ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ  (อ่าน 248771 ครั้ง)

ออฟไลน์ woody

Re: ชุดเล็กๆ เด็กขอนแก่นครับ
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 04:28:24 PM »
ตัวนี้ที่ว่าหายากใช่มั้ยท่าน
http://page21.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/j246986453
จะลองไปประมูลแข่งกับเค้าบ้าง เผื่อมีบุญได้ใช้ไมโคร :victory

ออฟไลน์ b3344

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:27:00 PM »
ตัวนีปั้มลมไม่แท้   และไม่มีฐานรอง BA 100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2013, 06:06:21 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:28:07 PM »
สิ่งที่ต้องระวัง ปั้มลมของแท้ แรงเยอกว่าพวกธรรมดา  และ ตัวมอร์เตอร์ เองลอยด้วยลม ถ้าลมไม่ถึง จะไม่ทำงาน และ รอบไม่ตรง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:32:50 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 05:29:52 PM »
ผมเห็นเมื่อสองวันก่อนแล้ว อิอิ   ราคาจบแรงแน่ครับ เพราะ ขาใหญ่ มากันครบสู้ยาก ถ้าจบก็แพงสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2013, 06:05:30 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 04:58:22 AM »
สำหรับ SZ1 นั้นอยู่ดีๆ ก็หายไปเฉยๆ  ซึ่งก็ไม่แปลกอะไรสำหรับของแรงขนาดนี้ คาดว่าน่าจะมีคนญี่ปุ่นไปขอซื้อในราคาที่สูง เจ้าของเลยยกเลิกการประมูลซึ่งนับว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับเทรินแบบนี้  ก็เป็นที่น่าเสียดายแทนคนที่บิด  แต่ราคาผมว่ายังไงต้องจบ 2-3 ล้านเยนแน่ๆ ครับ   เอาว่าก็อกหักกันไป รวมถึงผมด้วย อิอิ  นึกว่าจะได้อีกตัว  เสียดายจริงๆ รอมาเป็นปีเพิ่งเห็นแล้วก็ไป 

แต่ไม่เป็นไรเพราะตอนนี้หลังจากสะสมของมาระยะหนึ่ง ตอนนี้ก็เป็นเวลาสะสาง และ เซ็ตอัพ   ขัดๆถูกๆ ปรับแต่จนใช้่ได้ สำหรับ  SX 5000V 4 แขน  ซึ่งราคาแขนรวมกันแพงกว่าเทริน 555

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 05:07:05 AM »
ขัดๆ ถูๆ ด้วยใจรัก  หาอาร์มบอร์ด มาประกอบจนครบ ตามล่าส่วนประกอบทีละชิ้น  เมื่อประกอบเสร็จ เห็นมันหมุนแล้วมีเสียงดี  มันจะมีความสุขอะไรไปกว่านี้  มีเงินก็ซื้อไม่ได้  เพราะทุกอย่างต้องอาศัยดวงและความพยายาม เฝ้า เน็ต เช้ากลางวันเย็น  และการ manage ด้านการเงิน ต่างๆ

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 05:18:43 AM »
พอเปิด มอร์เตอร์เสียงดัง    อย่างว่าครับ มันไม่ใช่ของใหม่  มันของเซียงกง  อายุไม่ต้องพูดถึง   ก็เลยได้เวลารื้ออีกแล้ว

เปิดมาเจอมอร์เตอร์ เขียนไว้ว่า ผลิต ปี 1980  โอ้  มันอายุ 33 ปี แล้ว  แต่ภายในยังสวยเนี๋ยบ     สิ่งที่ต้องทำสำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าอายุขนาดนี้คือ  พวกค่าอุปกรณ์ต่างๆ จะเสื่อม และทำให้มอร์เตอรอบไม่ตรง

ดังนั้นใครที่เล่น micro แน่นำว่าให้เปลี่ยนพวก  C  หรือตัวเก็บประจุทั้งหมดออกครับ  ซึ่งค่าอุปการณ์ รวมไม่เกิน 300 บาท   เห็นมั้ยถูกกว่าเล่นเทรินใหม่อีก

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• *
« ตอบกลับ #907 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 09:28:29 AM »
เล่นแบบคุณ เบ็นซ์นี่..ไม่มีความรู้กับฝีมือเชิงช่างสูงๆ..หมดสิทธิ์
แต่เล่นแบบนี้..มันส์ที่สุดของการเล่นเครื่องเสียงแล้ว... O0 O0 O0

นับถือ..นับถือ.. like like
My twitter.........wo_ofm

« ตอบกลับ #908 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 02:27:39 PM »
คุณหมูลองเล่นบ้างสิครับ ไม่ยาก

และไม่น่าเชื่อว่า นี่เป็นเท็คโนโลยีเมื่อ33 ปีที่แล้ว  ซึ่งเทียบกับเทรินปัจจุบันที่มอร์เตอร์ไม่มีวงจรควบคุมอะไร เลย และที่มีควบคุมก็ราคาเป็นแสน   นับว่า micro seiki เป็นสุดยอดเทรินจริงๆครับ  มอร์เตอร์ ระบบ 8 ขั้ว ทำให้รอบนิ่งสุดๆ    และจากนั้นผมก็เอาแกนที่ขึ้นสนิม ที่ทำให้เกิดเสียงดัง มาขัดสนิม และอาบน้ำมัน เพื่อกันสนิม   ขัดฟันเฟืองไปที่ละซี่ ทีละร่อง  และชะโลมน้ำมันด้วยมือเบาๆ  ให้ทั่ว  และอัดจาระบี และประกอบกลับ 
เท่านี้ก็น่าจะใช้งานได้อีก 100 ปี++++++

« ตอบกลับ #909 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 02:28:27 PM »
ภาพในมอเตอร์ก็สุดยอดเหมือนกัน

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 04:02:04 AM »
ช่วงนี้ผมได้แผ่นใหม่มา จริงๆได้มาสักพักแล้ว แต่เพิื่งมีเวลาฟัง  พอฟัง แล้ว นี่ล่ะใช่เลย  เอาว่าวันหลังจะมาเล่า   เอาว่าแผ่นนี้ผม reccomend เลย

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #911 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 08:28:44 AM »
 O0 เสี่ยสุดจริงๆ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• *
« ตอบกลับ #912 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 09:01:40 AM »
คุณหมูลองเล่นบ้างสิครับ ไม่ยาก

และไม่น่าเชื่อว่า นี่เป็นเท็คโนโลยีเมื่อ33 ปีที่แล้ว  ซึ่งเทียบกับเทรินปัจจุบันที่มอร์เตอร์ไม่มีวงจรควบคุมอะไร เลย และที่มีควบคุมก็ราคาเป็นแสน   นับว่า micro seiki เป็นสุดยอดเทรินจริงๆครับ  มอร์เตอร์ ระบบ 8 ขั้ว ทำให้รอบนิ่งสุดๆ    และจากนั้นผมก็เอาแกนที่ขึ้นสนิม ที่ทำให้เกิดเสียงดัง มาขัดสนิม และอาบน้ำมัน เพื่อกันสนิม   ขัดฟันเฟืองไปที่ละซี่ ทีละร่อง  และชะโลมน้ำมันด้วยมือเบาๆ  ให้ทั่ว  และอัดจาระบี และประกอบกลับ  
เท่านี้ก็น่าจะใช้งานได้อีก 100 ปี++++++

แหะๆ คงไม่มีปัญญา และเวลา  รวมถึงทักษะเชิงช่างมาเล่นแบบคุณเบ๊นซ์ได้แน่ๆครับ
ปีหน้าผมจะทำห้องฟังเพลงใหม่อีกห้อง ช่วงนั้นจะขอคำปรึกษาคุณเบ๊นซ์ เรื่องเทิร์นเทเบิ้ลอีกที
ปีนี้ของลองเล่น TW acoustic ดูก่อน ...เผลอๆปีหน้าเล่นแต่ music server อย่างเดียวก็ได้ ...ถ้าขี้เกียจแบบผม
แต่ถ้าหลงเสน่ห์แผ่นดำเข้าจริงๆ..เจ้า air force one จะเป็นเป้าหมายต่อไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม, 2013, 06:19:37 AM โดย หมูอ่อนนุช »
My twitter.........wo_ofm

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2013, 07:20:29 PM »
tw มันก็เอาแบบมาจาก micro นี่ล่ะครับ อิอิ

« ตอบกลับ #914 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2013, 03:33:32 PM »
ไม่น่าเชื่ออาร์ม เก่าๆ อายุ 30 ปีจะจบไปราคาถูกขนาดนี้  แค่ 6000  โอ้มายกอด อิอิ

http://www.ebay.com/itm/Fidelity-Research-Fr66s-Tonearm-12-Ikeda-Rare-/130957985883?_trksid=p2047675.l2557&ssPageName=STRK%3AMEDWX%3AIT&nma=true&si=xzeQWCrH3dr4zFR4EPSM%252FqCY1EI%253D&orig_cvip=true&rt=nc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม, 2013, 05:05:57 PM โดย b3344 »

« ตอบกลับ #915 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2013, 05:26:57 AM »
มีคนเขาบอกว่า การไม่มีโรค เป็นลาภ อันประเสริฐ  อันนี้ผมคงต้องบอกว่าจริงครับ   เพราะปีก่อนเจอโรคกระเพาะอักเสบ แบบรุนแรง นอนโรงบาลหมดเป็นแสน   แม้แต่ประกันยังเกินวงเงิน ดังนั้น เลิกทำให้หมดประกัน   เข้ารพ ไอ้นั่นก็ไม่ได้ ไอ้นี่ก็ไม่ได้ จะนอนห้องก็ยังมีว่างบเท่านั้นเท่านี้   ไอ้ตอนมาขายบอกไม่มีปัญหา     ปีนี้ เจอผ่าไซนัส  โรงบาลรัฐ แต่ห้องพิเศษจ่ายแบบ โรงบาลเอกชน หมดไป หกหมื่นกว่า คิดแล้วถูกกว่าค่าประกันต่อปี และไม่ต้องปวดหัว จะนอนไหน ct  mri เลือกได้ดั่งใจเหมือนสั่งก๊วยเตี๋ยว

แต่ที่แย่คือ  เมื่อผ่าแล้วมันหายใจไม่ได้  จมูกคัด  กินยาแก่อักเสบจน ริดซี่ ออก   ลองนึกถึงคนที่ หายใจไม่ได้ และถ่าย ไม่ออกสิครับ  หายใจก็แสบจมูก  ถ่ายทีก็แสบตูด  แถมปวดหัว คุยก็ไม่ได้นอนซมทั้งวันเพราะฤทธิ์ยา ตรวจไปตรวจมาเจอความดันอีก
  ทำให้นึกถึงคนป่วยมะเร็ง หรือโรคต่างๆ ว่ามันทรมานขนาดไหน  อย่างว่าครับ สังขาร คนไม่เที่ยงแท้  ดังนั้นชีวิตเรามันสั้นนักครับ อยากทำอะไรทำซะ   

ออฟไลน์ akeshipping

• *
« ตอบกลับ #916 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2013, 10:14:19 AM »
มีคนเขาบอกว่า การไม่มีโรค เป็นลาภ อันประเสริฐ  อันนี้ผมคงต้องบอกว่าจริงครับ   เพราะปีก่อนเจอโรคกระเพาะอักเสบ แบบรุนแรง นอนโรงบาลหมดเป็นแสน   แม้แต่ประกันยังเกินวงเงิน ดังนั้น เลิกทำให้หมดประกัน   เข้ารพ ไอ้นั่นก็ไม่ได้ ไอ้นี่ก็ไม่ได้ จะนอนห้องก็ยังมีว่างบเท่านั้นเท่านี้   ไอ้ตอนมาขายบอกไม่มีปัญหา     ปีนี้ เจอผ่าไซนัส  โรงบาลรัฐ แต่ห้องพิเศษจ่ายแบบ โรงบาลเอกชน หมดไป หกหมื่นกว่า คิดแล้วถูกกว่าค่าประกันต่อปี และไม่ต้องปวดหัว จะนอนไหน ct  mri เลือกได้ดั่งใจเหมือนสั่งก๊วยเตี๋ยว

แต่ที่แย่คือ  เมื่อผ่าแล้วมันหายใจไม่ได้  จมูกคัด  กินยาแก่อักเสบจน ริดซี่ ออก   ลองนึกถึงคนที่ หายใจไม่ได้ และถ่าย ไม่ออกสิครับ  หายใจก็แสบจมูก  ถ่ายทีก็แสบตูด  แถมปวดหัว คุยก็ไม่ได้นอนซมทั้งวันเพราะฤทธิ์ยา ตรวจไปตรวจมาเจอความดันอีก
  ทำให้นึกถึงคนป่วยมะเร็ง หรือโรคต่างๆ ว่ามันทรมานขนาดไหน  อย่างว่าครับ สังขาร คนไม่เที่ยงแท้  ดังนั้นชีวิตเรามันสั้นนักครับ อยากทำอะไรทำซะ   

ตามนั้นเลยครับ มีพร้อมทุกอย่างแต่ร่างกายไม่พร้อมก็เท่านั้นครีบ
หันมาออกกำลังกาย ดูแลรักษาสุขภาพดีที่สุดครับ :showoff :showoff :showoff :showoff

« ตอบกลับ #917 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2013, 04:08:24 AM »
สงสัยต้องเรียนแบบเสี่ยไข่ บ้างแล้วครับ   ขอบคุณครับคุณเอก อิอิ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #918 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2013, 09:10:09 AM »
หาเวลาไปเข้า fitness บ้างนะครับ

« ตอบกลับ #919 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2015, 04:57:45 AM »
ช่วงนี้เริ่มไป ฟิตเนส  ปั่นจักยานกับที่แบบเอาตาย ทุกวัน วันละ 500 cal   แบบปั่นหนีตายครับ  พอกลับบ้านมีเวลาฟังเพลง ชิวๆ   มาดู web ที่เงียบหายกันไป ไม่ทันไร ปีกว่าเข้าไปแล้ว ประกอบกับ ปลายปีก่อน แอมผมเสียไปข้าง เลยทำให้งดฟัง ต้นพีไปขี้เวสป้า  ตอนนี้เร่ิมกลับมาปัดกวาด ของในห้อง แต่ทำไปทำมา ไม่รู้จะเก็บยังไง   เลยไม่เก็บแล้ว   ประกอบกับ เฮียธรรมนุญแวะมาเยี่ยม ได้คุยเรื่อง Tidal  เลยเล่นจริงจังซะหน่อย  เสียงสู้ CD ไม่ได้ แต่โดยรวม ไม่ต้องไปร้อ cd ที่กองๆ ทับๆกัน ทำให้ฟังเพลงได้สนุกขึ้น
เดี๋ยวว่างๆจะทยอยเขียนให้อ่านกันว่า มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างนะครับ   ช่วงที่ผ่านมาใครทำอะไรยังไงสุดท้ายเขาก็รู้กันหมดแล้ว  ผมเองก็คงไม่ได้อะไรมาก โดนแบนจากอีก web สุดท้าย web ก็เงียบกันไป    จริงๆผมก็เป็นผู้ก่อตั้ง web overclockzone  สิ่งที่ผมรู้เรื่องหนึ่งคือ  ธรรมชาติของ เว็บคือ ยิ่งตียิ่งดัง   เหมือน pantip  ล่ะครับ  ถ้าทุกอย่างยังอยู่ในกรอบก็ปล่อยๆให้คนเขาแลกเปลี่ยนความรู้ปะทะคารมกันไปเถอะ คนอ่านเขาได้ประโยชน์ ทั้งนั้นล่ะ  อิอิ  ก็คงบอกได้เท่านี้ล่ะครับ   

ไว้จะมาเขียนใหม่นะครับ

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #920 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2015, 05:42:17 PM »
ช่วงนี้เริ่มไป ฟิตเนส  ปั่นจักยานกับที่แบบเอาตาย ทุกวัน วันละ 500 cal   แบบปั่นหนีตายครับ  พอกลับบ้านมีเวลาฟังเพลง ชิวๆ   มาดู web ที่เงียบหายกันไป ไม่ทันไร ปีกว่าเข้าไปแล้ว ประกอบกับ ปลายปีก่อน แอมผมเสียไปข้าง เลยทำให้งดฟัง ต้นพีไปขี้เวสป้า  ตอนนี้เร่ิมกลับมาปัดกวาด ของในห้อง แต่ทำไปทำมา ไม่รู้จะเก็บยังไง   เลยไม่เก็บแล้ว   ประกอบกับ เฮียธรรมนุญแวะมาเยี่ยม ได้คุยเรื่อง Tidal  เลยเล่นจริงจังซะหน่อย  เสียงสู้ CD ไม่ได้ แต่โดยรวม ไม่ต้องไปร้อ cd ที่กองๆ ทับๆกัน ทำให้ฟังเพลงได้สนุกขึ้น
เดี๋ยวว่างๆจะทยอยเขียนให้อ่านกันว่า มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างนะครับ   ช่วงที่ผ่านมาใครทำอะไรยังไงสุดท้ายเขาก็รู้กันหมดแล้ว  ผมเองก็คงไม่ได้อะไรมาก โดนแบนจากอีก web สุดท้าย web ก็เงียบกันไป    จริงๆผมก็เป็นผู้ก่อตั้ง web overclockzone  สิ่งที่ผมรู้เรื่องหนึ่งคือ  ธรรมชาติของ เว็บคือ ยิ่งตียิ่งดัง   เหมือน pantip  ล่ะครับ  ถ้าทุกอย่างยังอยู่ในกรอบก็ปล่อยๆให้คนเขาแลกเปลี่ยนความรู้ปะทะคารมกันไปเถอะ คนอ่านเขาได้ประโยชน์ ทั้งนั้นล่ะ  อิอิ  ก็คงบอกได้เท่านี้ล่ะครับ   

ไว้จะมาเขียนใหม่นะครับ

รอติดตามครับ อ่านมาหลายepisodeละ มันๆทั้งนั้นเลย
 like

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #921 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2015, 10:00:43 PM »
He is come back  again 😊

« ตอบกลับ #922 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 03:17:42 AM »
ตอน JBL !!!

เมื่อกล่าวถึงลำโพงยี่ห้อนี้กับ โลโก้ สีส้มที่เขียนว่า JBL มันคือลำโพงในฝันของใครหลายๆ คน   มันคือลำโพงอเมริกา เกิดมาตอนเด็กๆ ก็เห็นยี่ห้อนี้แล้ว  ด้วยความเท่ และมนต์เสนห์ของมัน ยังตราตรึงในหัวใจของนักเล่นหลายคน  ทั้งแต่รุ่นพ่อผมจนถึงผม   แต่เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ผมได้เล่น JBL ทั้งลำโพง  PA และลำโพงบ้าน  พบว่า
ตัวดอก PA ของ JBL ดีจริง เท็คโนโลยีสุดยอด แต่หาตู้ หรือจะปรับให้มันเสียงดี นั้นยากเหลือหลาย  เครื่องช่วยสารพัด  มันก็ดังบาดหู  คัดอีคิวกับแบบสุดๆ  ก็ยังดังไม่เพราะสมคำล่ำลือ   แถมเปราะมาก  ซ่อมทีกับเป็นเข่งๆ  ค่าชุดรีโคน ตอนนั้นก็ 10000 สำหรับ ดอก 15 นิ้ว  ซ่อมกันจนชำนาญกันทีเดียว  คืนใหนมีคอนเสริทมาลงที่ผับผม วันรุ่งขึ้นเตรียมรื้อซ่อมกันได้เลย  ว่างั้น   มาถึงดอกลำโพงบ้าน  ด้วเสียงแหลมแบบไทเทเนี่ยม  แหม หล่อสุดๆ  แต่เสียงก็บาดหูโครตๆ  ได้แต่ความดังหาความเป็น audio คาวยไม่ได้เลย  สุดท้ายเลยก็ต้องหนีไปใช้ยี่ห้ออื่น  ซึ่งก็อารมคล้ายๆลำโพง  bose ที่เสียงดี แต่ไม่มีความเป็น audio ควาย    จากนั้น  ผมก็ได้ความรู้จากพ่อมาว่า ถ้าจะเล่น JBL ต้องเล่นกับ mcintosh เท่านั้น  ผมก็งง  เครื่อง moon  marklevisn ผมนี่ระดับแนวหน้าทั้งนั้น  เอาไปต่อกับลำโพง JBL แล้วบอกได้คำเดียวว่าลงทะเล ครับ

มีวันหนึ่งเมื่อสามปีก่อนผมได้ไปพารากอน  พ่อผมชวนไปฟัง JBL   แต่โชวรูมมหาจักก็มีแต่แอมปื  denon  ซึ่งก็ไม่เข้ากับ JBL เลย ด้วยความที่คนขายดันรู้จักพ่อผม  จึงเกิดการลองของเกิดขึ้น   ซึ่งน่าจะเป็นไม่กี่ครั้งในประวัติศาสตร์  เครื่องเสียง ที่พารากอน  โดดยพ่อผมบอกให้ผมไปขอ ยืมแอม ร้านข้างๆมาลองกับ JBL   ซึ่งก็ไม่ใช่ร้านใครอื่น  ร้านของนายห้าง  ที่ขาย mcintosh นั่นเอง  ซึ่งปกติ เขาไม่ยอมกันแน่ๆ  เพราะด้วยความเชื่อของพ่อผม ว่า JBL ต้องคู่กับ mcintosh เท่านั้น  จากนั้นผมก็ไปช่วยเข็น mcintosh MA 7000 จาก KS ไปลองในมหาจักร ทันที   ซึ่งคาดว่าคนขายทั้งสองอาจจะเกรงๆ กันเล็กๆ  และจากนั้น ผมกับพ่อกับ คนขายของสองฝั้งก็ร่วมเป็น สักขีพยาน    มวยคู่นี่ทันที    หลังจากต่อ MA 7000 เข้า ลำโพง  JBL s66000 เท่านั้น   เสียงดังออกมาแบบหน้ามือหลังเท้าเลย

ผมก็งง เอ้ยมันเป็นไปได้ยังไง    นึกไปนึกมา ก็ถึงบางอ้อว่า เจ้า mcintosh นั้นจะมี output แบบ transformer ซึ่งเป็นเอกลักษณ์เลยก็ว่าได้   แต่ในทางออดิโอฟาย แอมแบบทรานซิสเตอร์ที่ใช้หม้อแปลง output เขาเลิกใช้กันแล้วเพราะ เสียงลดทอนไปเยอะ  คงเหลือแต่แอมปหลอด แต่ไหง ทำไมมัน แมชกับ JBL มากๆ   ทั้งนี้เพราะ JBL เป็นลำโพงที่มีเสียงจัด  และความไวสูง  พอมาเจอoutput ของ แอมป์แบบ transformer ที่ลดทดสเสียงทำให้เสียงนุ่มลง  เลยชดเชยกันพอดี  นี่ล่ะครับมันคือความ แมชชิ่ง  เล่นเครื่องเสียงใช่ว่า ของดีทุกอย่าง แล้วจะดีเสมอไป    อย่าบางคนเล่น  เครื่องเสียงแบบ cd แหลมจัด  ปรี รานละเอียดจัด  แอมกำลังจัด  ลำโพงเสียงจัด  แถมสายเสียงจัด  ผลคือ เสียงจัดจนฟังไม่ได้ 

บทสรุป  การทดสอบ JBL นี่คือต้องเอามันมาเล่นกับ Mcintosh หรือ แอมป์หลอดเท่านั้น    จากนั้น  ทั้งสองร้านก็ happy กันไป โดยร้านหนึ่งได้ขาย MA 7000 อีกร้านได้ขาย ลำโพง JBL  4365    และมันก็มาตั้งอยู่ในห้องผม 3 ปี โดยไม่ค่อยไเปิดเท่าไหร่ เพราะผมยังไม่ถูกใจแนวเสียงมันเท่าไหร่  จนเมื่ออาทิตย์ก่อน  ได้เปิดweb เห็น MA 8000 ออกมาสักพัก  แต่พอผมไล่ดู  พบว่ามันมี อีกคิว 8 ย่านความถี่ และเป้นย่านที่ผมต้องการปรับพอดี  และwatt ที่เพิ่มขึ้นจาก MA 7000 น่าจะขับ JBL 4365 ได้ดีขึ้น  และผมเลยโทรติดต่อนายห้างทันที  และ MA8000  ก็มาถึง   ต้องยอมรับว่า mcintosh ไม่ว่าจะเป็นการ packing นี่ สมเป็น hiend มาก สวย กล่องหลายชั้นโฟมห่อย่างดี  สมราคา ผิดกับไฮเอ็นหลายๆยี่ห้อ  ที่ใช้กล่องห่วยๆ   

และเมื่อเอามาตั้ง ด้วยกำลัง 300w  ของมัน บวกกับ  ชุด อีคิวปรับความถี่ ตรงย่านที่ผมต้องการปรับ  เท่านั้นครับล่ะครับ   MA 8000 เสกลำโพง JBL 4365 ให้เบสกินวิลสัน Maxx สบายๆ แน่นลึกกระชับ  เปิดเพลงร็อค มันส์แบบโครตๆ  เปิดได้ดังสะใจแบบที่หาลำโพงไฮเอ็นหลายๆคู่ให้ไม่ได้     ทั้งนี้จะว่าไปเจ้า   JBL 4365 มันใช้ดอกลำโพง  PA ดีๆ นี่ล่ะ อัดได้แบบพื้นบ้านสะเทือน  พลังและไดนามิกมาครบเบสเข้าหน้าอก  เสียงวิ่งมาปะทะที่อนูของร่างกาย   ถูกใจขาร็อคและชาวหูเหล็ก   ทั้งนี้ต้องปรับอีคิวให้ถูกความถี่ด้วยนะครับ ผมปรับให้แฟลท และยกเบสนิดหน่อย  เท่านั้นล่ะครับ  สวรรค์มาเลย   ใครชอบดังๆ MA8000+ JBL 4365 ไม่มีผิดหวังแน่  !!!!!!  เสียอย่างเดียว ขาดโคยี่นี้มาเต้นอีกหน่อยนะ  +++  อีกอย่างใครบ้าชุดดูหนัง ลองเอาไปใช้ดูนะครับ รับรองไม่ผิดหวัง

« ตอบกลับ #923 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 05:05:13 PM »
ตอน JBL !!!

เมื่อกล่าวถึงลำโพงยี่ห้อนี้กับ โลโก้ สีส้มที่เขียนว่า JBL มันคือลำโพงในฝันของใครหลายๆ คน   มันคือลำโพงอเมริกา เกิดมาตอนเด็กๆ ก็เห็นยี่ห้อนี้แล้ว  ด้วยความเท่ และมนต์เสนห์ของมัน ยังตราตรึงในหัวใจของนักเล่นหลายคน  ทั้งแต่รุ่นพ่อผมจนถึงผม   แต่เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ผมได้เล่น JBL ทั้งลำโพง  PA และลำโพงบ้าน  พบว่า
ตัวดอก PA ของ JBL ดีจริง เท็คโนโลยีสุดยอด แต่หาตู้ หรือจะปรับให้มันเสียงดี นั้นยากเหลือหลาย  เครื่องช่วยสารพัด  มันก็ดังบาดหู  คัดอีคิวกับแบบสุดๆ  ก็ยังดังไม่เพราะสมคำล่ำลือ   แถมเปราะมาก  ซ่อมทีกับเป็นเข่งๆ  ค่าชุดรีโคน ตอนนั้นก็ 10000 สำหรับ ดอก 15 นิ้ว  ซ่อมกันจนชำนาญกันทีเดียว  คืนใหนมีคอนเสริทมาลงที่ผับผม วันรุ่งขึ้นเตรียมรื้อซ่อมกันได้เลย  ว่างั้น   มาถึงดอกลำโพงบ้าน  ด้วเสียงแหลมแบบไทเทเนี่ยม  แหม หล่อสุดๆ  แต่เสียงก็บาดหูโครตๆ  ได้แต่ความดังหาความเป็น audio คาวยไม่ได้เลย  สุดท้ายเลยก็ต้องหนีไปใช้ยี่ห้ออื่น  ซึ่งก็อารมคล้ายๆลำโพง  bose ที่เสียงดี แต่ไม่มีความเป็น audio ควาย    จากนั้น  ผมก็ได้ความรู้จากพ่อมาว่า ถ้าจะเล่น JBL ต้องเล่นกับ mcintosh เท่านั้น  ผมก็งง  เครื่อง moon  marklevisn ผมนี่ระดับแนวหน้าทั้งนั้น  เอาไปต่อกับลำโพง JBL แล้วบอกได้คำเดียวว่าลงทะเล ครับ

มีวันหนึ่งเมื่อสามปีก่อนผมได้ไปพารากอน  พ่อผมชวนไปฟัง JBL   แต่โชวรูมมหาจักก็มีแต่แอมปื  denon  ซึ่งก็ไม่เข้ากับ JBL เลย ด้วยความที่คนขายดันรู้จักพ่อผม  จึงเกิดการลองของเกิดขึ้น   ซึ่งน่าจะเป็นไม่กี่ครั้งในประวัติศาสตร์  เครื่องเสียง ที่พารากอน  โดดยพ่อผมบอกให้ผมไปขอ ยืมแอม ร้านข้างๆมาลองกับ JBL   ซึ่งก็ไม่ใช่ร้านใครอื่น  ร้านของนายห้าง  ที่ขาย mcintosh นั่นเอง  ซึ่งปกติ เขาไม่ยอมกันแน่ๆ  เพราะด้วยความเชื่อของพ่อผม ว่า JBL ต้องคู่กับ mcintosh เท่านั้น  จากนั้นผมก็ไปช่วยเข็น mcintosh MA 7000 จาก KS ไปลองในมหาจักร ทันที   ซึ่งคาดว่าคนขายทั้งสองอาจจะเกรงๆ กันเล็กๆ  และจากนั้น ผมกับพ่อกับ คนขายของสองฝั้งก็ร่วมเป็น สักขีพยาน    มวยคู่นี่ทันที    หลังจากต่อ MA 7000 เข้า ลำโพง  JBL s66000 เท่านั้น   เสียงดังออกมาแบบหน้ามือหลังเท้าเลย

ผมก็งง เอ้ยมันเป็นไปได้ยังไง    นึกไปนึกมา ก็ถึงบางอ้อว่า เจ้า mcintosh นั้นจะมี output แบบ transformer ซึ่งเป็นเอกลักษณ์เลยก็ว่าได้   แต่ในทางออดิโอฟาย แอมแบบทรานซิสเตอร์ที่ใช้หม้อแปลง output เขาเลิกใช้กันแล้วเพราะ เสียงลดทอนไปเยอะ  คงเหลือแต่แอมปหลอด แต่ไหง ทำไมมัน แมชกับ JBL มากๆ   ทั้งนี้เพราะ JBL เป็นลำโพงที่มีเสียงจัด  และความไวสูง  พอมาเจอoutput ของ แอมป์แบบ transformer ที่ลดทดสเสียงทำให้เสียงนุ่มลง  เลยชดเชยกันพอดี  นี่ล่ะครับมันคือความ แมชชิ่ง  เล่นเครื่องเสียงใช่ว่า ของดีทุกอย่าง แล้วจะดีเสมอไป    อย่าบางคนเล่น  เครื่องเสียงแบบ cd แหลมจัด  ปรี รานละเอียดจัด  แอมกำลังจัด  ลำโพงเสียงจัด  แถมสายเสียงจัด  ผลคือ เสียงจัดจนฟังไม่ได้ 

บทสรุป  การทดสอบ JBL นี่คือต้องเอามันมาเล่นกับ Mcintosh หรือ แอมป์หลอดเท่านั้น    จากนั้น  ทั้งสองร้านก็ happy กันไป โดยร้านหนึ่งได้ขาย MA 7000 อีกร้านได้ขาย ลำโพง JBL  4365    และมันก็มาตั้งอยู่ในห้องผม 3 ปี โดยไม่ค่อยไเปิดเท่าไหร่ เพราะผมยังไม่ถูกใจแนวเสียงมันเท่าไหร่  จนเมื่ออาทิตย์ก่อน  ได้เปิดweb เห็น MA 8000 ออกมาสักพัก  แต่พอผมไล่ดู  พบว่ามันมี อีกคิว 8 ย่านความถี่ และเป้นย่านที่ผมต้องการปรับพอดี  และwatt ที่เพิ่มขึ้นจาก MA 7000 น่าจะขับ JBL 4365 ได้ดีขึ้น  และผมเลยโทรติดต่อนายห้างทันที  และ MA8000  ก็มาถึง   ต้องยอมรับว่า mcintosh ไม่ว่าจะเป็นการ packing นี่ สมเป็น hiend มาก สวย กล่องหลายชั้นโฟมห่อย่างดี  สมราคา ผิดกับไฮเอ็นหลายๆยี่ห้อ  ที่ใช้กล่องห่วยๆ   

และเมื่อเอามาตั้ง ด้วยกำลัง 300w  ของมัน บวกกับ  ชุด อีคิวปรับความถี่ ตรงย่านที่ผมต้องการปรับ  เท่านั้นครับล่ะครับ   MA 8000 เสกลำโพง JBL 4365 ให้เบสกินวิลสัน Maxx สบายๆ แน่นลึกกระชับ  เปิดเพลงร็อค มันส์แบบโครตๆ  เปิดได้ดังสะใจแบบที่หาลำโพงไฮเอ็นหลายๆคู่ให้ไม่ได้     ทั้งนี้จะว่าไปเจ้า   JBL 4365 มันใช้ดอกลำโพง  PA ดีๆ นี่ล่ะ อัดได้แบบพื้นบ้านสะเทือน  พลังและไดนามิกมาครบเบสเข้าหน้าอก  เสียงวิ่งมาปะทะที่อนูของร่างกาย   ถูกใจขาร็อคและชาวหูเหล็ก   ทั้งนี้ต้องปรับอีคิวให้ถูกความถี่ด้วยนะครับ ผมปรับให้แฟลท และยกเบสนิดหน่อย  เท่านั้นล่ะครับ  สวรรค์มาเลย   ใครชอบดังๆ MA8000+ JBL 4365 ไม่มีผิดหวังแน่  !!!!!!  เสียอย่างเดียว ขาดโคยี่นี้มาเต้นอีกหน่อยนะ  +++  อีกอย่างใครบ้าชุดดูหนัง ลองเอาไปใช้ดูนะครับ รับรองไม่ผิดหวัง

เยี่ยมเลยเสี่ยเบนซ์MA8000 Integrated Amp มีEQมาให้ด้วย จับกับJBLน่าจะมันจริงๆอย่างที่เสี่ยเบนซ์ว่า
 like

« ตอบกลับ #924 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2015, 10:02:04 PM »
Ma7000 ก็มี แต่ eq 5 band  ย่านไม่ค่อยตรงตามมี่ผมต้องการ ปรับเฉลี่ยก็ยังผลออกไม่ถูกใจ  เจอ 8 band โคเค แต้จะให้ดีน่าจะให้แบบ พาราเมติกมาจะเด็ดจมาก  555
  ปรับจนเนียน  31 band เยอะไป เนื้อเสียงหายเยอะ

« ตอบกลับ #925 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2015, 08:19:27 AM »
Ma7000 ก็มี แต่ eq 5 band  ย่านไม่ค่อยตรงตามมี่ผมต้องการ ปรับเฉลี่ยก็ยังผลออกไม่ถูกใจ  เจอ 8 band โคเค แต้จะให้ดีน่าจะให้แบบ พาราเมติกมาจะเด็ดจมาก  555
  ปรับจนเนียน  31 band เยอะไป เนื้อเสียงหายเยอะ
:clap