ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 248690 ครั้ง)

ออฟไลน์ MBALL

Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2011, 09:06:53 PM »
ติดตามชมครับ

ห้องนี้แรงจิง

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 04:40:20 AM »
เอาว่าก่อน บินไปดวงจันทร์  ขอสรุปเรื่องเก่าก่อน สำหรับวง น้าหงา

สำหรับ เจ้า phono stage น้าหงา รุ่นใหญ่ VPS  เสียงที่ได้นั้นค่อนข้างน่าประทับใจครับ  เสียงออกโทนอุ่นแต่รายละเอียดดี  บรรยากาศและมีติ รวมถึงการแยกชิ้นเครื่องดนตรี ทำได้ดีมากๆ เสียงร้องออกทางอิ่มและหวาน ทำให้ฟังเพลงเก่าๆ หรือแผ่นที่เสียงแห้งหน่อยได้อย่างมีชีวิตชีวา  โดยรวมก็เป็น phono stage ที่หาตัวจับยากอีกเช่นกัน  ส่วนถ้าเทียบกับรุ่นเล็ก อย่าง BPS  คงต้องบอกว่า เสียงโดยรวมใกล้เคียงกัน และมาทางเดียวกัน  แต่สิ่งที่แตกต่างของรุ่นใหญ่ คือการแยกแยะ รายละเอียดของเครื่องดนตรี แบบชัดเจน  และเบสที่ดูสะอาดกว่ารุ่นเล็ก แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาค่าตัวเกือบสามเท่า   โดยรวมสำหรับ  system ที่ไม่แพงมาก  น้าหงานุร่นเล็ก BPS นั้นคุ้มเงินมากๆ  แต่ถ้าเป็น system ใหญ่ที่ต้องการคำว่า  ที่สุด   VPS ก็จะตอบโจทย์ได้อย่างไม่ยาก  โดยถ้าเอาว่าคิดว่า  VPS นั้นมีสอง input ก็จะยิ่งทำให้รู้สึกคุ้มค่ามากขึ้นครับ   สำหรับใครที่ต้องการหา phono stage ที่แทบไม่มีเสียงซ่าหรือเสียงรบกวน และให้เสียงที่เฟลท และรายละเอียดเยอะ บรรยากาศดี  ผมเชื่อว่า  น้าหงาจะไม่ทำให้คุณผิดหวัง

สรุป สำหรับ  ปรี น้าหงา  รุ่น PL-L   ซึ่งเป็นปรีหลอด  ที่ให้รายละเอียดเสียงแหลมได้ดีมากๆๆ  ผมจัดว่ายอดเยี่ยมทีเดียว ปลายเสียงที่ไม่เคยได้ยินก็จะได้ยินแบบไม่ต้องตั้งใจฟัง  และที่ น่าประหลาดใจคือ ปกติ ปรีหลอดส่วนมากจะมีเสียงซ่าและสัญญาณรบกวน ให้ได้ยิน แต่เจ้าปรีตัวนี้นั้นแทบไม่มีเสียงซ่าหลุดรอดออกมาให้ได้ยิน  แถมยังให้เสียงแหลมที่มีรายละเอียดมากๆ  เสียงกลางที่โปร่ง ใส่และหวาน เบสกระฉับกระเฉง ซึ่งผมเองก็ไม่คิดว่าจะได้ยินจากปรีหลอดตัวนี้ เพราะ ปกติ พวกเครื่องหลอดส่วนมาก เบสจะช้าๆ  เสียงจะหวานๆ   ฟังเพลงเร็วๆไม่ค่อยมันส์   แต่เจ้าปรีน้าหงา PL-L ตัวนี้กลับเปิดร็อคและ disco ได้อย่างเมามันส์เบสลงลึกและทรงพลังกระฉับกระเฉง  แถมยังให้รายละเอียดที่ดีด้วย   อีกทั้งเสียงแหลมที่ละเอียดไม่บาดหู กลางที่อิ่มหวาน  โดยรวมถือว่าเป็นปรี hi end ที่เล็กพรึกขี้หนูจริงๆ    และผมขอแนะนำสำหรับคนใช้ลำโพงวิลสันเลยครับ  ถ้าอยากให้วิลสันของท่าน โปร่งหนักแน่นและทุลุมิติกว่าที่เคย  ผมว่าปรีตัวนี้ตอบโจทย์ได้เลย     
ปกติ ผมเองจะเคยจะไปซื้อลำโพงวิลสันหลายรอบมากๆ  แต่ไปฟังทีไรไม่เคยถูกใจเลย ผมว่าเสียงมันหนาๆ ห้วนๆ ใหญ่ๆ ทึบๆ  ในขณะที่ผมชอบฟังโปร่งๆแต่มีนำ้หนัก   เลยเทใจมาให้ลำโพง thiel ซะมากกว่า  อย่างว่าะละครับ ทุกครั้งที่ไปฟัง ร้านเอา  wilson มาต่อกับแม็ค  โอ้ หนาเจอหนา มันยิ่งโครตหนา    ไป ฮ่องกงเจอเอามาต่อกับ แอร์  เสียงบางจ๋อย แถมแห้งมากๆ  กลายเป็นมันไม่เข้าเลยซักที

ก็ขอจบรายงานสำหรับน้าหงานสองตัว 

b3344

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 04:43:30 AM »
โอ้โห อั๊พรับน้ำท่วม กทม. กระจายเลยนะครับ ยินดีด้วยกับน้องพระจันทร์ทั้งชุดใหม่เอี่ยม ไฟสีฟ้าซะด้วย อิจฉา อ่ะ  O0

โหพี่ไม่ต้องอิจฉาผมหรอกครับ  ระดับพี่แค่ยกหู  เขาก็แบกไปส่งถึงห้องแล้ว  ส่วนผมต้องไปรับทางรถทัวร์ แบกขึ้นบ้านเอง หนักโครตๆอิอิ

b3344

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 04:45:20 AM »
โอ้โห อั๊พรับน้ำท่วม กทม. กระจายเลยนะครับ ยินดีด้วยกับน้องพระจันทร์ทั้งชุดใหม่เอี่ยม ไฟสีฟ้าซะด้วย อิจฉา อ่ะ  O0

แจ่มมากๆครับ ห้องนี้ อัปตลอดเลยอะ

ห้องผมหยุดไปนานๆมากๆครับ  ช่องนี้กลับมาบ้าๆเลยค่อย up นิดหน่อยครับ แต่เห็นของคุณหมอ up รายอาทิตย์เลย  น่ากลัวมากๆ 555

b3344

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 04:46:43 AM »

ห้องพวกพี่ๆแรงกว่าผมเยอะครับ MBALL

b3344

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 05:59:03 AM »
กลับมาถึงเรื่องของ การบินไปดวงจันทร์ ก่อน   ( Fly Me to The Moon )

ระหว่างทำการทดสอบระบบจะบินขึ้น  เกิดมีอุบัติเหตุ ทางระบบไฟฟ้าหลัก   ทำให้ต้องหยุดการจุดระเบิด ( burn in ) จากนั้นเริ่มสำรวจความเสียหาย  ในส่วนของตัวจรวดไม่เป็นอะไร
แต่ ตะภาพน้ำ 777  720pเลี้ยงไว้ เจ็ดปี ตอนนี้ได้มรณภาพ ซะแล้ว  ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นเรื่องดีหรือเรื่องร้าย  เพราะจะได้เปลี่ยนไปเลี้ยวตัวใหม่ พวก 1080p กับเข้าบ้าง  แต่ดันมาเกิดเหตุตอน เชื้อเพลิงหมดนี่สิ (หมดตูด)
ไม่รู้ร้านไหนมี pay lite ซักปีมั้ย 555  หรือต้องลองส่งไปรักษาก่อน  หรือดวงดีหน่อยอาจจะได้เต่าตัวใหม่ vivitek มาเลี้ยงซักตัว อิอิ  

เอาว่ากลับมาถึงการเดินทางไปดวงจันทร์    ต้องท้าวความก่อนว่า  เมื่อสักเกือบสองปีก่อน ผมเองก็ไม่รู้จักอะไรมากนักหรอก  ไอ้ Moon อะไรเนี่ย เคยเห็นลงในหนังสือผ่านๆ  จำหน้าตา CD ที่ทรงแปลกๆมีหลังคาได้ แต่ไม้ได้ใส่ใจอะไรมากนัก  จนวันหนึ่งเดินไปร้านเฮียชอร์ ที่อัมรินทร์ หลังจากไม่ได้เข้าไป เกือบสิบปีเต็มๆ  ไม่รู้นึกอย่างไร  ไปถึงก็เห็น Thiel รุ่นใหม่วางขายอยู่ ลองกับแอมป์ อะไรก็ไม่รู้   จำได้ว่าร้านเฮียชอร์ เคยขายมาร์ค   และเบอร์มาสเตอร์  ของแพงๆ hi end ทั้งนั้น  แล้วไอ้ moon นี่มันมายังไง  มันเป็น hi end ด้วยเหรอ  เคยได้ยินว่ามันทำเครื่องระดับ mid end ซะเยอะ  หน้าตาก็เชยๆ    จากนั้นคนขายก็บอกให้ผมลอง  เขาก็เปิดเพลงอะไรก็ไม่รู้   พอดีผมซื้อ CD มาพอดี เริ่มกวน ต ซะเลย ด้วยการ เล่นมันเพลงไทย แกรมมีนี่ล่ะ วันน้นถ้ามีเพลงลูกทุ่งก็คงจะให้เขาเปิด   คนขายก็คงเอือมๆในใจ  ถ้าไม่รู้จักกันมาก่อนคงโดนเตะออกจากร้าน   555
หลังจากใส่แผ่นเพลงไทยแล้ว ยังไม่พอ  ตามด้วยการเร่งโวลลุ่มแบบ แคชเชียร์ ต้องเข้าไปหลบในห้องด้านหลัง 555  ลองได้สองสามเพลง  กวน ต พอเป็นพิธีเสร็จ ก็เริ่มถามราคาลำโพง    ซึ่งแน่นอนครับ  Thiel เสียงดีอยู่แล้ว ผมใช้รุ่นเก่าแต่อยากได้รุ่นใหม่   ทางร้านก็บอกต้องสั่งสาม - สีเดือน   ผมเลยลองดีๆอีกที เอาแผ่นในร้าน มาลอง
เออลำโพง theil มันฟังดีจริงๆ    เบสดี แหลมใส  กระชับแน่น  มิติเยี่ยม แล้วผมก็หลงกลในที่สุดด้วยการสั่งลำโพงมาฟังที่บ้าน  
จากนั้นผ่านไป 6 เดือน ลำโพงมา ผมก็เอามาตั้งบนห้อง แกะกล่อง เบรินอิน เปิดทั้งวันทั้งคืน ติดกัน เป็นอาทิตย์ จนเป็นเดือน  ผมก็เริ่มงงว่า ทำไมหว่า แอมเดิมของผมก็ดีหมด แต่ทำไมเสียงมันไม่ดีเหมือนที่ร้านเลย  !!!
แอมป์ ซีดีผม ปกติใช้กับ Theil คู่เก่าก็ฟังดีนะ  แต่ทำไมใช้กับคู่ใหม่ เบรินจน ดอกจะหลุกจากตู้แล้ว ทำไมยังไม่ดีเหมือนที่ร้าน  งง    
ระหว่างนั้นผมก็ชวนอาเฮียญาติผมมาเริ่มเล่นเครื่องเสียงด้วย  โดยพาแกไปฟังที่ร้าน ขอนแก่นไฮไฟ    เริ่มจากหาลำโพงถูกใจ
สรุป อาเฮียชอบ dynaudio รุ่น contour 1.3 มือสอง  ต่อมาลองอินทริเกรทแอมป์  ทางร้านก็เอาหลายตัวมาลอง เริ่มจาก onkyo  nad ... พอดีผมเห็นมีแอมป์ moon รุ่น i1 วางอยู่ เลยขอให้เฮียเอามาลอง
เท่านั้นล่ะครับ  เสียงดังดีแบบหน้ามือเป็นหลัง ต  มีพลังมิตดีแหลมใส  เลยสรุปจบที่ moon i1  จากนั้นก็ไปติดตั้งที่บ้านอาเฮีย  โดยเล่นจาก com ผ่าน dac moon 100D และเข้าแอมป์ i1
สาย audio quest   พอเปิดฟังกัน  ผมตกใจ ทำไมชุดเล็กๆถึงเสียงดีจัง ผิดกับลำโพงผมที่บ้านเลย ที่ ไม่มีเบส แหลมจัดจ้าน ทั้งๆที่จ่ายแพงกว่าตั้งเยอะ    สุดท้ายทนไม่ไหว
ไปถอย i1 ด้วยอีกชุด แต่เอาไปขับที่ทำงาน กับ stering 3/5     ต่อเสร็จ โอ้มายก๊อต  ทำไมเสียงมันเยี่ยมขนาดนี้ พลังเกินตัว  เสียงร้อยชัดเป๊ะ ไม่คิดเลยว่านี่คือแอมป์ 50W
 i1 ทำให้ 3/5 ผมดังเหมือนลำโพงตั้งพื้นเบสซัก 8 นิ้ว และมิติยังคงเยี่ยมอยู่      ผมจึงนึกถึงชุดที่บ้านว่า  why why why  ลำโพง thiel คู่ใหม่ทำไมเสียงไม่ดีเหมือนที่ร้านเลย
ผมก็ตัดสินใจโทรไปถาม ร้านเฮียชอร์ ว่าไอ้ชุดที่ผมฟังกับ Thiel ที่ผมซื้อมา เมื่อ แปดเก้าเดือนก่อน มันคือรุ่นไหน   ได้ความว่า    
 เป็น Moon ทั้ง set
CD adomada    7xx,xxx
pre p7rs          450,00
power w7m     900,00
สาย transparent ทั้งชุด   6xx,xxx
ถามรุ่นเสร็จ ถามราคาก็ถึงกับคอตก  เฮ้อ ชาตินี้มันจะได้บินไปดวงจันทร์กับเค้ามั้ยเนี่ย  ผมเลยไม่ยอมบิน แต่กลับมาพยายามปล้ำไอ้ชุดเก่า โดยการ upgrade สายต่างๆ  เป็น transparent
เสียงที่ได้ดีขึ้นมากๆๆ  แต่มันก็ยังไม่ได้  คือมันไม่ค่อยมีเบส และไม่ค่อยมันส์เหมือนกับที่ร้าน เฮียชอร์  จากนั้นก็จ่ายเงินยืมตัว demo มา เริ่มจาก Moon p7rs มาเข้ากับ power ที่บ้าน
แต่ผลออกมาเหมือนจะดี  แต่ก็ไม่มีเบส จากนั้นกลายเป็น P8 แพงขึ้น  คราวนี้เบสมาเพียบ แต่เสียงไม่ค่อยพริ้ว  แต่ทันมิติและความนิ่งของเสียง ระดับขั้นเทพ แบบที่ผมเองก็ไม่เคยได้ยินจากปรีตัวไหนมาก่อน
นับว่า P8 นี่อยู่ในใจเลย แต่ด้วยที่รู้สึกว่า ปลายเสียงมันไม่ค่อยดี   มารู้ทีหลังว่า มันต้องใช้กับ CD ของ Moon ถึงเสียงถึงจะดี   อย่างที่ผมเคยบอกครับ  คนออกแบบเขาออกแบบมาให้ยี่ห้อเดียวกันใช้ด้วยกัน
ยังไงเสียงก็ต้องเข้ากันได้ดีกว่าผสมพันธุ์  ซึ่งจะที่ผมลองมาหลายรุ่นหลายตัวสองสามเดือนที่ผ่านมาก็เลยต้องยอมยกธง  ประกอบกับตอนไป HK เจอ Moon ตัวโชว์ที่เป็นจอฟ้า เลยคิดว่าลองสั่งชุดเล็กๆมาลองซักชุด
ถ้าดีค่อยขยาย  และอีกอย่างจะเอาไว้เล่นกับลำโพง Theil อีกคู่ด้วย   โดยตอนแรก ร้านเสนอ   cd 650d+ int 600i    แต่ผมว่าเอามาก็ไม่จบ  เพิ่มอีกนิดเล่่นตัว top ไปเลย
ซึ่งจะว่าไปเป็นการสั่งของที่งงๆ แบบที่สุดๆ เพราะไม่เคยฟังเสียงซักตัวเลย ไม่ว่าจะ CD 750 หรือ int 600i    รุ่นที่เคยฟังก็รุ่นเล็กเกือบสุด  i1 กับ ชุดใหญ่เลย  ซึ่งนอกแผนสุดๆ
ปกติผมจะไม่ซื้อของที่ผมไม่ได้ยินเสียงก่อน   แต่งานนนี้สงสัยหลงคารมณ์คนขาย  เลยมายังไงก็ไม่รู้    อยากได้ปรีกับ เพาเวอร์ แต่ดันได้  อินทริเกรทกับ ซีดีมาแทน แบบงงๆ

ร่ายมนต์มาซะยาว  
เริ่มแรกจาก CD ก่อนที่ผมค้างไว้คือ อันดับแรกหลังลองฟังพักใหญ่ ผมก็ด้วยการเปลี่ยนฟิวของ hifi tuning เพราะคิดว่า เสียงกลางและเบสจะดีขึ้น   และเมื่อเปลี่ยนเสร็จแล้วทดสอบฟัง ผลได้ว่า   กลางและเวสดีขึ้นจริงๆ  เบสอิ่มขึ้นแบบทันตา  ซึ่งเป็นลักษณะปกติของการเปลี่ยนฟิวยี่ห้อนี้   แต่สิ่งที่ผมไม่เคยรู้เลยว่า ผลจากการใส่ฟิวที่ CD 750 กลับให้ผลที่แย่ลง   ปกติตามความเชื่อเดิม  เปลี่ยนฟิวดีๆ เสียงก็จะดีขึ้น
สิ่งที่เกิดขึ้นกับ CD 750 หลังเปลี่ยนฟิวคืิอ  เบสเยอะขึ้น กลางอิ่มขึ้น  แต่ความพริ้วและรายละเอียดของเสียงแหลมหายหมดเลย จากเคยโปร่งพริ้ว กลับกลายเป็นกระจุกกันเป็นก้อนๆ และห้วนๆ ไม่มีหางเสียง ไม่มีเรโซแน้น
และฟังไม่เพราะเลย  ผมลองเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอยู่ เกือบสิบรอบ  สรุปได้ว่าใช้ฟิวเดิม  ยี่ห้อ buzz ดีให้ผลต่อเสียงแหลมดีที่สุด     ใครจะไปเชื่อเรื่องแบบนี้   จริงๆผมเคยมีประสบประการณ์มาแล้วในสายไฟของทรานพาเร้น
โดยผมติว่าสายของทรานพาเร้นทำไมใช้ปลั๊ก ทองเหลืองห่วยๆ    ผมเลยลองเปลี่ยนปล๊กเอา watt gate   iego  furutech รุ่น top มาใส่  ผลได้ว่า  เสียงออกมาฟังไม่ได้เลย หนาทึบ ความโปร่งหายไป และ วงแคบลง ฟังแล้วอึดอัด  สู้หัวถูกๆที่ติดมาไม่ได้      เรื่องนี้เลยสอนให้ผมรู้ว่า การใช้ของดีสุดไม่ใช่ว่าจะได้ผลดีที่สุดเสมอไป   ผมเลยโทรถามไปยังร้านเฮียชอร์  เลยได้คำตอบ  ทางร้านก็เคยถามไปทางฝรั่งทรานพาเร้นแล้วว่าทำไม
ในเมื่อ คุณผลิตสายแบบไม่สนใจเรื่องราคาแล้ว ทำไมไม่เอาหัวดีๆใส่   ฝรั่งตอบกลับมาว่า เพราะเขาลองมาแล้วหัวนี้ดีที่สุด ธรรมชาติสุด  เออ เอากับมัน   และตรงนี้ผมขอสนับสนุนแนวคิดนี้เลย ว่าจริงมากๆ ครับ เพราะลองมาแล้ว  ลูกค้าที่ร้านเฮียชอร์ ก็เจอมาเช่นกัน  วิ่งกลับไปเปลี่ยนคืนกันแทบไม่ทัน   อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 06:11:42 AM »
เอาว่าสำหรับ moon ทั้งแอมป์ทั้ง CD ในคู่มือบอกว่าต้อง burn in อย่างน้อย 400 ชมถึงจะเสียงดี ผมก็เบรินไปเกือบร้อย  ที่สรุปได้เลยสำหรับ CD 750d

Moon cd 750d นั้นเป็น CD ที่ให้รายละเอียดเสียงแหลมดีมากๆ  จัดว่ารายละเอียดเยอะสุดเท่าที่ผมเคยลองฟังมา  เอาแผ่นเก่าที่ฟังจนชิน พอเล่นด้วย 750d พบว่ามันเปิดเผยความลับต่างๆที่มันถูกซ่อนไว้ในแผ่นที่ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนจาก cd hi end ทุกตัวที่ผมมี  แม้รายละเอียดเสียงแหลมจะเยอะ แต่ไม่บาดหูเลย เสียงออแหลมแบบผู้ดี พร้อมกับเบสที่หนักแน่น แลเวทีที่นิ่งสงัด ประกอบกับการทำงานที่รวดเร็ว และสามารถต่อ digital input ได้ 3 ช่องและ usb 1 ช่องทำให้ เจ้า 750d  ดูคุ้มค่ามากๆ 
ผมเองก็เพิ่งรู้ตอนหลังนี่เองว่า 750d มันเป็น cd ที่ใช้ dac 32 bit ตัวแรกของโลก  จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ คนขายเขาว่างั้น  ผมยังกวน ต คนขายด้วยว่าเอามาทำไม เครื่องเล่น 32 bit ในเมื่อ cd แค่ 16 bit
คนขายตอบว่าอยากเล่นได้  32 bit ก็ต้องใส่ cd สองแผ่นพร้อมกัน    แหมร้ายสุดๆ   เอาว่าสำหรับ cd ตัวนี้ก่อนตายลองหาโอกาสฟังกันครับ

ออฟไลน์ MorBoi

• Superstar...
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 06:37:24 AM »
เอ แล้วใช้ Moon integrated ด้วย แล้วมี Nagra preamp ด้วย อันนี้ใช้เครื่องเสียงกันกี่ชุดครับเนี้ย :g

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 09:02:32 AM »
ไป   ขอนแก่นคง  อีกนาน  เลย      คิดถึงขอนแก่นจัง   ฮิอิ      ตาสมชายไม่ชวนไปเลย   แงๆๆๆ
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2011, 05:22:48 PM »

ห้องพวกพี่ๆแรงกว่าผมเยอะครับ MBALL

:-X :-X :-X :-X

รอชมนะครับ 
ยินดีที่ได้รู็จักครับ

b3344

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2011, 05:22:44 AM »
เอ แล้วใช้ Moon integrated ด้วย แล้วมี Nagra preamp ด้วย อันนี้ใช้เครื่องเสียงกันกี่ชุดครับเนี้ย :g

จะว่าไป ตอนนี้ยังไม่เป็นชุดเลยครับ ซื้อซี้ซั้วไปหมด  งงตัวเองเหมือนกัน อิอิ  เพิ่งเป็นชุดก็คง moon 750d+ 600i นี่ล่ะ  ที่เหลือยังครึ่งๆกลางๆ ไม่จบซักที อิอิ

ขุนจิตร เห็นบอก พย นี้จะผ่านมาไม่ใช่เหรอครับ เอาว่าจัดหนักเช่นเคย อิอิ

คุณ mball ยินดีครับ เคยอ่านกระทู้สาย mit นั่งน้ำลายตกใส่คีบอร์ด แต่ก็ได้แค่มองล่ะครับ อิอิ  oracle น่าลองจริงๆ แค่คิดถึงเงินแล้วไม่ลองดีกว่า  555

สำหรับวันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นโชคดีหรือโชคร้าย เมื่อความซวยมาเยือน   เมื่อเจ้าตะภาพน้ำ infocus 777  720p ที่ซื้อมาเกือบล้าน อยู่กันมาเจ็ดปีเกิดมรณะภาพ ซะแล้ว สงสัยมันน้อยใจเพราะเปิดแต่หนัง 1080p  คิดว่าคงได้เวลาแล้ว ทั้งๆที่เดือนหน้ารายจ่ายบาน แต่ไหนๆ แล้วเอาให้มันจบๆไปแล้วกัน ทนดู 720p มานานแล้ว  เห็นบ้านอื่นเขาจ่ายไม่กี่หมื่นก็ได้ 1080p  แล้ว บ้านเราจะไปก็ติดเจ้า 720p ราคาร่วมล้าน ซึ่งตอนนี้เหลือไม่กี่หมื่น  ถึงจะสามชิพ ก็ดงถึงแก่การเวลาบอกลาแล้วกันเลยแล้วกัน   แหมมา up 1080p ทั้งๆที่เขาจะไป 4k กันแล้ว   สำหรับผมเข็ดแล้ว ตามเท็คโนโลยีภาพมากๆ เวลาราคาลง มันไม่เหลือค่าเลย  ขายออกก็ลำบาก ไม่น่าเชื่อว่าช่วงแค่สิบกว่าปี  ตกรุ่นสามครั้ง ตอนสามเลนส์ยิ่งหนัก  up สองสามครั้งหมดไปหลาย vidikon vision1 + quad dubler ตอนนี้กลายเป็นที่เพาะเห็ดและราอยู่ข้างบ้าน  ครั้งนี้ตั้งใจไว้ว่าขอเอาดีหน่อย แต่ไม่ต้องรุ่นใหม่สุด  ราคาย่อมเยาหน่อยก็ได้  แต่ต้อง 3 ship หรือไม่ก็ต้อง 3 led  เท่านั้น   และเท่าที่ดูตอนนี้คงหนีไม่พ้น  9080FD  เพราะความสว่างได้ และมีทีม support ที่ดี เห็นหลายห้องในนี้ได้ภาพดีๆทั้งนั้น และที่สำคัญไม่มีเสียงมอร์เตอร์ คัลเลอร์วิวให้หนวกหู  จะได้เปิดหนังฟังเพลงเขาบ้างซะที อิอิ   อุส่าจะรอ 3D  4k  5k 6k 10k  ตะภาพน้ำดันมาตายซะก่อน  555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม, 2011, 05:38:00 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2011, 08:30:14 AM »

จะว่าไป ตอนนี้ยังไม่เป็นชุดเลยครับ ซื้อซี้ซั้วไปหมด  งงตัวเองเหมือนกัน อิอิ  เพิ่งเป็นชุดก็คง moon 750d+ 600i นี่ล่ะ  ที่เหลือยังครึ่งๆกลางๆ ไม่จบซักที อิอิ

ขุนจิตร เห็นบอก พย นี้จะผ่านมาไม่ใช่เหรอครับ เอาว่าจัดหนักเช่นเคย อิอิ

คุณ mball ยินดีครับ เคยอ่านกระทู้สาย mit นั่งน้ำลายตกใส่คีบอร์ด แต่ก็ได้แค่มองล่ะครับ อิอิ  oracle น่าลองจริงๆ แค่คิดถึงเงินแล้วไม่ลองดีกว่า  555

สำหรับวันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นโชคดีหรือโชคร้าย เมื่อความซวยมาเยือน   เมื่อเจ้าตะภาพน้ำ infocus 777  720p ที่ซื้อมาเกือบล้าน อยู่กันมาเจ็ดปีเกิดมรณะภาพ ซะแล้ว สงสัยมันน้อยใจเพราะเปิดแต่หนัง 1080p  คิดว่าคงได้เวลาแล้ว ทั้งๆที่เดือนหน้ารายจ่ายบาน แต่ไหนๆ แล้วเอาให้มันจบๆไปแล้วกัน ทนดู 720p มานานแล้ว  เห็นบ้านอื่นเขาจ่ายไม่กี่หมื่นก็ได้ 1080p  แล้ว บ้านเราจะไปก็ติดเจ้า 720p ราคาร่วมล้าน ซึ่งตอนนี้เหลือไม่กี่หมื่น  ถึงจะสามชิพ ก็ดงถึงแก่การเวลาบอกลาแล้วกันเลยแล้วกัน   แหมมา up 1080p ทั้งๆที่เขาจะไป 4k กันแล้ว   สำหรับผมเข็ดแล้ว ตามเท็คโนโลยีภาพมากๆ เวลาราคาลง มันไม่เหลือค่าเลย  ขายออกก็ลำบาก ไม่น่าเชื่อว่าช่วงแค่สิบกว่าปี  ตกรุ่นสามครั้ง ตอนสามเลนส์ยิ่งหนัก  up สองสามครั้งหมดไปหลาย vidikon vision1 + quad dubler ตอนนี้กลายเป็นที่เพาะเห็ดและราอยู่ข้างบ้าน  ครั้งนี้ตั้งใจไว้ว่าขอเอาดีหน่อย แต่ไม่ต้องรุ่นใหม่สุด  ราคาย่อมเยาหน่อยก็ได้  แต่ต้อง 3 ship หรือไม่ก็ต้อง 3 led  เท่านั้น   และเท่าที่ดูตอนนี้คงหนีไม่พ้น  9080FD  เพราะความสว่างได้ และมีทีม support ที่ดี เห็นหลายห้องในนี้ได้ภาพดีๆทั้งนั้น และที่สำคัญไม่มีเสียงมอร์เตอร์ คัลเลอร์วิวให้หนวกหู  จะได้เปิดหนังฟังเพลงเขาบ้างซะที อิอิ   อุส่าจะรอ 3D  4k  5k 6k 10k  ตะภาพน้ำดันมาตายซะก่อน  555

Oracle ไม่ได้แพงอย่างที่คิดครับ  ผมแนะนำว่าเอาไปลองก่อนดีกว่าครับ   O0 O0

b3344

« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 07:39:36 AM »
วันนี้มาอีกแล้ว พัสดุหนีน้ำ ของมาถึงตอนตีสี่  เพราะรถติดแถวเขาปัก  รอซะเซ็งเลย  พอมาส่งก็เริ่มจัดการตามเคยครับ เพราะต้องรีบทำลายกล่องหลักฐาน เดี็ยวมีผู้ใหญ่จับได้ว่าเอาของเข้าบ้านอีกแล้ว อิอิ

ถึงห้องฟังจะไม่ถูกน้ำท่วมเพราะอยู่ชั้นสอง และอยู่ขอนแก่น แต่เวลาของมาทีไร เหนื่อยยกขึ้นทุกทีเพราะยกคนเดียว  ทำคนเดียวตอนคนอื่นหลับหมด เพราะเป็นเวลาดีในการเอาของเข้าบ้าน 555

b3344

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 07:42:17 AM »
แกะกล่องแรกก่อน  

มาอีกตัวแล้ว อินทริเกรทแอมป์ 340i  แบบว่าฟังเสียงตัวแรกแล้วชอบเลยสั่งอีกตัว เพราะมันสะดวกดี เดี๋ยวจะให้ดูว่าสะดวกยังไง รอชมครับ

และก็สาย โฟโน ราคาย่อมเยาอีกเส้น เอามาใส่กับอะไร รอดูอีกเช่นกัน อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 07:43:57 AM »
phono รุ่นเล็กเกือบสุด  ของ transparent สายดีที่ไม่ควรไปลองฟัง เพราะเสียตังค์แน่นอน

b3344

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 07:45:37 AM »
จากนั้นมาดูกันว่าผมสั่งสาย phono เส้นนี้มาใส่กับอะไร ทำไมถึงเอาสายรุ่นเล็ก

แอ่นแอ้น   แค่ยี่ห้อก็รู้แล้วว่า Thorens

b3344

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 07:49:02 AM »
เปิดออกมา เทรินอีกแล้ว  thorens 295 mk2 สีดำ black piano  รุ่นประหยัดของ thorens ข้อดีคือเป็น ระบบกิ่งอัตโนมัติ หรือsemi auto เมื่อ เล่นหมดแผ่นจะหยุดเอง ซึ่งผมตั้งใจจะเอาไปตั้งไว้ที่ ออฟฟิตที่ มี moon i340 อินทริเกรทแอมป์ตัวแรก เมื่อสามสี่วันก่อนนั่นเอง concept ผมคือ  music everywhere   ครับ   ตัวนี้มีหัว MM แถมมาด้วย  และสามารถเปลี่ยนสาย RCA ได้ ต่างจากพวกรุ่นเล็กๆที่เปลี่ยนสายไม่ได้  ก็เลยตกลงเอาตัวนี้
เทริน 3 หมื่นกว่า สายจะแพงกว่าเครื่องอีก 555 ดูเป็นการตัดสินใจที่ไม่สมเหตุผลเท่าไหร่  แต่เอาความสะใจไว้ก่อน มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ อาจจะต้องโง่ด้วย 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2011, 07:51:36 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:02:36 AM »
มาถึงรายการต่อมา   จากความเดิมตอนที่แล้ว ที่ เจ้าตะภาพน้ำ infocus  777 ได้มารณะภาพกระทันหัน เลยจำเป็นให้ต้องมีการ upgrade กระทันหัน   ดู 3 chip dlp จนตาเสีย ไปดูเครื่องไหนก็ไม่เตะตา ที่เตะตามีแต่เป็นล้าน อีก และผมตั้งใจไว้สำหรับภาพคงเอาพอดีๆ ใช้ได้นานๆ  แอบเห็นกระทู้ของน้า hotbody แกเล่น vivitek อย่างมีความสุข  แถมเคยไปดูภาพที่บ้านน้า hotbody มา  แต่ดูไม่ถึงฉาก เครื่องกลับเดี้ยงไปซะกอ่น เลยโดนข้อหา เล่นมนต์ดำ  วันหลังจะไปบ้านแก น้าแกยังหวั่นๆ 555  เหตุผลหนึ่งที่เลือกเพราะ เป็น LED อายุยืน  ผมเบื่อพวกหลอดแล้ว ใช้ๆไปเหลือง เสียงดัง ไฟกระชากหลอดขาด   ปิดเลยก็ไม่ได้   แต่เจ้า LED นี่ปิดเปิดเครื่องไม่ต้องรอเลย เหมือนเปิด TV และการทำงานเงียบมาๆ  ตามด้วยอายุLED 30000 ชม  คิดเป็นค่าหลอดก็คุ้มแล้ว  ที่สำคัญคือใช้ลืม  ตามด้วยคนขายดีๆ ข้อเสนอดีๆ  ก็คิดว่าน่าจะตอบโจทย์ได้

แกะออกมาตัวใหญ่หนากว่า infocus 777 อีก  แต่เบากว่า ดูขนาดเทียบกับแอมป์ moon ครับ  ใหญ่มากๆ

b3344

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:25:08 AM »
หลังจาก unpack และทำลายหลักฐานหมดแล้ว ผมก็รีบยกของขึ้นบ้านเพราะจะเช้าแล้ว   ยกขึ้นมารีบจัดที่ทางวางของ  จากนั้นมาดูว่าทำไมผมต้องซื้อ moon 340i มาสองตัว

ตัวแรกผมไว้ที่ทำงาน  ตัวที่สองกะเอาไว้ลองลำโพงหรือไว้ห้องนอน  

แล้วทำไมต้อง Moon ?

อย่างที่เคยบอกครับ  คือฟังแล้วชอบ แล้วมันขับ sterling 3/5 ได้แบบเต็ม 100% โดยแนวเสียงผมคิดว่ามันจะเหมือนกับ moon i1 ที่ผมใช้อยู่ก่อน  ยอมรับครับว่า  moon i1 เสียงมันส์มาก แต่ด้วยเจ้้า 3/5 มันเป็นลำโพง DAC วัตต์  moon i1 ถึงจะ 50w ที่ 8 โอม และ 100w ที่ 4 โอม  ก็ยังดัน 3/5 ได้ไม่สุด เวลาเล่นๆดัง  ( ปกติผมเปิดดังถึงดังมาก )  ผมเลยอยากได้แอมป์ที่ watt สูงขึ้นมาขับ  ซึ่งมันก็คือ 340i หรือi3.3 เดิม นั่นเอง ซึ่ง
340i มีกำลังขับที่ 100w ที่ 8 โอม และ 200w ที่ 4 โอม นับว่าเหลือๆสำหรับ 3/5    และยิ่งไปกว่านั้น เจ้า 340i ยังมี option ให้ใส่ได้อีกสามอย่าง  คือ ใส่ D/A    ใส่ Balance input   ใส่ ปรีโฟโน ไว้เล่นกันเทรินได้ ซึ่งราคา upgrade เมื่อรวมกันแล้วถูกกว่า ซื้อ 340iรุ่น standard กับ D/A รุ่นเล็กของ moon เองด้วยซ้ำ  โดยเฉพาะ  D/A ที่ให้มาใน option ดันเป็น chip รุ่น เดียวกับ D/A รุ่นใหญ่ของ moon 300D ที่ราคาหกหมื่นกว่าบาท
แต่ถ้าเราสั่ง option จะราคาเหลือแค่ 1/3  และยังควบคุมด้วย รีโมทได้ด้วย  ในขณะที่ DAC moon รุ่น 300D ไม่มีรีโมท เวลาจะเปลี่ยน input ต้องกดเอง    
สำหรับ DAC ที่มาใน option  สมารถต่อได้มากถึง 4 input  โดยมี optical    coaxial x2 และ usb ต่อตรงจากคอมได้เลย เวลาจะเลือกก็แค่กด input จากรีโมท สะดวกสบายมากๆ   ประหยัดค่าสายสัญญาณอีกต่างหาก  
ลองดูครับในรูปครับ

ส่วนสะไตร์เสียง เมื่อเทียกับ i1 แม้ 340i จะ watt สูงกว่า  แต่ผลที่ออกมากลับน่าประทับใจ   โดยเสียงที่ออกมากโปร่ง และใสไม่บาดหู เสียงกลางอิ่มและกว้าง   มิติเวทีลึกกว่า  เบสกระชับ และลงได้ตำ่ และนุ่ม กว่า i1
โดยรวมเสียงมีความเป็นผู้ดีกว่า i1 มากๆ  โดยจากที่ลองมาสามสี่วัน ผมว่าแอมตัวนี้ในระดับราคาแสนต้นๆ  ไม่มีแอมป์ตัวไหนกินลงครับ  สำหรับใครที่ใช้ sterling 3/5a แล้วอยากพบว่าอรรถแห่งการฟังดนตรีเป็นยังไง ให้ไปลองได้เลยครับ ไม่ผิดหวัง

b3344

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:29:31 AM »
จากนั้นเอาแอมป์เข้าที่วางก่อน แล้วไปยุ่งกับ projector กันต่อ   เนื่องด้วยว่าลืมไปว่าจอผมต้องต่อไฟ 12v ไปทริกเพื่อเปิดจอ แถมสายดันอยู่บนเพดาน  เอาล่ะงานเข้าแล้ว จะลองยังไงดีกว่า  เพราะต้องการหาระยะที่แน่นอน  แม้จะได้ระยะจากคู่มือก็ตาม   แต่ใจมันอยากลอง  ตอนตีห้า  ขาแขวนก็ไม่มี  สุดท้ายได้หาผู้เสียสละจนได้ 55 ลำโพงเอนกประสงค์ จาก theil เสียงก็ดี เบสก็เยอะ  สาระพัดประโยชน์จริงๆ

b3344

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:30:47 AM »
พวกหนังสือเครื่องเสียงเก่าอยาทีิ้งนะครับ แม้เราจะไม่ชอบขี้หน้า บก ก็ตาม หนังสือยังใช้ประโยชน์ได้ครับ  ใช้ปรับความสูงโปรเจ็คเตอร์ 55

ออฟไลน์ hotbodies

• Super Star
  • *
  • ## BLEACH ##
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:33:21 AM »
มาถึงรายการต่อมา   จากความเดิมตอนที่แล้ว ที่ เจ้าตะภาพน้ำ infocus  777 ได้มารณะภาพกระทันหัน เลยจำเป็นให้ต้องมีการ upgrade กระทันหัน   ดู 3 chip dlp จนตาเสีย ไปดูเครื่องไหนก็ไม่เตะตา ที่เตะตามีแต่เป็นล้าน อีก และผมตั้งใจไว้สำหรับภาพคงเอาพอดีๆ ใช้ได้นานๆ  แอบเห็นกระทู้ของน้า hotbody แกเล่น vivitek อย่างมีความสุข  แถมเคยไปดูภาพที่บ้านน้า hotbody มา  แต่ดูไม่ถึงฉาก เครื่องกลับเดี้ยงไปซะกอ่น เลยโดนข้อหา เล่นมนต์ดำ  วันหลังจะไปบ้านแก น้าแกยังหวั่นๆ 555  เหตุผลหนึ่งที่เลือกเพราะ เป็น LED อายุยืน  ผมเบื่อพวกหลอดแล้ว ใช้ๆไปเหลือง เสียงดัง ไฟกระชากหลอดขาด   ปิดเลยก็ไม่ได้   แต่เจ้า LED นี่ปิดเปิดเครื่องไม่ต้องรอเลย เหมือนเปิด TV และการทำงานเงียบมาๆ  ตามด้วยอายุLED 30000 ชม  คิดเป็นค่าหลอดก็คุ้มแล้ว  ที่สำคัญคือใช้ลืม  ตามด้วยคนขายดีๆ ข้อเสนอดีๆ  ก็คิดว่าน่าจะตอบโจทย์ได้

แกะออกมาตัวใหญ่หนากว่า infocus 777 อีก  แต่เบากว่า ดูขนาดเทียบกับแอมป์ moon ครับ  ใหญ่มากๆ

วีวี่ถึงแล้วเหรอ benz ลองเล่นดู Calibrate ได้มันส์มั๊กๆ ถ้า Benz ขี้เกียจเล่น ก็ลองให้เซียนภาพ เทพภาพ ไป set ให้
สำหรับพี่เล่น DLP color wheel มา 6 ตัว อยากลองเล่น 3 LED DLP no color wheel เห็นมี Vivitek ที่ทำออกมาก็เลยสั่งทาง Magnet
ตอนแรกพอไปปรึกษาใครก็ค้านพี่บอกว่าอย่าเสี่ยงเลย ก็หาข้อมูลเองเจอ review ส่วนใหญ่เป็นภาษาจีน ก็กดให้ google แปลให้ แล้วก็เจอภาษาเยอรมันอีก ก็เช่นเคย google translate แล้วก็ยังมีภาษาฝรั่งเศสอีก คิดเองลุยเองไปเล้ย  :victory :victory :victory :victory :victory :victory

ว่าแล้วสั่งเลย Benz โดยไม่ต้องดูภาพตอนพี่ซื้อราคา Vios ก็เครียดนะ แต่เอาวะไม่มีอะไรให้เล่นแล้ว ก็ลุยเลยผ่านคุณไก่ Magnet จัดมาเลยค๊าปปปป  c) c)
Benz เชื่อมั๊ยพี่โดนค้านทั่วสารทิศ ทำไมไปเล่นของไต้หวัน ไม่เล่นของยุโรป Technology จะดีเหรอ หลอดไม่สว่างบ้าง ให้รอ 3D เถอะ จ่ายขนาดนี้เล่นยี่ห้อโน้น ยี่ห้อน๊าน....เอาว่าเซ็งอะ เดินคุยกะใครเหมือนโดนว่าโง่ซื้อไปได้ไง  :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

พี่ก็ไม่สนลุยมันคนเดียวเนี่ยแหล่ะ พอเล่นก็ calibrate เอง ก็โดนด่าอีก ทำไมไม่ให้เซียนภาพ คนโน้น มาทำภาพให้ เฮ่อออออ เซรง......ไปเลยล่ะ Benz
สรุปเอาว่าเล่นมาเกือบ 2 ปี พี่มีความสุขที่สุด  Y] ไม่เคยเห็น Projector ในระดับราคาเนี้ยที่โดนใจเท่า Vivitek H9080FD ปัญหาก็ไม่มีอะไร ยกเว้นวันที่ benz เอาคุณไสยมาฝาก 55555  2f ;D 2f c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2011, 08:52:30 AM โดย hotbodies »
##เหนือกว่าได้_ด้วยรายละเอียด##

b3344

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:37:32 AM »
เอาจนได้  one man show ทุกอย่าง   ไม่อยากบอกว่า projector แทบทุกตัวผมติดเองทั้งห ไม่ว่าจะ 3 หลอดปรับตารางจนเมื่อยคอ  อิอิ ข้อดีของการทำเองได้คืออยากลองอะไรก็ลุยเลย

เปิดมาภาพยังสว่างสู้ 777 ไม่ได้ คาดว่าคงต้องปลดล๊อคก่อน น่าจะไหว  ไว้ปรับเสร็จค่อยว่ากันอีกทีตอนนี้ง่วงแล้วอิอิ  อย่างว่าครับ อยู่ตจว ต้อง service ตัวเองตลอด ยี่ตอนนี้ทีมติดตั้งติดน้าท่วมด้วย  เอาว่าไม่เป็นไร ติดเองตามเคย ขอส่วนลดเพิ่มแล้วกัน   555

ไหนๆ ฝาก screen shot เน่าๆไว้ทิ้งท้าย เพราะถ่ายด้วย iphone   สีหน้ากลายเป็นเดวิสคอปเปอร์ฟิวไปแล้ว  555   ทั้งที่กล้องเต็มบ้าน  แต่ ip4 สะดวกสุด 555

ปิดด้วยภายใน 340i จะเห็นมี board option upgrade 3 board ครับ ใครที่ชอบชีวิตเรียบง่าย ลองไปหามาใช้ดู  ตัวเดียวจบครบทุกอย่าง  เสียงดีด้วย   ถ้าใครว่าไม่ดีเอามาขายผม 50% ได้เลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2011, 08:45:03 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 08:52:09 AM »
ลองดูความกิน  watt ของ sterling 3/5 ขับโดย moon 340i

Small | Large

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 10:19:10 AM »

ห้องนี้อั๊พไม่เกรงใจพวกเราที่ กทม. เลย เห็นว่าพวกเรามัวแต่ยกของขึ้นชั้นสองกันเลยไม่มีเวลาอั๊พอะไรสู้เลย น้องเบ็นซืเลยถือโอกาสช่วงเวลาทองแบบนี้อั๊พแซงทางโค้งไปโลดเลย ยินดีด้วยครับกับโปรเจคเตอร์ใหม่ตัวสุโค่ย c)

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 10:37:56 AM »
เมื่อวานไม่ได้ดูแผลปเดียว ยกของเข้ามาอีกเป็นเป็นกองเลยเนี้ย
ผมนั่งคุยกะคุณเอ๋มาปีนึงเรื่อง projector แกอุตส่าห์เก็บจอไว้ให้อันนึง ยังไม่สำเร็จสักกะที

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 02:07:48 PM »
 0)] 0)] 0)] น้ำลายไหลตลอดเลยผม
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ hidef lover

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2011, 04:21:46 PM »
  เอาของเข้าห้องเวลาเดียวกันเลยครับ :showoff :showoff :showoff ปล.  D4 จะออกแล้วกลับไป รีวิวในห้องnik  thaid ด้วยนะครับอยากดูรีวิวมันส์ มันส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2011, 04:25:37 PM โดย hidef lover »

b3344

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2011, 03:32:56 AM »
โหพี่ hot เล่นก่อนเจอ vios เหมือนผมตอนเล่น 777 ก็ camry ล่ะครับอิอิ  ตัวนี้ซื้อแบบไม่เห็นภาพเหมือนกัน  ดู spec ว่า 3 ship 2000 ansi  ซื้อเพราะตอนนั้นได้ ลอง 4805 แล้วชอบสี แต่ไหนไปตัว top ยังไงก็ไม่รู้    ส่วนเจ้าอ้วน 9080Fd นี่หลังจากโทรถามการปลด lock จาก AE 86 แล้ว ก็ลงมาปรับเล่นดู   แผ่นปรับมีแค่ DVE แผนเดียว ไม่เคยใช้ด้วย งงๆ นิดๆ เคยใช้แต่ avia  สุดท้ายลอง reset ทุกอย่างเริ่มจาก defualt แล้ว ปรับ birgthness contrast และ ลดสีแดงลงหน่อย เพราะเดิมๆอมแดงพอสมควร    
โดยรวม ความอื่มและความเที่ยงตรงของสี  RGB หายห่วงครับ เพราะ projector รุ่น top สีจะค่อนข้างตรงอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยมีปัญหา ผมเองก็เล่นแต่รุ่นใหญ่ๆมาตลอด ก็นับว่าเจ้า 9080FD ให้สีตรงและอิ่มดีทีเดียว  
มาถึงเรื่องความสว่างและความใสของภาพ  โดยรวมภาพ contrast ออกมาดี ดำเป็นดำ และดีขึ้นเมื่อเปิด irs ช่วย ภาพมิติดีใช้ได้  แต่สิ่งที่ยังสู้  777 ไม่ได้คงเรื่องความสว่างและความใสของภาพ  อย่างว่าละครับ 2000ansi 3ship กับ 800 ansi LED ก็เป็นเรื่องปกติ   การเครื่องไหวของภาพอยู่ในเกณท์ปกติไม่ช้าหรือเร็วสุดยอด  การทำงานเงียบได้ใจมากๆ   อายุหลอดหายหน่วง  ปิดเปิดเครื่องแบบไม่ต้องคิดมาก แถมเปิดเครื่องทิ้งไว้เหมือน tv ธรรมดาได้เลย   โดยรวมแล้วผมก็ชอบครับ ผมชอบสีสดๆอิ่มๆ  คมๆ และถูกต้อง  ถ้าเทียบtv ก็คงประมาณ sony  
ผมลองนั่งดูหนังจบไปสามสี่เรื่อง แม้ความสว่างอาจจะขัดใจนิดๆ  เพราะเคยดูแต่ 2000 ansi มาตลอด  แต่โดยรวมสีสันอิ่มสดใช้ได้ ดูแล้วไม่ขัดลูกตาอะไร ถืือว่าผ่านครับ สำหรับ vivitek 9080FD
จะติดตั้งขาก็ไม่มีต้องให้ลูกน้องไป ทำขา  แถมระยะ ของมันก็ไกลจากเดิมอีก 30 ซม ทำให้เรื่องเล็กๆกลายเป็นงานช้างเลย   555 เอาว่าสู้ๆ  

พี่วิรุฬ  แหมเกรงใจอยู่ครับพี่  ค่อยๆเอาลงวันละตัว สองตัว  อิอิ จริงๆแผ่นมาเป็นภูเขาเลย  ถ้าเป็นเกมส์ก็คงใช้จังหวะที่คู่แข่งอ่อนกำลัง   555 แซวเล่นนะครับ  ส่วนน้ำท่วมน่าเห็นใจจริงๆครับ ผมเคยเจอมาแล้ว ขนาดห้องเครื่องเสียงผมอยู่ชั้นสอง  แต่ไม่เกิดจากน้ำท่วมครับ   แต่ท่อระบายน้ำหลังคาตัน แล้วน้ำตอนฝนตกอย่างแรงของทั้งหลังคา ไหลล้นเข้ามาอยู่บนฝ้าของห้องนอน กับห้องโฮมของผม  โดยน้ำไหลทะลุลงมาตามรูหลอดไฟทุกรู  
ลองคิดดูครับ ว่าน้ำเยอะมากๆ  ไหลลองมาเหมือนสายยางเลย   ใจหนึ่งก็กลัวฝ้าเพดาจะทนน้ำหนักน้ำไม่ไหว  ผมต้องอาไขความไปทิ่มให้ฝ้าเป็นรูเพื่อระบายน้ำให้เร็ว     ไม่ถึง 5 นาที  ห้องนอนผมและห้องโอม น้ำท่วม ครึ่งแข้ง  บอกใครก็ไม่เชื่อว่า บ้านชั้นสองน้ำท่วมสูงครึ่งแข้ง  พอนึกถึงปลั๊กไฟ เลยต้องรีบไปตัดไฟ  กลัวไฟดูดก็กลัว  แฟนก็จะลงมาช่วย  ผมก็ห้าม เพราะโอกาสไฟดูดสูงมาก  ตัดไฟได้  เปิดประตูห้องน้ำเพื่อให้น้ำระบายออก  เกือบสองชม   แล้วมันมาตอน ตี3  เหนื่อยมาก  ยกของหนึน้ำ  เครื่องเสียง ย้ายแทบไม่ทัน  ลำโพงโดนน้ำบวมไปบางส่วน    ที่นอนเปียก นอนไม่ได้  ไฟก็เปิดไม่ได้  ตั้งแต่วันนั้นผมเลยเข้าใจเลยถึงความเดือดร้อนของคนที่ถูกอุทกภัยเลยครับ     ตอนนี้ก็บริจาคของหลายอย่าง รวมถึงส่งน้ำให้เพื่อนๆไปบ้าง    ยังไงเอาใจช่วยทุกท่านให้ผ่านไปได้นะครับ

หมอบอย  ซื้อแล้วได้ดูครับ ถึงไม่ได้ดู วันไหนอยากดูก็มีให้ดูครับ  อิอิ  จะได้เก็บแผ่นภาพด้วยนอกจากแผ่นดำ อิอิ

แหมเสี่ยไข่  ห้องผมยังไม่จบซักที ห้องเสี่ยไข่ จบหมดแล้วอีจฉาๆ  เล่นง่ายๆแต่ลงตัว

คุณตู่ว่าก็ลองมาดูได้ครับ   แต่ระวังเสียตังนะครับ 555

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2011, 07:09:35 AM »
โหพี่ hot เล่นก่อนเจอ vios เหมือนผมตอนเล่น 777 ก็ camry ล่ะครับอิอิ  ตัวนี้ซื้อแบบไม่เห็นภาพเหมือนกัน  ดู spec ว่า 3 ship 2000 ansi  ซื้อเพราะตอนนั้นได้ ลอง 4805 แล้วชอบสี แต่ไหนไปตัว top ยังไงก็ไม่รู้    ส่วนเจ้าอ้วน 9080Fd นี่หลังจากโทรถามการปลด lock จาก AE 86 แล้ว ก็ลงมาปรับเล่นดู   แผ่นปรับมีแค่ DVE แผนเดียว ไม่เคยใช้ด้วย งงๆ นิดๆ เคยใช้แต่ avia  สุดท้ายลอง reset ทุกอย่างเริ่มจาก defualt แล้ว ปรับ birgthness contrast และ ลดสีแดงลงหน่อย เพราะเดิมๆอมแดงพอสมควร    
โดยรวม ความอื่มและความเที่ยงตรงของสี  RGB หายห่วงครับ เพราะ projector รุ่น top สีจะค่อนข้างตรงอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยมีปัญหา ผมเองก็เล่นแต่รุ่นใหญ่ๆมาตลอด ก็นับว่าเจ้า 9080FD ให้สีตรงและอิ่มดีทีเดียว  
มาถึงเรื่องความสว่างและความใสของภาพ  โดยรวมภาพ contrast ออกมาดี ดำเป็นดำ และดีขึ้นเมื่อเปิด irs ช่วย ภาพมิติดีใช้ได้  แต่สิ่งที่ยังสู้  777 ไม่ได้คงเรื่องความสว่างและความใสของภาพ  อย่างว่าละครับ 2000ansi 3ship กับ 800 ansi LED ก็เป็นเรื่องปกติ   การเครื่องไหวของภาพอยู่ในเกณท์ปกติไม่ช้าหรือเร็วสุดยอด  การทำงานเงียบได้ใจมากๆ   อายุหลอดหายหน่วง  ปิดเปิดเครื่องแบบไม่ต้องคิดมาก แถมเปิดเครื่องทิ้งไว้เหมือน tv ธรรมดาได้เลย   โดยรวมแล้วผมก็ชอบครับ ผมชอบสีสดๆอิ่มๆ  คมๆ และถูกต้อง  ถ้าเทียบtv ก็คงประมาณ sony  
ผมลองนั่งดูหนังจบไปสามสี่เรื่อง แม้ความสว่างอาจจะขัดใจนิดๆ  เพราะเคยดูแต่ 2000 ansi มาตลอด  แต่โดยรวมสีสันอิ่มสดใช้ได้ ดูแล้วไม่ขัดลูกตาอะไร ถืือว่าผ่านครับ สำหรับ vivitek 9080FD
จะติดตั้งขาก็ไม่มีต้องให้ลูกน้องไป ทำขา  แถมระยะ ของมันก็ไกลจากเดิมอีก 30 ซม ทำให้เรื่องเล็กๆกลายเป็นงานช้างเลย   555 เอาว่าสู้ๆ  

พี่วิรุฬ  แหมเกรงใจอยู่ครับพี่  ค่อยๆเอาลงวันละตัว สองตัว  อิอิ จริงๆแผ่นมาเป็นภูเขาเลย  ถ้าเป็นเกมส์ก็คงใช้จังหวะที่คู่แข่งอ่อนกำลัง   555 แซวเล่นนะครับ  ส่วนน้ำท่วมน่าเห็นใจจริงๆครับ ผมเคยเจอมาแล้ว ขนาดห้องเครื่องเสียงผมอยู่ชั้นสอง  แต่ไม่เกิดจากน้ำท่วมครับ   แต่ท่อระบายน้ำหลังคาตัน แล้วน้ำตอนฝนตกอย่างแรงของทั้งหลังคา ไหลล้นเข้ามาอยู่บนฝ้าของห้องนอน กับห้องโฮมของผม  โดยน้ำไหลทะลุลงมาตามรูหลอดไฟทุกรู  
ลองคิดดูครับ ว่าน้ำเยอะมากๆ  ไหลลองมาเหมือนสายยางเลย   ใจหนึ่งก็กลัวฝ้าเพดาจะทนน้ำหนักน้ำไม่ไหว  ผมต้องอาไขความไปทิ่มให้ฝ้าเป็นรูเพื่อระบายน้ำให้เร็ว     ไม่ถึง 5 นาที  ห้องนอนผมและห้องโอม น้ำท่วม ครึ่งแข้ง  บอกใครก็ไม่เชื่อว่า บ้านชั้นสองน้ำท่วมสูงครึ่งแข้ง  พอนึกถึงปลั๊กไฟ เลยต้องรีบไปตัดไฟ  กลัวไฟดูดก็กลัว  แฟนก็จะลงมาช่วย  ผมก็ห้าม เพราะโอกาสไฟดูดสูงมาก  ตัดไฟได้  เปิดประตูห้องน้ำเพื่อให้น้ำระบายออก  เกือบสองชม   แล้วมันมาตอน ตี3  เหนื่อยมาก  ยกของหนึน้ำ  เครื่องเสียง ย้ายแทบไม่ทัน  ลำโพงโดนน้ำบวมไปบางส่วน    ที่นอนเปียก นอนไม่ได้  ไฟก็เปิดไม่ได้  ตั้งแต่วันนั้นผมเลยเข้าใจเลยถึงความเดือดร้อนของคนที่ถูกอุทกภัยเลยครับ     ตอนนี้ก็บริจาคของหลายอย่าง รวมถึงส่งน้ำให้เพื่อนๆไปบ้าง    ยังไงเอาใจช่วยทุกท่านให้ผ่านไปได้นะครับ

หมอบอย  ซื้อแล้วได้ดูครับ ถึงไม่ได้ดู วันไหนอยากดูก็มีให้ดูครับ  อิอิ  จะได้เก็บแผ่นภาพด้วยนอกจากแผ่นดำ อิอิ

แหมเสี่ยไข่  ห้องผมยังไม่จบซักที ห้องเสี่ยไข่ จบหมดแล้วอีจฉาๆ  เล่นง่ายๆแต่ลงตัว

คุณตู่ว่าก็ลองมาดูได้ครับ   แต่ระวังเสียตังนะครับ 555
โอ้โห เล่นตอบเป็นลูกระนาดพรวดเดียวมาครบทุกคนเลย อิอิ  O0

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2011, 04:09:31 PM »
แหม่ๆๆๆ มาแรงจริงๆครับ สุโค่ยๆๆๆครับ......  Y] Y] O0 O0 O0 O0

ลีลาการรีวิวนี่ไหวพริ้วดีจัง  :headphone :headphone

b3344

« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 04:35:34 AM »
ไม่แรงหรอกครับ มาช้าเหมือนน้ำท่วม กทมล่ะครับ จะท่วมก็ไม่ท่วม จะลดก็ไม่ลด    ส่วนลีลายังไม่ดีครับ จบท่าเบสิคตลอด  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 06:10:15 AM »
มาถึง บทสรุป สำหรับ CD และแอมป์ ดวงจันทร์  ( Moon )  อย่างที่บอกครับ   ดวงจันทร์ ทำตลาดเครื่องเสียงเป็นสองคลาส มี hi-end และ mid end     โดยตละกูล  mid end จะใช้ชื่อว่า moon series  ส่วน hi-end จะใช้ว่า evolution  series   แล้วก็มาถึงคำถามว่า ไอ้เครื่อง Moon นี่มัน hi end จริงเหรอ ทำไมเมืองนอกหรือ นิตยสารบ้านเราไม่ค่อยพูดถึง  ซึ่งผมแม้แต่ผมเอง ครั้งแรกที่เห็นก็ไม่คิดว่ามันเป็น hi end   ในใจผมก็คิดเหมือนหลายๆท่านล่ะครับ ว่าไอ้เครื่องเสียงจาก ฝรั่งหลังผิวเผือก canada เจ้านี้ อย่่างดีก็ mid end หรือ เกือบๆจะ hi end    ซึ่งจากที่ผมเคยได้ฟังมาสองสามปีก่อน ผมก็คิดอย่างนั้นครับ  
แต่ทำไม moon evolution รุ่นหลังๆ ทำไมราคามันแพงขึ้นแบบหน้ามือเป็นหลังมือเลย  ตอนแรกผมก็คิดว่าอาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนตัวแทนเลย ขายแพงขึ้น  เพราะเฮียชอร์ ไม่เคยขายของถูก  555  แต่พอผมได้บินไปฮ่องกงหลายรอบ แล้วได้เช็คราคามา ผลคิดราคาแทบจะเท่ากับบ้านเรา  คือถูกกว่านิดหน่อย คิดแล้วไม่คุ้มค่าที่จะหิ้วกลับมา  เพราะไหนจะค่าโหลด และเกิดเครื่องมีปัญหาอีก    ก็เลยได้ข้อสรุปว่า ไอ้บริษัทแม่ มันจงใจขายแพงนั่นเอง

คำถามอยู่ที่ว่า  ขายราคาแพง แล้วดีจริงมั้ย ???

ตรงนี้ผมต้องขอบอกตามตรงว่า  ผมเองไม่เคยคิดว่า moon เป็น  hi end   และที่ซื้อเพราะเคยฟัง อินทริเกรท i1  และ ตอนลองลำโพง thiel แล้วเสียงดี  จนวันที่ผมได้ลำโพง thiel กลับมาฟังที่บ้าน  ผลได้ว่า ไม่ว่าจะเปลี่ยนสายอะไรทุกอย่าง  เสียงมันก็ไม่ดีเหมือนฟังที่ร้าน ทั้งๆที่เครื่องที่ผมใช้อยู่ ก็ถือว่า hi end และถือว่าเป็นคู่ แมทกับ thiel มาตลอด  แต่ไหงทำไมเสียงมันดังไม่ดีเหมือนตอนลองที่ร้านเลย  วันนั้นที่ไปลองฟังก่อนซื้อลำโพง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น  moon evolution   cd รุ่น adomada  ปรีรุ่น p7rs  แอมป์ รุ่น w7m mono block 500w/ch  สายลำโพงสัญญาณเหมือนที่ผมใช้ในปัจจุบันทั้งหมด   ตอนที่ผมลองที่ร้านก็ยังมีความเชื่อว่าชุดที่บ้านผมน่าจะดังดีกว่าแน่ๆ  แต่ไหนตรงกันข้าม   จากนั้นผมก็ให้ขอทางร้านให้ส่ง p7rs มาลองให้หายคาใจ ว่าทำไมชุดที่บ้านผมที่ว่าเป็น hi end แต่ยังดังไม่ดีเท่าที่ร้าน ที่ผมคิดว่ามันไม่ใช่ hi end   พอได้ p7 มาลอง ทางร้านก็แจ้งว่าเป็นรุ่นเก่านะ เสียงสู้รุ่นใหม่ๆไม่ได้  ผมก็เอามาลองกับแอมป์ hi end ที่ผมมี ผลที่ได้เสียงดีขึ้นเสียงกลางแหลมดี แต่ขาดเบส ผมจึงขอเปลี่ยน เอาปรีรุ่นใหม่มาลอง  คืิอรุ่น P8  ราคาเจ็ดแสนกว่า  ผมเองก็สงสัยเหมือนกันว่า ไอ้ปรี  จาก canada ตัวละเจ็ดแสนมันจะเสียงดีแค่ไหน   จากนั้นพอได้ของและเอามาต่อเข้ากับ power amp ของผม แล้วกดเพลย์ เพลงแรกเท่านั้นละครับ

เสียงที่ได้ยินจากลำโพงคู่เดิม  มันเปลี่ยนไปแบบคนละเรื่อง   เบสอิ่ม  กลางอิ่ม มีพลัง  เวทีกว้างและลึกเป็น 3 มิติ  และ บรรยายกาศ เงียบสงัด ทำให้รายละเอียดของเครื่องดนตรีแต่ล่ะชิ้น กระเด็น ออกมาแบไม่ต้องตั้งใจฟังเหมือนเดิม  เรียกว่าเสียงเหมือนกับฟังลำโพง hi end ใหญ่ๆ คู่ละหลายล้าน   ตามด้วยความถี่ตำ่ที่ลงลึกและรับรู้ได้ในระดับ รูขุมขน  เสียวกลางที่อิ่มและมีพลัง และแหลมที่ไม่จัดจ้าน  ซึ่งปรีตัวนี้นั่งเองที่ทำให้ผมเปิดใจว่า นี่ล่ะ ปรี hi end  จึงเป็นเหตุให้เกิดโครงการ บินสู่ดวงจันทร์ แบบจริงจัง   ( Fly me to the moon) ซึ่งก่อนหน้านี้ผมก็เคยคิดไว้ว่าจะไป แต่นั่งนับพลังแล้วคงไม่ไหว  ประกอบกับมีของเก่าอยู่  
และมันก็เป็นเหตุที่ทำให้ผมเริ่มเปลี่ยนทรรศนคติต่อยี่ห้อนี่ใหม่ ว่าไอ้ฝรั่ง canada มันก็ทำเครื่อง hi end เป็นเหมือนกันแฮะ     และระหว่างที่เพลิดเพลินกับ P8   ทางเพชฆาต มือทอง สุดหล่อ แห่งร้านเฮียชอร์ ก็ยิงอาวุธมาทันทีว่า สรูป จะเอาอะไร เพราะจะสั่งแล้ว รอของสองเดือน โดยเสนอราคาของ 600i+ cd650d มาให้คู่กันน่าสนใจมากให้ผมไปคิดหนึ่งคืน วันต่อมา พอผมตกลง ok     เพชรฆาตมือทองก็เดิมตาม step 2 เพราะรู้จุดอ่อน
ผม ว่าถ้าไม่สุดก็ไม่จบ   โดยการยิงคำถามว่า  ทำไม cd ไม่เอา 750d ตัว top ล่าสุดไปเลยมั้ย ทีเดียวจบ  ไอ้เราก็มึนๆ ตอบ ok ไปแบบไม่คิดเหมือนกัน เพราะมาขนาดนี้แล้วหยุดไม่ได้แล้วครับ  
ถ้ามีการแจกรางวัล นักขายดีเด่น ผมจะขอมอบให้พี่ เพชรฆาตมือทองคนนี้คนแรกเลย      มีที่ไหนถามว่าสายยี่ห้อนี่เสียงสไตร์ไหน   แกตอบว่า " ฟังสบาย "   เพราะได้คำนี้ล่ะ โดนค่าสายเป็นล้านเลย  เพราะผมเองก็ยังหานิยามให้สาย  transparent ยี่ห้อนี่ไม่ได้  รู้แต่เสียบแล้ว ฟังสบาย    5555 ดังนั้น อย่าไปฟังนะครับไอ้สายฟังสบาย เพราะมันอาจจะทำให้ท่าน อดตายได้เลย  เสียบแล้วถอดไม่ออกเลยล่ะ ไอ้สายฟังสบายนี่

กลับมาที่ moon ต่อ  เมื่อพบแล้ว่าเจ้า moon มันเป็น hi end ไม่ได้โม้  พอได้เจ้า 750D และ600i มาก็ลองฟังดู ตอนนี้ก็เบรินได้ร้อยกว่า ชมแล้ว  ตามคู่มือบอกต้อง 400 แต่เท่าที่ฟังดูก็เริ่มเข้าที่มากๆ

moon  600i แม้จะเป็น อิทริเกรท แอมป์ 125w แต่สิ่งที่ไม่น่าเชื่อคือ  มันให้เสียงที่ดีเหมือนชุด แยก ปรี เพาเวอร์ ดีๆ ทีเดียว  ไม่ว่าจะพลังที่ดูเกินตัวจากขนาดของมัน และมิติที่ลึกและเวทีที่กว้างของมัน   เสียงและพลังของมัน สามารถต่อกร กับ ปรี เพาเวอร์ ระดับ 200w ได้อย่างสบายๆ   แนวโทนเสียงออกอบอุ่นโปร่งและสดใส แต่กระฉับกระเฉง ฟังเพลงแนวร็อคได้อย่างสบายๆและไม่รกหู หรือ เพลงร้องหวานๆ เน้นมิติตำแหน่งเครื่องดนตรีที่ชัดเจน เจ้า 600i สามารถปลดปล่อยรายละเอียดออกมาได้หมดครบถ้วน ในแบบผู้ดีๆ ในขณะที่ความถี่ต่ำๆสามารถลงลึกทำให้ฝ้าเพดานสั่นได้เหมือนราวกับว่ากำลังเล่นแอมป์ซัก 400w /ch  ซึ่งสำหรับอิทริเกรทแอมป์ราคาขนาดนี้ผมถือว่าสมค่าตัว   ใครได้ลองจะลืมไปเล่นว่ากำลังเล่น แอมป์แค่ 125w เท่านั้น

moon 750d   CD 32bit ตัวแรกของโลก ผมก็งงๆอยู่ในเมื่อ cd master แค่  16 bit ทำ dac 32 bit มันจะช่วยยังไง  ซึ่งยังไงต้องมีการ up samping แน่นอน แล้วข้อมูลที่ up มันจะมาจากไหน ในเมื่อต้นทางแค่นี้    เอาว่าอย่าไปสนใจเรื่องเท็คนิคให้มาแล้วกัน  ไหนไหนไอ้พวกฝรั่งก็ทำมาหลอกขายกันแล้วแล้ว  จะมาหลอกขายคนไทยอีกต่อเราก็คงไม่ดูโง่ซักเท่าไหร่ 555     อย่างที่บอกล่ะครับ 32 bit ตามหลักการประมวลเสียงได้เหมือนจริงมากขึ้น รายละเอียดเยอะขึ้น    ซึ่งจากการที่ผมลองทดสอบฟังดู  ผมต้องของบอกตรงๆว่า  มันจริงๆครับ  ผมเอาแผ่นเก่าๆมาเปิด เสียงหลายเสียงที่เคยต้องตั้งใจฟัง หรือไม่เคยได้ยิน กลับออกมาจนหมด โดยเฉพาะรายละเอียดของเสียงแหลม ทำเจ้า CD hi end ตัวเก่าผม ต้องยอมสยบในเรื่องของรายละเอียดเลยครับ    ด้านน้ำเสียง  cd moon 750d ตัวนี้เสียงจะออกโปร่งๆ ใสๆรายละเอียดเยี่ยม  และเบสกระชับและลึก ซึ่งไม่ว่าจะฟังเพลงแนวไหนก็ได้รายละเอียดและการแยกชิ้นเครื่องตนตรีได้อย่างสมบูรณ์    ไม่ว่าจะเป็นเพลงร็อคที่เสียงกีต้ารกๆ อย่าง gun and rose หรือ pink floyd   เมื่อเล่นด้วย moon 750d เสียงที่ออกมาไม่น่าเชื่อว่าเสียงกีต้าที่เคยฟังรกๆมั่วๆ กลับชัดเจนและเป็นโน๊ตขึ้น จนแทบจะเอากีต้ามานั่งแกะ และเล่นตามได้เลย  บางเพลงที่เคยได้ยินกีต้าไฟฟ้าตัวเดียว กลับได้ยินเป็นสองตัว กำลังเล่นแจมกันไปมา ซึ่งนับว่าเจ้า moon 750d นั้นทำให้การฟังเพลงมีอรรถรสในการฟังมากขึ้น  เอาแผ่นเก่าๆมานั่งฟังทีล่ะแผ่น กลับกลายเป็นเหมือนฟังแผ่นใหม่ที่ไม่เคยได้ยิน นับว่าสนุกมากๆ และเป็นผลพวงมากจาก 32 bit โดยแท้   มาถึงตรงนี้ก็นับว่าคิดถูกที่เลือก  750d เพราะเท่าที่ดู spec  750d จะเหนือว่า 650d ตรงเรื่องระบบภาคจ่ายไฟ ซึ่งเป็นผลทำให้มิติเวทีและการแยกชิ้นเครื่องดนตรีได้ชัดเจนขึ้นนั่นเอง    ก็นับว่าเป็นเรื่องเล่น CD ราคาโหดที่น่าประทับใจเครื่องหนึ่ง  และที่ชอบอีกอย่างสำหรับ CD moon คือเรื่องความเร็วของการอ่าน ตั้งเอาแผ่นเข้าเครื่องก็แทบจะเพลย์ได้เลย   ตามด้วยฟังชั่น digital input ที่สามารถทำตัวมันเป็น DAC ได้ ทำให้ราคาโหดของมันดูคุ้มตังค์ขึ้นเยอะครับ  ก็ถือว่า moon 750d นี่เป็น CD ระดับ hi  end ตัวหนึ่่งเลยล่ะครับ  มีโอกาสลองไฟฟังกันแล้วกัน  แต่ให้ระวังเพชรฆาตมือทอง หน้าหล่อพูดนิ่มๆ สบายหูนะครับ เพราะหลายคนจากแค่ไปลองฟังเฉยๆ  กลับบ้านแล้วหงุดหงิด ต้องไปยกชุดที่ร้านกลับบ้านมาแล้ว  รวมถึงผมด้วย  55

ทิ้งท้ายไว้ว่าอย่าเชื่อผม  แต่ให้เชื่อหูของคุณเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2011, 06:31:23 AM โดย b3344 »

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 06:16:04 AM »
ท่าน b3344 ของเล่นใหม่เพียบ แถมรีวิวละเอียดยิบเลยครับ  :clap

« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 06:17:03 AM »

น้องเบ๊นซ์น่าลองเขียนรีวิวลงหนังสือบ้างนะ สุดๆ เหมือนกันเลย  O0

b3344

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 07:08:33 AM »
ขอบคุณครับ น้า cinemania

ขอบคุณครับพี่วิรุฬ   ถ้าเขียนหนังสือคงเจ๊งก่อนหรือไม่ก็โดน บก เตะ หรือไม่ก็เตะ บก ก่อนแน่ๆครับ อิอิ  :giveup

ตามด้วย moon 340i ที่ ออฟฟิต คิดว่าลงตัวหมดแล้ว  ที่ ออฟฟิตแยกเป็นสองชุด คือชุด  ดูหนัง  กับ ฟังเพลง

ดูหนัง   oppo 95  พิมพ์ นิยม
receiver onkyo 609 ถูก แรงดี
ลำโพง  boston  sound  อะไรซักอย่าง ราคา 19900  พร้อมซับ แต่ผมใส่ ซับสองตัวโดยซื้อสองชุดเพื่อเอาแต่ซับ
tv sony 55 EX720 ผ่อน 10  เดือน  crash back 8 %
สาย monster m2000 hdmi  สายลำโพง canare

ชุดฟังเพลง
turntable  thorens 295 mk 4    35000  ชอบมาเพราะเวลาทำงานไม่ต้องมานั่งห่วง เวลาหมดแผ่น เครื่องจะหยุดเอง  พอว่างจากงานก็ค่อยไปตั้งเล่นใหม่  สะดวกสุดๆ
apple air port express ต่อ digital out เข้าแอมป์ไว้ฟังเพลงจากคอมผ่าน wifi
cd maranze  5004  เล่น mp3 ได้ต่อ coaxial เข้าamp   9900 แถมใช้รีโมท moon ควบคุมได้เลย
แอมป์   moon 340i full option    DAC+ PHONO+ Balance     150,000
ลำโพง  sterling 3/5  limited edition       55,000
สายลำโพง transparent wall plus            1500/m
สาย AC transparent  reference    40,000 x3
สาย digital coaxial transparent   55,000    cd to amp
สาย transparent phono music plus             18,000

เป็นชุดเล็กๆที่สายแพงกว่าเครื่อง  งงตัวเองเหมือนกัน แต่ทำไงได้ เพราะชอบเสียงแบบนี้เครื่องแบบนี้ ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้นก็ต้องสายแพงเท่านั้น    555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2011, 07:14:23 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 07:10:32 AM »
มีที่ตั้งแค่นี่ครับ เลยต้องลำโพงตู้ปิดอย่าง 3/5  เห็นวางอย่างนี้ หลายคนมาฟังแล้วตกใจ  ว่าทำไมไอ้ลำโพงเล็กๆ เบสมันยังกะลำโพงใหญ่  ส่วนปลั๊กในรางในภาพกำลังจะถอดออก  เอาไปลองในชุดใหญ่มาเสียงบี้มาก ไม่ผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม, 2011, 07:14:57 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 07:19:11 AM »
ส่วน 340i อีกตัวตั้งอยู่ที่บ้านไว้ลองลำโพง   ต่อกับ transport wadia 171  กับ ipad

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2011, 08:31:10 AM »
อยากไป  เที่ยว   ขอนแก่น  จัง   ฮิอฺอ 
พิจิต 089-771-8895

b3344

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2011, 04:54:15 AM »
จากนั้นไปที่ ออฟฟิตกันต่อครับ  ไม่อยากบอกว่า หัวเข็มแถมที่ติดมากับ thorens 295 mk4 นี่เสียงไม่สมกับเทรินเลย   ปลายแหลมทู่ๆ  ดีแต่เบส  อย่างว่าล่ะครับ หัวแถม ราคาขายก็อยู่พันกว่าบาท  ผมก็บอกไปทางคนขายว่า เอาหัวแบบนี้มาขาย เทรินจะขายได้เหรอ   เขาบอกว่าจริงๆ ทางโรงงานมันแถมมาให้  ไม่เอาก็ขายราคานี้ เลยเอามาใส่ไว้ให้ลูกค้าลองฟัง   เออเอากับเขาสิ  ถ้าเอาไปเอาไปเล่นกับลำโพงเล็กๆ ที่ปลายแหลมเยอะๆ พอไปไหว แต่เจอลำโพงดีๆจอด   ยิ่งผมเอาไปเล่นกับ ลำโพงขี้ฟ้องอย่าง 3/5 ถึงจะเป็น v2 ที่ปรับปรุงให้ปลายแหลมและทุ้มดีขึ้น เสียงที่ได้มันก็ยังเห่ยอยู่ดี     พอดีมี sumiko blue point evo MC high out put สำรองที่บ้านอีกหัวเลยจับมาใส่ซะเลย   แนวเสียงของ sumiko จะโปร่งใส กังวาน รายละเอียดดี  บรรยากาศเยี่ยม  เบสต้นๆดี แต่ไม่ลึกและเน้นเบสเท่าพวก dynavector

ของเดิมที่ติดเทรินมา เป็น audio technica  MM ราคาไม่เกินพันห้า  แต่ติดมาในเทรินราคา สามหมื่นห้า เลยทำให้เทริน สามหมื่นห้า เสียงเหลือแค่ 1500    อิอิ  เริ่มด้วยการรื้อก่อนเลย  จากนั้นทำการติดตั้งหัวเข็ม sumiko blue point evo เข้าไป ทำการวัดด้วยกระดาษที่แถมมากับคู่มือในเทริน  ใครที่ชอบทิ้งคู่มือก็ระวังหน่อยครับ หายไปต้องไปซื้ออีกหลายตังค์   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2011, 05:37:05 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2011, 05:41:15 AM »
จากนั้นทำการชั่งน้ำหนักคร่าวๆก่อน   VTF
แล้วมาดูกันต่อที่ VTA  อ้าว หัว sumiko มันสูงกว่า จะเห็นว่า โทนอาร์นไม่ขนาดและได้ระดับ ทำให้เราต้องขยับยกโทนอาร์มให้สูงขึ้น โดยการปลดล็อคเพื่อตั้งระดับ VTA

b3344

« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2011, 05:53:18 AM »
จากนั้นก็ขันตั้งระดับ  VTA ให้เข้าที่  ชั่งน้ำหนักอีกรอบ  แล้วก็ลองเสียงกันเลย  เพราะไม่ได้เอาที่วัด อสิมุต มา แต่คิดว่าน่าจะ ok
ส่วนหัวเก่าก็รอแทงจำหน่าย อิอิ

ลองไปฟังเสียงกันได้ครับ   แต่งานนี้ต้องขอชมภาค phono ของ moon 340i มากๆ เพราะแม้เร่ง volume จนสุด ก็ไม่มีเสียงซ่าออกมาเลย ( mode  MM )ส่วนหนึ่งอาจจะมาจะสาย transparent ด้วย   ปกติในเครื่องทั่วไปเร่งสุดนี่ต้องมี  จี่ มีฮัม หรือเสียงซ่าแล้ว   ต้องยอมรับว่าภาค phono ของ moon 340i นั้นเด็ดจริงครับ  แถมเสียงดีอีกต่างหาก รายละเอียด บรรกาศต่างๆค่อนข้างครบ ปลายเสียงเสียงเยอะ และขัดเล็กน้อย คาดว่าต้อง เบรินซักหน่อย เพราะใหม่หมดเลยไม่ว่าจะ หัว แอมป์ หรือ สาย   เงียบขนาดไหนลองไปดู vdo ครับ  เสียงแอร์ยังดังกว่าอีก

VDO

Small | Large

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2011, 10:56:34 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2011, 10:50:08 AM »
จากนั้นก็ขันตั้งระดับ  VTA ให้เข้าที่  ชั่งน้ำหนักอีกรอบ  แล้วก็ลองเสียงกันเลย  เพราะไม่ได้เอาที่วัด อสิมุต มา แต่คิดว่าน่าจะ ok
ส่วนหัวเก่าก็รอแทงจำหน่าย อิอิ

ลองไปฟังเสียงกันได้ครับ   แต่งานนี้ต้องขอชมภาค phono ของ moon 340i มากๆ เพราะแม้เร่ง volume จนสุด ก็ไม่มีเสียงซ่าออกมาเลย ( mode  MM )ส่วนหนึ่งอาจจะมาจะสาย transparent ด้วย   ปกติในเครื่องทั่วไปเร่งสุดนี่ต้องมี  จี่ มีฮัม หรือเสียงซ่าแล้ว   ต้องยอมรับว่าภาค phono ของ moon 340i นั้นเด็ดจริงครับ  แถมเสียงดีอีกต่างหาก รายละเอียด บรรกาศต่างๆค่อนข้างครบ ปลายเสียงเสียงเยอะ และขัดเล็กน้อย คาดว่าต้อง เบรินซักหน่อย เพราะใหม่หมดเลยไม่ว่าจะ หัว แอมป์ หรือ สาย   เงียบขนาดไหนลองไปดู vdo ครับ  เสียงแอร์ยังดังกว่าอีก

http://youtu.be/chuTgdrPinQ
อิจฉาคนยังมีเครื่องเสียงให้เล่นอยู่ตอนนี้จริงๆ ตอนนี้พวกเราที่ กทม. ต่างเก็บเครื่องเสียงหนีน้ำกันหมดแล้ว เหลือห้องคุณหมอบอยคนเดียวที่ สบายใจเฉิบอยู่ ฮึ่ม ฝากไว้ก่อน น้ำลงเมื่อไหร่จะลาหยุดงานนั่งฟังเพลงสักเดือนเลย :headphone

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2011, 12:06:06 PM »
แรงไม่มีตกจริงๆครับ  Y] Y] O0 O0 O0

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2011, 01:57:02 AM »
ห้องนี้ถือเป็นห้องนึงที่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงดีๆหลากหลายที่สุดห้องนึงเลยครับ

นี่ยังไม่ได้รวมถึง LP12 ที่จะตามมาอีก 2 เครื่องครับ

น่าติดตามจริงๆครับ แถมเจ้าของห้องก็ศึกษาข้อมูลแต่ละอย่างไม่ใช่น้อย ข้อมูลปึ้ก O0

Please visit our new website

www.LinnThailand.com

b3344

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 08:26:49 AM »
ช่วงนี้หลายท่านคงได้ขนของขึ้น บน เพื่อหนีนี้ ผมก็ได้เวลาขนของขึ้นบนเหมือนกัน ถึงบ้านจะอยู่ชั้นสองก็ตาม

จากว่าไปไอ้เพดานบ้านผมนี่ ดวงไม่ค่อยถูกโฉลกกับ projector เท่าไหร่       เชื่อมั้ยครับว่า 777 ผมซื้อมาปี 2004 แต่เพิ่งได้ยกขึ้นแขวนเพดาน เมื่อสองเดือนที่ผ่านมา แล้วมันก็มรณะภาพเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ทำให้ยกลงต้องเปลี่ยนตัวใหม่   ก่อน 777 ก็ใช้มาหลายตัว แต่ไม่ทันแขวนก็มีอันเป็นไป ไม่ว่าจะขายหรือ อะไรก็ตาม จนผมขี้เกียจแขวน  แถวพวกที่เคยแขวน ระยะมันก็ไม่เคยเท่ากันเลย ทำให้เพดานเป็น รอยเจาะและปะเต็มไปหมด  จนมา 777 ด้วยความที่มันหนัก และกลัวมันหล่นใส่หัว ผมเลยไม่ยกขึ้น  เพราะไม่มั่นใจในขา  จึงต้องสั่งขาจากนอกมาใส่กับมัน  แค่ขาอย่างเดียว 40,000  แต่เอามากองไว้ 7 ปี ไม่ได้ติด  พอติดเสร็จ มันก็พัง  แหม ดวงคนมันจะซวย 555
คราวนี้ได้ตัวใหม่มา  ขาดันไม่เท่ากัน อีก  แล้วไอ้ขาเหล็กเก่าราคา 40,000 จะทำไง    สุดท้่ายผมเลยให้ลูกน้องเอาไอ้เศษเหล็ก 40,000 ไปวัด โดยบอกว่า จะทำยังไงก็ได้  ห้ามตัด ห้ามเจาะ  ทำเม้าแปลงมาให้ใส่ขาตัวนี้กับโปรเจ็คเตอร์ใหม่ให้ได้    เพราะข้อดีของไอ้ขา 40,000 มัน โยกซ้ายขวา หน้าหลัง ปรับสูงต่ำได้ ผมเลยเสียดาย  และผลงานของลูกน้องก็ออกมาน่าพอใจ  รวมถึงต้องให้ลูกน้องปืนไปเชื่อมคานบนหลังคาใหม่   แต่ตัวแรก ผมปีนเชื่อมเอง  ตันนั้นวัยรุ่นอยู่   ตอนนี้อย่าว่าแต่ปืนเลย แค่เหยียบกะได้ก็จะพังแล้ว   555      จากนั้นมาลองเปิดดู ไหงมันมีเสียงแปลกๆ  จากในเครื่อง  เฮ้อ เอาไว้ขอดูหลังให้หนำใจก่อนแล้วค่อย ยกลงแล้วกัน  เพดานบ้านผม อะไรจะเฮี้ยนขนาดนี้

ขาเหล็กของ infocus แท้ๆ ตรงรุ่น แต่ต้องมาแปลงใส่ vivitek  อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 08:31:21 AM »
จาไปอีสาน 10วัน อยู่ในเมืองหรือเปล่าครับจาไปบ้านพี่ๆน้อๆกลุ่ม ขอนแก่น Hi-Def

อุดร,ขอนแก่น,สารคาม,โคราช,สุรินทร์และเมืองเลย

น่าไปห้องนี้จังถ้าอนุญาติผมขอไปเยี่ยมชมจะเป็นบุญหูมากเลยครับ

เล่นให้สนุก ใครว่าไม่ดีแต่เราชอบ

เล่นเครื่องไม่ต้องฟังเป็นแต่ฟังแล้วเสียงเพราะนั่นแหละ ใช่เลย

โอ้โห ของผมไม่ขนาดนั้นหรอกครับ  ห้องบ้านนอกๆ  เสียงและภาพธรรมดาครับ   ระดับเซียนจะมาเยือนทั้งทีผมคงต้องเตรียม หัวหมู  ไว้รอแล้ว   555  แต่ตอนนี้ห้องยังรกๆอยู่เลย ไม่รู้จะเก็บทันหรือเปล่า ไว้จะให้คำตอบอีกทีนะครับ  ขอบคุณครับที่อุส่าจะมาเยือนกัน จริงๆ อายครับ เพราะเล่นแบบงูๆ ปลาๆ  มั่วๆ เล่นเองตามความเข้าใจ เพราะไม่เคยมีใครมาแนะนำ ฟังก็ไม่ค่อยเป็นครับ เดี๋ยวจะขายหน้า บรรดาสมาชิกเฉยๆ  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2011, 08:36:29 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 08:46:50 AM »
รกแค่ไหนลองดูแล้วกันครับ    ภาพนี้เป็นภาพที่ผมเริ่มกลับมาเล่น up ใหม่เมื่อ สามเดือนที่แล้ว  จะเห็นว่า จอที่เปลี่ยนไปหลายขนาดจน ต้องใช้ขามาตั้งรอง ไม่ได้แขวนซักที  เพราะผมชอบลองนั่นนี่บ่อย จนมันกลายเป็นห้องทดลองมากกว่า ห้องฟังเพลง   มันก็อยู่สภาพนี้มาซัก ห้าปีได้  เพราะเก็บสะอาดได้ไม่นานผมก็หาของมาเล่นจนรกเต็มห้อง

b3344

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 08:57:06 AM »
ห้องนี้เสร็จครั้งแรกเมื่อสิบห้าปีก่อน ลง projector 3 len   vidikon vision1  + farudja quad dubler  ราคาเกือบสองล้าน  ตอนนั้นผม อายุสิบหกมั้ง บินไปนอกไปเลือกกับคุณพ่อแล้วก็ เอามาติดตั้งเอง โดยผมเป็นคน set เอง ให้ลูกน้องมาช่วยยกขึ้นเท่านั้น ตอนนั้น แค่ปรับ convergen ก็อ๊วกแล้ว  ระยะก็ต้องคำนวนเองเองไม่มีโปรแกรมสำเร็จเหมือนตอนนี้  กว่าจะเซ็ตได้เป็นวันๆครับ   ส่วนตอนนี้ก็เอาไปปลูกสาระแหน่เรียบร้อยแล้ว

หลังจากได้ลำโพงคู่ใหม่มาปัญหาก็เกิดเพราะรักพี่เสียดายน้อง  เลยก็เก็บไว้ทุกคู่   ผลก็คือ ห้องที่รกอยู่แล้ว  กลายเป็นไม่มีทางเดินครับ

b3344

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:03:31 AM »
จากนั้นผมเลยให้ลูกน้องมาจัดการช่วยจัดของ และทำการติดขา projector และ ยึดจอเข้าที่   ใช่เวลาเก็บอยู่สองวันสองคืน

b3344

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:08:42 AM »
แต่พอจะมาต่อระบบ พบว่าสายลำโพง เซอราวบางช่วงเกิดปัญหาเป็นสนิม จากที่ห้องนี้เคยโดนน้ำท่วมสูง ครึ่งแข้ง อย่างที่ผมเคยบอกว่า ผมเคยเจอฝนตกอย่างแรง และ น้ำทั้งหลังคา ล้นเข้ามาในห้องนี้ เพราะท่อระบายน้ำบนหลังคาตัน  ใครจะไปเชื่อ บ้านชั้นสองน้ำท่วม  โดยที่ชั้นล่างไม่มีน้ำเลย  เสียหายไปเยอะครับ เปิดมาก็ไม้ผุต้องเปลี่ยนใหม่ 

b3344

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:11:37 AM »
หลังจัดออกมา  ค่อยยังชั่วหน่อย

b3344

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:14:09 AM »
อีกมุมต้องเอามาไว้วัตถุโบราณ    และ  cd อีกหมื่นกว่าแผ่น ต้องเอาไปไว้ข้างนอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:17:17 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:23:07 AM »
และเจ้า pre  surround สุดยอดเมื่อปี 2005 ก็ต้องถูกปลดอีกครั้งเพราะถอด hdmi ไม่ได้  มีแต่ช่องเสียงภาพแต่ไม่ถอดเสียง     และห้องด้านหลังก็ยังรกๆอกีเช่นกัน รอสั่งทำชั้นวาง cd ใหม่

b3344

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:25:36 AM »
และแก๊ง 3/5 ก็ต้องหาย้ายไปอยู่ข้างนอก    ซึ่งอีกคู่ไม่อยู่ในภาพได้ไปประจำการใน ออฟฟิตที่ทำงานแล้ว

b3344

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:28:42 AM »
อีกมุมหนึ่ง มี 3/5 และ AB1 อีกชุด

b3344

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:34:43 AM »
เรื่องนั้นหมดเกิดในขึ้นในเวลาสองสามเดือนที่ผ่านมา และภาพปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:39:12 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:35:21 AM »
ด้านข้างก็เริ่มรกอีกแล้ว

b3344

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:36:08 AM »
ด้านขวา

b3344

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:37:25 AM »
ด้านหน้า