอร์แน่นอนครับ เพราะไส้หลอดถ้ายังร้อนไม่เต็มที่ประสิทธิภาพก็ไม่เต็มร้อย แต่ผมเองคิดว่าสุดท้ายการเปิดเบิร์นเครื่องก่อนฟังจริงๆ แล้วไม่น่าเกิน 1 ชั่วโมงน่าจะพอสำหรับเครื่องที่เราเปิดใช้ทุกวัน ส่วนเครื่องใหม่แกะกล่องคงจะเปิดให้ไฟฟ้าวิ่งผ่านตัวเก็บประจุและทรานซิสเตอรืต่างๆ ครั้งแรกสัก 24 ชั่วโมงก็เพียงพอที่เสียงจะนิ่งแล้วล่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับเบ๊นซ์ว่า การจะฟังเพลงให้ไพเราะมันอยู่ที่อารมณ์ (mood) ของผู้ฟังในวันนั้นๆ มากกว่านะ  O0

• *
« ตอบกลับ #883 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 07:32:46 AM »
อ้าว อย่างนี้เสียงแผ่นเสียงก็ไม่มาตฐาน สิ   ผมตอบเลยใช่   มันไม่มาตรฐาน  แต่มันตามใจ ตู  ลองคิดดูว่า ผมเคยเอาลำโพงมอนิเตอร์สตูดิโอมาฟังในบ้าน   เสียงชัดถูกต้องความถี่ตอบสนองตรง 20-20000hz
แต่เสียงแสบหู ชิพหาย เบสก็น้อย   ต้องมาเป็นทุกข์หาแผ่น เทพๆ มาฟัง  ทั้งๆที่บางทีอยากจะฟัง แค่ อัสนี หรือ บอดี้สแลม แล้วอะไรคือความสุข   การทนนั่งฟังเสียงแสบหู  หรือ การฟัเสียงที่ไม่ถูกต้อง แต่ทำให้คุณ
ลุกขึ้นเต้น  หรือกระติก teen ตาม ดังนั้นทุกวันนี้ผมไม่สนนักรีวิวหรือหนังสือเล่นไหนจะว่ายังไง หากผมฟังแล้วว่ามันใช่  มันก็คือใช่  ถ้ามันไม่ใช่  เบรินอีก 4000 ชม หรือ 40 ปี มันก็ไม่ใช่

เบรินอิน อีกคำแก้ตัว ของพวกร้านค้า  ผมจะบอกให้ปกติ ลำโพงหรือแอมป์ ใหม่ๆ มาเปิด มันจะแสดงความเป็นตัวตันของมันไปกว่า 80-90%  ไม่เคยมีเครื่องเสียงหรือลำโพงไหนในโลกที่เปิดวันนี้มีเบสเยอะ แหลมน้อย อีกวัน แหลมเยอะเบสน้อย   ดังนั้น เบรินอิน  ผมให้เปิด ดังๅ 1-2 ชมก็รู้เรื่องแล้ว หรือเปิดเบา 1-2 วันจบ   การเบรินอินส่วนมากจะได้แค่เสียงที่นุ่มลง ฟังสบายขึ้น  แต่ไม่เปลี่นจาก หน้ามือเป็นหลังteen แน่นอน  ดังนั้นร้านไหนบอกไม่เบรินๆ  รออีกสิบปีก็ไม่เบริน เพราะคู่ที่เบรินจริงๆ คือคู่ที่อยู่บ้านลูกค้าแล้ว   ดังนั้นใครมาบ้านผม ผมจะบอกไปมันก็ยังอย่างนี้  วันไหนอารมณ์ดี มันก็เสียงดี วันไหนอารมณ์ไม่ดี มันก็เสียงแย่ เพราะมันคือ music and emotion

เห็นด้วยครับ like like like like

« ตอบกลับ #882 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 05:14:50 AM »
และที่ตลกคือไอ้เทริน เซียงกง 4 แขน อายุสามสิบปี ของผม กับ linn music server player รุ่นล่าสุดชุดข้างบน ราคาพอกัน เลย  แต่ถ้าเชียงกง 4 แขน ของผมใส่หัวครบสี่อันราคาดันแงกว่า music player ข้างบนอีก

เทิรน   micro seiki sx 5000 V  (v  ย่อมาจาก vacuum แปลว่าดูด ) ผมเองก็ชอบถูกดูด  เอ้ย อิอิ
อาร์ม   FR 66s  หรือ Fidelity Research  ซึ่งเป็นมีนาย ikeda เป็นเจ้าของและออกแบบ และตอนหลังมาเป็นบริษํทใหม่ชื่อ Ikeda   อี เค ดะ  อาร์ม FR66s ได้ชื่อว่าเป็น king of tone arm แม้อายุจะสามสิบปี และเลิกผลิตไปแล้ว เพราะบริษัทปิดไปแล้ว  ราคาในอ่าว ก็ยังคงขายกัน 7,000-8,000 เท่านั้น เพียงแต่หน่วยไม่ใช่บาท   ถามว่าทำไมมันเป็น king of tone arm  ผมตอบได้เลยว่า ผมก็ไม่รู้  555
แต่เท่าที่อ่านคร่าวๆ จากหลายๆแหน่ง บวกกับความคิดเห็นส่วนตัวอีกนิดหน่อย ประมาณได้ว่า FR 66s นี้เป็น อาร์มที่ทำจาก สแตนเลส ซึ่งทำให้อาร์มแข็งและมีน้ำหนักมาก  ทำให้สามารถใส่หัวเข็ม
ที่มีค่า compliant ต่ำๆ อย่างพวก spu ได้ดี และด้วยมวลของอาร์มที่น้ำหนักมาก มันทำให้อาร์มทำงานได้นิ่ง   และถ่ายทอดเสียงจากหัวเข็มได้อย่าง 100% ผิดกับพวกอาร์มที่น้ำหนักเบา
เวลาเจอเสียงสั่นๆ  อาร์มจะเกิด resonance และทำให้อาร์มสั่นตามและเสียงไม่ชัด    ด้วยเห็นผลข้อนี้จึงยังไม่มีอาร์มไหนในโลกมาทดแทนได้  และทำให้อาร์ม อายุ 30 ปี นี้ราคาขึ้น และเป็นดาวค้างฟ้าในปัจจุบัน
ซึ่งจากที่ผมลองเล่นเอง  ก็ต้องยอมรับครับว่า มันเป็นอาร์มที่นิ่งมากๆ  ที่สุดตัวนึ่งที่ผมมี

ในเทรินใส่ FR 66s สองตัว 
และต่อมาด้านหน้า จะเห็น อาร์ สีเทาๆ  ผมตั้งฉายาว่า อาร์ม ตะเกียบ  เพราะมันออกแบบเหมือนตะเกียบจริงๆ   อาร์มตัวนี้เป็นของ thales ซึ่งได้รางวัลมากมาย ด้วยการออกแบบก้านทำงานเป็นคู่
ไม่ว่าอาร์มจะเลื่อนเข้าไปแทรกในสุดของแผ่นเสียง  ตัวหัวเข็มก็ยังจะทำมุมถูกต้องขนาดกับร่องเสียงเท่าเดิมตลอดเวลา  ผิดกับกับอาร์มแบบทั่วไป ซึ่งปกติอาร์มที่จะขนานกับร่องเสียงได้ตลอดจะเป็นอาร์มแบบ linear
แต่การใช้งานยาก และราคาแพง แถมดูแลยาก   แต่ thales ออกแบบก้านคู้มาแก้ปัญหา องศาที่เปลี่ยนแปลงทำให้ นับว่าเป็นอาร์ม ที่มาพร้อมเท็กโนโลยีของโลกยุคใหม่ ราคาก็ไม่แรงมาก หมื่นนิดๆ

และตัวซ้ายเป็น FR 64s ตัวนี้เป็นอาร์ม 10 นิ้ว ในขณะที่ FR 66s เป็น12 นิ้วนั่นเอง   หลายคนอาจจะสังสัยว่า อาร์ม 10 12 นิ้วทำไมราคาต่างกันริบลับ  ทั้งนี้เพราะ อาร์มที่ยาวกว่าจะมีอัตรา  tracking error น้อยกว่า
พูดง่ายๆ มุมของหัวเข็มกับร่องจะ error น้อยกว่า เวลาวิ่งเข้าแทร็กใน นั่งเอง

แล้วทำไมต้องมีหลายอาร์ม  อ้าว  ถ้าตอบแบบกวนๆ ก็ ผม พอใจ   ถ้าตอบหลักการ  ก็คงต้องบอกว่า หัวเข็มแต่ละหัว อาร์มแต่ละอาร์มมี ลักษณะเสียงต่างกันโดนสิ้นเชิง  และนี่ละ เสนห์ของการเล่นแผ่นเสียง 
วันหนึ่งคุณอยากฟังหัวที่เสียงร้องดี ก็ยกวาง  วันไหนมันหน่อย ก็ฟังหัวเบสมันส์ๆ  วันไหนอยากฟังเสียงแหลม ใส่หัวแหลมเยอะๆ  หรือฟังมันพร้อมกันสี่หัวก็ได้ ซึ่งมันทำให้การฟังเพลง กลายเป็นเรื่องที่สุดจินตนาการ
ตอบสนองอารมณ์ และความรู้สึกของคุณได้แบบ ullimted  ผิดกับการฟัง CD หรือ file จากคอม ที่ปรับอะไรไม่ได้เลย มายังไงไปอย่างนั้น   

อ้าว อย่างนี้เสียงแผ่นเสียงก็ไม่มาตฐาน สิ   ผมตอบเลยใช่   มันไม่มาตรฐาน  แต่มันตามใจ ตู  ลองคิดดูว่า ผมเคยเอาลำโพงมอนิเตอร์สตูดิโอมาฟังในบ้าน   เสียงชัดถูกต้องความถี่ตอบสนองตรง 20-20000hz
แต่เสียงแสบหู ชิพหาย เบสก็น้อย   ต้องมาเป็นทุกข์หาแผ่น เทพๆ มาฟัง  ทั้งๆที่บางทีอยากจะฟัง แค่ อัสนี หรือ บอดี้สแลม แล้วอะไรคือความสุข   การทนนั่งฟังเสียงแสบหู  หรือ การฟัเสียงที่ไม่ถูกต้อง แต่ทำให้คุณ
ลุกขึ้นเต้น  หรือกระติก teen ตาม ดังนั้นทุกวันนี้ผมไม่สนนักรีวิวหรือหนังสือเล่นไหนจะว่ายังไง หากผมฟังแล้วว่ามันใช่  มันก็คือใช่  ถ้ามันไม่ใช่  เบรินอีก 4000 ชม หรือ 40 ปี มันก็ไม่ใช่

เบรินอิน อีกคำแก้ตัว ของพวกร้านค้า  ผมจะบอกให้ปกติ ลำโพงหรือแอมป์ ใหม่ๆ มาเปิด มันจะแสดงความเป็นตัวตันของมันไปกว่า 80-90%  ไม่เคยมีเครื่องเสียงหรือลำโพงไหนในโลกที่เปิดวันนี้มีเบสเยอะ แหลมน้อย อีกวัน แหลมเยอะเบสน้อย   ดังนั้น เบรินอิน  ผมให้เปิด ดังๅ 1-2 ชมก็รู้เรื่องแล้ว หรือเปิดเบา 1-2 วันจบ   การเบรินอินส่วนมากจะได้แค่เสียงที่นุ่มลง ฟังสบายขึ้น  แต่ไม่เปลี่นจาก หน้ามือเป็นหลังteen แน่นอน  ดังนั้นร้านไหนบอกไม่เบรินๆ  รออีกสิบปีก็ไม่เบริน เพราะคู่ที่เบรินจริงๆ คือคู่ที่อยู่บ้านลูกค้าแล้ว   ดังนั้นใครมาบ้านผม ผมจะบอกไปมันก็ยังอย่างนี้  วันไหนอารมณ์ดี มันก็เสียงดี วันไหนอารมณ์ไม่ดี มันก็เสียงแย่ เพราะมันคือ music and emotion

หนังสือ เครื่องเสียง ไม่ต้องไปด่าเขา เพราะผมเคยคุยกับ บก บางคน เขาบอกผมว่าเขาทำหนังสือ จรรโลง   อ่านแล้วเคลิบเคริ้ม  ซึ่งผมก็เห็นด้วย  หนังสือเครื่องเสียงที่อ่านแล้วเป็นทุกข์ ผมก็คงไม่อยากอ่าน  ดังนั้นเราไม่ควรจับผิดหนังสือเครื่องเสีย  เราควรอ่านมัน เหมือน หนังสือขายหัวเราะ  อิอิ

อ่านมาถึงตรงนี้ หลายท่านคงจะต้องทำใจในความเกรียนของผม   ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #881 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 04:25:56 AM »
ขอบคุณครับพี่ใหญ่  คิดว่า ผมทำแน่ๆ  อีกสัก 20 ปี  ผมคิดไว้คร่าวๆแล้ว ตอนนี้คงสะสมไปก่อน อิอิ พี่ใหญ่ไม่ลองมาเล่นของเซียงกงมั้ยครับ อิอิ

ลุง santa สนใจรับสักตัวมั้ยครับ  อิอิ หรือจะแลกกับ klimax  555

เห็นผม up แต่เซียงกง  ของใหม่ๆ ยุคดิจิตอลก็พอมีครับ เดี๋ยวจะหาว่าตกเทรน   digital player  klimax  ,akurate , sneak จากลุงซานต้าสุดหล่อนั่นเอง  อิอิ  เสียงดีทีเดียว แต่ราคาปาดเหงื่อนิดๆ กองๆ ทับๆกันแบบนี้ เลขเจ็ดหลักครับ 

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 12:20:10 AM »
โอ้ สุดๆครับ

เคยอยากได้ Micro Seki มาใช้เหมือนกันครับ แต่จังหวะไม่ได้ซักที
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #879 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 12:08:37 PM »
สวยมากครับ. วินเทจมาก ต้องบอกว่า อยากให้เปิดพิพิธภัณฑ์เครื่องเสียง. (เป็นแห่งแรกในไทย). เลย สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #878 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 02:47:43 PM »
งามจัง. เห็นแล้วน้ำลายไหล 0)]

« ตอบกลับ #877 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 07:43:05 AM »
ชัดๆ เงาแว็บ

« ตอบกลับ #876 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 05:13:48 AM »
ส่วน 777 air ของผม จับมาใส่กับ อาร์ม SME 3010R limited ทองอีกตัว  แค่ตั้งไว้ก็สวยแล้ว   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2013, 05:25:29 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #875 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2013, 05:02:20 AM »
มีคนเชาบอกผมชอบแต่ของเซียงกง สภาพเน่าๆ   แต่คนพูดนั้นหารู้ไม่ ว่าไอ้ทองเหลืองเก่าๆ เน่าๆนี่ถูก   ขัดๆ ถูๆ ด้วยใจรัก นิดหน่อย มันก็ใหม่อย่างที่เห็นล่ะครับ พี่น้อง

จะมีเทรินกี่ยี่ห้อในโลกที่ใส่ได้ 4 อาร์มในตัวเดียว    แต่micro seiki  sx 5000mk1 ตัวนี้ทำได้  แต่ที่ไม่ธรรมดาคือ 5000 ตัวนี้มีระบบดูดแผ่นให้เรียบติดกับแพตเตอร์ด้วยนะจ๊ะ  เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก  SX5000 V

ส่วนอาร์ม  4 อัน ประกอบด้วย FR 66s (ด้านขวา) ที่ขึ้นชื่อว่า king of tone arm ราคาในอ่าว ก็อยู่ 7000-8000 แต่ผมได้มาพร้อมเทรินเก่าๆ แต่เจอ basso กับใจรักเข้าไปผลก็เงางามอย่างที่เห็น  ก็นับว่าเป็น fr66s อันที่สามในบ้าน อีกอันก็ fr 64s (ด้านบน)   และด้านล่าง SME 3012R gold limited   และ ด้านซ้าย 3010R gold limited ซึ่งเป็นอาร์มที่หายากสุดๆ อีกตัว  รวมอาร์ม 4 ตัวแพงกว่าเทรินอีก เล่นแผ่นเสียงนี่มันคือความ วิบัติทางการเงินโดยแท้  และที่โหดไปกว่านั้นคือ อาร์ม บอร์ดของ micro seiki ของแท้นี้ราคาโหดมาก ตัวหนึ่ง 600-800 ทีเดียว สีตัว คิดเป็นเงินไทยก็เกือบ 6 หลัก   ของเก่าๆ แต่ทำไมราคามันแพงจัง ยังกะพระเครื่องเลย

ลองดูราคาอาร์มทองขนาด 9 นิ้ว  3009 ในอ่าว พวก 12 นิ้วแพงกว่าเยอะ
http://www.ebay.com/itm/BRACCIO-SME-MODELLO-3009-RG-ORO-GOLD-LIMITED-1500-NEW-/190858461675?pt=Piatti_e_Lettori_CD&hash=item2c700d01eb

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2013, 09:39:56 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #874 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:59:43 AM »
micro sx 777 air   เทรินไม้หน้าตาธรรมดาๆ  ดูหรูๆ  แต่เพียบด้วย เท็คโนโลยี

« ตอบกลับ #873 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:53:10 AM »
Micro Seiki ..... The  Legend and State of Art !!!

« ตอบกลับ #872 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:49:28 AM »
และนี่คือ คุณ nishikawa  ชาวญี่ปุ่น  ผู้เป็นหนึ่งในทีมออกแบบ micro seiki รุ่น 8000 ซึ่งหลังจาก micro seiki ปีไปเกือบ 20 ปี  คุณ​nishikawa ก็มาสร้างผลงานซึ่งอาจจะเป็น หนึ่งในตำนานประวัติศาสตร์ วงการเครื่องเสียง ด้วยผลงานชิ้นที่อาจจะเป็นชิ้นสุดท้าย ด้วยวัย อย่าง 70  อย่าง techdas air force one นั่นเอง   พูดง่ายๆ  พี่ของ air force one คือ micro seiki  และทั้งสองเกิดจากพ่อคนเดียวกัน  คือคุณ​ nishikawa

ประวัติของคุณ  nishikawa เคยทำงานใหนบริษัทเครื่องเสียงทำโทนอาร์มดัง ก่อนที่จะมาเข้าร่วมกับ micro seiki ถึง 12 ปี ในตำแหน่ง designer engineer ซึ่งเป็นยุคที่ micro seiki ดังที่สุดจากเทรินระบบลม  ช่งปี 1975-1990
จากนั้นก็ได้มาเปิดบริษัทของตัวเองชื่อ techdas ในช่วงแรกทำพวก dac และเครื่อง digital  อยู่สักพัก จนกระแสแผ่นเสียงเริ่มกลับมา ทำให้คุณ nishikawa ได้กลับมาสานต่อฝันของเขาที่เคยตั้งใจจะทำต่อสมัยตอน micro seiki sx 8000II  โดยแก้ไขข้อบกพร่องต่างๆ  และในที่สุดก็ออก air force one ใน ปี 2012 ทำให้ทั้งโลกต้องกลับมามอง ยี่ห้อ micro seiki อีกครั้ง ด้วยราคาเปิดตัวที่ร้อนแรงของ air force one สามล้านบาท ทำให้เทรินเชียงกง อย่าง micro seiki ที่ใช้ใช้เท็คโนโลยี่ระบบเดียวกัน นี้ ราคากระโดดตามขึ้นมาด้วย    โดยใน air force one ได้มีการแก้ไขขอบกพร่องเดิมหลายจุด  เช่น ระบบกันสะเทือนเปลี่ยนจากลม เป็นน้ำ  และระบบ คุมรอบมอร์เตอ ด้วยความถี่ เปลี่ยนเป็น ใช้ power มาสร้างความถี่และขยายไปขับมอร์เตอ เพื่อให้ได้รอบที่ตรงมากขึ้น รวมถึงการ ใส่ระบบตรวจจับความเร็วรอบด้วยคอมพิวเตอร์  และระบบปั้มลมแบบใหม่ที่จ่ายได้เงิียบและนิ่งขี้น จนทำให้เทริน  air force one กลายเป็นสุดยอดเท็คโนโลยี เทรินเทเบิล เท่าที่มวลมนุษย์โลกนี้จะสร้างได้ใน พศ นี้    ซึ่งเทีิยบกับเทรินยี่ห้ออื่นที่ไม่มีระบบอะไรเลย  มีแค่แท่นสวยๆ  ใส่น้ำหนักเข้าไปเยอะๆ   ยิ่งน้ำหนักมากๆ ก็ยิ่งไปเกิดแรงเสียดทานที่แกนหมุนมาก และทำให้เกิดเสียง rumble มากตามมา     ด้วยเหตุนี่ จึงทำให้ราคา micro seiki นับวันมีแต่จะแพงขึ้นๆ

« ตอบกลับ #871 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:21:16 AM »
ตามด้วย sx5000mk2   หน้่าตาจะเหมือน 8000mk2 แต่ตัวแพตเตอร์จะเป็น สีทอง   และน้ำหนักเบากว่า  โดย แพตเตอร์ของ 5000mk2 จะหนัก  18 กิโล  ส่วน 8000mk2 จะหนัก 28 กิโล แต่ที่มันแน่คือ แพตเตอร์ทั้งสองถูกยกให้ลอยด้วย ลม !!!

« ตอบกลับ #870 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:17:53 AM »
 ปั้มลมและมอร์เตอร์  เอาภาพของร้านเขามาลง  ไม่มีปัญญาหา  ไม่รู้ชาตินี้จะมีบุญได้เล่นกับเขามั้ยเนี่ย อิอิ

« ตอบกลับ #869 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:16:24 AM »
motor ของ SZ 1 นั้นลอยด้วยลมเช่นกัน  ทำให้มอเตอร์ หมุนได้นิ่งเหมือนอยู่บน อวกาศ   ที่ไม่น่าเชื่อคือเป็น เท็คโนโลยี เมื่อ 30 ปีที่แล้ว   ซึ่งในเทรินปัจจุบันก็ยังไม่มีเจ้าไหนทำแบบนี้ สุดยอดมั้ยล่ะครับ

« ตอบกลับ #868 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:10:48 AM »
 และ นี่เป็น SZ 1 รุ่นใหญ่สุด หายากสุด

« ตอบกลับ #867 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:08:36 AM »
sx 8000 mk1 ส่วนมากจะมีแต่รุ่น platter ลอยด้วยลมอย่างเดียว ไม่ค่อยเจอแบบมีดูดแผ่นด้วย