ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ Dune smart H1 มา ซับไม่ยอมขึ้นครับ  (อ่าน 2393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
เพิ่งได้ Dune smart H1 มา ซับไม่ยอมขึ้นครับ
« เมื่อ: 11 กันยายน, 2011, 07:34:12 AM »
 โหลดมาเป็น MKV แล้วใช้ MKVExtractGui แตกซับออกมาเป็น idx/sub แล้วซับมันไม่ยอมขึ้นอ่ะครับ
เปลี่ยนชื่อของ file sub ทั้งสอง ให้เหมือนชื่อ file หนังแล้ว ก็ไม่ยอมขึ้นครับ มันขึ้นแค่ว่า subtitle disable แล้วก็ไม่มีซับให้เลือก
แต่ที่ยิ่งงงคือ เอาไปเล่น playon, kmplayer ซับก็ใช้ได้ปกติ โดยที่อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกเรื่องครับ บางเรื่องซับก็ใช้ได้ปกติ แต่ส่วนมากมันไม่ยอมขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ

inspire
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ชัยฤกษ์

• **
Re: เพิ่งได้ Dune smart H1 มา ซับไม่ยอมขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กันยายน, 2011, 07:53:17 AM »
Sub ตัวนี้ dune เล่นไม่ได้ครับ

แต่มีวิธีหลอกให้เล่นได้ (ไม่แน่ใจ ลองถามคนขายดูอีกทีนะครับ ผมกำลังจะซื้อมาเล่นเหมือนกัน)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: เพิ่งได้ Dune smart H1 มา ซับไม่ยอมขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 กันยายน, 2011, 12:30:08 PM »
น่าจะเจอซับแบบความละเอียดสูงน่ะครับ

พวก Dune จะเล่นไม่ได้ แต่เครื่องเล่นที่ใช้ชิป Realtek เล่นได้ทุกตัว

วิธีแก้ก็คือ ทำซับให้มีความละเอียดลดลงครับ โดยใช้โปรแกรม BDsub2sup ซึ่งเป็นโปรแกรมที่เขียนด้วย Java ต้องลง Java runtime ด้วยครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กันยายน, 2011, 09:35:29 AM »
เซียนมาตอบเเล้ว.  :drive1