ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 298066 ครั้ง)

ออฟไลน์ GAV

Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 04:05:28 PM »
รู้สึกว่าสายที่พื้นยังไม่เป็นระเบียบนะครับ .... น่าจะใช้ HRS  รองเหมือนในภาพนะครับ :headphone

ออฟไลน์ noom69

• Freshy
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 12:16:48 PM »
รออยู่เช่นกันครับ เหมือนสมัยก่อนรออ่าน หนังสือ กิฬา&การ์ตูน เมื่อไหร่เล่มใหม่จะออกว้า  :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ Oan

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2012, 07:52:23 AM »
ตามอ่านอยู่ครับ ขำมากๆ ลีลาการเขียน   2f

แถมเกิดแรงบันดาลใจให้เสียเงินอีกจม   :showoff

รอตอนใหม่อยู่นะครับ

kung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2012, 09:24:33 AM »
pop 2000   ไม่หรอกครับ ห้องพี่ชาวสวนดุเดีิอดกว่าเยอะ  อิอิ

พี่ชาวสวน   โหพี่ข่าวไวและเป๊ะมากๆ   ไอ้ผมก็มัวแต่วุ่นเก็บขยะอยู่ครับ  เล่นซะเหนือยเลย  แต่แขกเหนือยกว่า แทบไม่ได้นอน อิอิ   เอาว่าเล่นแบบบ้านนอกๆ นี่ล่ะครับ  บ้านผมไกลปืนเที่ยง  อิอิ

ก็เห็นร้านชั้นวางๆแต่ละที่วิ่งตรงไปขอนแก่น  ไว้เดียวไมนานจะมีโอกาสไม่อีสานอีกแล้ว ผมกลับเข้ามายุ่งกับโรงงานแล้วตั้งแตวันที่1มีนาคม จากที่หยุดไป3ปีเพราะทั้งไม่แข็งและไม่มีแรง.   วันนี้จี่สิบกว่ามีเาจะไปหาเพราะจะไปดูสวนที่หนองคาย  อุดม. บุรีรัมย์. มีโอกาสจะไปนอนขอนแก่น งานนี้มีกล่องข้าวไปด้วยครับ :secret :secret :secret

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2012, 08:08:41 AM »
pop 2000   ไม่หรอกครับ ห้องพี่ชาวสวนดุเดีิอดกว่าเยอะ  อิอิ

พี่ชาวสวน   โหพี่ข่าวไวและเป๊ะมากๆ   ไอ้ผมก็มัวแต่วุ่นเก็บขยะอยู่ครับ  เล่นซะเหนือยเลย  แต่แขกเหนือยกว่า แทบไม่ได้นอน อิอิ   เอาว่าเล่นแบบบ้านนอกๆ นี่ล่ะครับ  บ้านผมไกลปืนเที่ยง  อิอิ
ห้องนี้เขาชอบพระจันทร์เต็มดวงมากๆ ครับ คุณป๊อบ O0
ผมคนกลางคืน อยู่แต่กลับพระจันทร์ครับ อิอิ  พี่วิรุฬ ไม่ลองมองดวงจันทร์บ้างล่ะครับ เสียงพอใช้ได้นะครับ ลองไปฟังดูสิครับ
อิอิ. ม่ายกล้ามองดวงจันทร์ครับน้องเบ้นซ์ กลัวอ่ะ กลัวใจมาก เพราะแค่เห็นรูปร่างของน้องมูนแต่ละตัวที่ในห้องนี้แล้วหุ่นเธอช่างยั่วยวนจริงๆ ครับ กลัวได้ยินเสียงออดอ้อนของเธอเข้าไปแล้วจะหลงเสียงนางไปครับ เพราะจริงๆ ผมประเภทชอบซาดิสต์ดุดันน่ะครับ เดี๋ยวเสียลุ๊คส์เดิมๆ ของผมหมด อิอิ :headphone

b3344

« ตอบกลับ #621 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 11:25:13 PM »

ห้องนี้เขาชอบพระจันทร์เต็มดวงมากๆ ครับ คุณป๊อบ O0
ผมคนกลางคืน อยู่แต่กลับพระจันทร์ครับ อิอิ  พี่วิรุฬ ไม่ลองมองดวงจันทร์บ้างล่ะครับ เสียงพอใช้ได้นะครับ ลองไปฟังดูสิครับ

b3344

« ตอบกลับ #620 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 11:22:15 PM »
ห้องนี้ดุจริงๆ  ของแต่ละอย่าง สุดๆจริงๆ  O0

ใช่คร้าบ น้อง b3344 จัดเต็มมาก ๆ นำมาซึ่งความฟากฟูมใจให้รุ่นพี่ร่วมถาบัน   O0

ไว้ย้ายไปอยู่ปากช่องเมื่อไหร่ ว่าง ๆ พี่จะขอแวะขึ้นไปชื่นชมชุดนี้ที่ขอนแก่นบ้างเด้อ

ยินดีครับ  พี่จะกลายเป็นคนบ้านนอกเหมือนผมแล้ว  555

b3344

« ตอบกลับ #619 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 11:21:29 PM »
 ได้ข่าวมาหลายวันแล้วว่าจะมีแขกมาเยี่ยมขอนแก่น จัดเต็มน้องชาวสวน จะได้มีเสียชื่อคนบ้านนอก 2f 2f 2f 2f 2f

บ้านนอกยังไงก็บ้านนอกครับ  สู้ห้องในเมืองไม่ได้หรอกครับ  ของผมตก class ทุกตัว  555 ยิ่งของพี่ชวนสวนยิ่งยังไม่มี class เลยสักตัว ( ใหม่เกินไป )  ต้องยอมรับว่ากรุงเทพเขาเล่นกันหนักๆหลายห้อง แต่ไม่เปิดเผยก็เยอะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม, 2012, 02:22:15 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #618 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 12:03:10 PM »

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 10:26:11 AM »
ห้องนี้ดุจริงๆ  ของแต่ละอย่าง สุดๆจริงๆ  O0

ใช่คร้าบ น้อง b3344 จัดเต็มมาก ๆ นำมาซึ่งความฟากฟูมใจให้รุ่นพี่ร่วมถาบัน   O0

ไว้ย้ายไปอยู่ปากช่องเมื่อไหร่ ว่าง ๆ พี่จะขอแวะขึ้นไปชื่นชมชุดนี้ที่ขอนแก่นบ้างเด้อ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #616 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 07:51:52 AM »

คงจะลง audiophile เล่มหน้า กระมังครับ เห็นใน FB คุณนาวี. ด้วย

b3344

« ตอบกลับ #615 เมื่อ: 12 มีนาคม, 2012, 04:09:23 AM »

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #614 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2012, 09:49:01 PM »

kung

« ตอบกลับ #613 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2012, 09:31:02 PM »
  ได้ข่าวมาหลายวันแล้วว่าจะมีแขกมาเยี่ยมขอนแก่น จัดเต็มน้องชาวสวน จะได้มีเสียชื่อคนบ้านนอก 2f 2f 2f 2f 2f

b3344

« ตอบกลับ #612 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2012, 06:01:06 AM »
cd

b3344

« ตอบกลับ #611 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2012, 06:00:23 AM »
moon

ออฟไลน์ GAV

« ตอบกลับ #610 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2012, 09:20:41 PM »
สงสัยว่าเจ้าของห้องจะยุ่งอยู่กับการจัดระเบียบเครื่องครับ :)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2012, 06:50:13 AM »
ไม่มีที่วาง โยนมาทางนี้ตัวก็ได้นะเสี่ย :help
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: 08 มีนาคม, 2012, 11:44:03 PM »
ทราบว่าประกอบเสร็จไปแล้วหนึ่งตัว พร้อม Tiger Paw ยินดีด้วยครับ :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

b3344

« ตอบกลับ #607 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 06:30:54 AM »
ไว้วันไหนอารมณ์ดีๆ  จะมานั่งประกอบ ซะหน่อย  ยังไงขอบ ทาง GAV   และเพชรฆาตมือทองแห่งเอลป้าซึ่งอีกไม่กี่ปีคงจะได้เปลี่ยนคำหน้าเป็น อาเจ็ก เหมือนอาเจ็ก ร้านหัวมุม  และลุงซานต้า  ที่ช่วยให้คนบ้านนอกได้มีโอกาสเล่นของดีๆเหมือนคนในเมืองกับเขาบ้าง

ก็ขอจบท้ายด้วย สโลแกนของสาย transparent   ที่ว่า    closet to music   truest to image  แปลแบบคนโง่ๆได้ว่า   ถ้าอยากเข้าใกล้ความเป็นดนตรี  ให้ไปซิ้อของร้าน อิมเมท    555555 สงสัยโดน เอาเจ็ก เอลป้าด่าแน่ๆ  55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม, 2012, 06:54:08 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #606 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 06:27:35 AM »
จากนั้นก็มี  ลุงซานตาครอส  ส่งของมาให้อีก 8 กล่อง  ดองไว้จนเกือบเน่า    สั่งไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว  เพิ่งหาเงินไปไถ่ตัวมาได้  มาที 8 กล่องเลย
มันคือ linn LP12    3 ตัว  ผมเองก็งงๆว่าสั่งมาทำไมวะเนี่ยเยอะแยะ 
ท้่าวความเดินปีที่แล้ว เดือน  กันยา ผมได้ไปอ่านใน TAC  แล้วเกิดอาการคันเพระไปอ่านกระทู้เกี่ยวกับลิน  LP12 ทั้งที่แต่ก่อนก็เคยมี ผมก็ว่างั้นๆ  ขายทิ้งแล้วไปละลายแถวรัชดา จนตัวเปียกสบายอิอิ ผ่านไปสิบกว่าปีไม่น่าเชื่อ ราคามันขึ้นกระจาย  แต่ดันไปเจอ กรุ๊ปบายราคาเร้าใจ  ตอนแรกผมต้องการส่ังสี เดิมๆ เพื่อให้ดู retro แต่พอเห็นสีโอ็ค ก็ดันชอบอีก เลยสั่งมันทีเดียวสองตัว กะว่าตัวหนึ่งไว้ ออฟฟิต อีกตัวไว้บ้าน   จากนั้นไม่นาน เข้าไปอ่านกระทู้นี้ซานต้า  เจอสีดำ  ดูดุดี  เลยสั่งเพิ่มอีกตัว เป็นสามตัว  แต่ไม่มีเงินไปเอา   อนาถจริงๆ  ดีนะเนี่ยที่เขาไม่ขายทอดตลาด  อิอิ แหมจะขายได้ไงมัดจำไว้ครึ่งทุกตัว  อีกอย่างผมเองมีเทรินเยอะจนหาที่ตั้งไม่ได้ และหห้องกฌรกมาก จนสองสามวันนี้ได้ให้ลูกน้องมาช่วยเก็บห้อง  เลยมีที่วางแล้ว  เลยให้้าซานต้า สุดหล่อของ linn store ทำการจัดส่ง มาครบ  ทั้งอุปกรณ์ การ setup   และ up grade  จัดเต็ม ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทาง ลุงซานต้าด้วยนะครับที่ไม่เอาของผมขายทอดตลาด  อิอิ ของผมนับเป็น groub buy ที่รับคนสุดท้าย  หลังชาวบ้านเขาเกือบสามเดือน  จนเขาเลิกเฮ่อแล้ว  สำหรับผม linn ผมเล่นมาแล้วก็เลยยังไม่รีบ  กะว่าซื้อมาครั้งนี้จะโมเต็มที่ให้  สมฉายา  LP 12  กรอบไม้ราคา แสน  จริงๆผมซุ่มเก็บ อะไหล่จาก ebay ไว้พอสมควร  ไว้ถ้าว่างจะโมแข่งกับเฮียเม้งเจ้าพ่อ LP 12 ซะหน่อย   
แต่วันนี้เหนื่อยแล้ว

b3344

« ตอบกลับ #605 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 06:10:44 AM »
ขนาดสายเทียบกับ refferenc

b3344

« ตอบกลับ #604 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 06:09:57 AM »
ด้วยขนาดของมัน ทำเอาสาย รุ่น reference ผมกลายเป็นเด็กๆเลย  เทียบกีบแอมป์ครับ  กว้างกว่าแอมป์อีก  สุดๆจริง

b3344

« ตอบกลับ #603 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 06:08:22 AM »
จากนั้นมาดุความใหญ่ของฝาคราบ   ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะใช้อะไรเทียบก็เลยต้องใช้อุปกรณ์วิเศษ ประจำตัวที่พ่อแม่ให้มา มาเป็นตัวช่วยเทียบ  ดูว่าเท้าเบอร์ 11 ผมเล็กไปถนัดตา  เห็นมั้ยครับอุปกรณ์ผมมีประโยชน์แค่ไหน นอกจากใช้เดินใช้วิ่งได้ ยังเอามาวัดขนาดของได้ด้วย  นอกจากนี้ยังอาจจะไปเอาไปประทับบนปากคนบางคนที่ปากไม่อยู่สุขอีกต่างหาก  555 และทำให้เริ่มเข้าใจว่าการที่ฝรั่งใช้หน่วยวัดเป็น   Feet นี่อาจจะมาจาก Foot ( เท้า )นี่ล่ะ vbvb

b3344

« ตอบกลับ #602 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 06:03:00 AM »
สำหรับรุ่นใหญ่ จะมีชื่อรุ่นว่า  opus MM2  โดยจะมี MM2 technology   เอ่มันคืออะไรหว่า   เอาว่าไม่ว่า MM2  มันคืออะไร ก็คิดว่ามันทำให้เสียงคงดีและทำให้ไอ้เจ้าของ ทรานพาเร้น รวยขึ้นอีกสองเท่า
  MM2  = My  Money x2     555

ขนาดความยาว 8 Ft และมีกระเปาะ  ซึ่งผมไม่รู้ว่าจะเรืยกว่ากระเปาะดีเปล่า เพราะมันใหญ่โครต   หน้าตาเหมือนตะภาพน้ำ หรือเต่ายักษื   ที่ผิวทำมาจากไฟเบอร์ ซึ่งเปิดข้างในมา อาจจะไม่มีอะไรก็ได้  555 ทำเทห์ๆให้สายดูราคาแพง  555   ถ้าว่ากันแนววิชาการ ข้างในก็คง มี   LCR ราคารวมกันไม่ร้อย หรืออาจจะไม่กี่สิบบาท  แต่ทำไงได้ ครับ เพราะเราคิดเองไม่ได้ ก็เลยต้องเสียค่าโง่ยอมจ่ายฝรั่งไป อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #601 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 05:56:40 AM »
เนื่องระบบลำโพงและแอมผมเสียงแหลมเยอะ  เลยต้องหาสายมามาช่วยปรับให้เบสกลางแหลมมาพร้อมกัน ด้วยระบบเน็ตเว็ค ที่น้าชาวสวนแก่ว่าไว้ว่าต้องใช้สายลดทอน  แต่เส้นนี้โดย  GAV มีแต่ลดแต่ไม่ทอน   555
กับสายลำโพง transparent รุ่น top  ราคาแพงปรีแอมป์ 850p ของผมซะอีก  และแพงกว่าลำโพงผม 2.5 เท่า  ผมก็ยังงงๆอยู่ว่าตูบ้าไปเปล่านี่  แต่นิสัยส่วนตัวผม เล่นทั้งที่เอาให้สุด จะได้ไม่ต้องมานั่งปวดหัว  เงินทองหามาได้ ลองเครื่องเสียงให้หมด เพราะการมีเงินเยอะๆเก็บในธนาคารตายไปก็เอาไปไม่ได้  ดังนั้นต้องใช้ให้หมด แม้ตอนนี้จะต้องอดข้าวตายก่อนก็ยอม   555   

สำหรับสายลำโพงตัวนี้เป็นสายลำโพงที่ฝรั่งเขาเรียกว่ารุ่น flag ship หรือ รุ่นเรือธง ที่รวมสุดยอดเธคโนโลยีต่างๆเข้าไว้ โดยการออกแบบสาย ของทราน จะมีการจ้างนักดนตรีและ sound engnineer หลายร้อยคนมานั่งฟัง แบบเป็นเรื่องเป็นราว โดยมีการจัดเก็บข้อมูลผลทดสอบ กระแบบสอบถาม ทำดาต้าเบสไว้ แล้วมาวิเคราะ เพื่อหาแนวทางการออกแบบที่ดีที่สุด  ซึ่งกว่าจะผลิตเป็นสายออกมาได้ก็ใช้เวลาหลายปี  โดยสายทรานพาเร้น นั้นได้ถูกใช้เป็นสายเดินภายในตู้ลำโพง ยี่ห้อดังระดับ world class หลายยี่ห้อ  เช่น wilson  ทุกรุ่น   rockport ทุกรุ่น    magico ที่กำลังมาแรง   และอีกหลายๆยี่ห้อ  รวมถึงบริษัทผู้ออกแบบลำโพงหรือเครื่องเสียงก็ใช้สายทรานในขุดอ้างอิงเพื่อเป็นการออกแบบเครื่องเสียง   ทั้งนี้เพราะสายทรานส่วนมากจะไม่ไปเปลี่นบุคคลิกของเครื่องเสียง  แต่ทำให้สัญญาณรบกวนในระบบน้อยลอง และทำให้ความเป็นดนตรี  แยะรายละเอียดของชิ้นเครื่องดนตรีได้ดีขึ้น  รวมถึง สงัดขึ้น โดยที่โทนนอลบาล้านไม่เสีย ซึ่งถือว่าไม่ใช่เรื่องง่ายๆ    และจากที่ผมได้ลองสัมผัสมาหลายรุ่น  สายของทรานตั้งแต่เล็กจนใหญ่ โทนอลบาล้านของเสียงจะไปทางเดียวกันหมด  ออกแนวแฟลทๆ โปร่งๆ รายละเอียดชัดเจน
 แต่ที่แตกต่างระหว่างในรุ่นเล็กและใหญ่คือความ สงัด มิติเวทีและรายละเอียด เพราะรุ่นยิ่งใหญ่  เสียงจะยิ่งสะอาด และมีความเป็นดนตรีมากขึ้น อย่างชัดเจน    เอาว่าไม่ดีจริง  และถ้าผมไม่บ้า ผมคงไม่หมดเงินเป็นล้านกับ ทรานพาเร้นและ  i ba shaw  ครับ    ทุกอย่างคือวิทยาศาสตร์ พิสูจน์ได้  ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ 

b3344

« ตอบกลับ #600 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2012, 05:28:19 AM »
ช่วงนี้อากาศร้อน  โรคที่ต้องระวังก็คงไม่พ้นพิษสุนัขบ้า  ผมเองเคยโดยสุนัขกัดมาแล้วสองครั้ง ฉีดยามาแล้วสองครั้ง แต่หน้าร้อนที่แปลกคือมีคนบ้ากัด ด้วยสงสัยไปติดโรคจากสุนัขมา ยังไงก็ต้องระวังกันครับ สำหรับผม คนบ้านนอก ต่อไปคงไม่ต้องพูด  งวดนนี้มีคนขอบิณฑบาตร  เลยอโหสิกรรมเป็นครั้งสุดท้าย  อากาศก็ร้อนอยู่แล้ว ยังมีร้อนๆมาอีก

มาเรื่องเย็นๆกันต่อกับ world quiet pre amp   หลังจากที่เงียบจริงๆในตอนแรก  ตอนนี้ก็คงอยู่ระหว่างเบรินอินอยู่ แต่เท่าที่ลองแนวทางเสียงน่าจะดี   และหลังจากด่าฝรั่งที่ ใส่jumper มาผิดไปแล้วก็มีเรื่องดีๆให้ชมกันบ้าง
สำหรับ moon หรือ sim audio  ส่วนมากเขาจะใช้ ฟิวแบบ fast blow ซึ่งข้อดี หากมีอะไรผิดปกติในวงจร ก็จะมีการตัดทันดี ให้ตัวเครื่องไม่เสียหาย    โดยเฉพาะปรีแอมป์ระดับ top นี้ ถ้าเป็นเครื่องทั่วไป แล้วjumper ไฟไว้ 110 แล้วไปเสียบ 220 รับรองว่าควันออก ดีดไม่ดีอาจจะมีระเบิดประกายไฟเล็กน้อย    แต่อย่างน้อยที่สุด หม้อแปลงต้องไหม้   เอ่แต่ทำไมของ 850p มันเฉยเลย  เหตุผลหนึ่ง ก็เพราะ  moon ออกแบบ หม้อแปลงให้ทนกระแสได้สองเท่า  เพื่อทำให้วงจรทำงานได้เรียบราบไม่ว่าจะเกิดโหลดมากน้อยเท่าไหร่ก็ตาม   ซึ่งเป็นเท็คนิคที่ moon ใช้ในเครื่องทุกรุ่น  พูดง่ายๆคือภาคจ่ายไฟ แบบอึดโดรตๆ
ส่วนหม้อแปลงของ moon ก็จะทนพิเศษ  ด้วยความที่ว่า อาชีพแรกก่อนที่ moon จะมาทำเครื่องเสียงขาย  moon เป็นเจ้าพ่อหม้อแปลงไฟฟ้า อยู่ canada  เลยหายห่วงว่าทำไม หม้อแปลงของ moon แม้ลูกจะไม่ใหญ่่ แต่จ่ายไฟได้แบบสุดๆ    เมื่อภาคจ่ายไฟดี ยังไงก็มีชัยไปกว่าครึ่ง    ก็เลยไป็นเหตุผลที่ แม้จะเสียบ jumper ไฟมาผิด เครื่องก็ไม่เสียหาย   ตรงนี้ต้องขอชมครับ  ทางเฮียชอก็เชอร์วิสดีมาก  ส่งฟิวมาให้เปลี่ยนภายใน 24 ชม  แต่ผมดันลึกไก่ใส่ฟิว hifi tuning เข้าไป ผลดันออกมาดีซะด้วย

และมีคนถามผมว่า เสียงเทียบกับ P8   เป็นยังไง  ผมบอกได้เลยว่าเหนือกว่าเยอะ  แหลมไปสุดกว่า รายละเอียด และความนึ่ง แบบสุดๆ  ไว้ติดตามครับ

สำหรับช่วงนี้ก็วุ่นๆกับการเก็บห้องหน่อยเพราะจะมีคนมาเยี่ยม และที่ผ่านมาก็มีอาเฮียๆ  ชาวขอนแก่น hidef มาฟังที่บ้าน  ผลได้ว่าพี่แก กลับไปบ้าน ขายเครื่องเสียงที่มีออกหมดยกเซ็ตแล้ว แล้วไปซื้อ moon ยกเช็ต มี cd และ อิทรีเกรต 600i   กับสายทรานพาเร้น หมดไปห้าแสนกว่า   ตอนนี้เฮียแก่นอนฟังอย่างมีความสุข   เพราะหาเสียงแบบนี้มานานแล้ว    แต่ที่ผมจะบอกคือเสียงดีเพราะการ matching ที่ดีนั่นเองครับ 

และวันนี้ก็ได้ของเล่นใหม่มาอีกแล้ว    ไม่รู้โง่หรือว่า กับสายลำโพงราคา  34,000    แพงกว่าลำโพง thiel 3.7 ผม 2.5เท่า  นำเข้าโดยเฮียชอ จัดจำหน่ายโดย  GAV super hiend shop อีกแล้ว 

ออฟไลน์ Harmonica Man

• **
« ตอบกลับ #599 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 05:33:30 PM »
MOON วางบนชั้นทั้งset ดูอลังการมาก สวยมากครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ GAV

« ตอบกลับ #598 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 01:05:28 PM »
จัดวางหน่อย  ชั้นวางอาจจะดูโหลไปหน่อยสำหรับเครื่อง  แต่ผมเอาใช้สะดวก และถูก  อิอิ  ยังไงซะก็เสียงดีกว่าชั้นวางแพงแต่เครื่องถูก   ไว้เงินเหลือจะไปสอย HRS มาวางกับเขาหน่อย อิอิ
เยี่ยมทุกรายการครับ.....ชั้นวาง HRS..10,000..ต่อ3ชั้นเท่านั้นเองครับ :headphone

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #597 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 09:21:42 AM »
 แวะเข้ามาอ่านตั้งแต่ความเห็น #566 ..........เป็นต้นมา  ตรงใจมากครับผม

ยิ่งชุดแบบประหยัดๆแบบข้าน้อยด้วย..........เห็นด้วยทุกประการว่า  สำหรับระบบภาพช้าๆได้เล่นของดีคุ้มค่า  และสองแชแน่ลยังคงเป็นอะไรที่น่าเล่นเสมอ

ยิ่งมาเจอรูปใส้ในปรี  มูนด้วยแล้ว.......อลังการมากๆ  ขอบคุณคุณb3344 มากสำหรับภาพกีฬามันส์ๆ   :clap
....เดาว่า....ภาคจ่ายไฟน่าจะเป็น LC Filter ทำเป็นไฟตรงต้นทาง  จากนั้นค่อยส่งเข้าไปจัดการควบคุมแรงดันในภาคจ่ายไฟย่อยในกล่องวงจรขยายอีกที

รอชมภาพนู๊ดต่อจร้า
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

b3344

« ตอบกลับ #596 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 08:16:44 AM »
จัดวางหน่อย  ชั้นวางอาจจะดูโหลไปหน่อยสำหรับเครื่อง  แต่ผมเอาใช้สะดวก และถูก  อิอิ  ยังไงซะก็เสียงดีกว่าชั้นวางแพงแต่เครื่องถูก   ไว้เงินเหลือจะไปสอย HRS มาวางกับเขาหน่อย อิอิ

« ตอบกลับ #595 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 07:32:03 AM »
 0)] 0)] 0)] อลังอีกแล้วเสี่ย
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

b3344

« ตอบกลับ #594 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 06:20:45 AM »
แหม world quitet   แม่งเงียบจริงๆ  เงียบแบบภาษษอีสาน เรียกว่า  มิดสี่หรี่

อย่างว่าล่ะครับ ของเปิดซิงเองก็แบบนี้ ถ้าให้ บริษัทเขาเปิดซิงให้ก็คงมีการแก้ไขปัญหามาเรียบร้อย  แต่ผมไม่สนครับ ขอให้ผมเป็นไม้แรกแล้วกัน  5555
และก็เอาปรีตัวละล้านมาต่อลองแบบ  อนาถๆ ไปก่อน  

ก็จบไปสำหรับเรื่อง  world quitetest    เงียบซะไม่มี    เดี๋ยวจะ email ไปด่าเมืองนอกหน่อย   แหมทำแบบนี้ได้ไง  ต้องชดเขย  5555

แหมปรีตัวเป็นล้านเสือกใส่ jumper เช็ตไฟมาผิด  แหม  เล่นละผมหลอนไปเกือบ ชม  จะโทรหา เฮียชอร์ก็ไม่ได้เพราะตีสาม แล้ว  ถ้าคืนนี้ไม่ได้ฟัง นอนไม่หลับแน่
และในที่สุด เสียงก็มา  

ไม่อยากบอกว่ามันเป็นครั้งแรกในรอบหลายปีที่ผมฟังเสียง หลับตา แล้วอมอิ้ม เพราะมีความสุขจากเสียงของมัน     ไว้ติดตามตอนแต่ไป  กับ   moon 850p  world's quitetest   เงียบจริงๆ เงียบเกี้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม, 2012, 08:11:53 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #593 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 06:16:35 AM »
จากนั้นผมไปเปิดคู่มือ และใบผ่าน QC ต่างๆ  ตัวเครื่องบอกชัดเจน 230v เพราะผมเองกลัวกว่า มันทำจาก canada จะเป็นไฟ 110      แต่ถ้ามันเป็นไฟ 110 มาหน้อแปลงน่าจะใหม้หรือมีกลิ่นประหลาดให้ได้กล่ินไปแล้ว
 เลยคิดว่าฝรั่งคงไม่มั่ว
จากนั้นผมเลยมาไล่ต่อ  พอจุดต้องสงสัย อยู่จุดหนึ่ง   ตรง jumper   มันเสียบแบบนี้มาจากโรงงานเลย  ผมอ่านดูทำไมมันมี 230 ด้วย เลยสงสัยและทำการถอด jumper สองตัวนี้ออก  และใส่ฟิวและเปิด switch
ผลได้ว่าฟิวไม่ขาด  อ้าวยังไงวะเนี่ย   คู่มือก็ไม่บอกในส่วนนี้ และตอนตีสามจะถามใครดีเนี่ย   บ้านนอกไกล แล้วใครจะ support  เอาว่า  ช่วยตัวเองไปก่อนแล้วกัน อิอิ

เครื่องเปิดซืงเองก็แบบนี้ล่ะครับ  ถ้าปกติถ้าให้ ดิลเลอร์ (  i ba shaw ) แกะตรวจสอบก่อนเขาคงจะแก้ให้เรียบร้อย แต่ผมบอกห้ามแกะ  แต่ก็ดีได้เปิดซิงเอง  อิอิ

ผมเลยทำการเสียบจัมเปอร์  ตัวหนึ่งลงในช่องของ 230  เสียบแบบวัดดวงมันเลย  ผลได้ว่า  ปรีแอมป์มันทำงานขึ้นมาทันที เอ้ย  ไอ้ฝรั่งเผือกแคนนาดา มันเล่นกันอย่างนี้เลยเหรือ  ดีนะเนี่ยที่ใส่ฟิวแอมป์ต่ำมา ไม่งั้นคงได้  เซโรงัง ซาราเฮโย  ซาโยนาระ
ลอยอังคาร ชุด supply ของ 850p แน่ๆ     แม่งไอ้กร๊วกเอ้ย  ใส่ jumper มาผิด ดีไม่ไฟดูหรือไฟใหม่เดี้ยง    แหม สงสัยคนประกอบกลัวของเหลือเลยใส่มันมาสองตัว  แต่ไอ้ QC ปล่อยผ่านได้ไงวะ  เขีย 230v อย่างดี
แหมถ้าผมไม่ใช่พวก DIY เก่าคงมีหวังได้ส่งกลับแน่  แหมนรกใช้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม, 2012, 02:06:54 PM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #592 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 06:04:37 AM »
เอ่ทำไงดี ฟิวขาด  สงสัยนอนไม่หลับแน่ๆ

b3344

« ตอบกลับ #591 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 06:03:35 AM »
ไม่น่าเชื่อว่านอกจาก moon 850p ตัวนี้จะเป็นได้ขึ้นชื่อว่าเป็นปรีแอมป์ที่เงิียบที่สุดในโลกแล้ว    ผมว่ามันยังเป็นตัวเดียวที่มีระบบกันสะเทือน แบบ sub chassis   แหม ทำยังกะ linn lp 12  มีจุกซิลโคนกันสะเทือน กดลงแล้วนิ่มยังกะรถ benz   แหมออกแบบสุดๆจริงๆครับ   คิดได้ไงเนี่ย  ขอชมคนออกแบบจริงๆ  ไอ้ระบบกันสะเทือบแบบ M octave damping system  ตอนแรกผมก็คิดว่าแค่เอายางมารอง ที่ไหนได้ มันระบบโชคอัพ ดีๆนี่เอง

จากนั้นผมก็รีบบรรจงจัดวาง แผ่นผัง ตาม ฮวงจุ้ย และ ฤกษ์ยามเวลา ดี  ตามตำราซินแส มาศ  เพราะคิดว่าหากนำแหน่งดี เสียงต้องดี   และหาตั้งเครื่องในเวลาที่ดี อุปสักก็จะน้อยลงและ เสียงก็จะดี   เห็นมั้ยครับ
นอกจากวิทยาศาสตร์แล้ว  เราต้องเล่นไสยศาสตร์  ด้วย   อิอิ

เมื่อเอาทุกอย่างเข้าที่เรียบร้วย ตามฤกษ์ ยามที่ถูกต้อง    จากนั้นผมก็เสียบสายต่างๆ  และทำการเปิด สวิท กด play ที่เครื่องเล่น CD  และ เร่งโวลลุ่มตามความเคยชิน  และหลับตาฟัง

โอ้ ผมแม่เจ้า  หูทั้งสองข้างของผม โสตประสาททุกส่วนของร่างกาย ก็ได้รับ กลิ่นอายของความ เงิียบสงัด ระดับ world class จาก ปรี 850p โดยทันดี   ความเงิียบสงัดของมัน  เงียบและนิ่งจนหน้าใจหาย ทำให้ผมรู้ว่าปรีดีๆ ราคาตัวละ ล้าน มันเงียบอย่างนี้เอง    คือ เงียบสนิท  ไม่มีไฟอะไรขึ้นเลย

ผมเลยลองไล่สายทุกอย่าง ไฟมาครบ  แต่เปิดไม่ติด  ไม่มีเสียงอะไรเลย ไม่มีกลิ่น  และกลิ่นไหม้    ชิพหายแล้ว    world quitet มัน จะเงียบเกินไปซะแล้ว  ไม่มีเสียงไม่มีไฟเข้าเลย

จากนั้นทำไงดี   ไฟมาทุกอย่าง และเวลาตีสาม จะโทรหาใครวะเนี่ย    สุดท้ายก็ต้องใช้วิชา DIY   ( Dam It Your self ) ที่อุส่าสะสมรำ่เรียนมา  

พ่อผมตั้งฉายาผมว่าจอมทลายตอนเด็กๆ   พอโตขึ้นก็ไม่ต่าง   ของใหม่ๆ  แกะมันหมด     เอาวะ วันนี้ล่ะ ตูจะแกะปรีตัวละล้าน ไม่ต้องกลัวพังถ้าฝรั่งมันประกอบได้ ตูก็ต้องประกอบคืนได้  ส่วนอะไหล่จะเกินหรือขาดว่ากันอีกเรื่อง  55  และที่สำคัญถ้าไม่ได้ยินเสียงหรือต้องส่งซ่อม คืนนี้คงนอนไม่หลับแน่

เริ่มแรกเลยสิ่งที่ผมเดาถูกคือฟิวขาด      ปกติ moon ชอบใส่ ฟิวแบบขาดเร็ว  fast blow  ทำให้ยางทีแค่เสียบปลั๊กฟิวก็อาจจะขาดได้   ใครใช้ มูนอยู่ ถ้าเปิดไม่ติด ให้ดูฟิวได้เลย

จากนั้นผมก็เริ่มเปิดฝาเครื่องในส่วนของ power supply  แอ่นแอ้น  โอ้แม่เจ้า  มันจะใส่หม้อแปลงมาหาเตี่ย เองหรือไงวะ   ปรีตัวเดียวใส่หม้อแปลง มา 8 ลูก  ปกติไอ้หม้อแปลงแบบี้ผมผมเคยสั่งพันลูกละ 45 บาท  555

จากนั้นผมก็ไปที่ ฟิว  ผลคือฟิวขาดจริงๆ     ค่อยยังชั่ว    จากนั้นผมเปลี่ยนฟิวขนาด 200mlA เข้าไป   การใส่ฟิวไม่ควรใส่เกินนะครับ ไม่งั้น หากเครื่องมีปัญหา อาจจะทำให้วงจรใหม้ทั้งหมด

จากนั้นผมกดเปิด  ดังแป๊บ  เพราะมีไฟประกายออกจากกระบอกฟิวตัวที่เปลี่ยนใส่ไปใหม่่   เอาแล้วสิ  งานเข้าอีกแล้ว  กรูไม่อยากส่งกลับไป canada นะเว้ย    เล่นเอาหงุดหงิดเลย

เพราะปกติ หากมีการเปลี่ยนฟิวแล้วไม่หาย  ก็แสดงว่า น่าจะมีการช๊อตในวงจร แน่นอน  ผมเลยไล่วงจรดู  เอ่ก็ไม่มีอะไรผิด  และไม่มีกลิ่นไหม้ แม้แต่นิดเดียว ผมไล่ตรวจ อุปกรณ์ต่างๆว่ามี ซ๊อตหรือลงกราวด์ตรงไหนมั้ย

ผลได้่ว่าไม่มี    ผมเลยตัดสินใจแบบอันตรายโดยใส่ฟิวที่แอมป์สูงขึ้นไปทีื 500mlA  และ 1A  ผลได้ว่าขาดทั้งคู่    เอ่ มันยังไงวะ  ของเป็นล้านนะเว้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม, 2012, 08:10:51 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #590 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 05:35:59 AM »
มันเหมือนจุดลูกยางอะไรซักอย่าง เต็มใต้เครื่องเลย   และตรงด้านหลังเครื่องก็ดูแปลก  เอ่อะไรหว่าเนี่ย  เคยได้ยินว่า moon จะมีระบบ ยึดแผงวงจรให้นิ่งและลำ เรโชแน้นเพื่อให้เสียงนิ่ง ชื่อว่า M octave อะไรนี่ล่ะ
ผมเองก็ไม่แน่ใจ คิดว่าน่าจะเป็นยิดด้วยทริปโท หรืออะไรเนี่ยล่ะ   ดูจากภาพ     และ แล้วความจริงก็ปรากฎ  ทำให้ผมถึงร้อง โอ้ !!! มันออกแบบได้ สุด ตรีน จริงๆ    ลองดูใน you tube ตาม like ครับ

you tube     http://www.youtube.com/watch?v=VVt4rZba3h0

b3344

« ตอบกลับ #589 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 05:18:54 AM »
วันนี้กลับมาดึกหน่อย ไปบ้านเพื่อน ช่วย setup  ระบบเสียง home เพราะเพิ่งได้ปรีเซอร์ราวกลับมา  ขับรถไปร้อยกว่าโล  กลัวจะขาดตอนเลยมาเล่าเรื่องเมื่อคืนต่อ

หลังจากเจ้าปรี ออกจากกล่องผมก็ลองสำรวจรอบๆ  พบจุดประหลาดอยู่ใต้เครื่องตัว ปรีแอมป์

เอ่มันจุดอะไรหว่า

b3344

« ตอบกลับ #588 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2012, 05:14:17 AM »
กลัวพี่ชาวยสวนมาขอนแก่น จะไม่ได้ลองเครื่องเสียง  เพราะไปอาจจะติดใจไปลองแต่เครื่อง เสียว  อิอิ

kung

« ตอบกลับ #587 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 08:35:04 PM »
รายการต่อมา  ชุด board  upgrade  เพื่อให้ moon cd 750 ช่อง usb สามารถเล่น hi res ได้   ด้วยความดวงดีหรือซวยไม่รู้  เพราะพอผมได้เครื่อง cd มา ทาง moon ก็ประกาศว่า  cd750 รุ่นใหม่สมารถลองรับ USB hires  ได้แล้ว   แต่ราคาแพงขึ้นอีกหลายหมื่น   เครื่องผมก็เหมือนตกรุ่นไปในทันที แต่ยังได้ราคาเก่า   สุดท้าย อดไม่ไหว อยากลองไอ้ hi res กะเขาหน่อยทั้งๆที่ ทุกวันเปิดแต่  air port mp3 ก็เหลือๆแล้ว  เลยโดนไปอีกเกือบห้าหมื่นสำหรับ board upgrade ตัวนี้    ต้องส่งเครื่องไปให้ทางร้าน ทำ  แต่ผมไม่สน ใจร้อน บอกส่งมา เดี๋ยวจัดการเอง  แค่บัดกรี ต่อสาย เรื่องเล็ก เพราะผมผ่านการเล่น DIY ( DAM IT YOURSELF ) มาอย่างโชกโชน  แค่นี้จิ๊บๆ

จากนั้นก็ตามด้วยสายไฟและสายลำโพงอีกนิดหน่อย แบบว่าแม้บ้านไม่มีราวตากฝาก เลยสั่งมายาวหน่อย  ด้วยความที่อยู่บ้านนนอก จะไปซื้อที่ละเมตรสองเมตรไม่คุ้มด่าน้ำมัน  เอามาสิบเมตรแล้ว กัน  ของผมนี่ยังเด็กๆ ผมเจอพี่ชาวสวน แกซื้อสายไฟแบบเอามาต่อรวมกันน่าจะได้หลายร้อยกิโลเมตร  เพราะแกบอกกลัวทองแดงราคาขึ้น เลยซื้อมาเก็บไว้  สุดๆครับ
ไอ้เราเด็กกว่า  สิบกว่าเมตร ก็ตากผ้าสบายแล้ว อิอิ

ื.    สายผมมันเด็กๆเมตรละหลักร้อยไม่ใช่เมตรละหลักแสนนะ.  บางทีเล่นเก็บตามหลังบ้านอีกต่างหาก    ช่วงติดนิสัยใครชอบซื้อมากกว่า1. คิดออกแล้วมาจากห้องนี้เอง ผมได้ปรีเก่าแต่ตัวใหม่ไม่ได้เป็นเจ้าของ40thตัวแรกเลยของเป็นตัวสุดท้ายก็ยังดี.  มานั่งคิดแล้วมันก็จริงบ้านนอกหาซื้อลำบากเดียวคิดแล้วต้องซื้อแบบเสี่ยb3344 แล้ว2f ;D  2f 2f 2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม, 2012, 08:44:52 PM โดย ชาวสวน »

kung

« ตอบกลับ #586 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 08:31:58 PM »
ไปอยู่ขอนแก่นดีกว่าจะได้ไม่ต้องเสียังินฟซื้อเครื่องเสียงฟัง. ของเล่นเต็มไปหมด

ออฟไลน์ Harmonica Man

• **
« ตอบกลับ #585 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 01:39:42 PM »
หล่อสุดๆ สำหรับเจ้า Pre Amp Moon ตัวนี้ แถมแยกภาคจ่ายไฟถึง 3ชุดเลย Analog ซ้าย, Analog ขวา และภาค control
สุดยอด Pre Amp เลย

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 12:52:51 PM »
เจ้า 850p มีการออกแบบโดยแยกตัวถังเป็นสองเครื่อง เหมือนใน p8 โดย ชุดควบคุมและ power supply จะอยู่ในตัวถังเดียวกัน  แต่ภาคปรีและสัญญาณเสียงจะอยู่อีกตัวถังด้านล่าง  ทั้งนี้เพื่อลดสัญญาณรบกวนต่างๆ เพื่อมิติเสียงและความเป็นธรรมชาติของดนตรีมากที่สุด   พูดง่ายๆ ปรีแอมป์ยิ่งสัญญาณรบกวนน้อย  มิติ ยิ่งชัด เสียงยิ่งชัด  ซึ่งเจ้า 850p นั้นมีอัตราสัญญาณรบกวน หรือ singal to noise ratio สูงมากถึง  130db ที่ full power
ซึ่งถือว่ามากที่สุดในโลก ณ เวลานี้  แต่อย่างไรก็ตาม ผมเองก็ไม่ค่อยสนใจหรอกครับ เรื่อง spec บ้าบอ อะไร  ผมของให้มันเอาเข้ามาแล้วสามารถ match กับชุดผมได้เท่านี้ก็พอ

ชอบหน้าตาแบรนด์นี้มาก....ออกแบบได้ดูดีมีรสนิยมจริงๆ O0 O0 O0
My twitter.........wo_ofm

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 12:07:19 PM »
เจ้า 850p มีการออกแบบโดยแยกตัวถังเป็นสองเครื่อง เหมือนใน p8 โดย ชุดควบคุมและ power supply จะอยู่ในตัวถังเดียวกัน  แต่ภาคปรีและสัญญาณเสียงจะอยู่อีกตัวถังด้านล่าง  ทั้งนี้เพื่อลดสัญญาณรบกวนต่างๆ เพื่อมิติเสียงและความเป็นธรรมชาติของดนตรีมากที่สุด   พูดง่ายๆ ปรีแอมป์ยิ่งสัญญาณรบกวนน้อย  มิติ ยิ่งชัด เสียงยิ่งชัด  ซึ่งเจ้า 850p นั้นมีอัตราสัญญาณรบกวน หรือ singal to noise ratio สูงมากถึง  130db ที่ full power
ซึ่งถือว่ามากที่สุดในโลก ณ เวลานี้  แต่อย่างไรก็ตาม ผมเองก็ไม่ค่อยสนใจหรอกครับ เรื่อง spec บ้าบอ อะไร  ผมของให้มันเอาเข้ามาแล้วสามารถ match กับชุดผมได้เท่านี้ก็พอ
อูย พระจันทร์เต็มบ้านนี้เลย

ออฟไลน์ thekop9

• *
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 10:21:58 AM »
 c) c) c) O0 O0 O0 สุดยอด

b3344

« ตอบกลับ #581 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 03:42:35 AM »

b3344

« ตอบกลับ #580 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 03:23:08 AM »
ดูกันจะจะ  ปรีแอมป์ที่เงียบที่สุดในโลก

b3344

« ตอบกลับ #579 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 03:20:33 AM »
เปิดออกมา  แท้มแท้มแท่น  มันคือ ปรีแอมป์ ของ moon นั่นเอง  จริงๆมันก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ มันก็แค่ปรีแอมป์ บ้านไหนก็มี

แต่ถ้าผมจะบอกว่า ไอ้ปรีแอมป์ moon ตัวนี้ ตอนนี้มันได้ ตำแหน่งระดับโลก ว่าเป็น    world quietest  หรือเป็นปรีแอมปืที่เงียบที่สุดในโลก  
ผมก็อ่านแล้วก็งงๆ  ว่าปรีแอมป์ เงียบที่สุดในโลก  แล้วมันจะดีได้ยังไงวะ  ปรีแอมป์ดี ต้องเสียงดังสิ  ไหง เงียบ  อ่านไปอ่านมา  อ้อ  
สัญญาณรบกวนน้อยและเงียบนั่นเอง  บ้านนอกจริงๆเรา     ซึ่งท้าวความย้อนไปสองเดือนก่อนที่ผมใช้  moon P8 อยู่
ผมก็ว่าเสียงมันดีและประทับใจแล้ว  แต่พออ่านใน web moon ก็มาสะดุดเจ้าคำน้ำว่า   quiet ever ที่ moon เขียนลงใน web  ผมเลยสงสัยว่าเจ้า 850p เสียงจะขนาดไหน
เพราะ p8 ตัวเก่าก็เงียบและนิ่งสงัดมากๆ แล้ว    เลยโทรถามราคา เฮียชอ  ( i ba shaw )  ว่าเท่าไหร่  พอได้ยินราคาเล่นเอาผมหายบ้าเลย  
ราคา  1,070,000  บาท     ปรีตัวละล้าน  นอกจากมีเงินแล้วต้องโง่ แล้วยังต้อง ติงต๊องหน่อยๆ    และผมก็เลิกโปรเจ็กไป
แต่หลังจากได้เล่น แอมป์รุ่น top 880m ของ moon  ความติงต๊องผมก็กลับมา   กลับคำถามในใจว่า  ถ้าปรีรุ่น top มันจะเสียงดีแค่ไหน   แบบมันคาใจ
แถมเจอ เพชรฆาตเฮียชอ  รุมเร้าทาง what app ตลอด  ทำให้ขาดสติ และเผลอสั่งไปแบบไม่คิดหน้าหลัง  
ไหนๆทั้งทีเอาให้จบทีเดียวแล้วกัน จะได้นิ่งๆนานๆ    และผ่านไปสองเดือนมันก็มา  เวลาผ่านไปเร็วเหมือนโกหก

MOON 850p  ตัวแรก และตัวเดียวในประเทศไทย   แถมด้วยจอฟ้าป้ายทอง  ผลพวงจากความบ้า  ขาดสติทำให้เสียสตางค์  limited
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม, 2012, 05:37:20 AM โดย b3344 »

b3344

« ตอบกลับ #578 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 03:02:59 AM »
เปิดดู  นั่นแน่ พระจันทร์  อีกดวงแล้ว  ตรวจเช็คของกันหน่อย  เลขสวยด้วย เอาไปซื้อหวย ดีกว่า  67

b3344

« ตอบกลับ #577 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 03:00:53 AM »
จากนั้นมาดูกล่องใหญ่กันว่า เฮียชอ ซึ่งจริงๆผมบอกให้เปลี่ยนชื่อร้านให้ทันสมัย ตามร้านข้างๆ  หลายทีไม่ยอมเปลี่ยนซักที  ร้านข้างๆ เขา  istudio  ผมกะจะให้เปลี่ยนเป็น  i ba shaw  ซักหน่อย แต่เฮียชอไม่ยอม

กล่องใหญ่มีอะไรเนี่ย  กล่อง pack มาอย่างดีจากนอก  ไม่มีการ  re pack หรือการแกะใดๆ  เรียกว่าเปิดซิงกันเลย

b3344

« ตอบกลับ #576 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 02:56:48 AM »
รายการต่อมา  ชุด board  upgrade  เพื่อให้ moon cd 750 ช่อง usb สามารถเล่น hi res ได้   ด้วยความดวงดีหรือซวยไม่รู้  เพราะพอผมได้เครื่อง cd มา ทาง moon ก็ประกาศว่า  cd750 รุ่นใหม่สมารถลองรับ USB hires  ได้แล้ว   แต่ราคาแพงขึ้นอีกหลายหมื่น   เครื่องผมก็เหมือนตกรุ่นไปในทันที แต่ยังได้ราคาเก่า   สุดท้าย อดไม่ไหว อยากลองไอ้ hi res กะเขาหน่อยทั้งๆที่ ทุกวันเปิดแต่  air port mp3 ก็เหลือๆแล้ว  เลยโดนไปอีกเกือบห้าหมื่นสำหรับ board upgrade ตัวนี้    ต้องส่งเครื่องไปให้ทางร้าน ทำ  แต่ผมไม่สน ใจร้อน บอกส่งมา เดี๋ยวจัดการเอง  แค่บัดกรี ต่อสาย เรื่องเล็ก เพราะผมผ่านการเล่น DIY ( DAM IT YOURSELF ) มาอย่างโชกโชน  แค่นี้จิ๊บๆ

จากนั้นก็ตามด้วยสายไฟและสายลำโพงอีกนิดหน่อย แบบว่าแม้บ้านไม่มีราวตากฝาก เลยสั่งมายาวหน่อย  ด้วยความที่อยู่บ้านนนอก จะไปซื้อที่ละเมตรสองเมตรไม่คุ้มด่าน้ำมัน  เอามาสิบเมตรแล้ว กัน  ของผมนี่ยังเด็กๆ ผมเจอพี่ชาวสวน แกซื้อสายไฟแบบเอามาต่อรวมกันน่าจะได้หลายร้อยกิโลเมตร  เพราะแกบอกกลัวทองแดงราคาขึ้น เลยซื้อมาเก็บไว้  สุดๆครับ
ไอ้เราเด็กกว่า  สิบกว่าเมตร ก็ตากผ้าสบายแล้ว อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #575 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 02:44:29 AM »
เปิดกล่องเล็กก่อนแล้วกัน   

เปิดออกมา  จ๊าก  ไม่ใช่ใบรับประกัน แต่เป็นใบ มรณะบัตร  น้าป้อมอัสนี ชี้ไว้จัดเจน ว่า ใบวางบิล    555
ตามด้วยแผ่นเสียงน้าป้อม ที่ปล้นกันทาง what app จากเพชรฆาตมือทอง แห่งร้านเฮียชอ   ซึ่งถือว่าของแถมแสนถูกใจ  โดยบอกว่าไม่ส่งมาไม่จ่ายเงิน   c) c)
และตามด้วยสาย HDMI เจ้าปัญหาที่คนเอาไปรีวิวใน TAC แต่เหมือนถูกด่ายับ  แต่ผมก็ชอบเพราะภาพสวยดี หากเงินไม่ใช่ปัญหา ใครก็อยากได้ล่ะของดีๆ

b3344

« ตอบกลับ #574 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 02:37:41 AM »
ช่วงนี้หนักหน่วงจริงๆครับ  ไม่ทันไรไอ้ของที่สั่งๆก็ทยอยมาแบบวันเว้นวัน   ทั้งๆที่แผ่นเสียงจาก ebay ก็บินมาวันละ สองสามแผ่นทุกวัน    เอาว่าวันนี้เฮีย ชอ จัดหนักอีกแล้ว
มากันสามกล่อง   

มากันแบบด่วนสุดๆ  ด่วนทุกอย่าง  ยกเว้นเรื่องจ่ายเงิน   5555 อันนี้ช้าหน่อย

b3344

« ตอบกลับ #573 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 02:32:37 AM »
ดีแล้วครับ Airtight น่าจะแนวคุณBenzมากกว่าครับ

แต่ผมก็ยังอยากจะลอง miyajima ถ้าราคาดีๆครับ    555 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Komfortsound

• *
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 04:58:41 PM »
ดีแล้วครับ Airtight น่าจะแนวคุณBenzมากกว่าครับ

b3344

« ตอบกลับ #571 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 03:15:42 PM »
แล้วตามด้วย   การตัดสินใจแบบโง่ๆ อีกหน่อย   คือเปลี่ยนจอ จาก  100 นิ้ว เป็น 110 นิ้ว   555

ผมโง่กว่าเสี่ยอีก จาก 92 เป็น 100 ขึ้นแค่ 8 เอง 555+

โอ้ เสี่ยไข่  8 นิ้ว   5555

« ตอบกลับ #570 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 01:16:48 PM »
แล้วตามด้วย   การตัดสินใจแบบโง่ๆ อีกหน่อย   คือเปลี่ยนจอ จาก  100 นิ้ว เป็น 110 นิ้ว   555

ผมโง่กว่าเสี่ยอีก จาก 92 เป็น 100 ขึ้นแค่ 8 เอง 555+

« ตอบกลับ #569 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 11:42:36 AM »
เรื่องของภาพทุกวันนี้ ถ้าเราดูกันที่ขนาดจอไม่เกิน 120" บอกตามตรงว่า ถ้าดูแบบเพลินๆ เนี่ย ต่างกัน ค่อนข้างน้อย(เพราะมันไม่ใช่4k แท้ๆ ใช้ scaling up แบบเมื่อก่อนเราเอาdvd มา upเป็น 1080p ยังไงก็เทียบ bluray ไม่ได้) ยิ่ง3d บอกตามตรงผมไม่ดูเลย มันไม่ธรรมชาติ และ motion ไม่ลื่น. ภาพที่ลอยเด่นออกมา มันก็เหมือน ภาพ ตัดมาแปะ ผมยังชอบดูแบบ 2d แบบเดิม ภาพดีๆ ดูมีมิติ หน้าชัดหลัง เบลอ สวยกว่า มิติหลุดแบบธรรมชาติ ดีกว่าด้วย และยิ่งระบบเสียง รวมทั้งห้อง การ set up ของ ht กะ 2ch ต่างกันอีก ยิ่งหลังๆ พวกที่เล่นht พอมาเล่น 2ch เลยติดแนวเสียง พุ่งๆ แบบ ht มาใช้กับ 2ch ก็เลยเพี้ยนๆ กันไป บ้าง   มิติ sound stage การ set ตำแหน่ง ลำโพง และตำแหน่งนั่งฟัง สำคัญมาก แต่ ht การฟังมิติ sound stage มี dsp ช่วยมากๆ แต่บางทีก็ไม่ค่อยเน้นกันเท่าไหร่หรอก เน้น เสียงพุ่งๆ เบสหนักๆ แบบเอามัน สะใจเข้าว่า ไม่เน้นความสมจริง ก็เลยต้องแยกห้องมันซะเลย  8)
เรียกว่าบรรลุสัจธรรมแล้ว. อิอิ :headphone

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #568 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 10:35:12 AM »
 เรื่องของภาพทุกวันนี้ ถ้าเราดูกันที่ขนาดจอไม่เกิน 120" บอกตามตรงว่า ถ้าดูแบบเพลินๆ เนี่ย ต่างกัน ค่อนข้างน้อย(เพราะมันไม่ใช่4k แท้ๆ ใช้ scaling up แบบเมื่อก่อนเราเอาdvd มา upเป็น 1080p ยังไงก็เทียบ bluray ไม่ได้) ยิ่ง3d บอกตามตรงผมไม่ดูเลย มันไม่ธรรมชาติ และ motion ไม่ลื่น. ภาพที่ลอยเด่นออกมา มันก็เหมือน ภาพ ตัดมาแปะ ผมยังชอบดูแบบ 2d แบบเดิม ภาพดีๆ ดูมีมิติ หน้าชัดหลัง เบลอ สวยกว่า มิติหลุดแบบธรรมชาติ ดีกว่าด้วย และยิ่งระบบเสียง รวมทั้งห้อง การ set up ของ ht กะ 2ch ต่างกันอีก ยิ่งหลังๆ พวกที่เล่นht พอมาเล่น 2ch เลยติดแนวเสียง พุ่งๆ แบบ ht มาใช้กับ 2ch ก็เลยเพี้ยนๆ กันไป บ้าง   มิติ sound stage การ set ตำแหน่ง ลำโพง และตำแหน่งนั่งฟัง สำคัญมาก แต่ ht การฟังมิติ sound stage มี dsp ช่วยมากๆ แต่บางทีก็ไม่ค่อยเน้นกันเท่าไหร่หรอก เน้น เสียงพุ่งๆ เบสหนักๆ แบบเอามัน สะใจเข้าว่า ไม่เน้นความสมจริง ก็เลยต้องแยกห้องมันซะเลย  8)

« ตอบกลับ #567 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2012, 11:46:50 PM »
เห็นด้วยกับเบ๊นซ์ในเรื่อง 2D 3D 4K G3 DNP มากๆ ปัจจจุบันผมเองก็ยังใช้จอ Stewart G3 Firehawk อยู่เหมือนกันครับ ส่วน PJ ก็คงยังใช้ 2D JVC RS35 ตัวเดิมอยู่ครับ มีการยุให้อั๊พไปเป็น 3D RS65 อยู่แต่ก็ยังยุผมไท่ขึ้นครับ กะรอเวลาอีกสัก 1ปีให้อะไรอะไรมันไปไกลกว่านี้อีกหน่อย แต่หนัง 3D นี่ผมทนใส่แว่นดูนานๆ ไม่ไหว เพราะต้องสวมแว่น 3D ทับแว่นสายตา (ยาว) อีกทีไม่ไหว เวียนหัว เลยไม่ชอบดูหนัง 3D เลย ผมว่าใช้เครื่อง 2D ดีๆ ปรับภาพสวยๆ นี่ ภาพแบบ 2D ดูดีกว่า 3D เยอะครับ พวก 3D นีมันดูแบบผิวเผินโอ้ มันทะลุทะลวงน่าตื่นเต้นดีจัง แต่พอดูนานๆ ไปปวดหัวตึ๊บ ต้องวิ่งไปนวดแผนโบราณกันเลยทีเดียว  :headphone