ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ oppo 95 บวก ps 64 d8000  (อ่าน 16217 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: ใครใช้ oppo 95 บวก ps 64 d8000
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2012, 10:47:52 PM »
วิธีที่จะแก้การดูภาพเคลื่อนไหว ไม่ค่อยลื่นของทีวีรุ่นนี้    อันดับแรก  ถอยหลังเพิ่มระยะห่างออกมาอีกอย่างต่ำอีกหนึ่งเมตร  สอง  ลด  sharpness ลงมาให้ต่ำที่สุด จะช่วยได้ และเพิ่ม contrast มากเกินไป

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
Re: ใครใช้ oppo 95 บวก ps 64 d8000
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 07:19:54 PM »
มีใครฟังออกบ้างไหมครับ เปิด Pure Direct ของ Oppo 95 ได้อะไรเพิ่มขึ้นมา

ผมพยามฟังแล้ว ฟังไม่ออกครับ

ฟังไม่ออกเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆ จอไม่มีภาพขึ้น plasma อย่างผมมันก็ปลอดภัยขึ้นนิดนึง   :D
ฟังออกหรือไม่มันมีขอที่ต้องคิดครับ
1ต้องเป็นคนที่ชอบฟังเพลงจริงจังง่ายๆต้องเล่น 2Chเป็นหลัก
2 ต้องต่อผ่านเสียงเขาแอมเลยไม่ผ่านบัฟเฟอร์ผ่านวอลุ่มอย่างเดียว
แค่สองขอนี้ก็จะฟังออกแล้วครับ ผมใช93 ฟังผ่านดิจิตอลเข้าแดคนอกดีกว่าครับ
สุดท้ายมันมีผลมากทางดิจิตอลครับ ความเข้าใจผมเองนะครับ
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ goldlaitun

• **
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 05:55:14 PM »
มารอฟังด้วยครับ ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ อยู่ต่างจังหวัดหาซื้อไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 05:01:17 PM »
หัวปลั๊กสำหรับทีวี รุ่นนี้โดยเฉพาะ

ช่างต้องบอกว่า ตอนนี้ connect ไม่มีขายแล้วครับ พี่ๆ ท่านไหนพอจะแนะนำ connector แบบในภาพให้หน่อยได้ไหมครับ

ผมจะเอาไปให้ช่้างต้องทำกล่อง IEC พอดีพึ่งได้ Dreampower มาลองครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม, 2012, 05:03:38 PM โดย robyrd »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 16 มกราคม, 2012, 03:08:03 PM »
มีใครฟังออกบ้างไหมครับ เปิด Pure Direct ของ Oppo 95 ได้อะไรเพิ่มขึ้นมา

ฟังไม่ออกเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆ จอไม่มีภาพขึ้น plasma อย่างผมมันก็ปลอดภัยขึ้นนิดนึง   :D

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 15 มกราคม, 2012, 05:33:50 PM »

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2011, 01:30:39 AM »
ขอ update และตั้งคำถามครับ

ไฟล์หนัง .avi เล่นผ่าน USB ของ SS เมื่อเทียบกับ Oppo 95 ภาพที่ได้คมชัด สดใส Noise น้อยกว่า เล่นผ่าน USB port (ด้านหน้า) ของ Oppo 95

งงมากครับ ไหงเป้นอย่างนั้นได้ ทั้งที่ระบบประมวลผลด้านภาพของ Oppo มันน่าจะสุดยอดกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Monmon

• I want to be FREE!!
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2011, 10:37:06 AM »
ขอถามนิดครับ

ภาพเคลื่อนไหว (motion images) เราสามารถปรับ หรือทำอะไรได้ไหมครับ ตอนนี้เวลาภาพเคลื่อนไหว รายละเอียดจะมองไม่ค่อยเห็นครับ เช่น แผ่นป้ายทะเบียนรถ ผ่านไปผ่านมา (จากแผ่น Reference Video test)

ของผม PP51D800 ก็เป็นครับ เลยมีความรู้สึกว่า ถึงจะเป็นตัว top แต่ยังไงเกาหลี ก็ยังสู้ญี่ปุ่นไม่ได้ตรง chip นะครับ เพราะ sony ตัวเก่าผมเป็น lcd ยังไม่เป็นเลย นอกจากจะแพนเร็วจริงๆ แต่ถ้าแพนแบบธรรมดา ไม่กระตุกเท่าไหร่ แต่ plasma ss นี่กระตุกชัดมากเลยครับ  :(

ของผม PS59d550 ก็กระตุกนะครับ แต่เปิด 24Hz สมูทเลยครับ  :clap

เอ...  ผมก็เปิดนะ เป็น auto จาก oppo ก็ไม่หาย เดี๋ยวคงต้องไปดูใหม่
 :cry2 แต่ตอนนี้อพยพมาแล้ว อีกเดือนกว่าจะได้กลับบ้านอีกที   :cry2

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2011, 04:32:50 PM »

ภาพเคลื่อนไหว (motion images) เราสามารถปรับ หรือทำอะไรได้ไหมครับ ตอนนี้เวลาภาพเคลื่อนไหว รายละเอียดจะมองไม่ค่อยเห็นครับ เช่น แผ่นป้ายทะเบียนรถ ผ่านไปผ่านมา (จากแผ่น Reference Video test)

ของผม PP51D800 ก็เป็นครับ เลยมีความรู้สึกว่า ถึงจะเป็นตัว top แต่ยังไงเกาหลี ก็ยังสู้ญี่ปุ่นไม่ได้ตรง chip นะครับ เพราะ sony ตัวเก่าผมเป็น lcd ยังไม่เป็นเลย นอกจากจะแพนเร็วจริงๆ แต่ถ้าแพนแบบธรรมดา ไม่กระตุกเท่าไหร่ แต่ plasma ss นี่กระตุกชัดมากเลยครับ  :(

ของผม PS59d550 ก็กระตุกนะครับ แต่เปิด 24Hz สมูทเลยครับ  :clap

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2011, 04:25:11 PM »

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2011, 01:31:48 PM »

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2011, 01:09:36 PM »
กล่องนั้นก็สั่งที่ต้องได้เลย  แทนที่เขาจะใส่เป็นหัวตัวผู้มาก็ใส่เป็นกล่อง IEC มาแทน  แล้วคราวนี้จะใส่ตัวกรองไฟอะไรสายไฟอะไรก็ได้หมด

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2011, 12:06:07 PM »
พี่หมอทีเจ ใช้อยุ่  หรือ ซื้อกับช่างต้องก็ได้ เขาสั่งทำมาเป็นพิเศษ  ไม่กี่ร้อยบาทอ่ะคับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2011, 10:47:25 AM »

ถ้า mommon   ถ้าทีวีไม่ได้แขวนผนัง  และ พื้นที่ ทีวี หลัง เยอะ แนะนำให้ทำเป็น สาย สุดยอด ไปเลยและใช้สั้นๆ แนะนำ oyaide tunami  และใช้กล่องอลูมิเนียม ใส่ iec Iego ตัวท๊อป ที่มีขาล๊อดให้ เยี่ยม      แล้วทีนี้ต่อจาก iec ด้วยะเครื่องกรองไฟ  dream หรือ magnet หรือ เคฟ  หรือ อะไร ก็ตาม  เห็นผลแน่นอน  คราวนี้  ท่านจะเห็นทีวี ตัวนี้  ภาพ เหนือ กว่า kuro  แน่นอน   นี่ผมตอบแบบกล้าฟันธงเลยน่ะ

เบอร์โทรช่างต้อง  0813724371  ลองโทรคุยนัดหมายต่อรองราคากันเอง  เขามีอุปกรณ์ ทุกอย่างพร้อม สำหรับทีวีรุ่นนี้   แนะนำว่าถ้าไม่แขวนผนังทำเป็น iec  น่าจะดีที่สุด     สะดวกที่สุดในการใช้เครื่องกรองไฟ     ผมเน้นสวยงามติดผนัง   เลยไม่มีทางเลือกมากน่ะ

ต่อกล่อง IEC ก็น่าสนใจนะครับ เพราะสายไฟไม่ต้องแปลง  ป๋ามีรูปกล่องตัวอย่างบ้างมั้ยครับ เผื่อใส่ Noise filter ได้อีกด้วย

ขอบคุณคร๊าบ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2011, 09:06:14 AM »
ใช้ร่วมกันได้ครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2011, 11:08:54 PM »
ภาพดีขึ้นแน่นอนครับ
เป็นสายภาพที่คุ้มค่า ณ ราคานั้น
แต่จะเอาดียิ่งขึ้นต้อง silver Electra. ภาพใสสะอาดมากกว่า.
ถ้าเอดีสุดต้องรุ่น golden คุณเอก ใช้อยู่ แต่ราคาx2

ท่านmonmon ทำไมไม่ลอง enigma ล่ะครับ
ดีหรือไม่. ถามคุณ nuummie ดูครับ ท่านอุดหนุนผมไป. 4ตัวแล้ว

Enigma ไม่ได้ต่อผ่าน. แต่เป็นต่อแบบขนาน
 ดังนั้น อุปกรณ์ทุกตัวที่ใกล้จุดเสียบenigma จะได้รับการดูด noise ออกไปร่วมกันหมด
ภาพที่ได้จึงได้ผลดีจากทุกเครื่องรวมกันครับ

555   :D  สนใจครับ คงจะสอยในไม่ช้า กำลังปล่อยของเก่าครับ 
อย่าง dream power นี่ ยังถือว่าใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ
ก็ไม่รู้ว่าเทียบแล้ว ควรใช้คู่กัน หรือเปลี่ยนมาเป็น enigma ดีครับ   :-\

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2011, 01:05:53 PM »
ภาพดีขึ้นมามากไหมครับพี่อูฐ

:D :D :D

ดี คับ คุ้มค่าการลงทุนแน่นอน  ทีวีขายไป ก็ยังเอาไปใช้กับเครื่องใหม่ และ เครื่องอื่นได้

WoW!!! น่าสนมากๆ

แล้วเราควรต้องต่อผ่าน dream power หรือ libero หรืออะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ต่อผ่านเยอะแยะมากมายไปหมด  แหะๆ

สนใจมากๆ ครับ   :)id

ถ้า mommon   ถ้าทีวีไม่ได้แขวนผนัง  และ พื้นที่ ทีวี หลัง เยอะ แนะนำให้ทำเป็น สาย สุดยอด ไปเลยและใช้สั้นๆ แนะนำ oyaide tunami  และใช้กล่องอลูมิเนียม ใส่ iec Iego ตัวท๊อป ที่มีขาล๊อดให้ เยี่ยม      แล้วทีนี้ต่อจาก iec ด้วยะเครื่องกรองไฟ  dream หรือ magnet หรือ เคฟ  หรือ อะไร ก็ตาม  เห็นผลแน่นอน  คราวนี้  ท่านจะเห็นทีวี ตัวนี้  ภาพ เหนือ กว่า kuro  แน่นอน   นี่ผมตอบแบบกล้าฟันธงเลยน่ะ

เบอร์โทรช่างต้อง  0813724371  ลองโทรคุยนัดหมายต่อรองราคากันเอง  เขามีอุปกรณ์ ทุกอย่างพร้อม สำหรับทีวีรุ่นนี้   แนะนำว่าถ้าไม่แขวนผนังทำเป็น iec  น่าจะดีที่สุด     สะดวกที่สุดในการใช้เครื่องกรองไฟ     ผมเน้นสวยงามติดผนัง   เลยไม่มีทางเลือกมากน่ะ

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2011, 12:45:57 AM »
ภาพดีขึ้นแน่นอนครับ
เป็นสายภาพที่คุ้มค่า ณ ราคานั้น
แต่จะเอาดียิ่งขึ้นต้อง silver Electra. ภาพใสสะอาดมากกว่า.
ถ้าเอดีสุดต้องรุ่น golden คุณเอก ใช้อยู่ แต่ราคาx2

ท่านmonmon ทำไมไม่ลอง enigma ล่ะครับ
ดีหรือไม่. ถามคุณ nuummie ดูครับ ท่านอุดหนุนผมไป. 4ตัวแล้ว

Enigma ไม่ได้ต่อผ่าน. แต่เป็นต่อแบบขนาน
 ดังนั้น อุปกรณ์ทุกตัวที่ใกล้จุดเสียบenigma จะได้รับการดูด noise ออกไปร่วมกันหมด
ภาพที่ได้จึงได้ผลดีจากทุกเครื่องรวมกันครับ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 11:20:49 PM »
WoW!!! น่าสนมากๆ

แล้วเราควรต้องต่อผ่าน dream power หรือ libero หรืออะไรอีกไหมครับ ตอนนี้ต่อผ่านเยอะแยะมากมายไปหมด  แหะๆ

สนใจมากๆ ครับ   :)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 11:17:44 PM »
ภาพดีขึ้นมามากไหมครับพี่อูฐ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 11:09:52 PM »
วิธีทำ  ก็แค่ขันน๊อตตรงฝากหลังเครื่อง ออก  และ ดึงแจ๊คสายไฟของเดิมออก  และ เสียบ ปลั๊กตัวนี้เข้าไปแทน       สูตรนี้เหมาะสำหรับท่านที่จะแขวนติดผนัง  เพราะคัดเลือกสายที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ให้การอ่อนตัวที่ดี ไม่รั้ง  และ คุณ ภาพ สุดยอด           คุณภาพของภาพดีขึ้นแน่นอน

สำหรับท่าน ที่ตั้งกับโต๊ะ และ เหลือพื้นทีหลังเยอะ ๆ  อาจจะทำเป็นกล่อง อลูมิเนียม ใส่ iec lego ตัวท๊อป   และหาสายสุดยอดที่สุดเท่าที่จะหาได้มาเปลี่ยน

ถ้าเครื่องทีวี มีปัญหา เราก็ขันฝาออกมาและเอาปลั๊กสายไฟเก่าเสียบกลับเข้าไป  ก็ถือว่าไม่ได้ไปแตะต้องหรือดัดแปลงเครื่องอ่ะคับ

สำหรับคนที่เป็น diy ก็ไปบ้านหม้อ หาซื้อปลั๊ก แบบนี้ แล้วมานั่งทำเองดู      สำหรับผู้ใหญ่ ที่งานเยอะ  และเอาแบบสุดยอดฝีมือ ชัวร์ ๆ แบบว่าทำมาเกินห้าสิบเครื่องแล้ว   ติดต่อ ช่างต้อง    เบอร์โทร   ติดไว้ก่อน โทรศัพท์ ไม่รู้อยู่ไหนหว่าาา      เพียงแต่ท่าน เตรียมสายไฟ และ หัวที่ท่านชื่นชอบ    ช่างต้องจะไปทำให้ถึงบ้านท่านเลย  โดย  คิดค่าเสียเวลา   กทม และ ปริมณทล  1500 บาท   น้องเขาต้องนั่งแท็กซี่  ค่ารถเดี่่ยวนี้มันแพงอ่ะ     ราคา อาจจะไปต่อรองกันเอง  หรือ ถ้าใครอยู่ใกล้ ๆ กันหลาย ๆ คน  อาจจะรวมกันเยอะ ๆ  และ นัดเขาทีเดียว ให้เขาประหยัดค่าเดินทาง   ก็อาจจะต่อรองราคาเขาได้อ่ะคับ  งานดี เนี๊ยบ  มี ไอเดียหลากหลาย   ผมก็โทรเรียกเขามาทำถึงบ้าน   สบายไม่ต้องดิ้นรนเสียเวลาหาซื้อของ  ผมซื้อสายไฟ และ หัว  รอเขามาทำให้อ่ะคับ    หรือ  ใครเป้น  นัก ดีไอวาย  อาจจะฝากฝั่ง รวมกันไปซื้อปลัีก และ ตระเวณ ทำกันเองตามบ้านก็ได้  เพื่อ ความสัมพันธ์ ฉัน เพื่อนฝูง        ส่วนตัวผมเลือกมืออาชีพคับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 10:59:14 PM »
หัวปลั๊กสำหรับทีวี รุ่นนี้โดยเฉพาะ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 10:57:15 PM »
สายไฟ  ถูกและดี   furutech 314 ag   และน้ำหนัก กับขนาด และความอ่อนตัวของมัน  เหมาะสำหรับคนที่จะแขวนกับกำแพงแบบ แนบติดกับผนัง

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 10:54:44 PM »
หัวปลั๊ก สุดยอด  ภาพ สวยมาก หัวตัวนี้  แต่แพง  ใช้อยู่ในสายไฟสำเร็จรูปตัวท๊อปสุดเส้นล่ะเกิน ห้าหมื่นบาท

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 10:44:33 PM »
อ้อ สั่งทำหัวพิเศษอย่างนี้นี่เอง
 :clap

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 10:35:15 PM »
มาแล้ว

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 07:12:37 AM »
เตรียม copy ครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 01:30:46 AM »
พี่อูฐ สะดวกจะให้ไปปรับวันไหนก็แจ้งมาเลยนะพี่ ช่วงนี้ว่างนะครับ เด็กเปิดเทอมแล้วครับ ;D

ขอบคุณ  คุณ กัม มาก ๆ คับ  ไว้จะโทรไปรบกวน  พอดี ผมรอขาแขวนก่อน  ของขาดนานเลย และ กำลังทำเฟอร์ใหม่  ไว้เสร็จหมดจิง ๆ ทุกอย่างเรียบร้อย  อาจจะโทรไปรบกวน  อายไม่อยากให้เห็นห้อง รก ๆ อิ  อิ 

ผมเอามือถือ ซัมซุัง   ทำเป็น รีโมท  มัน เยี่ยมมากเลย  สั่งพิมไทยผ่าน tablet samsung   ในห้องนี้ไม่ต้องมีคอมเลย ใช้ตัวนี้ตัวเดียวทำทุกอย่าง

พุ่งนี้ จะถ่ายรูปวิธี เปลี่ยนสายไฟมาให้ดู  พุ่งนี้ ช่างต้องจะมาทำให้คับ  จะพยายามถ่ายและอธิบายทุกขั้นตอน  แต่บอกเลยว่าไม่ได้ดัดแปลงเลยอ่ะ

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2011, 10:39:29 AM »
พี่อูฐ สะดวกจะให้ไปปรับวันไหนก็แจ้งมาเลยนะพี่ ช่วงนี้ว่างนะครับ เด็กเปิดเทอมแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ tok777sp2

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 24 กันยายน, 2011, 08:00:52 PM »
มาจัดให้พี่อูฐแล้วครับ ;)

cell light : 14
contrast : 82
brightness : 48
sharpness : 16
color : 54
tint : g48/r52
picture size : screen fit (1080i, 1080p input)
black tone : off
dynamic contrast : off
gamma : -1
color space : native
white balance : r-offset : 30/ g-offset : 22/ b-offset : 22/ r-gain : 20/ g-gain : 22/ b-gain : 36
fresh tone : off
edge enhancement : off (หรือ on ถ้าเล่นกับ cable tv หรือ free tv)
motion lighting : off
color tone : standard
digital noise filter : auto
mpeg noise filter : off (หรือ on ถ้าใช้กับ cable tv ที่มีการบีบอัดสัญญาณในระบบ mpeg ด้วยอัตราส่วนลดรูปข้อมูลที่ค่อนข้างสูง)
ขอบคุณสำหรับค่าดีๆครับถ้าได้มาจะลองปรับดู

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 24 กันยายน, 2011, 02:38:36 PM »
เห็นด้วยกับพี่อูฐอย่างยิ่งกับพลาสมารุ่นนี้  ภาพสวยจริงๆ ขนานผมไม่ได้ปรับอะไรใช้ค่า default ที่มากับเครื่องภาพก็ ok แล้ว  แฟนปรกติดูละครเป็นประจำบอกว่าสีสวยสดขั้น  ภาพสว่างกว่าตัวเิดิมที่ใช้    ไว้รอพีือูฐส่งภาพที่เปลี่ยนสายไฟให้ดูหน่อยครับ ไม่ทราบเปลี่ยนยังไงจะลองทำตามครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 23 กันยายน, 2011, 07:03:35 PM »
ผมขอตอบก่อนแล้วกัน ถ้าดูหนังผมว่ายังไงดูจาก projector ได้ความรู้สึกมันกว่าเยอะ ห้องคุมไฟได้ จอจะปรับให้ใหญ่ยังไงก็ได้ เรามีอารมณ์ร่วมมากว่าครับ แต่เราต้องปิดไฟดู   ส่วนข่าว กีฬา ละคร เราก็ใช็ plasma ดู เพราะว่าเราไม่สามารถปิดไฟดูได้ตลอด

เห็นด้วยคับ

แต่ ตอนนี้ พาสมาส ตัวนี้มันจอใหญ่มากแล้ว   ถ้านำมันมาติดตั้งในห้องโฮมที่คุมแสง  หรือ ปิดไฟดู แบบ projector  ระยะห่างจากจอ ห้าเมตร ขึ้นไป    ผมว่าภาพมันสวยกว่า projector  หลาย ๆ เครื่อง เลย   หรือ ถ้าจะเทียบ  น่าจะเทียบกับ  projector  สามแสนบาทขึ้นไป อ่ะคับ   ผมคาดเดา เอาน่ะคับ   ต่อให้เปรียบเทียบโดย เอา projector ฉาย บีีบจอ เข้ามาเป็น 64  นิ้วด้วย       แต่หลายคน มีอารมณ์ว่า จอทีวี พวกนี้ต้องไว้ในห้องรับแขก  หรือ ห้อง นอน      ตัวนี้จอใหญ่และคุณภาพ เอามาทดแทน projector ได้แน่นอน       ยิ่งคุมแสงเหมือนในห้อง projector  มันจะยิ่งโชว์ประสิทธิภาพ สูงสุดของมัน และความที่มันเป็นจอใหญ่ ทำให้อารมณ์ร่วมในหนังไม่ต่างจาก projector  ถ้าดูบนสภาพแวดล้อมที่เหมือนกัน  ในทางตรงกันข้าม   มันใช้ง่ายกว่า ปิดไฟ ก็ได้  เปิดไฟ ก็ดี             เป็นความเห็นส่วนตัวผมน่ะ      ไม่ได้รับซองใครมาเขียนน่ะ    แต่เขียนด้วยความรู้สึก ส่วนตัวเท่านั้น       สีดำ จอตัวนี้    โคตรชอบเลยอ่ะ     ไม่ใช่เฉพาะผมน่ะ  รีวิว ใน lcdtv thailand   ก็บอกว่า สีดำ ตัวนี้ เป็น ดำในตำนาน เลยอ่ะ     แต่ผมยอมรับน่ะว่าจอนี้ ดูใกล้ไป ก็ไม่ค่อยดี       ผมว่า  ห้าเมตร  เยี่ยมเลยแระ   คุยขำ ๆ  หนุก  ๆ   น่ะ  คนแก่ไม่มีอะไรคุย   555555

ออฟไลน์ auss

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 22 กันยายน, 2011, 08:27:11 PM »
เมื่อวานลองดูหนัง Aspect Ratio:2.35 : 1 คือเวลาที่เปลี่ยนฉากมืด-สว่าง แถบดำ บน-ล่าง มันดำไม่สนิทอ่ะครับ แสงมันแว๊บๆ

ไม่รู้เป็นที่โหมด Picture>Auto adjustment รึเปล่า มันเข้าไปปรับอะไรไม่ได้เลยครับไอ้เจ้า Auto adjustment ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมรึเปล่า :D

งง

สรุปทราบสาเหตุแล้วครับ มันเป็นเพราะผมปรับค่าbrightness มากเกินไปครับ  K]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 08:19:56 PM »
รบกวน  ช่วย  สอนผม ใช้กับ  IPHONE  หน่อยคับ  ทำไม่เป็นอ่ะ

ป๋าโหลดตัวนี้ก่อนนะครับ
http://itunes.apple.com/us/app/samsung-remote/id359580639?mt=8

จากนั้นไปกด allow iPhone ให้ access เข้าไปที่ทีวีของเรา จากนั้นใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ mcca

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 02:45:31 PM »
ผมขอตอบก่อนแล้วกัน ถ้าดูหนังผมว่ายังไงดูจาก projector ได้ความรู้สึกมันกว่าเยอะ ห้องคุมไฟได้ จอจะปรับให้ใหญ่ยังไงก็ได้ เรามีอารมณ์ร่วมมากว่าครับ แต่เราต้องปิดไฟดู   ส่วนข่าว กีฬา ละคร เราก็ใช็ plasma ดู เพราะว่าเราไม่สามารถปิดไฟดูได้ตลอด

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 01:17:00 PM »
เออ     พอดี มีคนโทรมาถาม  ผม ว่า    ถ้าใช้ projector     เทียบกับ งบประมาณ ที่พวกเราซื้อ ทีวี ตัวนี้กัน   อันไหนคุ้มกว่ากัน   

ผมเลยขอหยิบประเด็นนี้มาคุย มาถามเพื่อน ๆ หน่อยอ่ะ ว่าคิดกันอย่างไร   บ้านใคร  มี projector และ มีทีวี ตัวนี้ด้วย   ขอไอเดียเปรียบเทียบหน่อยซิ แบบว่าจากความรู้สึกของผู้ใช้จิง ๆ    เอาแบบคุยกัน ขำ ๆ น่ะ   

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 01:06:10 PM »
รบกวน  ช่วย  สอนผม ใช้กับ  IPHONE  หน่อยคับ  ทำไม่เป็นอ่ะ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 12:00:06 PM »
up firmware ยัง  ท่าน robyrd

ทีวี ก็  wifi   oppo ก็  wifi    กลอ่ง  supernet ก็  wifi      oh  สมัยนี้ทำไม  มัน สะดวก อย่างนี้  หว่า  อีก หน่อย เป็น ง่อย  แน่เลย

เห็นเครื่องมัน up อัตโนมัติไปแล้วครับ ผบ.ที่บ้านนั่งดู youtube เพลินเลย จิ้มผ่าน iPhone พิมพ์ไทยได้สบายแฮ

ยังไม่ได้ลองเล่นเลยครับ
ผ่าน iphone ต้องทำไงครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :clap

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 11:54:42 PM »

ทีวี ก็  wifi   oppo ก็  wifi    กลอ่ง  supernet ก็  wifi      oh  สมัยนี้ทำไม  มัน สะดวก อย่างนี้  หว่า  อีก หน่อย เป็น ง่อย  แน่เลย

เห็นเครื่องมัน up อัตโนมัติไปแล้วครับ ผบ.ที่บ้านนั่งดู youtube เพลินเลย จิ้มผ่าน iPhone พิมพ์ไทยได้สบายแฮ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 10:57:27 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน, 2011, 10:59:09 PM โดย อูฐ »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 10:50:04 PM »
ตั้งตาม what hifi ครับ และลองตั้งค่าจากที่ฝรั่งตั้งกัน เทียบกัน ต้นทางเป็น Sat box ดูทีวีครับ

ของฝรั่งมีมิติกว่านิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 10:09:13 PM »
ลองตั้งค่าตามแล้วครับ ความเห้นส่วนตัว คือ ผมว่าภาพยังจมไปนิดครับ

ท่าน  bird  ท่านใช้ค่าไหนอ่ะ     แก้ค่าตรงไหนบ้างอ่ะ 

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 06:44:10 PM »

:giveup แต่ช่วงนี้ตลาดหุ้นทำพิษ จอหายไปหลายจอแล้ว  :cry2
[/quote]

เหมียนกันเลย  รวม ๆ 6 หลักแล้ว ... เซ็ง

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 06:28:27 PM »
ลองตั้งค่าตามแล้วครับ ความเห้นส่วนตัว คือ ผมว่าภาพยังจมไปนิดครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 03:05:23 PM »
สายไฟ ทำเสร็จแล้ว   เดี่ยว ช่าง ส่งมาจะถุ่าย รูปให้ดู

ท่าน mon  ใช้ oppo 93 ซิ  และ ตั้งค่า ตาม  อาจารย์ นิพิตนัย   เพราะ เขาก็ใช้ oppo 93  กับ ps 51 8000  เป็นตัว ตั้งค่า อยู่

รับทราบครับ  ตาม pm เลยคุณอูฐ  อิอิ

:giveup แต่ช่วงนี้ตลาดหุ้นทำพิษ จอหายไปหลายจอแล้ว  :cry2

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 01:48:47 PM »
สายไฟ ทำเสร็จแล้ว   เดี่ยว ช่าง ส่งมาจะถุ่าย รูปให้ดู

ท่าน mon  ใช้ oppo 93 ซิ  และ ตั้งค่า ตาม  อาจารย์ นิพิตนัย   เพราะ เขาก็ใช้ oppo 93  กับ ps 51 8000  เป็นตัว ตั้งค่า อยู่

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 20 กันยายน, 2011, 11:50:37 AM »
วิธี ลองเสียงจี๊  ต้องถอดสาย สัญญาณ ทุกอย่าง ออกก่อนน่ะคับ   ผมเพิ่งได้เครื่องวันนี้เอง    เบื่องต้น  เครื่องผมยังไม่เจอเสียงจี๊ น่ะคับ

ผมกะว่าจะจ้าง คุณ กัม  บริษัท  เคฟ มาช่วยปรับภาพให้   เดี่ยวรอเบิรนื  ก่อนน่ะ  เพื่อจะมาบอกว่า ค่าเบอร์ อะไรบ้าง  แล้ว เพื่อน ๆ ไป fine tune ตามความชอบกันเอาเอง

ผมมีวิธี  เปลี่ยนสาย ไฟ เอซี  โดย ไม่ให้่เครื่องเสียประกัน แล้ว      c) c) c)  เดี่ยวซื้อ อะไหล่มา จะทำ  ห้า เครื่อง เลย

เสร็จแล้ว จะ มาโพส บอกน่ะ     555     สายไฟ เอซี เยี่ยม   กรองไฟเยี่ยม  สาย hdmi เยียม  สเกลเลอร์ เยี่ยม     ภาพ ออกมาเป็นไง หว่า

รอฟังด้วยครับ อยากได้บ้าง ตอนนี้รอดุ้น libero มาลองดู  เอาให้สุดๆ กันไปเลยครับ
แต่เหมือนว่าสงสัยต้องถอย oppo ซะละ ดูแล้วแต่ละคน แบบว่า เชียร์สุดๆ ครับ   c)

ใช้ กล่อง ยูบีซี  ที่เป็น  hdmi  ซิ    ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีเสียงจี๊  และ ภาพสวยสุดๆ              หรือ ใช้ กล่อง ยูบีซี  hdmi แบบ ไม่ต้องเสียงรายเดือน  และ โมกล่อง นิดหน่อย  ดูบอล ภาพ ใส แจ๊ว   เวลา   โรนัลโด้  เหงื่อออก   ชัด จนเห็๋น หัวนม  โรนัลโด้  เลยอ่ะ   อิ อิ

ใช้อยู่ครับ  ;D  ภาพดีกว่ากล่องเดิมมากโขอยู่ ตอนนี้ภาพใกล้จอแก้วเข้าไปทุกทีครับ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 10:20:46 PM »
เมื่อวานลองดูหนัง Aspect Ratio:2.35 : 1 คือเวลาที่เปลี่ยนฉากมืด-สว่าง แถบดำ บน-ล่าง มันดำไม่สนิทอ่ะครับ แสงมันแว๊บๆ

ไม่รู้เป็นที่โหมด Picture>Auto adjustment รึเปล่า มันเข้าไปปรับอะไรไม่ได้เลยครับไอ้เจ้า Auto adjustment ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมรึเปล่า :D

งง

ออฟไลน์ auss

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 12:51:31 PM »

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 10:16:29 AM »
ติด backlight สิท่าน  ที่แพลเน็ทมีขายอยู่ประมาณสองพัน  สบายตากว่าเยอะ
หนังสือเล่มนี้ผมมีไว้เอาไปให้ทั้งเล่มเลย  วันนั้นไปทัวร์กะท่านใหญ่ท่านวิสูตรเป็นงัยท่าน อิ อิ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 03:24:02 AM »
กรณี  ปิดไฟดูแล้วแสบตา  ผมใช้วิธี ถ้าปิดไฟดู ผมจะไปตั้ง energy save เป็น on  พอเปิดไฟ ดู ผมตั้ง off อ่ะคับ  ผมไม่อยากไปแก้ที่ cell light

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 01:31:47 AM »
อย่าลืม  up firmware  เป็น  001016  น่ะคับ  และ download samsung app มาเล่น เพียบบบบบ

อาการจอเบริน์   สำหรับ ทีวี รุ่น  ลืมมันไปได้เลยคับ  ถ้าไม่ไปใช้ดูภาพนิ่ง หรือ ดูกล้องวงจรปิด น่ะ   จากประสพกราณ์ ทีผ่านมาหลายเครื่อง  ตัวนี้ ยังไม่ออกอาการให้เห็นเลย 

ผมทดสอบโดยการเปิดทีวี ที่มีโล้โก้  ตั้งแต่ก่อนนอน ยันเช้าอีกวันช่วงสาย ๆ   เลย   ปิดเครื่องและเปิดใหม่  ไม่เจอรอยอะไรเลย  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน, 2011, 03:31:23 AM โดย อูฐ »

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 12:55:00 AM »
ลองเล่น smart tv  โอ้  มันเล่นได้เยอะ  จนปวดหัวเลยแฮะ  ค่อย ๆ คลำ ไปเรื่อย ๆ  มันเข้า wifi เร็วดี  และ ง่ายดีแฮะ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 12:14:14 AM »
ขอบคุณคับ เดี่ยวจะลองดูคับ   เพื่อน ในเวป น่ารัก ทุกท่านเลยคับ :clap :clap O0 O0

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 10:19:22 PM »
มาจัดให้พี่อูฐแล้วครับ ;)

cell light : 14
contrast : 82
brightness : 48
sharpness : 16
color : 54
tint : g48/r52
picture size : screen fit (1080i, 1080p input)
black tone : off
dynamic contrast : off
gamma : -1
color space : native
white balance : r-offset : 30/ g-offset : 22/ b-offset : 22/ r-gain : 20/ g-gain : 22/ b-gain : 36
fresh tone : off
edge enhancement : off (หรือ on ถ้าเล่นกับ cable tv หรือ free tv)
motion lighting : off
color tone : standard
digital noise filter : auto
mpeg noise filter : off (หรือ on ถ้าใช้กับ cable tv ที่มีการบีบอัดสัญญาณในระบบ mpeg ด้วยอัตราส่วนลดรูปข้อมูลที่ค่อนข้างสูง)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 09:58:38 PM »
ขอบคุณ  คุณ  knot  มาก ๆ คับ :wiggle :wiggle :wiggle :wiggle :wiggle :wiggle :wiggle :wiggle O0 O0 O0

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:50:30 PM »
ท่าน ตั้งไข่   อาทิตย์ จะมีเจ้าหน้าที่ไปดูแลให้น่ะ 

ใครมีหนังสือ what av เล่ม ล่าสุดนี้ ไหม  เห็นบอกว่า มี บททดสอบ ทีวี รุ่นนี้ กับ oppo ของ  อาจารย์  นิพิตนัย     ไม่ทราบพอมีใครมีไหม  ขอก๊อป ค่าต่าง ๆ หน่อยซิ

หลังจาก ที่ให้เพื่อน ได้ทีวี ไปใช้ก่อน  ตัวเอง ได้มา สี่ ห้า วันนี้    ได้ปล้ำกันแบบ จิง ๆ เสียที   ลูกเล่นอื่นยังไม่เล่น น่ะ    ดูภาพอย่างเดียว  โอโฮ้  เหลือเชื่อ  ผมว่าภาพมัน โคตรสวยเลยอ่ะ   เนื้อสีสวยมาก ๆๆๆๆๆ 

ผมไม่เข้าใจว่า แต่ล่ะร้าน ทำไมมองข้าม ทีวี ตัวนี้ ก็ไม่รู้    ขนาดร้าน อากี เอง   ตำแหน่งที่วาง  ไฟล์ ที่เปิด ทดสอบ หรือ การตั้งค่า  ห่วยสิ้นดี   ของดี ๆ หมดราศีเลย  สั้น ๆ ดีกว่า เดี่ยวกลายเป็น เซลขายทีวี  เอาเป็นว่า ผมไม่ได้ดู projector เลย  และ ชอบภาพตัวนี้อ่ะ  ไว้ค่อย ๆ เล่น และ พ้น เบิรน์  ปรับแต่ง หาอุปกรณ์ มา matching   ว่างจะมาคุยด้วยน่ะ

ผมมีครับพี่อูฐ
แต่ตอนนี้อยู่นอกบ้าน เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะมา post ค่าให้นะครับพี่

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กันยายน, 2011, 10:54:49 PM »
ท่าน ตั้งไข่   อาทิตย์ จะมีเจ้าหน้าที่ไปดูแลให้น่ะ 

ใครมีหนังสือ what av เล่ม ล่าสุดนี้ ไหม  เห็นบอกว่า มี บททดสอบ ทีวี รุ่นนี้ กับ oppo ของ  อาจารย์  นิพิตนัย     ไม่ทราบพอมีใครมีไหม  ขอก๊อป ค่าต่าง ๆ หน่อยซิ

หลังจาก ที่ให้เพื่อน ได้ทีวี ไปใช้ก่อน  ตัวเอง ได้มา สี่ ห้า วันนี้    ได้ปล้ำกันแบบ จิง ๆ เสียที   ลูกเล่นอื่นยังไม่เล่น น่ะ    ดูภาพอย่างเดียว  โอโฮ้  เหลือเชื่อ  ผมว่าภาพมัน โคตรสวยเลยอ่ะ   เนื้อสีสวยมาก ๆๆๆๆๆ 

ผมไม่เข้าใจว่า แต่ล่ะร้าน ทำไมมองข้าม ทีวี ตัวนี้ ก็ไม่รู้    ขนาดร้าน อากี เอง   ตำแหน่งที่วาง  ไฟล์ ที่เปิด ทดสอบ หรือ การตั้งค่า  ห่วยสิ้นดี   ของดี ๆ หมดราศีเลย  สั้น ๆ ดีกว่า เดี่ยวกลายเป็น เซลขายทีวี  เอาเป็นว่า ผมไม่ได้ดู projector เลย  และ ชอบภาพตัวนี้อ่ะ  ไว้ค่อย ๆ เล่น และ พ้น เบิรน์  ปรับแต่ง หาอุปกรณ์ มา matching   ว่างจะมาคุยด้วยน่ะ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 กันยายน, 2011, 11:11:32 PM »
ใช้ กล่อง ยูบีซี  ที่เป็น  hdmi  ซิ    ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีเสียงจี๊  และ ภาพสวยสุดๆ              หรือ ใช้ กล่อง ยูบีซี  hdmi แบบ ไม่ต้องเสียงรายเดือน  และ โมกล่อง นิดหน่อย  ดูบอล ภาพ ใส แจ๊ว   เวลา   โรนัลโด้  เหงื่อออก   ชัด จนเห็๋น หัวนม  โรนัลโด้  เลยอ่ะ   อิ อิ
อิอิ สมัครไปแล้วครับพี่ แต่ของหมดอยู่ เขาบอกว่าเดือน ต.ค. มา  :cry2 :cry2 :cry2

แต่ของผมไม่ได้เป็นที่ สาย av แหะ เพราะ ถอดสายเอวีออก ถอดสายทุกชนิดออก ยกเว้นสายไฟ 2f 2f 2f ก็ยังมีเสียงจี่อยู่เลยครับ :black_eye :black_eye :black_eye
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 กันยายน, 2011, 04:02:15 PM »