ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 298065 ครั้ง)

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:07:07 AM »
sx 8000mk2  หายากสุดๆๆๆ

« ตอบกลับ #865 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2013, 05:01:43 AM »
หลายวันมานี้หลังจากที่ลงหนังสือ audio ฟาย ไป มีคนถามผมว่า คุณ benz ทำไมเล่นแต่เทรินเชียงกงเก่าๆ  ไม่เล่นของใหม่ๆ  ล่ะ  แหม หารู้ ไม่ ไอ้เทรินเซียงกงเก่าๆ นี่แต่ล่ะตัว ราคามันแรงกว่าเทรินใหม่ๆ อีกเอาว่า
ขนาดเป็นเซียงกง มือแปด นี่ราคา เล่นๆ แต่ล่ะตัวในอ่าว และตามที่ต่างๆก็เล่นเอาหน้ามึดครับ เช่น

ราคาทั้งหมดเป็นราคามือสองที่จบประมูลไปแต่ละครั้ง   ส่วนมากมีแต่แท่น   แต่ไม่รวมอาร์และหัวเข็ม  มาดูกันแท่นเปล่าๆ ราคาจะเท่าไหร่
sx 1500 FVG  ราคา 3-4 แสนบาท
sx 1500 VG    ราคา  1.5-2 แสนบาท
sx 1500 v      ราคา 1-1.5 แสน
sx 111FV      ราคา 2-3 แสน
sx 777 FG     ราคา 2.5-4 แสน แล้วแต่สภาพ
sx 777FVG    ราคา 3-5 แสน หายากมากๆ
sx 777FVGL   ราคร 5-6 แสน หายากสุดๆ มีแค่ 100 ตัวในโลก

sx 5000mk1  ราคา 3-4 แสนแล้วแต่สภาพ
sx 5000 air   ราคา 4-6 แสน  หายากสุดๆๆๆ
sx 5000VG   ราคา 4-5 แสน  หายากสุดๆๆๆ

sx 5000mk2  ราคา ตัวเทริน 8 แสนถึง 1 ล้าน ถ้ามีแท่นไม้ BA 600 มาด้วยก็ ล้าน up หายากสุดๆๆๆ มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้ ต้องมีดวงด้วย

sx 8000 mk1  ราคา  6-7  แสน หายากสุดๆ
sx 8000 mk1 FV  ราคา7-9 แสน หายากสุดๆๆๆ

sx 8000 mk2  ราคาตัวเทริน 1.0-1.4 ล้าน  ถ้ามีแท่นไม้มาด้วย 1.2 ล้านบาท up   และไม่ใช่มีเงินแล้วจะซื้อได้ เพราะในโลกมีไม่น่าเกิน หลักร้อย ตัว

sz 1 รุ่นพี่ใหญ่สุดที่ในโลกมีไม่น่าเกิน 50 ตัว  ถ้ามาครบๆ ราคา 1.5-2 ล้านบาท   ฝรั่งถึงเขียนบอกไว้ว่า  ชาตินี้ก็หาซื้อไม่ได้   อะไรประมาณนนั้น ผมอ่านดูแล้วก็ดูเวอร์ๆ  แต่จริงครับ เพราะส่วนมากเจ้าของจะเก็บกันจนตาย
       ด้วยน้ำหนัก ถึง 220 กิโล ตัวมันไม่ใหญ่นะครับ แต่หนักสุด   มีดวงอย่างเดียวไม่พอ  จังหวะเวลาโอกาส  ไม่รู้ชาตินี้จะได้เห็นตัวจริงหรือเปล่า    นับว่าเป็นสุดยอดของเทรินเรือธงของ micro seiki

และอย่าลืมครับ ราคาทั้งหมดที่ผมเขียนเป็นราคาที่มีการซื้อขายและประมูลกันจริงๆ  ในช่วงปี 2012-2013 ( ณ ตอนนี้เวลานี้ )   โดยราคาทั้งหมดนั้นเป็นแค่ราคาแท่นกับ มอร์เตอร์   ไม่รวมโทนอาร์มและหัวเข็มครับ  และบางตัวมาก็เสียต้องมาซ่อม  และรุ่นที่ผมพูดเป็นรุ่น ใช้ลมเท่านั้น  เฉพาะ ขอบยางที่ดูดลม นี่ประมูลกัน 3-4 หมื่นบาทแล้ว

« ตอบกลับ #864 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2013, 01:27:31 AM »
ก่อนหน้านี้ไอ้แอมป์ในฝันมาเล่น  marklevinson 33h  จำได้ตอนอายุ 18 ผมได้แต่ดูในหนังสือ ฝันว่าสักวันจะมี  ผ่านไปเกือบ 20 ปีก็ได้มีจริง

mark 33h  ยังไม่เปิดเสียงก็สวยแล้ว   ความร้อนไม่ต้องห่วง ไม่แพ้ใครในโลก เอาไขไก่ไปวางสองชม กินได้เลย class A 150w ที่8 โอม 300w @ 4 ohm   600 w@ 2ohm    1200w @1 ohm   

น้ำเสียงลึก นวลๆ  กลางเยอะ แหลมไม่มาก หวานๆ ใหญ่ๆ เวทีไม่กว้าง เบสนวลๆ บวมๆ เสียงดีสมเป็น marklevinson 33h

แต่พอเสียบ moon 880m กลับเข้าไป    ความจริงก็กระจ่าง เมื่อ marklevinsonถูก 880M เตะกระจาย   ว่าจะกำลัง ความสุดใส รายละเอียด เบสกระชับฟังสนุก วงกว้าง แบบหน้ามือกับ ฝ่าเท้า

อย่างว่าล่ะครับ เท็คโนโลยีไม่เคยปราณีใคร  ใหม่กว่าย่อมดีกว่าเสมอ  เหมือนเมียที่บ้าน มันก็ย่อมสู้นักศึกษาไม่ได้ ฉันใดฉันนั้น    ชีวิตคือการเรียนรู้  ดังนั้นเราต้องหานักศึกษาใหม่ทุกปี และจะดีมาก ถ้าทุกเทอม อิอิ

« ตอบกลับ #863 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2013, 01:16:12 AM »
คนอื่นเขาไปเล่น music server file hi res กัน ไอ้ผมดันมาติดอยู่  อานาถ รก  ( analog ) แถมdigital ก็ยังมาบ้ากับ CD 16 bit แบบ junk junk อีก  ถามทำไมเหรอ  ก็คงต้องบอกว่า  ไอ้ cd 16 bit นี่ล่ะเสียงมันอิ่มหนาดี  แถม cd  มันก้อัดมาแค่ 16 bit 44.1  แล้วเราจะไปเล่น dac ที่ samping สูงๆ หาเพราะแสงอะไร  อิอิ  จริงอยู่ samping  สูงๆจะให้รายละเอียด แต่เสียงมันก็บางลง บางลง  ในเมื่อต้นทางมันแค่ 16 bit แล้วเราจะเอา dac bit สูงๆมาเล่น แล้วข้อมูลมันมาจากไหน   สรุป dac มันก็สร้างเองไง  แล้ว dac สร้างเอง จะตรงกับต้นฉบับเหรอ ในเมื่อต้นฉบับแค่ 16 bit ????   แน่นอน เมือ dac สร้างเสียง bit จาก bit ที่เกิน เสียงมันก็จะเป็นไปตาม dac แต่ละยี่ห้อตามที่เขาจูนมาเลยก็ว่าได้  ดังนั้นผมฟังแค่ cd 16 bit ผมก็เลยใช้เครื่อง 16 bit อายุ ยี่สิบกว่าปี  แต่เสียงมันยังดีอยู่เลย  กับ micro seiki CD M2    หลายคนอาจจะงง  micro seiki ทำเครื่องเล่น cd ด้วยเหรอ ?
ทำครับ เชื่อมั้นว่าเปิดเครื่องมาถึงตกใจว่า เครื่องในมันแน่นมาก แถมครอบด้วยทองแดงกันสัญญาณรบกวนอย่างดี   ส่วนหนึ่งต้องยกความดีให้ marantz cd 94 เพราะมันแทบจะเป็นตัวเดียวกัน แต่ micro seiki เอามาโมดิฟาย
ต่อแบบยกยวง    และยิ่งไปกว่านั้น ไอ้ cd อายุ 20 กว่าปีนี้ ใช้หัวอ่าน ระดับเดียวกับ marklevinson no 31  world reference CD transport ในยุคนั้นเดียว   คงต้องบอกว่า เจ้า cd ญี่ปุ่นตัวนี้มัน  ไม่จี้ ครับ ไม่จี้
ผมก็รื้อๆ อยู่แบบห้องทดลองของผมไปเรื่อย ๆ  ไอ้ที่หนังสือ audiophile มาถ่าย มันภาพลวงตา  ของจริงต้องแบบนี้  B3344 's LAB  อิอิ

« ตอบกลับ #862 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2013, 12:53:17 AM »
การเล่นแผ่นเสียงนี่มันคือว่า วิบัติโดยแท้  กว่าจะรู้ตัว หัวเข็มจะร้อยหัวแล้ว  แถมลำบากแทนวางไม่พอ  สั่งทำไปยังไม่มาอีก  และคำถามที่ยากจะตอบคือถามว่าชอบหัวไหนที่สุด   ผลคือผมก็ตอบไม่ถูก เพราะชอบทุกหัว  ขึ้นอยู่กับวันนั้นจะฟังปรี phono ตัวไหนมากกว่า  

ปล หมอเอกครับ เรื่องหนัง ญี่ปุ่นส่ง  HD มาใส่เลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน, 2013, 01:34:40 AM โดย b3344 »

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #861 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2013, 07:12:46 AM »
ภาพสวยครับเสี่ยเบนซ์

O0

แต่ได้แต่ภาพมาเหรอครับ หนังญี่ปุ่นได้มาฝากกันบ้างเปล่า

B)

« ตอบกลับ #860 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2013, 04:34:05 AM »
ไปญี่ปุ่นมาได้ภาพสวยมานิดหน่อย อิอิ

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2013, 06:24:24 AM »
คำว่ามังกรซ่อมเล็บ  ทำให้ผมนึกถึงศัพย์ว่า มังกรกินหมี่  สมัยเรียนตอนมัธยม   แรกๆผมก็ไม่เข้าใจ  พอเริ่มอายุเยอะเลยเริ่มเข้าใจ อิอิ

กลับมาเรื่องของ micro seiki กันต่อ ผมเชื่อว่าหลายคนคงมีคำถามมากมายครับ สัยอะไรก็ลองถามๆมานะครับ
แต่ที่หลายๆคนถามผมประจำแบบ  FAQ

1  ทั้งหมดเป็นของเก่าใช่เปล่า และหาจากไหน
ตอบ   ใช่ครับ มันเป็นของเก่าบางต้วอายุกว่า 30 ปี   ส่วนการหาก็คงต้องพึ่งดวง   ebay  yahoo ....audiogon web ต่างๆ   เทรินมันเลือกเจ้าของเองครับ

2  ซื้อมาแล้วจะใช้ไม่ได้ จะทำไง
ตอบ  คำถามแบบนี้ง่ายมากๆครับ  เครื่องเล่นแผ่นเสียงมันไม่มีอะไร ก็แค่ แผงวงจรไฟกับ มอเตอร์   ซ่อมง่ายกว่า ปรี หรือ power amp อีก  หาของให้ได้ก่อนเหอะ ค่อยมากลัว

3  ซ่อมที่ไหน
ตอบ  ยิ่งง่ายมากๆ   ถ้าเป็นงานตัวถัง พวกงานไม้    ช่างไม้ไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก อย่าง man carpenter   ทำสีปะผุสำหรับไม้ ทั้งตัว ไม่เกิน 1000-8000 บาท  สำหรับเหล็ก ก็โรงกลึงไงครับ  ส่วนระบบไฟและมอเตอร์
เทรินผมทุกตัวผมซ่อมเองผมหมด  ง่ายเหมือนทำวงจร DIY  ส่วนมอเตอร์ ก็แค่รื้อ  และอัดจารบี แล้วมันก็จะหมุนได้อีกล้่านรอบ    ของหมูๆ อย่าไปกลัว  ซ่อมง่ายกว่า แอมป์อีก เพราะมันไม่มีอะไรเลย พวกที่บอก ไมโครซ่อมยากคือคนไม่เคยเล่น

4 แล้วถ้าจะซื้อไมโคร  สักตัวควรเล่นแบบไหน  
ตอบ  ก็ต้องระบบ  Air bearing สิครับ   ไม่ต้องถามต่อนะว่า ระบบลมเสียง่ายมั้ย  เทรินผม 30 ปีทุกตัว ลมยังดีอยู่ เลย  เทรินไมโครที่ สร้างชื่อเสียงจริงๆ คือระบบ Air bearing เท่านั้น  ที่เหลือมันแค่ตัวหลอก

5 แล้วถ้าระบบลมเสียทำไง  
ตอบ ที่ผ่านมาผมซ่อมเองตลอด มีอะไรใหม่และของแท้  ครบแบบใช้ได้ถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน   ดังนั้นผมไม่กลัวครับ  มันก็แค่ปั้มลมตู้ปลา   สำหรับคนรักไมโครจริงๆ ถ้ามีปัญหาปั้มลม ปรึกษาผมได้ครับ  

6 Air bearing  ดีจริงเหรอ
ตอบ  ลองนึกถึง การที่แพตเตอร์ ถูกลมเป่าให้หมุนลอยบนอากาศ จนไม่มีแรงสั้นสะเทือนที่เกิดจากลูกปืนแบบ เทรินทั่วไป ไปกวน  เสียงที่ได้จะเงียบสงัดขนาดไหน  เท่านั้นล่ะครับ

7 micro seiki ดีตรงไหน
ตอบ  ดีตรงมันเงียบ กว่าเทรินที่ใช้ระบบลูกปืนธรรมดาในโลก  แค่นี้น่าจะพอเข้าใจนะครับ  (air bearing only)

เอาว่าถ้าใคร มีคำถามผมจะมา up date ให้อีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน, 2013, 09:12:44 AM โดย b3344 »

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #858 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 05:38:19 PM »
มังกรซ่อนเล็บ  O0

ออฟไลน์ woody

« ตอบกลับ #857 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 10:55:08 AM »
ยังมีคนเล่นเยอะกว่าห้องนี้อีกเหรอครับ Oh my god! :o

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #856 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 10:37:42 AM »
เรื่องมังกรอยู่ในถ้ำของคุณbenz นี้แล้วแต่มุมมองครับ การที่มังกร อยู่ในถ้ำก็ดี คือมีความเป็นส่วนตัว
แต่การทีเอาประสพการณ์ มาเผยแพร่ ก็ดี เป็นการ เปิดโลกทรรศน์ ว่า มีคนที่เขา เล่นกันแบบนี้ด้วย ทำให้ไม่จำเจ แบบเดิมๆ เป็นการพัฒนารูปแบบการเล่น
ทำให้ วงการมีการพัฒนายิ่งขึ้นๆ ไปครับ เมื่อมีคนนำก็ต้องมีคนตาม ดูอย่าง airforce one เป็นตัวอย่าง คงเห็นได้ว่าศักยภาพ ของนักเล่นเมืองไทยก็ไม่ธรรมดา เพียงแต่มีคนนำร่องก่อน อย่างไรเสีย ก็ต้องมีคนตามแน่นอน ถ้าคุณ benz ไม่เอามาเปิดเผย คงไม่มีใครรู้ว่า ในเมืองไทย มีเล่นด้วย จริงไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน, 2013, 10:47:37 AM โดย dr.nop »

« ตอบกลับ #855 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 07:35:01 AM »
ตามมาด้วย ตัวที่วางพื้นสีดำทุกตัวจะเป็นรุ่น SX 1500  แต่รุ่นนี้จะมี ออฟชั้นให้เลือกเยอะ  แพตเตอร์ แบบต่างๆ น้ำหนักต่างกัน ดูดแผ่น และแบบ air bearing  
จากนั้นมาถึงตัวไม้  ซ้ายเริ่มจาก sx 777Air   sx555fw  ตรงกลาง เป็น CD M2 กับ turn ในซีรี่ M2 เหมือนกัน   และ Sx555FW และปิดขวาสุดด้วย sx 777 air
ส่วนใครที่สนใจรายละเอียด ไว้ว่างๆ ผมจะเขียนให้อ่านกัน แต่ใครที่ใจร้อน  ไปถาม อากู๋ ได้ เลย ( กู๋เกิล) อิอิ  

ส่วนระบบเสียง มี up นิดหน่อย เปลี่ยนสายสัญญาณบาล้าน XLR ของ ปรีไป  power  ใหม่ จาก reference เป็น opus mm2  โดน ไปอีก  33,000  ... ส่วนสาย XLR เดิมจับไปส่วนโฮมเทียเตอร์ ซะเลย เอาสาย เส้นละ 8000 ไปใส่ home เสียงฟังสบายไม่บาดหูเลย อิอิ  อย่างว่าครับเรื่องของสาย  ซื้อก็แพง ขายก็ขาดทุนเยอะ  ก็เก็บไว้ใช้ ดีที่สุด อย่างน้อยไม่รู้สึกว่าขาดทุน 55
จากนั้นก็มีการ กวาด  ผมอยากใช้คำกว่า  กวาด   เพราะผมกวาดหัวเข็มมาอีกจำนวนหนึ่ง  ซึ่งจะมีอะไรเดี๋ยวจะบรรยายทีล่่ะหัว    เพราะช่วงนี้เริ่มอยู่ตัวแล้ว  เงินหมด เลยต้องหยุดมาเขียน web แทน  55555
และที่รู้สึกแย่นิดหน่อย คือผมได้รู้จักกับเพื่อนคนหนึ่งจากรุ่นพี่คนหนึ่ง เมื่อแปดเก้าเดือนก่อน จนตอนนี้เป็นเพื่อนรัก  เพราะผมได้พาเพื่อนไปเซ็นสัญญากับ ซาตาน  และซื้อเทรินตามผมเท่านั้นเอง  !!!!!
และผมชอบเพื่อนคนนี้มาก เพราะเขาบอกว่า เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา  ปัญหาคือไม่มีเงิน ?????   ผลที่ตามมาคือถ้าคุณเห็นอะไรในภาพในห้องผม   ก็ให้นึกถึงกระจกเงา แต่มากกว่า!!!  ก็คงเล่าได้เท่านี้ เพราะมันส่ังไว้ว่า " มังกรอยุ่ในถ้ำ " แล้วก็มันปล่อยให้ใส่เดือน อย่างผมมาเลี่อยโชว์ตัววาดลีลาอยู่ตอนนี้   พูดแล้วน่าแจกของลับจริงๆ  อิอิ

และล่าสุด มีของเล่นใหม่มา จริงๆเป็นของออกมานานแล้ว แต่เพิ่งได้มีโอกาจริงๆจังๆ ในงาน BAV ต้นปีนี้เอง ลองเสร็จก็ไม่รอดตามฟอร์มไว้จะเล่าอีกที  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน, 2013, 07:47:12 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #854 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2013, 07:22:54 AM »
มีคนสงสัยว่า ทำไมผมมาเล่นแต่เทรินเก่าๆ อายุ 30 กว่าปี บางตัว แก่กว่าผมอีก แล้วทำไมต้องยี่ห้อนี้   micro seiki มันมีดียังไง  เอาว่าลองไปอ่านคร่าวๆใน หนังสือ audiophile เดือนนี้ไปก่อนนะครับ  เพราะเมื่อเดือนสองเดือนก่อน คุณนาวีและคุณwisdom และ เฮียธรรมนุญ บุกมาถึงขอนแก่น ก็เลยได้บทความไปลงนิดหน่อย  ผมเองก็วุ่นวายต้องเก็บห้องยกใหญ่ๆ  และไม่นานมันก็รกเหมือนเดิม  55

เอาว่าสำหรับคนที่ยังไม่รู้จัก ผมจะบอกรุ่นจากในภาพให้ดูแล้วไปตามหาใน web กันเอานะครับ  บนชั้นวางเริ่มจากซ้ายมือสุด

1 Micro seiki  Sx 5000 mk2 แพตเตอร์ทอง   อย่าสับสนกับกับ sx5000  เฉยๆนะครับ เพราะราคาmk2 มันแพงกว่าต่างกัน แบบนรก สวรรค์เลยทีเดียวอิอิ
2 Micro seiki  Sx 8000 mk2 แพตเตอร์เงิน    และอีกเช่นกัน  อย่าสับสนกับ sx 8000 mk1 ที่ส่วนมากจะเป็นสีฟ้า และตามมาด้วยที่ราคาแพงกว่าแบบ บ้า นรกแตกครับ มีเงินอย่างเดียวซื้อไม่ได้  ต้องมีดวงและความบ้าด้วย
3 Micro seiki  Sx 5000 mk2 แพตเตอร์ทอง  ตัวนี้จะมีฐานรองเป็นไม้ แต่จริงๆไม่ใช่ไม้  ที่เห็นเป็นแค่กรอบไม้  แต่ใส่ใน มันเป็นแท่นวางระบบถุงลมครับ ต้องสูบลม และปรับระดับน้ำ แถมเด้งได้เหมือน โช๊ดอัพรถยนต์ ราคาไม่ต้อง  จริง สองตัวแรกก็มี แท่น แต่อยู่ระหว่างบูรณะอยู่  เพราะทุกตัวมันเป็นของโบราณ  แถมผมเองก็เป็นช่างแบบช่างเถิดช่างมัน  วันไหนมีอารมณ์ค่อยรื้อ และอีกวันค่อยซ่อม บางทีก็ทิ้งไว้เป็นเดือน จนลืม อิอิ

4 Techdas air force one เทรินที่ไม่น่าเชื่อว่าง ตอนนี้ เมืองไทยมีคนสั่งไป 6 ตัวแล้ว  ทำเอาคนขายยืมแก้มปริไป   ผมงงมากว่า ตอนที่ผมเสนอให้ ตัวแทนแต่ละเจ้านำเข้าให้ ทุกคนส่ายหัว กลัวขายไม่ได้  ทั้งๆที่ lot แรกผมมี ออเตอร์ให้เลย สามตัว  ตลกมากๆ  ตอนนี้พอมี คนขายบ้าพลังอย่าง GAV นำเข้ามาขาย  แล้วขายได้ พ่อค้ารายอื่นก็เสียดายกัน     แหม ก็ผมบอกแล้วว่าของเขาดีจริงๆ  ไม่ยอมเชื่อกันเลย  
5  ไกลนิดหน่อย  ตัวบนจะเป็น linn lp 12 full mod + Acurate dsm music server  
6   ส่วนตัวล่าง สีฟ้าเป็น Sx 8000 รุ่นแรกที่ราคาถูกๆ  เมื่อเทียบกับ 5000 mk 2 และ  8000 mk2   ส่วน 8000mk1 เห็นขายกันไปล่าสุดก็
    ที่นี่ ครับ http://hammertoneaudio.com/Products/24/SubCategory/Turntables

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน, 2013, 07:50:29 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #853 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 08:02:10 PM »

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #852 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 01:27:39 PM »

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #851 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 08:54:11 AM »
สุดตรีนครับเสี่ย O0
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #849 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2013, 05:55:11 AM »
เรื่องเล่ามากมายที่ไม่มีปัญญาเล่า  ดูรูปไปก่อน นะจ๊ะ

• **
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: 10 เมษายน, 2013, 08:22:16 AM »
ไม่ได้หายไปไหนนะครับ แบบว่า พอดีของเยอะจัดที่วางกันหน่อย  ซ่วงนี้ซื้อแต่ junk turntable  ขยะญี่ปุ่น
ตัวไหนใช้บ่อยที่สุดครับ

« ตอบกลับ #847 เมื่อ: 09 เมษายน, 2013, 08:32:20 AM »
ไม่ได้หายไปไหนนะครับ แบบว่า พอดีของเยอะจัดที่วางกันหน่อย  ซ่วงนี้ซื้อแต่ junk turntable  ขยะญี่ปุ่น

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: 03 เมษายน, 2013, 09:15:51 AM »
ผมกลับได้ข่าวบางอย่างไม่ค่อยดีเกี่ยวกับสมาชิกในนี้  ไม่ทราบเห็นเหตุการณ์หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #845 เมื่อ: 02 เมษายน, 2013, 06:52:20 PM »
ไปฟังเสี่ยเบนซ์ ด้วยคนซิ  มีวันไหนอีกอ่ะ

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #844 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 05:55:17 PM »
ได้ข่าวว่าไปเด่นเล่น ในงานไบเทค มา   มีอะไรน่าสนมั่งครับ เห็นว่าจัดงานได้ ยิ่งใหญ่ดีมาก O0
ไปเดินมาวันนี้เหงามาก คนน้อยสุดๆ ห้องใหญ่มากไม่มีซิสเต็มไหนเอาอยู่มีแต่พอฟังได้ N]
ขนาดซิสเต็มใหญ่ๆพยายามเซ็ตให้เสียงเต็มห้องออกมาไม่ไหวเสียงหลวม มิติ-เวทีเสียงไม่ได้
ชุดที่จะเอาตัวรอดได้ต้องเซ็ตเอาสมดุลเสียงให้ได้ก็พอ ทุ้ม-กลาง-แหลมให้มีครบพอแล้ว :nonono

• **
« ตอบกลับ #843 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2013, 02:04:26 PM »
ได้ข่าวว่าไปเด่นเล่น ในงานไบเทค มา   มีอะไรน่าสนมั่งครับ เห็นว่าจัดงานได้ ยิ่งใหญ่ดีมาก O0

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #842 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2013, 05:26:24 PM »
ปลายเดือนที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปงาน  BAV   หลายท่านอาจจะได้ยินเพลง แปลกๆ  ว่าแผ่นนี้มันมายังไง   ที่มาของทั้งหมดในงานก็มาจากผมนี่ล่ะ  อิอิ ส่วนเพลงอะไรไปฟังกันเอาเองครับ  อิอิ

http://youtu.be/NJ9tCRh41OM
วันั้นในงานมีโอกาสแอบไปยืนฟังด้านหลัง (ที่เรียกว่าแอบเพราะห้องเต็มจนทะลักไม่มีที่ยืนเด่นๆ ต้องแอบยืนหลังๆ เลย) บรรยายได้สนุกมาก  :headphone

ออฟไลน์ Teatree

« ตอบกลับ #841 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2013, 06:59:42 PM »
ตอนไปงาน ก้อนั่งฟังเสี่ยเบนซ์บรรยาย เข้าใจงานดีครับ ศัพท์วิชาการไม่ต้องเยอะมาก คำพวกนั้น ฟังแล้วเวียนหัว
แต่ที่ตกใจ เห็นพี่สแครชเทิร์นClear รุ่นหัวมันจะทนใหวมั้ย สุดท้าย เจ๋งดี แต่กลับบ้านมาก้อไม่กล้าทำ 555

แต่ฟังบรรยายได้ไม่จบ เพื่อนก้อโทรตาม เรียกไปกินข้าว เลยต้องตัดใจเดินออกมาก่อน ไว้รอบหน้า ถ้าเสี่ยเบนซ์มาบรรยายอีก จะตามไปฟัง  O0
ที่อยู่ ฉิมพลี22 ตลิ่งชัน กทม.

« ตอบกลับ #840 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2013, 10:31:42 AM »
ปลายเดือนที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปงาน  BAV   หลายท่านอาจจะได้ยินเพลง แปลกๆ  ว่าแผ่นนี้มันมายังไง   ที่มาของทั้งหมดในงานก็มาจากผมนี่ล่ะ  อิอิ ส่วนเพลงอะไรไปฟังกันเอาเองครับ  อิอิ

http://youtu.be/NJ9tCRh41OM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์, 2013, 10:38:13 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #839 เมื่อ: 26 มกราคม, 2013, 07:30:54 AM »
สายเส้นติ๊ดเดียว ราคาพอกับลำโพง จาเป็นลม :stretcher

อย่าลืมรีวิวน๊ะครับเสี่ยเบนซ์ ว่าจะโดนอีก10เส้นมั้ย :cold
ที่อยู่ ฉิมพลี22 ตลิ่งชัน กทม.

« ตอบกลับ #838 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 03:18:35 PM »
สาย custom phono cable  มันก็มีแค่นี้ล่ะครับ  สาย และ หัว RCA สองตัว กับ หัว din ไว้ต่อดข้าโทนอาร์ม ยาว 1.5 เมตร   แต่ที่น่าหลัวคือ ถ้าเสียงดี จะต้องซื้อเพื่มอีก สิบกว่าเส้น  อิอิ  จบการ เฮ้าเลี่ยนสำหรับวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม, 2013, 03:23:51 PM โดย b3344 »

ออฟไลน์ akeshipping

• *
« ตอบกลับ #837 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 03:16:57 PM »
it is transparent   opus mm2  นั่นเอง  แต่มันไม่ใช่สาย สัญญาณทั่วไป  

ดูท่าจะเป็นสายที่ยาวๆนะครับ

« ตอบกลับ #836 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 03:16:19 PM »
มันถูก ผลิต ขึ้นและจูน มาให้ใช้งาน เฉพาะ เครื่อง เพื่อให้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุด   หลายๆ ท่านอาจจะงงว่า มันก็แค่สาย ทำไมต้องมีการ จูน   ทั้งนี้นิ่งจาก เครื่องเสียงแต่ละชิ้นแต่ละยี่ห้อ มีค่าความ ต้านทาน ของ  input และ out put  ต่างกัน   และเพื่อให้ผลดีที่สุด   ทางผู้ผลิตสายอย่าง ทราน พา เร้น ก็ได้มีไอเดียในการปรับ จูน สาย ให้เข้ากับเครื่อง แต่ละยี่ห้อ  ซื้งเป็น khnow how ที่เขาเก็บเป็นความลับ  ซึ่งจริงๆ  อาจจะมีแค่ C หรือ R สักตัวสองตัว    แต่ทั้งหมดมันเกิดจากการทดสอบและเก็บข้อมูล ว่าสาย ขนาดเท่านี้้ ความยาวเท่านี้  ใช้ C และ R ค่าเท่านี้ จะได้ผลแบบนี้   ซึ่ง ก็มีหลายคนเข้าใจว่า  เอาสายอะไรก็ได้แล้วมาใส่ C ใส่ R ตามแล้วจะได้เสียงงดี    คำตอบคือผิดครับ

ทุกอย่างมันเป็น วิทยาศ่าสตร์​ มีการคำนวณ  และเก็บข้อมูล    และสายยี่ห้อนี้จะถามว่าคุณใช่เครื่องอะไร  ต่อกับ อะไร  แล้วเขาจะ custom made มาให้ตามที่เราต้องการ เพื่อให้ได้สายที่เข้ากันได้ดีกับเครื่องเราทีสุด

และสำหรับวันนี้ก็เป็น สาย phono  ซึ่งผมบอกใช้กับ อาร์ม SME กับ Pre phono   ด้วยราคา EWP แค่ 15,000  เท่านั้น  ซึ่งรับว่าถูกมาก  เมื่อเทียบกับ สายลำโพง opus mm2 ของผมที่ราคา 35,000

« ตอบกลับ #835 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 03:03:47 PM »
it is transparent   opus mm2  นั่นเอง  แต่มันไม่ใช่สาย สัญญาณทั่วไป 

« ตอบกลับ #834 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 03:02:36 PM »
แพ็กแบบนี้ดีครับ เพราะเวลาน้ำท่วมจะได้ลอยน้ำไปเลย  อิอิ แต่ขอนแก่นไม่ท่วม   เลยทำให้ คน กทม  แห่กัน มาซื้อที่ และ คอนโดกัน แบบที่ดีนขอนแก่น ตอนนี้แพงกว่า กรุงเทพบางที่แล้ว   อยู่ดีๆ  คนเมืองกรุง ดันมาอยากเป็นคนบ้านนอก   จริงๆ  สมัยจอมพล สฎิษ ธนรัฐ  เคยมีโครงการย้ายเมืองหลวงมาที่ขอนแก่น  แต่ ท่านเสียไปซะก่อน  โดยโครงสร้างเมืองถูกออกแบบ ตามฝังเมืองแบบยุคใหม่  เป็น ดาราง หมากรุก ทำให้ เมืองสามารถขยายได้สี่ ทิศทาง  ทำให้บ้านต่างๆ ราคาขี้นกันมากมาย     กลับมาสู่เรื่องของเรากันต่อ

เปิดห่อออกมา

« ตอบกลับ #833 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 02:57:34 PM »
วันนี้มาเฮ้าเลี่ยนกันต่อ   พอดีมีของมานิดหน่อย จริงๆ มีแผ่นดำมาทุกวัน แต่ขี้เกียจลง  เอาของเป็นชิ้นๆ ลงหน่อย   งานนี้มาจากไหน ตัวแทนไหนดูกันเอาครับ 

พัสดูหน้า ห่อบับเบิลกัน กระแทกอย่างดี  ไปดูสิว่าข้างในเป็นอะไร

ออฟไลน์ greenock1998

• *
« ตอบกลับ #832 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 12:18:57 PM »
 like like like like like

• **
« ตอบกลับ #831 เมื่อ: 24 มกราคม, 2013, 07:41:28 PM »
เท่าที่ฟังAvior ผมว่ามันดุดัน ไทม์มิิ่งแม่นมาก ถ้าชัดเจนกว่านี้อีก หูผมคงจะรับไม่ใหวล่ะครับ  :cold

ผมไปฟัง rock port มาหลาย รุ่น ไม่เห็นว่ารุ่นไหน เบสจะบางนะครับ. เบส เป็นจุดเด่นของเจ้านี้เขาด้วย นะ 
เป็นไปได้มั้ยครับที่Aviorมันชอบเลือกห้องด้วย ถ้าสัดส่วนที่มันไม่ชอบ เบสจะหายไปครับ ???
อย่างก่อนยกมาลอง ไปฟังห้องiav แต่ใช้แอมป์Audia flight ฟังแล้วท่อนบนสวย แต่ท่อนล่างบางๆ เบสลึกๆพอมี แต่หัวเบสหายไปใหนไม่รู้ นึกว่าฟังบุ๊คเชสท์  K]

ห้องที่ฟังแล้วไมมีเบส หรือเบสน้อย เอาลำโพงอะไรเข้าไปก็ไม่มีเบส เกิดจาก การหักล้างกันของคลื่นเสียง ส่วนนึง กับอีกส่วนนึงคือ เรื่องของโครงสร้างพื้นฐานของห้องครับ ผมใช้ quintessence รุ่น standard sig. ก่อนทำห้องกับ หลังทำห้อง เสียงเป็นลำโพงคนละคู่เลยครับ ถ้าถอดใจขายลำโพง โดยไม่ทำห้อง เอาคู่ไหนเข้ามาก็คงไม่จบครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #830 เมื่อ: 23 มกราคม, 2013, 02:23:37 PM »
เสี่ยเบนซ์ วันนี้ให้ความรุ้เต็มๆ

O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 like

« ตอบกลับ #829 เมื่อ: 22 มกราคม, 2013, 11:26:49 AM »
เท่าที่ฟังAvior ผมว่ามันดุดัน ไทม์มิิ่งแม่นมาก ถ้าชัดเจนกว่านี้อีก หูผมคงจะรับไม่ใหวล่ะครับ  :cold

ผมไปฟัง rock port มาหลาย รุ่น ไม่เห็นว่ารุ่นไหน เบสจะบางนะครับ. เบส เป็นจุดเด่นของเจ้านี้เขาด้วย นะ 
เป็นไปได้มั้ยครับที่Aviorมันชอบเลือกห้องด้วย ถ้าสัดส่วนที่มันไม่ชอบ เบสจะหายไปครับ ???
อย่างก่อนยกมาลอง ไปฟังห้องiav แต่ใช้แอมป์Audia flight ฟังแล้วท่อนบนสวย แต่ท่อนล่างบางๆ เบสลึกๆพอมี แต่หัวเบสหายไปใหนไม่รู้ นึกว่าฟังบุ๊คเชสท์  K]

• **
« ตอบกลับ #828 เมื่อ: 22 มกราคม, 2013, 09:59:03 AM »

« ตอบกลับ #827 เมื่อ: 22 มกราคม, 2013, 05:25:07 AM »
ผมไปฟังแล้วทั้งคู่  ดีทั้งคู่ที่เหลือแล้วแต่ชอบ avior ห้องผมก็เบสเยอะ  งงเหมือนกันว่าทำไมเขาว่าไม่มีเบส  ถ้าชอบนิ่งมิติดีก็ avior ถ้าชอบ หนักแน่นชัดเจนก็  S5 ครับ ที่เหลือแล้วแต่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม, 2013, 12:29:24 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #826 เมื่อ: 21 มกราคม, 2013, 07:02:02 PM »
ว่าแต่น้า tee ไปเจ็บอะไรมาน้อ เห็นบอกมีงบ 800k ไปสอยลำโพงอะไรมาครับอิอิ
และขอบคุณน้า wits ครับ
ที่ดูไว้มีAviorกับMagico S5ครับเสี่ยเบนซ์
มียกAviorมาลองฟังที่ห้องแล้ว ลงตัวดีมากครับ เบสที่หลายๆคนเคยขู่ไว้ว่าน้อยและบาง ห้องผมทั้งแน่นและสะอาด สอบผ่านฉลุย O0

ส่วนS5ว่าจะไปลองฟังในงานสิ้นเดือนนี้ครับ ดูแล้วS5วูฟเฟอร์ใหญ่กว่าอีกหน่อย เบสคงจะเยอะกว่าแน่เลย แต่คุณภาพเสียงคงต้องฟังอีกที :)

ถ้าเสี่ยเบนซ์มีอะไรแนะนำ ไม่สามารถเปิดเผยได้ PMมาบอกก้อได้ครับ ขอบคุณมากครับ d_d

« ตอบกลับ #825 เมื่อ: 21 มกราคม, 2013, 03:35:38 AM »
มาถึงคำถามสุดท้ายสำหรับเครื่องกรองไฟ

ไม่ว่าจะกรองระบบไหน ก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ  ถึงจะใช้แบบที่ดีที่สุด   บทสรุปก็อยู่ที่ผลลัพท์ เช่นเคย    ว่าใส่แล้วเสียงดีขึ้นหรือเลวลง  อย่างที่บอกล่ะครับ  ถึงจะเครืองกรองระบบดีแล้ว แต่ใส่แล้วเสียงหุบ เพราะเกิดจากการออกแบบวงจรไม่ดี  หรือเหตุผลใดๆ ก็ตามตัวคุณเป็นคนตัดสินครับ เพราะคุณเป็นคนจ่ายเงิน แล้วต้องอยู่กับมันตลอดไปจนกว่าคุณจะขาย หรือ มันทำไฟใหม้บ้านคุณล่ะครับ   แต่จะลงทุนแบบไหนก็ดูขนาดของชุดตามความเหมาะสมแล้วกันครับ   ถ้าจะต้องลงทุนกับระบบไฟมากๆ  ผมเชื่อว่า ซื้อเครื่องปั่นมาใส่  แล้วต่อสายตรง แบบไม่ต้องมีปลั๊ก อะไรเลย แบบพวก ญี่ปุ่นเขาเล่นกัน ผมว่าได้เสียงดีกว่า แน่ๆครับ  แถมถูกเงินกว่าด้วย แต่ข้อเสียคืออาจจะไม่เทห์ เท่านั่นเอง

ว่าแต่น้า tee ไปเจ็บอะไรมาน้อ เห็นบอกมีงบ 800k ไปสอยลำโพงอะไรมาครับอิอิ
และขอบคุณน้า wits ครับ

« ตอบกลับ #824 เมื่อ: 20 มกราคม, 2013, 09:04:04 AM »
ขอบคุณครับเสี่ยเบนซ์ เข้าใจแจ่มแจ้งเลย เพิ่มกิเลสกันถ้วนหน้า แต่ช่วงนี้ยังเจ็บตัวไม่หายดีเลยครับ :black_eye

ออฟไลน์ WITS

« ตอบกลับ #823 เมื่อ: 20 มกราคม, 2013, 08:24:34 AM »
 like
ปล. อ่านสนุก เพลิดเพลิน และได้เปิดหู เปิดตา แถมมีความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ        O0     

« ตอบกลับ #822 เมื่อ: 20 มกราคม, 2013, 06:57:30 AM »
นี่เครื่องปั่น 5k หรือ5000w เหลือเฟือ ราคา 5 หมื่นยังไม่ลด

http://www.i-joyo.com/index.php?route=product/category&path=111
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2013, 07:22:56 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #821 เมื่อ: 20 มกราคม, 2013, 06:47:17 AM »
เนื่องจากเครื่องกรองไฟ ระบบ passive ไม่สามารถ แก้ไขปัญหาของระบบไฟ   ไฟตก ไฟเกิน  และ hz ที่เปลี่ยนไปได้  จึงมีเครื่องคุมไฟอีกระบบเกิดขึ้น ซึ่งเรียกว่า ระบบ active

ระบบ active นี่จะมีเท็คนิคสองแบบใหญ่ๆ   หรือแบบ pure sine wave กับ step up tansformer
ระบบ แรก step up transformer  
 ระบบนี้จะเป็นระบบ ปรับระดับไฟตกไฟเกิน ที่ใช้ทั่วไปในเครื่อง ups ราคาประหยัด  โดยจะมีขวดลวด หลายๆชุด ทำหน้าที่เพิ่มไฟ ลดไฟ เพื่อให้ไฟขาออกได้ volt ที่นิ่งที่สุด  แต่ก็ยังมีค่าความคลาดเครื่องของ step ในการขึ้นลง
เช่น ไฟมา  235 volt ตัวเครื่อง อาจจะทำให้ออกได้  220-230 volt  พูดง่ายๆว่าแก้ได้แค่ให้อยู่ใน ระดับที่เครื่องไฟฟ้าทั่วไปรับได้  พอไฟเกิน ขดลวดลดไฟทำงาน  พอไปตก ขดลวดเพิ่มไฟ ก็จะทำงาน  ซึ่งระหว่างการทำงาน จะมีการเกิดรอยต่อของการตัดต่อไฟทำให้ ความถี่ Hz เกิดเพื้ยนได้   ทั้งนี้ก็อยู่ที่ความพิถีพิถันของคนออกแบบว่า จะออกแบบ step ได้ละเอียดขนาดไหน     แต่ระบบนี้ก็ยังไม่สามารถทำให้ไฟ นิ่งได้ จริงๆ  ทำได้แค่ให้อยู่ในขอบข่าย  ข้อดีของระบบนี้ คือ ปรับระดับไฟได้คุมไฟได้ดีกว่าระบบ passive  และราคาไม่แพงมาก รับ watt ได้มาก   ที่มีใช้ระบบนี้ก็พวกของsilicon  syndome maget

ระบบ active แบบpure sine wave  หรือ AC reguration ,Ac regenerator ระบบนี้ถือว่าเป็นระบบที่จ่ายไฟได้นิ่ง และสะอาดสุด  แต่ราคาแพงและ watt น้อย

หลักการทำงาน  ระบบนี้จะใช้ ทรานซินเตอร์เข้าร่วม  ทำงาน เหมือนพวก swiching power supply  โดยมีหลักการ คือ นำเอากระแสไฟ ไปแปลงเป็นไฟ DC ที่ความถี่ sine wave ที่ 400 hz หรือมากกว่า ตามเท็คนิคของแต่ล่ะยี่ห้อ   แล้วแปลงกลับลงมาเป็นไฟ AC โดยใช้ micro controller คอยตรวจสอบ   ผลที่ได้  ไม่ว่าไฟจะมา กี่ volt  230 233 235 218 volt   ตัวเครื่องจะทำการ re generate ไฟใหม่ ให้ออกคงที่เป็นไฟ  220 volt 50 hz ถูกต้อง โดยมีระดับความเพื้ยนน้อยมากๆ   เปลี่ยนเสมือนการเอาไฟฟ้า ไปปั้นใหม่ โดยโรงงานปั่นไฟ  ซึ่งแน่นอน กระแสไฟที่ได้  จะสะอาด และคงที เหมือนคุณมีโรงงานไฟฟ้าในบ้าน   แต่ข้อเสียของระบบนี้  คือ ราคาแพงมากๆ กินไฟเยอะ  และได้ watt น้อย  ซึ่งระบบนี้จะใช้ในพวกห้อง LAB ทดลองวิทยาศาสตร์  ศูนย์ควบคุมยาน  นาซ่า  หรือ ตามเมนเฟรม ห้องคอมพิวเตอร์ ใหญ่ๆทั่วโลก      สำหรับงาน audio ที่ใช้ระบบนี้ก็มี ps audio  , pure power  ,... ซึ่งราคาค่าตัวแพงถ้าเทียบกับจำนวน wattที่ได้  หรือ ถ้าพวก ups เขาจะมีศัพท์ เรียกว่า   usp แบบ pure sinewave  หรือแบบ true online

ลองอ่านเพิ่มกันครับ
http://www.psaudio.com/products/power/pw-power-plants/technology-comparison/

ส่วนถ้าใครที่อยากให้ระบไฟดีกว่านี้ ไม่ต้องลงทุนเดินสายอะไรวุ่นวายครับ  เอาเงินไปลงทุน ซื้อเครื่องปั่นไฟ หรือระบบ โซล่าเซล มาติดดีกว่าครับ  เพราะ นิ่ง และไม่มี สัญญาณรบกวนจากบ้านอื่นวิ่งมาตามสายไฟมากวนระบบเสียงท่านแน่ๆ  แถมถูกว่าแน่นอน เครื่องปั่นไฟ ตอนนี้ตัวไม่พี่กี่หมื่นบาทเอง หรือ โซล่าเซล ก็ถูกลงมาจนหลักหมื่นก็ติดได้แล้ว      แล้วเอามาต่อพวกเครื่องกรองไฟพวกนี้อีก ก็คงต้องบอกว่าสุดยอดครับ  
เราเล่นเครื่องเสียงแบบใช้วิทยาศาสตร์  มีหลักการณ์ จะช่วยให้ประหยัดได้มากกว่าเล่นด้วย ศัยยาศาสตร์ และพวกพาไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม, 2013, 04:02:56 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #820 เมื่อ: 20 มกราคม, 2013, 06:11:13 AM »
ค่าเครื่องกรองไฟอีก20000เหรียญรึป่าวครับ  :P

แหม น้าถามมาแบบนี้ แถวบ้านผม เขาเรียกว่าเข้าทาง เท้า ผมอยากจะเขียนมานานแล้ว  555

ไอ้ค่าเครื่องกรอง ผมคงไม่ขนาดนั้นหรอกครับ จริงๆ ผมไม่อยากเรียกว่าเครื่องกรองไฟด้วยซ้ำ เพราะผมไม่ได้ใช้เครื่องกรองไฟ    
เครื่องผม ยี่ห้อ PS audio รุ่น power plant P 10   แปลเป็นไทยได้ว่่า " โรงงานไฟฟ้า  "  สนนราคา EWP ก็ไม่ขนาดที่น้าว่ามาหรอกครับ  เครื่องผม ราคาตัวละ 8,000 เท่านั้นครับ  ตอนแรกจะไม่ซื้อเพราะแพง  แต่เจ้าของร้านใจดีลดให้ 1000   ผมดีใจ นานๆ เจ้าของร้าน พระเอก toy story เขาจัดให้ผม เลยขอสองเครื่องแล้วกัน อันหนึ่งใน 2 ch อันหนึ่งใน home  
แต่ตอนนี้ไม่พอ เลยสั่งอีกอันมาใส่เทริน   ที่ต้องสั่งหลายตัว ไม่ใช่อะไรนะครับ   สั่งเพราะ  1 กำลังมันรับได้แค่ แค่ 2000w   ใส่ projector ก็หมดแล้ว  
 ผมเลยเอาตัวหนึ่งไปใส่ชุด home คุม โปรเจ็กเตอร์ จะได้ภาพใสๆ  noise ในระบบจะได้น้อยๆ    ส่วนอีกตัว 2000w เอาไปใส่ CD และ pre ต่างๆ  ซึ่งกินไฟรวมกัน ราว 400-500 w   จะเห็นว่า ยังเหลือเสียบเครื่องเสียงแผ่นเสียงที่กินไฟ 10 w ได้สบายๆ  

แต่ เจ้า turntable ผมมันดันมีปั้มลมมาด้วย ซืึ่งพอเสียบไป เวลาเรื่องโวลลุ่มปรีแอมสุด มันมีเสียงรบกวน อัมเบาๆ เข้ามา ตรวจได้ว่ามาจาก มอร์เตอร์ปั้มลม เพราะเป็นเสียงความถื่ต่ำๆประมาณ​ 50-60 hz  พอแยกไม่มาเสียบรวมกับ  ปรี พบว่าเสียงหายไป    ก็แน่นอนว่าควรต้องแยก และสั่งเครื่องคุมอีกตัว ก็เลยโดนไปอีก 7000   รวมสามเครื่อง 7000x3= 21000   นับว่า ตอนนี้เลยบรรลัยไปอีก 1 step

เอาล่ะ ตอนนี้ขอเปลี่ยนโหมด จาก aggressive mode เป็น    education mode แล้วกัน  ไหนมี live by request แล้ว

ตอน  ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับเครื่องกรองไฟ

มีกลุ่มพ่อค้าในวงการเครื่องเสียง ทัวโลก พยายามสร้างความเชื่อผิดๆ เรื่องเครื่องกรองไฟ หรือ line coditioner อยู่มากจนทำให้ นักเล่นหลายคนต้องเสียเงินไปมากมายกับสิ่งเหล่านี้ ซึ่งบางรายจ่ายแพงกว่าราคาเครื่องอีก

คำถาม    เครื่องกรองไฟ สำคัญ และมีผลต่อเสียงจริงมั้ย  
ตอบ      สำคัญในกรณีประทเศที่ระบบไฟไม่ดี และ มีผลต่อเสียง

คำถาม   แล้วไอ้ noise มันคืออะไร    
ตอบ       ระบบไฟฟ้าบ้านเรา คือ 220 -230 volt   50hz  เราจะเห็นว่า มันมีทั้งความต่างศัก และความถี่ในทางไฟฟ้า  noise คือสัญญาณรบกวนที่เกิดจากสิ่งต่างๆในระบบไฟในบ้าน ไม่ว่า จะ เครื่องทำน้ำร้อน  แอร์  
             มอร์ เตอร์  ทีีวี พัดลม  เครื่องใช้ไฟฟ้า ต่างๆ รวมถึง ความถี่วิทยุ ที่วิ่งมาตามสายไฟ      
             พอสิ่งเหล่านี้เข้ามา ในระบบเครื่องเสียง มันก็จะมีผลทำให้เกิดความถี่รบกวน ซืึ่ง บ้างหูได้ยิน หรือบ้างทำให้เกิดการรบกวนการทำงาน ของวงจรขยายเสียง  

คำถาม   แล้วเครื่องกรองไฟมีกี่แบบ   แบบไหนบ้าง แล้วต่างกันยังไง
ตอบ     ง่ายๆเลยครับ  เครื่องกรองไฟมี สองแบบ   แบบ passive และ แบบ active  

1  เครื่องกรงไฟแบบ  passive  บางที่จะเรียกว่า line conditioner  หรือ noise filter หรือสาระพักคนจะตั้ง    หลักการทำงาน คือ การเอา สัญญาณ รบกวนออกจากระบบไฟ   จะมีวงจรหลักๆ คือมีขวดลด หรือ หม้อแปลง ทำหน้าที่ ดักสัญญาณรบกวนไม่ให้วิ่งไปยังอีกฝั่งหนึ่ง   หรือ จะใช้ C มาค่อมลงกราวด์  เพื่อดักความพี่สูง  หรือจะเป็นแบบ หม้อแปลง ระบบ isolation ซึ่งจะใช้ขดลวดสองขด  มาพันในแกนเดียวกัน แล้วเกิดการ induce เพื่อตัดสัญญาณรบกวน ไม่ให้ไปอีกฝั่ง ตามรูป   ขอดีของระบบนี้ ดี คือต้นทุนถูก  และลดสัญญาณลบกวนได้  และรับ watt ได้มาก    
แต่ ของเสียของระบบนี้ คือ  ไม่สามารถ แก้ไข ค่าความเพื้ยนของไฟฟ้าได้   และ กรองมากๆ กระแสไฟก็จะอั้น  ให้นึกถึง คนหายใจแล้วหาผ้ามากรองเพื่อปิดจมูก ครับ ดังนั้นพอใส่ amp แน่นอนว่า ได้เสียงสะอาดขึ้น แต่กำลังหรือแรงปะทะลดลงแน่นอน .ซึ่งถ้าจะได้กำลังมากๆ ก็ใช้ลวดหรือหม้อแปลงขนาดใหญ่ แต่ก็ต้องระวังสนามแม่เหล็กที่เกิดขึ้นในขดลดจะไปรบกวน อุปกรณที่วางใกล้ๆได้       ดังนั้นพวก power amp ส่วนตัวไม่แน่นำให้ใส่อะไรกั้น  ยกเว้น ถ้ามีสัญญาณรบกวนมากจริงๆ  แต่ในพวก CD หรือ pre ซึ่งกิน watt น้อยๆ ใส่ระบบนี้จะได้เสียงสะอาด สัญญาณรบกวนต่ำ แต่ีที่สำคํญต้องลงกราวด์ถึงจะกำจัด noise ได้

แต่ ในกรณีที่ ไฟฟ้าเดินมาไกล และ มีความไม่คงที่ของกระแสไฟ  อย่างไฟในบ้านเราที่ว่ิงขึ้นวิ่ง ลง   อย่างบ้านผม  ไฟ ตอนไม่กลางคือจะสูงถึง 250 volt แต่ตอนหัวค่ำจะตกเหลือ 220 แล้ววิ่งขึ้นลงตลอดเวลา ทั้งนี้เกิดจาก มีบ้านๆอื่นๆ เขาก็ใช้ไฟเช่นนี้  ทางการไฟฟ้า ก็ต้องคอยเพิ่มแรงดันไฟ ให้ประชาชน   ดังนั้นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมไฟ บ้านไม่คงที่  นอกจากนั้น ค่า ความถี่ของHz ที่เปลี่ยนไป จากจุดเชื่อต่อ หรือ ความยาวและคุณภาพของสายไฟ ที่ทั้งมาจาก กฟผ  ยิ่งถ้าบางบ้าน มีโรงงานที่ใช้ มอร์เตอร์เครื่องจักขนาดใหญ่  คุณจะได้ DCแถม มาใส่ในระบบไฟด้วย ทำให้หม้อแปลงคราง อืงๆๆ  ซึ่งไอ้เครื่องกรองไฟ ระบบ หม้อแปลง ที่ไม่มี DC fillter จะไม่สามารถใช้กับบ้านผมได้เลย เพราะข้างหมู่บ้านมีโรงงาน   แค่เอาแอมป์ มาเสียบปลํีก ก็จะได้ยินเสียงหม้อแปลงครางแล้ว   ผมเลยเอากรองแบบที่ มีแค่ DC filter เท่านั้น เพื่อจะได้ไม่อั้นกระแส เหมือนพวก หม้อ isolation  
แต่ volt ที่ขึ้นๆ และ Hz ที่เปลี่ยนไป  และทำให้เกิดสัญญาณ​distrotion ทางไฟฟ้าล่ะ   แน่นอนเครื่องกรองไฟแบบ passive ราคาถูกพวกนี้ไม่สามารถ จัดการเรื่องไฟตก ไฟเกิน และ ditrotion และ hz ที่เปลี่ยนไปได้แน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2013, 02:34:29 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #819 เมื่อ: 20 มกราคม, 2013, 05:13:56 AM »
มาดูหน่อยของแพงๆ มันมีอะไรดี กับ burmaster phono 100  ตัวนี้ได้รางวัลที่ 1 stereo sound 2011 กับค่าตัวเบาๆ แค่ 20,000   รับอินพุตได้สองช่อง และข้อดีคือมี A/D ในตัว สามารถเอาคอมมาต่อ แล้วอัดเสียงจากแผ่นเสียงได้เลย โดยสามารถเลือก sample rate ได้ 192k 24 bit เลยที่เดียว ผมลองอัดดูเสียงใช้ได้เลย ใกล้เคียงเปิดจากแผ่นมาก แต่ก็ยังไงเปิดจากแผ่นก็คือแผ่นครับ  แต่ก็สะดวกดีสำหรับคนที่ต้องการ rip ลอง music server ไม่ต้องเดินไปเปลี่ยนแผ่นไปมา  กับฟังชั้นที่ปรับได้มาก เกนขยายก็สูง  โดยรวมเป็น pre phono full funtion ที่คุ้มเงินดี  ครับ  

จากนั้นขอเปิดดู ข้างในหน่อย  ปกติแถวบ้านผมเขาจะเปิด 3 เพลง 500  แต่อันนี้เปิดฟรี อิอิ  เปิดมา นึกว่า คอมพิวเตอร์  เพราะความรู้สึกผม ไม่เหมือนเปิดใส้ใน เครื่องเสียงยี่ห้ออื่น  เพราะเครื่องในแน่นไปหมด ทำให้นึกถึง คอมพิวเตอร์ สมัย 386 486 ปริ๊นเขียวๆแบบนี้ล่ะครับ   ภายใน ออกแบบมาอย่างดี  แน่นเอียด   ผิดกับหลายๆยี่ห้อที่ ไม่มีอะไรเลย   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  วรจร เยอะหรือน้อย ไม่สำคัญครับ  เพราะบางทีวงจรเยอะ อาจจะสัญญาณรบกวนเยอะ  วงน้อยๆ  อาจจะเสียงไม่นิ่งก็ได้  

ดังนั้น เราจะใช้ตาพิสูจน์ หรือน่ังเทียนเขียน เหมือนกับ พวกนักรีวิว หนังสือบางเล่มไม่ได้   หรือไม่จะไปอ่านเว็ปเมืองนอก แล้วทำเป็นเอามาแปลเป็นของตัวเองก็คงจะน่าเกลียด

การเล่นเครื่องเสียง เราต้องเชื่อหูตัวเองครับ  ไม่ใช้ พวกลากไป ไทยลากมา  ซื้อมาทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ชอบ  หรือซื้อเพราะเกรงใจ   พอมีคนมาตินิดติหน่อย ก็ต้องใช้ข้ออ้างยังไม่เบรินอิน  เซ็ตไม่ยังไม่ลงไม่เข้า   ของตั้งอยู่ตรงหน้าทุกวัน  มันอยู่ที่ว่าคุณอยากจะทำหรือเปล่า   ดังนั้นคำว่า ยังไม่เบรินอิน  ผมจึงถือว่าเป็นคำแก้ตัว ที่ใช้ปกปิดความ อ่อน ของเจ้าของห้องได้แบบบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่นได้ดีที่สุด  เพราะใครล่ะไปโทษตัวเอง
 เสียเงินซื้อมันมาแล้วก็โทษเครื่องไว้ก่อน    

ส่วนผมใครมาติห้องผม  ผมก็บอกว่า " กู ชอบแบบนี้   "  ถ้า เมิงคิดว่าทำได้ดีกว่านี้ก็ ทำให้ด้วย จะรอฟัง  น่าจะเป็นประโยชน์ ซะมากกว่า แต่ถ้าทำแล้ว ต้องให้ ตูชอบด้วยนะ   555  ส่วนพวกใครจะมายุซื้อนั่นซื้อนี่ ผมก็บอก ไปยกมาให้ลองด้วยนะ ถ้าชอบแล้วจะซื้อ  ถ้าไม่ชอบก็ยกกลับ  ก็เท่านั้นล่ะ   แหม จะติกันไปไหน หรือ จะชมเอาใจกันไปไหน  
 วันหนึ่งเราจะมีเวลาฟังวันละกี่ชม   ผมเองซื้อแต่แผ่นชอบๆมาฟังเท่านั้น พวกแผ่นไม่ชอบ ซื้อมาฟังรอบเดียวแล้วก็เก็บ    สุดท้าย มานั่งนับเวลา คิดว่า ใช้เวลาที่เหลือในชีวิต ฟังแผ่นที่เหลือ อาจจะยังไม่หมดเลย  ดังนั้นก็คงต้องแบ่งแผ่น และเขียนพินัยกรรมบอกลูกไว้ล่ะ ว่า แต่ล่ะแผ่นเท่าไหร่ เขาจะได้เอาไว้ขายได้เผื่อยามตกยากได้  และไม่โดนพ่อค้ามาหลอกซื้อถูกๆ   ชีวิตมันก็แค่นี้ล่ะครับ เกิดมาแล้วดับไป  สำคัญตอนที่อยู่ คุณมีความสุข หรือยัง  ถ้ายังก็ต้องแสวงหา ขวนขวายกันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2013, 07:13:12 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #818 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 12:36:38 PM »
ค่าเครื่องกรองไฟอีก20000เหรียญรึป่าวครับ  :P

« ตอบกลับ #817 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 10:52:01 AM »
ขากลับจากนอกมาก แวะบ้านรุ่นพี่ที่ กทม เจอของเล่นใหม่อีก ของ komfort 100 ผู้ชายอารมฌ์ดี ที่ ...ตลอดเวลา ไม่ซ๊อต อ่อนนุช  เลยหิ้วซะเลย กับ ปรี phono ของburmaster   แปลได้ว่า เจ้าพ่อแห่งความเบลอ  555
มีน่าเบลอกันหมดบริษัท  555    เอามาฟังเสร็จ  ก็เสียเงินอีก 20,000 เหรียญแค่นั้น เพราะฟังแล้วอมยิ้มได้    แหมอะไรจะดีกว่าไปกว่า  เครื่องเสียงดีๆ  คนขายดีๆ  ราคาดีๆ   และไม่ต้องจ่ายเงิน   5555 แต่ผมไม่ใช่ชนชาติ ซามุไรนะครับ อิอิ ผมแค่เป็นนักธุระกิจก็ขอเครดิตนิดหนึ่ง ไม่ถึงแสนเหรียญหรอกน่ะ    สำหรับ โฟโน เบลอ นี่เสียงดีมากนะครับ  แต่ต้องใช้กับระบบกรองไฟดีๆ  เพราะถ้าไม่มีกรองไฟฟ้า   เสียงหน้ามือเป็นหลังตืนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2013, 04:50:44 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #816 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 05:21:56 AM »
มันคือหัวเข็ม MC anna ที่ตั้งชื่อตามน้อง แอนนา ใน คลิป เอ้ย  ตามนักร้องโอเปร่า ที่ชื่อ แอนนา แต่นามสกุลผมจำไม่ได้ และขึ้เกียจถาม อากู๋  เพราะมันจะเป็นใครก็ช่างเหอ ถ้าใส่แล้วเสียงไม่ดี มีเคีอง

จากนั้นผมฟังสามเพลง   แมก เสียงกลางสด หวาน เบสหนา เสียงโอ่อ่าอลังการ  และเสียงvocal แบบมีเอกลักษ์ สมเป็นเรือปักธง  จากนั้นผมก็อมยิ้มแล้วรีบไปขึ้นเครื่องบิน  เรื่องที่แลปกคือ การเสียเงิน หมื่นเหรียญ มันวัดด้วยแค่รอยยิ้มจากเพลงสามเพลง   อิอิ    แต่อย่างว่าล่ะครับ ผมได้ยินว่าหัวนี้คนขายเขาบอกว่า มีเงินมาเขาก็ไม่ขายให้ ถ้าเขาไม่ชอบ  แต่เอาว่า พวกคนบ้านนอกๆ  เสี่ยวๆ  ได้กันหมด limited edition  ผมพอใจแล้ว  หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2013, 12:49:06 AM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #815 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 05:15:37 AM »
มันก็คือน้อง แอนนา ราคา หมื่นเหรียญ แค่นั้นล่ะครับ ไม่มีอะไรมาก  เขาส่งมาให้ผมก็แค่รับไว้  แล้วค่อยไปทำงานหาเงินมาใช้หนี้    ส่วนพี่ชาวสวนระยอง  แกคงปลูกส้มได้เยอะ  จัดไปสามสีหัวได้มั้ง  อิอิ
ผมเบี้ยน้อยหอยน้อย หัวเดียว พอแล้ว ถ้าเสียงดีค่อยสั่งอีกสัก 1  โดนเซ็นแล้วกัน 555 

ผมเองละเบื่อจริงๆ หัวเรือๆ อะไรเนี่ย ทำไมต้อง เรือปักธง  ทำไมไม่ใช้ รถ  ใช้บ้าน หรือ คฤหาส    ผมว่าเท่ห์ดีออก  หัวรุ่น  the palace  plaza colonze , ceasar poseidon emmauel  chonelise .tara  phaya ......

« ตอบกลับ #814 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 05:07:24 AM »
มีคนแอบถามผมว่าไอ้อาร์มผม ที่ผมกองๆ แบบ junk นี่มันอันล่ะเท่าไหร่   ก็คงต้องตอบแบบ EWP ว่า   มีขายใน อีเวร ( ebay อ่าวนรก ) อยู่อันละ 7,000 มั้ง  ส่วน armward หรือแขนอาร์ม ที่เรืยงๆอยู่ เขาแยกขาย อันละ 1500 มั้งครับ เห็นมั้ยครับ ไม่แพง ถ้าเราคิดแบบเงินไทย   แต่น่าเสียดายที่ ebay เขาไม่ใช้เงินไทยเท่านั้นเอง อิอิ

ต่อมาจะเฮ้าเลี่ยนอะไรต่อดีกว่า    อ้อๆ มีอีกแล้ว    สักสามเดือนที่แล้ว ก่อนผมบินไปนอก  1 วัน  เกิดอยากกินโรตี  แต่ดันจำเบอร์ผิด ดันเป็นแขกรับสายเหมือนกัน  คุยไปคุยมา  อีนี่ฉันไม่มีโรตีนะ  มีแต่ของเล่น  ฉันขายเรือ มีธงนะ เอาไปเล่นก่อน แล้วค่อยมาจ่ายเงินทีหลัง  ทายซิงว่า ว่าตอนนี้ผมเองก็ไม่มีเงินจะทำยังไง    ผมก็ตอบไปสั้นๆ ว่า ส่งมาเลยครับ ขอบคุณครับ

แล้วของเล่นมันก็มาถึงตอน หกโมงห้าสิบ  ซึ่งผมจะต้องขึ้นเครื่องไป กทม เพื่อต่อเครื่องไปต่างประเทศตอน ทุ่มครึ่ง  ด้วยความเสี้ยน  ผมตัดสินใจ ไหนๆ มาแล้ว ขอสักสามเพลงวะ ผมแกะกล่อง ติดตั้งหัวเสร็จภายในไม่ถึง 3นาที  แล้วฟังสามเพลง แล้วก็ไปขึ้นเครื่อง โดยไม่ได้ปิดเครื่องเสียง แค่ยกเข็มกับ ปิดมอร์เทริน   เพราะด้วยเวลาที่กระชั้นมากๆ  บึ่งไปสนามบินด้วยความเร็วแสง  ได้ LMC มาอีกเช่นเคย  ( last minute check in ) ปกติผมก็ขาประจำอยู่แล้ว  ดังนั้นไม่แปลก เมื่อขึ้นเครื่องไป แล้วจะเจอหน้าผู้โดยสาร ชั้นธุกิจมองหน้านิดๆ    โชคดีที่มีม่านปิด ไม่งั้นบิดาที่บ้านอาจจะนอนสะดุ้งได้ อิอิ

กลับมาดูของเล่นในวันนั้นครับ  มาดูกันว่า แค่อยากกินโรตี แล้วไปได้อะไรมา  ริมแดงด้วย

« ตอบกลับ #813 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 04:40:53 AM »
Martenทำราคานี้ออกมาเทียบกับขนาดตัวแล้ว ดูคุ้มค่ามากเลยครับเสี่ยเบนซ์  O0
ค่ายอื่นตัวขนาดนี้โดดไป25000$กันหมด :black_eye

สักช่ววันที่สองที่สามที่ให้โทรกลับผมมีโทรไป แต่ไม่มีคนรับนะครับ    แต่เจ้า django XL เขามี nick name ว่า wilson killer  เมืองนอกเขาว่าอย่างนั้นทีเดียว คงจะเพราะราคากับความดังนี่ล่ะ อิอิ
ขอโทษทีครับเสี่ยเบนซ์ ผมคงงานเยอะจนมึน มีโทรมากันทั้งวัน(สงสัยจะตามทวงหนี้ 555) ต้องขออภัยน๊ะครับ   K]

ว่าแต่เครื่อง Air force one เหมาะกับท่านผู้นำอย่างเสี่ยเบนซ์จริงๆ  O0 like
ส่วนผมต้องรอปลดประจำการอีกซัก20ปี บินไม่ค่อยใหว จะจับมาอาบน้ำปะแป้ง ยุคนั้นคงผ่านไป5-6มือแน่นอน ถึงจะได้ยินเสียงมันซักครั้ง 555  ;D
แล้วเจอกันซักวันน๊ะ Air force one :cry2

กร๊ากๆ   เป็นผู้นำ ถ้าในสงครามสมัยก่อนแบบลูกผู้ชาย มักจะโดนยิงตายก่อน   555 ขอเป็นผู้ตามดีกว่า  อย่างคุณ​ tratee  ถ้าได้เสพแบบเข้าเส้นแบบผม คาดว่า ยี่สิบวัน ก็สั่งมาประจำการแล้ว  อิอิ ผ่านมาแถวนี้แวะมาได้ครับ แต่คงไม่รู้ว่าเสียงมันเป็นไงแน่ๆ   เพราะ เงียบจนมันไม่มีเสียง  อิือิ

« ตอบกลับ #812 เมื่อ: 19 มกราคม, 2013, 04:36:59 AM »
เสี่ยเบ๊นซ์  กำลังจะเปิดร้านเครื่องเสียงเหรอ      ของที่ร้าน รวมกัน  ซื้อ  บ้านเดี่ยวได้หลายหลังเลย          เปิดร้านวันไหนบอกน่ะ  จะไปอุดหนุน แผ่นเสียง สัก หนึ่งแผ่น อ่ะคับ  อิ อิ

อิอิ ไม่ใช่แล้วครับ  อย่างผมเปิดร้านคงไม่รุ่งแน่ๆ  เพราะของอะไรที่ชอบมักจะไม่ขาย  แล้วก็ชอบสั่งแต่ของชอบ  แถมถ้าผมขายของไป 1 ตัว ผมจะชอบซื้อกลับมา 2 ตัว คาดว่าถ้าจะเปิดร้านคงเจ๊งก่อน   5555  แต่จากการสอบถามเจ้าของบริษํทนำเข้าเครื่องเสียงหลายๆ คนในไทย  ดูแล้วคงรวยยาก เพราะขายกันกำไร แบบจะติดทุน  ถ้าไม่มีทำธุระกิจอื่นด้วย รอดยากครับ    สำหรับป๋า อูฐคนเก่าแก่ ผมแจกแผ่นเลย สองแผ่นแล้วกัน อิอิ

« ตอบกลับ #811 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 09:06:03 PM »
Martenทำราคานี้ออกมาเทียบกับขนาดตัวแล้ว ดูคุ้มค่ามากเลยครับเสี่ยเบนซ์  O0
ค่ายอื่นตัวขนาดนี้โดดไป25000$กันหมด :black_eye

สักช่ววันที่สองที่สามที่ให้โทรกลับผมมีโทรไป แต่ไม่มีคนรับนะครับ    แต่เจ้า django XL เขามี nick name ว่า wilson killer  เมืองนอกเขาว่าอย่างนั้นทีเดียว คงจะเพราะราคากับความดังนี่ล่ะ อิอิ
ขอโทษทีครับเสี่ยเบนซ์ ผมคงงานเยอะจนมึน มีโทรมากันทั้งวัน(สงสัยจะตามทวงหนี้ 555) ต้องขออภัยน๊ะครับ   K]

ว่าแต่เครื่อง Air force one เหมาะกับท่านผู้นำอย่างเสี่ยเบนซ์จริงๆ  O0 like
ส่วนผมต้องรอปลดประจำการอีกซัก20ปี บินไม่ค่อยใหว จะจับมาอาบน้ำปะแป้ง ยุคนั้นคงผ่านไป5-6มือแน่นอน ถึงจะได้ยินเสียงมันซักครั้ง 555  ;D
แล้วเจอกันซักวันน๊ะ Air force one :cry2

ออฟไลน์ nattawat

« ตอบกลับ #810 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 01:17:58 PM »
สวยดีครับพี่ ดูล้ำสมัยมาก  :clap :clap

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #809 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 01:16:49 PM »
เสี่ยเบ๊นซ์  กำลังจะเปิดร้านเครื่องเสียงเหรอ      ของที่ร้าน รวมกัน  ซื้อ  บ้านเดี่ยวได้หลายหลังเลย          เปิดร้านวันไหนบอกน่ะ  จะไปอุดหนุน แผ่นเสียง สัก หนึ่งแผ่น อ่ะคับ  อิ อิ

« ตอบกลับ #808 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 01:03:08 PM »
nagra เสียงดีครับ ทั้งตัว bps กับ vps เลย แต่ตัวหลอดvps ผมเกนขยายต่ำไปนิด

« ตอบกลับ #807 เมื่อ: 18 มกราคม, 2013, 01:01:00 PM »
Martenทำราคานี้ออกมาเทียบกับขนาดตัวแล้ว ดูคุ้มค่ามากเลยครับเสี่ยเบนซ์  O0

สักช่ววันที่สองที่สามที่ให้โทรกลับผมมีโทรไป แต่ไม่มีคนรับนะครับ    แต่เจ้า django XL เขามี nick name ว่า wilson killer  เมืองนอกเขาว่าอย่างนั้นทีเดียว คงจะเพราะราคากับความดังนี่ล่ะ อิอิ