ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 298063 ครั้ง)

ออฟไลน์ yai-united

Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #686 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2012, 08:42:04 AM »
  อาร์มที่น้องยากได้วันนี้เปิดลังเจอแล้ว เอาตัว12นิ้วไปนะ เพราะ9.5มีตัวเดียว 12นิ้วมีสองตัว จำผิด
:headphone โอ๊ย...เห็นแล้วอยากได้.....อาร์มทอง

« ตอบกลับ #685 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2012, 08:37:03 AM »
  รวมน้ำหนักมันเล่น 60กว่าโลมันหนักอะไรกัน เสี่ยไปเก็บมาเล่นสักตัว
:headphone สวยมากลายไม้Ebony เห็นแล้วคิดถึงMicro Seiki เลยนะครับ O0

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2012, 02:40:07 AM »
อาร์ม LIMITED  ลิมิต ตด  อิอิ  สวยสุดยอดครับ  ไม่มีที่เก็บส่งมาเก็บแถวนี้ก็ได้นะครับ  เขาบอกว่ามีเงินให้ ซื้อทองเก็บ อิอิ  สีทองลิมิตด สวยถูกใจมากๆ 

ส่วนเทรียน พี่ไปแบกของหนักมาเล่นอีกแล้ว  เสียงน่าจะถูกใจนะครับ สุดๆ

kung

« ตอบกลับ #683 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2012, 09:41:11 PM »
  รวมน้ำหนักมันเล่น 60กว่าโลมันหนักอะไรกัน เสี่ยไปเก็บมาเล่นสักตัว

kung

« ตอบกลับ #682 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2012, 09:39:41 PM »
  คนบ้านนอกแบบผมต้องไปเก็บของเก่าๆๆมา

kung

« ตอบกลับ #681 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2012, 09:37:56 PM »
   ถือว่าดี ( นำหนักดี )

kung

« ตอบกลับ #680 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2012, 09:35:38 PM »
  เมื่อวานได้EATมาครับเสี่ย

kung

« ตอบกลับ #679 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2012, 09:19:19 PM »
  อาร์มที่น้องยากได้วันนี้เปิดลังเจอแล้ว เอาตัว12นิ้วไปนะ เพราะ9.5มีตัวเดียว 12นิ้วมีสองตัว จำผิด

ออฟไลน์ Harmonica Man

• **
« ตอบกลับ #678 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 03:29:56 PM »
 :clap :clap :clap :clap :clap :clap

ออฟไลน์ P3UN

• *
« ตอบกลับ #677 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 12:48:40 PM »
 :clap O0 O0 O0

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 08:24:43 AM »
ระหว่างนั้นเอง ผมก็หยิบไอแพด ขึ้นมาก ตอบ กระทู้ ที่กำลังร้อนแรง  ทำให้หลายฝ่ายเคลียส มากๆ   ซึ่งหลายคนก็คงคิดว่าผมก็คงจะเครียสกับกระทู้นี้ด้วย

กระทู้นี้  ชื่อ  LET  IT  DEPOLS     ( clair marlo let it go)

เริ่มจากกระทู้เรื่องแผ่นเสียงของ clair marlo  แผ่น audiophile ของค่ายผักบุ้ง shefflied lab  ผลิตในยุค 1980 ที่นักเล่นเครื่องเสียงทั่วโลกใช้เป็นแผ่นอ้างอิง  แต่ด้วยเจ้ากรรม บริษัทผักบุ้งได้เลิกผลิต และ out of print ไป ทำให้แผ่นนี้มีราคาสูงขึ้นยิ่งกว่าทอง  จากแผ่นเสียงราคา พันกว่าบาท กลายเป็นหมื่นกว่าบาท  แผ่น cd ที่ราคา 500 กลายเป็น ห้าพัน  จนทำให้มีกูรู  ( กูรู้  รู้ไปหมด ) ออกมาวิจารณ์ แผ่นนี้ประมาณว่า แผ่นนี้ไม่ได้เป็นแผ่น ออดิโอควาย  เพลงก็งั้นๆ  อัดก็งั้น   ซึ่งผมเองก็พยายามไปตอบแลกเปลี่ยนข้อมูลความรู้  แต่กลายเป็นว่าเหมือนผม ไปเหยียบ ตีนศาสดาร์ ผู้นำทางจิตวิญญาณ ผู้ชี้ถูก ผิต วิจารณ์เครื่องเสียงของเว็ปนั้นๆ เลยทำให้ บรรดาสาวก ออกมาช่วยกัน ประชาทันความเห็นผม ซะงั้น    จนกลายเป็นกระทู้ร้อนแรง  จนผมได้ยื่นข้อสงสัยไปว่า  การที่ชุดท่าน ฟังแผ่น let it go ว่าเสียงงั้นๆ เพราะการเช็ตลำโพงไม่ถูกต้องหรือเปล่า  หรือการเช็ตลำโพแบบ dpols ที่กำลังhit ในสมัยนี้  มันเป็นผลทำให้ฟังแผ่นนี้ได้ไม่ดีหรือเปล่า  เพราะเห็น hit กันมาก ผมเองก็งงอยู่ว่า  ไอ้ฝรั่งหัวทองคนเดียว ที่ชื่อเหมือน ขนม โรมี่ เรมี อะไรเนี่ย  มันเก่งกาจขนาดที่ว่า ไปด่า dave wilson  เจ้าของลำโพงวิลสัน มันเช็ตลำโพงผิด   ของจริงต้องแบบ dpols   ซึ่งผมก็พยายามอ่านๆดู ก็ยังไงว่าไอ้ dpols ของมันคืออะไร   อะไรคือการอ้างอิง  เขาบอกว่าต้องให้คนมีประสพการณ์ มาฟัง ว่าเสียง กลองต้องแบบนี้ เสียงร้องต้องแบบนี้  ต้องเป็นคนฟังบ่อยๆ      
เอ่  เล่นผมยิ่งงง  เพราะ  ไอ้คนที่ฟังบ่อยๆ  นี่ มันเล่นชุดขนาดไหน  แล้วเข้าใจ ดนตรีมากน้อย  เพราะเสียงฉาบในชุดเครื่องเสียง หลักหมื่น กับหลักล้าน มันก็คนละเสียง   ห้องที่ฟังก็ไม่เหมือนกัน  แล้วเอาจุดอ้างอิงตรงไหนล่ะ
คือผมพยายามคุยให้มันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ไสยศาสตร์  voo doo  แต่อย่างว่าครับ ผมพวกน้อย  เขาบอกมาก ไอ้เราไปซ่าถิ่นเขาก็ย่อมเสียเปรียบธรรมดา  แต่ช่างมันครับ  ผมก็แค่แจ้งข้อมูลว่า แผ่นค่ายผักบุ้ง เขาจงใจอัดเป็นแผ่น ออดิโอควาย  จงใจอัดเพื่อให้ได้เสียงดีซึ่งคนทั้งโลกรู้  ตัวแผ่นอัดให้มีมิติ เลเยอ การวางชิ้นดนตรี ตื้นลึกหนาบาง ซ้ายขวา  แต่จะมีคนไทยบางคนไม่รู้ ก็แล้วแต่    ส่วนใครที่เช็ตแบบdpols แล้วฟังแผ่นนี้แล้วได้ทุกอย่างมากองตรงกลางทั้งหมด ผมก็อยากให้ไปลองเช็ตลำโพงใหม่ โดยวางลำโพงให้ห่างกันมาขึ้น   การทดสอบง่ายๆ

แผ่น clair marlo  อัลบัม let it go  ไม่ใช่ let it dpols
แทร็ก แรก   เพลง till you take my hearth away   เป็นเพลง pop ที่จัดได้ว่าเป็นเพลงเพราะระดับติด chat ได้เลย ความหมายเนื้อเพลง เสียงประสานดี  ประกอบกับการบันทึกจากค่ายผักบุ้ง sheffiled lab ด้วย
การฟัง   เพลงจะเป็นเพลงที่มีรายละเอียดของเครื่องดนตรีเยอะชิ้น  จะฟังให้ครบต้องมีการ set up ที่ดีมากๆ    ต้นเพลงจะเสียง ซินทรไซเชอ ซ้ายขวา และเสียงร้องจะอยู่ตรงกลาง จากนั้น จะมีเสียง กีต้า สองตัว  ตัวหนึ่งอยู่ซ้าย แต่ะเหมือนเล่นอยู่ ไกลๆ ลึกๆด้านหลังซ้าย   อีกตัวจะเล่นด้านขวา จะเหมือนว่าเล่นอยู่ด้านหน้า และ เล่นสลับไปมา   โดยที่ เสียงร้องตรงกลาง จะมีเสียงซินทรไซเซอร คลอ จากซ้ายไปขวา โดยไม่ทับกับเสียงร้อง
และจะมีเสียงกลองบองโก้ ด้านขวา     รวมถึงชุดกลองที่ตีไล่ทอมแต่ละใบจากซ้ายไปขวา อยู่หลังนักร้องเหมือนเป็น มิติ เป็นชั้นๆ  ซึ่งทาง engineer  drug sax เขาได้จงใจอัดให้มันมีมิติ เสมือนว่ามีวงดนตรีสดมาร้องอยู่ตรงหน้า  

จากนั้นไปที่ แทร็ก แปด ซื่อเพลง all for the feelling  เพลงนี้ จุดเด่นคือรายละเอียดของเสียงแหลม ถ้าเครื่องไม่ดี  ทุกเสียงจะออกมาปนกันมั่วไปหมด แต่ถ้าเครื่องที่เช็ตดี  คุณจะได้เสียงเคาะเหมือนเสียงกระดกลิ้น   ตอนต้นเพลง ที่จะวิ่ง จะซ้ายไปขวา  โดยจะเป็นเสียง ป๊อก สี่จุด ระหว่างระยะห่างของลำโพงทั้งสอง เป็นสี่ครั้ง  โดยแต่จุดเสียงจะวิ่งจากซ้ายไปขวา  เหมือนแบ่งระยะลำโพงเป็น 25% 50% 75% 100% ตามระยะห่างลำโพง และถ้าเครื่องดีๆ จะได้ยินเสียง หาง efect ของเสียงป๊อก ครั้งที่ 4 ลึกเข้าไปตรงกลางเหมือนเป็นห้องกว้าง   จากนั้นจะมีเสียงกีต้าลิตซ้ายขวาที่บนกับเสียงต่างๆ พร้อมกับเสียงร้องอยู่ตรงกลางลึกลงไปหลังลำโพง ไม่ใช่กองอยู่หน้าลำโพง  ซึ่งเป็นจุดที่ใช้ทดสอบมิติ  

เอาว่าใครมีก็ลองไปเปิดดู  ใครไม่เชื่ออยากจะตามศาสดา dpols  ซึ่งส่วนกระแสนักออดิโอควายทั่วโลกก็ ตามใจ  กลับดีด้วย ไม่ต้องมาซื้อแผ่น clair marlo แพงๆ  

สำหรับผม  คำว่า มิติ ต้องลำลงไปหลังลำโพง  ดนตรีต้องมี ความลึก  เพราะผู้อัดเขาจงใจจัดให้มันเป็นอย่างนั้น   ผมเองทำงานบันทึกเสียง  ตัวไหนอยากให้ลึกก็เปิดเบาหน่อย ใส่ reverb เยอะหน่อย อยากให้บรรยากาศห้องเล็กก็ ใช้ effect พวก room   ถ้าอยากให้ใหญ่ก็ใช้พวก hall  , chamber hall  , concert hall,   ดนตรีเราต้องฟังทั้งวง  เครื่องเสียงดีต้องเปิดได้ทุกสไตร์ ไม่ใช้เปิดแค่เพลงร้องกับ เครื่องดนตรีสองชิ้น   อย่างนั้นเขาเรียก no dynamic  and narrow bandwithd  ก็คงบอกได้แค่นี้

ส่วนผมก็คงไม่ซีเรียสอะไรมาก เพราะระหว่างนั่งตอบแบบโครตเครียสก็เริ่มรู้สึกหิว เลย ขอเมนูมา อ่าน แต่มีแต่ภาษาอังกฎษ ไอ้บ้านนอกอย่างผมก็ภาษอังกฤษไม่ค่อยแข่งด้วย อ่านไม่ออกไม่รู้เรื่อง เจอคำว่า pizza ก็จัดเลย เพราะจำมาจาก ข้างกล่อง 1112  
และก็ฟังเพลง  กินพิสซ่า ริมทะเล  ตอบกระทู้อย่างโครต เครียสๆๆๆๆๆ   แต่งเป็นเพลงได้ว่า  "  ฉันนั่ง dpols อยู่ ริมตะลิ่ง  "   ชิวๆๆ 555  เครียสมากจริงๆนะ
O0 ผมให้ 1,000 Like ไม่เสียทีที่รออ่านรอชม O0

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #675 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 08:15:53 AM »
Like like like  O0 อ่านไป ก็รู้สึก แสบๆ คันๆ ไงก็ไม้รู้. บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #674 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 08:13:41 AM »
ผมเขียนเยอะจนมีอีกเว็บเขาตั้งฉายาว่าเป็นนักเขียนไปแล้ว   แต่เขาว่าจะอะไรก็ช่างล่ะครับ  ผมเขียนตามที่ผมคิดเท่านั้นครับ
อาหารน่าทานมากโดยเฉพาะlobster.  O0
ปล.ระวังนะครับผมเวลาเครียดก็รับประทานแหลกเหมือนกันตอนนี้น้ำหนักขึ้นยังกะกร๊าฟหุ้นสัปดาห์ที่แล้วเลย อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #673 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 12:43:41 AM »
ผมเขียนเยอะจนมีอีกเว็บเขาตั้งฉายาว่าเป็นนักเขียนไปแล้ว   แต่เขาว่าจะอะไรก็ช่างล่ะครับ  ผมเขียนตามที่ผมคิดเท่านั้นครับ

b3344

« ตอบกลับ #672 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 12:40:52 AM »
ชิทเหนียวหนิบ เนื้อกุ้งแน่นๆ กรอบๆ  กับความหอมมันของวิทที่ถูกการคัดสันมาอย่างดี  ใครดูตอนดึกก็ทำใจหน่อยนะครับ  ส่วนใครบ้านใกล้ก็ลองไปชิมกันดู
มีข้อแนะนำว่า ส่วนมากที่ผมไปจะอร่อย  แต่เจอเที่ยวหนึ่งก็ไม่อร่อย จับประเด้นได้ว่า แม่ครัวหน้าบึ่ง เพราะพ่อครัวไม่ทำการบ้าน  555 ก็ลองๆสังเกตดูนะครับ  แต่อย่าเข้าผิดร้านนะ ผมไปอีกร้าน สำหรับเมนูนี้ไม่ผ่านครับ

b3344

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 12:37:01 AM »
จากนั้นวันต่อมา ก็ตื่นสายๆ  พาลูกๆไปเที่ยวพัทยาปาร์ค กับสวนสนุกโครต หรู   ต้องยอมรับครับว่าสวนสนุกที่นี่ หรูกว่า  six flag และ universal studio LA ที่ผมเคยไปมากมาก  เพราะไม่ต้องเข้าคิวเลย  ซื้อบัตร ร้อยกว่าบาท เล่นได้ ห้าเครื่อง   เพราะมันมีแค่ห้าเครื่องจริงๆ    1 เป็นรถไฟวน รอบ  และ รถไฟเหาะ  รถหมุน  เครื่องยิงจรวด     ก็มีฝรั่ง กลุ่มเล็กๆ เดินมาแล้วทำน่างงๆ   แต่ก็สนุกดีครับ ส่วนเครื่องเล่นที่ได้นิยมสุดก็ โดดหอสูงกับบันจี้จั๊ม

เห็นแล้วต้องร้องเฮ้อ  จากนั้นผมก็ไปหาอะไรกิน ขับผ่านแม่ศรีเรือนอะไรนีล่ะ จัดไปแล้วขับตามรถคันอื่นไปเรีือยๆ  อ้อเขาเลี้ยวเข้าเซ็นทรัลนั่นเอง    เดินตากแอร์นิดหน่อย  และตอนเย็นก็ไปเดิน walking street  และตามด้วยร้านโปรดผมที่ไปพัทยา ต้องไปกินทุกที

lobster port   เมนู ประหยัดของก้ต้อง robster อบชิทครับ อร่อยมาก เลยสั่งเบิลไปอีกตัว ตามด้วยกั้งอบชิท และน้ำมาพร้าวปั่น เย็นๆ ในลูกมะพร้าว

b3344

« ตอบกลับ #670 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 12:26:20 AM »
เดี๋ยวจะงง เอา link ไปชม จะได้เพิ่มเรตติ้งให้เว็ปครับ อิอิ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=11008.0

จากนั้น ผมก็นั่งเครียส จนขี้เกลือ เกาะขา  ( ข้ำทะเลท่วมขา )  ก็เป็นอันได้เวลาร่ำลาทะเล และไปหาอาหารทะเลกินต่อ ไอ้เราก็ไม่รู้จักร้านไหน จำได้ว่าเคยขับรถหลงทางจนสุดถนน แล้วไปกินร้านนี้ล่ะ อร่อยดี อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #669 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2012, 12:20:47 AM »
ระหว่างนั้นเอง ผมก็หยิบไอแพด ขึ้นมาก ตอบ กระทู้ ที่กำลังร้อนแรง  ทำให้หลายฝ่ายเคลียส มากๆ   ซึ่งหลายคนก็คงคิดว่าผมก็คงจะเครียสกับกระทู้นี้ด้วย

กระทู้นี้  ชื่อ  LET  IT  DEPOLS     ( clair marlo let it go)

เริ่มจากกระทู้เรื่องแผ่นเสียงของ clair marlo  แผ่น audiophile ของค่ายผักบุ้ง shefflied lab  ผลิตในยุค 1980 ที่นักเล่นเครื่องเสียงทั่วโลกใช้เป็นแผ่นอ้างอิง  แต่ด้วยเจ้ากรรม บริษัทผักบุ้งได้เลิกผลิต และ out of print ไป ทำให้แผ่นนี้มีราคาสูงขึ้นยิ่งกว่าทอง  จากแผ่นเสียงราคา พันกว่าบาท กลายเป็นหมื่นกว่าบาท  แผ่น cd ที่ราคา 500 กลายเป็น ห้าพัน  จนทำให้มีกูรู  ( กูรู้  รู้ไปหมด ) ออกมาวิจารณ์ แผ่นนี้ประมาณว่า แผ่นนี้ไม่ได้เป็นแผ่น ออดิโอควาย  เพลงก็งั้นๆ  อัดก็งั้น   ซึ่งผมเองก็พยายามไปตอบแลกเปลี่ยนข้อมูลความรู้  แต่กลายเป็นว่าเหมือนผม ไปเหยียบ ตีนศาสดาร์ ผู้นำทางจิตวิญญาณ ผู้ชี้ถูก ผิต วิจารณ์เครื่องเสียงของเว็ปนั้นๆ เลยทำให้ บรรดาสาวก ออกมาช่วยกัน ประชาทันความเห็นผม ซะงั้น    จนกลายเป็นกระทู้ร้อนแรง  จนผมได้ยื่นข้อสงสัยไปว่า  การที่ชุดท่าน ฟังแผ่น let it go ว่าเสียงงั้นๆ เพราะการเช็ตลำโพงไม่ถูกต้องหรือเปล่า  หรือการเช็ตลำโพแบบ dpols ที่กำลังhit ในสมัยนี้  มันเป็นผลทำให้ฟังแผ่นนี้ได้ไม่ดีหรือเปล่า  เพราะเห็น hit กันมาก ผมเองก็งงอยู่ว่า  ไอ้ฝรั่งหัวทองคนเดียว ที่ชื่อเหมือน ขนม โรมี่ เรมี อะไรเนี่ย  มันเก่งกาจขนาดที่ว่า ไปด่า dave wilson  เจ้าของลำโพงวิลสัน มันเช็ตลำโพงผิด   ของจริงต้องแบบ dpols   ซึ่งผมก็พยายามอ่านๆดู ก็ยังไงว่าไอ้ dpols ของมันคืออะไร   อะไรคือการอ้างอิง  เขาบอกว่าต้องให้คนมีประสพการณ์ มาฟัง ว่าเสียง กลองต้องแบบนี้ เสียงร้องต้องแบบนี้  ต้องเป็นคนฟังบ่อยๆ      
เอ่  เล่นผมยิ่งงง  เพราะ  ไอ้คนที่ฟังบ่อยๆ  นี่ มันเล่นชุดขนาดไหน  แล้วเข้าใจ ดนตรีมากน้อย  เพราะเสียงฉาบในชุดเครื่องเสียง หลักหมื่น กับหลักล้าน มันก็คนละเสียง   ห้องที่ฟังก็ไม่เหมือนกัน  แล้วเอาจุดอ้างอิงตรงไหนล่ะ
คือผมพยายามคุยให้มันเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ไสยศาสตร์  voo doo  แต่อย่างว่าครับ ผมพวกน้อย  เขาบอกมาก ไอ้เราไปซ่าถิ่นเขาก็ย่อมเสียเปรียบธรรมดา  แต่ช่างมันครับ  ผมก็แค่แจ้งข้อมูลว่า แผ่นค่ายผักบุ้ง เขาจงใจอัดเป็นแผ่น ออดิโอควาย  จงใจอัดเพื่อให้ได้เสียงดีซึ่งคนทั้งโลกรู้  ตัวแผ่นอัดให้มีมิติ เลเยอ การวางชิ้นดนตรี ตื้นลึกหนาบาง ซ้ายขวา  แต่จะมีคนไทยบางคนไม่รู้ ก็แล้วแต่    ส่วนใครที่เช็ตแบบdpols แล้วฟังแผ่นนี้แล้วได้ทุกอย่างมากองตรงกลางทั้งหมด ผมก็อยากให้ไปลองเช็ตลำโพงใหม่ โดยวางลำโพงให้ห่างกันมาขึ้น   การทดสอบง่ายๆ

แผ่น clair marlo  อัลบัม let it go  ไม่ใช่ let it dpols
แทร็ก แรก   เพลง till you take my hearth away   เป็นเพลง pop ที่จัดได้ว่าเป็นเพลงเพราะระดับติด chat ได้เลย ความหมายเนื้อเพลง เสียงประสานดี  ประกอบกับการบันทึกจากค่ายผักบุ้ง sheffiled lab ด้วย
การฟัง   เพลงจะเป็นเพลงที่มีรายละเอียดของเครื่องดนตรีเยอะชิ้น  จะฟังให้ครบต้องมีการ set up ที่ดีมากๆ    ต้นเพลงจะเสียง ซินทรไซเชอ ซ้ายขวา และเสียงร้องจะอยู่ตรงกลาง จากนั้น จะมีเสียง กีต้า สองตัว  ตัวหนึ่งอยู่ซ้าย แต่ะเหมือนเล่นอยู่ ไกลๆ ลึกๆด้านหลังซ้าย   อีกตัวจะเล่นด้านขวา จะเหมือนว่าเล่นอยู่ด้านหน้า และ เล่นสลับไปมา   โดยที่ เสียงร้องตรงกลาง จะมีเสียงซินทรไซเซอร คลอ จากซ้ายไปขวา โดยไม่ทับกับเสียงร้อง
และจะมีเสียงกลองบองโก้ ด้านขวา     รวมถึงชุดกลองที่ตีไล่ทอมแต่ละใบจากขวาไปซ้าย อยู่หลังนักร้องเหมือนเป็น มิติ เป็นชั้นๆ  ซึ่งทาง engineer  drug sax เขาได้จงใจอัดให้มันมีมิติ เสมือนว่ามีวงดนตรีสดมาร้องอยู่ตรงหน้า  

จากนั้นไปที่ แทร็ก แปด ซื่อเพลง all for the feelling  เพลงนี้ จุดเด่นคือรายละเอียดของเสียงแหลม ถ้าเครื่องไม่ดี  ทุกเสียงจะออกมาปนกันมั่วไปหมด แต่ถ้าเครื่องที่เช็ตดี  คุณจะได้เสียงเคาะเหมือนเสียงกระดกลิ้น   ตอนต้นเพลง ที่จะวิ่ง จะซ้ายไปขวา  โดยจะเป็นเสียง ป๊อก สี่จุด ระหว่างระยะห่างของลำโพงทั้งสอง เป็นสี่ครั้ง  โดยแต่จุดเสียงจะวิ่งจากซ้ายไปขวา  เหมือนแบ่งระยะลำโพงเป็น 25% 50% 75% 100% ตามระยะห่างลำโพง และถ้าเครื่องดีๆ จะได้ยินเสียง หาง efect ของเสียงป๊อก ครั้งที่ 4 ลึกเข้าไปตรงกลางเหมือนเป็นห้องกว้าง   จากนั้นจะมีเสียงกีต้าลิตซ้ายขวาที่บนกับเสียงต่างๆ พร้อมกับเสียงร้องอยู่ตรงกลางลึกลงไปหลังลำโพง ไม่ใช่กองอยู่หน้าลำโพง  ซึ่งเป็นจุดที่ใช้ทดสอบมิติ  

เอาว่าใครมีก็ลองไปเปิดดู  ใครไม่เชื่ออยากจะตามศาสดา dpols  ซึ่งส่วนกระแสนักออดิโอควายทั่วโลกก็ ตามใจ  กลับดีด้วย ไม่ต้องมาซื้อแผ่น clair marlo แพงๆ  

สำหรับผม  คำว่า มิติ ต้องลึกลงไปหลังลำโพง  ดนตรีต้องมี ความลึก  เพราะผู้อัดเขาจงใจจัดให้มันเป็นอย่างนั้น   ผมเองทำงานบันทึกเสียง  ตัวไหนอยากให้ลึกก็เปิดเบาหน่อย ใส่ reverb เยอะหน่อย อยากให้บรรยากาศห้องเล็กก็ ใช้ effect พวก room   ถ้าอยากให้ใหญ่ก็ใช้พวก hall  , chamber hall  , concert hall,   ดนตรีเราต้องฟังทั้งวง  เครื่องเสียงดีต้องเปิดได้ทุกสไตร์ ไม่ใช้เปิดแค่เพลงร้องกับ เครื่องดนตรีสองชิ้น   อย่างนั้นเขาเรียก no dynamic  and narrow bandwithd  ก็คงบอกได้แค่นี้  และไม่ใช่นักร้องมายืนเรียงหน้ากระดานร้องเพลงเหมือนเพลงไทยสมัยก่อน ที่ทุกอย่างจะมากองอยู่หน้าลำโพงหมดเลย

ส่วนผมก็คงไม่ซีเรียสอะไรมาก เพราะระหว่างนั่งตอบแบบโครตเครียสก็เริ่มรู้สึกหิว เลย ขอเมนูมา อ่าน แต่มีแต่ภาษาอังกฎษ ไอ้บ้านนอกอย่างผมก็ภาษอังกฤษไม่ค่อยแข่งด้วย อ่านไม่ออกไม่รู้เรื่อง เจอคำว่า pizza ก็จัดเลย เพราะจำมาจาก ข้างกล่อง 1112  
และก็ฟังเพลง  กินพิสซ่า ริมทะเล  ตอบกระทู้อย่างโครต เครียสๆๆๆๆๆ   แต่งเป็นเพลงได้ว่า  "  ฉันนั่ง dpols อยู่ ริมตะลิ่ง  "   ชิวๆๆ 555  เครียสมากจริงๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2012, 02:16:16 PM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #668 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 11:30:16 PM »
พวกฝรั่งส่วนมากจะเริ่มกลับขึ้นจากน้ำไปเที่ยวในเมือง  แต่ผมเองคงไม่ไปเที่ยวไหน เพราะ ทริปประหยัดต้องใช้เงินให้น้อยที่สุด

นั่งรับลมทะเล แสนสบาย   หันไปเจอที่เปลนอนริมทะเลว่างๆ  แสนสบายใจ และเจอ คฤษหาส หลังน้อยริมทะเล   แต่ต้องจ่ายค่าเช่า 1000 บาท  ผมรับประกันได้เลยว่า มากับเมีย และลูกสาม ไอ้คฤษหาสหนังน้อยนี้ไม่ได้กินเงินผมแน่   แต่ถ้ามากับกิ๊ก ก็คงเป็นอีกเรื่อง 5555 อะไรจะสุดยอดเท่า กิ๊ก ริมทะเล  แค่คิดก็เสียวแล้ว   5555

b3344

« ตอบกลับ #667 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 11:25:24 PM »
เดินฃงหาด ฝรั่ง หรือ บ้านผมเขาเรียก บักสีดา   เยอะไปหมด โชคดีเจอคนไทยมาขายไอตีม พูดไทยได้ บอกว่าเดี๋ยวคิดราคาคนไทยให้ แต่ต้องเดิมตามไปเอานอกเขตหาดโรงแรม   ผมบอกเย็นแล้วใครจะจับ  เอาๆมาเลย แล้วพี่แกก็ยีื่นไอตีมราคาคนไทย มาห้าแท่ง  แล้วผมก็นั่งดูฝรั่งเล่นน้ำ   บรรยากาศแสนชิว  ลมเย็นๆ ไอตีม เสียงคลื่นกระเซาะ ทราย มองพระอาทิตย์ ตกดิน  ดูสาวเล่นนน้ำ  ตามด้วยเพลงเบาๆจาก ไอโฟน   ต้องขอบอกว่า chill mode ครับพี่น้อง

b3344

« ตอบกลับ #666 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 11:19:41 PM »
สงสัยพวกฝรั่งคงได้ แพ็กเก็ต ทัวร์ถูกๆ มาพักกันเต็มไปหมด จนไม่มีคนไทยมาพัก  เอาวะ เมืองนอกยังพัก บ้านนอกอย่างเราก็ขอลองสักตั้ง เพราะมาฟรีเหมือนกัน โรงแรมหรูๆเขาคงอยู่จอมเทียน  เอาว่าของผมอยู่หาดอะไรก็ไม่รู้  เพราะ ipad พามา   แต่พอเดินไปมาเจอฝรั่งแก้ผ้า ชักเข้าท่าแฮะ  5555

b3344

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 11:15:50 PM »
จากนั้นผมก็ขนขบวนวายร้าย ลงทะเล  เดินไปเจอแต่ฝรั่ง ผมก็เซ็งๆ อะไรวะ มีแต่ อั่ง ม้อ

b3344

« ตอบกลับ #664 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 11:11:09 PM »
นี่ล่ะห้องติดบ่อน้ำครับ  จะเอาอะไรมาก เขาให้พักฟรีได้ตั้งห้าคนก็บุญแล้ว

b3344

« ตอบกลับ #663 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 11:09:17 PM »
ต้องขออภัยชาว คณะด้วยครับ พอดีไม่ค่อยว่างประกอบกับของเล่นเยอะไปหน่อย รวมถึงโรคภัยเบียดเบียนต้องไปนอนโรงบาลมาเกือบสองอาทิตย์  แต่ทั้งหมดผมจะเล่าให้อ่านกันต่อ ทุกเรื่องทุกเหตุการณ์ที่ผ่านมา

เอาว่า บทควาที่ผมเขียนทั้งหมด เกิดจากความคิดเห็นและความรู้สึกส่วนตัว  หากใครไม่พอใจ ก็ไม่ต้องอ่าน และ กด ปุ่มกากะบาดที่มุมของ brower ครับ แต่ถ้าหากอ่านแล้วเพลินเพลินก็จง  กด like  555

ความเดิมต่อจากตอนที่แล้ว หลังจาก ครอบครัวบ้านนอกได้มีโอกาสไป เที่ยว ทริป ประหยัด นอนฟรี จากบัตรฟรีต่างๆ  ด้วยความบ้านนอก ผมเองก็ไม่ค่อยรู้จักที่ท่องเที่ยวหรอกครับ รู้แต่ว่า พัทยา ก็ว่างเข้าพระรามเก้า แล้วตรงไปเรีือยๆ จะเจอพัทยา    ส่วนโรงแรมจากบัตรนอนฟรี ก็ไม่รู้จักว่านอนที่ไหน  เขามีให้เลือก สองสามที่  ที่แรก ชื่อ เมอร์เรียว อะไรนี่ล่ะ   ที่สองก็ไม่คุ้ม  ที่ที่สาม ชื่อ pullman   บังเอิญขอนแก่นมี pullman  ผมเลยเอาวะ คงน่าจะพอนอนได้ บรรยากาศคงเหมือนโรงแรมบ้านแรา  ก็เลยจัดให้เขาจองให้  เขาบอกเสียค่าจอง 300 แต่ถ้าจองผ่านเน็ต จะไม่เสีย  แหมทริปฟรีจะยอมเสียเงินง่ายๆ ได้ไง  จอดรถ เปิด dtac หาสัญญาณ 3G  แต่หาไม่เจอ  เลยเปลี่ยน sim ture H มาใส่ ipad เท่านี้ก็เรียบร้อย   จองเสร็จ ประหยัดไป 300 ร้อย แต่ปัญหาก็ตามมา คือ กูจะไปยังไงวะเนี่ย  จะโทรไปถามโอเปเรเตอร์  ก็หน้าหนาไม่พอ เพราะไม่ยอมเสีย 300  เลยปักหมุดใน ipad แล้วให้มันนำทางไป  ต้องขอบคุณ steve job จริงๆ พอมาถึง โรงแรม   โรงแรมอะไรเข้ามาในซอยเล็กๆ มีแต่ป่า กับฝรั่ง ยังกะไม่ใช่เมืองไทย    แถมไอ้บ้านนอกอย่างผมจะคุยรู้เรื่องเหรอ ไม่ได้จบนอกเหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา

จากนั้นมาถึง รร ก็มีคนมาต้อนรับ   ผมเลยเดินไปเค้าเตอร์   เจ้าหน้าที่สาวถามว่า จองห้องไว้เปล่า ผมบอกจองผ่านเน็ต  เขาก็เช็คชื่อให้ เขาบอกมี  1 ห้องนะค๊ะ รอดตัวไป  
จากนั่นเขาถามว่าพักกี่ท่าน  ผมบอก 5 คน เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้  ให้นอนได้ห้องละสองคน  ผมก็บอกว่า ผมมาจากบ้านนอกครับ  ลูกยังเล็ก และเจรจาขอความเห็นใจจากเจ้าหน้าที่ ขอหมอนและผ้าห่ม เพิ่ม นอนพื้นก็ได้
มาทริปประหยัดก็งี่ล่ะครับ  จากนั้นเจ้าหน้าที่ จึงเห็นใจ เพราะคนบ้านนอกเหมือนกัน  เลยยอมอณุญาติให้ พักได้ 5 คน  
จากนั้นเจ้าหน้าที่ก็ถามว่า จะเอาห้อง สูท duluxe หรือ  ลา ๆๆๆ  พูล เอ็นๆ อะไรนี่ล่ะ   ด้วยความบ้านนอกของผม  deluxe คงหรูเกินไป  ถึงจะนอนฟรีก็ตาม เลยเอา ลาๆๆ  อะไรนี่ล่ะ รู้แต่เขาบอกห้องแบบไทยๆ
ผมเองก็ว่าน่าจะเหมาะสม  พอไปถึงห้อง  เป็นห้องนอน มีเตียง มีระเบียง เปิดไปมีย่อน้ำ เหมือนสระน้ำ  เป็นทางยาวเชื่อมไปทุกห้องเลย ลูกผมเลยถามเจ้าหน้าที่ว่าเล่นได้เปล่า  เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นห้องแบบติดสระน้ำ  
อ้อ  ไอ้ผมก็ลองแปล ภาษาอังกฏษได้ว่า ห้องนี้เป็นห้องแบบ laguna pool  enter .  ประมาณนี้ ห้องฟรีก็แบบนี้ล่ะไม่เห็นทะเลแต่ดันมีสระน้ำหน้าห้องแทน  เฮ้อ นี่ล่ะครับความไม่รู้และความบ้านนอก ไอ้ผมอยากมาทะเลๆๆๆๆ    เจ้าหน้าที่บอกโรงแรมเรามีหาดนะคะ  แล้วชี้ทาง  ผมเลยบอกสามทหารเสือ แต่งตัวไปลงทะเลกัน   ผมเองก็เอาไอแพ็ดไปด้วย

ออฟไลน์ GAV

« ตอบกลับ #662 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2012, 06:10:39 PM »
แฟนคลับจำนวนมาก รออ่านอยู่นะครับ :clap :clap :clap :clap :clap

ออฟไลน์ m5boy

« ตอบกลับ #661 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 08:25:25 PM »
อัพกระทู้หน่อยสิครับ ท่านเบนซ์

เห็นด้วยครับ ผมก็ติดตามกระทู้ของเสี่ยเบนซ์เหมือนกันเลย เห็นช่วงนี้พี่เค้าหายไป
กลับมาอีกทีคงมีอะไรเด็ดให้ติดตามแน่ๆเลย  กลับมาแต่ละทีพร้อมของเล่นแรงๆท้างน้าน  :clap

ออฟไลน์ Oan

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 07:50:40 PM »
อัพกระทู้หน่อยสิครับ ท่านเบนซ์

ออฟไลน์ Oan

« ตอบกลับ #659 เมื่อ: 09 เมษายน, 2012, 07:57:55 AM »
เล่าพาดพิงถึงใคร คนนั้นอ่านไปหนาวไป 555  :black_eye :black_eye :black_eye

« ตอบกลับ #658 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 07:26:24 AM »
อ่่านมันจริงๆ เลย สนุกมาก O0

« ตอบกลับ #657 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 07:16:14 AM »
จากนั้น ผมก็มาถึงอาคาร อะไรสักอย่าง แถวพระรามสี่  ดูหน้าร้าน โหงเองเหมือนโกดังเก็บของหรือห้องทดลองอะไรมากกว่า แต่ไม่แปลกใจ ผมกลับรู้สึกเหมือนพวกร้านค้าส่ง ตาม สิงค์โปมักจอยู่ในตึกแบบนี้   หน้าร้านมีลำโพงอะไรไม่รู้  วางอยู่กับน่าจะเป็นตู้ซับวางกองๆ เหมือนพวกของขายเป็นโหลๆ  55  ส่วนคุณโก้ เองผมก็ไม่เคยเจอตัว เคยได้ยินแต่ชื่และโทรคุยกันสองครั้ง งานนี้จะยังไงหว่า  ได้ยินกิติศพมาเยอะว่าเป็น  ลูกอีข่างติบ้าง  พวกจอมริ้อห้องบ้าง  เจ้าพ่อทฏษีดีบ้าง   ไปลองฟังอาจจะได้ยินเสียงน้ำลายมากกว่าเพลงบ้าง   แต่บ้านนอกอย่างผมกลัวที่ไหน  ไม่พอใจก็ไม่ซื้อ  ถ้ามันด่ามาก็ด่ากลับไป 555  แหมจะเหยียบถิ่นเขาก็วอนซะแล้วเรา

จากนั้นตาโก้ก็มา มาสายไปยี่สิบนาที แต่ไม่เป็นไร   จากนั้นอีกห้านาที เฮียชอลูกพี่ผมก็มาถึง   เข้าไปในห้องเจอลำโพงหน้าตาประหลาดตู้ดำๆ มี cd ตัววางที่พื้น รุ่นอะไรไม่รู้  รู้แต่ของ อีโส  และตามด้วย แอมป์ของอะไรก็ไม่รู้  ตอนแรกคิดว่าจะได้เจอ  คาร้าน  แต่อด  อย่าว่าครับบุญไม่พอ  กปห เขาเหมากันไปก่อนหมดแล้วเลยไม่มีให้คนบ้านนอกอย่างผมลองฟัง  อิอิ
แน่ะ มีพาดพิงด้วยวุ้ย  วันไหนเข้า กทม ก็แวะมาเยี่ยมห้องผมได้นะครับ  :headphone

ออฟไลน์ akeshipping

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 06:12:10 AM »
จากนั้นออกมาจากห้องฟัง เจออะไหล่  SME และ otofon   เลยจัดไปซะ  และเหตุการลุ้นระทึกก็เกิดขึ้นอีกแล้ว
ยอดทั้งหมด 10200 บาท  แต่บัตรเครดิตเจ้ากรรม ดันรูดไม่ได้ ไม่รู้จะหมดวงเงิน หรืออะไรก็ตาม   บัตรอีกใบก็ให้เมียไปด้วย  งานนี้ทำไงดีหว่า   เปิดกระเป๋าเจอเงินสด เอาทุกแบ็งมารวมกัน ได้ 10253 บาท  โอ้อะไรจะพอดี   ผมเลยใช้อ้างความเป็นคนอิสาน คุยเรื่องเสี้อแดงหน่อย ได้ลดอีกสองร้อย เพราะเสื้อแดง  ต้องขอบคุณเสื้อแดงที่ทำให้ผมเหลือเงินกลับบ้านสองร้อย    แต่ตอนั้นก็ทุ่มกว่าแล้ว  หิวมาก เลยต้องเอาสองร้อยไปกินข้าว
กินไป ผลได้ว่า หมดตูดจริงๆครับ บัตรอะไรก็ไม่มี   มือถือก็แบตจะหมดแล้ว ทำไงดีหว่า  เด็กบ้านนอกอยู่คนเดียวกลางกรุงไม่รู้จักใครเลย แล้วใครจะให้ยืมเงินกลับบ้านวะเนี่ย  เมียก็อยู่ไกล ติดต่อไม่ได้

คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่า ถ้าคุณตังค์หมด ต้องทำยังไง   มือถือในมือมีก็ต้องโทรหาเพื่อนไงครับ  555 แต่ไอ้เพื่อนรักก็ไม่ค่อยจะมีตังค์เพราะปลายเดือน  สรุปไม่มีให้ยืม แต่มารับไปส่งบ้านได้   เพื่อนรักผมก็ดีมาก ตีรถจากรามอินทรามารับผมที่ พารากอน  แต่ระหว่างรอ มือถือแบตก็จะหมด  ทำไงดี   ข้อดีของการใช้ iphone  คือ ถ้าแบตหมด ก็ให้ไปเติมแบตที่  istudio   ทำเดิมถามนั่นนี่ แล้วเจอคนขายที่น่ารัก  ก็จัดการขอซ๊าตแบตเลย  ถ้าฟรุ็คๆ หน่อยก็จะได้เบอร์มาด้วย แต่ไม่ค่อยพลาด  อิอิ ส่วนจะไปเสียบแจ็คอะไรก็ค่อยว่ากันทีหลัง  อิอิ  ดังนั้นชาวไอโฟนจำไว้ มือถือแบตหมด ให้นึกถึง istudio    555

พอมีพลังไฟ และมีเพื่อนมารับแน่นอน  งานนี้ตูรอดแล้ว  ไม่เข็ดครับ  ยังอุส่าซ่าอีก  ระหว่างรอเพื่อน นึกขึ้นได้มีร้านเครื่องเสียงใกล้ๆอีกร้าน  ลองโทรดูหน่อย
J
.....คุณ โก้ เหรอ  ผมอยู่แถวๆนี้ ...... 
โก้  .... วันนี้ร้านปิด
... โหนานๆผมจะมานะ  ไม่ได้มาบ่อย ......เสียดาย....  ฟอร์มซะหน่อย  ใช้แผนหลอกล่อ
โก้ .... เอางี้ผมจะไปเปิดร้านให้ เจอกัน 3 ทุ่มครึ่ง   

ผมนึกในใจ  555 เข้าล็อค ปกติคนบ้านที่ไหนเขา เปิดร้านกัน  3 ทุ่มครึ่งวันอาทิตย์  555   จากนั้นเฮียชอ  ลูกพี่ผมโทรมาเพราะเห็นรูปกระเป๋าหมดเงินที่ผมส่งไป   บอก ไอ้ benz มึงอยู่ไหน  ผมบอกเงินหมด ไปไหนไม่ได้ติดอยู่ พารากอน รอเพื่อนมารับ 
เฮียชอ กูกินข้าวกับลูกๆ อยู่ แล้วเอ็งจะไปไหนต่อ
ผม    ผมมมีนัด iav ไว้ เอียไปเปล่า 
เอียชอ  แถว 4 พระยา    แต่กูอยู่บ้าน  ขออาซ้อก่อน
ผม  มาสเฮีย
เฮียชอ  มึงขอซ้อให้กูหน่อย
ผม จัดมา ......  อาซ้อครับ.... ...... ok   
เฮียชอ   เจอกัน

ไม่นานเพื่อนรักผมชื่อ ไอ้หนุ่ยก็โทรมาบอกรออยู่ ฝั่งอาคารจอดรถ จุฬา กำลังดูสาว พร้อมกด like อยู่   แหมไอ้เพื่อนรัก ล่อให้เดินอ๊วกเลย

รูปตอนแหวกกระเป๋าตังค์ดูคุ้นๆคล้ายๆ..............เลยนะครับ ;D

b3344

« ตอบกลับ #655 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 05:23:15 AM »
เอาว่าผมทิ้งท้ายก่อนมาต่อใหม่ด้วยเพลงเช็ค อายุ  ไปทะเลกัน ดีกว่า .... ไปทะเลกัน  ดีกว่า

ทุกอย่างก็ต้องตามนโยบายครับ  ทริปนี้ฟรีแต่ต้น ไปพัทยาครอบครัวบ้านนอกอย่างผมก็ขอนอนฟรีหน่อยแล้วกัน  อิอิ  เก็บเงินประหยัดไว้ซื้อเครื่องเสียง

งานนี้ก็โชคดีมีบัตรนอนฟรีมาอีกแล้ว  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #654 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 05:18:24 AM »
และ arm tripanar

ต้องยอมรับว่า  GAV เขาของแรงจริงๆ ก็เป็นอีกทางเลือกสำหรับคนที่ชอบของแปลกๆ คนขายแปลกๆ ที่จะว่าพ่อค้าก็ไม่ใช่ นักเล่นก็ไม่เชิง แต่ชอบสั่งแต่ของแปลกๆ แพงๆมาเล่น ครับ อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #653 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 05:14:59 AM »
ตามด้วยเทริน 3 มอเตอร์ จาก DR frikert

และเทรินสุดสวยจาก  acoustic signature

b3344

« ตอบกลับ #652 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 05:12:08 AM »
จากนั้นผมก็ไปยืน สะออน ชั้นวางเครื่องเสียงของ HRS อยู่  ชั้นละ 10,000  เอง  ทำจากอลูมิเนียมตัน   สวยและแข็งแรงมาก ข้อเสียคือมันดันใช้เงินเป็นหน่วย US อิอิ  วันไหนถูกหวยจะซื้อมาวางสักสี่ตัว

ลงมาชั้นล่างเจอเทริน EAT  เทริน กิน   555 สวยน่าสอยจรืงๆ

b3344

« ตอบกลับ #651 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 05:07:54 AM »
แอมต้องเสียบสายไฟสองเส้น  กันละลาย

b3344

« ตอบกลับ #650 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 05:06:25 AM »
เข้าวันต่อมา  ผมก็ว่าจะพาลูกๆไปเที่ยวทะเลก่อนกลับบ้านนอกครับ  ลูกคนเล็กไม่เคยลงทะเลกลัวเพื่อนว่าบ้านนอก  ไม่เคยไปทะเล  อย่างว่าล่ะครับ อยุ่อีสานมันก็มีแต่แม่น้ำโขงล่ะครับ จะไปทะเลก็คงต้องโดนยิง แล้วลอยผ่านกัมพูชาไปออกทะเลทางเวียดนาม  555     แต่ระหว่างทางไป นึกได้ว่ามีอีกร้านให้ไปกวนตีน  อยู่แถวสุขวิส 62 ทางผ่านไปพัทยาพอดี เลยจัดไปซะ

GAV   นั่นเอง  งานนี้ GAV จัดหนัก  ด้วยชุด hiend จาก gyphon  กิฟฟอน  ไกฟอน  อีอ้อน  อะไรก็แล้วแต่ 555  เอาว่าทาง   GAV เรียกว่าเครื่องระดับ  super hi end  ซึ่งดูจากโหงเฮ้งแล้วก็น่าจะใช่

เข้าไปฟังเสียง  เสียงที่ออกมาสวนทางกับหน้าตามาก   ด้วยหน้าตาที่ดุดัน   แต่เสียงที่ออกมามาโปร่ง ระยิบระยับ รายละเอียดเยอะ  เบส เน่น ไดนามิคดี   ซึ่งเสียงมีความเป็นhi end แบบไม่ต้องสงสัย  แต่ถามราคาตั้งก็มีหนาว  แต่ด้วยทางGAV ราคาคุยกันได้  คุยง่าย  ลองต่อๆดูก้น่าสนดีนะ  โดยเฉพาะ แอมป์และะลำโพง  แต่เรื่องที่น่ากลัวสุดคือ ถ้าซื้อตัวใดตัวหนึ่ง จะให้ดีเหมือนที่ฟังก็คงต้องซื้อยกชุด   5555

ต่อมามาดูแอมที่เขาว่า ขับลำโพงใดๆในโลกได้ โดยขับโหลดได้ต่ำถึง 0.5 โอม  ก็นับว่าแอมป์เขาน่าเกรงขามมาก  ตัวถึงใหญ่มากๆ  บึกบึน MBL ที่ใหญ่ๆ เจอตัวนี้แล้วชิดซ้ายเลย   แถมเป็นเลือกปรับ bias ได้ว่าจะให้มันทำงาน เป็น class A  AB นับว่าน่าสนใจมากๆ  น้ำเสียงก็นิ่งและทรงพลังสมตามที่เขาโม้ไว้   สนนราคาก็แค่ตัวละ ล้านกว่าๆ  555

b3344

« ตอบกลับ #649 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 04:45:01 AM »
ฟังไปฟังมากลับมาวิชาการกันหน่อย ผมสงสัยเครื่อง word clock ว่าใส่แล้วจะมีผลอย่างไร ปกติพวก word clock ในงาน pa ผมจะใช้แง่ของtime synchonize ซึ่งแก้ปัญหาเฟสและทำให้ทั้งระบบเสียงใช้สัญญาณนาฬิกาเดียวกัน    แต่สำหรับโฮมแน่ไม่แน่ใจจริงๆว่าจะให้ผลต่างขนาดไหน  ตาโก้บอกว่าตอนนี้ก็ใส่อยู่  ผมเลยให้ลองถอดออกดู    เท่านั้นล่ะครับ หลังถอด  ผม เฮียชอ  และ เพื่อนหนุ่ย บอกตรงกันว่า  ฟังไม่ได้เลย   เสียงที่ได้จากการไม่ต่อ external word clock  ทั้งพุ่งและรก  ความลึกที่เคยลึก หายไป กลายเป็นเสียงออกมากองหน้าตู้ลำโพงหมด และทำให้ลำโพงไม่ล่องหน เสียงแหลมก็ปีดและบาดหู เหมือนกันฟังเครื่องเสียงคนละชุด  ผมก็นึกในใจ  เอ่ สรุปไอ้ clock ในตัวของอีโสมันไม่ดี หรือ clock ข้างนอกที่ต่อเข้าไปไปมันดีจริงๆหว่าเนี่ย     ซึ่ง word clock ที่ตาโก้เอามาใส่ก็ไม่ได้ดูดีอะไรมาก  ตัวเล็กที่เห้นนั่นล่ะครับ   ตัวเล็กแต่เจ็บ    ถามราคาแทบลมจับ  เกือบสองแสน และยังเป็นเครื่องต้นแบบ   เอาว่าใครเป็นสาวก อีโส  เตรียมเงินไปจ่ายได้เลย และถ้าไม่มั่นใจห้าม เอาไปลองเด็ดขาด   clock ตัวนี้เสียงดีจริงครับ  ระดับเฮียชอ ถามเลยว่า cdที่บ้านแกใส่ได้เปล่า

หลังจากลองเพลงจนครบหมด ไม่ว่าจะลูกทุ่ง ลูกกรุง  สตริง  และพวกเคาะถ้วยถังกาละมังหม้อ ครบหมดแล้ว    สิ่งที่ประทับใจจากลำโพง รูหิน  คือ เบส และมิติเวทีที่ลึก ชุดเจน   และเสียงเปียดนที่สมจริง บอดี้ใหญ่  อิ่ม จนเฮียชออยากได้    ส่วนเพื่อนหนุ่ยก็บอกว่าเสียงดีสุดยอด ดีกว่าไปฟังในงาน hiend ที่ land mark ที่ผ่านมาทุกห้อง  

จากนั้นเฮียชอก็ถามผม  ไอ้ benz  ลำโพงคู่นี้ไอ้โก้ขายเท่าไหร่  ผมก็ตอบเฮียชอไป  ......xxxx
เฮียชอ  หันไปทาง ตาโก้ แล้วบอก เอาอย่างนี้ ....... มึงโอเคเปล่า   แล้วเฮียชอก็เรียกผมมา บอกให้ผมจับมือกับตาโก้ว่า  ok deal  ผมเองก็คิดไม่ทันนึกว่าเฮียแกจะเอาเอง  
ไหงกลายเป็น เฮียชอ deal ให้ตูจบเรียบร้อย ทั้งๆที่เมาๆ  ผมละอึ่งเลย อยู่ดีๆมีหนี้เกือบล้าน   จากนั้นก็แยกย้าย  บาทเรียนครั้งนี้สอนว่าอย่าชวนเฮียชอ ตอนเมา  55555
เฮียชอก็ขับรถ กลับบ้านอย่างสบายใจ   โดยทิ้งหนี้เกือบล้านไว้กับผม    เล่นเอากลุ่ม  เงินไม่มีสักบาท เจอเฮียชอจัดหนักให้อีก  เชื่อมั้ยครับ ตอนจับมือชื่อรุ่นลำโพงผมยังไม่รู้เลย สาบานได้เลยเลย พระเจ้าช่วยกล้วยทอด  ราคาก็ไม่ได้เช็ค  ไม่ได้ทำการบ้านด้วยซ้ำ เพราะคิดว่าไม่ซื้อยู่แล้วในตอนแรก  55

และวันรุ่งขึ้นก็โทรศัพท์จาก iav โทรมาจะให้ส่งของที่ไหน  ไอ้เราจะปฎิเสธก็กะไรอยู่  ลูกพี่ออกหน้าซะขนาดนี้  เลยต้องตามน้ำมาก่อน แต่ยื่นโนติสไปว่า  มาที่บ้านแล้วเสียงไม่ดีของส่งคืนนะ
แต่ในใจก็รู้อยู่แล้วว่าคงโดน 555

ก่อนกลับสำรวจรอบห้องiav ว่าทำไมเสียงดี  พบเจ้านี้ล่ะ   มันคือ ถ่านไม้  คาดว่าว่าเอาไปวางห้องไหนอาจจะะได้เสียงดี  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน, 2012, 11:10:46 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #648 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 04:20:58 AM »
เข้ามาในห้อง  ของก็ไม่มีอะไรมาก  เครื่องระบบอะไรผมก็ไม่รู้จักสักรุ่น  รู้แต่มีลำโพง  รูหิน  กับ CD ชอง อีโส  รุ่นไม่รู้สักอย่าง  กะไปกวนตีนอย่างเดียว  มีที่ไหนไปขอฟังตอนสามทุ่มครึ่งทั้งๆที่เงินในกระเป๋าไม่มีสักบาท 555 อันนี้สบานได้  ตอนกินเข้าเสร็จไม่มีเงินซื้อน้ำต้องไปขอกินน้ำที่ ks เลย 555

พอเข้าห้องฟังก็มีการทักทายกันเล็กน้อย  เฮียชอผม รู้สึกจะเมามานิดๆ ซึ่งเป็นปกติของวันอาทิตย์  อิอิ  จากนั้นท่านโก้ก็เริ่มร่ายเวทมนต์ และ เสก เสียงตามขั้นตอน พร้อมกันบรรยายต่างๆ  ซึ่งเสียดายไม่ได้เอาสมุดจดเล็กเชอร์ไปด้วย    สิ่งที่ยอมรับคือ ตาโก้  ในไทยผมถือว่าเป็นเบอร์ต้นๆที่รู้ศึกษาเรื่องเสียงอย่างจริงจัง  ถึงแม้หลายคนอาจจะว่าแกพูดมาก  แต่หากเข้าใจในสิ่งที่พูด ล้วนเป็นเรื่องจริง และพอเรารู้ แล้ว แกจะพูดน้อยลงเอง อิอิ

ผมออกตัวก่อนเลย ผมเป็น music lover ไม่ใช่ คอออดิโอควายที่จะมีเที่ยวฟังเสียงเคาะกาละมังหม้อ แล้วอัดเสียงดีหน่อย ถึงผมจะมีแผ่น dafos อยู่สองแผ่นก็ตาม 555
จากนั้นตามด้วยการเปิดเพลง  ผมกับเฮียชอ และเพื่อนรักหน่อยก็เริ่มการกวนตีนด้วยการหาเพลงที่คุ้นหูที่สุด   และก็เจอแผ่นที่พวกผมทั้งสามคนลงความเห็นว่าคุ้นหูและรู้จักทุกคน    ต้องขอท้าวความก่อนเพื่อนรักผม เจ้าหนุ่ยไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย และไม่เล่นเครื่องเสียง  แต่ชอบฟังเพลง ดังนั้น พวกเพลงออดิโอควายไม่ต้องห่วง หัวตะกั่วเพื่อนผมไม่กระดิกแน่  และเจ้าตัวก็บอกเองว่าหูตะกั่ว  

จากนั้นพวกผมก็เจอ CD เพลงและส่งให้ตาโก้เปิด   ตาโก้ก้ทำหน้าเช็งๆ แล้วเอาแผ่นไปเปิด   เพราะทั้งสามคนเลือก แผ่น ETC    ใช่แล้วครับ  วง ETC  และเลือกเพลงที่เฮียชอชอบก่อน  พอเปิดเสร็จ เฮียชอ ผมและเจ้าหนุ่ยก้ร้องตาม   ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าตาโก้จะรู้สึกยังไง   จริงๆในใจผมอยากจะขอไมค์ สักสามตัว   แต่ที่แปลกใจคือลูกพี่ผมนี่ อายุเยอะแต่ฟังเพลงวัยรุ่นมากๆ  สงสัยเด็กเยอะ  555

ลองคิดเล่นๆนะครับ  มีคนลากไปให้เปิดร้านลองฟังเครื่องเสียงวันอาทิตย์ สามทุ่ม   แถมมีไอ้ขี้เมาสามตัว มาขอลองฟังแล้วนั่งร้องเพลงไปด้วย    แถมเจอกันครั้งแรกอีก  ผมเป็นเจ้าของร้านคงได้เตะเอา

จากนั้น ก็ลองเพลงนั้นเพลงนี้   เจอแผ่นไหนแผ่นไล้  เลือกก่อนเลย   เพราะจะได้รู้ว่าแผ่นเสียงไม่ดีจะฟังดีอะเปล่า   เครื่องเสียงดีฟังแผ่นอะไรก็ต้องดี  

ฟังไป ผ่อนไปต่ละเพลง  ผมกับเฮียชอ นั่งร้อง โอ้โห  เสียงดีๆ  เสียงดี  เร่่งดังอีกหน่อย อีกหน่อย จนแทบจะเป็นเธคไปแล้ว   งานนี้คนซื้อก็บ้า คนขายก็บ้า

จากนั้นเจ้าหนุ่ย ก็เดินไปด้านหลังเห็นอุปกรณ์ หน้าตาประหลาด ต่อเข้ากับเครือง cd วางอยู่ด้านหลัง   อ้อ  master word clock นี่เอง หน้าตาประหลาดมากๆ  อย่างว่าครับของ phototype
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน, 2012, 11:50:53 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #647 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 03:56:08 AM »
จากนั้น ผมก็มาถึงอาคาร อะไรสักอย่าง แถวพระรามสี่  ดูหน้าร้าน โหงเองเหมือนโกดังเก็บของหรือห้องทดลองอะไรมากกว่า แต่ไม่แปลกใจ ผมกลับรู้สึกเหมือนพวกร้านค้าส่ง ตาม สิงค์โปมักจอยู่ในตึกแบบนี้   หน้าร้านมีลำโพงอะไรไม่รู้  วางอยู่กับน่าจะเป็นตู้ซับวางกองๆ เหมือนพวกของขายเป็นโหลๆ  55  ส่วนคุณโก้ เองผมก็ไม่เคยเจอตัว เคยได้ยินแต่ชื่และโทรคุยกันสองครั้ง งานนี้จะยังไงหว่า  ได้ยินกิติศพมาเยอะว่าเป็น  ลูกอีข่างติบ้าง  พวกจอมริ้อห้องบ้าง  เจ้าพ่อทฏษีดีบ้าง   ไปลองฟังอาจจะได้ยินเสียงน้ำลายมากกว่าเพลงบ้าง   แต่บ้านนอกอย่างผมกลัวที่ไหน  ไม่พอใจก็ไม่ซื้อ  ถ้ามันด่ามาก็ด่ากลับไป 555  แหมจะเหยียบถิ่นเขาก็วอนซะแล้วเรา

จากนั้นตาโก้ก็มา มาสายไปยี่สิบนาที แต่ไม่เป็นไร   จากนั้นอีกห้านาที เฮียชอลูกพี่ผมก็มาถึง   เข้าไปในห้องเจอลำโพงหน้าตาประหลาดตู้ดำๆ มี cd ตัววางที่พื้น รุ่นอะไรไม่รู้  รู้แต่ของ อีโส  และตามด้วย แอมป์ของอะไรก็ไม่รู้  ตอนแรกคิดว่าจะได้เจอ  คาร้าน  แต่อด  อย่าว่าครับบุญไม่พอ  กปห เขาเหมากันไปก่อนหมดแล้วเลยไม่มีให้คนบ้านนอกอย่างผมลองฟัง  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #646 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 03:30:21 AM »
 จากนั้นออกมาจากห้องฟัง เจออะไหล่  SME และ otofon   เลยจัดไปซะ  และเหตุการลุ้นระทึกก็เกิดขึ้นอีกแล้ว
ยอดทั้งหมด 10200 บาท  แต่บัตรเครดิตเจ้ากรรม ดันรูดไม่ได้ ไม่รู้จะหมดวงเงิน หรืออะไรก็ตาม   บัตรอีกใบก็ให้เมียไปด้วย  งานนี้ทำไงดีหว่า   เปิดกระเป๋าเจอเงินสด เอาทุกแบ็งมารวมกัน ได้ 10253 บาท  โอ้อะไรจะพอดี   ผมเลยใช้อ้างความเป็นคนอิสาน คุยเรื่องเสี้อแดงหน่อย ได้ลดอีกสองร้อย เพราะเสื้อแดง  ต้องขอบคุณเสื้อแดงที่ทำให้ผมเหลือเงินกลับบ้านสองร้อย    แต่ตอนั้นก็ทุ่มกว่าแล้ว  หิวมาก เลยต้องเอาสองร้อยไปกินข้าว
กินไป ผลได้ว่า หมดตูดจริงๆครับ บัตรอะไรก็ไม่มี   มือถือก็แบตจะหมดแล้ว ทำไงดีหว่า  เด็กบ้านนอกอยู่คนเดียวกลางกรุงไม่รู้จักใครเลย แล้วใครจะให้ยืมเงินกลับบ้านวะเนี่ย  เมียก็อยู่ไกล ติดต่อไม่ได้

คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่า ถ้าคุณตังค์หมด ต้องทำยังไง   มือถือในมือมีก็ต้องโทรหาเพื่อนไงครับ  555 แต่ไอ้เพื่อนรักก็ไม่ค่อยจะมีตังค์เพราะปลายเดือน  สรุปไม่มีให้ยืม แต่มารับไปส่งบ้านได้   เพื่อนรักผมก็ดีมาก ตีรถจากรามอินทรามารับผมที่ พารากอน  แต่ระหว่างรอ มือถือแบตก็จะหมด  ทำไงดี   ข้อดีของการใช้ iphone  คือ ถ้าแบตหมด ก็ให้ไปเติมแบตที่  istudio   ทำเดิมถามนั่นนี่ แล้วเจอคนขายที่น่ารัก  ก็จัดการขอซ๊าตแบตเลย  ถ้าฟรุ็คๆ หน่อยก็จะได้เบอร์มาด้วย แต่ไม่ค่อยพลาด  อิอิ ส่วนจะไปเสียบแจ็คอะไรก็ค่อยว่ากันทีหลัง  อิอิ  ดังนั้นชาวไอโฟนจำไว้ มือถือแบตหมด ให้นึกถึง istudio    555

พอมีพลังไฟ และมีเพื่อนมารับแน่นอน  งานนี้ตูรอดแล้ว  ไม่เข็ดครับ  ยังอุส่าซ่าอีก  ระหว่างรอเพื่อน นึกขึ้นได้มีร้านเครื่องเสียงใกล้ๆอีกร้าน  ลองโทรดูหน่อย

.....คุณ โก้ เหรอ  ผมอยู่แถวๆนี้ ......  
โก้  .... วันนี้ร้านปิด
... โหนานๆผมจะมานะ  ไม่ได้มาบ่อย ......เสียดาย....  ฟอร์มซะหน่อย  ใช้แผนหลอกล่อ
โก้ .... เอางี้ผมจะไปเปิดร้านให้ เจอกัน 3 ทุ่มครึ่ง  

ผมนึกในใจ  555 เข้าล็อค ปกติคนบ้านที่ไหนเขา เปิดร้านกัน  3 ทุ่มครึ่งวันอาทิตย์  555   จากนั้นเฮียชอ  ลูกพี่ผมโทรมาเพราะเห็นรูปกระเป๋าหมดเงินที่ผมส่งไป   บอก ไอ้ benz มึงอยู่ไหน  ผมบอกเงินหมด ไปไหนไม่ได้ติดอยู่ พารากอน รอเพื่อนมารับ  
เฮียชอ กูกินข้าวกับลูกๆ อยู่ แล้วเอ็งจะไปไหนต่อ
ผม    ผมมมีนัด iav ไว้ เอียไปเปล่า  
เอียชอ  แถว 4 พระยา    แต่กูอยู่บ้าน  ขออาซ้อก่อน
ผม  มาสเฮีย
เฮียชอ  มึงขอซ้อให้กูหน่อย
ผม จัดมา ......  อาซ้อครับ.... ...... ok  
เฮียชอ   เจอกัน

ไม่นานเพื่อนรักผมชื่อ ไอ้หนุ่ยก็โทรมาบอกรออยู่ ฝั่งอาคารจอดรถ จุฬา กำลังดูสาว พร้อมกด like อยู่   แหมไอ้เพื่อนรัก ล่อให้เดินอ๊วกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2012, 03:45:34 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #645 เมื่อ: 08 เมษายน, 2012, 03:23:15 AM »
โหอะไรข่าวจะเร็วขนาดนั้นครับ ผมหายไปสองอาทิตย์ อยู่แบบหลบๆผู้คนยังมีคนตามข่าวเจออีก  อิอิ  เอาว่า  กลับมาเขียนต่อแล้วกัน

หลังจากที่ได้พาเด็กๆไปเที่ยว ดิสนี่ on ice ไปแล้ว    ตาม คอนเส็ป ที่ว่า ประหยัดทุกบาทเพื่อลูก และเครื่องเสียง  

วันต่อมาให้คุณแม่เขาพาลูกๆ ไปเยี่ยมบ้านและซ๊อปปิ้ง  ผมเลยบินเดียว  ก็นัดเพื่อนไปกินข้าวแถวสุขุวิสจากนั้นก็แยกย้าย ผมเองไม่มีรถ เพราะยกให้เมียและลูกไปแล้ว เลยต้องมาขึ้นรถไฟฟ้า  ไม่รู้จะไปไหน เพราะวันก่อน เที่ยว อมรินทร์ จนหมดตูด แถมเป็นวันอาทิตย์ร้านปิด   เลยนั่งรถเลยไป พารากอน  คาดว่าน่าจะมีร้านเครื่องเสียงเปิดบ้าง    พอถึง ก็เดินๆไป เห็น linn store เลยเดินเข้าไป กวนตีนซะหน่อย  ขอลองนั่นลองนี่
ขอราคา ต่อราคา สารพัด  ลองลำโพงทุกคู่ เทริน LP 12 ตัวfull มูลค่าร่วมล้าน  นั่งฟังเพลงเล่น เปิดแผ่นเล่นเอง  ลอง music server  แต่พนักงานที่ร้านก็ต้อนรับขับสู้ได้ดีขอชม  และก็ปิดท้ายด้วยประโยคเด็ด ว่าขอไปคิดดูก่อน  ขอบคุณครับ     5555  
จากนั้นมองไปฝั่งตรงข้าม เจอร้านขายผ้า  เอ้ย  ร้านขายเครื่องเสียงระดับไฮเอ็น  KS  home   ร้านขายเครื่องเสียงรถยนต์เพื่อนผมก็ชื่อเหมือนร้านนี้ แต่พวกผมเรียกร้านเพื่อนว่า  เค ด่วย ....

จากนั้นก็ตามฟอร์ม ป่วน  และกวนตีน เดินถามนั่นถามนี่  แต่ไม่ซื้อหรอก  555    คนขายก็เปิดๆลองไปด้านนอก  ผมเลยถามว่ามีเสียงดีกว่านี้มั้ย    555    สงสัยคนขายยั๊ว เลยพาไปห้องลับที่ปกติจะเปิดให้แค่ขาใหญ่เท่านั้น
พอเดินเข้าไป  โอ้ MBL  อลังการงานสร้าง  ราคาไม่ต้องถาม ไม่มีปัญญาอยู่แล้ว    ขอฟังเป็นบุญหูหน่อย    เริ่มด้วยเพลงร้อง   เสียงร้องระดับ เหมือนนักน้องมากระซิบข้างๆหู  มิติกว้างสุดลูกหูลูกตา   เบสลึกๆนิ่มๆ  กับลำโพงหน้าตา ประหลาด  และแอมป์ ที่หน้าตา ทรงพลังสมเป็นเป็น ผลิตภัณทื จากแดน อิทรีเหล็ก ทำให้นึกถึง รถถังของนาซีสมัยก่อน  ที่จับมาทำสีให้ทันสมัย  กับป้าย M B L  ตัวใหญ่ๆ  เหมือนรถ mercedes benz คันหรู ที่จอดนิ่งสงบด้วยแรงม้ามหาศาล    แต่ก็ไม่วาย  ถามคนขายต่อพี่คนบ้านไหน   คนขายบอก ร้อยเอ็ด   โอ้ ได้กัน  เลยถามต่อไปว่ามีลูกทุ่ง บ้อ  คนขายก็หัวเราะ บอก นายห้าง เพิ่นสิด่า สั่งเก็บแผ่นลูกทุกออกหมด  ถ้าสิฟัง ไว้วันหลังเด้อ สิจัดให่    ผมเลยตอบ บ่อ เป็นหยัง   คราวหน้าสิโทรบอกก่อนเด้อ  555     พอดีเห็นแผ่น hunter วางอยู่ เลยขอเพลงเร็วซักเพลง   ผลได้ว่า มันมีปัญหา เหมือนกับ กลางแหลมเบสมันมาไม่พร้อมกัน เลยดังประโลกโปกเปก ไปหน่อย    คิดว่าคงเป็นปัญหาจากการออกแบบลำโพง  เรื่องของ time coherent   พูดง่ายๆ ทุ้มกลางแหลมมาถึงหูคนฟังไม่พร้อมกัน  อีกอย่างอาจจะเป็นเพราะห้องเล็กเกินไปสำหรับลำโพง  ขนาดนี้ เอาว่าของราคาขนาดนี้  ดีแน่นอน แต่คงต้องหาห้องใหญ่ๆให้มันด้วย แต่ที่แน่ๆ  แค่ตั้งก็หรูแล้ว  

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2012, 12:03:17 AM »
สายสืบ รายงานว่า ลำโพงคู่ใหม่ กำลังมา แต่ลำโพงคู่นี้ราคาถูกกว่าสายลำโพงจิงป่าว. รออ่าน รีวิวมันส์ๆ ฮับ ;D

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #643 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2012, 08:55:20 AM »
เหมือนพาไปเที่ยวเลย  :clap

ออฟไลน์ ~*JerN*~

• Freshy
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2012, 02:59:03 AM »
ยิ่งอ่านยิ่งมันส์แหะ  :D :D :D

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #641 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2012, 09:07:31 PM »
ตามอ่านจนจบ เขียนสนุกจริงๆ เลยพับผ่าดิ. ชอบครับ O0

นั่นสิครับ อ่านได้อารมณ์ติดตามไปด้วย  เสียดายเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมไปอีสาน ขากลับแวะนั่งทานข้าวร้านไก่เขาสวนกวางอะไรเนี่ย อยู่ในตัวเมืองขอนแก่น ก็ลืมหาโอกาศแวะไปเยี่ยมเยือนห้องคุณเบนซ์ ;D

« ตอบกลับ #640 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2012, 08:32:52 AM »
ตามอ่านจนจบ เขียนสนุกจริงๆ เลยพับผ่าดิ. ชอบครับ O0

b3344

« ตอบกลับ #639 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 03:47:16 AM »
และสุดท้ายเฮียวูดดี้จัดหนัก  วันนี้มากับพระ  สบายใจสบายตัว สบายกระเป๋า เนื่องจากบ้านนอกอย่างผม ไฟฟ้าไม่ค่อยดี ขึ้นๆลงๆ และตกบ่อย แถม noise เพียบ  เอาเครื่องกรองระดับไหนมาก็ไม่รอด   ทางออกคือต้องมีโรงไฟฟ้าส่วนตัว   แต่ก็ใช้สำหรับพวก ปรีกับ player เท่านั้น    ผมคิดว่า ถ้าไฟมาไม่ดี ต่อให้กรองแค่ไหนก็เท่านั้นไม่ได้ช่วย  จะ clean  iso  อะไรเอาไม่อยู่ ถ้าไฟตก ไฟเกิน บ้านผม 240-250 พอตก เหลือ และเย็นๆจะมีจี่มาด้วย ตัวเดียวที่เอาอยู่ก็ไอ้ ps audio นี่ล่ะ   ก่อนหน้านี้โดนฟ้าผ่านตัวรุ่นเก่าฟังไป แต่เครื่องเสียงรอดหมด   และตัวนี้รุ่นใหม่เสียงดีกว่าเดิม    หลักการของมัน เอากระแสไฟไปแปลงเป็น DC แล้วทำให้เรียบที่ความถี่สูง แล้วแปลงกลับเป็น AC  ซึ่งมันคือการเอาไฟไปปั่นใหม่นั่นเอง  เปรียมเหมือนมีโรงไฟฟ้าในบ้าน  ทำให้ได้ค่า sin wave ที่ถูกต้อง ค่าความเพี้ยน THD น้อย  และแรงดันไฟและระดับไฟ ยังคงที่อีกด้วย   ซึ่งพวกระบบกรองทั่วไป กรองได้แต่ noise แต่ไม่สามารถ แก้ปัญหา sin wave และค่าความเพื้ยน THDที่เกิดขึ้นได้  ดังนั้นผมจึงเลือกระบบจ่ายไฟ แบบ ACTIVE  สำหรับบ้านนอกอย่างผมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม, 2012, 04:31:04 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #638 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 03:39:20 AM »
จากนันก็กลับที่พัก  ได้ของมากองที่เห็น แผ่นนิดหน่อย แปลงนิดหน่อย   และตามด้วยหัวเข็มจาก ebay อีกหัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม, 2012, 04:09:24 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #637 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 03:37:27 AM »
และแล้วโชวจริงก็เริ่ม   เปิดตัวด้วย mikky และ miney     มันคือ disney on ice เด็กๆ กริ๊ดสนั่น ส่วนพ่อแม่ แทบจะหลับ  555   แต่พอทำตัวลดอายุหน่อยก็เพลินดีๆ  นักเต้นขาวอวบทุกคน   555

นั่งไปนั่งมาหิวไอ้บ้านนนอกอย่างผมก็ด้วยความเคยชิน เคยเห็นสายใหมขายตามงานวัด เห็น disney มาขาย เลยเรียกมากินบ้างด้วยความหิว เสียงก็ดังจ่ายไปร้อย  เด็กมองหน้า บอก 300 พี่  จากง่วงๆหายง่วงเลย  แหมตามบ้านนอกผมถุงละ 20 ก็หรูแล้ว   แต่นี่ถุงละ 300  แถมลูกๆเอาอีก โดนไปสองถุง  ตามด้วยป๊อปคอนกล่อง 80 บาทและน้ำแก้วสองร้อย  บัตรฟีแต่โดนค่าขนามและของที่ระทึก ไปร่วม 5000  แหมของฟรีมันเป็นแบบนี้นี่เอง มีน่าคนแจกเขาไม่มาดู 5555

b3344

« ตอบกลับ #636 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 03:28:35 AM »
มาถึง impact เห็นป้ายติด wow  แหมที่ไหนได้ คนล่ะโชว  ในป้ายอีกสองเดือน  คาดว่าคงได้เข้าพระนครอีกแน่  แต่ถ้าไม่ว่างคงต้องดู  LADY ปลาร้าไปก่อน อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #635 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 03:26:33 AM »
จากนั้นตกเย็นผมต้องรีบบึ่งรถ ไปที่เมืองทองธานี เนื่องจากมีคนให้บัตรฟรีมาอีกเช่นกัน  ระหว่างทางเดินไปที่จอดรถ เจอ power buy จัดงานได้แต่มองตา ปริบๆ  แล้วค่อยเจอกันนะน้อง D4  ตอนนี้บัตรกระจุยแล้ว  แต่โชคดีที่เข้าไปถามบอกไม่มีของ มีแต่ตัว display  รอดไป 555

b3344

« ตอบกลับ #634 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 03:21:52 AM »
พอถึงอัมรินพลาซ่า ที่ผมก็เดินตรงไปที่ร้าน อาเจ็ก  แต่ไม่ใช่ อาเจ็ก อิมเมทนะครับ แต่เป็น อาเจ็ก เอลป้าชอ  เพราะ เพชรฆาตมือทองแห่งเอลป้าชอ  ผมได้ทำนายอนาคตแกไว้แล้วว่าอีกสิบปีต้องเป็นแบบอาเจ็ก อิมเมท แน่ๆ  ผมเลยเรียก อาเจ็กไว้ก่อนเลย   555 ใครไปทักทายแก เรียกอาเจ็กได้นะครับ แกไม่ถือ  ส่วนลูกผม ต้องเรืยก อาเจ็กว่า อาแปะ แห่ง i ba shaw   แค่คุณอ้าปาก ก็เสียตังค์ให้อาเจ็กคนนี้แล้ว  สุดๆแค่ไหนไปพิสูจน์กันเอาครับ 555

หลังจากทักทายกันแบบหอมปากหอมคอ  ผมได้อ่านว่ากลุ่ม  กปห ยกก๊วนไป เหมาแผ่นเจ้ศรี  ผมเลยเห็นช้างขี้ ขี้ตามช้างบ้าง  แต่พอไปถึงแผ่นก็เป็นอันที่รู้กัน คือไปช้าอด เพราะ กปห เหมาไปหมดแล้ว ก็เลยโดยไปนิดหน่อยไม่กี่หมื่น  เที่ยวนี้เงินเหลือเยอะ เพราะ กินฟรีนอนฟรีมาสองสามมื้อแล้ว  555 ระหว่างเข้าไปร้าน เห็นอาสนะ  ทางร้านจะจัดทำบัญเลี้ยงพระ  แถมเจ้สี ยังชวนมาทานข้าว ถวายเพรด้วย  จริงๆ ตอนนั้นผมน่าจะคิดทัน ว่าน่าจะไปร่วมงาน เพราจะได้ฟรี อีกมื้อสองมื้อ  555 แต่เวลาไม่ทันเลยต้องอดของฟรี   ผมเองก็ไม่ได้ถามว่าทำไมถึงจัดทำบุญวันนี้ ไม่รู้ว่า  เห็นเจ้ศรีบอกผมเป็นลูกค้ารายแรกของวัน ลดกันแบบสุดๆ  จากที่ผมจะแค่ไปเดินดูแต่เจอส่วนลดและอดไม่ได้ อิอิ  ส่วนการทำบุญคงเป็นเพราะปัดรังควาญ และไล่สิ่งไม่ดีออกจากร้าน  แต่จริงๆก็ไล่ออกไปนานแล้วนะ อิอิ  จากนั้นผมก็ต้องรีบไปหาลูกๆที่พารากอน    เป็นอันจบวัน

วันต่อมาตื่นสายๆ ไปจอดรถไว้เซ็นทรัลเวิล ปล่อยเด็กๆไว้้ที่ toy R us  ส่วนผมก็ไปหานั่งเล่นกับอาเจ็ก เอลป้า และมีสัญญาใจกับเจ้ศรี และน้องมายว่าจะกลับไปดูของที่ร้านอีกรอบ ระหว่างทาง ผ่านร้าน int  เลยอดไม่ได้อีดเช่นกัน โดนไปอีกหมื่น  และจากนั้นผ่าน sky walker ไปอัมรินโดยผ่านร้าน taan เห็นว่ามีแผ่นขาย เลยเข้าไปชม   อ้าว  int ขายบางแผ่นแพงกว่า 4-500 แหม เล่นเอาผมหงุดหงิดเล็กหน่อย  แต่ดีที่บางแผ่นร้านนนี้ก็แพงกว่า 4-500 เอาว่าหยวนๆ  ไปหาอาเจ็กเอลป้าดีกว่า   เจออาเจ็กเอลป้า  ผมทักทายแก ด้วยการต่อราคา  ซึ่งปกติ ก็ what app ต่อราคาหลอกหลอน เช้า เที่ยว เย็น ก่อนนอน วันละ 4 เวลาอยู่แล้ว    แต่อาเจ็กมือาชีพมาก ไม่ยอมลด  บอกไม่ได้   ไม่ได้ ขาดทุน    ไม่ยอมลดให้ผมซักที  แถมอาเจ็กยังบ่นๆบอกว่าเลิกต่อได้แล้ว  อาเจ็กหัวหงอกหมดแล้ว   555  อีกหน่อยจะลบ what app ทิ้งแล้ว    จริงๆผมก็ไม่ขอส่วนลดเยอะนะ ขอแค่ส่วนลด 50% เอง ( ตอนนี้ได้ 10% เลยจะขอ 50 ) อาเจ็กบอกไม่ได้ท่าเดียวเลย     สมเป็นเพชรฒาตมือทองจริงๆ   ผมอ้างขนาดแขกยังลดตั้ง 40 เอลป้า รวยแล้วลด 50% เลยแล้วกัน 555    อาเจ็กบอกว่า ลดให้ได้ แต่ถามว่าบ้านผมมีงานว่างหรือเปล่า 555    

ระหว่างนั้นผมก็เจออาเฮีย  รุ่นโก๋หลังวัง  ท่าทางแกเก๋ามากครับ   พอคุยๆกันไป ผลได้ว่าเฮีย ( ขออณูญาติเรียกเฮียแล้วกันนะครับ  เพราะ อาเจ็กผมยกให้ อาเจ็กเอลป้าไปแล้ว และจะได้เข้ากับวัยเฮียหน่อย อิอิ )  อาเฮียท่านนี้ได้อ่านบทความผมใน htg2 ด้วย และบ่นว่า หายไปนาน  ผมก็แจกแจงรายละเอียด แก้ตัวแบบไหล ไปเรี่อย  อิอิ   จากนั้นได้คุยกันแลกเปลี่ยนมุมมองต่างๆ  อาเฮียเป็นคนคุยสนุกมาก และนักเลงเครื่องเสียง รุ่นโกหลังวังตัวจริง คุยกับเฮียแกได้ความรู้และมันส์มาก ไว้โอกาสหน้าจะขอแวะไปเยี่ยมห้องด้วยนะครับอิอิ และขออภัยที่ไม่ได้ลาครับ ส่วนสิ่งที่ได้แลกเปลี่ยนบางเรื่องคือ เรื่องของสาย MIT กับ trans ซึ่งเป็นอย่างไรจะเอามาเล่าในตอนต่อไปครับ

หลังจากแวะหาอาเจ็กเสร็จก็ส่องไปฝั่งตรงข้าม เห็น นักเขียนหน้าตาคุ้นๆ   อ้อ เฮียธรรมนูญ  แกพาเพื่อนแกมาฟัง วิลสัน  ผมเลยสวมรอยเข้าไปฟังด้วย
ร้าน muse อ่านว่าอะไรก็ไม่รู้   มูส  มัสอิ  มูเซ่   มูซี่   จะอะไรก็ช่างเถอะ  เห็นมีวิลสัน  ตัวใหม่กำลังเปิดกับแอมป์ ayre  ชุดสายเป็นนอดอส  เสียงต้องยอมรับครับว่าสุดยอด เสียงแหลมยอดเยี่ยมแบบทะลวงถึงตับ   ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าใครพาใช้  หรืออาจจะเป็นเพราะ เขาขายอะไรก็คงต้องใส่อันนั้นล่ะ   ผมเลยแอบไปกระซิบก่อนเดินกลับแบบ กวนๆ ว่า พี่ ลองเอาวิลสันไปขับกับมูน ร้านตรงข้ามเปล่า แล้วก็เดินออกมาแบบต้องระวังหลังนิดๆ  555   อยู่ดีไม่ว่า หาตีนซะแล้ว    โชคดีที่เจ้าของร้านไม่อยู่ แต่หากมาอ่านบทความนี้ก็ขออภัยนะครับ แต่น่าจะยกลำโพงไปลองร้านตรงข้ามจริงๆ  หรือจะให้ร้านตรงข้ามยกแอมป์มาลองให้ก็ได้   5555

หลังจากผ่านดงตีนมาได้   ผมก็เดินไปหาพระ  แต่งานนี้พระกลับหมดแล้ว  เหลือแต่พ่อพระ อย่างเฮียวูดดี กับอาเจ็กวิโรช และเจ้าศรีอยู่ในร้าน  อีกอย่างก่อนหน้านี้อาเจ็กวิโรช โทรเข้ามือถือผมด้วยข้อเสนอดีๆ  ไอ้ผมเองก็ไม่น่าเลย ไม่รู้อะไรดันทะลึ่งไปถามราคา  ด้วยความหวังดีของน้องมายบอกว่าจะขอราคาพิเศษให้   พอมาวันนี้ เฮียวูดดีอยู่พอดี   แถมร้านเพิ่งทำบุญถวายเพร เลี้ยงพระอีก  วันนี้ร้านอิ่มบุญสุดๆ   เฮียวูดดีเลยใจดีลดกันแบบสุดครับ ให้ข้อเสนอแบบที่แบบ หูผึ่ง กระเป๋ากระดิก บัตรเครดิตกระจาย  เอาว่าได้อะไรมาก็ลองดูกันตอนท้ายครับ งานนี้ต้องขอบคุณ น้องมาย  รวมถึง เฮียวูดดี้ ไว้ด้วย รวมถึงสุดหลอที่อุ่ส่าเข็นของมาส่งถึง CTW    ส่วน อาเจ็กเอลป้าชอ ผมยังไม่ขอบคุณ จนกว่าจะยอมให้ส่วนลดผม 50%  ต่อราคายามดึก 5555

และผมแอบหยิงของร้าน muse มาอีก  มาทำเป็นที่รองแก้วให้ อาเจ็กเอลป้า แล้วทิ้งไว้ที่ร้านเอลป้าซะเลย   อาเจ็ก ร้องเอ้ย เดี๋ยวโป้งเหน่งมันตามมาด่า  555  แผ่นสีตัวอย่างตู้ลำโพงของwilson ช่างออกแบบได้ลงตัว 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม, 2012, 10:00:17 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #633 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 02:22:10 AM »
โรงแรมก็สวย วิวดี พร้อมด้วยอาหารเข้าแบบบุฟเฟ่ ฟรีอีกต่างหาก  นานๆจะได้กิน อาหารดีๆกับเขาบ้าง  ตุนเต็มที่  ตอนเช็คเอ้าดันมีค่า mini bar น้ำสองขวด จ่ายไปร้อยกว่าบาท  แหมอุส่าจะมาฟรีทุกอย่าง  อุดหนุนเขาหน่อย  อิอิ  จากนั้นผมก็เดินทางไปตามพี่ที่ ฟอจูน  พี่เขาจะจัดงาน ที่โรงแรมนี้ เดือน มิย เขาจะให้ผมช่วยเรื่องเครื่องเสียง  ก็เลยไปดูที่นิดหน่อย โดยทิ้งเด็กๆกับแฟนไว้ที่พารากอน  พอดูที่เสร็จ ผมก็แวะไปหานายห้างที่ CDC ซึ่งก้เป็นครั้งแรกเหมือนกันที่บุกรังแขก เอ้ย นายห้าง  ไปถึงเจอนายห้อง ระหว่างรอพี่คุยธุระกับนายห้าง ผมเลยแอบไปฟังตามห้องต่างๆ  และแอบเห็นว่า ร้านนายห้องที่ CDC มีการนำเอาแผ่นเสียงยี่ห้อใหม่ระดับ aufiophile lot ใหญ่ขายด้วย แต่ผมขอไม่บอก รอให้นายห้างเปิดตัวก่อน   ผมก็ได้แต่เหร่ๆ มองๆ เพราะนายห้อง บอกยังไม่ขายจนกว่า พี่ชาวสวน จะมาคัดเลือกเป็นคนแรกไปก่อน   โอ้โหพี่ชาวสวน นี่เขา VIP โครตๆ  ขนาดพี่ที่ไปด้วยจะขอซื้อยก lot เขายังไม่ขายให้เลย นายห้าง ว บอกรอ พี่าวสวนมาเลือกก่อนเท่านั้น !!!   ซื้อของต้องแบบพี่ชาวสวน   ส่วนผมก็ได้แต่อนิสสงผลบุญจากพี่ชาวสวนนี่ล่ะครับ   

จาก CDC ผมกะจะแยกกับพี่ ที่ไปด้วย แต่แกอาสาไปส่งผมถึง อัมมรินพล่าซ่า   ซึ่งผมต้องขอบคุณพี่แกมากๆ  อุส่าพามาแล้วยังไปส่งผมถึงในเมือง  แถมรถติดอีกเป็นชม   ต้องขอขอคุณจากใจจริงครับ  ก็ได้พี่คนนี้ล่ะครับ ที่ช่วยขับรถมาส่ง ขอบคุณมากๆครับ

b3344

« ตอบกลับ #632 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 02:05:24 AM »
จากนั้นขาล่องกลับมี mini concert ของเธอคนนี้   อดีต เมีย อำพล  อิอิ สวยมิส่าง ลีลา  การร้อง สุดยอดเหมือนเดิม แต่ผมยังชอบพิธีกรมากกว่า อิอิ

จากนั้นเรื่อถึงฝั่งและกล่าวจบงาน พร้อมรับของที่ระทึก  ได้นาฬิการเซิ่นเจ้นมาอีกคนละเรือน  ผมไปห้าคน ได้มาห้าเรือน  แหมถ้าเป็นของแพงหน่อย คงขาย DAC ได้อีกหลายวัน  555

จากนั้นผมก็ดูป้ายแล้วตามรายแทงไป โรงแรม    ชื่อโรงแรมคุ้นๆ   อ้อ จำได้ว่าเคยเอาเครื่องเสียงมาลงงานประชุมกับลูกนน้องครั้งหนึ่งเมื่อหลายปีก่อน  วันนี้มาเป็นแขก จะเป็นยังไงเนี่ย

ไปที่เค้าเตอร์  ก็บอกมาในนาม volvo ทางเจ้าหน้าที่เขาก็จัดการให้  เขาถามมากี่คน  ผมบอกไป ผู้ใหญ่สอง เด็กสาม  ทางเจ้าหน้าที่ทำหน้างงๆ  แต่เรามีห้องเดียวนะคะ   ห้าคนต้องเปิดอีกห้อง 
ผมเลยทำสายตาอ้อนวอน  บอกมาจากบ้านนอกครับ มาไกลด้วย   ถ้าเปิดห้องใหม่ต้องจ่ายอีก 9000 และทาง volvo ให้มาห้องเดียว   ผมเลยทำโง่ๆ ซื่อๆ ถามว่านอนห้องเดียวกันได้เปล่าครับ
และเจ้าหน้าที่คนเห็นแววดาอันอ่อนล้า และน่าสงสารของผม กับลูกๆ ( จริงอิ่มจากบุฟเฟ่ และเริ่มง่วงนอน แถมเดินทามาไกล ) เลยยอมให้นอนห้องเดียว   555  จริงๆ ลูกผมยังเล็ก ยังไงก็ต้องนอนห้องเดียวกันอยู่แล้ว
แต่ดีที่เขาไม่คิดเงินเพิ่ม    ชีวิตแบบคนบ้านนอก  กินอยู่ง่ายครับ ลูกๆผมเอาผ้าปูนอนพื้น สบายๆ ขอแต่หมอน ผ้าหม่มเพิ่ม  ซึ่งทำให้ผมนึกถึงตอนเด็กๆ ที่พ่อแม่ผมพาผมมากรุงเทพ ก็นอนแบบนี้ล่ะ  ยิ่งตอนนั้นผมพี่น้องสี่คน  รวมพ่อแม่เป็นหกคน   เลยทำให้นึกถึงบรรยากาศเก่าๆครับ   วันนี้มีลูกเองเลยเข้าใจว่าการที่พ่อแม่ไม่เปิดห้องเพิ่ม เพราะเป็นห่วงลูกนี่เอง  อิอิ  ปกติลูกผมพ่อผมจะรักมากและเลี้ยงตลอด ลูกผมนอนกับพ่อผมทุกวัน จนตอนนี้ผมยกลูกผมให้เป็นลูกพอไปแล้ว 555  ทั้งนี้เพราะ  ค่าเทอมก็ไม่ต้องจ่าย ค่าพี่เลี้ยง เสี้อผ้าชุดนักเรียนก็ไม่ต้องออก  เงินเดือนผมเท่าไหร่ จัดลง audiophile ได้เต็มๆ  555  ข้อดีของการยกลูกให้พ่อเลี้ยง

b3344

« ตอบกลับ #631 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 01:43:37 AM »
จากนั้นเรือก็ลอยไปเรื่อย จากมาจอดผมก็งงว่าเรือหยุดทำไม  จากนั้นผมก็เลยออกไปมองข้างนอกที่ตอหม้ สะพาน แหม  มุขของ ออแกนไนเซอร์ index นี่เข้าใจเล่น   ฉายโปรเจ็คเตอร์ กลางน้ำโดยจ้างเรือลากจุงมาวางเครื่องฉายแล้ว ใช้ ตอหม้อสะพานแขวน เป็นฉากรับภาพ  แหมไอเดียบรรเจิด แถมมีสองจุด อีกจุดเป็นภูเขาน้ำแข็งแบบที่เรือไทเทนิคชน  555  ขอชมไอเดียออแกนไนและคนจัดงาน ล่องเรือชมวิวและฉาย vdo เรื่องราวของ volvo ที่ตอหม้อสะพาน   จากนั้นขากลับมี เซอไพร์ตามด้วยนักร้องสาวอีกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มีนาคม, 2012, 01:49:33 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #630 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 01:40:59 AM »
ชิดขนาดกล้องไอโฟนถ่ายได้ขนาดนี้ก็ดูเอาครับว่าชิดแค่ไหน  แต่แสงค่อนข้างน้อย ต้องมีการ manual focus ช่่วย  และแน่นอนครับ ความรู้จากการถ่ายภาพ   การถ่ายคนคน ถ้าจะให้หน้าชัด  ต้องถ่ายที่ .... ตา  ครับ ดวงตาเป็นหน้าต่างของหัวใจ  ดูครับว่าตาชัดมั้ย อิอิ   :yahoo :yahoo :yahoo

ด้วยความไม่รู้เรื่องไม่รู้ราวอะไร  เขาเอาวายมาให้ก็กิน เอา แชมเปญมาก็ชัด  โค้กมาก็ชัด เพราะอากาศร้อน  จากนั้นเขาก็เชิญให้ขึ้นเรือ  ผมก็งง เรืออะไร  หันไปอีกที เรือลำใหญ่มีสองชั้น  เจ้าพระยา ปริ๊นเซ็ตอะไรเนี่ย  ไม่เพิ่งได้น่ังเรือบนแม่น้ำเจ้าพระยาก็งานนี้ล่ะ    55 อย่างว่าครับ ขอนแก่นไม่มีทะเล  ระหว่างลงเรือเห็นพนักงาน แต่งตัวโรงแรมอะไรสักอย่าง  ไม่แน่ใจว่าเชอเรอตั้นหรืออะไร  แต่น่ารักหลายคน   อิอิ แต่ก็เท่านั้นครับ เพราะวันนี้มาครบทีม ผบ และ ลูกๆ  หมกสิทธิ์ เลือก ตั้ง  จากนั้นผมก็ขึ้นยอมขึ้นเรือแต่โดยดี  โดยผมต้องลงมานั่งข้างล่าง เพราะชั้นบนเต็ม อย่างว่าล่ะครับ  ผู้โดยสารชั้นประหยัดก็แบบนี้ 555 จริงๆข้างล่างมีห้องแอร์ เย็นกว่า อิอิ ข้ออ้างของ ดส ชั้นสอง    จากนั้นเรือก็เริ่มออก  และมีประกาศต้อนรับเป็นภาษาอังกฤษ ผมเองก็ไม่ค่อยเก่งอังกฤษ  ฟังอยู่ห้านาที  พอถึงประโยคเด็ด พอจับใจความได้ว่า   เซิญ แดก   เท่านั้นล่ะครับ คนทั้งเรือก็ลุกพริบ  แล้ววิ่งตรงไปที่ซุ่มอาหาร   ผมเองนั่งรอที่โต๊ะ เพราะซัดบนรถมาตลอดทางจากขอนแก่น    พอคนซะเลยไปหาของเบาๆมากิน  แหม เจออาหารคนอีสานพอดี   จัดเลย  ส้มตำไทย  ฝรั่งเรียก  อะไร โป๊กๆ นี่ล่ะ  เดี๊ยวขอออกตัวก่อน  ถึงผมจะเป็นคนอีสานโดยกำเนิด แต่เตี่ยผมเป็นคนจีน และผมก็ไม่ค่อยชอบกินส้มตำ  ( 55 ฟอร์ม กระแดะ เดียวคนในนี้หาว่าลาวซะหน่อย อิอิ )  ผมอยู่ขอนแก่น แต่ผมกินแต่อาหารภาคกลาง   แต่พอเข้ากรุงคิดถึงบ้านเลยตักมันแต่ส้มต่ำนี่ล่ะ  อิอิ  จริงๆกำลังลดความอ้วนอยู่ เลยเน้นโภชนาการแนว ผักๆ หน่อย แต่เห็นสาคูใว้หมู กับ ปลาหมึกแว่น โครตของคอเรสเตอร์รอล แล้วอดไม่ได้  อิอิจัดมาซะเต็ม  แล้วจะผอมมั้ยวะเนี่ย  

ครั้งแรกในชีวิตกับการกินอาหารบนเรือล่องแม่น้ำเจ้าพระยา   บ้านนอกสุดๆ  ลูกก็วิ่งไปมาวุ่นวายสุดๆ  อีกใจก็นึกถึงหนังเรื่องไทเทนิค  เอ่ถ้ามันจมจะทำไงหว่า  55

b3344

« ตอบกลับ #629 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2012, 01:22:24 AM »
ขออภัยมิตร รัก แฟนเพลงทุกท่านครับ    หายไปสองอาทิตย์  จริงๆไม่ได้หายไปไหนนะครับ แต่เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว มีแขกมาเยี่ยมบ้าน เลยต้องเก็บข้าวเก็บของ  ทำความสะอาดห้องฟังนิดหน่อย เลยไม่ว่างมาเขียนต่อ อิอิ  แถวพอทีมหนึ่งกลับไป มีอีกสองอีกสองทีมตามมาติดๆ  เล่นเอาผม พักผ่อนไม่พอ  เจ็บคอไม่มีเสียง  ส่งสัยจะเพราะสาดน้ำลาย และ ตื่มเยอะ และนอนเช้าทุกวันเกือบอาทิตย์  ( ปกติก็นอนเช้า แต่ไม่ดื่ม )   พอเจอแป็บซื่เยอะๆ ทั้งคืน เลยคอเจ็บ เสียงหายไปสองวัน  แต่ไม่เงียบสู้ world quited preamp นะครับ  555   และสำหรับอาทิตนนี้ โชคดีมีโอกาสได้เข้าพระนคร  เพราะ มีคนเขาให้บัตรเชิญ มางานเปิดตัว เพราะเจ้าตัวเฆ่าแก่เขาติดธุรามาไม่ได้  เขาเลยเอาบัตรเชิญมาให้ผม บอกว่ามีที่นอนฟรี และ กินฟรี  โอ้ บ้านนอกอย่างผม นานจะมีโอกาสได้เข้าพระนคร  ก็ได้กัน   ไม่พอ มีคนใจดีให้บัตรฟรีไปดูโชว์ อีกห้าใบ  งานนี้ไอ้บ้านนอก อย่างผมเลยยอมขนครอบครับ เข้าพระนครใน เพ รา เดียวกัน  เริ่มด้วย  งานที่ได้รับบัตรเชิญจากเขามาอีกที  ก็เดินเข้าไปงาน แบบไม่รู้จักใคร  แถมไม่รู้ว่างานต้อง  ยืนยันการเข้าร่วมงาน  อีก ไอ้บ้านนอกอย่างเราก็ไม่รู้เรื่องรู้ราว ไปซะห้าคน พ่อแม่ลูกอีกสาม
เขาบอก ไม่มีชื่อใน ลิส  แหมก็แน่สิครับ คนเอาบัตรให้ก็ไม่บอกอะไร   เลยติดอยู่หน้างาน อยู่ห้าห้านาที  ผมก็อ้อนวอนด้วยสายตาอัน่าสงสาร  แถมบอกว่ามาไกลจากขอนแก่น  ทางทีมงานเขาก็ไปประชุมกันยกใหญ่ โทรหากันอุตลุด  และยอมให้ผมและครอบครัวเข้าไปในงานได้ แต่บอกว่าอาจจะไม่มีที่นั่ง   นี่ล่ะครับ คนบ้านนอกไม่รู้เรื่องรู้ราว   เดินไปในงานก็ไม่รู้จักใคร   งานจัดที่ท่าน้ำของกองทัพเรือ เป็นงานเปิดตัว รถ volvo  แต่มันไม่ใช่รถเก๋งที่เราขี้ๆกัน แต่มันเป็น รถหัวลากกับรถทัวร์  ไอ้ผมเองก็ได้แต่พาลูกๆเดินดูงานไปมั่วๆ    จนมีคนวิ่งตามมา  นึกว่าจะไล่กลับ  ที่ไหนได้มาถามว่ามีที่พักหรือยัง   ตอนแรกผมว่าจะหาที่นอนเอง  แต่เขาบอกว่ามีโรงแรมให้จะเอามั้ย  แหม ของฟรีใครๆก็ชอบ รวมถึงผมด้วย  ตอบไปเต็มปากว่าเอา ทั้งที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า มันจะพาไปนอนที่ไหน   อย่างว่าครับ คนบ้านนอกถูกหลอกง่าย  เชื่อคนง่าย  เอาวะงานนี้ พาลูกเต้ามาลำบากด้วย  ไปไหนไปกัน

พองานเริ่มก็เจอผู้หญิงคนนี้   โอ้ เธอช่างงามน่า .... จริงๆ  แต่ต้องสำรวมเก็บอาการเพราะ  มีเด็กและสตรี ฉบับกระเป๋า พกมาด้วย  เลยได้แต่ถ่ายรูปมายืนยันความน่า...  รัก และ sexy มาก ผมส่งwhat app ให้เพื่อนดู  เพื่อนมันตอบกับมาว่า     old   ผมพิมพ์ตอบกลับไปว่า ไม่เป็นไร แก่วิชา ตูชอบ  5555  ผมเคยเห็นแต่ตามหนังสือและ tv ตัวจริงยิ่งกว่าในหนังสือ ยืนระยะประชิดระดับ  JVC 3D ไม่ได้กินครับ  อิอิแหมก็คนมันเยอะ เลยต้องยืนชิดๆ

ออฟไลน์ Oan

« ตอบกลับ #628 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2012, 01:12:35 PM »
ทำไมยังไม่ยอมมาต่อ ท่านเบนซ์ ศิษย์ marklevinson  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2012, 01:16:48 PM โดย Oan »

ออฟไลน์ vut15

« ตอบกลับ #627 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2012, 10:46:36 PM »
สุดยอดเลยพี่สวยมาก ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ
ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ ชอบ
ที่สุด :clap