ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 248758 ครั้ง)

b3344

• บุคคลทั่วไป
Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 09:31:40 PM »
jhon kramer  เป็นแผ่น ออดิโอฟายแผ่นแรกๆที่ผมได้ฟังในชีวิต เมือเกือบยี่สิบกว่าปีก่อน  เสียงประทับใจ  จำได้ร้านเขาเปิด  magnet  MA 3 VL3 กับ ลำโพง 721 ตอนนั้นก็เสียงสวรรค์ล่ะครับ   

ส่วน jazz at the pawnshop  แผ่นน่าจะเป็น press แรกๆ มั้ง  made in sweden แต่ที่แนๆ่ซองเก่ามากๆ  555
ดูที่ label ต้องเป็นสีส้มอะครับ แผ่นนี้ ถึงจะเป็น 1st pressing อะครับเท่าที่รู้

ผมก็ซื้อมั่วๆ ได้แผ่นนี่มา ไม่แน่ใจใช่เปล่า อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 09:38:49 PM »
เป็นแผ่นยางซิลิโคน จับแล้วนิ่มมือมากๆ เขาบอกว่าลดแรงสะเทือนจากจานหมุนได้ดี และเสียงเบสดีขึ้น มีหลายขนาดตมยี่ห้อเทริน หนาบางต้องสั่งเฉพาะ สั่งสองอาทิตย์  และไม่ยอม under value ใน invoice ด้วย โดนภาษีอ๊วก

b3344

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 09:46:11 PM »
และสดๆร้อนๆจากเพิ่มรับจากรถ บขส มา เพื่อนไปเกาหลี แล้ว facetime มาให้เลือกแผ่น ได้มาอีกกล่อง  แถมไอ้เพื่อนรักมัน กวน ด้วยการเขียนคำว่าเปราะบางลงหน้ากล่องเหมือนกับที่ฝรั่งเขียน  555 เพราะรู้ว่าผม อินกับเพลงนี้มาก  มันเลยมีเจตนา  กวน ต ว่างั้น  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 09:48:48 PM »
เอาน้ำจิ้มสามแผ่นนี่พอ  คิดว่า ok แล้ว press แรกด้วย   แผ่นที่เคยวางขายเป็นโหลๆ แต่ทุกวันนนี้ราคาเป็นทอง   ยิ่งแผ่นขาวดำตอนนี้บิดกัน 300 กว่า us  ถ้าย้อนเวลาได้คงไปเหมามาเก็บไว้อีกสิบปีค่อยขาย อิอิ

ออฟไลน์ MorBoi

• Superstar...
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 10:45:05 PM »
jhon kramer  เป็นแผ่น ออดิโอฟายแผ่นแรกๆที่ผมได้ฟังในชีวิต เมือเกือบยี่สิบกว่าปีก่อน  เสียงประทับใจ  จำได้ร้านเขาเปิด  magnet  MA 3 VL3 กับ ลำโพง 721 ตอนนั้นก็เสียงสวรรค์ล่ะครับ   

ส่วน jazz at the pawnshop  แผ่นน่าจะเป็น press แรกๆ มั้ง  made in sweden แต่ที่แนๆ่ซองเก่ามากๆ  555
ดูที่ label ต้องเป็นสีส้มอะครับ แผ่นนี้ ถึงจะเป็น 1st pressing อะครับเท่าที่รู้

ผมก็ซื้อมั่วๆ ได้แผ่นนี่มา ไม่แน่ใจใช่เปล่า อิอิ

น่าจะใช่ครับ ของผมก็แบบนี้ คงต้องรอเฮียเม้งมาบอก เกิดไม่ใช่หล่ะก็งานเข้าทั้งคู่เลยอะครับ

b3344

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 29 กันยายน, 2011, 04:08:18 AM »
5555. ตั้งแต่กลับมาเล่นแผ่นดำทุกวันนี้ก็งานเข้าทุกวันแล้วครับคุณหมอ อิอิ

ออฟไลน์ AE 86

• Super Star
  • *
  • !!!PROJECT.D!!!
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 30 กันยายน, 2011, 12:49:43 PM »
กลัวตาม น้าหนึ่ง หมอบอย  พี่วิรุฬ ไม่ทันครับ อยู่บ้่านนอก ไกลปืนเที่ยง แผ่นดีๆ เจอเสี่ยๆ กทม เหมาหมด ผมขอแบบภูธรๆ แล้วกันนะครับ

จะกลับมาเล่น เทรินทั้งทีก้ต้องมี solfware ก่อน  อิอิ
แผ่นแจ่มๆ ทั้งน๊านนนๆ  O0
 :headphone d_d :drunk :)
*****At the heart of the image*****
*****Magnet facebook http://www.facebook.com/magnetaudio.club*****

b3344

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:10:46 AM »
พัสดุมาแล้วจ้า    ช่วงนี้มีแต่พัสดุ  วันนี้มากล่องใหญ่หน่อย

กล่องอะไรเนี่ยหน้าตาเหมือน  อิฐที่วางทับแอมป์ ที่ซื้อไว้เมื่อสิบห้าปีก่อน

b3344

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:21:10 AM »
แบบว่าอดอิจฉาพี่วิรุฬ กับหมอบอยไม่ได้  เห็นเขาปรับ VTA กัน on the fly  ไอ้ ตอเรท เราดันทำไม่ได้ ทั้งๆที่ราคาแพงกว่าตั้งเยอะ   กินไม่ได้นอนไม่หลับ เข้าดูหน้าเว็ปแล้วน้ำลายหก ไป อิมเมท เจอราคา aniversary แล้วก็ลมใส่ เดือนเดียวจะให้ถอยเทริน สี่ห้าเครื่องก็คง ไม่ใช่แค่ กปหแล้ว   หลังจากโดนอิธิพลแผ่นดำไปเยอะ   วันดีคืนดีก็มีร้านใจดีอย่างบอกมีเทรินมา ให้ไปคิดหนึ่งคืน   ไอ้ VTA on the fly ก็อยากได้อยู่ แต่ไม่มีความรู้เทรินยี่ห้อนี่เลย ไม่รู้กะทั้งรุ่นและราคาแต่ในใจก็ไม่รู้จะถามใครเลย โทรไปถาม เฮีย ชอร์  เพราะเฮีย ชอร์ แกเล่น classic 1 อยู่ หลังถามราคาแกมาเสร็จ แกบอกซื้อมาแสนกว่า  แต่ตัวที่ร้านนำเสนอเป็น classic 3 รุ่นใหญ่กว่าเฮียชอร์  เอาว่าเท่านี้ก็พอกวน ต เฮียชอร์ได้แล้ว อิอิ เลยตัดสินใจแบบไม่รู้เรื่องอะไรเลยว่า เอา 555 ของก็ยังไม่เห็น แต่เชื่อในคนขายครับ   แกะห่อออกมา  หนักชิพ

b3344

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:22:22 AM »
นี่ล่ะที่อยากได้   VTA  on the fly  รู้แค่นี้ ได้ตามต้องการพอใจแล้ว

b3344

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:24:22 AM »
JW  memorail อะไรงง จะทำให้รำลึกถึงใครตายไม่รู้  ช่างมัน ดูแล้วก็ออกแบบดีอยู่ ถึงแม้ว่าไอ้คนออกแบบอาจจะตายไปแล้วก็ตาม  แถมเห็นบอกว่ายัดใส่ บานาน่า อะไรก็ไม่รู้ ช่่างมัน

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:26:39 AM »
นี่ล่ะที่อยากได้   VTA  on the fly  รู้แค่นี้ ได้ตามต้องการพอใจแล้ว
ยินดีด้วยกับเทิร์น"วีปี้". ตัวใหม่คลาสสิค3 เยี่ยมครับ ของผมแอนนิเวอร์ซารี่ก็มานอนกองอยู่ที่ร้านอิมเมจแล้วยังไม่มีเวลาแวบไปจ่ายฟกะตังค์เลยพอดีช่วงหนี้ฝนตกชุกแบงก์ที่พิมพ์ไว้ตากไม่แห้งเสียที. อิอิ ;D

b3344

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:28:19 AM »
แกะเช็คและ setup อย่างรวดเร็ว เพราะของได้มาตอนตีสาม เสร็จตีสี่   วัดด้วยเครื่องมือรำลึกถึงคนตาย ที่แถมมาอีกเช่นเคย   และขัดล๊อคอย่างมั่นใจด้วย  HUDY  ที่โดยขโมยจนต้องสลักชื่อไว้ทุกด้าม แต่ก็ยังหาย 555

b3344

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:30:53 AM »
เกิดมาเพิ่งเคยเจอ  ผมเจอแต่เทรินไฟฟ้า ตอนนี้เจอเทริน น้ำมัน  ต้องเติมน้ำมันถึงจะวิ่งได้ 555   จริงๆไม่อยากบอก น้ำมันโช๊ค รถบังครับผมเพียบเลย แต่ลองใส่เดิมๆก่อนค่อยโม  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:35:54 AM »
เอาว่าปรับแต่งตั้งทุกอย่างเสร็จ    ฟังเสียง ปรับอีกนิดหน่อย  เออ เข้าท่าดี เหมือนนิ่งมากๆ   แรงแบบออกตัวเอี๊ยดตลอด  แต่เห็นของพี่ วิรุฬ กับหมอบอย เขา เป็น 20 th aniversary  แล้วของผมไม่มี ยอมไม่ได้  เดี๋ยวหามาติดบ้าง   ติดทั้งที่ต้องเหนือกว่าสิ   ต้องนี่เลย   nikon 90 ปี Aniversary  ของหมอบอยกับพี่วิรุฬ แค่ 20 ปี เด็กๆ  ของผมสิ 90 ปี รุ่นทวดเลย   5555  Nikon 90 th Aniversary turntable  limited editon to b3344
ตัวเดียวในโลก ตอนนี้   พร้อมยางโดนัทแก้มขาว ลดเสียงสั่นสะเทือน

b3344

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:40:38 AM »
ลองฟังหน่อย     เสียงดี   แน่นอนเสียงตังค์ แล้วต้องดี  เพราะถ้าไม่ดี เขาก็ไม่คืนตังค์  ดังนั้นต้องทำใจให้คิดว่าดี     เอามาต่อเข้่า mcintosh ma 7000 ของพ่ออีกเช่นเคย ผ่าน phono น้าหงา คาราวาน ผ่านเครื่องกรองไฟรุ่น คลาสสิก magnet  LC 1  เสียงดีแบบท้าชนทุกสำนัก  ของแท้ เสียบแล้วตัวเมียต้องหลุดตามออกมา   อิอิ

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:41:41 AM »
JW  memorail อะไรงง จะทำให้รำลึกถึงใครตายไม่รู้  ช่างมัน ดูแล้วก็ออกแบบดีอยู่ ถึงแม้ว่าไอ้คนออกแบบอาจจะตายไปแล้วก็ตาม  แถมเห็นบอกว่ายัดใส่ บานาน่า อะไรก็ไม่รู้ ช่่างมัน
Harry Weisfeld เขาทำให้รำลึกถึงลูกชายแกที่ตายไปอะครับ แหม ปลั๊กเป็นของ Lemco ขอว สวิส อย่างดีเลยครับ
แหม ไปบอกเขาว่าเป็น บานาน่า อิอิ :)

b3344

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:41:41 AM »
น้าหงา มาสองคนแล้ว  ส่วน ASR วางไว้เพราะไม่เข้าขา

b3344

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:42:56 AM »
เบื่อถ่าน 9v  ก้อนละ 100  ก็ใช้มันถ่าน charge เลย แรงดี เอามาพ่วงกันหลายๆก้อนเสียงนิ่งมากๆ 

b3344

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:45:12 AM »
ก็จบไปสำหรับ เทริน nikon 90 th Aniversary  limi ตด อี ดิ ฉัน  เพราะโดนกระแส หมอบอยและน้าวิรุฬแท้ๆ เลย อยาก on the fly  เลยงานเข้าเลย  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:47:04 AM »
ยินดีด้วยกับเทิร์น"วีปี้". ตัวใหม่คลาสสิค3 เยี่ยมครับ ของผมแอนนิเวอร์ซารี่ก็มานอนกองอยู่ที่ร้านอิมเมจแล้วยังไม่มีเวลาแวบไปจ่ายฟกะตังค์เลยพอดีช่วงหนี้ฝนตกชุกแบงก์ที่พิมพ์ไว้ตากไม่แห้งเสียที. อิอิ ;D

ขอบคุณครับ  ผมก็หมดตูดแล้วครับ  ไม่แน่อาจจะได้ นิมนต์ หลวงพ่อที่ คอ ออกทุดงเหมือนกันแล้วครับ 555

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 08:49:15 AM »
ก็จบไปสำหรับ เทริน nikon 90 th Aniversary  limi ตด อี ดิ ฉัน  เพราะโดนกระแส หมอบอยและน้าวิรุฬแท้ๆ เลย อยาก on the fly  เลยงานเข้าเลย  อิอิ

อิอิ เดี๋ยวจะเอารูป โลก มาแปะบน วีปี้แข่งมั่ง ปีนี้ โลกเรา anniversary กี่ปีแล้วหละเนี้ย :whistling :whistling

อยากฟัง Nagra มากๆ ตอนสองสามปีก่อน แวะผ่าน Zurich เคยนึกจะไปถอยมาสักอัน แต่
เห็นราคาที่นั้นแล้วแพงกว่า เมกาหน่อย เลยถอยก่อน

b3344

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 09:44:06 AM »
น้าหงา เสียงดีเลยครับพี่หมอ  ลองถามไปทาง GAV ดูครับ เขามี demo ได้ด้วย

ออฟไลน์ doxday

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 10:01:28 AM »
แกะเช็คและ setup อย่างรวดเร็ว เพราะของได้มาตอนตีสาม เสร็จตีสี่   วัดด้วยเครื่องมือรำลึกถึงคนตาย ที่แถมมาอีกเช่นเคย   และขัดล๊อคอย่างมั่นใจด้วย  HUDY  ที่โดยขโมยจนต้องสลักชื่อไว้ทุกด้าม แต่ก็ยังหาย 555

มี HUDY แสดงว่าเล่นรถบังคับด้วย ไม่รู้ว่า CS ด้วยหรือเปล่า  d_d

• **
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 10:03:35 AM »
น้าหงา มาสองคนแล้ว  ส่วน ASR วางไว้เพราะไม่เข้าขา

ASR ไม่เข้าขา แล้วจะปล่อยมั๊ยครับ ถ้าจาปล่อยบอกด้วย  :headphone

b3344

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 10:08:57 AM »
Rc เล่นหนักครับ แต่ไม่ได้เล่น CS เพราะเพื่อนเล่น touring หมด ผมไป touring กับ buggy ทั้งไฟฟ้าและน้ำมันครับ เล่นทุกยี่ห้อเลย อิอิ

ส่วน ASR อายุไม่ถึงเดือนครับ ถ้าสนใจ pm เบอร์มาเลยครับ เพราะเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้ กล่องทุกอย่่างอยู่ครบ ประกัน komfortsound  ยังไม่หลุดเบรินเลย

• **
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 10:29:48 AM »
Rc เล่นหนักครับ แต่ไม่ได้เล่น CS เพราะเพื่อนเล่น touring หมด ผมไป touring กับ buggy ทั้งไฟฟ้าและน้ำมันครับ เล่นทุกยี่ห้อเลย อิอิ

ส่วน ASR อายุไม่ถึงเดือนครับ ถ้าสนใจ pm เบอร์มาเลยครับ เพราะเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้ กล่องทุกอย่่างอยู่ครบ ประกัน komfortsound  ยังไม่หลุดเบรินเลย

PM ไปแล้วครับ  :headphone

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2011, 12:37:05 PM »

PM ไปแล้วครับ  :headphone

พึ่งซื้อ ASR ตัวเก่ามา จะเปลี่ยนอีกแล้วหรือ นี่ Turn ยังมาไม่ถึงเลยอะ

b3344

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 01:27:12 PM »
ขอบคุณครับหมอบอย   สำหรับข้อมูล ลูกของทาง VPI ตามไปอ่านข้อมูล ก็เศร้าๆ เล็กๆ ประกบกับเรื่องใหญ่ของวงการ it ที่เจ้าพ่อจ็อบได้จากโลกนี้ไป เพราะจากมะเร็งในตับ  คิดว่าก็อดนึกถึงแฟนที่บ้านมีวิลสัน อยู่ด้วย เฮ้อ

เอาว่า สำหรับ steve jobs    RIP   your the man!!!   รู้สึกเหมือนผู้นำทางจิตผมตายไปซะแล้ว  เอาลูกๆของผมบางส่วนมายืนไว้อาลัย 1 นาที  .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2011, 01:31:02 PM โดย b3344 »

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 02:56:03 PM »
ขอบคุณครับหมอบอย   สำหรับข้อมูล ลูกของทาง VPI ตามไปอ่านข้อมูล ก็เศร้าๆ เล็กๆ ประกบกับเรื่องใหญ่ของวงการ it ที่เจ้าพ่อจ็อบได้จากโลกนี้ไป เพราะจากมะเร็งในตับ  คิดว่าก็อดนึกถึงแฟนที่บ้านมีวิลสัน อยู่ด้วย เฮ้อ

เอาว่า สำหรับ steve jobs    RIP   your the man!!!   รู้สึกเหมือนผู้นำทางจิตผมตายไปซะแล้ว  เอาลูกๆของผมบางส่วนมายืนไว้อาลัย 1 นาที  .....

ผมคนนึงที่วันนี้รู้สึกหดหู่ยังไงไม่รู้ครับกับการจากไปของ Steve Jobs .....
ขอไว้อาลัยแด่ Mr. Steve Jobs ด้วยครับ .....

« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 09:25:10 PM »

ตอนนี้ VPI ก็ปั่นป่วน เพราะว่า เป็น family business จริงๆ มีไม่กี่คนที่ช่วยกันทำในแง่ของการบริหาร บัญชี ต่างๆทำกันใน
ครอบครัว แต่พึ่งได้ข่าวว่า ภรรยา ของ Harry Weisfeld ซึ่งก็เป็น front office ของ VPI ก็เกิดเป็น มะเร็งขึ้นมาทำให้
การดำเงินงานของ VPI มีปัญหา และทุกอย่างก็คงจะ delay กันน่าดูเลยในตอนนี้

b3344

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 05:42:24 AM »
น่าเห็นใจจริงๆครับ   แตก็แสดงให้เห็นมุมมองหลายๆด้าน ว่าระบบบริษํท แม้คนใดคนหนึ่งตายไปก็ยังมีคนที่ขับเคลื่อนได้แต่ แต่ครอบครัวมันก็เหมือนตัวคน  ไม่สามารถขาดแขนหรือขาไปได้  เอาใจช่วยท่านที่จอง VPI ทุกท่าน ของผม สบายตุํดแล้ว หมดตูด เหลือแต่เม็ตที่รูตูด ยังลังเลว่าจะไปผ่าออกดีหรือเปล่า 555

และวันนี้ก็มี พัสดูมากอีกแล้ว  พัสดุ พัสดุ มากันทุกวัน  ทั้งนอกและใน   วันได้ได้อะไรมาตอนเที่ยงคืนอีกแล้ว   ข้างกล่องเขียนว่า  น้าหงา  คาราวานเจ้าเก่า

b3344

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 05:45:48 AM »
ส่งมาจากร้านแถวๆ นี้ล่ะ  GAV  แบบว่าเข้าไปดูแล้วคัน   หลังๆมาคันหนักมาก 

มันคือ น้าหงา คาราวาน   phono stage   ( หลายท่านอาจจะบอก อีกแล้วหรือ )  ผมบอกเลย ใช่ครับ ตอนนี้ผมกำลังบ้าแบบไม่เคยบ้ามาก่อน 

b3344

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 05:58:18 AM »
น้า หงา คาราวาน  มาเต็มวง ครบทีม รุ่น VPS  จากเดิมที่ผมเคยสั่ง BPS มาสองตัวที่เคยเล่าไปแล้ว   วันนี้เกิดอยากได้รุ่นใหญ่ เป็น phono stage แบบหลอด ซะด้วย  จริงๆผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่หรอกครับ เบื่อที่เครื่องหลอดแต่ก่อนที่เคยเล่น เสียงซ่าเยอะ noise เยอะ กว่าจะเล่นได้ต้องอุ่น กว่าจะได้ที  ถ้าเอาเข้าตู้อบไมโครเวฟได้คงเอาเข้าไปแล้ว จะได้อุ่นเลยไม่ต้องรอ  อิอิ ไหนจะเล่นไปนาน ต้องมานั่งจิตตกว่าหลอดเราเสื่ยมเปล่า ขาหลอแน่นมั้ย วันไหนฟังไม่ดี ต้องเริ่มมาเปิดเครื่องดูหลอด หลอกหลอน อยู่เป็นปี  พอใช้ ทรานซีสเตอร์  อาการหลอนหายหมด เปิดปุ๊บติดปั๊บ   ผมเลยเบื่อหลอดไปโดบปริยาย อีกทั้งเครื่อง ทรานซิสเตอร์ ปัจจุบันก็ทำได้เสียงหวานไม่แพ้หลอด และหลอดทุกวันนี้ที่มีขายก็มีแต่หลอดจีน  คุณภาพไม่ดีเหมือน สิบกว่าปีก่อน เลยคิดว่าคงไม่กลับไป เหมือนกับที่คิดว่าจะไม่กลับมาเล่น เทรินล่ะครับ
   แต่เห็นว่า น้า หงา เขาเจ๋ง  เพราะใน BP Sแม้จะเร่งโวลลุ่มสูงๆ เสียงซ่าน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น     ประกอบกอบ ทาง GAV ก็มีข้อเสนอดีๆ เลยเป็นว่าเสร็จ โจร อิอิ 

จริงผมดูในรูปตัวเครื่องนิดเดียว  แต่กล่องใส่มาใหญ่พอสมควร  เดี๋ยมาดูเหตุผลกันว่าทำไมมันใหญ่ 

กล่องด้านนอก มีหุ้มพลาสติดไว้   พอแกะพลาสติดใส จะเจอสายรัดสีขาวสองเส้น จัดการเอาออกแล้วเปิดกล่องแล้วก็เจอ 

อ้าวมีกล่องอีกชั้น  แหม เซฟตี้ดีจริงๆๆ

b3344

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:02:05 AM »
ผมขอบจริงๆการ packing ของ น้า หงา  แม้แต่โฟมสีฟ้ายังออกแบบมีดีไชด์เลย ไม่ใช่ทื่อๆเหมือยยี่ห้ออื่น

เอากล่องออกมาต้องมาแกะอีกชั้น แน่นหนาดีมากๆ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:05:52 AM »
benz    ครับ   กลุ่มกปห.  จะไปแถว ขอนแก่น  ปลายเดือน พ.ย  จะแวะไปบ้าน  Benz   สะดวกไหมครับ    ฮิอฺอ
พิจิต 089-771-8895

b3344

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:06:27 AM »
เปิดกล่องออกมาคู่มือ   ถุงมือ  อุปกรณต่างๆดูดีเหมือนในพวกในกล่องของ สินค้า ไฮเอ็นบางยี่ห้อ

b3344

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:11:54 AM »
เปิดออกมาอีกชึ้น  มีกาษขาวบางๆเหมือนที่ใส่กล่องรองเท้าหนัง band name  อย่างดี  ดูไปดูมาเหมือนห่อ โกเต็กเลย 555

ปล ขุนจิตครับ  ถ้าคิดว่าห้องเครื่องลงตัวคงไม่มีปัญหา  แต่ห้องผมมีแต่ของโบราณ  กลัวลูกทีมจะ ส่ายหัวก่อน  ภาพก็ยัง 720p  ไปเจอห้องอุดร  ของผมอายม้วนเลย  หม้อไฟไม่มีซักกะหม้อ  เปิดไปกวนไปหมด 555 แต่เอาว่าไปแจม อุดรแน่นอน อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:14:40 AM »
ยกขึ้นมามีห่อ พลาสติกใส  ห่อถุงผ้าไว้อีกชั้น อะไรจะ แพ็คขนาดนั้น เกิดมาไม่เคยพบเคยเห็น  แค่งานแพ็คกล่องก็จริงใจโครตๆ แล้ว แถวแค่ค่าวัสดูก็หลายตังค์แล้ว

b3344

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:16:50 AM »
น้า หงา  เติบโต ในสวิสเชอร์แลนด์ ถึงจะมีกินอาหารและชิ้นส่วนจีนไปบ้าง  แต่ถูกเลี้ยงดูอย่างดีด้วยพ่อชาวสวิส  แต่อาจจะมีเมียไทย  555

b3344

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:18:41 AM »
ยกฟองน้ำดำขึ้นมา ผมกับถึงต้องผงะ   อะไรวะ  มันจะแพ็คกันสะเทือนเพื่อส่งไปดวงจันทร์นึไงวะเนี่ย    มีชึ้นที่สามด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 06:22:48 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:28:18 AM »
จากนั้นก็ต้องยกกล่องออกมามาเริ่มขบวนการแกะใหม่อีกครั้ง ระหว่่างแกะ มันทำให้ผมนึกถึงตอนเด็กที่ โรงเรียนจะมีการจับรางวัล ผมก็แกล้งเพื่อน โดยการเอากล่อง ตู้เย็น แล้วใส่กล่อง TV แล้วตามด้วยกล่องขนาดเล็กลงเรื่อย เพื่อจะใส่ รถคันเล็กๆ ขนาดเท่ากล่องไม่ขีดไปจับรางวัล  ทำประจำ  ผมว่าไอ้เจ้าของ น้า หงา มันต้องเป็นแบบผมแน่ๆ   ทำให้การแพ็คกิ้งของ น้าหงา ได้ใจผมไปเต็มๆ 

ผมขอยืนยันว่าตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาในชีวิต ไม่เคยเห็นกล่องของยี่ห้อไหน แพ็คได้โดนใจขนาดนี้  และ เยอะชั้นขนาดนี้  เดี็ยวไปดูต่อ ว่าทำไมผมถึงพูอย่างนี้

พอเปิดออก โอ้มายกอด   มันยังมีห่อพลาสติกใส  ห่อทับห่อผ้าที่หุ้มเครื่องไว้อีก  อะไรมันจะเลิศขนาดนั้น

b3344

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:30:01 AM »
โฟมกันกระแทกก็ออกแบบดูดีมีสกุล แถมมีสายรัด กันโฟมแยก ด้วย ทำยังของหนัก สี่ห้าสิบโล   แต่จริงๆหนักแค่ 3-4 โลเอง  แพ็คแบบกินใจสุดๆ

b3344

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:32:36 AM »
จะเห้นว่ามี พลาสติกใสหุ้มห่อผ้าไว้อีกที     จากนั้นกว่าจะแกะเสร็จ หมดเวลาไปเกือบเครื่อง ชม เพราะต้องค่อยๆ แกะ  

เอามาวางกองได้เท่าที่เห็นล่ะครับ  phono stage  ราคา  8,000 US  มีซำ่เนี่ยล่ะ

ขนาดก็ไม่เกินฟุต  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 09:46:21 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:34:39 AM »
เอามาแกะต่อในห้อง  โอ้ พระเจ้าช่วย กล้วยทอด    นอกจากมันมีพลาสติกห่อ ทับถุงผ้าไว้แล้ว  ตัวเครื่องที่อยู่ในถุงผ้ายังมี พลาสติกห่ออีกชั้น     มันจะ เมพ ไปครับ   ผมขอบอกเลย สุดๆแล้วที่เคยเจอสำหรับเครื่องเสียง

b3344

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:40:02 AM »
กว่าจะแกะหมดเล่นเอาเหงือตก  

สำหรับ น้า หงา VPS รุ่นนี้ เป็น  phono stage ที่สมารถ upgade ให้มีสอง อินพุตได้   โดยสั่งให้ทางโรงงานใส่บอร์ด MM หรือ MC มาได้อีกบอร์ด  และมีภาคขยายเป็นสามชุด  โดยจะเป็นทรานฟอเมอร์  และขยายด้วยทรานซิสเตอร์ และ ตามด้วย TUBE อีกรอบ  เอาว่ามาครบเลย   สำหรับชุดไม่ up grade ก็ 6xxx us แต่ชุดอัพอีก 1xxx us
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 09:47:12 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:43:03 AM »
รุ่น VPS จะไม่ใช้ batt แต่จะใช้เป็นภาคจ่ายไฟข้างนอกแบบ 12Vแทน  นั่นหมายความว่าน่าจะมีชุด upgrade ใสแบตตาลี่ได้ เพื่อให้สัญญาณรบกวนน้อยลง  แหมเอากับมันสิ

ภาคจ่ายไฟก็ห่อสามชั้นเหมือนกัน  สุดๆครับ  เนี๊ยบจริงๆ

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:47:02 AM »
แจ๋ม มากๆครับ

b3344

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:50:00 AM »
จับน้าหงา มาแก้ ผ้าหน่อย    ดูแล้วอาจจะใจเสียครับ  ไอ้ phono stage  9500 US นี่ ไม่ว่าจะขนาดตัวเครื่อง หรือวงจร  เทียบกับ Ast ของหมอบอยไม่ได้เลย  เรียกถ้าคนใจไม่แข็งอาจจะใจออกล่ะครับ  แต่ที่แน่ๆ เห็นวงจรน้อยๆอย่างอย่างนี้  แต่งานรายปริ๊นได้มาตรฐาน ไฮเอ็นเลยครับ   ไม่มีการสายไฟโยงไปมามาก  ออกแบบ แบบ ได้แทบจะ  end to end เลย โดยด้านซ้ายจะเป็นภาคกลองไฟ มี C วางอยู่จำนวนหนึ่งและครอบ ด้วย ฝาชุดทอง   แหม โดนจริงๆ  ด้านขวาจะเป็น ด้านล่างจะเป็น บอร์ดหลัก ด้านบนจะเป็นบอร์ด อินพุต มีสองอินพุด ถ้าเอารุ่นธรรมดา จะมีแค่อินพุดเดียว คือบอร์ดบนด้านซ้ายจะหายไปนั่นเอง   จากนั้นก็มีตัวจั๊มเปอร์ไว้ให้ปรับแต่ง และ ช่องเสียบโหลดให้เลือกปรับตามค่าของหัวเข็มได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 07:53:42 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:54:12 AM »
 แล้วก็ตามด้วยหลอด  ซึ่งผมทายไว้ไม่ผิด  12AT7   ผมคิดไว้ ว่าโลกเปลี่ยนไปตั้งเยอะ ทำไมมันไม่มีคนคิดผลิตหลอดเบอร์ใหม่ๆ ดีๆบ้าง  วันอยู่แค่นี้ล่ะ 6DJ8  ECC83 12AX7  12AT7 หรือแปลกกว่านี้ก็ไม่พ้นวงจรประมาณนี้  สิบกว่าปีผ่านไปที่ผมเลิกเล่นหลอด มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน ที่เห็นเปลี่ยนเยอะคงพวกแอมป์ เจอเบอร์แปลกๆ เยอะหน่อย

b3344

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 06:58:13 AM »
ดีหน่อยที่เที่ยวนี้เจอหลอดรัสเชีย  ถ้าเจอหลอดจีนโนเนมผมมีหวังได้ต้องดิ้นหาเรื่องเปลี่ยนอีกแน่  เห็นว่าทาง น้า หงา เขาจับ macth pair มาแล้วด้วยคอมพิวเตอร์  แต่ก็ไม่รู้จริงเปล่า เพราะ ตามสไตร์โรงง่น พอของหมดก็จับยัดๆใส่เหมือนเดิมล่ะ 555

จากนั้นก็มาดูกล่องตัวโหลดต่างๆ   หน้าตามคล้่ายๆของ BPS แต่ดันทำให้ใช้กันไม่ได้ นับว่าเป็นการออกแบบที่ไม่ฉลาดอย่างแรง  ในมุมมองของผม   ถ้าทำให้มันใช้ได้ก็จะเซพต้นทุนไปอีกเยอะเลย

b3344

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 07:01:30 AM »
ปุ่มปิดเปิด แล้วก็ตามคาด  มันไม่เปิดปุ๊บติดปั๊บ   เปิดแล้วต้องรอ เกือบสองนาที  มันกลับมาหลอนอีกแล้ว   5555 วันไหนอากาศเย็นๆก็จิตระแวงว่าเสียงไม่ดีอีกล่ะ  อิอิ

และคู่มืองานจริงๆใจ พิมพ์จากเครื่องพิมอิีงเจ็ท แต่เครื่องมันอีกที นับว่าเป็นงาน in houseที่จริงใจดีทีเดียว

b3344

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 07:03:10 AM »
ช่องต่อด้านหลัง ที่เอามาเพราะมีเทรินหลายตัว จะได้ใช้งานง่ายๆ แค่บิด selector ไปมาเท่านั้นเอง สะดวกมากๆ

b3344

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 07:10:14 AM »
ไหนลองกับระบบ  ครึ่งๆกลางๆ ก่อน ลำโพงของผม  แอมป์ ป๊ะป๋า ที่แกตั้งใจจะซื้อมาเล่นกับ JBL แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อซักที ส่วนลำโพง thiel scs4t ผมก็สั่งมาแบบงงๆๆ เห็นว่าออกใหม่ๆ เลยเอามาลอง  เป็นลำโพง ดอก 6 นิ้วสองทางที่ดังเกินตัวโครตๆ  เสียงดีมิติหลุดตู้ เบสแบบที่ไม่คิดว่าจะได้ยินจากลำโพง 6 นิ้วแค่ดอกเดียว  ใครอยากหาลำโพงฟังง่ายๆ เปิดได้ดัง ๆ ฟังเพลงมีมิติ  และทำโฮมเทียเตอร์ด้วย ในห้องขนาดไม่เกิน 5x7 หรือ6x8   เจ้า thiel SCS 4T ตัวนี้ เปิดเอาแบบข้างบ้านเคืองได้เลย  แต่มีข้อแม้ว่ามันกินหวัดหน่อยนะ   ขนาด MC MA7000 250w ต่อข้่างเปิดมันยังเข็มตีจนสุดเกตลอด ไม่เชื่อโปรดดูในภาพได้จอฟ้าๆของ mc    และขอบอกไว้  ลำโพงมันก็อึดมากๆเช่นๆกัน  

จากนั้นเอามาต่อเข้ากับเทริน nikon anniverary 90 ปี และ สาย transparent  แล้วก็โยกหัวแล้วเต้น  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 07:56:35 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 07:35:32 AM »
ผมเป็นคนใจร้อน ชอบเสียบเลย ไม่ต้องเร้าโลม  เอ้ย  555  ใส่กับแบบดิบๆ ไม่ต้องเล้าโลม  เพลงแรกเทียบ  VPS กับ  BPS  ได้ผลว่า

เสียงของ VPS  จะชัดเจน แยกชิ้นตนตรีได้ดีกว่า  BPS แบบเห็นได้ชัด    แต่ขนาดเดียวกัน  เสียงของทาง VPS จะออกหนาและกลางต่ำ ออกอ้วน และหน้ากว่า BPS  และเบสที่ชัดเจนกว่า  
แต่เวทีของ VPS ยังรู้สึกไม่กว้างเท่า BPS และ เสียงแหลมย่าน 4-5k ยังออกบาดหูหน่อยๆ  ซึ่งเป็นอาการที่แน่ชัดว่า เครื่องยังไม่ได้เบรินนั่นเอง    555 อย่างว่าครับ BPS ใช้มาร่วมเดือน เข้าที่หมดแล้ว
ให้โอกาส VPS แก้ตัวโดยเปิดทิ้งไว 1 ชม แล้วมาฟังใหม่

หลังจากหนึ่ง ชม ผ่านไป กลับมาฟังใหม่ครับ    คราวนี้หนังคนละม้วน   เจ้า VPS  ให้เสียงกลางที่หวานฉ่ำมีคัลเลอร์หน่อย แต่ฟังดี  และให้การแยะชึ้นดนตรีที่แยกขิ้นได้แบบชัดเจน   รวมถึงพลังของเลสที่ลงจังหวะจะโคนได้อย่างมีน้ำหนักและเสียงสายเบสที่ถูกรูด ตามจังหวะลีลาของตัวโน๊ต    ซึ่งผมเองว่า เจ้า VPS จะมีคาแล็คเตอร์เสียงของมัน คือกลางอิ่มใหญ่หวานมีคัลเลอร์นิดๆ  เวทีลึก    ส่วน BPS จะให้เสียงออกโปร่งๆ ฟังสบาย แต่ก็มีเบสที่หนักแน่น  แต่ในย่าน mid low เสียงจะรกกว่า VPS อยู่หน่อย แต่ข้อดีของเสียงเบสแบบนี้คือ ฟังเพลงร็อค หรือพวก ดิสโก้หรือแดนซ์จะมันส์มาก เพราะลูกปะทะของ ปลายกระเดืองจะใหญ่ และกระแทกได้ดี    โดยรวม ตอนแรกผมคิดว่าเสียงของสองตัวนี้จะเหมือนกัน แต่ผมลืมไปว่า   VPS เป็นเครื่องหลอดดังนั้นแน่นอนว่า  จะได้ความหวานฉํ่าของหลอดติดมาด้วย ในขณะที่  BPS จะมีสไตร์ แฟลทๆ แบบตรงไปตรงมา มีบรรยากาศ ฟังสบายๆ
สำหรับจุดเด่นของสองตัวนี้ก็คือ ความเงียบที่หาตัวจับได้ยาก   เพราะมันเงิียบสงัดมากๆ ต้องเปิดโวลลุ่มเลยหรือบ่ายโมงหรือบ่ายสอง ไปแล้วถึงจะได้ยินเสียงซ่าออกลำโพง

โดยรวมแล้วทั้งสองตัวจัดได้ว่าเป็น  phono stage ที่ผมเชื่อว่าในระดับราคานี้เสียงดีแบบหาตัวจับยากเลยล่ะครับ  ยี่ง  BPS ที่ราคาถูกกว่า VPS เกือบสองเท่าครึ่ง  จะเป็นตัวที่คุ้มเงินมากๆสำหรับคนเล่นเทริน  ในราคา 50000-150000   ส่วน VPS ก็ต้องสำหรับ surious player   ที่ต้องหาความเป็นที่สุดของดนตรี  และก็เป็นเรื่องธรรมดาของเครื่องเสียงที่ จ่ายเงินแพงกว่า 2.5 เท่าแต่เสียงที่ได้อาจจะไม่ได้ดีกว่า เป็นเท่าๆ  ผมก็คงสรุปว่าถ้าฟังออกก็เสียเงิน  ถ้าฟังไม่ออกก็ไม่เสียงเงิน  ผมเคยเจอพ่อเพื่อนบอกไว้ เครื่องเสียงอะไรก็ได้   จูนหูเอาไม่เสียงเงินเหมือนจูนเครื่อง 555

b3344

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 07:42:31 AM »
ตอนนี้คงรอให้มัน เบรินอินอีกหน่อยค่อยมาเทียบกันอีกที่    ใครที่มองหา  phono stage  ดีๆอยากให้ไปลองฟังดู  ผมฟังมาหลายตัว แต่มาติดใจตัวนี้เพราะมันโปร่งและใหรายละเอียดบรรยากาศครบ ไม่หายไม่หุบ  และแทบไม่มีคัลเลอร์เลย  เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น น้าหงา  BPS ตอบโจทย์ได้เลย  

ปล  การซื้อเครื่องเสียงควรฟังด้วยหู และฟังจากลำโพง  ไม่ใช่ไป ฟังด้วยตาจากรีวิว และ ฟังเสียงจากปากคนขาย    เพราะคนเหล่านั้น รวมถึงผมไม่ได้ไปนั่งฟังกับคุณที่บ้านด้วย    เลือกที่ใช่ซื้อที่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม, 2011, 12:04:38 AM โดย b3344 »

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 10:51:05 PM »
ตอนนี้คงรอให้มัน เบรินอินอีกหน่อยค่อยมาเทียบกันอีกที่    ใครที่มองหา  phono stage  ดีๆอยากให้ไปลองฟังดู  ผมฟังมาหลายตัว แต่มาติดใจตัวนี้เพราะมันใหรายละเอียดดีๆ แฟลทๆ และแทบไม่มีคัลเลอร์ มากเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น น้าหงา  BPS ตอยโจทย์ได้เลย  

ปล  การซื้อเครื่องเสียงควรฟังด้วยหู และฟังจากลำโพง  ไม่ใช่ไป ฟังด้วยตาจากรีวิว และ ฟังเสียงจากปากคนขาย    เพราะคนเหล่านั้น รวมถึงผมไม่ได้ไปนั่งฟังกับคุณที่บ้านด้วย    เลือกที่ใช่ซื้อที่ชอบ
สวยมากครับเบนซ์ อิจฉามากๆ  O0

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2011, 09:11:05 AM »
งามมาก... ดูดีกับการเป็น swiss made จริงๆครับ  :headphone

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2011, 09:20:16 AM »
อิอิ อีตอนสน Nagra ก็ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหน ก็ไปซื้ออย่างอื่นหมด แล้ว อีตอนนี้มี แล้วจะซื้อได้ยังไงเนี้ย หมดตรู๊ด
Preamp ตอนนี้ก็ input เต็มหมดแล้ว รอดตัวไป :P

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2011, 09:52:45 AM »
เพิ่งมาไล่อ่านตั้งแต่ต้น รีวิว ได้มันส์ดีจริงๆ ชอบๆๆอ่ะ ฮาดีครับ มีอะไรดีๆ มารีวิวอีกนะครับ  :clap :clap O0 O0 O0