ผู้เขียน หัวข้อ: Re: 845PP Amp 100W ระดับม้าตอนนี้กลายร่างเป็น 211PP 250W ระดับช้างไปแล้ว & MC StepupTran.  (อ่าน 89563 ครั้ง)

ออฟไลน์ PINIJ

พี่มาที่บ้านผมคราวนี้คงไม่มีเพลงให้ฟัง เพราะว่าเมื่อวานผมทำ Digital receiver CS8412-CP พังไป  K] K] ยังไม่รู้ว่าจะหาได้ในบ้านเราหรือเปล่า แต่ใน eBay มีครับ
เสียดายว่าจะให้พี่ลองฟัง OPT ขี้ผึ้งเทียบกับ OPT แกน Amorphous ที่พี่ฟังวันนั้น :cry2 :cry2
ไม่มีสอร์สอื่นๆ เลยหรือไงครับ?  ถ้ามีคนขับรถให้ก็จะเอารถไปเอง จะได้ยก DVD  กะ ลำโพงโฟกัสไปให้ลองฟังเทียบกับตัวที่ใช้อยู่จะได้รู้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไรบ้าง? (ขึ้นมาช่วยขับรถลงไปให้ทีซิ) เอ! T-80 ของหลุยส์ไง. ไปครั้งนี้ว่าจะชวนหลยส์ไปด้วยกัน

เรียนคุณพ่อน้องเอ็มมี่ ลองอ่านให้ละเอียดให้ดีๆ นะครับ
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
  • Total likes: 0
พี่มาที่บ้านผมคราวนี้คงไม่มีเพลงให้ฟัง เพราะว่าเมื่อวานผมทำ Digital receiver CS8412-CP พังไป  K] K] ยังไม่รู้ว่าจะหาได้ในบ้านเราหรือเปล่า แต่ใน eBay มีครับ
เสียดายว่าจะให้พี่ลองฟัง OPT ขี้ผึ้งเทียบกับ OPT แกน Amorphous ที่พี่ฟังวันนั้น :cry2 :cry2
ไม่มีสอร์สอื่นๆ เลยหรือไงครับ?  ถ้ามีคนขับรถให้ก็จะเอารถไปเอง จะได้ยก DVD  กะ ลำโพงโฟกัสไปให้ลองฟังเทียบกับตัวที่ใช้อยู่จะได้รู้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไรบ้าง? (ขึ้นมาช่วยขับรถลงไปให้ทีซิ) เอ! T-80 ของหลุยส์ไง. ไปครั้งนี้ว่าจะชวนหลยส์ไปด้วยกัน

เรียนคุณพ่อน้องเอ็มมี่ ลองอ่านให้ละเอียดให้ดีๆ นะครับ

ผมอาจจะขอยืม CS8414 จากน้องที่โรงงานก่อนครับ ปกติเค้าไม่ใช้ DAC ครับ
น้องหลุยส์ครั้งนี้จะมาด้วยหรือเปล่า ผมยังไม่ได้แวะไปหาน้องหลุยส์เลยครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

Push-Pull Primary Impedance
Plus a few transformer notes
What I intend to show is that the effective impedance (also called the composite impedance) seen by the pair of tubes in a push pull amplifier is 1/4 the end to end plate impedance of the transformer. From this we'll see that the load line seen by each tube in a pair of push-pull tubes depends on whether or not the tubes are biased class A or class B:

In class A, the load line for a single tube is 1/2 the end to end plate impedance.
In class B, the load line for a single tube is 1/4 the end to end plate impedance

พี่ PINIJ ถ้าเป็นอย่างที่เค้าเขียนไว้ ผมก็พัน PP opt  9.6k plate-to-plate เหมือนเดิมแหละครับ เพียงแต่ว่า loadline จะต่างกันแล้วแต่ว่าอยู่ใน class ใด  :secret
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
มาฟังตัวเป็นๆกันมั้ยครับ Ballantyne MX24DS 805 PP 200W ตั้งอยู่ที่บ้านผมสองข้าง ฟังสเตริโอได้พอดี  ;)

*ในคลิปอัดเสียงจากลำโพง 3" Fullrange ดอกละ 20 บาืท

<a href="http://www.youtube.com/v/2Zf80jcJbTo" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2Zf80jcJbTo</a>
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

มาฟังตัวเป็นๆกันมั้ยครับ Ballantyne MX24DS 805 PP 200W ตั้งอยู่ที่บ้านผมสองข้าง ฟังสเตริโอได้พอดี  ;)

O0 ขอชมวงจรบ้างนะครับ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
วงจรเจอแต่ MX-24 ธรรดาครับ แต่คล้ายๆกัน MX-24DS ใช้ 12AU7 (ซีกเดียว) ->หม้อแปลงแยกเฟส->12BH7A->อินเตอร์->7027A->อินเตอร์->805 เนื้อเสียงอิ่มใหญ่ ซาวด์สเตจโอ่อ่า รายละเอียดดี  O0  น้ำหนักมากข้างละเกือบ 100 กิโลฯ แต่ผมติดล้อไว้แล้วเข็นไปไหนมาไหนได้ง่าย  ;)

blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ขอบคุณครับ คงไม่ละครับ เพราะผมทำงานนี้ตั้งใจว่าจะขอฟังหลอด Triode ล้วนๆ หากว่าใช้ Driver เป็นพวก Penthod แล้ว หลอดเพาเวอร์ของผมคงไม่ลงทุนเป็น Triode เป็นแน่ครับ ที่ผมเคยเขียนว่าถ้าไม่ได้กำลังถึง 250W อาจใช้หลอดเพนโทดเข้ามาไดร์วนั้น ทำจริงคงไม่ทำครับ

และจริงๆ แล้วผมต้องการคุณภาพมากกว่ากำลัง ผมอาจทำมันแอมป์ตัวนี้แค่ Class AB1 คือไม่มีการให้เข้าไปใน Class A2 หรือ Class B น่ะครับ ไดก้กำลังแค่ไหน ก็ฟังแค่นั้น :whistling  คือผมอยากลองว่าเราจะทำให้ออกมาได้เต็มที่เท่าไร แล้วงานนี้ตอนจบปิดงานจะขอเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณครับ ผมอาจลองเพิ่มและลดกำลังเพื่อหาจุดที่โดยรวมดีที่สุดเลือกจุดนั้น d_d :drunk แต่หลอดทุกหลอดต้องเป็น Triode เท่านั้น (อยากทำและเห็นว่าการใช้หลอดไตรโอดล้วนๆ เหมือนพี่ TC ว่ามันจะไปได้ซักเท่าไร? :yahoo เพราะยังไม่เคยเห็นมีคนทำกัน :kicking)
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ขอบคุณครับที่เอาวงจรมาให้ชม ตอนแรกนึกว่าใช้หลอดเพนโทดเป็น CF Drive เพราะมองไม่เห็น IT K] ผมไม่มี IT ดีๆ และมันแพงคงไม่ทำแบบนี้ครับ เน้นคุณภาพแบบประยัทมากกว่า  :giveup ผมคิดว่าการทำ 250W ไม่ใช่เรื่องอยากในการคิดออกแบบวงจร แต่ปัญหาสำคัญคือการหา OPT ดีๆ มากว่าครับ ไม่ทราบว่าใช้ OPT ของใครครับ?

การได้เสียงที่อวบใหญ่ก็สำคัญ แต่เพลงคลาสสิกนั้นเน้นมากกว่านั้น การแยกแยะชิ้นดนตรีไม่ให้ตีกันมั่วอันนี้ก็สำคัญไม่แพ้ในเรื่องของเสียง ซึ่งเครื่องโซลิดคลาสสเออย่างแคร์ววทำไว้ดีมาก ผมคงต้องเจองาหนักที่จะต้องให้มันออกมาดีพอๆ กัน การใช้ IT ถ้าดีๆ ก็ดีไป ถ้าไม่ดี Phase Shift เรื่องตำแหน่งของเสียงก็จะและละครับ ไม่ทราบว่า IT ใช้ของใครครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม, 2011, 08:38:29 AM โดย PINIJ »

วงจรเจอแต่ MX-24 ธรรดาครับ แต่คล้ายๆกัน MX-24DS ใช้ 12AU7 (ซีกเดียว) ->หม้อแปลงแยกเฟส->12BH7A->อินเตอร์->7027A->อินเตอร์->805 เนื้อเสียงอิ่มใหญ่ ซาวด์สเตจโอ่อ่า รายละเอียดดี  O0  น้ำหนักมากข้างละเกือบ 100 กิโลฯ แต่ผมติดล้อไว้แล้วเข็นไปไหนมาไหนได้ง่าย  ;)

ขอบคุณมากครับ

เช้าวันนี้ภูซางต้องใส่เสื้อแขนยาวกันแล้วละครับ มันหนาวอ่ะ :cold ผมก็เลยเอาตัวลำลองมาให้ชมกันแก้หนาวละครับ เพราะถ้าจะใช้หลอด Penthode สำหรับผมงานนี้คงกันแน่ๆ :P  (เพราะตัวสำรองตัวนี้เจ๋งแน่ๆ เพราะรู้จักกันดีมานานมากๆ แล้วสำหรับผม และผมก้มีหลอดเล่นเยอะแยะหลายยี่ห้อ ที่น้องหลุยส์เคยให้ไว้ แต่ต้องหาก่อน ไม่รู้ว่าให้ใครไปยัง? เพราะจำได้ว่าเคยมีคนขอมาครั้งหนึ่ง) ดูวงจรเหมือนจะง่ายขึ้น แต่ผมคิดว่ามันทำยากขึ้นอีกหลายเท่าตัวกันเลยละครับ เพราะไฟสูงกันทั้งน๊านนนนนนนนน ทุกหลอดเลย งานนี้ผิดพลาดอะไรไม่ได้แม้แต่นิดเดียว :victory O0

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
เรียน  คุณพินิจ
ขอโทษครับ ไม่ได้เข้ามาหลายวัน กลับมาจากวังน้ำเขียวก็ท้องเสีย พึ่งลุกได้วันนี้ครับ
เรื่อง ต้นยาง   ที่อยู่ตามบัตรประชาชน เป็นที่อยู่ที่วังน้ำเขียวเดียวผม พีเอ็มไปให้ครับ

ผมเลิ่อนเดินทางไปพม่าไปอีก อาทิตย์หนึ่ง คิดว่าน่าจะเริ่มทดลอง 6528 Cathode Follower ได้ในอาืิทิตย์นี้ ของ อุปกรณ์ เตรียมไว้หมดแล้วครับ เดียวรายงานผลใ้ห้ทราบครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

เรียน  คุณพินิจ
ขอโทษครับ ไม่ได้เข้ามาหลายวัน กลับมาจากวังน้ำเขียวก็ท้องเสีย พึ่งลุกได้วันนี้ครับ
เรื่อง ต้นยาง   ที่อยู่ตามบัตรประชาชน เป็นที่อยู่ที่วังน้ำเขียวเดียวผม พีเอ็มไปให้ครับ

ผมเลิ่อนเดินทางไปพม่าไปอีก อาทิตย์หนึ่ง คิดว่าน่าจะเริ่มทดลอง 6528 Cathode Follower ได้ในอาืิทิตย์นี้ ของ อุปกรณ์ เตรียมไว้หมดแล้วครับ เดียวรายงานผลใ้ห้ทราบครับ
ขอบคุณมากครับ ใจเย็นๆ ครับ งานนี้ต้องรอบคอบรีบร้อนเดี๋ยวจะพลาดพลั้งได้ ผมก็อยากใช้ 6528 มากกว่า 6HV5 ที่น่าจะสร้างยากกว่ามากๆๆๆๆๆ น่ะครับ

ผมลองเอามาทำเป็น Direct Coupling แบบที่วงจรของ Krell ก็เป็นแบบเดียวกันครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 d_d ไปพม่า.....รบกวนพี่อานัติหา 212E มาฝากด้วยคู่นึงนะครับ  ;D
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

พี่ PINIJ หันมาคบกับ 6HV5A อีกแล้ว  d_d d_d หายี่ห้อเจ๋งๆ มาฝากผมสักคู่นะครับพี่  :secret

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
ไฟตกคร่อม 6HV5A ตั้ง 1,700V  กระแสที่จะผ่านมัน เหลือนิดเดียว ไม่น่าจะใช้ได้

อีกอย่างเราต้องการทั้งกำลัง(อย่างน้อย 5-6 วัตถ์)และกระแสอย่างน้อย 20mA สำหรับ Cathode Follower บนไฟ อย่างน้อย 400-500โวลต์  หลอดที่จะมาขับบนกำลังขนาดนี้ อย่างน้อยต้องมี Power Dissipation
อย่างน้อย 10 วตถ์ขึ้นไป 6HV5A รับไฟได้สูงดีแต่ไม่น่าใช้ในงานนี้ได้
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

• **
เรียนคุณอำพล

STC4212A  เห็นอยู่แล้วในคลังพัสดุในประเทพม่า ในหน่วยงานคล้ายๆ กรมประชาสัมพันธ์ประเทศไทย  เขาเก็บรักษาอย่างดี พร้อมหลอดอังกฤษจำนวนมาก ทีส่วนมากอายุเกิน ห้าสิบปี กับหลอดอีกหลายหลอดทียังอยากได้เช่น
RS-237 แต่ ตราบใดที่ ความสัมพันธ์ยังไม่ดี  หรือทำงานให้เขาแบบแถมฟรี  จนเขาเอ๋ยปาก ว่าอยากได้อะไร  ก็อาจจะมีโอกาศขอ  แต่คงไม่กล้าขอเกินครั้งละเกิน สองสามหลอด แก่แล้วไปทำงานในประเทศพม่าทุกปี มาหลายปีแล้ว ยังมีความหวังว่าอีกไม่กี่ปีที่ สังขารจะทำให้ต้องวางมือไม่ไปทำงานอีก  ฟ้าอาจจะปราณีได้มีโอกาศได้มาครอบครอง ส่วนให้ซื้อคงจะถอดใจ   เก็บเงินไว้ใช้ตอนแก่ดีกว่า

อีกอย่างเราต้องการทั้งกำลัง(อย่างน้อย 5-6 วัตถ์)และกระแสอย่างน้อย 20mA สำหรับ Cathode Follower บนไฟ อย่างน้อย 400-500โวลต์  
พี่ครับ การคำนวณหากำลังขับของวงจร CF หาจากพารามิเตอร์ตัวไหนครับ? ผมพยายามหาอ่านในเวปไม่มีเขียนไว้ หรือมันหาง่าย แต่ผมมองไม่ออกครับ K] K] K] K] K] K]

ไฟตกคร่อม 6HV5A ตั้ง 1,700V  กระแสที่จะผ่านมัน เหลือนิดเดียว ไม่น่าจะใช้ได้

หลอดที่จะมาขับบนกำลังขนาดนี้ อย่างน้อยต้องมี Power Dissipation อย่างน้อย 10 วตถ์ขึ้นไป 6HV5A รับไฟได้สูงดีแต่ไม่น่าใช้ในงานนี้ได้
เจ้า 6HV5 มันมี Plate Dissip. 30Wmax หรือพี่ไม่ได้หมายถึงพารามิเตอร์นี้ Power Dissipation ของพี่มันคือ โวลท์สวิงของช่วงกระแสนั้นใช่หรือไม่ครับ ในนี้คือ (จากเส้นโลดไลท์สีแดงเส้นใหญ่) 1100*0.015 = 16W  คิดแบบโดยประมาณคร่าวๆ ครับ

อ้างถึง
หายี่ห้อเจ๋งๆ มาฝากผมสักคู่นะครับพี่
เคยหามาครั้งหนึ่งแล้วยะงไม่เจอทั้งหมดที่มีอยู่เลยครับ น่าจะเกือบๆ สิบหลอดครับ ตอนนี้เจอแค่สองหลอดที่ใช้อยู่กับเจ้า 211SE Amp เท่านั้น พี่ก้คงต้องหาเพิ่มถ้ามันใช้ได้ เพราต้องใช้ แมทซ์ควอดกันสองชุดรวมแปดหลอด คือปรีสี่หลอด ไดร์วอีกสี่หลอด ที่ต้องคุณสมบัิติทางไฟฟ้าเหมือนๆ กัน ละครับเดี๋ยวรอพี่ TC พิจารณาความเป้นไปได้ ใหผ่านซะก่อน

ตอนแรกผมเห้นว่า Plate Charact. มันเขียน Curve ข้นไปสูงขนาดนั้น ก็เลยนึกว่า Plate Dissip. ของมันคงมีค่าสูงมากๆ ตามไปได้วย ที่ไหนได้มันแค่ 30W (max) เองละครับ ขอแก้ไขวงจรแบบมั่วๆ ของผมกันต่อไป

จากในรูปที่จริงแล้วหลอดแรกก็ไม่ได้ไบแอสที่ตำแหน่งที่เขียน (600v@15mA) ไว้นะครับ แต่อาจต้องบวกด้วย 227V เข้าไปด้วย ซึ่งมันอาจจะเปิดสัญญาณขาเข้าให้ได้มากกว่า 1Vp และหลอด CF ก็เช่นกัน ไม่ได้ใช้งาน ณ ที่จุดไบแอสตามรูปเส้นแดงทึบเหมือนกันมันอาจอยู่ที่ 1000-225v = 775v ละครั้บ มั้งงงง?? มั่วๆๆๆ ๕๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม, 2011, 02:28:18 PM โดย PINIJ »

• **
Pulse Mode 35W. จริงๆใน Linear mode ( Low frequency switch , Audio ) ผมจะคิดประมาณ 60% = 20W.
ถ้าลดไฟตกคร่อม เพรท คาโทรดเหลือ 1,200Vdc จากข้อสันนิฐานแรกที่  1,700Vdc.
ผมประมาณกระแสลงจากเพรท  = 35mA  ,คือ กระแสไหลลง Cathode Resistor =20mA , แบ่งเข้ากริด 211= 15mA
Assume 211  current gain =10
Power dissipate   6HV5 = 1,200Vdc x 35 mA  = 42W.

ลด ไฟตกคร่อมเหลือ 600Vdc , Power dissipate = 600Vdc x35 mA , 21W.  อาจจะเป็นไปได้

Pulse Mode 35W. จริงๆใน Linear mode ( Low frequency switch , Audio ) ผมจะคิดประมาณ 60% = 20W.
ถ้าลดไฟตกคร่อม เพรท คาโทรดเหลือ 1,200Vdc จากข้อสันนิฐานแรกที่  1,700Vdc.
ผมประมาณกระแสลงจากเพรท  = 35mA  ,คือ กระแสไหลลง Cathode Resistor =20mA , แบ่งเข้ากริด 211= 15mA
Assume 211  current gain =10
Power dissipate   6HV5 = 1,200Vdc x 35 mA  = 42W.

ลด ไฟตกคร่อมเหลือ 600Vdc , Power dissipate = 600Vdc x35 mA , 21W.  อาจจะเป็นไปได้

งาน 6HV5 คิดกันเล่นๆ ระหว่างรอตัวจริงคือ 6528 นะครับ ผมอยากรู้เรื่อง CF มากๆ ตอนนี้ผมพยายามแกะ แบบคนไม่มีพื้นฐานอะไรเลย คงไปได้ช้าหน่อย ยังไม่ค่อยเข้าใจตามที่พี่เขียนมาน่ะครับ จะขอรบกวนให้พี่อธิบายของ 6528 เทียบกันด้วย อาจจะทำให้ผมได้เข้าใจมากขึ้นครับ ขอให้พี่คิดว่าผมไม่ได้เรียนไฟฟ้ามานะครับ ผมเรียนมาทาง ME ครับ แต่ชอบ EE มากๆ ครับ :yahoo

เอาใหม่ เอาใหม่ มั่วให้ถูกจนได้สักวันแหละน่า!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม, 2011, 03:57:45 PM โดย PINIJ »

• **
เรียน คุณพินิจครับ

ผมเองความจริงไม่ได้จบวิศวไฟฟ้า  ผมจบฟิสิกค์ และถ้าถามตอนเรียนก็จะเรียนมากไปทาง Nuclear Physics เพราะยุคนั้นเมืองไทยคิดจะมีโรงงานไฟฟ้านิวเคลียส์เลยเริ่มเตรียมคน    แต่ปรากฎสี่สิบกว่าปีหลังจากนั้นก็ยังไม่ได้สร้าง  อยู่มหาวิทยาลัยต่างจังหวัดอาจารย์ส่วนใหญ่เป็นคนต่างชาติเกือบหมดและตำราเรียนเป็นภาษาอังกฤษ เลยได้ภาษาเป็นของแถม   เพื่อนๆรุ่นเดียวปัจจุบันถ้าไม่ด่วนตายเร็วไปก่อนหลายคน  เป็นคณะบดี  อธิการบดี มหาวิทยาลัยทั่วเมืองไทย อีกเยอะก็ไปเป็นใหญ่โตมากๆใน ปตท สิบกว่าคน เป็นรองผู้ว่าจังหวัดก็มี  ความที่เป็นนักวิทยุสมัครเล่นรุ่นแรกๆประเทศไทย  รุ่น 2510 ทุกอย่างเลยต้องสร้างเองหมดเพราะไม่ค่อยมีเงิน มีคลองถมเป็นแหล่งอะไหล่ใหญ่ เลยพอมีความรู้อีเล็คโทรนิคส์ โชคดีมี อาจารย์ฝรั่งท่านหนึ่ง Dr. Daniel Breen (ต่อมาไปสอน ให้ มหาวิทยาลัย มหานครรุ่นแรกๆ) กรุณาและให้ข้อคิดผมตลอดมา รวมทั้งพี่ๆและอาจารย์หลายคน เลยขลุกเล่นวิทยุ กับ ดาราศาสตร์(ผมกับ ดร.กระหยิ่ม พี่อภิชาตทำกล้องดูดาวขนาดใหญ่มากตัวแรกของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เป็นต้นกำเนิดของหอดูดาวที่ดอยสุเทพในปัจจุบัน ยังภูมิใจไม่หายจนทุกวันนี้) อาจารย์พวกนี้สอนให้เราคิดเองโดยการอ่านเยอะแล้วเปรียบเทียบกับสิ่งที่มีอยู่แล้วต่อยอด  โดยไม่เชื่อเอกสารใดๆเลย พร้อมความบากบั่นต่อเนื่องโดยไม่ยอมแพ้ ผมอ่านวารสารอีเล็คโทรนิคส์ของต่างประเทศทุกเล่มที่มีในห้องสมุด ยุคนั้นไม่มีอินเตอร์เน็ต  เรียนนานมากครับเล่นเสียมากแต่ไม่เสียใจ จบออกมาก็หางานทำสายอีเล็คโทรนิคส์เลย ส่วนใหญ่คนต่างชาติเป็นคนสัมภาษณ์ เพราะคนต่างชาติถือว่าถ้าจบฟิสิกค์ได้เป็น Old originate of engineering ฝึกได้เลยได้งานเป็นวิศวกรอีเล็คแต่นั้นมา ผมโชคดีได้งานดีๆมาตลอด รวมทั้งวิศวกรบวกโพว์แมนกินเงินเดือนรุ่นแรกของ Hana Electronics ตอนมีพนักงานรายเดือนไม่ถึงสิบคน  แล้วข้ามไปทำงาน Schlumberger แล้วเลยออกไปทำงานต่างประเทศหลายปีสายอีเล็คโทรนิคส์รวมทั้งที่สิงค์โปร์ อินโดนีเซีย  อินเดีย และอเมริกา ลูกเริ่มโตก็กลับบ้าน  ก็ยังรู้ไม่มาก ยังเรียนหาความรู้ต่อไปเรื่อยๆครับ  เฉพาะอย่างยิ่งเรื่อง DIY Audio ที่ประสพการณ์ของผมยังสั้นมาก ในหลายเรื่องครับ

ปัจจุบันโลกเราท่วมไปด้วยข้อมูล ถูกบ้างผิดบ้าง ถ้าเรารู้จักแยกแยะด้วยเหตุผลว่าข้อมูลอีเล็คโทรนิคส์ที่ได้ พอเชื่ออะไรได้บ้าง  และอย่างไปสนใจข้อมูลอะไรบ้าง  เรียนอีเล็คโทรนิคส์สมัยปัจจุบันง่ายกว่าสามสิบกว่าปีก่อนเยอะมาก   เพียงแต่ในปัจจุบันความอดทนและความบากบั่นของบุคคลในปัจจุบัน ถูกหล่อหลอมโดยระบบสังคมแปลกๆ ให้อยากได้ความรู้ง่ายๆ เหมือน Instant Coffee ที่คุณพินิจผู้เชียวชาญกาแฟคงไม่ชอบ  คนส่วนมากในปัจจุบันชอบ Instant Knowledge เลยไม่ค่อยพยายามบังคับสมองใ้ห้คิดมากๆ    ผมว่าใครๆในปัจจุบันเก่งอีเล็คโทรนิคส์ได้หมดเก่งเกินคุณพืนิจและผมได้สบายมากในเวลาสั้นกว่าพวกเราเยอะ   ให้กำลังใจแก่คนรุ่นใหม่ๆทุกคน ทุกวัยว่า อดทน บากบั่นและ อย่ายอมแพ้แต่ไม่ใช่หัวชนฝาแบบไม่มีเหตุผล  และความสำเร็จสมปราถนาก็จะเป็นของทุกคนถ้าอยากเก่งอีเล็คโทรนิคส์  เรามันพวกยุคไดโนซอร์แล้วครับ  รอคลื่นลูกให่มแซงหน้าออกไป

อีกไม่นานเดียวผมทดลอง 6528A Cathode follower เสร็จแล้วผมจะมาอธิบายโดยละเอียดพร้อมข้อมูลเองการประกอบ  ชอบคิดอะไรใหม่ๆไม่ชอบลอกวงจรคนอื่น ยกเว้นเอาวงจรบุคคลที่เชื่อถือได้เป็นฐานความรู้มาต่อยอดครับ  ช่วงนี้ภาระก็เยอะงานก็เยอะ ต้องเดินทางอีกตามปกติแต่คงเสร็จอีกไม่นานครับ

ได้อ่านข้อความของพี่แล้วเป็นกำลังใจให้ผม ค้นหาต่อไปอีกเป้นอย่างยิ่งเลยครับ แม้จะอ่านแล้วไม่กี่ปีไม่ได้ใช้ก็ลืมไปทั้งหมดก็ตาม แต่มันได้ความสนุกและความท้าทาย ที่เราทำงานชิ้นหนึ่งที่เราชอบ และรัก โดยยังไม่เห็นใครบ้าทำมาก่อน  เพราะมันติดปัญหาเยอะ ถ้าจะคิดทำแบบเรา หรือเค้ารู้จึงหลบ แต่เราไม่รู้ก็เลยลุย (แต่ก็อาจไปเจอทางตัน) ยิ่งค้นยิ่งรู้ว่าคลังตำราต้องเลือกเชื่อตามที่พี่ว่ามา โดยเอาพื้นฐานที่มีอยู่ ก็ยังพบว่า แม้ใน Wikipedia คนเขียนก็ไม่ได้เก่งอะไรเลย การขึ้นหัวข้อก็ยังผิดซะแล้วก็มี ผมคงต้องค้นต่อไปหาเคสที่เอามาใช้กับงานนี้ให้ได้

ขอคุยเรื่องงานที่ทำเมื่อสมัยวัยหนุ่มเพื่อแลกเปลี่ยนกันกับพี่ ผมโชคดีได้ทำโรงงานใหญ่ ในเมืองไทย และตรงสายที่เรียน (เลยไม่ได้เจอเรื่องพวกนี้มาก่อนเลย เพิ่งสนใจทำเองมาสิบกว่าปีนิดๆ อ่านมาเยอะตอนนั้น แต่ไม่น่าเชื่อกลับมาทำใหม่ ลืมเรื่องที่อ่านมา อาจเรียกว่าทั้งหมดเลยก็ว่าได้ครับ ตอนนี้ผมเหมือนนับหนึ่งใหม่เรื่องอีเล็กโทนิค บางอย่างรู้ว่าเป็นเรื่องง่ายๆ แต่ผมลืมจริงๆ ครับ ดีที่กินกาแฟสดทุกวัน ถ้าไม่กินอาจเป็นนอัลไซเมอร์ไปแล้วก็ได้ ผมเลยต้องพยายามใช้สมองคิดอะไรก็ได้ ไปเรื่อยๆ แบบนี้)  ผมทำงานอยู่สองบริษัทใหญ่ๆ เหมือนถูกซื้อตัวจากบริษัทหลังที่ทำ คือให้เงินเดือนหลายเท่ามากๆ จากที่แรกเป็นอย่างมาก เป็นงานวิเคราะห์ปัญหาความสั่นสะเทือนของเครื่องจักร จากที่ทำทั้งสองที่ สนุกกลับงานเป็นอย่างมาก มันเป็นงานที่ต้องอ่านเป็นอย่างมาก ตลอดเวลาที่ทำงาน 50% คือการค้นคว้าเพื่อการแก้ปัยหามาโดยตลอดครับ คิดว่าตอนนั้นผมเป็นระดับแนวหน้าเรื่องนี้ของเมืองไทย เคยเจอท่านรองอธิการเทคโนโลยี่มหานครมาเหมือนกันครับ เคยชวนให้ไปช่วยสอน ให้รายได้ต่อชั่วโมงระดับสูงสุดของที่นั่นเลย แต่ผมอยากให้เวลาเสาร์อาทิตย์กลับครอบครัวมากกว่า ก็น่าเสียดายที่เราน่าจะแบ่งร่างได้แล้วจะไดีมีโอกาศถ่ายทอดความรู้ ที่อาจารย์ที่ได้แค่เรียนมา ไม่เคยได้พบ ให้กับ Generation ต่อไปของบ้านเรา ตอนนี้ก็ยังมีอาจารย์ที่นั่นที่รู้จักกันก็มาชวน แต่ผมอยากพักผ่นอยู่กับลูกๆ มากกว่า เข้าไปอยู่ใน กทม ซึ่งไม่ชอบเลย ผมเรียนใน กทม อยู่เกือบสิบปี คิดเลยว่า จะอย่างไร ก็จะไม่ขอเข้ามาทำงานใน กทม อีกเป็นเด็ดขาด

ตอนนี้ก็เลยเป็นชาวสวนอย่างเต็มตัวละครับ ว่าจะเลิกทำ DIY ชิ้นใหญ่ ก็ว่าจะชิ้นนี้เป็นสุดท้าย ต่อไปคงทำแบบชิ้นเล็กๆ ละครับ แต่อาจไม่เลิกทำเหมือนที่เคยคิดไว้ว่าจะขอฟังอย่างเดียว  ซึ่งมันไม่ค่อยสนุกมากนัก อย่างไรก็ดี ถึงจะอยู่ในบ้านป่า ก็ยังมีสังคมที่คุยกันได้อย่างถูกคอได้ในนี้ คิดว่าจะต้องมีสักวันที่ผมจะลงไปเที่ยววังน้ำเขียวบ้างนะครับ อาจรอให้พี่รีไทร์ซะก่อนจะได้มีเวลาคุยกันอย่างเต็ม d_d :drunk

ออฟไลน์ WIM

(ผมกับ ดร.กระหยิ่ม พี่อภิชาตทำกล้องดูดาวขนาดใหญ่มากตัวแรกของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เป็นต้นกำเนิดของหอดูดาวที่ดอยสุเทพในปัจจุบัน ยังภูมิใจไม่หายจนทุกวันนี้)

กล้องตอนนี้ไม่ได้ใช้เเล้วถอดเป็นชิ้นๆเพราะเขาทำหลังคาครอบตึก(ดาดฟ้ามันรั่ว) ตัวกระจกยังเก็บรักษาไว้อย่างดีครับ
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ลด ไฟตกคร่อมเหลือ 600Vdc , Power dissipate = 600Vdc x35 mA , 21W.  อาจจะเป็นไปได้

ขอลองใหม่ จะพยายามทำตามคำแนะนำครับ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจว่ามันน่าจะเป้นแบบนี้หรือไม่ครับ

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
                   :o วงจรล่าสุดกำหนดจุดทำงานเป็น -255 ที่ grid ของ 211 นี่เป็น C Class ไปแล้วหรือเปล่าครับ ???  ซึ่งที่จุดนี้ตาม Sheet ที่ grid ของ 211 จะกินกระแสเท่ากับ 18 mA.  K)                

K) จริงๆ ถ้าไม่คิดจะเล่นซนกับ Interstage ผมเดาว่าสิ่งที่พี่พินิจต้องการน่าจะเป็น Concept ของวงจรในลักษณะประมาณนี้ ความปวดหัวคือการออกแบบคุมไฟให้สัมพันธ์กันได้อย่างสมบูรณ์ตั้งแต่ Driver จนถึง O/P tube รวม 4 จุด ซึ่งดูแล้วไม่ง่าย แต่ก็น่าสนใจลองดูครับ เป็นผมปูเสื่อต่อแบบกระสือแล้วครับ ต่อให้ดังก่อนค่อยปรับแก้ทีหลัง ;D

*ผมอยากสร้างวงจรในลักษณะนี้มาก ตามวงจรหลอดก็พื้นๆ หาได้เยอะแยะ แต่หา OPT ที่ดีๆ ในแบบที่มี NF Winding ได้ยากมาก พวกหลอด Hi-Mu ถ้าไม่ทำ NFB จังหวะตอนโหมดนตรีหนักๆ เสียงมันจะพุ่งก้าวร้าวแสบหูมากๆ  งานนี้คงต้อง custom made ซึ่งยิ่งทน watts สูงๆ ราคายิ่งแพงมหาศาล....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 08:45:33 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

เรียนคุณอำพล

STC4212A  เห็นอยู่แล้วในคลังพัสดุในประเทพม่า ในหน่วยงานคล้ายๆ กรมประชาสัมพันธ์ประเทศไทย  เขาเก็บรักษาอย่างดี พร้อมหลอดอังกฤษจำนวนมาก ทีส่วนมากอายุเกิน ห้าสิบปี กับหลอดอีกหลายหลอดทียังอยากได้เช่น
RS-237 แต่ ตราบใดที่ ความสัมพันธ์ยังไม่ดี  หรือทำงานให้เขาแบบแถมฟรี  จนเขาเอ๋ยปาก ว่าอยากได้อะไร  ก็อาจจะมีโอกาศขอ  แต่คงไม่กล้าขอเกินครั้งละเกิน สองสามหลอด แก่แล้วไปทำงานในประเทศพม่าทุกปี มาหลายปีแล้ว ยังมีความหวังว่าอีกไม่กี่ปีที่ สังขารจะทำให้ต้องวางมือไม่ไปทำงานอีก  ฟ้าอาจจะปราณีได้มีโอกาศได้มาครอบครอง ส่วนให้ซื้อคงจะถอดใจ   เก็บเงินไว้ใช้ตอนแก่ดีกว่า

รู้สึกอิจฉาในใจลึก ๆ ครับ  :)  

ผมกลับมาทบทวนเรื่องของ OPT ใหม่อีกครั้งครับ เพราะยังคาใจ  เจ้า 304TL ซึ่งร้องเพลงแล้ว เลยยากหา OPT ที่เหมาะกับเจ้า 304TL หน่อย ผมนั่งพันเอ้าพุท ใช้เวลา 6 วัน ได้ 2 คู่ ก็ไม่เบาเลย วิญญาณ นัก DIY ยังแผงอยู่ในตัวเองอยู่ครับ นึกว่าชาตินี้จะเลิกลาการพัน OPT แล้วครับ

คู่แรกพึ่งทดลองเสียงไปเมื่อวานนี้ โดยความพิเศษ ของ เอ้าพุททั้ง 2 คู่นี้ มี ขด CF เข้ามาเสริมด้วย ผมอยากหาค่า CF ว่า ที่เหมาะสมจะอยู่ที่เท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 09:00:25 AM โดย มุมคนรักหลอด »

• **
พี่มุม กับ คุณอำพล

ถ้าฟ้าประทานโอกาศมีผมอาจจะขอซื้อแบบเหมาหมดสต็อกในพม่า  เหมือนเคยทำในอดีตหลายครั้งในเมืองไทยหรือประเทศใก้ลเคียง ตอนนั้นผมจะตามคุณอำพลกับพีมุมให้มาเลือกครับ แต่ยังหวังยาก พม่าเห็นแบบนี้ รวยมาก
ทั้งหยก ไม้ ก็าซธรรมชาติ และท่าเรือน้ำลึก และในอนาคตเหมืองยูเรเนียม

ส่วนคุณอำพล เราสามารถใช้วงจร ของ Michimori ได้โดยแทนที่ใช้หลอด กำลังขยายสูงที่มี Feedback มาใช้หลอดกำลังขยายน้อยๆเช่น 812 , SV572-10 .ก็ไม่ต้องการ Feedback หม้อแปลงoutput จะไม่ยาก

พี่มุม กับ คุณอำพล

ถ้าฟ้าประทานโอกาศมีผมอาจจะขอซื้อแบบเหมาหมดสต็อกในพม่า  เหมือนเคยทำในอดีตหลายครั้งในเมืองไทยหรือประเทศใก้ลเคียง ตอนนั้นผมจะตามคุณอำพลกับพีมุมให้มาเลือกครับ แต่ยังหวังยาก พม่าเห็นแบบนี้ รวยมาก
ทั้งหยก ไม้ ก็าซธรรมชาติ และท่าเรือน้ำลึก และในอนาคตเหมืองยูเรเนียม

ส่วนคุณอำพล เราสามารถใช้วงจร ของ Michimori ได้โดยแทนที่ใช้หลอด กำลังขยายสูงที่มี Feedback มาใช้หลอดกำลังขยายน้อยๆเช่น 812 , SV572-10 .ก็ไม่ต้องการ Feedback หม้อแปลงoutput จะไม่ยาก

ขอบคุณครับ   ครับ เอาไว่ให้คุณTube Collector  เกษียณฯ แล้วมาอยู่เป็นหลักเป็นฐานที่วังน้ำเขียว ผมคนใกล้ ๆ จะไปช่วยกันทำแอมป์หลอด เอาแบบ สุด ๆ กัน ไปเลย ในระหว่างที่ยังพอมีกำลังอยู่  :)

วงจรที่คุณอำพล นำเสนอ ผมได้ทดลองกับหลอด 833a 805 และ 450tl แล้ว ปรากฏว่าวงจรให้ผลดีมาก  ๆ กับหลอด 805  ครับ เอาไว้ผมพันเอ้าพุทลูกใหม่เพิ่ม ใช้สำหรับ 805 โดยเฉพาะ และจะมีขด CF  ผมจะขึ้นแท่นแอมป์ 805 อีก 1 เครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 09:13:00 AM โดย มุมคนรักหลอด »

เรียนคุณอำพลครับ ช่วยเอา CF ที่เป็นพุทพูลล์มีแรงดันไฟมาให้ดูบ้างครับ d_d

เรียนพี่มุมขอดูแรงดันช่วง CF ที่ทดลอง เอามาให้ดูด้วย ขอบคุณครับ

เรียนพี่ TC เป็นแบบผมบ้างไหม? คำจำในช่วงชีวิตหลังมันลืมไปเกือบทั้งหมด ผมอ่านเรื่องหลอดทิ้งไปสิบปี ความจำมันหายเกลี้ยงเลย ตอนนี้ค่อยๆ อ่านฟื้นความจำอยู่ครับ แต่คงมีอีกหลายส่วนที่ยังหาไม่เจอ  เลยต้องใช้สมองให้บ่อยๆ พยายามคิดเท่าที่หาข้อมูลกลับมาได้ แต่คงมีจุที่ผิดเยอะ เพราะไม่รู้ว่า มันควรเป็นอย่างไร?  เลยขอมั่วต่อไปจนกว่า จะหาข้อมูลมาเสริมได้ครบ

แต่ก็แปลกใจความจำตั้งแต่สมัยเด็กยังอยู่เกือบครบนะครับ มีเด็ก ม 5-6 มาให้สอน แคลคูลัส หรือพวกฟิสิกษ์เกี่ยวกับ Dynamic และ Static ยังสอนพวกเค้าได้สบายๆ แบบ เค้าบอกว่าอาจารย์ยังสอนไม่ ทำให้เข้าใจได้เท่านี้ละครับ เป็นงงตัวเองเหมือนกัน ตอนนี้ผม 54 แระ :yahoo เอ้า! มาดูผมมั่วต่อเพื่อกันอัลไซร์เมอร์นะครับ

ผมเผลอเลออีกแระ! ค่าในวงจรด้านขวามือส่วนบนนั้น -340v ของเปลี่ยนเป็น +340v นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 09:24:23 AM โดย PINIJ »

• **
ขด CF ถ้าให้ผมเดาแบบคนพัน OPT ไม่เป็นมันก็คือ เราต้องพันขด 0-16 OHMS เพิ่มเติมขึ้นมาพิเศษแยกอีกหนึ่งขดอ่ะครับ  ;D

:D จำได้ว่าเคยเจองานพี่ยุ่นอยู่.....เป็นบทความสั้นๆ เรื่อง cathode feedback winding  K)

http://translate.google.com/translate?sl=ja&tl=en&js=n&prev=_t&hl=en&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&u=http%3A%2F%2Fwww.icl.co.jp%2Faudio%2FRW40-5%2FRW40-5.htm

เอามาลองให้พี่ประพาศฯ ได้ลองอ่านเล่นๆ ดูครับ เรื่อง C-F winding ซึ่งถ้าไม่ดีจริง Mcintosh คงไม่โด่งดังมาจนถึงวันนี้แน่ๆ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 09:27:22 AM โดย DIY Man. »

• **
เรียนคุณอำพลครับ ช่วยเอา CF ที่เป็นพุทพูลล์มีแรงดันไฟมาให้ดูบ้างครับ d_d

*จริงๆ PP ก็คือ SE x 4 CH นะพี่  ;D

*ตามแบบของคุณลุง Michimori จะเป็น CF+CCS โดยเป็นพัฒนาการอีกขั้นนึงจากพวก Dynamic Drive แบบที่จิ้ม cathode เข้า Grid ของ OP tube ตรงๆ

* CF ที่พี่ว่า Concept น่าจะประมาณๆ นี้หรือเปล่าครับ ลองดูครับ :showoff

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 10:13:06 AM โดย DIY Man. »

ต้องขอขอบคุณคุณ DIY Man มากๆ ครับ วงจรนี้มันพ้นหูพ้นตาผมไปได้อย่างไร? ผมมักโง่หาอะไรไม่ค่อยจะเจอครับ ขอโลดดาต้าหลอด 813 แล้วค่อยมาคุยต่ออ่ะครับ แต่ผมคิดต่อจากวงจรที่แล้วว่า ถ้ามันถูกต้อง วงจรหลังนี้ก็น่าจะใช้ได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 12:37:28 PM โดย PINIJ »

ขด CF ถ้าให้ผมเดาแบบคนพัน OPT ไม่เป็นมันก็คือ เราต้องพันขด 0-16 OHMS เพิ่มเติมขึ้นมาพิเศษแยกอีกหนึ่งขดอ่ะครับ  ;D

:D จำได้ว่าเคยเจองานพี่ยุ่นอยู่.....เป็นบทความสั้นๆ เรื่อง cathode feedback winding  K)

http://translate.google.com/translate?sl=ja&tl=en&js=n&prev=_t&hl=en&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&u=http%3A%2F%2Fwww.icl.co.jp%2Faudio%2FRW40-5%2FRW40-5.htm

เอามาลองให้พี่ประพาศฯ ได้ลองอ่านเล่นๆ ดูครับ เรื่อง C-F winding ซึ่งถ้าไม่ดีจริง Mcintosh คงไม่โด่งดังมาจนถึงวันนี้แน่ๆ  ;D

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อ ตาสว่างขึ้นอีกโขเลย กลับไปพันใหม่  :clap

ผมหา Aver. Plate Charact. ของ ECC 813 ไม่พบครับ ใครเจอหรือมีช่วยเอามาแปะในนี้ให้ผมด้วย :help

• **
ต้องขอขอบคุณคุณ DIY Man มากๆ ครับ วงจรนี้มันพ้นหูพ้นตาผมไปได้อย่างไร? ผมมักโง่หาอะไรไม่ค่อยจะเจอครับ ขอโลดดาต้าหลอด 813 แล้วค่อยมาคุยต่ออ่ะครับ แต่ผมคิดต่อจากวงจรที่แล้วว่า ถ้ามันถูกต้อง วงจรหลังนี้ก็น่าจะใช้ได้ด้วย

*มีวงจรแปลกประหลาดอีกมากมายมหาศาลที่นัก DIY พี่ยุ่นได้สร้างไว้และแน่นอนมันอยู่แต่ใน Journal ของเค้าเท่านั้น ไม่มีทางได้มาโผล่ใน Grobal Network อย่างแน่นอน หนังสือพวกนี้เบาะๆ ก็ราคาเล่มละเจ็ดแปดพันเยนไป Japan ที่ ผมงี้รูดบัตรกระจาย  :cry2

ผมหา Aver. Plate Charact. ของ ECC 813 ไม่พบครับ ใครเจอหรือมีช่วยเอามาแปะในนี้ให้ผมด้วย :help

* ECC813 ลอง 6350 / 6463 ดูครับ

;)พี่พินิจมาปลุกกระแส 211 อีกแล้วทำให้ผมต้องงัดขึ้นเอา SE ที่เคยสร้างขึ้นมาฟังเล่นอีกครังนึง...5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 10:47:43 AM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ deep

*จริงๆ PP ก็คือ SE x 4 CH นะพี่  ;D

*ตามแบบของคุณลุง Michimori จะเป็น CF+CCS โดยเป็นพัฒนาการอีกขั้นนึงจากพวก Dynamic Drive แบบที่จิ้ม cathode เข้า Grid ของ OP tube ตรงๆ

* CF ที่พี่ว่า Concept น่าจะประมาณๆ นี้หรือเปล่าครับ ลองดูครับ :showoff

วงจรนี้ใช้ OPT ค่าเท่าไรกันแน่ครับ คุณDIY Man. ......เนื้อความเค้าเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วน อ่านไม่ออกเลย......แต่เห็นมีกราฟอันนี้อธิบายประกอบวงจร

• **
วงจรนี้ใช้ OPT ค่าเท่าไรกันแน่ครับ คุณDIY Man. ......เนื้อความเค้าเป็นภาษาญี่ปุ่นล้วน อ่านไม่ออกเลย......แต่เห็นมีกราฟอันนี้อธิบายประกอบวงจร

* ดูตามวงจรใช้ Tango FW-150-8R ขนาด 150W - 8Kp-p ซึ่งลืมไปได้เลยเพราะมันเป็น Model ของ Hirata Tango มีตังค์พร้อมก็หาตัวเจอยากมาก ต้องเฝ้าบิดเอาใน yahooauction / japan ของใหม่ที่มีขายเป็น ISO มี PP ใหญ่สุดๆ ก็ FC-120-5 คู่ละประมาณแสนกว่าเยน ;)

* ส่วนอันนี้....สำหรับพี่พินิจฯ อ้างจาก 211 PP วงจรพี่ยุ่นข้างต้น ลองเข้าไปดูงานสร้างของเจ้านี้ครับ   O0
            * เค้าแค่เปลี่ยนเบอร์หลอด drive เล็กน้อยไปเป็น ECC40--->6BL7 Paraller CF---->211 ส่วน OPT ใช้ Tammy F-2012 ขนาด 100W 5Kp-p แทนซึ่งแน่นอนมันก็ทำงานได้ แต่เสียงก็ไม่รู้นะ อิอิ

http://www.google.co.th/imgres?imgurl=http://1.bp.blogspot.com/-QgzEXnvrdLg/TfbfUiziQcI/AAAAAAAAAF4/rSEt9lVG4qw/s400/ECC813%252BPhase%252BInverter.png&imgrefurl=http://sio2audio.blogspot.com/2011/06/this-is-current-tube-amplifier-project.html&usg=__x8Qto-6BvY3OxbZo-LRWClJWR1k=&h=282&w=400&sz=166&hl=th&start=7&zoom=1&tbnid=4hBvtygj3J14GM:&tbnh=87&tbnw=124&ei=BtWLTsmfOMrQrQejwLnzAQ&prev=/images%3Fq%3Decc813%26um%3D1%26hl%3Dth%26sa%3DG%26tbm%3Disch&um=1&itbs=1

* 211 กับงาน Audio พวกพี่ยุ่นจะมีความชำนาญเป็นพิเศษ ว่ากันว่า ตามประวัติศาสตร์ตั้งแต่ WW2 สิ้นสุดลง พวกเมกาฯ เองได้เอาหลอด 211 หลากหลายยี่ห้อไปทิ้งไว้ที่เกาะ Japan เยอะคิดว่าคงเอาไว้ spare ให้แก่ BC-375 / BC-191 เครื่องส่งวิทยุอันทรงพลังที่ต้องเจาะจงใช้แต่หลอด 211 เท่านั้น  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 05:34:28 PM โดย DIY Man. »

• **
เรียนคุณพินิจครับ
บ่ายนี้เป็นวันแรกที่ผมนั่งอ่านที่เราโพสกันไปมาทั้งหมด  สงสัยว่าเราเอาปนกันทั้ง 845 ,211 เลยสับสนกันหมด  เราคงหลงทางไปเยอะแล้วครับ   ต้องเข็กหัวตัวเอง  K]
ตอนเราเริ่มที่ 845PP  เราพบว่า เราต้องการ V grid  400Vpp grid to grid แต่ พบว่า จุดประสงค์ที่ต้องการ 200W คงยาก เพราะหลอดมี กำลังขยายต่ำ   เราเลยเปลี่ยนไปเป็น 211 PP  เราต้องการกริดไบอัสที่ -100Vdc
ๆม่ใช่ไบอัสที่ -200Vdc ที่คงค้างมาจาก 845PP  แต่เรายังคงค่าเดิมตอนแรกของ 845PP อยู่   ผมนั่ง SIM 6528 cathode follower อยู่แล้วนึกไปมาว่าทำไม่เราต้องการไฟสวิงมันสูงขนาด 400Vpp
เฉลียวใจคำพูดของคุณอำพล  มันเป็น Class C นี้หว่า  :clap เลยเอากราพ 211 มาดู  จริงๆด้วย PP 211 Audio Amp ต้องการ กริดสวิงแค่ 200Vpp  เป็นอย่างมาก

ผมจะกลับไป SIM   6528 Cathode follower ใหม่ที่  Cathode voltage = -100Vdc ไม่ใช่ -200Vdc และกระแส แค่ 30mA -50mA  อย่างมากน่าจะได้เต็มที่ที 211PP จะรับได้ครับ
อาจจะได้โพสที่ ซิม คืนนี้

เรียนคุณพินิจครับ
บ่ายนี้เป็นวันแรกที่ผมนั่งอ่านที่เราโพสกันไปมาทั้งหมด  สงสัยว่าเราเอาปนกันทั้ง 845 ,211 เลยสับสนกันหมด  เราคงหลงทางไปเยอะแล้วครับ   ต้องเข็กหัวตัวเอง  K]
ตอนเราเริ่มที่ 845PP  เราพบว่า เราต้องการ V grid  400Vpp grid to grid แต่ พบว่า จุดประสงค์ที่ต้องการ 200W คงยาก เพราะหลอดมี กำลังขยายต่ำ   เราเลยเปลี่ยนไปเป็น 211 PP  เราต้องการกริดไบอัสที่ -100Vdc
ๆม่ใช่ไบอัสที่ -200Vdc ที่คงค้างมาจาก 845PP  แต่เรายังคงค่าเดิมตอนแรกของ 845PP อยู่   ผมนั่ง SIM 6528 cathode follower อยู่แล้วนึกไปมาว่าทำไม่เราต้องการไฟสวิงมันสูงขนาด 400Vpp
เฉลียวใจคำพูดของคุณอำพล  มันเป็น Class C นี้หว่า  :clap เลยเอากราพ 211 มาดู  จริงๆด้วย PP 211 Audio Amp ต้องการ กริดสวิงแค่ 200Vpp  เป็นอย่างมาก

ผมจะกลับไป SIM   6528 Cathode follower ใหม่ที่  Cathode voltage = -100Vdc ไม่ใช่ -200Vdc และกระแส แค่ 30mA -50mA  อย่างมากน่าจะได้เต็มที่ที 211PP จะรับได้ครับ
อาจจะได้โพสที่ ซิม คืนนี้

ผมคิดว่ามันต้องสวิงจากกริดถึงกริด 400 กว่าโวลท์นะครับ เราต้องรันกันในคลาสส์ A2 ถึงจะได้กำลังตามที่เราต้องการ และถ้าเราทำได้โวลท์สวิงได้ตามนี้คือ 400 up เมื่อใส่หลอด 845 ลงไปแทน จะได้กำลังมากกว่า 211 ตามที่คุณฆฤณว่าไว้จริงๆ ครับ ลองกลับไปอ่านตรงที่คุณฆฤณเขียน ตอนแรกผมก็ยังไม่เชื่อ แต่พอลากโลดไลน์แล้วถึงรู้ว่าเป็นแบบนั้นจริงๆ ครับ

ผมขอลงวงจร Direct Coupling ที่ใช้หลอด 6HV5A ใหม่เพราะที่ทำไว้ผิดทั้งหมด หน้าหลอดที่เป็น CF จะไม่มี R และไปลบป้อนนะครับ ก็เลยคิดแบบมั่วๆ ต่อไป

หลอด 6HV5A ผมเคยใช้ไฟเกินพันโวลท์อยู่ช่วงหนึ่ง คิดว่าไม่น่ามีปัญหากับไฟสูงขนาดนี้ครับ

• **
ผมยังหา Spec. ECC813 ไม่ได้ แต่มี ข้อมูล 6BL7  เลยลองSimulate วงจร 211PP อันล่าสุดที่  คุณอำพลโพสมาใช้ 6BL7 Parallel  R Cathode =12K, ไฟเลี้ยง +200Vdc , -200Vdc  เลยลอง Sim กระแสคาโทดที่ 10mA,20mA,30mA   พบว่า มันก็สามารถใ้ห้ Cathode Voltage ได้ที  -100Vdc 20mA ที่ค่อนข้างดี และสามารถรับสัญญาณครึ่งบวกได้ถึง 100V  ผมไม่สามารถSafe File ได้แต่ สามารถพิมพ์ได้ แต่ที่บ้านไม่มี Printer ,Scanner เลยทำต่อไม่ได้ เดียวพรุ่งนี้กลับไปที่ทำงานจะปรินต์ และสแกนมมาโพสให้ดูครับ  เราสามารถปรับไบอัสเพิ่มประแสได้    อีกอย่างที่น่าสังเกตในวงจรนี้ R Cathode 12K Ohm สังเกตุดูได้ แค่ ไม่กี่วัตถ์ แบบนี้กระแสแคโถดนิดเดียว c)

เรียนคุณพินิจครับ จากวงจร ตัวอย่าง 6BL7 parallel Cathode Follower วงจรนี้ขับได้มากกว่าที่มันบอกว่า 100W ,120W แต่มันติดอยู่ที่ อุปกรณ์ในญี่ปุ่น หม้อแปลงของ Tango มีกำลังสูงแค่นี้ ถ้าเรามีหม้อแปลงกำลังสูงกว่านี้ และเราใช้ไฟสูงกว่าคือ 1,500Vdc กำลังใก้ล 200W อาจจะเป็นไปได้ การลงไปถึงความถี่ต่ำๆเช่น 30Hz , 40Hz ขึ้นอยู่กับค่า Inductance ของ Primary ว่าจะได้ถึง 70Henry , 80 Henry หริอไม่ หนักหนาคุณประสานครัข้อเสียของวงจรนี้คือการ Parallel 6BL7 สำหรับ เพลงแบบที่คุณพินิจฟัง อาจจะมี เงาของเสียงเครื่องดนตรี ที่มีหลายชิ้น เดียวผมจะลอง Simulate หลอดเล็กลงหน่อย 5998  ในเงื่อนไขเดียวกันกับ  Parallel 6BL7

ตกลงที่หลงทางมาตั้งนาน ใช้ 6528 Balance Cathode follower มัน Overkill ครับ  :cry2  เพราะเงื่อนใขของวงจรที่เราต้องการมันมากมายเกินความต้องการ (-200V grid 211 , กระแสคาโทด 40mA -60mA

เดียวพรุ่งนี้ ผมจะโพสที่ SIM มาให้ดูทั้ง 6BL7  parallel และ ที่จะใช้ 5998  เดียวจะเอาวงจรทั้งหมด   เข้า Lab จริงแล้ว เอาผลจาก เครื่องมือวัดมาโพสรูปต่อให้ดูครับในอาทิตย์นี้

ตามที่ผมเคยบอกมาเสมอวิธีทางวิศวกรรมที่ดีที่สุด  คือเอาวงจรที่มีอยู่มาศึกษาหาข้อดีข้อด้อย แล้วพัฒนาต่อ  ญี่ปุ่น  ไต้หวัน  จีน ก็ทำแบบนี้    เดียวอีกสองสามวันมาต่อ พรุ่งนี้ผมมีแขก จากญี่ปุ่น

ขอบพระคุณมากๆ ครับ ที่มานั่งอดนอนทดลองให้ ผมได้คุยกับคุณประสาน ซึ่งตอนนี้ได้เปลี่ยนขนาดของหลวดให้ใหญ่ขึ้นจนสามารถรับกระแสได้ที่ 370mA ต่อซีกแล้วละครับ เพราะแะนั้นตอนนี้เราสามารถทำให้ได้กำลังตามดาต้าซีทที่ผมเอามาให้ดูแล้วละครับ และผมทดลองลากโลดไลน์มาให้ดูด้วย กระแสกริดของ 211 ตอนอยู่ใน A2 ก็ 50mA ครับ

• **
เดียวผมจะลงลอง Simulate 6HV5  ด้วย

ครับคุณพินิจ ตาม Dataheet 211 ,V.grid = -100Vdc  โจทย์ที่แล้วเรากำหนด V grid = -200.

ยังไงอีกไม่มี่วันจะได้ลองในแล็บ เพราะเราใช้ กระแสกริด 20mA-30mA เดียวมาต่อครับ

เดียวผมจะลงลอง Simulate 6HV5  ด้วย

ครับคุณพินิจ ตาม Dataheet 211 ,V.grid = -100Vdc  โจทย์ที่แล้วเรากำหนด V grid = -200.

ยังไงอีกไม่มี่วันจะได้ลองในแล็บ เพราะเราใช้ กระแสกริด 20mA-30mA เดียวมาต่อครับ
ใช่ครับพี่คือเราทำเผื่อเสียบ 845 กันด้วย ถ้าเราใช้ 211 เราก้เพียงลดไฟลบเป็น -120v เมื่อเราใช้ HT ที่ 1500v เพื่อรัน 211 ใน A2 ให้อาจเลยไปถึง +80v @ 50mA เผื่อเราทำได้ แต่เราต้องเตรียมโวลท์สวิงไว้ให้ทั้งคู่ (211&845) สี่ร้อยกว่าเท่าไรก็สุดแล้วแต่หลอดที่เราจะหามาทำได้ครับ ที่ผมชอบใช้ตัวเลขนี้ในวงจร -200v up เพราะกันเราลืมด้วยน่ะครับ แต่คิดว่าเรารู้กันเองแล้ว

ฝากรบกวนพี่ดู 6HV5-A ด้วยก็ดีครับ เพราะผมคิดมั่วๆ ดูแล้วว่า ที่ตรง CF ที่ผมทำออกมานี้ ถ้าใส่ OPT ตรงคาโทดขับลำโพงแปดโอมห์ก็อาจได้กำลังมากกว่า 5W เซียวนะครับ ผมก็ไม่รู้เค้าคิดกำลังของ CF กันแบบไหน? ผมคิดแบบเอา OPT มาใส่แทน R คาโทดกันเลยละครับ 555555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2011, 10:38:03 PM โดย PINIJ »

• **
คุณพินิจ ครับ

การปรับระดับไฟกริดไบอัส ง่ายแต่การปรับ กระแส Cathode Follower ยากกว่า  ผมว่าเอาแค่ให้ได้  211 PP ใก้ล 200W ก่อนไม่ดีกว่าหรือครับ
 ถ้าได้แล้ว 845PP เป็นของแถม ค่อยมาต่อ มันยากกว่าขึ้นไปอีกนะครับ   มาปรับแต่งกันอีกรอบ

คุณพินิจ ครับ

การปรับระดับไฟกริดไบอัส ง่ายแต่การปรับ กระแส Cathode Follower ยากกว่า  ผมว่าเอาแค่ให้ได้  211 PP ใก้ล 200W ก่อนไม่ดีกว่าหรือครับ
 ถ้าได้แล้ว 845PP เป็นของแถม ค่อยมาต่อ มันยากกว่าขึ้นไปอีกนะครับ   มาปรับแต่งกันอีกรอบ
เห็นด้วยครับพี่ การสร้างจริง คงต้องเริ่มกันที่กำลังน้ยยๆ ก่อน แล้วค่อยปรับกันขึ้นไป ต่ตอนนี้เราต้องศึกษาความเป็นไปได้ ตามที่เราตั้งใจคาดหวังไว้ เพื่อเตรียมอุปกรณ์รองรับสิ่งที่เราจะขยายกำลังเพิ่ม เช่นตอนนี้ OPT เราไปรออยู่ที่ 250W ได้แล้ว   

ผมขอยอมรับว่าเป็นคนไม่รู้จักพอจริงๆ ละครับ K] ตอนแรกก็หวังแค่ให้ได้เพียงร้อยวัตต์ :-\ แต่ตอนหลังเห็นว่าร้อยกว่าวัตต์มันหมูๆ ก็เลย เกิดความโลภมากขึ้นไปอีก ขอเป็น 200 up ซะแล้ว ที่จริงงานนี้ผมคิดมาสิปปีได้แล้วที่ไทยเอวีคลับ แต่ที่นั่นไม่มีคนรุมช่วยผมแบบที่นี่ ผมสุดท้ายวงจรไม่เป้นที่พอใจ ผมก้เลยยังไม่ได้ทำ แต่ตอนหลังเอาลำโพงโฟกัสขึ้นมาเมืองเหนือแควลล์ขับมันยังไม่ค่อยถูกใจ ก็เลยอยากจะลองหลอดกำลังเยอะๆ ขับมันดูบ้าง ก็หวังว่ามันจะทำได้ดีกว่าแควลล์ ซึ่งตอนนี้ หลังจากฟัง VOT (มันติดหูจนฟังเจ้าโฟกัสยังไม่ได้เลยละครับ สิ่งที่อยากลืมมันกลับไม่ยอมลืม คือผมฟังเจ้าโฟกัสทุกครั้ง มันรู้สึกแย่มากๆ :yucky เมื่อนึกถึงว่าเสียงจาก VOT มันเร็วและสดกว่านี้มากๆๆๆๆ) ลองดูวงจรมั่วๆ กันต่อ ที่หวังว่าตอนขับ 845 มันน่าต้องการโวลท์สวิงที่สูงกว่า ก็เลยเอาจากการสวิงที่ R ที่เพรทที่ผมใช้หลายตัวอยู่แล้ว แทปสัญญาณ เข้ามาช่วยเสริมที่คาโทดของ CF อีกแรงหนึ่ง ถ้าไม่ดีก็ตัดทิ้งครับ

• **
               :) เนื่องจากผมไม่มีลำโพงที่กิน watts มากๆ ไว้ในครอบครองเลย ซึ่งมานั่งพิจารณาเล็งๆ กราฟอีกทีแล้ว ว่าที่ไฟ Plate ต่ำๆ หน่อยไม่เกิน 1KVDC แต่ภาคไฟต้องจ่ายแอมป์สำรองให้ได้หนักๆ  เจ้า 211 P-P มันสามารถไปได้สบายๆ กับ OPT 5Kp-p ตอนกำลังไว้ไม่ให้มันเกิน 100W เพราะ OPT ผมทนที่มีกำลังอัดได้แค่นั้น  ;D

ถ้าไม่หวังสูงไป....เอาแค่ซักใกล้เคียงอันนี้ก็พอ  ;D ;D

<a href="http://www.youtube.com/v/6Yfb6tIfR14?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/6Yfb6tIfR14?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม, 2011, 08:14:36 AM โดย DIY Man. »

ตอนนี้ OPT เราไปรออยู่ที่ 250W ได้แล้ว   

ดูจากวงจรของพี่ ที่ OPT 300W 555+ หมายถึงอย่างไรครับพี่ สเป็กแปลกๆ  ;D ;D

พี่จะมาระยองวันไหนครับ ที่พี่บอกอยากให้ใช้ลวดเล็กพัน OPT ผมลองดูแล้วจะใช้ #32swg พันแบบ bifilar ให้ครับ ลวดรับกระแสได้ 2 x 180mA = 360mA ครับ เสียดายไม่มีลวดเงินจะได้ลองพันขด Sec ที่ใช้ลวดเงิน  d_d d_d

ตอนนี้ OPT เราไปรออยู่ที่ 250W ได้แล้ว   

ดูจากวงจรของพี่ ที่ OPT 300W 555+ หมายถึงอย่างไรครับพี่ สเป็กแปลกๆ  ;D ;D

ก็ 555+ ไงครับ :yahoo ตอนฟังคงรู้ละว่ามันจะอัดได้แค่ไหน? เราอาจคิดวงจรไว้ให้มันขับได้แบบมี Headroom ซัก 2 เท่าตามที่พี่ชอบไง! เหมือนลำโพง เราใช้วัตต์เยอะๆ ขับแต่เราไม่ได้เปิดมันเต็มที่ ฟังเอาว่าลำโพงมันรับไหวแค่ไหน? แต่ตอนนี้เมื่อ Stack เจ้าโฟกัสเข้าไปถึงสองคู่ ฟังออกว่าแอมป์ 250W มันกำลังน้อยไป เสียงน่าจะออกมาได้มากกว่านี้ เรื่อง OPT ก็เช่นกัน คงวัดดูที่ความร้อนตอนใช้งานสักพัก ถ้าเปิดระดับดังแค่ที่ยังไม่พอใจ แล้ว OPT เรายังเย็นอยู่มันก็น่าจะอัดขึ้นไปได้ถึง 60 องศาซีนะครับ เคยใช้แอมป์ของ โซนิค ฟรองเทียร์ OPT ตอนอัดกันสุดๆ ร้อนถึง 70 ซี ยังไม่พังเลยนะครับ แต่ของเราเอาแค่ ไม่เกิน 60 ซีพอแระ

ลงระยองยังไม่แน่ใจ ต้องรองานใกล้จะเสร็จ พี่จะไปเทสรันกันทีเดียวเลย แต่วันที่ 20 ตค ต้องลงไปยืนเขตุ เพราะที่ดินข้างเคียงเค้ามีการรังวัดเพื่อขายต่อกันอยู่ (ดีจังที่เราตรงนี้ซื้อไว้สามแสนต่อไร่เองเมื่อปีสามศูนย์ อยู่ติดเส้นสามหกแถวๆ ทับมาครับ ราคาตอนนี้ 5555+)

คนยองคนจันทร์ช่วยดูหน่อยว่านี่มันใช่ต้อนทุเรียนหรือไม่ครับ? ถ้าใช่จะได้ประคบประหงมกันหน่อย :yahoo :yahoo :yahoo และรูปข้างล่างคือต้นกาแฟและยางครับ ผมเอาไปให้แค่ผมยกขึ้นรถไหวนะครับ ใส่ไปให้หนักประมาณ 30-40 โลครับ ดินที่ต้นยางมันเยอะครับ ได้กาแฟ 12 ยาง 12 ต้นเช่นกันเต็มกล่องพอดี คิดว่าพรุ่งนี้คงถึงพี่ TC ครับ (จากที่คุยกับร้านนิ่มฯ)

อ้อ! ลืมไปผมว่าจะเอาเพลงที่คุณ DIY Man เอามาให้ฟัง อัดของผมมาเทียบกันบ้าง ใช้กล้องสองตัว Sony T-11 กับ โนเกียมือถือ N 70 โนเกียเบสดี แต่แหลมแย่ โซนี่ปลายแหลมดี แต่เบสไม่มีเลย สรุปแล้วไม่ส่งประกวดดีกว่า รอซื้อกล้องใหม่ก่อนนะครับคุณ DIY Man

ก็ 555+ ไงครับ :yahoo ตอนฟังคงรู้ละว่ามันจะอัดได้แค่ไหน? เราอาจคิดวงจรไว้ให้มันขับได้แบบมี Headroom ซัก 2 เท่าตามที่พี่ชอบไง! เหมือนลำโพง เราใช้วัตต์เยอะๆ ขับแต่เราไม่ได้เปิดมันเต็มที่ ฟังเอาว่าลำโพงมันรับไหวแค่ไหน? แต่ตอนนี้เมื่อ Stack เจ้าโฟกัสเข้าไปถึงสองคู่ ฟังออกว่าแอมป์ 250W มันกำลังน้อยไป เสียงน่าจะออกมาได้มากกว่านี้ เรื่อง OPT ก็เช่นกัน คงวัดดูที่ความร้อนตอนใช้งานสักพัก ถ้าเปิดระดับดังแค่ที่ยังไม่พอใจ แล้ว OPT เรายังเย็นอยู่มันก็น่าจะอัดขึ้นไปได้ถึง 60 องศาซีนะครับ เคยใช้แอมป์ของ โซนิค ฟรองเทียร์ OPT ตอนอัดกันสุดๆ ร้อนถึง 70 ซี ยังไม่พังเลยนะครับ แต่ของเราเอาแค่ ไม่เกิน 60 ซีพอแระ

ลงระยองยังไม่แน่ใจ ต้องรองานใกล้จะเสร็จ พี่จะไปเทสรันกันทีเดียวเลย แต่วันที่ 20 ตค ต้องลงไปยืนเขตุ เพราะที่ดินข้างเคียงเค้ามีการรังวัดเพื่อขายต่อกันอยู่ (ดีจังที่เราตรงนี้ซื้อไว้สามแสนต่อไร่เองเมื่อปีสามศูนย์ อยู่ติดเส้นสามหกแถวๆ ทับมาครับ ราคาตอนนี้ 5555+)

ใช้ลวด Class F ฉนวนรับได้ 155 องศา C ครับ  ;) ต้มน้ำเดือดเลย  ;D

ราคาที่ดินตอนนี้พี่บอก 5555+ หมายถึง ตารางนิ้วละ ใช่มั๊ยครับ  ;D ;D

• **
เรียนรู้จากสิ่งที่มีอยู่แล้วและทำได้ก่อน   
ผมลองเอา วงจรที่คุณอำพล ลงมาให้เมื่อหลายวันก่อนที่เป็น Parallel 6BL7 ไฟเลี้ยง +/-200Vdc  มี Cathode Resistor  12K 3Watts  ลองมาซิมดู แม้นว่าวงจรนี้ PP 211 ใช้หม้อแปลง
Tamura F2012  ที่จำกัดที่ ขนาดและกำลังของหม้อแปลงก็น่าได้ 100++ Watts    ซิมแล้ว  Cathode current ไม่เห็นสูงเลย  16mA เอง  V. Cathode -36Vdc to -50Vdc ได้เหตุผล
ผมจะลองทำจริงในห้องแล็ป จากตรงนี้ก่อน  แล้วค่อยแก้ใข  ให้ V Cathode สูงขึ้นไปจรด -100Vdc cathode current สัก 20-25mA ก่อน เดียวค่อยมาต่อ

เรียนรู้จากสิ่งที่มีอยู่แล้วและทำได้ก่อน   
ผมลองเอา วงจรที่คุณอำพล ลงมาให้เมื่อหลายวันก่อนที่เป็น Parallel 6BL7 ไฟเลี้ยง +/-200Vdc  มี Cathode Resistor  12K 3Watts  ลองมาซิมดู แม้นว่าวงจรนี้ PP 211 ใช้หม้อแปลง
Tamura F2012  ที่จำกัดที่ ขนาดและกำลังของหม้อแปลงก็น่าได้ 100++ Watts    ซิมแล้ว  Cathode current ไม่เห็นสูงเลย  16mA เอง  V. Cathode -36Vdc to -50Vdc ได้เหตุผล
ผมจะลองทำจริงในห้องแล็ป จากตรงนี้ก่อน  แล้วค่อยแก้ใข  ให้ V Cathode สูงขึ้นไปจรด -100Vdc cathode current สัก 20-25mA ก่อน เดียวค่อยมาต่อ
ถ้ามันสวิงได้ 410Vpp เต็มๆ  เมื่อกริดของ 211 แตะที่ +60v@35mA เราก็น่าจะได้กำลัง 200W ขึ้นกันแล้วละครับ หลอดนี้ งานนี้น่าจะง่ายกว่า 6HV5-A แน่นอนครับ ไม่งั้นผมต้องสั่งพันหม้อแปลง 0-950v 400mA แล้วใช้บริดจ์ได้โอด ต้องหา C ค่าสูงๆ อีก คงเหนื่อยเหมือนกัน อีกลูกเพื่อทำไฟลบให้มัน   ถ้ามีมีเวลาช่วยซิม 6HV5 ตามวงจรให้ผมดูด้วยนะครับ อยากรู้ว่ามันได้กำลังขับกริด 211 เท่าไร? ใช่เอา โวลท์สวิงเข้าที่กริดของมันคูณเกนแล้วคูณกระแสที่ไหลผ่านมัน อันนี้คือค่ากำลังของการขับกริดของหลอดต่อไปหรือไม่ครับ? ใครรู้ช่วยอธิบายผมตรงนี้หน่อยครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ อยากรู้มากๆๆๆๆๆๆๆ แต่ยังค้นหาเรื่องตรงจุดนี้ไม่พบครับ

อ้างถึง
ใช้ลวด Class F ฉนวนรับได้ 155 องศา C ครับ   ต้มน้ำเดือดเลย 
เยี่ยมเลยครับ ขอใช้แค่ 90 C ก็เพียงพอแล้ว จะได้เอามาต้มกาแฟขายซะเลย 5555+

ออฟไลน์ Karin Preeda

อ้างถึง
โวลท์สวิงเข้าที่กริดของมันคูณเกนแล้วคูณกระแสที่ไหลผ่านมัน อันนี้คือค่ากำลังของการขับกริดของหลอดต่อไปหรือไม่ครับ? ใครรู้ช่วยอธิบายผมตรงนี้หน่อยครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ อยากรู้มากๆๆๆๆๆๆๆ แต่ยังค้นหาเรื่องตรงจุดนี้ไม่พบครับ

เข้าใจเกือบถูกแล้วครับ แต่เป็น VxI เฉยๆ ไม่ต้องคูณเกน แต่ตัวเลขใน datasheet เป็น guideline เฉยๆ ยังไงคงต้องทดลองจริงด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 06:45:17 AM โดย Karin Preeda »

อ้างถึง
โวลท์สวิงเข้าที่กริดของมันคูณเกนแล้วคูณกระแสที่ไหลผ่านมัน อันนี้คือค่ากำลังของการขับกริดของหลอดต่อไปหรือไม่ครับ? ใครรู้ช่วยอธิบายผมตรงนี้หน่อยครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ อยากรู้มากๆๆๆๆๆๆๆ แต่ยังค้นหาเรื่องตรงจุดนี้ไม่พบครับ

เข้าใจเกือบถูกแล้วครับ แต่เป็น VxI เฉยๆ ไม่ต้องคูณเกน แต่ตัวเลขใน datasheet เป็น guideline เฉยๆ ยังไงคงต้องทดลองจริงด้วยครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ ที่มาช่วยเฉลยให้หายสงสัย นึกสังหรณ์อยู่แล้วเซียวว่ามันอาจเป็นอะไรที่พื้นๆ ง่ายๆ จึงไม่มีคนเขียนบอกไว้กันในเวป ที่ผมเอาเกนของมันไปใส่ด้วยเพราะคิดว่ามันคงได้โวลท์สวิงลดลงตามเกนของ CF ด้วยน่ะครับ แต่หลอดนี้เกนมัน 0.99999 คงไม่ต้องเอาไปคูณละครับ แต่ถ้าพวกที่ทำเป็น CF แล้วเกนมันแค่ 0.7 อะไรพวกนี้ ก็ไม่ต้องคูณด้วยนะครับ

พอพูดถึงเรื่องเกน ผมก็กลัวว่า EMU 1212M มันคงต่อตรงๆ เกนไม่พออัดให้ได้กำลังกันเต็มร้อยแน่ๆ ก็เลยต้องหาหลอดหน้าที่มีเพลทอิมพิแดนซ์ต่ำๆ มาใส่เพิ่มซะหน่อย วงจรนี้ผมคิดว่าถ้าเราหาแกนหล็กที่ใหญ่กว่าที่มีอยู่ได้ 300W ที่น่าหัวเราะนั้น ผมคิดว่ามันน่าจะทำได้มากกว่าซะด้วยละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 02:50:19 PM โดย PINIJ »

:) เนื่องจากผมไม่มีลำโพงที่กิน watts มากๆ ไว้ในครอบครองเลย ซึ่งมานั่งพิจารณาเล็งๆ กราฟอีกทีแล้ว ว่าที่ไฟ Plate ต่ำๆ หน่อยไม่เกิน 1KVDC แต่ภาคไฟต้องจ่ายแอมป์สำรองให้ได้หนักๆ  เจ้า 211 P-P มันสามารถไปได้สบายๆ กับ OPT 5Kp-p ตอนกำลังไว้ไม่ให้มันเกิน 100W เพราะ OPT ผมทนที่มีกำลังอัดได้แค่นั้น  ;D

ถ้าไม่หวังสูงไป....เอาแค่ซักใกล้เคียงอันนี้ก็พอ  ;D ;D

<a href="http://www.youtube.com/v/6Yfb6tIfR14?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/6Yfb6tIfR14?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>

ให้ลองสังเกตุเสียง Xylophone ที่ตีช่วงเวลา 0:21 วินาทีขึ้นไป จะได้ยินเสียงก้องสะท้อนของห้องเค้าที่ความถี่ของชิ้นดนตรีนี้เป็นอย่างมากนะครับ จากที่ดูเค้า Treat ห้องแล้ว น่าจะลงทุนไปไม่ใช่น้อย แต่ของผมนั้นผนังปูนทุกด้านนะครับ ไม่มีพรมปูอีกด้วย จะเห็นว่าจากทำแก้มลิงของผมนั้นได้ผลดีพอสมควรเลยละ :yahoo :yahoo :yahoo :yahoo แต่ไมค์ของกล้องเค้าสุดยอดครับ อัดรายละเอียดของเสียงออกมาได้ดีมาก แต่ความถี่ต่ำก็ทำได้ไม่ค่อยดีเหมือนกัน สู้ Nokia N70 ยังไม่ได้เลย

ผมพยายามลองอัดเพลงนี้ดูมั่ง  เมื่อผมทดลองเอากลับไปเปิดกับลำโพงโฟกัสดูจากการเปิดเสียงเล่นเพลงนี้จากคลิปในยูทูปอีกครั้ง ความถี่ต่ำที่รู้สึกได้ที่ผิวหนัง และหน้าท้องก็ไม่ยอมออกมาเหมือนฟังของจริงจาก DVD Player ครับ อิมแพ็กก็ไม่มีอีกด้วย เสียงกลางยังแกว่งๆ แบบฟังไม่ได้เลย คิดว่าคงเป็นจากไมค์ของกล้องไม่ดี กล้องตัวนี้ใช้มาเกือบสิบปีก็สมควรจะเปลี่ยนได้แล้ว ผมคงต้องหากล้องใหม่ซะแล้ว K] K] K] K] บ้านผมอยู่ติดถนนใหญ่รถวิ่งผ่านตลอดเวลาช่วงกลางวัน มีเสียงรบกวนที่สังเกตุให้ดีจะมีแทรกอยู่ในเพลงตลอด และมีเสียงคนพูดเสียงนกร้องข้างๆ ห้องด้วยนะครับ แต่กล้องจัยเสียงข้างนอกห้องได้ดีกว่าหูเรานะครับ เพราะตอนผมฟังเสียงพวกนี้ก็ไม่ค่อยได้เข้ามารบกวนสมาธิอะไรมากนัก แต่ห้องนี้ต้องฟังช่วงกลางคืนดีมากๆ ครับ เพราะไม่มีรถยนต์วิ่งกันแล้ว :nono

<a href="http://www.youtube.com/v/EouS5lEGo1U" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/EouS5lEGo1U</a>  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 02:48:01 PM โดย PINIJ »

• **
ได้ต้นกาแฟแล้วครับ ขอบคุณคุณพินิจมากครับ เดียวจะไปวังน้ำเขียวแล้วครับ 

บ้านพี่ PINIJ ที่อยุธยาน้ำท่วมหรือเปล่าครับพี่

บ้านพี่ PINIJ ที่อยุธยาน้ำท่วมหรือเปล่าครับพี่
บ้านพี่โชคดีมาตั้งแต่ปี 21 น้ำไม่เคยท่วมครับ เพราะถ้าน้ำท่วมบ้านพี่หมายถึง กทม ท่วมหนักมากกว่าปี 21 แน่นอน เพราะตอนนี้ กทม ต่ำจากระดับน้ำทะเลลงไปมากกว่าปี 21 เป็นเมตรครับ คือบ้านพี่เป็นต้นทางประตูน้ำ ถ้ามันสามารถหลุดตรงนี้ไปได้ไม่มีจุดไหนที่จะยังน้ำที่จะเข้า กทม ได้อีกแล้วครับ แต่ปีนี้จากที่โทรคุยกับคุณแม่ทุกวัน มันดูน่ากลัวกว่าทุกปี ตัวอำเภอท่าเรือจะอยู่เหนือลำแม่น้ำป่าสัก ท่วมทุกปี แต่บ้านพี่อยู่ใต้ลำน้ำป่าสักครับ ช่วงปี  21 ท่วมช่วงพี่ปิดเทอมพอดี พอลงรถไฟที่สถานี้ น้ำสูงแค่คอต้องรอยคอเข้าบ้าน (ตอนนั้นกลัวไอ้เข้มากๆ) น่าสงสารคนน้ำท่วมากๆ ครับ ใครไม่เคยเจอไม่รู้ถึงความยากลำบากในช่วงที่น้ำท่วมเป็นอาทิตย์ๆ พี่ได้ทำบุญช่วยคนน้ำถ่วมไปแล้วก็รู้สึกดีใจที่ได้ช่วยเท่าที่เราช่วยได้

เรียนพี่ TC ครับ กาแฟให้ปลูกระว่างต้นยางก็ได้นะครับ โดยปรกติเค้ากำหนดให้ปลูกห่างกัน 2-3 เมตร ก็แล้วแต่พี่จะเลือกเอานะครับ

ส่วนยางน่าจะปลูก 7x3 เมตรครับ ช่องห่าง 7 เมตร หากเป็นไปได้ควรอยู่ตามแนวตะวันขึ้นลงครับ เพื่อให้แดดส่องต้นยางตอนที่มันโตได้มากที่สุด โดยหันตาไปทางทิศตะวันขึ้นเพราะช่วงเช้าแดดไม่ร้อนเท่าช่วงบ่ายที่จะทำให้มันตายเพราะโดนแดดช่วงบ่ายเผานะครับ

วิธีการปลูกก่อนปลูกให้ใช้มือบีบถุงส่วนที่เป็นดินให้แน่นๆ แล้วให้ปาดก้นถุงเป็นวงกลมออกทิ้งไป แล้วจึงกรีดถุงพลาสติกจากปากถึงก้นถุงให้ขาดจากกัน แต่....ห้ามลอกถุงพลาสติกออกเป็นอันขาดนะครับ (ควรขุดหลุมรอไว้ก่อน ที่จริงต้องทิ้งดินให้แห้ง แต่พี่รอไม่ได้แล้วเดี๋ยวฝนหยุดตก ยางอ่อนๆ จะตาย ขุดหลุมไม่ต้องกว้างนักพอใส่ต้นยางก็พอ ตำราใหม่เค้าว่าแบบนี้ดีกว่าขุด 50x50x50cm แล้วละครับ) ขุดหลุมลึกขนาดที่ตาเมื่อวางต้นยางแล้วอยู่เสมอผิวดินเก่าอย่าให้สูงกว่าแต่ต่ำกว่าได้สัก 1-3cm ครับ แล้ให้พี่เอาถุงยางที่กรีดตามแนวยาวจากปากลงมาถึงก้นถุงให้กรีดให้ขาดตลอดแนวห้ามมีเว้นวรรค (เดี๋ยวจะมีปัญหาตอนดึงถุงออก) และอย่างเพิ่งแกะถุงที่กรีดนี้ออกจากกัน ให้พี่เอาถุงวางลงก้นหลุมแล้วกลบดินลงไปแค่ครึ่งนึงของถุงพลาสติกค่อกดดินที่กลบลงไปนี้ให้แน่นพอสมควร แล้วถึงค่อยๆ ดึงถุงพลาสติกขึ้นมาทั้งหมด (พี่ต้องกดดินไม่ให้แน่นมากๆ ตอนนี้เพราะพี่จะดึงถุงไม่ขึ้น ต้องทดลองเองนะครับ)  ทีนี้พี่ก็กลบดินให้เสมอดินเก่าที่ในถุงแค่นั้นพอ กดดินที่กลบนี้ให้แน่นพอสมควรอีกครั้งนะครับ (ซึ่งวันหน้าอีกสองเดือน เราจะค่อยพลวนดินจนมันขึ้นมาสูงคุมตรงตาที่ต่อกับต้นตอนะครับ) ผมเคยดูเค้าปลูกแบบนี้มาแล้ว ตายแค่ 0.3% หรือพันต้นตายสามต้นเองละครับ หรือมีอะไรที่ยังสงสัยโทรถามได้เลยนะครับ d_d :drunk

• **
               :) ผมว่าที่พี่พินิจอัดมาเสียงก็ค่อนข้างจะ OKAY เลยนะครับ  O0 เห็นกลุ่มพวกนักเล่น Super Hi-End ชอบลองเพลงนี้กันเพื่อ Show ศักยภาพของ System และห้องฟัง ซึ่งจริงๆ ผมว่า DIY System ที่ตั้งใจสร้างดีๆ  ก็น่าจะทำได้มั่ง ;D

*ที่ผม link มาลงน่าจะเป็น system ของพี่ไทยเรานี่แหละคับ ไม่แน่ใจอ่ะนะ  ;D  พี่ลองเข้าไปฟังเพลินๆ ดีครับ Track ดังกล่าวเค้ามีลงไว้หลาย version ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยน source หรือขยับอะไร  K)  Dafos กับ Super Trio ก็ฟังมันส์ดีเหมือนกันคับ ;)

http://www.youtube.com/user/jon4402#p/u
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2011, 05:56:43 PM โดย DIY Man. »

:) ผมว่าที่พี่พินิจอัดมาเสียงก็ค่อนข้างจะ OKAY เลยนะครับ  O0 เห็นกลุ่มพวกนักเล่น Super Hi-End ชอบลองเพลงนี้กันเพื่อ Show ศักยภาพของ System และห้องฟัง ซึ่งจริงๆ ผมว่า DIY System ที่ตั้งใจสร้างดีๆ  ก็น่าจะทำได้มั่ง ;D

*ที่ผม link มาลงน่าจะเป็น system ของพี่ไทยเรานี่แหละคับ ไม่แน่ใจอ่ะนะ  ;D  พี่ลองเข้าไปฟังเพลินๆ ดีครับ Track ดังกล่าวเค้ามีลงไว้หลาย version ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยน source หรือขยับอะไร  K)  Dafos กับ Super Trio ก็ฟังมันส์ดีเหมือนกันคับ ;)

http://www.youtube.com/user/jon4402#p/u
แท็คที่ 15 ของแผ่น Manger เป็นเพลงที่พังลำโพงไปหลายคู่แล้วละครับ เพราะตอนช่วง 1:36 ของคลิปของพี่นั้น ถ้าฟังจากลำโพงที่อัดมาให้ฟังนี้ เสียงเบสมันจะสะเทือนผิวหนังและกระแทกน่าอกมากๆ ครับ  แต่พออัดลงมาแล้วความถี่ต่ำขนาดนี้ไมค์กล้องคงรับไม่ไหวครับ เพราะเค้าใช้ EQ บู๊ทเสียงเบสครั้งนี้ ไม่ใช้เสียงกลองที่แท้จริง มันจึงกินทั้งกำลังวัตต์ของแอมป์ ที่จะต้องทำให้กลวยลำโพงกระเพื่อมหรือกระเด้งแบบรุนแรงมากๆ ซึ่งหากเปิดดังเกินไป (เพราะช่วงแรกมันไม่ดัง มาดังมากๆ กันตอนนี้ บางคนไม่รู้ ลำโพงก็พังครับ) แต่ถ้าแอมป์ใครเจ๋ง (คือทำได้เกินเสียงจริง) ก็สอบผ่านหมายถึงคุมเสียงเบสช่วงนี้อยู่ ไม่เบลอหรือพร่ามัว เวลาเอาไปเล่นเพลงธรรมดา จะเล่นได้สะบายๆ ครับ มันเป้นแค่แผ่นทดสอบความสามารถกำลังวัตต์ของแอมป์ก็เท่านั้นเอง แค่เพลงนี้แหละที่ 211 SE Amp ขับโฟกัสไม่ผ่าน แต่แครวว์ผ่านเมื่อขับเพียงคู่เดียว แต่ถ้า Stack  กันสองคู่ แครวว์ของพี่ก็ยังสอบไม่ผ่าน 100% ครับ การสอบครั้งนี้มันหมายความถึงว่า มันเล่นเพลงคลาสสิกที่ดนตรีทุกชิ้นโหมขึ้นมาพร้อมๆ กัน เสียงที่ได้จะไม่ผ่านด้วย จะว่าไปแผ่นนี้มันก็มีประโยชน์ในการทดสอบแอมป์ได้เหมือนกัน และคิดว่าคงเอาเพลงนี้เป็นโจทย์ตั้งให้ 211 PPT Amp ตัวนี้ลองสอบดูละครับ ก็หวังว่าไมค์ของพี่ TC จะสามารถแสดงฟ้องเสียงเบสจากลำโพงและรวมทั้งห้องฟังของพี่ได้

ชุดในคลิปที่เอามาให้ฟังนี้ น่าจะเหนือกว่าของพี่ไปอีกระดับหนึ่ง แต่น่าเสียดายเจ้าของเซ็ทอับลำโพงไม่เป็น เมื่อพี่ได้ลองฟังหลายๆ คลิปแล้ว ชุดนี้ยังน่าไปได้อีกไกล คือเสียงดีกว่านี้มาก ถ้าเช็ทลำโพงให้ได้ DPoLS ขอแค่ซัก 80% ก็พอแล้ว

เอาคลิปที่อัดเองมาให้คุณ DIY Man และเพื่อนๆ ลองฟังดูนะครับ

คลิปนี้ Source คือ EMU1212m บน PC ASUS E35 I Pro (ซึ่งเสียงยังสู้ติดตั้งบน Dell รุ่นเก่าไม่ได้)
<a href="http://www.youtube.com/v/wkjMFzmyd28" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/wkjMFzmyd28</a>

คลิปนี้ Source คือ SOKEN T-80 โมฯ
<a href="http://www.youtube.com/v/EouS5lEGo1U" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/EouS5lEGo1U</a>  

คลิปนี้ Source คือ อะคอนเนติก โมฯ ผมเล่นด้วยเครื่องยูนิเวอร์แซลเพลย์เยอร์อย่างยี่ห้ออะคอนเนติกราคาพันกว่าบาทนิดๆ (แต่โมกันนิหน่อย) ลองฟังดูเสียงของมันดูครับ เราจะดูถูกของราคาระดับอนาถาแล้วเอามาโมไม่ได้เหมือนกัน ทั้งเนื้อหนังของเสียง และความฉับพันของมัน ถ้าสังเกตุให้ดี ไม่ว่าไมค์ของกล้องจะอยู่หน้าลำโพงหรือจุดนั่งฟัง เสียงจะไม่แตกต่างกันเลย เพราะผมเซ็ท DPoLS ได้น่าจะเกิน 80% ได้แล้ว ถ้าฟังจริงเสียงหวดกลองกระแทรกรูหูแบบสะใจมากๆ ครับ ไมค์ของกล้องตัวนี้อัดเสียงระดับนี้ ที่มีทรานเซี้ยนสูง เสียงดังมากๆ ยังไม่ได้ครับ K] K] K] เสียงกลองใบนี้ จากเพลงนี้จะเร้าอารมย์ของผมสุดๆ มากกว่าทุกๆ แผ่นที่ผมมีอยู่เลยละครับ O0  O0 O0 ผมลืมบอกไปอีกอย่างว่า  K] เพลงนี้อย่างฟังปลายเสียงแหลม เพราะแผ่นนี้ใกล้ฟังไม่ได้แล้ว เครื่องโซเคนเปิดแล้วปลายแหลมเสียงแตกกว่านี้อีก แต่เครื่องดียังพอไฟได้ ผมเอาเสียงกลางเนื้อๆ มาให้ฟังกันเท่านั้น
<a href="http://www.youtube.com/v/D8ViH7LQIuM" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/D8ViH7LQIuM</a>

คลิปที่คุณ DIY Man เอามาให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2011, 01:03:37 PM โดย PINIJ »

ไม่อยากหยุดคิด กลัวสมองเสื่อมครับ แต่จริงๆ แล้ว ผมพยายามหาหลอด 6HV5 ยังไม่พบเลย ค้นทุกกล่องที่มีอยู่ที่บ้านนี้แล้ว และก็ไม่อยากทำไฟสูงๆ ระดับพันกว่าโวลท์เลี้ยงมันให้อ้วนอีกด้วย :secret และอีกอย่างหนึ่งคือใจผมยังชอบหลอดเบอร์ 6528A อยู่มากอีกด้วย เลยจะขอเผาหลอด Raytheon ที่ทำในเมกาสักคู่หนึ่งละครับ เพราะคิดว่าหลอดนี้มันน่าจะรับไฟได้เกินค่าแม็คซัก 20% กว่านิดหน่อยได้ :cold งานนี้ผมเลยอยากขอเสี่ยงดูสักครั้งครับ รายละเอียดตามอักษรและเส้นสีม่วงครับ :yahoo :yahoo :yahoo