ผู้เขียน หัวข้อ: Re: 845PP Amp 100W ระดับม้าตอนนี้กลายร่างเป็น 211PP 250W ระดับช้างไปแล้ว & MC StepupTran.  (อ่าน 89554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
ขอบคุณคุณพินิจมากที่ให้ความเห็นและประสพการณ์เกียวกับลำโพงทั้งสามชนิด ที่น้อยคนที่จะมีโอกาศได้มี และได้ฟังเป็นเวลานานๆด้วยดนตรีและชนิดของเพลงหลากหลายชนิด จนจับจุดเด่นและจุดด้อยของแต่ละชนิด ความเห็นอันนี้มีประโยชน์มากสำหรับคนจำนวนมาก  เพราะเป็นความเห็นที่อยู่บนการเปรียบเทียบนของจริงเป็นเวลานาน  แตกต่างจากบางความเห็นที่เราอาจได้ทราบมาในอดีตที่จะใช้ความรู้สึกหรือตามที่ได้ฟังได้อ่านมา  โดยไม่มีโอกาศได้เปรียบเทียบบนพื้นฐานที่สามารถเปรียบเทียบกันได้  และหวังว่าจะได้รับฟังความเห็นแบนี้อีกต่อไปอีกในอนาคต   รวมทั้งมีความยินดีในความเห็นของเพื่อนๆทุกคนที่มีโอกาศได้ฟัง ลำโพงแต่ละชนิดเป็นเวลานาน  ถ้าใครมีความเห็นเพิ่มเกี่ยวกับช่วงนี้ไม่ว่าเห็นคล้ายคลึงหรือมีความเห็นแตกต่างกันในเรื่อง   เกี่ยวกับชนิดของลำโพงที่แตกต่างกัน ที่เราคุยกันในช่วงนี้ ก็ยินดีถ้ามีใครให้ความเห็นเพิ่มโดยสุดท้ายก็มีประโยชน์สำหรับส่วนรวม

สำหรับเรื่องเครื่องนี้ ผมว่าต้องลองต่อไปจนสุด ตามร่างเดิมสุดท้าย ที่ใช้  6528A ฺBalance Cathode Follower แล้วมาดูว่าจะได้กำลังออกมาเพียงใด  แล้วค่อยมาแก้ใขในอนาคตถ้ากำลังไม่พอ   ปลายอาทิตย์หน้าผมมีเวลาจะลองทดสอบจริงในส่วนนี้ให้ครับว่า  6528A Balance Cathode ที่ 400V. สวิงได้สุดกี่โวลต์  และได้กระแสที่จะไปเลี้ยงกริด 211เท่าไร    ไม่ว่าจะได้กำลังออกมาเท่าไรก็ดี   Pushpull Triode ร้อยกว่าวัตถ์  ร้อยเท่าไร เดียวไม่นานก็จะทราบครับ   น่าจะดีกว่า  6550 ร้อยวัตถ์ PP  อยู่ดีครับ

ขอให้เดินทางกลับบ้านปลอดภัยครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
เรียนคุณประสาน
ผมไม่มีความรู้มากเกี่ยวกับหม้อแปลงเสียง PP แต่หม้อแปลงขาออกที่เราจะลอง ครั้งนี้ ทนกระแสที่สวิงสูงได้ กี่มิลลิแอมป์  จะถึง 150mA-200mA ไหมครับ ผมหมายถึงขนาดของลวด ห้ามหัวเราะในคำถามของผมนะครับ ;D ;D
ผมอยากรู้เพราะเกี่ยวกับกระแสกริดที่  6528A ต้องจ่ายให้ 211 ตอนกำลังสูงสุดครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
เรียนคุณประสาน
ผมไม่มีความรู้มากเกี่ยวกับหม้อแปลงเสียง PP แต่หม้อแปลงขาออกที่เราจะลอง ครั้งนี้ ทนกระแสที่สวิงสูงได้ กี่มิลลิแอมป์  จะถึง 150mA-200mA ไหมครับ ผมหมายถึงขนาดของลวด ห้ามหัวเราะในคำถามของผมนะครับ ;D ;D
ผมอยากรู้เพราะเกี่ยวกับกระแสกริดที่  6528A ต้องจ่ายให้ 211 ตอนกำลังสูงสุดครับ

ผมหาจากสูตรนี้ครับ P = Vยกกำลังสอง / Z, I = V/Z
ลวดจะต้องรับได้ทั้งกระแส DC รวมกับกระแส AC ที่คำนวณได้ครับ

"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ขอเพิ่มอิมพิแดนซ์เป็น 10K ขึ้นไป เบสจะลงลึกมากขึ้นใหม? ถ้ามากขึ้นให้คิดที่ 30-40Hz ละกัน ลำโพงพี่ไม่ได้มากไปกว่านั้นแน่นนอน ส่วนขดเซ็คจะขอเป็น 16 โอมห์อย่างเดียวจะได้ใหมครับ? ถ้ายากเอาแค่ 8 โอมห์อย่างเดียวก็ได้ครับ แล้วถ้าใช้แกนของประสาน ค่าที่ว่ามามันจะขึ้นไปเป็นเท่าไรบ้างครับ

พี่ PINIJ ต้องการให้ได้ความถี่ต่ำลงได้ถึง 30Hz และจะให้รับกำลังสูงสุดแค่ 200W เดี๋ยวผมของลองคิดให้ใหม่อีกทีนะครับ
ค่า L ที่จะทำให้ได้การตอบสนองความถี่ ไม่เป็นประเด็นอยู่แล้วครับ มันติดปัญหาที่เริ่องของ Magnetic flux เนื่องจากต้องการกำลังวัตตต์สูงซึ่งต้องใช้แรงดันสูง
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ PINIJ

อยู่บ้านลำพูนต้องออกมาเล่นที่เนทคาเฟ่ที่ปากซอย เลยเข้ามาคุยได้วันละครั้งนะครับ

ผมขอเอารูป Config ของ OPT มาให้ดูกันก่อนอื่น ซึ่งเอาไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายนะครับ

และวงจรนี้ใช่ที่พี่ TC คิดอยู่หรือไม่ครับ?

มันจะสามารถสวิงโวลท์ได้มากขึ้นไหมครับ?

เรียนพี่ TC ครับ ผมคิดว่าเราสองคนนั้นผ่านประสบการทำงานมาก็มาก น่าจะเอาบางอย่างที่เราพบในตอนเรียนกะตอนทำงานซึ่งบางครั้ง ทฤษฏีไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเสมอไปนะครับ ขอผมกลับภูซางมีเวลาจะขอมาเล่าอย่างละเอียดถึงเรื่อง ที่ผมไม่ค่อยเชื่อถือทฤษฏีที่วัดเสียงออกมาเป็น dB ที่ว่าเพิ่มดอกลำโพงอีกหนึ่งดอก หรือเพิ่มกำลังขับอีกหนึ่งเท่าแล้วเสียงเพิ่มขึ้นมา 3dB ที่พวกนักทฤษฏีมักเอามาอ้างว่า อย่าไปเพิ่มมันเลยขึ้นแค่ 3dB จับความแตกต่างกันไม่ได้ ผมคิดว่าทฤษฏีที่เค้าเขียนไว้ไม่สื่อเท่าข้อเท็จจริงที่ผมทดลองมาแล้ว แบบสมควรยกเลิกกันไปได้เลย พวกสูตรคำนวณที่เป็น Log ก็ต้องยกเลิกไปเพราะไม่ตรงกับความรู้สึกที่ได้รับ ควรหาทฤษฏีใหม่ที่มันถูกต้องและเที่ยงตรงต่อความรู้สึกของคนมากกว่านี้ ถ้าพี่ขึ้นมาเมืองเหนือได้ลองฟังลำโพงโฟกัสสองคู่วางซ้อนกัน กับฟังคู่เดียวแล้วจะรู้ละครับว่า ทฤษฏีบทนี้สมควรลบทิ้งไปได้แล้ว :nono รอผมกลับถึงภูซางแล้วผมจะเปลี่ยนเพิ่มหัวข้อกระทู้นี้ว่าเราจะคุยกันเรื่องของเสียงเข้ามาเพิ่มนะครับ  :whistling

เมื่อวานผมได้โทรคุยกะนายช่างพันหม้อแปลงแล้วว่า เหล็กผมคงจะทำได้ได้แค่ 200Wrms ถึงจะมี Response ควบคุมความถี่ที่หูเราได้ยินพอดี โจทย์เลยกระชับมากขึ้นมากอีกละครับ งานนี้ขอเอาแค่ 200W เท่านั้นครับ หลอดที่จะใช้คงเป็น 211 เป็นตัวจริง ส่วนเจ้า 845 และ 805 คงเป็นตัวสำรอง

และผมอยากจะบอกถึงประสบการกับหลอด 211 ว่า ผมเคยใช้มันที่ HT = 1410v Plate Dissp. 120W อย่างไม่มีปัญหาใดๆ มาเป็นเวลาอันยาวนานเกือบสิบปี มันไม่พังแน่นอน เพราะช่วงที่เพื่อนๆ หลายคนที่เคยไปฟัง 211 SE Amp  ที่บ้านผมในวันนั้นนานมาแล้ว ผมก็ใช้จุดทำงานนี้มาตลอด ตอนนั้นทุกคนจะเห็นว่ามันทำให้เสียงขับเจ้าโฟกัสกับเพลงแจ็สส์แล้ว ได้เสียงทุกอย่าง (แรงปะทะ มวลเนื้อ ความฉับพลัน  โทนบาลานซ์  ฯ) ไม่ต่างจากแครวว์สองห้าศูนย์ทำได้เลยแม้แต่น้อย  แต่ตอนหลังผมมาฟังกับเพลงคลาสสิกถึงรู้ว่ามันยังอ่อนซ้อมไปหน่อยน่ะครับ   คือถ้าแรงดัน ณ จุดนี้มันสามารถเรียกกำลังวัตต์ของงานนี้ได้เพิ่มขึ้น ผมจะขอใช้งานจุดทำงานระดับนี้กะมันต่อไปครับ คือผมคิดว่าเราน่าจะย้ายจุดไบแอสให้เป็นลบมากขึ้นไปอีกได้ที่ – 130v (ผมหา Plate Characteristic  ที่แสดงเส้น Grid เป็นลบมากกว่าที่ผมใช้อยู่นี้ไม่พบครับ จำไม่ได้แล้วว่าเป็นของหลอดยี่ห้ออะไร?) ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้แล้วเราอาจไม่ต้องรันเข้าไปใน A2 มากนักก็เป็นได้นะครับ CF จาก 6528 ก็น่าจะพอขับได้เข้าใกล้ 200W ไหม?  ผมยากจะลองดูตรงจุดทำงานนี้ซะก่อน ที่เราจะใช้ Booster Amp ที่มันจะทำให้ไม่เป็น  Full Balance แต่มันก็ทำให้เราได้กำลังที่ต้องการ ซึ่งในเรื่องของเสียงก็คงต้องทดลองกันต่อไป ถ้าเป็นไปได้ผมยอมใช้ 300B 4 หลอด มากกว่าจะใช้  LL1623PP ที่แม้ผมจะมีอยู่แล้วนะครับ หรือว่าพอจะมีเบอร์อื่นๆ เป็น CF ได้ดีกว่า 6528 อีกไหมครับ? (เผื่อผมจะได้ WE 300B NOS NIB  จากพี่ TC อีก คราวนี้  4 ตั้งหลอด กะว่าจะเอาไปแอบขายซื้อสวนกาแฟเพิ่มอ่ะครับ c))
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ขอเพิ่มอิมพิแดนซ์เป็น 10K ขึ้นไป เบสจะลงลึกมากขึ้นใหม? ถ้ามากขึ้นให้คิดที่ 30-40Hz ละกัน ลำโพงพี่ไม่ได้มากไปกว่านั้นแน่นนอน ส่วนขดเซ็คจะขอเป็น 16 โอมห์อย่างเดียวจะได้ใหมครับ? ถ้ายากเอาแค่ 8 โอมห์อย่างเดียวก็ได้ครับ แล้วถ้าใช้แกนของประสาน ค่าที่ว่ามามันจะขึ้นไปเป็นเท่าไรบ้างครับ

พี่ PINIJ ต้องการให้ได้ความถี่ต่ำลงได้ถึง 30Hz และจะให้รับกำลังสูงสุดแค่ 200W เดี๋ยวผมของลองคิดให้ใหม่อีกทีนะครับ
ค่า L ที่จะทำให้ได้การตอบสนองความถี่ ไม่เป็นประเด็นอยู่แล้วครับ มันติดปัญหาที่เริ่องของ Magnetic flux เนื่องจากต้องการกำลังวัตตต์สูงซึ่งต้องใช้แรงดันสูง

เอาให้เต็มที่ครับ ถ้าตัวเหล็กของพี่ไม่ดี ถ้ามีแหล่งซื้อใหม่ที่มันดีกว่านี้โปรดบอก งานนี้ขอกันเต็มที่สุดฝีมือนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ผมหาพบแล้วครับ เลยเอามาให้ดูกันว่า 1500v มันอัดกันได้ ถ้าไม่ใช่หลอดจีนนะครับ

• **
พรุ่งนี้มีงานประมูลสองงานประมาณ สิบล้าน แต่คิดว่าแห้ว ปัจจุบัน การล็อก SPEC. ซื้อของคุณภาพต่ำ และจ่ายเงินใต้โต๊ะ10%-30%กลายเป็นสิ่งปกติ สำหรับวงการราช และเอกชน ทั่งประเทศนี้ ไมรู้สังคมจะอยู่ได้ยังไงและผมคงเลิกกิจการบริษัทนี้อีกไม่กี่ปี ผมขายของในประเทศที่ดูเหมือนด้อยพัฒนาเช่น  พม่า เวียตินาม  ลาว ง่ายกว่าเมืองไทย  วิศวกรพวกนี้รู้ว่าของดีเป็นยังไงยอมจ่ายแพงซื้อของดี   เอกสารประมูลเยอะครับ หลายร้อยหน้า สุดท้ายตัดสินใจคืนนี้ว่าจะยื่นประมูลหรือไม่ดี   ทำไปเหนื่อยไป ก็แอบมาดูกระทู้นี้ที

เดินต่อไปครับ เดียวปลายอาทิตย์นี้ผลจะทดสอบ 6528A Balance Cathode Follower ที่ 400Vdc 30mA ก่อน  ถ้ามันทำงานได้ เท่าไรค่อยลองกับ PP 211   1,400Vdc
ได้กำลังมากน้อยแค่ไหนค่อยแก้ใข   มันน่าจะเกิน ร้อยวัลต์อยู่แล้ว ทำไป เพิ่มกำลังไป    เห็นด้วยว่า Unbalance Power Booster Amp ไว้เป็นเรื่องหลังๆ กำลังได้แน่แต่มันไม่ได้
เนื่องด้วยชนิดของดนตรี ที่คุณพินิจฟัง หม้อแปลงPP แต่ละเพส ต้องทนกระแสสูงสุดอาจจะใก้ลเคียง 200mA  สงสารคุณประสานเลยสำหรับหม้อแปลงมหายักษ์ตัวนี้

Engrave Base Western 300B  สองหลอดและ Spare 70% used สองหลอด รวมสี่หลอดขายไปแล้วครั บไปกับเครื่องของมัน WE91 เกือบสามปีแล้วครับ ขายใ้ห้กับเพื่อนสนิทชาวญี่ปุ่นที่คบกันมายี่สิบกว่าปี เกือบห้าแสน(สมบัติชิ้นสุดท้ายของพ่อ)     เอาเงินไป ปลูกบ้านให้เช่าสามหลังที่วังน้ำเขียว  ราคานีถูกเป็นบ้า ลดครึ่งราคาเพราะมิตรภาพมันยาวนาน พิสูจน์ด้วยเวลาที่ผ่านไป มีค่ามากกว่าทรัพย์สินนอกกาย   ถ้าเรายังเก็บไว้ก็ได้แต่ยืดอกหลอกตัวเอง    ผมกำลังเตรียมตัวเกษียรอายุในอนาคตครับ

ถ้า 6528A ยังไม่พอก็อาจจะลอง ตัวอื่นแต่ผมว่าพอนะ ผมกำลังหาวงจรของ Balance PP ที่ใช้ 6B4G ขับ 810PP  ที่ 1,400Vdc เป็นแอมป์ 500W สำหรับ AM Modulator เครื่องส่ง Collin HF  ขนาด หนึ่งกิโลวัตถ์ เอาไว้เป็นทางเลือกหลังจากทดลอง 6528A  แล้วอีกสองสามวันค่อยคุยกันครับ

เนื่องด้วยชนิดของดนตรี ที่คุณพินิจฟัง หม้อแปลงPP แต่ละเพส ต้องทนกระแสสูงสุดอาจจะใก้ลเคียง 200mA  สงสารคุณประสานเลยสำหรับหม้อแปลงมหายักษ์ตัวนี้

เหยื่อยครับงานนี้ แต่เพื่อพี่ PINIJ จะขอลองดูครับ  :showoff :showoff

ออฟไลน์ WIM

พรุ่งนี้มีงานประมูลสองงานประมาณ สิบล้าน แต่คิดว่าแห้ว ปัจจุบัน การล็อก SPEC. ซื้อของคุณภาพต่ำ และจ่ายเงินใต้โต๊ะ10%-30%กลายเป็นสิ่งปกติ สำหรับวงการราช และเอกชน ทั่งประเทศนี้ ไมรู้สังคมจะอยู่ได้ยังไงและผมคงเลิกกิจการบริษัทนี้อีกไม่กี่ปี ผมขายของในประเทศที่ดูเหมือนด้อยพัฒนาเช่น  พม่า เวียตินาม  ลาว ง่ายกว่าเมืองไทย  วิศวกรพวกนี้รู้ว่าของดีเป็นยังไงยอมจ่ายแพงซื้อของดี   เอกสารประมูลเยอะครับ หลายร้อยหน้า สุดท้ายตัดสินใจคืนนี้ว่าจะยื่นประมูลหรือไม่ดี   ทำไปเหนื่อยไป ก็แอบมาดูกระทู้นี้ที
...
งานใหญ่ๆที่มีตัวเบ้งเป็นคนจัดซื้อมักจะเป็นแบบนั้นแหละครับพี่ แต่งานย่อยๆก็จะเจอระเบียบจัดซื้อมามัดคอตัวเองได้เเต่ของเสป็คผ่านฉิวเฉียดราคาถูก เช่นที่เจอพัดลมทั้งตึกเราอยากได้ของดีๆทนๆแต่เจอของสเป็คผ่านราคาถูกกว่าก็ต้องเลือกของเค้า ปรากฎว่ารับประกัน1ปี พอหลังจาก1ปีมันเจ๊งเลย เซ็ง...
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

• **
คุณวิม

ระบุได้ครับ เอาของผลิตในยุโรป อมริกา  หรือมี Record of supply

ดูแล้วท่าทางจะไม่ไหวครับพี่ PINIJ ถ้าจะลงให้ถึง 30Hz
จากที่ผมลองคำนวณค่า Megnetic flux ผมใช้แรงดันที่เป็น Peak voltage เพื่อให้มีความเผื่อ (Margin) ที่ผมเคยอ่านมาแรงดันทีนำมาคำนวณ flux จะเป็นค่า Average
พี่ลองดูผลที่ผมลงไว้นะครับ

ผมยังไม่ได้ลองคำนวณเลยครับว่าสามารถจะลงลวดได้หมดหรือเปล่า กลัวคำนวณ flux ได้แต่พอคำนวณการลงลวดแล้วไม่ผ่านอีก ผมหมายถึงล้นแกนน่ะครับ

• **
คุณประสาน
ตามประสาคนมีความรู้น้อยๆเรื่องหม้อแปลงเสียง  ดูเหมือนว่าเราต้องการ C-Core ที่ดีกว่านี้ เพราะผมสังเกตุว่าค่า Inductance เหมือนน้อยไปพอสมควร

ขอทราบขนาด C-Core  กว้าง ยาว หนา  ผมมีเหล็กดีๆพวกนี้เยอะพอสมควร  จำได้ว่าจ้าง พัน SE 9K  ได้ Inductance 50Henry  DCR =200  ไม่รู้ว่าแย่กว่าที่ใช้นี้หรือเปล่าว
อาจจะส่งไปให้ตรวจสอบดูถ้าขนาดเท่ากัน  เป็นเหล็กชุดเดียวกันที่อยู่ที่คุณอำพล สี่โอ และคุณปีเตอร์ อีกแว็บหนึ่งอีก สี่โอ

คุณประสาน
ตามประสาคนมีความรู้น้อยๆเรื่องหม้อแปลงเสียง  ดูเหมือนว่าเราต้องการ C-Core ที่ดีกว่านี้ เพราะผมสังเกตุว่าค่า Inductance เหมือนน้อยไปพอสมควร

ขอทราบขนาด C-Core  กว้าง ยาว หนา  ผมมีเหล็กดีๆพวกนี้เยอะพอสมควร  จำได้ว่าจ้าง พัน SE 9K  ได้ Inductance 50Henry  DCR =200  ไม่รู้ว่าแย่กว่าที่ใช้นี้หรือเปล่าว
อาจจะส่งไปให้ตรวจสอบดูถ้าขนาดเท่ากัน  เป็นเหล็กชุดเดียวกันที่อยู่ที่คุณอำพล สี่โอ และคุณปีเตอร์ อีกแว็บหนึ่งอีก สี่โอ

ค่า L ที่จะได้จากแกนเหล็กชุดที่มีอยู่นี้ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ 50Hy ทำได้สบายๆ ครับกับรอบที่จะพัน 4-5000 รอบ ประเด็นอยู่ที่ Max magnetic flux ที่จะเกิดขึ้นมากกว่าครับ เนื่องจากใช้งานที่วัตต์สูงมาก แรงดันที่จะใช้จึงต้องสูงตามด้วย พิจารณาจาก Vx10^8 = 4.44 x B x F x N X A

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

น่าสนใจมากครับ หม้อแปลง OPT กำลังสูง ออกแบบด้วยแกนเหล็ก C Core

พอดีธุระที่เชียงใหม่เสร็จเร็วกว่ากำหนด วันนี้เลยตัดสินใจกลับบ้านภูซางเลย เพราะติดค้างเพื่อนๆ สั่งให้คั่วกาแฟส่งให้กันหลายราย d_d :drunk

เห็นบ้านพี่ TC แล้ว สีสันแบบนี้คือบ้านในฝันผมเลยละครับ ว่าจะทำบ้านเช่าที่ลำพูนก็คิดว่าจะใช้สีแบบนี้ แต่มาคิดดูแล้วค่าเช่าบ้านถูกไม่คุ้ม เลยเลิกคิดไปแล้วครับ  ไม่ทราบว่าวันนี้พี่ประมูลงานได้หรือไม่ ขับรถกลับภูซางก็คิดช่วยลุ้นให้พี่ได้มาตลอดทาง หว้งว่าคงได้ยินข่าวดีนะครับ  d_d :drunk

นายช่างประสานครับ ผมคิดว่าขอเลือก 10K 5000 รอบ โดยใช้วิธีคำนวณขนาดลวดที่จะพันไม่ให้ล้นแกน (คือเลือกความโตของลวดที่พันขดไพมารี่ได้ครบ 4500-5000 รอบพร้อมทั้งขดเซ้คกันให้เต็มพอดีแบบไม่ให้มีช่องว่างกันเลย)  จะได้กี่วัตต์แล้วค่อยมาบอก (รู้ขนาดลวดคงบอกกำลังวัตต์ได้เลยใช่หรือไม่ครับ โวลท์มันจะสวิงได้เท่าไร? เอาไว้คิดกันทีหลัง หรือจะออกมากี่ K ก็แล้วแต่เพราะผมคิดจะต่อลำโพงอนุกลมมันอาจจะได้ Primary Imp เป็นสองเท่าจากที่คำนวณไว้น่ะครับ) จะได้ออกแบบวงจรไว้ให้เหมาะสมกับ OPT ที่จะทำนี้ก็ได้ครับ ถ้ามันได้น้อยกว่า 200W คนแบบจะได้ไม่ต้องคิดมาก หากจะlสั่งเอ๊าพุทแบบคัสตั้มเมดภายหลังค่อยโมวงจรกันต่อ อย่างนี้โปรเจ็คถึงจะสำเร็จได้เร็วกว่า คือผมคาดว่าหากมีเพื่อนๆ ขึ้นมาเทียวเมืองเหนือปีนี้จะได้ฟังกันเลย มีเวลาสองสามเดือนคิดว่าน่าจะทันไหมครับ?

วันนี้ขับรถเหนื่อยมากๆ เพราะความเหนื่อยช่วงที่ขับจากระยองยังหลงค้างอยู่ด้วย :drive1 พรุ่งนี้คงมีเรื่องคุยมากกว่านี้ครับ ลำพูนอากาศดีกว่าระยองเยอะ แต่ภูซางอากาศดีกว่าลำพูนเยอะเช่นกัน วันนี้ผมเลยค่อยมีรู้สึกว่าโลกใบนี้ มันค่อยน่าหายใจมากขึ้น :yahoo

ผมจะคำนวณความหนาของลวดรวมฉนวนดูก่อนครับ ผมเกรงว่าค่า DCR จะสูงด้วย เนื่องจากต้องพันถึง 5000 รอบ ผมจะลองคำนวณค่า DCR แบบใช้ลวด Bifilar แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
กำลังวัตตต์ก็ประมาณ 150-200W ประมาณนี้แหละครับพี่ แต่ความถี่คงลงได้ไม่มากตามที่พี่ต้องการ แต่ก็ไม่แน่เนื่องจากผมใช้ตัวเลข Max flux density เท่าเหล็ก S14 จริงๆ ถ้าดีกว่าก็จะไมมีปัญหา พี่ให้เวลาสองสามเดือนอย่างนี้เสร็จแน่ครับ ตอนนี้ยังปวดข้อมืออยู่เลยครับ เป็นตั้งแต่พันหม้อแปลงเพาเวอร์ที่จะใช้กับแท่น 845 Mono block ของผมครับ

นอนไม่ลงครับ ไม่รู้ว่าจะเอาอย่างไรดี การที่จะให้ขดลวดไพมารี่เยอะๆ เพื่อว่าให้ได้ค่าเคเยอะๆ ใช่ว่าจะพันแล้วออกมาดีง่ายๆ แล้วผมไม่นึกว่ายังจะติดปัญหาเรื่องขดลวดเกินขนาดของแกนซะอีก กำลังก็จะได้น้อยลงไปอีก ถ้าลดขดคือลดค่าเคหรืออิมพิแดรซ์ลงมาเพื่อเพิ่มกำลังให้ได้ตามกำหนด ผมเลยลองทำโลดลายมั่วๆ (ตำราไม่มีอยู่ในมือไม่รู้ว่าถูกหรือไม่?) เอามาให้ช่างประสานแก้ไขแล้วพิจารณาจำนวนรอบและขนาดของลวดเอาเองนะครับ ขอกำลังใกล้ๆ 200W ไว้อันดับแรกที่เรสปอนซ์ด้านล่างชัก 40Hz 0dB นะครับ แต่ด้านบนต้อง 22kHz เป็นอย่างต่ำนะ :secret ง่ายไปไหมเหนี่ย? :victory

ในเรื่องของส่วนที่จะสวิงไปทางกริดเป็นบวกน่าจะอีกซัก 30-40v คืออาจใช้ IT (งานนี้อาจต้องพึ่งคุณนายพานล่ากระต่ายบ้างละครับ เหล็ก OPT ของ Radio Spare ที่z,ว่าจะทำปรีโฟโนที่ขนาดเหล็กใหญ่เกินงานนั้น แต่ผมดูแล้วมันน่าจะเหมาะกะงานนี้ซะแล้วละครับ) ภายหลังถ้า CF ไม่เวิร์คน่ะครับ (แต่ผมอยากทำแบบ CF มากกว่า เพราะ IT มีปัญหาตรงความถี่ต่ำเกิดการแซททูเลทของแกนแม่เหล็กได้ง่ายๆ ผมกลัวเบสไม่กระซับอ่ะครับ) และคิดว่าจะเลือกเอา 1400-1500v นี่แหละเป็นจุด Bias เพราะ PSU เราจ่ายให้ได้อย่างสบายๆ อยู่แล้ว :whistling

ผมจะคำนวณความหนาของลวดรวมฉนวนดูก่อนครับ ผมเกรงว่าค่า DCR จะสูงด้วย เนื่องจากต้องพันถึง 5000 รอบ ผมจะลองคำนวณค่า DCR แบบใช้ลวด Bifilar แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ
กำลังวัตตต์ก็ประมาณ 150-200W ประมาณนี้แหละครับพี่ แต่ความถี่คงลงได้ไม่มากตามที่พี่ต้องการ แต่ก็ไม่แน่เนื่องจากผมใช้ตัวเลข Max flux density เท่าเหล็ก S14 จริงๆ ถ้าดีกว่าก็จะไมมีปัญหา พี่ให้เวลาสองสามเดือนอย่างนี้เสร็จแน่ครับ ตอนนี้ยังปวดข้อมืออยู่เลยครับ เป็นตั้งแต่พันหม้อแปลงเพาเวอร์ที่จะใช้กับแท่น 845 Mono block ของผมครับ
พี่ลองลาก Load Line มาให้พิจารณาดูหาจุดที่เหมาะสมที่สุดให้ด้วยนะครับ ให้หายดีซะก่อนแล้วค่อยพันครับ ปีหน้าเสร็จก็ไม่เป็นไร ร่างกายเราสำคัญกว่างานครับ ถ้าไม่มั่นใจก็ลดจำนวนรอบลงมา แต่ลวดก้คงต้องใหญ่ขึ้นเพื่อรับกำลังกระแสที่สูงกว่ารอบเยอะๆ ถ้าพี่มีเวลาอีกอาทิตย์สองอาทิตย์นี้แหละ จะไปช่วยพันครับ d_d :drunk

หลังที่ได้ลองพ็อทโลดไลน์มั่วๆ ไปแล้ว ก็มาลองคิดว่ามันจะได้กำลังตามที่เค้าเขียนไว้ในดาต้าซีทไหม? จะคิดอย่างไร? มันก็ไม่เห็นได้วัตต์เยอะๆ แบบที่เค้าว่าไว้เลยละครับ ที่ 8K OPT ที่จุด Bias 1500v 50mA กริดมองดูแล้วแม้เข้าไปใน A2 และรูปกราฟอันล่างผมใช้ ClassB แล้ว (1500v @10mA) กันแล้วกำลังวัตต์ที่ได้มันก็ยังห่างอยู่ดี

ที่ผมเชื่อว่าคลาสส์ B ก็ทำเสียงออกมาดีกว่า A ได้ ก็เพราะแอมป์ยี่ห้อ Reference(?) 6550 ClassB ตัวนี้ราคาหลายแสนครับ (แต่คนทำบอกว่าแอมป์เค้าใช้คลาสส์เอนะครับ ทำได้ไงหว่า? ตั้ง 100W 6550 ClassA เราคงได้ลองกันดูบ้าง ตามที่ผมจะว่ากันต่อไป) ทำไว้ 100W ได้เสียงที่ดีกว่า Sonic Forntiar ที่คุยว่าเป้น Class A 80W เป็นอย่างมาก)

หรือว่าจากประสบการที่ผมเคยทำหลอดตระกูล EL 34 มาแล้วว่าการใช้ไป B+ สูงๆ แล้ว เส้นกริดโวลท์ตามที่เราทำเครื่องจริงนั้น มันไม่ได้ตรงกับในเพรทเคิร์วที่แสดงออกมานี้เลย คือผมหมายความว่าถ้าเราใช้ B+ กับ หลอด 211 ถึง 1500v (ผมคิดว่า B+ มันต้องอยู่ตรงนี้ 1500v เมื่อเราป้อนกระแสมันน้อยมากแค่ 10mA) แล้วเราต้องป้อนไฟลบที่ Grid ของหลอด 211 ขึ้นไปอาจถึง -200v กันเลยเพื่อให้กระแสผ่านหลอดแค่ 10mA จริงๆ เท่านั้น (เราอาจใช้ R ค่าน้อยๆ ค่อมคาโทดวัดกระแสนะครับ)  ซึ่งถ้ามันเป็นเหมือน EL34 ที่ผมเคยทำ โวลท์สวิงเข้าที่หลอด 211 มันก็จะเป็น A1 ภาค CF ของเราก็น่าจะขับได้อย่างสบายๆ ได้กำลังถึง 200W ได้อย่างไม่มีปัญหา

ก็ไม่รู้ว่าผมมั่วมาผิด จากประสบการที่เคยพบ หรือผมยังไม่เข้าใจทฤษฏีในส่วนไหน? ถึงคำนวณอย่างไรมันก็ทำไม่ได้ถึง 200W ท่านผู้รู้ใดมีความรู้เรื่องนี้โปรดอธิบายให้ผมด้วยครับ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

ถึงคำนวณอย่างไรมันก็ทำไม่ได้ถึง 200W

200W ที่ความเพี๊ยน 80 % หรือเปล่าครับ  ;D ;D

สำหรับแอมป์หลอด ผมว่า ตัวเลขกำลังวัตต์ ไม่ได้จริงจัง (เหมือน SS) เพราะการขับเกินกำลัง มันเป็นแบบ ซอฟต์ขลิปปิ้ง

อย่าง EL84 Triode ที่ว่าได้ 1.5W ยังต้องบอกว่า ความเพี๊ยน 6% เลย ... มีเครื่องอันเดอร์กราน์เมืองนอก เคยอ้างว่าได้ ~ 5W (แต่ไม่ระบุว่า rms เพราะลำโพงไม่ใช่โหลดคงที่ 8 โอห์ม)

ปล. พูดเรื่อง ความเพี๊ยน แล้วเดี๋ยวยาว อิอิ

• **
เรียนคุณพินิจ
ตื่นนอนแล้วครับ เมื่อวานยื่นประมูลเส็รจไปเยี่ยมลูกค้า กลับมาเย็นกินเข้าเย็นแล้วนอนเลยหลับไปสิบกว่าชม   สีวันก่อนนอนน้อยเอกสารประมูลสองเรื่องหลายร้อยหน้า  ตอนนี้บริษัทเหลือพนักงานสี่คน จากสามสิบคนเมื่อสิบปีก่อน  Sale & Engineering ผมทำคนเดียว งาน Service มีน้องๆช่วยอีกคน  ประมูลเรื่องแรกเรื่องใหญ่เค้าพยายามล็อกเสป็ค สงสัยว่าวันก่อนประมูลกลัวแพ้เรา  ไม่กี่ ชม ก่อนเปิดซองคู่แข่งใช้เส้นผ่านผู้ใหญ่ให้ล้มแก้สเป็คอีก ผมไปเจอหนังสือล้มประมูลก่อนยื่นซอง   อีกเรื่องไมถึงล้านบาท สเป็คมีปัญหา เท็คนิคการโกงหลวงเดียวนี้ซับซ้อน ก็แพ้ไปนิดหน่อย เดียวคงจะโวยมั่ง ต้องตีเหล็กตอนร้อน ขายหลวงตอนนี้ไม่ใช้เส้น ลำบากครับ  อายุมากแล้วครับไม่อยากเป็นฌรคตับหรือมีเรื่องกับสรรพากรอีก

มาเรื่อง PP 211  ถ้าแต่ละหลอด 211 ทำงานที่ครึ่งรูปคลื่น  ที่ไฟ 1,500Vdc กระแสสูงสุดผ่านหลอด เกิน 100mA ไม่ได้เพราะจะเกินกำลังหลอดที่ 120W  คุณประสานใช้หลวดที่ทนกระแสได้เพียง 100mA ก็น่าจะพอไหวไม่ใหญ่มากนักจะได้ใส่ไม่ล้วนแกน ไฟสูงแบบนี้กลัวเรื่องฉนวน  ถ้าจำไม่ผิดหลอด Power Medium Mu Triode อัตราส่วน Plate Current to Grid Current  4:1 to 5:1  ดังนั้น กระแสกริด 20mA ก็น่าจะพอ  เดียวจะลองกันทีภูซางเมื่อไรเมื่อทุกอย่างเสร็จ ผมจะยก Audio Analyzer , Audio Spectrum Analyzer , Pink Noise generator, Test Microphone(ECM-8000) ไปลองวัดให้ จะได้รู้ว่า Distortion เท่าไร ,Amplifier Frequency Response เท่าไร , Speaker + Room Acoustic  Frequency response(ห้องพิเศษของคุณพืนิจ) ผมจะลองหลอด 211 ของผมพร้อมโหลด Single C-Core 10K Plate to Plate 120W ที่มี ถ้าพอขับได้สัก 100W ที 1,200Vdc ก็ไม่น่ามีปัญหา

วันศุกร์ผมจะเริ่มทดลอง ด้าน 6528A Cathode Follower ให้  สองสามอาทิตย์ คงจะรู้ผล  ช่วงนี้เริ่มเข้าหลังฝนต้นหนาว  วันหยุดราชการและเสาร์อาทิตย์ พอมีแขกเข้าพัก บ้านสวนที่วังน้ำเขียว ทุกเสาร์อาทิตย์ต้องไปอยู่ที่นั้น  สามสี่เดือนนี้ถ้าเหมือนเดิมจะพอมีรายได้จ่ายค่าใช้จ่ายดูแลสวนทั้งปี ควักกระเป๋าเพิ่มไม่มากนัก แบบไม่มีค่าแรงตัวเอง

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 :) ถ้าพลังแค่ 100W

OPT เจ้านี้ก็น่าลองเลย http://www.edcorusa.com/products/463-cxpp100-ms-10k.aspx

*แต่ที่ไม่แน่ใจคือ Primary Inductance และ DCR ซึ่งจะว่าไปแล้ว ถ้าขนาด OPT 10Kp-p ถ้าพันมา Spec ต่ำกว่า 100 Henry ไม่น่าจะแหล่ม  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2011, 01:37:31 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ที่เคยคุยไว้ว่าจะเอาเรื่องของ “เสียง” มาคุยกันเมื่อถึงบ้านที่ภูซาง

ทำไม? ผมถึงบอกว่า 211 SET Amp ถึงอ่อนซ้อมไปหน่อยเมื่อเอามาขับลำโพงกินวัตต์มากๆ (แต่มันก็เล่นกับลำโพงกินวัตต์น้อยๆ อย่าง Altec VOT  อีกไม่ได้เช่นกันนะครับ เพราะหยุดกลวยลำโพงพวกนี้เร็วเกินไปซะอีก คือเสียงเบสจะห้วนแบบทนฟังไม่ได้อีกเช่นกัน) เมื่อเล่นกับเพลงคลาสสิกที่บ่อยครั้งที่เครื่องดนตรีทุกชิ้นประดังเสียงออกมาสุดๆ พร้อมๆ กัน ถ้าหากใครได้ฟังเพลงพวกนี้ถูกขับด้วย Krell KSA 250 แล้วก็จะร้อง “อ๋อ!” ครับ  ผมกล้าพูดได้เลยว่าแอมป์หลอดที่ทำเป็น SE Amp แม้จะพัน OPT ดีแค่ไหน? ใส่ Feed Back ระดับไหน? ไม่มีทางสู้กับเครื่อง Solid State หรือแอมป์หลอดแบบ PP Amp ได้ครับ สาเหตุที่เป็นดังนี้คงจะเป็นเพราะ SE Amp มีความเพี้ยนที่ทำให้เราฟังมันแล้วหวานถูกหูเราเมื่อเอามาขับกับเพลงที่เล่นกันน้อยๆ หรือเพลงร้องน่ะครับ ซึ่งความเพี้ยนที่ว่ามาแล้วนั้นเกิดที่ Harmonic Frequency ของมัน (ถ้าไม่เข้าใจ Harmonic Frequency และ Spectrum Plot ผมเคยเขียนไว้ในนี้นะครับ     http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=4165.620   )  

Harmonic Frequncy นี้ โดยปรกติมันก็มีเกิดขึ้นกับทุกๆ ตัวโน๊ต ทุกๆ เสียงของเครื่องดนตรีนะครับ คือมันมีของมันในรูปแบบปรกติของมัน เป็น  1เท่าของโน้ตตัวนั้นๆ (1x),  2เท่า (2x),  3เท่า (3x) หรือ  4เท่า (4x) ไปเรื่อยๆๆๆๆ...เช่นกีต้าร์เบสสายล่างจะเป็นโน้ต E (มี) จะสั่นที่ความถี่ 41Hz (ถ้าผมจัวเลขไม่ผิดนะครับ ถ้าผิดก็ขอถือว่าเป็นการสมมุติตัวอย่าง) กันทุกยี่ห้อ (ถ้าเจ้าของจูนเสียงไว้ถูกต้อง) มันก็จะมีความถี่ของเสียงออกที่ 41Hz, 82Hz, 123Hz, 164Hz… ไปเรื่อยๆ สมมุติว่าเราดีดกีตาร์เบสยี่ห้อกริปสันเก็บไว้เป็น  Spectrum Plot อ้างอิงแล้ว เมื่อเก็บอีกยี่ห้อหนึ่งมาเปรียบเทียบกัน เราก็จะเห็นค่า  Aamplitude (ขนาดความสูงของแท่ง Harmonic ต่างๆ) ที่ Harmonic ค่าความสูงของแต่ละ Harmonic จะมีขนาดสูงไม่เหมือนกัน นี้คือความแตกต่างหรือความที่มันเพี้ยนไปถ้าเราเอาตัวยี่ห้อกิปสันเป็นมาตรฐาน   แล้วถ้าเราเก็บ Spectrum Plot ของกีตาร์ยี้ห้อต่างๆ มาให้ผมดู ผมก็จะรู้ว่าอันไหนวัดมาจากตัวที่เป็นยี่ห้อกริปสันได้ได้โดยดูจาก Harmonic ที่แตกต่างกันนี่แหละ เหมือนหมอดูความเป็นพ่อลูกจากกราฟ DNA ของเราละครับ (กีตาร์ยี่ห้อกริปสัน เป็นยี่ห้อที่ผมอยากได้มันมากๆ) แม้ใครเอายี่ห้ออื่นมาแป๊ะ หรือทำสีใหม่ให้มันผิดไปจนเราจำไม่ได้ แต่ผมก็จะรู้ได้เมื่อผมได้ดูจาก Spectrum Plot ของสายล่างนี่ละครับ  

แอมป์แพงๆ หรือลำโพงๆ เสียงดีๆ Harmonic Frequency  ของมันจะเป็นแบบหนึ่ง วิทยุทานซิสเตอร์เล่นเพลงเดียวกัน วงเดียวกันเล่น มีเสียงออกมาก็มีตัวโน๊ตเดียวกันได้ แต่เราจะเห็นว่าเสียงของมันไม่เหมือนกัน ก็เพราะ Harrmonic Frequency ไม่เหมือนกัน  ที่ผมว่ามานี้คิดว่าเราพอจะเห็นกันแล้วว่าถ้าเราทำแอมป์ ทำลำโพงออกมาไม่เหมือนกันทั้งที่เล่นเพลงโน้ตเดียวกันก็เพราะเจ้านี่แหละครับ “Harmonic Frequency  ที่เป็นหลายเท่าของความถี่หลักนี่แหละ มันไม่เหมือนกัน”  ฉะนั้นคนชอบเพลงร็อคไม่ต้องซื้อชุดไฮเอนด์แพงๆ มาใช้ครับ ถ้าต้องการความเหมือนจริง ให้ไปซื้อแอมป์และลำโพง PA (ผมคาดว่าราคาไม่น่าจะแพงกว่าชุดไฮเอนด์) ที่วงนั้นๆ เล่นกันมาฟังรับลองว่าเสียงเหมือนพวกนักดนตรีวงนั้นๆ เล่นมากที่สุดครับ (แต่ลำบากตรงที่ว่า ถ้าชอบหลายวงก็ต้องมีหลายชุดกันหน่อย ตอนนี้มันอาจเป็นการลงทุนที่แพงกว่าซะละมัง)

เรียนคุณพ่อน้องแดดดี่ มีอะไรดีๆ ที่เป็นความรู้เกี่ยวกับเรื่องของความเพี้ยนเอามาเล่นสู่กันฟังบ้างซิครับ ผมเคยทำแอมป์ EL34 ที่ไฟเลี้ยงเพรท 420v มั๊ง? ถ้าจะไม่ผิด ไฟลบที่กริดน่าจะ 30-50v จำไม่ได้แล้ว เป็น SE ในโมดไทโอด ได้กำลังออกมาคงไม่เท่าไร แต่วันนั้นมี SOD กันมันขับ VOT ได้ดีกว่า 845, 211 และเบอร์อื่นอีกหลายเบอร์ที่เอามาประชันกันในวันนั้น มันขับเพลงออกมาดีกว่าเพื่อนได้เลยละครับ ผมก็งงเหมือนกันเพราะเป็นแอมป์ตัวแรกที่ทำ อ่านดาต้าซีทยังไม่เป็น (เดี๋ยวนี้ก็ยังอ่านไม่ค่อยไม่เป็นอ่ะ) คือคิดแค่โวลท์เพรทไม่เกินค่าแม็ก ดิซิบเพทไม่เกินค่าแม็ค เป็นใช้ได้แค่นั้นเอง เมื่อสิบกว่าปีมาแล้วละครับ

เรียนพี่ TC ครับ เรื่องของวงการราชการ หรือแม้แต่โรงงานเอกชน นโยบายลัดเข็มขัดกันสุดๆ แบบสมัยปัจจุบัน บริษัทใหญ่ เค้าไม่เลี้ยงบริษัทเล็กๆ แล้วละครับ (ต่อสุดๆ แบบไม่เลี้ยงกันเลย ไม่มีธรรมมาภิบาลเหมือนเมื่อยุคก่อน 30  ปี ที่ผ่านๆ มาครับ) ถ้าบริษัทเล็กๆ รวมตัวกันไม่ได้ก็จบครับ เรื่องระบบราชการผมไม่ขอพูดดีกว่า

เยี่ยมเลยครับ ถ้าพี่ขนอุปกรณ์ขึ้นมาได้ มานอนเล่นเมืองเหนือแบบไม่ต้องหอบเอางานตามขึ้นมาด้วยซักเดือนนึงก็ยังได้ครับ มาทดลองเล่นอะไรกันสนุกๆ ผมน่ะเป็นคนที่ว่างมากที่สุดครับ ฟังเพลงอยู่ที่บ้านวันละไม่ต่ำกว่า 12 ชั่วโมงทุกวันครับ (น่าจะเป็นคนที่ใช้เครื่องเสียงคุ้มที่สุดของเวปนี้ก็เป็นได้)

เรียนคุณ DIY Man ไม่มีซัก 200W บ้างเลยหรือครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2011, 02:48:26 PM โดย PINIJ »

ช่วงนี้เริ่มเข้าหลังฝนต้นหนาว  วันหยุดราชการและเสาร์อาทิตย์ พอมีแขกเข้าพัก บ้านสวนที่วังน้ำเขียว ทุกเสาร์อาทิตย์ต้องไปอยู่ที่นั้น  สามสี่เดือนนี้ถ้าเหมือนเดิมจะพอมีรายได้จ่ายค่าใช้จ่ายดูแลสวนทั้งปี ควักกระเป๋าเพิ่มไม่มากนัก แบบไม่มีค่าแรงตัวเอง
ผมฝันอยากมีแบบนี้ อย่างของพี่เหมือนกัน :secret ถ้าภูซางมีการปั้นกันจริงที่จะให้เป็น เมืองปายที่สองครับ d_d :drunk

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 TAMURA กะ TANGO ตาม list ทนสุดแค่ 100W นิดๆ

เจ้านี้....มีอัดได้ถึง 400W แต่ดันเป็น PPP KT88 ข้างละ 10 หลอดไปซะนี่ เดาว่า...กำลังคงน้องๆ แอมป์ประดิษฐ์เจริญฯ ในสมัยก่อนๆ

http://www.sowter.co.uk/acatalog/SOWTER_TRANSFORMERS_PUSH_PULL_OUTPUT_16.html

*ที่น่าสนคือมี OPT 20K p-p สำหรับ 211 PP และ 805 PP ขนาด 7Kp-p ขายด้วย ราคาดูแล้วก็ไม่สูงมากนัก  :cry2

* Sowter มี OPT หลายๆ รุ่นที่สามารถให้พิกัดกำลังได้เกิน 100W เหมาะกับ Project ของพี่พินิจที่จะเอาไว้ฟัง Classic วงใหญ่ๆ น่าลองติดต่อดูเผื่อรับงาน Custom Made 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2011, 03:59:22 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ผมสังเกตุมา OPT หลายเจ้าแล้วครับว่า ถ้า OPT ที่มีอิมพิเดนซ์สูงๆ เค้ามักจะทำวัตต์ต่ำๆ ออกมาขายกัน และถ้า OPT ที่ให้วัตต์สูงๆ อิมพิแดนซ์มันจะค่อนข้างต่ำ ผมคิดว่าคงไม่ใช่ทำต่ำเพื่อการขนานพวกหลอดเพนโทดเป็นแน่ มันน่าจะมาจากเพราะทำยากมากว่า งานนี้ผมก็ไม่ยากที่จะฝืนธรรมชาติของเรื่องนี้ ถ้าเราจะต้องการวัตต์มากๆ ค่า K มากขดหลวดพันมากรอบ อาจเกิดผลโดยรวมไม่ดีเท่ายอมการลดค่า K ลงมาจะดีกว่าไหมครับ คนพันเห็นควรอย่างไร? รอบมากเสี่ยงต่อปลายแหลมที่จะหายไปไหมครับ แต่ถ้าลดรอบเกินไปเสียงเบสก็จะหายอีก งานนี้ผมยกให้คนพันพิจารณาทำตามความสามารถ แบบไม่ต้องเสียงต่อด้าใดด้านหนึ่งจะดีกว่าละครับ เท่าที่ผมทราบสามพันนี่น่าจะกำลังพอดี แต่สี่พันนี่ความเสี่ยงสูงแล้ว ถ้าห้าพันรอบนี่โอกาศพลาดมากๆๆๆ ใช่หรือไม่ครับนายช่าง? แต่ Sowter ยังทำให้หลอด 211 PP ตั้ง 20K p-p แน่ะ! แต่ได้กำลังแค่ 50W เอง... งานนี้ตัดสิ้นใจยากจัง ต้องขึ้นอยู่กับ ความมั่นใจของคนทำก็แล้วกันละครับ

จากที่ลองคำนวณถ้าต่ำกว่า 5000 รอบกับการใช้งานแรงดันสูงขนาดที่พี่ PINIJ ต้องการ ถ้าแกนไม่สามารถรับ Max flux density ได้สูง อาจจะให้ผลออกมาไม่ดีครับ จุดทำงานอาจจะเลย knee point ของ Magnetizing curve ถ้าจะให้ดีน่าจะให้อยู่ที่ประมาณ 70-80% และไม่เกิน knee point และคิดว่าคุณสมบัติของแกนที่มีอยูเป็นแค่เทียบเท่าเหล็ก S14

ผมลองคำนวณ DCR แล้วถ้าใช้ลวด primary #30swg และ Sec #22 swg ทำ Interleaving S:P = 5:4 หรืออาจจะเป็น 6:5 จะได้ค่า DCR ของขด primary ประมาณ 275 Ohm ความหนารวมประมาณ 25mm เพียงพอที่จะพันลวดลงในแกนได้และยังมีช่องว่างเหลืออีก 10mm

ยังดีที่เป็น PP opt ถ้าเป็น SE OPT ที่ต้องการให้รับกำลังมากๆ ละก็มหาโหดเพราะเหล็กต้องรับได้ทั้ง DC flux และ AC flux แต่ PP opt ผมเห็นว่า DC flux มันจะหักล้างกันเองระหว่างสองซีกเหลือแต่ AC flux ซึ่งก็จะเหมือนหม้อแปลง power แต่ต้องการให้ตอบสนองความถี่ Audio ได้

http://www.unitedhomeproducts.com/id158.htm 

จากตัวอย่างข้างบนนี้ ทำให้ผมเกิดความมั่นใจมากๆ ว่า 211 PP Amp ใช้ Driver เป็น Carthode Follower สามารถให้กำลังได้ถึง 200W @ 25Hz-40kHz Less than 1% ใน Class AB (ที่กระไบแอสตามที่พี่ TC ว่าไว้คือ 10-20mA)  หาก 6528 สวิงโวลท์ไม่ถึงเราก็หาหลอดไตรโอดเบอร์ใหม่ๆ  :wiggle

เราคงไม่จำเป็นต้องใช้ IT ดีๆ ที่แสนแพง งานนี้ก็เลยไม่จำเป็นต้องใช้งบไม่สูงมาก ใครๆ ก็ทำได้กันแล้วละครับ c) :yahoo

จากที่ได้โทรคุยกับนายช่างประสาน ค่อนข้างมั่นใจว่า OPT ไทยทำไม่น่ามีปัญหาครับ :clap

จากที่ได้โทรคุยกับนายช่างประสาน ค่อนข้างมั่นใจว่า OPT ไทยทำไม่น่ามีปัญหาครับ :clap

ไม่ใช่อย่างนั้นครับ  :nono บอกว่าอย่างนี้ต้องขอลองต่างหากครับพี่  ;D ;D d_d ชอบอยู่แล้วประเภททดลอง  ;D ;D

เมื่อคืนวานนั่งคิดเล่นๆ ว่า OPT น่าจะออกมาประมาณนี้ กำลังคิดว่าควรจะแก้ไขอะไรอีกบ้าง

เมื่อคืนวานนั่งคิดเล่นๆ ว่า OPT น่าจะออกมาประมาณนี้ กำลังคิดว่าควรจะแก้ไขอะไรอีกบ้าง

อินเตอร์ลีฟหลายชั้น-ขนาดนี้ จะทำเป็น section ด้วยไหมครับ?
(กลัวแหลมกุด)

• **
            :o น่าสนนะ JD-3000A 200+200 Watts ราคาพียง 2,750 USD. คิดคร่าวๆ 70-80 % ของราคายังจะซื้อ Matched QUAD 211 GE หรือ RCA สวยๆ เอามาลงเครื่อง แทบจะไม่ได้เลย  ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2011, 10:08:01 AM โดย DIY Man. »

อินเตอร์ลีฟหลายชั้น-ขนาดนี้ จะทำเป็น section ด้วยไหมครับ?

กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับเพราะว่าความยาวของ Bobbin ค่อนข้างจะมาก
แหลมกุดเพราะว่าค่า C มากกับแหลมกุดเพราะ Leakage inductance อันไหนจะออกอาการมากกว่ากันครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับเพราะว่าความยาวของ Bobbin ค่อนข้างจะมาก
แหลมกุดเพราะว่าค่า C มากกับแหลมกุดเพราะ Leakage inductance อันไหนจะออกอาการมากกว่ากันครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

มิบังอาจแนะนำครับ เพราะมันเกินความรู้ของผมไปเยอะแล้ว ครับ พี่.

• **
ผมก็คิดว่า  Output PP Thai น่าจะทำได้ ส่วน SE กำลังสูงๆความถี่กว้างๆยังเป็นอีกเรื่องหนึ่ง 

เรียนคุณ DIY Man ดูราคาผิดหรือเปล่าครับ ไม่ใช่ราคาต่อข้างหรือครับ? และก็หลอดจีนทั้งหมดด้วย ผมคิดว่าหลอดจีนคงรันไม่ได้ถึง 1500v เป็นแน่ อย่างมากคง 1250v กำลังวัตต์ยังแค่นี้ ของเรานายช่างประสานบอกว่ารับกระแสได้ถึง 230mA แบบคอนตินิวอัส ซึ่งยังขึ้นไปได้อีกอย่างน้อย 20% เพราะฉนั้นเราอาจได้กำลังมากขึ้นกว่าที่คิดกันอยู่นี้ก็เป็นได้ (200W up) ถ้าเราหาหลอดไดร์วเวอร์ที่สวิงโวลท์ได้มากขึ้น c)

• **
เรียนคุณ DIY Man ดูราคาผิดหรือเปล่าครับ ไม่ใช่ราคาต่อข้างหรือครับ? และก็หลอดจีนทั้งหมดด้วย ผมคิดว่าหลอดจีนคงรันไม่ได้ถึง 1500v เป็นแน่ อย่างมากคง 1250v กำลังวัตต์ยังแค่นี้ ของเรานายช่างประสานบอกว่ารับกระแสได้ถึง 230mA แบบคอนตินิวอัส ซึ่งยังขึ้นไปได้อีกอย่างน้อย 20% เพราะฉนั้นเราอาจได้กำลังมากขึ้นกว่าที่คิดกันอยู่นี้ก็เป็นได้ (200W up) ถ้าเราหาหลอดไดร์วเวอร์ที่สวิงโวลท์ได้มากขึ้น c)

อ่ะ! SOLD AS EACH โทษทีครับ  :D

:) BALANCE PUSH PULL มันก็คือ SINGLE ENDED AMPLIFIER @ 4 CH.....เป็นผมจะต่อวงจรข้างล่างนี้ 4 CH แก้แค่หม้อ OPT ฟังเสียงหรือเอาไปขย่มลำโพงเล่นๆ ไปก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2011, 03:30:06 PM โดย DIY Man. »

คิดอะไรต่อไม่ออกเลยเอาวงจรเก่ามาอับเดทเป็นไฟ 1500v คงใช้ HT ระดับนี้กันแน่นอน ไฟในส่วนที่วงกลมคงจะแก้ไขตอนปรับแต่งวงจรกันอีกครั้ง รวมทั้งค่า R ในวงกลมด้วยนะครับ

วันนี้จะไปเอาต้นกาแฟที่บ้านที่บ้านฮวกให้พี่ TC นะครับ ไม่ทราบว่าควรว่งให้ในวันธรรมดาจะดีกว่าใช่หรือไม่ครับ? เพราะยากจะให้รีบไปรับของเลย ต้นไม้ยังอ่อนหากอยู่ในกล่องทิ้งไว้ที่ บ. ขนส่ง นานๆ จะไม่ดีน่ะครับ

• **
ส่งทางรถทัวร์อะไรก็ได้ครับที่สดวกเพียงแต่แจ้งว่าผมจะไปรับที่ไหนได้  ผมอยู่แถวรามคำแหงถ้าไม่ไกลมากนักจะช่วยชาติประหยัดน้ำมัน  กะให้มาถึงกรุงเทพเช้าวันศุกร์ ผมจะได้ไปรับที่รถทัวร์  แล้วเลยวังน้ำเขียวเลยครับ  ไม่ต้องส่งมากมากนะครับ  เดียวผมพีเอ็ม  ที่อยู่ไปให้ครับ

เดียววันนี้จะเตรียมอุปกรณ์ทดสอบ 6528A  เพราะว่าจะไปบ้านหม้อซื้อของบางอย่าง ตอยบ่ายๆ

ส่งทางรถทัวร์อะไรก็ได้ครับที่สดวกเพียงแต่แจ้งว่าผมจะไปรับที่ไหนได้  ผมอยู่แถวรามคำแหงถ้าไม่ไกลมากนักจะช่วยชาติประหยัดน้ำมัน  กะให้มาถึงกรุงเทพเช้าวันศุกร์ ผมจะได้ไปรับที่รถทัวร์  แล้วเลยวังน้ำเขียวเลยครับ  ไม่ต้องส่งมากมากนะครับ  เดียวผมพีเอ็ม  ที่อยู่ไปให้ครับ

เดียววันนี้จะเตรียมอุปกรณ์ทดสอบ 6528A  เพราะว่าจะไปบ้านหม้อซื้อของบางอย่าง ตอยบ่ายๆ
เช้าวันศุกร์นี้คงไม่ทันแล้วนะครับ (ผมเพิ่งกลับมาจากบ้านฮวกตอนนี้เองละครับ) ถ้าเป็นอาทิตย์หน้าวันธรรมสะดวกวันไหนที่สุดที่จะไปรับของครับ ผมเห็นมีบริษัทนิ่มไท้เส็ง ไม่ทราบว่าสาขาที่ใกล้รามคำแหงจะอยู่แถวใหนนะครับ ผมจะส่งให้สาขาใกล้แถวที่พี่อยู่มากที่สุดครับ

ต้องรบกวนฝากพี่ทดสอบ 6528 ให้ทีละครับ งานนี้อาจเป็นการเปิดเผยวงจรหลอดไตรโอดกำลังสูงมากๆ ถือว่านี่คือวิทยาทานที่สูงส่ง ผมชอบใจเวปนี้ตรงที่ไม่มีการปิดบังกัน ถึงพ่อค้าในบ้านเราจะเอาความคิดของเราที่นี่ไปใช้ประโยชน์ มันก็เกิดผลดีต่อชาติอีกเช่นกัน ที่เราไม่ต้องเอาเงินไปซื้อของต่างชาติ ให้เสียดุลย์การค้าครับ ผมคิดว่างานนี้น่าจะมีการทำตามกันต่อไปอีกหลายเครื่อง อาจจะเป็นแบบต่อยอดกำลังวัตต์ให้สูงขึ้นไปอีก หรือลดกำลังลงมาตามความเหมาะสมของแต่ละคน เพราะการใช้วงจรไดร์วเป็น CF จะลดต้นทุนไปอีกมากทีเดียว หากใช้หลอดจีนทั้งหมด ไฟสูงประมาณพันโวลท์ ก็น่าจะได้ แอมป์พุทพูลล์ไตรโอดร้อยกว่าวัตต์ได้ด้วยเงินลงทุนไม่กี่บาท ถ้าลงมือทำเองทั้งหมด ซึ่งจะได้เสียงที่ดีกว่าการทำพวกหลอดเพนโทดกันละครับ :whistling

อยากชวนเพื่อนๆ นัก DIY ขึ้นมาซื้อที่ ที ตำบล "บ้านฮวก" อำเภอภูซางกันครับ  (อยากมีเพื่อนที่เล่นเครื่องเสียงมาอยู่กัยกันใกล้ๆ หน่อย เพราะที่นี่ไม่มีใครเล่นเครื่องเสียงซักคนเดียว  ตอนอยู่เชียงใหม่ยังมีเพื่อนคุยเยอะ ที่นี่มีดีก้ตรงมันสงบดีมากๆ ผมชอบแบบนี้ครับ)  จากตรงนี้สามกิโลเมตรจะมีด่านเข้าประเทศลาวได้ และอนาคตจะมีถนนจากจีนเข้ามาทางนี้ ตอนนี้ราคาที่พอซื้อได้ หากใครกระเกษียญอายุแล้วน่ามาซื้อที่พักผ่อนแบบที่มีอากาศเยี่ยมมากๆ เลยละครับ ที่บ้านฮวกห่างบ้านแฟนผมแค่  14 กม. แต่เป็นทางขึ้นเขาตลอด อากศดีกว่ากันเหมือนคนละประเทศเลยครับ เมื่อกี๊นี้ผมอยู่ที่โน่นอากาศยังรู้สึกหนาวอยู่เลย พอลงมาที่บ้านแฟน พบว่ามีอากาศเย็นน้อยกว่าครับ  d_d :drunk

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• Super Star
  • *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
อยากชวนเพื่อนๆ นัก DIY ขึ้นมาซื้อที่ ที ตำบล "บ้านฮวก" อำเภอภูซางกันครับ  (อยากมีเพื่อนที่เล่นเครื่องเสียงมาอยู่กัยกันใกล้ๆ หน่อย เพราะที่นี่ไม่มีใครเล่นเครื่องเสียงซักคนเดียว  ตอนอยู่เชียงใหม่ยังมีเพื่อนคุยเยอะ ที่นี่มีดีก้ตรงมันสงบดีมากๆ ผมชอบแบบนี้ครับ)  จากตรงนี้สามกิโลเมตรจะมีด่านเข้าประเทศลาวได้ และอนาคตจะมีถนนจากจีนเข้ามาทางนี้ ตอนนี้ราคาที่พอซื้อได้ หากใครกระเกษียญอายุแล้วน่ามาซื้อที่พักผ่อนแบบที่มีอากาศเยี่ยมมากๆ เลยละครับ ที่บ้านฮวกห่างบ้านแฟนผมแค่  14 กม. แต่เป็นทางขึ้นเขาตลอด อากศดีกว่ากันเหมือนคนละประเทศเลยครับ เมื่อกี๊นี้ผมอยู่ที่โน่นอากาศยังรู้สึกหนาวอยู่เลย พอลงมาที่บ้านแฟน พบว่ามีอากาศเย็นน้อยกว่าครับ   

O0 O0 O0 O0 มีอะไรก็กระซิบบอกกันมั่งดิ :secret :secret :secret  จะได้มีเพื่อนบ้านร่วมโม้อีกราย d_d d_d d_d :drunk :victory :victory
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

อยากชวนเพื่อนๆ นัก DIY ขึ้นมาซื้อที่ ที ตำบล "บ้านฮวก" อำเภอภูซางกันครับ  (อยากมีเพื่อนที่เล่นเครื่องเสียงมาอยู่กัยกันใกล้ๆ หน่อย เพราะที่นี่ไม่มีใครเล่นเครื่องเสียงซักคนเดียว  ตอนอยู่เชียงใหม่ยังมีเพื่อนคุยเยอะ ที่นี่มีดีก้ตรงมันสงบดีมากๆ ผมชอบแบบนี้ครับ)  จากตรงนี้สามกิโลเมตรจะมีด่านเข้าประเทศลาวได้ และอนาคตจะมีถนนจากจีนเข้ามาทางนี้ ตอนนี้ราคาที่พอซื้อได้ หากใครกระเกษียญอายุแล้วน่ามาซื้อที่พักผ่อนแบบที่มีอากาศเยี่ยมมากๆ เลยละครับ ที่บ้านฮวกห่างบ้านแฟนผมแค่  14 กม. แต่เป็นทางขึ้นเขาตลอด อากศดีกว่ากันเหมือนคนละประเทศเลยครับ เมื่อกี๊นี้ผมอยู่ที่โน่นอากาศยังรู้สึกหนาวอยู่เลย พอลงมาที่บ้านแฟน พบว่ามีอากาศเย็นน้อยกว่าครับ  

O0 O0 O0 O0 มีอะไรก็กระซิบบอกกันมั่งดิ :secret :secret :secret  จะได้มีเพื่อนบ้านร่วมโม้อีกราย d_d d_d d_d :drunk :victory :victory
ถ้าตุลามีเวลาขึ้นมาจะพาไปตะเวณหาให้ครับ ค่านายหน้าที่คนขายที่จะให้ผม ถือเป็นส่วนลดได้เลยนะครับ แต่ค่านายหน้าจากผู้ซื้อนั้นผมคิดแพงมั๊กๆๆๆๆ 555+ :-\

:Dกลับบ้านอยุธยาครั้งนี้เป็นเรื่องเลยครับ คือไปตั้งใจฟัง ALTEC VOT มากไปหน่อย จนมันจำติดหูมาแบบสลัดเท่าไรก็ไม่หลุดครับ K] ตอนนี้ผมพยายามลงไปฟังเพลงที่ห้องชั้นล่าง เพื่อที่จะฟังเจ้าโฟกัสสะแต็กให้เพราะเหมือนก่อนลงไปบ้านอยุธยา  ผมฟังมาสองวันแล้วครับ  ยังรู้สึกว่าทนฟังมันไม่ได้ :nono  เพราะความไว (หมายถึงความรวดเร็วฉับพันของเสียง) ของมันช้ากว่า VOT มากๆๆๆ แบบ ฟังแล้วรู้สึกว่าลำโพงโฟกัสมันเสียงทื่อๆ ไปเลย :giveup  ตอนนี้ผมเสียหูไปกับเจ้า VOT ซะแล้ว :cry2 ไม่ว่าจะอิมแพ็กแบบเนื้อของเจ้าโฟกัสจะมากกว่าวีโอทีเป็นอย่างมากอย่างไรก็ตาม ((  โดยรวมแล้วผมทนฟังไม่ได้เกินสิบนาทีต้องปิด :-\  แล้วก็ขึ้นมาฟัง ESL ที่เปิดเพลงคลาสสิกให้ลูกฟังอยู่กันทั้งวันต่อครับ  :wiggle

ผมคงต้องรอ 211 PP Amp ที่หวังว่า Slew Rate (เขียนถูกหรือเป่าหว่า?) ของมันน่าจะดีกว่าเครื่อง Solid State อย่าง Krell  :P ก็หวังว่ามันจะขับให้ออกมาได้เสียงที่สดกว่าแครวว์  :victory อาจะเอา 211 SET Amp มาลองอัดดูอีกครั้ง แต่ก็ฟังได้แค่เพลงแจ็จเท่านั้น ที่ผมเบื่อมากๆ ซะแล้ว :yucky
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2011, 03:05:08 PM โดย PINIJ »

• **
ขอบคุณครับ ส่งวันพฤหัสไหนก็ได้ครับ (มาถึงกรุงเทพ วันศุกร์เช้า ) แล้วแจ้งผมจะได้ไปรับได้ครับ เดียวผมส่งเบอร์มือถือไปให้ครับ ไม่ต้องส่งมากนักก็ได้ครับ แค่นี้ก็เป็นความกรุณาแล้วครับ  ปกติวันศุกร์เวลานี้อยู่วังน้ำเขียวละครับ
แต่อาทิตย์นี้จะไปเช้ามืดพรุ่งนี้ ลูกกับแฟนเย็นนี้เขาไปดูแข่งเท็นนิสนะครับเลยได้ตอบ เมล์

• **
ผมกำลังจัดการเตรียมอุปกรณ์ เช่นหม้อแปลงจุดใส้ 6.3V5A 6.3V3A เรียบร้อยแล้ว อาทิตย์หน้าคงได้ทดลอง 6528A Cathode Follower คงจะพอได้สรุปอะไรได้บ้าง
ผมจะรีบหน่อย อาทิตย์ที่สองถึงปลายเดือน ผมต้องไปทำงานที่ประเทศพม่าถึงปลายเดือน อาจจะมีกลับมาบ้างคงเพื่อเอาอุปกรณ์ที่ขาดเอาไปใช้  จะเสร็จงานต้น พฤศจิกายน
ยังไงถ้าไม่เสร็จคงมาตามต่อ    ช่วงสามสี่อาทิตย์นี้ คุณประสานคงจะมีช่วงได้ายใจ พันหม้องแปลงพอดี

ผมจะส่งกล้ายางและกาแฟให้วันพฤหัสนะครับ ช่วย PM ชื่อที่อยู่ตามบัตรประชาชนเพื่อที่จะใช้ตอนไปรับของด้วยครับ

ต้องรบกวนพี่ช่วยทดลองภาค CF ให้แล้วละครับ ผมไม่มีความรู้และความชำนาญในภาคนี้ (ไม่เคยทำครับ) พี่ซื้ออุปกรณ์ที่ใช้ร่วมกับมันให้ผมเลยด้วยนะครับ เช่นหม้อแปลงไส้หลอด หม้อแปลงไฟลบ (ทั้งอาจอยู่ในลูกเดียวกันหรือแยกก็ได้นะครับ แล้วแต่แบบไหนจะสมารถหาได้สะดวก) ไดโอดแปลงไฟลบ และอุปกรณ์อื่นในส่วนนี้ผมจะไม่ซื้อเตรียมไว้รอนะครับ ผมจะรออุปกรณ์ที่พี่ซื้อมาทดลองนี่แหละ งานนี้ไม่ต้องรีบครับ ไปเรื่อยๆ มีเวลา มีอารมย์เมื่อไรค่อยทำครับ แต่ผมยังไม่เข้าใจวิธี ที่จะจำลองเหมือนให้มีกระแสรันจากกริดของหลอด 211 น่ะครับ ใช่หมายถึงเราป้อนไฟเข้าไฟที่ R ตัวนึงให้โวลท์และกระแสได้เท่ากับกริดของหลอด 211 แล้วจึงเอามาต่อกับ R ที่คาโทดของหลอด 6528 ใช้่หรือไม่ครับ?

เพื่อมิให้กระทู้นี้เงียบเหงา และลื้อฝื้นความทรงจำของผม ก็ไม่รู้ว่าลากโลดไลน์และคำนวณค่าต่างๆ ออกมาได้ถูกต้องหรือไม่? ถ้าผิดโปรดเตือนแบบอย่าได้เกรงใจ ผมกลัวคนที่ไม่รู้จะจำแบบผิดๆ ไปน่ะครับ  :cold

ถ้าผมทำไว้ถูก ถ้า OPT มีแกนเหล้กที่โตพอเราคงได้กำลังเกือบๆ  200W ได้ไม่อยากนะครับ แต่ผมลองเอาการทนกระแสของหลวดที่จะใช้พัน เพื่อไม่ให้เกินบ๊อบบิ้น นายช่างประสานบอกว่ามันทนได้ 320mA ผมเลยเบสออนค่านี้ทำให้งานนี้เราจะได้กำลังแค่ประมาณ 126W แล้วผมไม่ทราบว่าค่าทนกระแสที่บอกมา 320mA นั้น จริงๆ แล้วอาจะสามารถรับกระแสมากขึ้นไปอีกเท่าไรครับ :-\ หรือว่างานนี้เราจะลดรอบลงมาเหลือ 4500 เพื่อใช้หลวดใหญ่ขึ้นค่า Imp จะได้ลดลงเหลือ 8.8K ตามที่เค้าแนะนำ ซึ่งทำให้ได้กำลังมากขึ้นด้วย รอบน้อยลงจะพันได้ง่ายขึ้น ปลายแหลมก็น่าห่วงน้อยลง แต่ก็ต้องห่วงเรื่องเบสกันซะอีก K] และภาค CF ก็ต้องทำหน้าที่หนักขึ้น :D งั้นรอผล CF ก่อนตัดสินใจเลือกเบอร์ลวดและจำนวนรอบดีไหมครับ? d_d :drunk

ผมเห็นพี่เขียน "5K (10K p to p)"  ทำให้คิดถึง ปัญหาที่ผม งง มาตลอด

สมมุติ ผมมองซีกเดียว (SE) ใช้ 2K ถ้าจะปรับเป็น PP ต้อง คูณ x2 (=4K pp) หรือ x4 ( 8K pp)ครับ?  :D

ผมเห็น พี่ใช้ x2 (?) ... แต่หลาย ๆ เวปบอกว่า ให้ x4

จำไม่ได้อีก ว่า เห็นที่ไหน ว่า: ถ้าเป็น PP Class "A" --> x2,  ถ้าเป็น PP Class "AB" --> x4

พี่ PINIJ ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ  :help :help

ปล. ขออภัย ไม่ได้มาช่วย แถมยังมาถามคำถามซะอีก

ผมเห็นพี่เขียน "5K (10K p to p)"  ทำให้คิดถึง ปัญหาที่ผม งง มาตลอด

สมมุติ ผมมองซีกเดียว (SE) ใช้ 2K ถ้าจะปรับเป็น PP ต้อง คูณ x2 (=4K pp) หรือ x4 ( 8K pp)ครับ?  :D

ผมเห็น พี่ใช้ x2 (?) ... แต่หลาย ๆ เวปบอกว่า ให้ x4

จำไม่ได้อีก ว่า เห็นที่ไหน ว่า: ถ้าเป็น PP Class "A" --> x2,  ถ้าเป็น PP Class "AB" --> x4

พี่ PINIJ ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ  :help :help

ปล. ขออภัย ไม่ได้มาช่วย แถมยังมาถามคำถามซะอีก

ก็บอกแล้ว ว่าผม "มั่ว" มาตลอดนั่นแหล่ะ อย่างเพิ่งมาเชื่อโผม... เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบเราค่อยรู้พร้อมๆ กันนะครับ :shutup มาถามน่ะดีมากๆ เลยครับ ผมจะได้รู้ด้วย จะได้ฉลาดขึ้น  d_d :drunk กระแสขอเปลี่ยนจาก 320mA เป็น 230mA นะครับ (ใจก็ว่าเราเขียน 230 แล้วนี่หน่า! แต่นิ้วเจือกดันไม่จิ้มตามใจคิด)

ผมก็ได้เลยมั่วต่อไปว่าหลอด 845 จะเป็นอย่างไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2011, 06:37:53 AM โดย PINIJ »

Push-Pull Primary Impedance
Plus a few transformer notes
What I intend to show is that the effective impedance (also called the composite impedance) seen by the pair of tubes in a push pull amplifier is 1/4 the end to end plate impedance of the transformer. From this we'll see that the load line seen by each tube in a pair of push-pull tubes depends on whether or not the tubes are biased class A or class B:

In class A, the load line for a single tube is 1/2 the end to end plate impedance.
In class B, the load line for a single tube is 1/4 the end to end plate impedance

http://www.siteswithstyle.com/VoltSecond/Push-Pull_Z/Push-Pull_Pri_Z.html  คำตอบสำหรับคุณพ่อของน้องเอ็มมี่ครับ อ่านรายละเอียดเพิ่มในนี้ครับ (ผมมันตอนนี้ขี้ลืมมากๆ เคยอ่านเรื่องนี้มานานแล้ว ตอนนี้ผมลืมแบบรู้สึกเหมือนไม่เคยอ่านมาก่อน แต่พอกลับมาอ่านอีกครั้งถึงรู้ เฮ้อ! K] ไม่เคยคิดว่าตัวเองแก่ แต่มันฟ้อง :nonono)

ปล. เห็นพวกฝรั่งเค้าตั้งใจเขียนเรื่องให้พวกเค้าได้อ่านกัน นี่คงเป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้พวกเค้าเจริญกว่าพวกเรา เพราะเค้าตั่งใจเขียนอย่างละเอียดที่คนเริ่มเรียนรุ้ก็ยังเข้าใจได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2011, 09:43:46 AM โดย PINIJ »

งาน PP opt ของพี่ผเตรียมของเสร็จแล้วครับ จะเริ่มพันแล้วครับ  d_d

งาน PP opt ของพี่ผเตรียมของเสร็จแล้วครับ จะเริ่มพันแล้วครับ  d_d
c) :yahoo :yahoo งั้นลุยโลดครับ :whistling แกนเหล็ก C-core แบบนี้มันเปลี่ยนถอดเปลี่ยนสับขดลวดง่ายๆ ไม่เหมือนพวก EI ใช่ไหมครับ? คือเผื่อว่าผมจะลองพันเองดูอีกชุดนึงมั่ง (ฝันลมๆ แล้งๆ หรือเปล่าก็ไม่รู้!) จากที่คุยกัน ถ้าแค่ใช้มือจับหมุนกันทีละรอบนี่มันดูไม่ยากละมัง  มีแค่ความพยายามสูงๆ และความละเอียดหน่อยก็น่าจะทำได้ละมัง (เรื่องจำนวนขดและการแบ่งเป็นชุดชุดๆ ก็คงต้องพึ่งนายช่างประสานแหละครับ :help)

คือว่าพอผมได้มาอ่านว่าถ้าจะเอากำลังกันจริงๆ มันก็ต้อง Class B ละครับ ทีนี้ ถ้ามันใช้ 1/4 ของ Imp ปรกติ เส้นโลดไลน์คงตั้งเด่กันเลยละ มันเล่นสวิงกันที่กระแส เมื่อเราจะให้ได้ 250W นี่ มิปาเข้าไปถึงเกือบๆ  1 Amp กันเลยหรือนี่! แล้วผมฟังเพลงคลาสสิกซะด้วย ช่วงโหมหนักๆ ของเพลงบางเพลง บางครั้งหลายสิบวินาที ถ้า OPT รับกระแสไม่ได้นอกจากมัน Saturated แล้ว มันอาจจะไหม อีตอนโหมหนักๆ นี่แหละ ถ้ามีเวลาว่างลองคำนวณที่กระแสประมาณอีกซักเท่าตัวดูทีครับว่าจะใช้หลวดเบอร์อะไร? แล้วมันจะได้รอบซักกี่รอบ ได้ซักกี่เคอ่ะครับ (เอาไว้ถ้าว่างนะครับ คิดเผื่อๆ ไว้ เพราะอาจมีคนบ้าแบบผมจะลองทำดูบ้างก็เป็นได้นะครับ) ตอนนั้นอาจต้องใช้ EL34 เป็น CF แบบ UL ซะละมั้ง? โวลท์สวิงถึงจะป้อนได้พอ และ R คาโทดของหลอด 6SN7 คงต้องใช้ C บายพาสส์ใส่เข้าไปด้วย

c) :yahoo :yahoo งั้นลุยโลดครับ :whistling แกนเหล็ก C-core แบบนี้มันเปลี่ยนถอดเปลี่ยนสับขดลวดง่ายๆ ไม่เหมือนพวก EI ใช่ไหมครับ? คือเผื่อว่าผมจะลองพันเองดูอีกชุดนึงมั่ง (ฝันลมๆ แล้งๆ หรือเปล่าก็ไม่รู้!) จากที่คุยกัน ถ้าแค่ใช้มือจับหมุนกันทีละรอบนี่มันดูไม่ยากละมัง  มีแค่ความพยายามสูงๆ และความละเอียดหน่อยก็น่าจะทำได้ละมัง (เรื่องจำนวนขดและการแบ่งเป็นชุดชุดๆ ก็คงต้องพึ่งนายช่างประสานแหละครับ :help)

คือว่าพอผมได้มาอ่านว่าถ้าจะเอากำลังกันจริงๆ มันก็ต้อง Class B ละครับ ทีนี้ ถ้ามันใช้ 1/4 ของ Imp ปรกติ เส้นโลดไลน์คงตั้งเด่กันเลยละ มันเล่นสวิงกันที่กระแส เมื่อเราจะให้ได้ 250W นี่ มิปาเข้าไปถึงเกือบๆ  1 Amp กันเลยหรือนี่! แล้วผมฟังเพลงคลาสสิกซะด้วย ช่วงโหมหนักๆ ของเพลงบางเพลง บางครั้งหลายสิบวินาที ถ้า OPT รับกระแสไม่ได้นอกจากมัน Saturated แล้ว มันอาจจะไหม อีตอนโหมหนักๆ นี่แหละ ถ้ามีเวลาว่างลองคำนวณที่กระแสประมาณอีกซักเท่าตัวดูทีครับว่าจะใช้หลวดเบอร์อะไร? แล้วมันจะได้รอบซักกี่รอบ ได้ซักกี่เคอ่ะครับ (เอาไว้ถ้าว่างนะครับ คิดเผื่อๆ ไว้ เพราะอาจมีคนบ้าแบบผมจะลองทำดูบ้างก็เป็นได้นะครับ) ตอนนั้นอาจต้องใช้ EL34 เป็น CF แบบ UL ซะละมั้ง? โวลท์สวิงถึงจะป้อนได้พอ และ R คาโทดของหลอด 6SN7 คงต้องใช้ C บายพาสส์ใส่เข้าไปด้วย

ถ้าเป็นอย่างนั้น OPT primary impedance ก็จะเป็น 10/4 = 2.5k plate-to-plate ผมไม่ค่อยมั่นใจครับพี่ ว่าจะเป็นอย่างไรเพราะว่าไม่เคยทำ OPT ที่จะใช้กับ Class B ถ้าเป็น 2.5k จริง ค่า L ที่ต้องการก็จะประมาณ (2.5k/(2 x 3.14 x 20Hz) ซึ่งมันก็พอๆ กับค่า L ของ SE OPT ที่จะใช้กับหลอด 2A3 ครับ

ถ้าจะทำจริงๆ ก็พอได้ครับที่จะให้รับกระแสมากๆ เนื่องจากการที่ต้องการ L น้อยลง จำนวนรอบที่จะพันก็น้อยลง ต้องการให้รับกระแสมากขึ้นก็ใช้ลวดเล็กแต่การพันแบบ bifilar, trifilar ก็ว่ากันไปจนให้รับกระแสครับ

ผมจะรอก่อนครับ พี่สรุปมาอีกที เดี๋ยวน้องจัดให้  ;D ;D d_d d_d วันนี้ผมไปดูลวดแล้วเหลือติดม้วนหน่อยเดียวไม่พอจะเริ่มพันได้ พรุ่งนี้ผมจะไปสั่งลวดครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
อ้าวอยู่บ้านฮวกหรอ เพิ่งรู้นะเนี้ย ผมเพิ่งไปโอนที่เมื่อวานที่ อ.เทิง  ;Dหาที่สร้างบ้านแล้ว Y]

ขอบคุณครับ รอก่อนก็ได้ครับ พี่อยากจะหาจุด Optimize ที่แท้จริงให้ได้ซะก่อนก็ดี เรื่องเสียงเบสน้อยพี่อาจมีทางแก้ครับ เพราะเพลงส่วนมาก ก็ไม่ได้อัดมาได้มีความถูกต้องของโทนเสียงกันซะทุกเพลงเมื่อไร พี่ไม่แคร์เรื่องการใช้ Tone Control ที่ใช้แล้วคนจะหาว่าเราไม่ไฮเอนด์ เพราะเพลงไฮเอ็นด์สมันใหม่ๆ ส่วนมากหรืออาจทุกเพลงเลยก็ว่าได้ ปรุงแต่งใส่ด้วย EQ มาแล้วทั้งนั้น สู้เพลงยุคก่อนปี 1960 ไม่ได้ (ยุค 1948-1962 เท่าที่แผ่นดำของพี่มีถือว่ามีเสียงที่บริสุทธิ ออกมาเป็นธรรมชาติที่สุด) ดังพวกคอออร์ไฟร์คือพวกที่ฟังเสียงที่เพี้ยนไปจากจริงกันทั้งนั้น

เท่าที่เคยใช้ปรีโทนคอนโทน QUAD22 พี่คิดว่ามันเหนือกว่าทุกๆ ตัวที่พี่ผ่านมา นอกจากปรับเสียงได้แล้ว มันยังสามารถเลื่อนเฟสของเสียงได้ด้วย เวลาเปิดใช้กับไม่ใช้มันจะเห้นความแตกต่างของรูปวงดนตรีชัดเจน พี่ TC ขึ้นมาหา คงได้ลองเช็ค Phase  ของแต่ละช่วงความถี่ของมันดูเพื่อเป้นความรู้ พี่คิดว่ามันคงใช้หลัก R C & L เป็นคล้ายวงจรเนทเวิร์คที่มันปรับ Phase ของความถี่ต่างๆ ให้เลื่อมหรือมาตรงกันได้ ความคิดของมิสเตอร์ว๊อคเกอร์ตรงนี้ถือว่าสุดยอดครับ ลองพิจารณาวงจรดูนะครับ

ปล. ลงระยองครั้งนี้น่าจะนั่งรถทัวร์ไปนะครับ อาจถอด Lundahl PP OPT รุ่น LL1623 (ที่สั่งเป้นรุ่นที่รับกระแสสูงสุดของรุ่นนี้) ลงมาให้ดูเพราะมันถอดง่ายที่สุด ดู OPT ของ Lundahl ของค่อยสรุปวิธีการพันก็ได้ครับ เพราะเห็นขดลวดมันก็ใช้นิดเดียว ไม่น่าถึงสามพันรอบด้วยละมัง? เบสตรึมเกินพอดีสำหรับพี่ไปด้วยซ้ำ (ใช้ 6550 ตอนเปิดกะลำโพง QUAD ESL 63 นะ) แต่รับได้เป็นร้อยกว่าวัตต์

อ้าวอยู่บ้านฮวกหรอ เพิ่งรู้นะเนี้ย ผมเพิ่งไปโอนที่เมื่อวานที่ อ.เทิง  ;Dหาที่สร้างบ้านแล้ว Y]
อ้าว! จริงๆ หรือครับ? จาก อ. เทิง มาบ้านผม ไม่ถึง 20 โลมั๊ง? บ้านฮวกคือที่ ที่เพิ่งซื้อใหม่ครับ แต่ตอนนี้อยู่บ้านแฟนที่ทุ้งกล้วยครับ จากเทิงเลี้ยวซ้าย ที่ "สบบง" (ก่อนถึง อ. เชียงคำ 3 โลครับ)

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
อุ่นใจแล้วเราเดี๋ยวไปอยู่บ้านจะได้มีคนคอเดียวกัน :yahoo

อุ่นใจแล้วเราเดี๋ยวไปอยู่บ้านจะได้มีคนคอเดียวกัน :yahoo
จะลงมาอยู่เมื่อไรครับ? มาดูซื้อที่บ้านฮวกกันไหม? ตอนนี้ผมก็อาจจะซื้ออีกที่กระจายๆ ไว้ เผื่อฟลุ๊กวันหน้าถ้ามันเป็นปายสอง หรือถนนจากจีนผ่านลาวเข้ามาช่องนี้ (คือถ้าไม่ผ่านตรงเชียงแสน ก็ตรงนี้แหละ) แต่หากไม่เป็นปายสอง หรือทางผ่าน ก็เป็นสวนยางสวนกาแฟเก็บกินยามแก่ตัว (ตอนนี้ยังหนุ่มอยู่นะครับ) แต่ที่เยี่ยมยอดคืออากาศที่นี่มันสุดยอดจริงๆ ครับ เหมือนยืนสูดอากาศบนดอยสุเทพละครับ มีภูชมดาวที่สูงกว่าภูชี้ฟ้า ที่สักวันผมคงต้องขึ้นไปให้ถึงให้ได้ละครับ

พี่มาที่บ้านผมคราวนี้คงไม่มีเพลงให้ฟัง เพราะว่าเมื่อวานผมทำ Digital receiver CS8412-CP พังไป  K] K] ยังไม่รู้ว่าจะหาได้ในบ้านเราหรือเปล่า แต่ใน eBay มีครับ
เสียดายว่าจะให้พี่ลองฟัง OPT ขี้ผึ้งเทียบกับ OPT แกน Amorphous ที่พี่ฟังวันนั้น :cry2 :cry2

นาน ๆ เข้าเมืองกรุงที .. ร้อน+รถติด เหนื่อยเหมือนกัน ..

ใช่ตามที่ผมจำได้จริงๆ ด้วย เย้ !

ขอบคุณ พี่ PINIJ ..

Push-Pull Primary Impedance
Plus a few transformer notes
What I intend to show is that the effective impedance (also called the composite impedance) seen by the pair of tubes in a push pull amplifier is 1/4 the end to end plate impedance of the transformer. From this we'll see that the load line seen by each tube in a pair of push-pull tubes depends on whether or not the tubes are biased class A or class B:

In class A, the load line for a single tube is 1/2 the end to end plate impedance.
In class B, the load line for a single tube is 1/4 the end to end plate impedance

http://www.siteswithstyle.com/VoltSecond/Push-Pull_Z/Push-Pull_Pri_Z.html  คำตอบสำหรับคุณพ่อของน้องเอ็มมี่ครับ อ่านรายละเอียดเพิ่มในนี้ครับ (ผมมันตอนนี้ขี้ลืมมากๆ เคยอ่านเรื่องนี้มานานแล้ว ตอนนี้ผมลืมแบบรู้สึกเหมือนไม่เคยอ่านมาก่อน แต่พอกลับมาอ่านอีกครั้งถึงรู้ เฮ้อ! K] ไม่เคยคิดว่าตัวเองแก่ แต่มันฟ้อง :nonono)

ปล. เห็นพวกฝรั่งเค้าตั้งใจเขียนเรื่องให้พวกเค้าได้อ่านกัน นี่คงเป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้พวกเค้าเจริญกว่าพวกเรา เพราะเค้าตั่งใจเขียนอย่างละเอียดที่คนเริ่มเรียนรุ้ก็ยังเข้าใจได้