ผู้เขียน หัวข้อ: Re: 845PP Amp 100W ระดับม้าตอนนี้กลายร่างเป็น 211PP 250W ระดับช้างไปแล้ว & MC StepupTran.  (อ่าน 89607 ครั้ง)

ออฟไลน์ PINIJ

ขอบคุณ คุณฆรณ ด้วยครับ  สำหรับข้อแนะนำและความเห็นที่ดีมากครับ

พอกลายร่างเป็น 211PP  มันง่ายขึ้นเยอะ เพราะหลอดมีกำลังขยายสูงกว่า 845 , Gain =12  ทำให้ใช้ กำลังขักริดที่น้อยกว่า 845PP  และกระแสสวิงเข้ากริด 211PP ก็ไม่เกิน 400Vppใ
เมื่อคืนคิดโจทย์เดิมกับ 845PP กับ  6BX7 output = 600Vpp แล้วไปไม่ค่อยได้ เดียวจะคิดต่อใช้ 6080A Cathode follower

ถ้า  6080A คิดแล้วใช้ได้เดียวส่ง RCA NOS/NIB  6AS7G ไปให้คุณพินิจ แทน 6BX7 ครับ  หลอดทรงโค็กสวยกว่า 6080 เยอะ

โอ้! เป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ ผมชอบทำอะไรให้มันสุดๆ ตามความรู้ที่จะหามาได้ การคิดก่อนทำจึงทำให้เราได้สิ่งที่ดียิ่งกว่าความคิดเริ่มแรกเสมอ ยิ่งมีผู้รู้อยู่รอบข้างแบบนี้ ผมขอใช้ให้เป็นประโยชน์เต็มที่นะครับ  :bowdown :bowdown :bowdown

ผมได้ไปเข้าหาข้อมูลหลอดที่จะเอามาเป็น CF เพิ่มเติม ก็ไปพบกับเบอร์ 6336 และ 6528 เลยมีคำถามออกมาใหม่คือ 6336 ดูมันลิเนียกว่า 6528 ซึ่งได้เปลียบที่ Gain มากว่า แต่งานนี้เราไม่ได้ใช้ Gain ของหลอดมาเป็นข้อตัดสินในการเลือกเบอร์หลอดใช่หรือไม่ครับ? แล้วความลิเนียของหลอดที่ต่างกันจะมีผลต่อการส่งผ่านของวงจร CF ไหมครับ? คือมองดูแล้วสองหลอดนี้น่าจะเหนือกว่า 6080 (250v Max) ที่มันทนได้ถึง 400v Plate Voltage Max

เหตุผลที่จะเลือกสองหลอดนี้คือ Stage 2nd ของเราให้สัญญาณได้สูงถึงประมาณ +/- 200Vp (400Vpp) ขณะที่ 211 ต้องการแค่ +/-100Vp (200Vpp) ดังนั้นงานนี้จึงมี Headroom เป็น สองเท่าตามที่ผมชอบ :yahoo :yahoo :yahoo ดังนั้นถ้าจะให้งานนี้ได้บรรลุตามเป้าหมายหลอดที่จะเอามาใช้ตรงจุดนี้ (CF) ควรส่งสัญญาณได้ไม่น้อยกว่า  +/- 200Vp (400Vpp) ซึ่งหลอด 6080 สามารถทำได้แค่ +/- 125Vp (250Vpp) เท่านั้น

ฝากรบกวนท่าน TC เช็คข้อมูลของหลอด 6336 ถ้าจะเอามาทำ CF ให้ด้วยนะครับ :bowdown :bowdown :bowdown
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
เรียนคุณอำพล
ใช่เหล็ก C-Core ตัวยักษที่ผมแบ่งให้ สี่โอเมื่อหลายปีก่อนหรือเปล่าวครับ น่าจะเกินพอ 300W PP.  หาไม่ได้อีกแล้วครับ

เรียนคุณพินิจ
หลอด สุดชอบของผมมาหลายปีแล้ว 6336 , 6528 โครงสร้างยอดเยี่ยม ไฟสูงน่าจะเหลือพอสำหรับงานนี้  ก็ยังมีเหลืออีกสักสองแข่ง ตอนซิม Cathode Follower 6080 มันได้แค่ 211 กริดโวลต์แค่ 50V เนื่องจาก
ตัว 6080 รับไฟตกคร่อมหลอดได้เพียง 135V. ภายในอาทิตย์หน้าเดียวผมลอง ซิม  6336,6528 ดูหลังวันอังคาร ที่ผมมีงานประมูลใหญ่ราชการ สองงาน ครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

ของพี่พินิจน่าจะได้มากกว่า ถ้า driver แกร่งๆ บวกกับภาคไฟคงต้องลงทุนหนักกับพวก AB1 / AB2 Class โดยที่นอกจากจะเกิน 1000 VDCแล้ว ต้องมีความสามารถจ่ายกระแสขนาด 1-2 แอมป์ได้นี่ เป็นผมล่ะ....เหนื่อย  K]

PSU ที่ผมทำไว้ให้กับ 211 SE Amp ของผมนั้น ผมได้ออกแบบมันเว่อร์เกินจำเป็นไปหน่อย แต่มันให้ประโยชน์กับผมในวันนี้แหละ (872x2 โช็ค-ซี-โช็ค-ซี ได้ B+ = 1410v) ซึ่งผมออกแบบไว้และสั่งหม้อแปลงขนาดจ่ายได้ 1.6 Amp. แบบสะบายๆ หม้อแปลงไม่มีร้อนครับ ส่วนนี้เอาไว้ใช้กับหลอด 211 เท่านั้น ส่วนหลอดสองภาคแรกและ CF จะทำ PSU ให้มันใหม่ก็ไม่เท่าไรละครับ d_d :drunk

กำลังคิดเหมือนคุณอำพลเหมือนกัน ต้องเป็น Cathode Follower + Current source  ให้กระแสAnode 6080 ไหลลงมา 70-80mA  แต่ยังคงให้ระดับไฟ Cathode 6080 to Ground = +100Vdc เพื่อที่จะไบอัส
กริด 211  ให้มีกระแสกริด 50mA   กำลังคิดว่าจะกลับไปนั่งศึกษาวงจรของ Michimori เหมือนกัน ถ้าเข้าใจ อีกหน่อยขับ หลอดใหญ่ๆอะไรโดยไม่ต้องใช้ Interstage จะเป็นเรื่อง ง่ายมากๆ ครับ

ผมลง ซิม Cathode Follower  ุ6080 แล้ว มันไม่สามารถควบคุม ได้ คล้าย Dynamic Drive cathode Follower ของ Soya (ที่มีข้อเสียเรื่องกำลังออกต่ำและ แปรเปลี่ยนไปตามสัญญาณที่ขับ )

คุณฆริณ ชำนาญ Solidstate CCS มากและมีประสพการณ์ค่อนข้างมาก  ผมขอเรียนปรึกษาว่า 

ถ้าเราเอา 10M45 ต่อกับ คาโทด 6080 แล้วปรับให้ไฟตรง คาโทด6080 กับกราวด์ เมื่อต่อกับกริด 211  แล้วทำให้ ไฟตรงนี้วัดได้ +100Vdc จะเป็นไปได้หรือไม่
เห็นที่ต้องมี  R ปรับค่าได้ ต่อกับ 10M45
โดยสมมุติว่าดึงกระแส 6080 = 20mA (ccs=20mA) โดยมีโหลดคือ กริดของ 211 ต่อกับ คาโทด 6080
ผมคิดว่า 6336 น่าจะเหมาะกับงานนี้มากที่สุดนะครับ  6528 เป็นตัวลองลงมา (สองตัวนี้ผมจำได้ว่าพี่แนะนำไว้นานเกินสิบปีแล้ว)

ขอให้พี่ประมูลงานสำเสร็จสมดังความตั่งใจนะครับ (ขอให้ได้ในราคาสูงๆ กำไรงามๆ อีกด้วย)
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
C-core ยักษ์ผมเจอมาหลายโอแล้ว โหวเฮ้งดีพอทดสอบ บางโอเหมาะใช้ทำ PP opt กับหม้อแปลงเพาเวอร์แต่ไม่เหมาะที่จะทำ SE-opt บางโอทำ SE opt ได้ PP-opt ก็ได้ด้วย  Y] Y]
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

C-core ยักษ์ผมเจอมาหลายโอแล้ว โหวเฮ้งดีพอทดสอบ บางโอเหมาะใช้ทำ PP opt กับหม้อแปลงเพาเวอร์แต่ไม่เหมาะที่จะทำ SE-opt บางโอทำ SE opt ได้ PP-opt ก็ได้ด้วย  Y] Y]
งั้น! เริ่มออกแบบกันเลยละครับ ผมจำไซด์ C-core ของผมไม่ได้แล้ว ว่ามันจะพันได้ถึง 250Wrms ได้ถึงหรือไม่ครับ? ฝากคุณประสานลองคำนวณคร่าวๆ ดูก่อน ถ้าไม่ได้ผมจะได้ลดกำลังวัตต์ 211 PP Amp นี้ลงอ่ะครับ หรือถ้าเพิ่มได้ก็ให้เพิ่มกันเหนียวขึ้นไปอีก 10% ตามค่า SF ของพวกไฟฟ้าชอบใช้กันให้ด้วยเลยนะครับ :yahoo

Plate Characteristic เอามาลงให้ดูจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปหาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2011, 03:34:50 PM โดย PINIJ »

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

เอา 6336 มาขับ 211 x2 .... ความร้อน มหาศาลเลย  :D :D

ถ้ามีโอกาส อยากไปฟังเป็นบุญหูจริงๆ ครับ ;)

เอา 6336 มาขับ 211 x2 .... ความร้อน มหาศาลเลย  :D :D

ถ้ามีโอกาส อยากไปฟังเป็นบุญหูจริงๆ ครับ ;)
ด้วยความยินดีครับ เพราะคิดว่ากำลังจะทำกังหันพลังน้ำ (คือใช้ไฟฟรี) ก็เลยคิดว่าจะเอามันมาทำหน้าที่แทน Heater ในช่วงหน้าหนาวที่เมืองเหนือน่ะครับ ผมค้นดูในเวปทั่วโลกก็ยังไม่เห็นมีใครเค้าทำกะพวกหลอด Triode เช่น  211 PP Amp กันถึง 250W ตามใน Data Sheet ซักแท่นหนึ่ง สงสัยจะกลัวค่าไฟละมัง? :yahoo  เท่าที่เห็นที่ทำออกมาขายกันวัตต์สูงๆ ก็เป็นพวกหลอด Pentode อย่าง 6550 ที่ต้องเอาหลายๆ มาขนานกัน (พอใช้ๆ ไป พอเกนแต่ละหลอดมันต่างกันมากๆ ก็เกิดเงาซ้อนของเสียงขึ้นมาได้เหมือนกัน)  ซึ่งถ้าต่อหลอดพวกนี้เป็น Triode Mode กำลังวัตต์ก็น้อยลงมาเหลือกำลังน้อยกว่านี้  โปรคเจ็คนี้ได้กำลังมากว่าที่คิดไว้ในตอนแรก ผมรู้สึกดีใจมากเพราะถ้าทำมันสำเร็จ 250W ของเครื่องหลอดน่าจะให้ความรู้สึกเหนือกว่า 250W ของโซลิดได้หรือไม่? จะได้พิสูจน์กันงานนี้ละครับ  d_d :drunk ถ้าเป็นดังคาดผมคงได้แอมป์ขับเจ้าโฟกัสสะแต็กกันได้เสียงออกมา 100% คงได้ฟังเพลงคลาสสิกตอนเครื่องดนตรีทุกชิ้นโหมขึ้นมาพร้อมๆ กันได้มันส์ซะใจละทีนี้ :whistling d_d :drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2011, 04:58:40 PM โดย PINIJ »

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 :victory พี่พินิจเปลี่ยนใจมาเป็น 211 ซะแล้ว งั้น RCA 845 Matched Quad ที่เตรียมไว้ เอามาขายต่อผมดีกว่าม้าง  ;D ;D
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

เอา 6336 มาขับ 211 x2 .... ความร้อน มหาศาลเลย  :D :D

ด้วยความยินดีครับ เพราะคิดว่ากำลังจะทำกังหันพลังน้ำ (คือใช้ไฟฟรี) ก็เลยคิดว่าจะเอามันมาทำหน้าที่แทน Heater ในช่วงหน้าหนาวที่เมืองเหนือน่ะครับ ผมค้นดูในเวปทั่วโลกก็ยังไม่เห็นมีใครเค้าทำกะพวกหลอด Triode เช่น  211 PP Amp กันถึง 250W ตามใน Data Sheet ซักแท่นหนึ่ง สงสัยจะกลัวค่าไฟละมัง?

ต่อยอด เอาพลังงาน มาใช้ต่อได้อีกนะครับ  เช่น ปิ้งไข่ Bar-B-Q  ;D

ปล. รูปจาก kaponk ครับ

ออฟไลน์ Karin Preeda

อ้างถึง
ตรงจุดที่ใช้ Wirewound Resistor อยู่ที่ตรง Cathode ของหลอด 6SN7 2d Stage มีไฟตกค่อมแค่ 50v 14mA เองละครับ และเมื่อได้ค่าที่เหมาะสมแล้ว ผมก็จะเปลี่ยนไปใช้ R ธรรมดาแบบ Fix ค่าแทนครับ (คือใช้ R ตรงจุดนี้แค่ช่วง Test Run ครั้งแรกเท่านั้นครับ) และรวมทั้ง R ที่ Cathode ของ 1st Stage ก็คงใช้ VR ในตอนแรกช่วง Test Run ด้วยเช่นกัน

จริงๆแล้วผมหมายถึง Resistor ที่จะเป็น plate load ให้กับ 6SN7  ที่ตัวมันเองด้านนึงไฟ 900V ต่ออยู่ ถ้าเราเอาตัวถังของ R นี้ไปติด heatsink หมายความว่าความเป็นฉนวนของมันต้องดีพอที่จะไม่ให้ไฟรั่วได้ ผมไม่แน่ใจว่าคุณ PINIJ จะใช้ R ชนิดไหน voltage rating ของมันเท่าไหร่ ผมยกตัวอย่าง Wirewound ขึ้นมาเท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่องคำนวนวงจที่จะใช้ขับ 211 นี่เท่าที่ดูจากที่เขียนมาก็อาจจะใช้ได้ครับ แต่คงต้องทดลองจริงๆว่ามันทำงานได้หรือเปล่า ยอมรับว่าไม่มีโอกาสทำอะไรที่มันซับซ้อนแบบนี้ เลยรับประกันไม่ได้ว่าจะทำงานได้จริงครับ

อ้างถึง
ถ้าเราเอา 10M45 ต่อกับ คาโทด 6080 แล้วปรับให้ไฟตรง คาโทด6080 กับกราวด์ เมื่อต่อกับกริด 211  แล้วทำให้ ไฟตรงนี้วัดได้ +100Vdc จะเป็นไปได้หรือไม่
เห็นที่ต้องมี  R ปรับค่าได้ ต่อกับ 10M45
โดยสมมุติว่าดึงกระแส 6080 = 20mA (ccs=20mA) โดยมีโหลดคือ กริดของ 211 ต่อกับ คาโทด 6080

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น -100V ใช้หรือเปล่าครับ? ผมเคยคิดแบบนี้เหมือนกันครับ กะจะเอาไว้ driver หลอด medium mu อย่าง 8005 แต่ยังไม่ได้ทดลองจริงๆเลย  :D

845 กับ 211 มันยากกันคนละแบบครับ 845 จะรีด power ออกมาได้ง่ายกว่า เพราะทำงานใน class AB1 ได้โดยไม่ต้องไปยุ่งกับ grid current ส่วน 211 drive ง่ายกว่าเพราะ gain เยอะดี แต่พอจะเอา power ออกมา ต้องมาจัดการกับกระแส grid ที่พอทำจริงๆ วงจรมันซับซ้อนพอสมควร ตอนผมทำ 845 pushpull แล้วเปลี่ยนไปเป็น 211 pushpull ด้วย P/S เดียวกัน ผลคือได้ power ใกล้เคียงกัน เพราะข้อจำกัดไปอยู่ที่ power supply ไปซะนั่น

เห็นสะต๊อกของคุณอำพลแล้วเยอะกว่าผมซะอีก จะเอาไปทำไมครับหลอดเบอร์นี้เสียงไม่ดีสู้ 211 ไม่ได้ :nono :nonono  แต่ผมเห็นด้วยว่าตอนฟังสลับหลอด 211 Y] กับ 845 N] บนแท่นนี้ (ในรูปด้านล่าง) ผมก็ชอบ 211 มากกว่าเช่นเดียวกับคุณอำพลละครับ  :whistling ทำให้ผมนึกถึงแท่นนั้นขึ้นมาทันทีเลย เมื่อก่อนชอบมันสุดดดดดๆๆๆๆ แต่ตอนนี้ถูกเก็บอยู่ในลัง เป็นหมาหัวเน่าไปซะแล้ว เพราะไปหลง PP Amp  :secret คือเปลี่ยนแนวเพลงที่ฟังก็ต้องเปลี่ยนลักษณะของแอมป์ที่ขับลำโพงด้วยน่ะครับ

ขอเอารูป 211 SET Amp ตัวเก่ามาเป็นเตาปลิ้งบาบีคิวเทียบกับของคุณพ่อน้องเอ็มมี่ซะหน่อย ต่อไป PSU ที่อยู่ด้านหลังตัวนี้คงกับเข้าประจำการใหม่นะครับ ชื่อใหม่คงเป็น 211 PPT Amp (Push Pull Triode Amplifier)

ดีนะที่ยังไม่ได้แผ่นทองแดงมา ไม่งั้นเจาะเสร็จไปแล้ว และก็ต้องซื้อกันใหม่อีกชิ้นหนึ่ง

อ้างถึง
จริงๆแล้วผมหมายถึง Resistor ที่จะเป็น plate load ให้กับ 6SN7  ที่ตัวมันเองด้านนึงไฟ 900V ต่ออยู่ ถ้าเราเอาตัวถังของ R นี้ไปติด heatsink หมายความว่าความเป็นฉนวนของมันต้องดีพอที่จะไม่ให้ไฟรั่วได้ ผมไม่แน่ใจว่าคุณ PINIJ จะใช้ R ชนิดไหน voltage rating ของมันเท่าไหร่ ผมยกตัวอย่าง Wirewound ขึ้นมาเท่านั้นเองครับ
R ตัวนี้ผมจะใช้ยี่ห้อ ? จำไม่ได้ครับ K] คือผมเคยเอามาใช้กับ R ที่เพรทของหลอด 6HV5 จาก B+ 1410v เป็น B++ 700v ซึ่งกระแสมากกว่าใช้งานนี้หลายเท่าตัวครับ เป็น R กระเบื้องที่ไม่ต้องมีการระบายความร้อนครับ มันร้อนขนาดเอานิ้วแตะได้นับหนึ่งถึงห้าครับ (1 วินาที)  แอมป์ 211 SET Amp ในรูปข้างบนละครับ

อ้างถึง
ส่วนเรื่องคำนวนวงจที่จะใช้ขับ 211 นี่เท่าที่ดูจากที่เขียนมาก็อาจจะใช้ได้ครับ แต่คงต้องทดลองจริงๆว่ามันทำงานได้หรือเปล่า ยอมรับว่าไม่มีโอกาสทำอะไรที่มันซับซ้อนแบบนี้ เลยรับประกันไม่ได้ว่าจะทำงานได้จริงครับ
ผมก็พยายามหาวงจรตัวอย่างจากในเวปมาทั้งวันก็ไม่เจอแบบที่ใกล้เคียงที่ผมทำซักตัวละครับ อยากจะรู้ว่าจะมีใครทำสำเร็จใหม? 211 PP Amp 250W ผมคงต้องค่อยๆ เริ่มจ่ายไฟตั้งแต่ 110v ขึ้นไปเรื่อยๆ ดูเอาละครับ ตอนที่ผมทำ 211 SE Amp นั้น ตอนเปิดสวิทครั้งแรก ผมออกไปยืนนอกห้องเสียบปลั๊กกันเลยละ (นึกแล้วยังขำตัวเองอยู่เลย แต่ไฟระดับ 1410v ถ้า C Oil ตัวใหญ่ๆ ระเบิดนี่ก็น่ากลัวนะครับ) งานนี้มันใหญ่และยากกว่า แต่ความน่ากลัวอาจน้อยลงเพราะ PSU เคยใช้กันมาแล้ว

อ้างถึง
845 กับ 211 มันยากกันคนละแบบครับ 845 จะรีด power ออกมาได้ง่ายกว่า เพราะทำงานใน class AB1 ได้โดยไม่ต้องไปยุ่งกับ grid current ส่วน 211 drive ง่ายกว่าเพราะ gain เยอะดี แต่พอจะเอา power ออกมา ต้องมาจัดการกับกระแส grid ที่พอทำจริงๆ วงจรมันซับซ้อนพอสมควร ตอนผมทำ 845 pushpull แล้วเปลี่ยนไปเป็น 211 pushpull ด้วย P/S เดียวกัน ผลคือได้ power ใกล้เคียงกัน เพราะข้อจำกัดไปอยู่ที่ power supply ไปซะนั่น
อ้าว! แล้วกัน.. เมื้อกี้ผมไม่เห็นข้อความนี้ครับ พออ่านแล้วผมชักเขวละครับ 845 PP ทำได้ 250W เหมือนกันหรือครับ? ทำไม? ใน Data Sheet ไม่มีแนะกันไว้บ้างล่ะครับ อยากเห็นวงจรของคุณฆฤณทั้งสองหลอดจังว่าเป็นอย่างไรครับ? ทำวัตต์ได้เท่าไร?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2011, 08:13:56 PM โดย PINIJ »

ดีนะที่ยังไม่ได้แผ่นทองแดงมา ไม่งั้นเจาะเสร็จไปแล้ว และก็ต้องซื้อกันใหม่อีกชิ้นหนึ่ง

สงสาร C 32U650V จัง โดน 6336 ประกบสองข้าง คงร้อนน่าดู ....  ;D ;D

ผมว่า แนวอุปกรณ์ 211 - 6336 - C - 6336 - 211 น่าต้องระวังเรื่องการระบายความร้อนมาก ๆ เลย ไม่งั้น ความร้อนมันคงเผากันเอง แล้ว อายุหลอด/C จะสั้นเกินควร อ่ะครับ

ใครจะทำแอมป์ ไม่ควรคิดคนเดียวครับ ถ้าไม่มีคุณพ่อน้องเอ็มมี่เข้ามาเตือน C ตรงกลางของผมคงมีน้ำมันพายไหลออกมาเป็นแน่  :cry2 ขอขอบคุณมากๆ ครับ เอามาให้ตรวจใหม่ครับ  d_d :drunk

นอนไม่หลับครับ เพราะมันไม่ยอมง่วง ก็เลยคิดมั่วๆ ต่อไป คือในเมื่อผมมี B+ ตั้ง 1410v ผมน่าจะลอง Cathode Bias ที่ 211 ดูก่อนก็ยังได้ คิดแล้วก็จัดการล่างมาให้ดูกันนะครับ คิดว่ามันคงไม่ได้กำลังเท่า Fixed Bias แน่ๆ แต่ขอให้มันเวิร์คก็พอใจละ เป็นแบบนี้ครับ :whistling

ถ้ามันเวิร์คแล้วเราอาจจะค่อยลดไฟลงทุกๆ จุดในภาคของ CF และ 211 ก็น่าจะได้กะมัง? ขอคาดเดามั่วๆ ว่า วงจรน่าจะออกมาประมาณนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 05:22:45 AM โดย PINIJ »

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

แอมป์ของคุณพินิจเสร็จเมื่อไหร่ ผมไปขอฟังด้วยแน่ ๆ ครับ ผมยังหลงไหล่กับแอมป์ SE อยู่ครับ และยังอยู่วังวลแรงดันไฟ 1,000 โวลล์

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
เรียนพี่มุม  เครื่องพี่ยังอลังการณ์งานสร้าเหมือนเดิมง  สวยมากเหมือนเดิมครับไม้มะค่ายังพอหาได้หรือครับ    เชื่อมั่นในฝีมือและผลงานพี่ 
             แต่ระวังหลังด้วยครับอย่าฝืนร่างกาย เพราะอายุก็มากแล้ว แม้นใจเต็มร้อย  ตอนนี้สุขภาพดีขึ้นหรือยังครับมี โอกาศเมื่อไร หรือเครื่องนี้เสร็จเมื่อไร
             จะเลยจาก วังน้ำเขียวไปเยี่ยมที่ โคราชครับ

เรียนคุณพินิจ  ดูเหมือนวงจร 6336 Differential Cathode follower น่าจะทำงานได้  ในระหว่างที่รอ หม้อแปลง PP  เราก็สามารถลอง ชุดขับได้  ก่อนเพื่อทดสอบ โดยเราโหลดแทนกริด 211 ด้วย Decade Resistor box
                 ให้ เหมือนมีกระแสเข้ากริก (โดยวัดกระแสที่ผ่าน Decade Resistor Box ลงกราวด์ให้ได้ 20-40mA ต่อ เฟส ) กว่าหม้อแปลงจะมาเราก็ทำชุดขับเสร็จพอดี
                 คุณพินิจ มี 6336 หรือเปล่าว   ถ้าไม่มี PM ที่อยู่มา เดียวผมส่งไปให้ครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

ผมอ่านและศึกษาไปเรื่อยๆ ตามในเวป เพราะเรามันโง่เยอะ จากที่ไม่ได้เรียนมาทางนี้ (แต่ใจมันรักอ่ะ) ก็เลยไปพบมาอีกว่า  Gain ของหลอดที่จะเอามาทำภาค CF ก็มีความจำเป็นเป็นอย่างยิ่งครับ ดังนั้น 6336 ลิเนียร์ดีกว่าไม่มีประโยชน์ และคำนวณออกมาแล้วได้เกนแค่ 0.7 แต่ 6528 ไม่ค่อยลิเนียนัก แต่เกนคำนวณออกมาแล้วได้ 0.9 ครับ ซึ่งเราจะได้ Voltage Swing ที่ Grid ของ 211 อีกมากพอสมควรเลยละครับ และมันอาจจะใช้ 845 ใส่แทนให้ได้กำลังมากขึ้นกว่าการใช้ 6336 ครับ งานนี้เราไม่ใช้ความลิเนียของหลอด เพราะ R ที่คาโทดของหลอดที่ทำเป็น CF ก็จะเหมือน I/V ของ DAC Chip ที่ค่ามากๆ ก็จะไม่ดีเช่นเดียวกันละครับ ผมก็เลยมั่วๆ วงจรใหม่ตามนี้ครับ (ถ้าอ่านเจออะไรเพิ่ม ผมก็คงอาจมีการเปลี่ยนแปลงกันอีก และผมต้องขอขอบพระคุณพี่ TC มากๆๆๆๆๆๆ เลยครับ ขอให้มันสิ้นสุดก่อนแล้วค่อยว่ากันถึงหลอดภาพนี้ครับ และขอรบกวนฝากซิมมูเลทวงจรใหม่นี้ให้ด้วยครับ)

เรียนเชิญพี่มุมครับ เราเคยนัดกันหลายครั้งแล้วไม่ได้พบกันที่บ้านผมสักทีนะครับ SE Amp เหมาะกับเพลงที่ผมฟังเมื่อสิปกว่าปีก่อนครับ เครื่องดนตรีไม่มากชิ้น มันก็ออกมาให้เห็นตำแหน่งกันชัดเจน ได้ยินทุกตัวโน๊ตกันครบถ้วนแล้ว แต่ตอนนี้ผมฟังคลาสสิกวงใหญ่ๆ อย่างเดียว พบบว่า SE Amp ไม่สามารถแยกเยะคนที่เล่นเป็นร้อยคนได้เท่า PP Amp ครับ ส่วนเสียงก็ตีกันมั่ว จับต้องตัวโน๊ตของทุดชิ้นดนตรีไม่ได้เลย ผมจึงต้องหันมาทาง PP Amp และ Solid State ครับ

• **
สิ่งที่สำคัญที่สุดของหลอดที่จะมาทำ Cathode Follower นอกจากปกติทีมันต้องสวิงได้ในระดับไฟที่เราต้องการ คือ
1.  Low Plate Impedance  หลอด 6528A  R Plate ต่ำมาก ยังไม่ได้เปิดคู่มือดูแต่ไม่กี่ร้อยโอมห์ จำได้ว่าน้อยกว่า 2A3 เยอะ
2.  Higher Gain  อย่างที่คุณ พินิจ พึ่งพูด  Higher Gain = Higher output ( น้อยกว่า 1 )
3.  High GM  .อันนี้ก็สำคัญมากครับ  ยิ่งฟังดนตรีแบบ วงใหญ่มีเครื่องดนตรีหลายสิบชิ้น แบบดนตรีที่คุณพินิจฟัง  เพราะเป็นตัวกำหนดความละเอียดในการแยกระดับเสียงที่ต่างกันได้ชัดเจน
     6528A  GM สูงกว่า 6336 GM มากมาย

ถ้าลองเปรียบเทียบ  ระหว่างหลอด 6336 และ 6528A  (Tungsol ดีกว่า Raytheon เล็กน้อยแต่ Raytheon กำลังสูงกว่า ) แล้ว จะพบว่า 6528A ดีกว่ามาก  ผมมักเรียกหลอดนี้ว่า Super 417
เพราะว่า GM สูงมากและกระแสสูงด้วย(417 =High GM low current) ในกลุ่มนี้ หลอดเบอร์นี้ดีที่สุด และไม่คิดว่าจะมีการผลิตขึ้นมาอีกในโลกนี้อีกแล้ว เพราะระยะห่างของหลวดภายในเล็กมากจนตาเกือบมองไม่เห็น  ผลิตใหม่ผมว่าหลอดละ $500.- ยังทำไม่ได้เลย   เฉลียวใจเมื่อเกือบยี่สิบกว่าปีก่อนที่ ญี่ปุ่นมากว้านหลอดกลุ่มนี้ในเมืองไทย ( 5998,6336 ,6528) ตอนนั้นราคาหลอด สองสามร้อยบาท  ตอนนั้นก็ขายไปเยอะ แต่ก็แอบซ่อนไว้บ้างที่บ้านแม่เพราะคิดว่าในอนาคต อาจจะมีประโยชน์   ปัจจุบัน  6528A NOS ที่มีกำลังขยายทั้งสองข้างใก้ลเคียงกัน หายากมากและราคาสูงมากแล้ว เพราะนักDIY Audioที่เข้าใจประโยชน์ของหลอดนี้ทั่วโลกเก็บหลอดนี้หมดแล้ว
ตอนที่คุณ พินิจบอกว่าน่าใช้ 6336,6528A ขับแทน 6AS7G ( ทำ SE เสียงดี Damping Factor ดีมาก)  6080 ผมไม่กล้าแสดงความเห็นเพราะว่า ไม่แน่ใจว่าความเข้าใจของผมโดยส่วนตัว คงจะผิดก็ได้

หลอดนี้ผมยังพอมีอยู่บ้าง ค่อนข้างหวงเพราะเริ่มเหลือน้อย  เดียวครวจสอบ ดูคู่ที่ Triode ทั้งสองข้างใก้ลเคียงกัน ส่งที่อยู่มานะครับจะส่งไปให้  อยากเห็น All Triode PP 200W พลังช้างเกิดในเมืองไทยเหมือนกัน

อ้างถึง
อ้าว! แล้วกัน.. เมื้อกี้ผมไม่เห็นข้อความนี้ครับ พออ่านแล้วผมชักเขวละครับ 845 PP ทำได้ 250W เหมือนกันหรือครับ? ทำไม? ใน Data Sheet ไม่มีแนะกันไว้บ้างล่ะครับ อยากเห็นวงจรของคุณฆฤณทั้งสองหลอดจังว่าเป็นอย่างไรครับ? ทำวัตต์ได้เท่าไร?

845 ทำได้หรือเปล่านี่ถ้าจะรีดกันออกมาจริงๆก็อาจจะได้ครับ แต่ยังไม่เคยเห็นใครทำมาก่อน ยุคนั้นถ้าจะเอา power มากๆ เค้าจะไปใช้ hi-mu power triode อย่าง 805 แทน
เอาเป็นว่าผมลองไล่ความยากง่ายของทั้งสองหลอดนี้ จากประสบการณ์ที่ลองด้วยตัวเองและที่เห็นๆกับเครื่อง commercial ท้งหลาย ซึ่งส่วนมากเป็น Class A SE นะครับ ถ้า pushpull class A ก็คูณสอง ถ้าเป็น AB ก็คุณประมาณ 3

211 A1 ได้ power ประมาณ 20-22W ข้อดีคือ driver ไม่ต้องมี gain เยอะมาก
845 A1 ได้ power ประมาณ 30-35W ข้อดีคือได้กำลังมากกว่า 211 แต่ข้อเสียคือต้องออกแบบ driver ให้ swing voltage ได้สูงๆ
211 A2 ได้ power ประมาณ 40W ข้อเสียคือต้องออกแบบให้ driver ต้องจ่ายกระแสได้ ผมยังไม่เคยเห็นเครื่อง commercial ที่ไหนทำเลยครับ ผมทดลองเองด้วย chip drive แต่ไม่ได้ทำจริง
845 A2 ได้ power ประมาณ 50W ผมทดลองด้วย MOSFET source follower ได้ ทำงานได้ดี แต่ผมทำ MOSFET พังไปหลายตัวเหมือนกัน เลยไม่แน่ใจเรื่อง reliability

datasheet ที่เขียนไว้ พวกที่เขียนว่า AF Modulator พวกนั้นจะเป็นค่าแนะนำสำหรับแอมป์ PA ครับ ซึ่งในสมัยก่อน ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่สองนั้น หลอดพวกนี้ส่วนมากจะถูก drive ผ่าน interstage transformer ซึ่งสามารถจ่าย power ให้กับ grid ได้สบายๆ และเหตุผลว่าทำไม 845 ถึง obsolete เร็วกว่า 211 ก็คือเพราะมัน drive ยาก ในขณะที่หลังจากยุค 211 ไป หลอด hi-mu อย่าง 805 ก็เข้ามาแทน PA power amp พวกนี้ หลายๆเครื่องใช้ 805 เป็น booster ด้วยซ้ำ เพราะฉนั้นถึงไม่ค่อยเห็นวงจรทั่วๆไปที่มา drive 211/845 ให้ได้ power แบบได้ power เยอะๆซักเท่าไหร่ครับ

วงจรที่ผมเคยทำจริงอยู่นี่ครับ http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,17.0.html แต่ตอนนี้รือออกหมดแล้ว เพราะอยากจะทำใหม่ด้วยหลอด medium mu power triode แทน และก็อยากจะทำให้มันตัวเล็กๆหน่อย เพราะเครื่องมันกินทีอยู่อาศัยของมนุษย์มากไปหน่อย  ;)

3.  High GM  .อันนี้ก็สำคัญมากครับ  ยิ่งฟังดนตรีแบบ วงใหญ่มีเครื่องดนตรีหลายสิบชิ้น แบบดนตรีที่คุณพินิจฟัง  เพราะเป็นตัวกำหนดความละเอียดในการแยกระดับเสียงที่ต่างกันได้ชัดเจน
     6528A  GM สูงกว่า 6336 GM มากมาย
ข้อนี้ถือเป็นความรู้ใหม่ของผมเลยละครับ c)

อ้างถึง
หลอดนี้ผมยังพอมีอยู่บ้าง ค่อนข้างหวงเพราะเริ่มเหลือน้อย  เดียวครวจสอบ ดูคู่ที่ Triode ทั้งสองข้างใก้ลเคียงกัน ส่งที่อยู่มานะครับจะส่งไปให้  อยากเห็น All Triode PP 200W พลังช้างเกิดในเมืองไทยเหมือนกัน
ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงยิ่งกันเลยละครับ ก็หวังว่าสักวันผมคงให้ผมได้มีโอกาศได้ตอบแทนกลับบ้างนะครับ หลอดเบอร์นี้พี่เคยบอก ให้เก็บผมก็พยามหาอยู่เหมือนกัน แต่จนใจที่มันหาไม่ได้ครับ  (ผมแอบติดตามสิ่งที่พี่เขียนมาตลอดและพยายามแอบทำตามละครับ)  K] K] K] ผมก็ได้ติดตามผลงาน DIYer ของบ้านเราอยู่เสมอๆ ผลงานเกี่ยวกับแอมป์ก็เห็นมีแต่การลอกการบ้านกัน หรืออย่างมากก็เสาะหาวงจรจากพวกญี่ปุ่นทำกัน ซึ่งจริงๆ แล้ว ผมคิดว่ามันยังมี วงจรที่น่าสนใจอีกมากมาย ถ้าเราสนใจที่จะศึกษาและตั้งเป้าหมายเพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุดต่อการที่เราจะทำแท่นแอมป์ขึ้นมาสักแท่นหนึ่ง อย่างน้อยเราต้องรู้จักการวางเป้าหมายที่ดี โดยที่เราไม่จำเป็นต้องรู้อะไรลึกซึ้งมากมายนัก พวกเราในนี้หลายๆ คน มีความรู้ช่วยแนะนำกันได้ เช่นผมไม่มีความรู้อะไรเลย ณ วันที่เริ่มคิดโปรเจ็คนี้ วงจรเริ่มแรกที่ผมคิดเทียบกับตอนนี้คงห่างกันเป็นหลายสิบเท่า และได้พบความสำเร็จที่ไม่คาดหวังไว้เลยว่าจะได้กำลังขึ้นมาถึง (อาจจะ)  250W แบบนี้

ขอเน้นว่าถ้าจะทำอะไรก็ตาม? ไม่ต้องเก่ง ไม่ต้องรู้ไปทั้งหมด แค่ความฉลาดในการวางเป้าหมาย หาคนเก่งๆ มาช่วยเราคิด เราก็จะพบความสำเร็จที่ชื่นใจเหมือนผมในตอนนี้ละครับ ผมคิดว่าวงจรนี้คงเป็นวงจรที่สรุปสุดแล้วละครับ อาจปรับแต่งกันตอนสร้างมันอีกครั้ง หากผมได้ทดลองทำเมื่อไร? ก็จะมารายงานผลการวัดไฟ วัดสัญญาณ ณ จุดต่างๆ เพื่อให้พวกเราได้มีวงจรที่ต้นทุนต่ำๆ ที่ผมยังหาไม่พบว่าใครจะทำกันถึงขนาดนี้ หรือเป็นแนวทางให้คนที่หวังกำลังวัตต์น้อยกว่านี้ (คิดว่าถ้าใครจะทำ 211 PP Amp ให้ได้ 150W คงเป็นงานง่ายๆ ละครับ คือภาค CF อาจะใช้แค่ 6AS7 ก็น่าจะพอ) ซึ่งมันก็อาจจะเป็นแนวทางที่มีค่าใช้จ่ายที่ถูกกว่าการใช้ IT ธรรมดาๆ ที่อาจจะได้ผลออกมาไม่ดีเท่า CF (ถ้าจะซื้อ IT ดีๆ ราคาก็สูงเกินที่โปรจ็คจะเกิดสำหรับบางท่าน)

ที่อยู่ผมคงไม่เป็นความลับ เพราะอนาคตจะเป็นร้านขายกาแฟครับ (ใครขึ้นเมืองจะได้แวะไปยี่ยมเยียนกันได้ ใครขึ้นภูชี้ฟ้าทาง จ. พะเยา จะผ่าน อ. ดอกคำใต้ ผ่าน อ. เชียงคำ จะผ่านไปทางหน้าบ้านผมเลยก็ได้ครับ )

พินิจ พานิชวัคร 12 หมู่ 4 บ้านทุ่งกล้วย ซอย 3 ต. ทุ่งกล้วย อ. ภูซาง จ. พะเยา 56110 อีกสองอาทิตย์ผมถึงจะกลับบ้านนี้นะครับ อาทิตย์หน้าจะไปนอนที่บ้านลำพูนหนึ่งอาทิตย์ครับ (พรุ่งนี้คงจะเริ่มเดินทางออกจากบ้านที่ระยอง แวะนอนที่บ้านอยุธยาอาจจะคืนหรือสองคืนครับ)

ต้องขอขอบคุณคุณฆฤณเป็นอย่างมากๆ ที่เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มครับ  แต่น่าเสียดายที่เวปที่ลิงค์มาไม่ยอมให้ดูรูป (มันเป็นสาเหตุหนึ่งที่ผม ไม่เข้าไปเป็นสมาชิกเวปนี้ มันเหมือนปิดบัง หวงความรู้กัน ผมคิว่าเราควรแบ่งปันกันมากว่า แต่ถ้าอยากจะคุยหรือรู้กันเฉพาะกลุ่ม ก็ไม่ว่ากันละครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 02:31:06 PM โดย PINIJ »

ออฟไลน์ NAFU

• Super Star
  • *
  • Total likes: 2
  • วงจรนี้ก็จะทำ วงจรโน้นก็จะทำ จะเอาวงจรไหนดีหว่า
ติดตามอ่านทุกวัน  ลุ้นระทึก   ได้ความรู้มากๆ   แม้บางทียังไม่ค่อยจะเข้าใจแต่ชอบอ่านเหมือนนิยายกำลังภายในเลยครับ
เร้าใจทุกช็อต  :clap :clap

ออฟไลน์ WIM

ที่อยู่ผมคงไม่เป็นความลับ เพราะอนาคตจะเป็นร้านขายกาแฟครับ (ใครขึ้นเมืองจะได้แวะไปยี่ยมเยียนกันได้ ใครขึ้นภูชี้ฟ้าทาง จ. พะเยา จะผ่าน อ. ดอกคำใต้ ผ่าน อ. เชียงคำ จะผ่านไปทางหน้าบ้านผมเลยก็ได้ครับ )

พินิจ พานิชวัคร 12 หมู่ 4 บ้านทุ่งกล้วย ซอย 3 ต. ทุ่งกล้วย อ. ภูซาง จ. พะเยา 56110 อีกสองอาทิตย์ผมถึงจะกลับบ้านนี้นะครับ อาทิตย์หน้าจะไปนอนที่บ้านลำพูนหนึ่งอาทิตย์ครับ (พรุ่งนี้คงจะเริ่มเดินทางออกจากบ้านที่ระยอง แวะนอนที่บ้านอยุธยาอาจจะคืนหรือสองคืนครับ)

อิจฉาคนบ้านเยอะ  ;D ;D
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ deep

ตัวอย่างแบบนี้... 211 push-pull  class AB2 ได้กำลังแค่ 120W/Ch

• **
เรียนคุณพินิจ สิ่งแรกที่ต้องบ่นเหมือนคุณวิม คืออิจฉา คนมีบ้านเยอะ ในเวลาอาทิตย์กว่านอนมันซะ สี่บ้านเลยครับ   ^-^ ดีที่ คงจะมีเพื่อนนอนเป็นเพื่อนคนเดียวกัน
แม้นตัวผมเองจะยุ่งเกียวกับหลอดวิทยุมามากกว่า ยี่สิบปี แต่มาสนใจ  DIYAUDIO เอาเป็นจริงเมื่อหลายปีก่อน เพราะช่วงนั้นบริษัทไม่ค่อยมีงานให้ทำ  ผมเป็นคนชอบอ่านและคิดตามหาความรู้ในสิ่งที่สนใจ และโชคดีที่อาชีพที่ทำมายี่สิบกว่าปีหลังเกี่ยวกับ Electronic & Telecommunication จึงมีเอกสารและอุปกรณ์ที่พอใช้สำหรับงานเสียงบ้างก็เลยพอมีความรู้บ้าง  มีคนจำนวนมากที่มีประสพการณ์ในเรื่องนี้มากกว่าและนานกว่าผม และใช้เวลากับสิ่งนี้มานานมากมีประโยชน์ สำหรับคนที่ชอบ DIYAUDIO  รุ่นน้องๆและรุ่นใหม่ๆในเมืองไทย   โชคดีที่ในกระทู้นี้ คนหลายๆคนนั้นก็ได้ออกมาให้ คำแนะนำในกระทู้นี้ที่ผมก็รู้สึกดีใจมาก  อยากจะขอให้ช่วยกันให้ความเห็นเพิ่มเยอะ

งานอดิเรกแบบนี้เป็นสิ่งที่ดี เป็นสิ่งสร้างสรรความคิด ส่วนจะเสียเงินมากน้อยแล้วแต่กิเลศของบุคคล  ผมนึกถึงสมัยเมื่อเกือบสี่สิบปีก่อนที่ผมเล่นเครื่องส่งวิทยุที่น่าจะเด็กที่สุดและไม่มีความรู้อะไรเลย ได้รับความกรุณาจากพี่ๆหลายคนในสมัยนั้น ไม่ว่าของที่ให้มาเล่นโดยไม่เรียกร้องอะไร หนังสือ หรืออธิบายในสิ่งที่ผมไม่รู้  คนเราทุกคนไม่รู้ทุกอย่างหรอกครับ  ชีวิตนี้เรียนไม่จบครับ  หลายปีที่ผ่านมาด้วยความชอบในสิ่งนี้ตัวเองก็พยายามรวบรวมกลุ่มคนหลายวัยหลายความรู้พยายามสร้างสรรงานอดิเรกนี้ใ้ห้เติบโตขึ้น สังคมไทยมีข้อดีมากมายแต่ข้อมีข้อเสียที่บางครั้งเรารักพวกผ้องเกินเหตุผลและเรายึดถือเกียรติยศอาวุโสเกินงาม  ก็ยังหวังว่าจะสร้างมันต่อไปอีกสักยี่สิบปี

วงจรที่เราเห็นมากมายในแน็ตมีทั้งข้อดีและข้อผิด  ใครก็ได้สามารถขึ้นไปโพสวงจรอะไรก็ได้แล้วบอกว่ายอด การเรียนแบบและถ้ามีโอกาศปรับปรุงให้ดีขึ้นเป็นสิ่งที่น่าสนับสนุบ  วงจรที่ออกแบบนานแล้วโดยผู้อาวุโสที่เป็นที่ยอมรับหลายท่านในต่างประเทศก็ดีบางครั้งด้วยข้อจำกัดด้วยอุปกรณ์ในเวลานั้นทำให้ มันอาจจะไม่ใช่ดีที่สุดในวันนี้ก็ได้ หรืออาจจะแพงเกินเหตุก็ได้  การพัฒนาและใช้อุกรณ์ใหม่ๆเข้าไปในในวงจรโบราณเช่นที่คุณ ฆรินใช้ CCSเป็นสิ่งที่ผมดีใจ  ผมเองไม่ต้องการชื่อเสียง การยอมรับ หรือผลประโยชน์ใดๆในสังคมใดๆทั้งสิ้น  ไม่ว่าใครอายุเท่าไร รู้มากรู้น้อยเสียงใด ทำผิดทำถูกเพียงใด ขอเพียงมีความบริสุทธิใจ มีความตั้งใจทีบริสุทธิ หรือบ้าระหำอย่างน่าสนใจเช่นคุณพินิจในกระทู้นี้ผมก็ฟ้อมที่จะสนับสนุนตามความรู้เล็กน้อยๆที่มี  ผมไม่เคยเจอคุณพินิจ แต่ด้วยชีวิตที่ดำเนินมาเกือบหกสิบปี ก็พอมองดูออกลางๆในพื้นฐานของความตั้งใจ  เวลาเป็นสิ่งพิสูจน์มนุษย์  ไม่ว่าคุณพินิจหรือน้องๆหรือเพื่อนๆคนใดที่มีความคิดสร้างสรร กระทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์แก่คนหมู่มากโดยไม่คิดถึงผลประโยชน์ซ้อนแร้นใดๆ  ตัวผมเองยินดีอย่างบริสุทธิใจที่จะสนับสนุนตามกำลังเล็กๆน้อยๆที่ผมมี  อยากมีเืพื่อนเยอะครับ

ตัวอย่างแบบนี้... 211 push-pull  class AB2 ได้กำลังแค่ 120W/Ch
ส่วนมากที่ผมค้นๆ เจอก็ไม่เห็นเกิน 150W ครับ อยากเห็น 250W เป็นตัวอย่างมั่งจัง! 211 PP วงจรนี้คนทำอาจติดที่ OPT ที่มีขายเต็มที่แค่นี้ก็ได้ครับ (ของผมคงต้องผึ่งนายช่างประสานละครับ งานนี้ขอให้โชว์ฝีมือให้เต็มที่หน่อย เพราะมีคนจ้องจะฟังอยู่หลายคน) แต่เครื่องคอมเมอร์เซี่ยนก็เห็นทำกันเป็น 1000W ก็มีนะครับ แต่ใช้ 6550 ขนานหลอดกัน (ยี่ห้อ VTL) ที่จริงผมก็มีหลอด 805 น่าเอามาลองดูเหมือนกัน ฟังจากคุณฆฤณเล่ามาแล้วมันน่าจะทำวัตต์ได้สูงกว่าที่ 211 ทำได้ และทำงายกว่าหลอด 211 งานนี้ถ้าทำได้ไม่ถึง 200W ผมก็อาจเอา 805 มาเสียบแทน แต่ผมคงต้องศึกษามันให้ดีซะก่อน
อ้างถึง
อิจฉาคนบ้านเยอะ  
คิดถึงอยู่เสมอครับ อาทิตย์หน้า ผมนัดกับพี่พริกไทว่าจะเข้าไปหาแกละครับ อาทิตย์ก่อนผมลงมาระยอง แกนัดไปหาผมที่ภูซาง แต่ต้องรีบกลับ ชม. ซะก่อน ถ้ามีเวลาว่างนัดพบกันที่ประตูช้างเผือกก็ดีครับ
อ้างถึง
ติดตามอ่านทุกวัน  ลุ้นระทึก   ได้ความรู้มากๆ   แม้บางทียังไม่ค่อยจะเข้าใจแต่ชอบอ่านเหมือนนิยายกำลังภายในเลยครับ
เร้าใจทุกช็อต
ไม่เข้าใจจุดไหน? ก็เขียนถามมาได้นะครับ ผู้รู้ในนี้มีเยอะผมคิดว่าคงตอบให้คุณ NUFA ได้เป็นแน่ คุณ TC กับคุณฆฤณ ในนี้โชคดีที่มีสองคนนี้เข้ามาคุยครับ หาคนที่มากประสบการแบบสองคนนี้ยากครับ

ผมเลยขอเอาวงจรและแอมป์ 211 SE Amp ของผมที่อาจมีบางคนยังไม่เห็น และรู้ว่าหลอดเบอร์นี้เล่นกันได้ถึงขนาดนี้แบบเล่นมาหลายปีแล้วก็ยังไม่พังนะครับ  ( R ตัวขาวๆ ที่ต่ออนุกลมกันคือเพรทโลดที่มีไฟตกคร่อมเกือบ 700v ครับ พอดีในโน๊ตบุ๊คที่ผมติดตัวมาเล่นเน็ทที่ระยองมันติดรูปนี้มาด้วยก็เลยเอามาให้ดูกันชัดๆ น่ะครับ) ผมอัดหลอด 211 ที่ Dissip. 109W 1300v ค่อมระหว่างเพรทและคาโทด ถ้าใช้หลอด GE ไม่พังแน่นอนครับ แต่ถ้าใครจะใช้ไฟสูงแบบผมอาจหาคนพันให้ใช้ได้แบบหม้อแค่อุ่นๆ อาจหายากสักหน่อย เพราะกว่าคนที่ทำให้ผมจนใช้ได้ดี ก็พังไปห้าหรือหกครั้งครั้งครับ ครั้งสุดท้ายให้เค้าคำนวณที่ 1.6 Amp นะครับ 1500v-0-1500v AC ไม่ใช่ 0.8 Amp ตามในรูป อ้อ! อีกสิ่งที่สำคัญมากๆ คือโชคตัวหน้าต้องพันให้หลวดตึงสุดๆ ไม่เช่นนั้นมันจะคางออกมาให้เรารำคาณได้นะครับ :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 08:23:30 PM โดย PINIJ »

เรียนคุณพินิจ สิ่งแรกที่ต้องบ่นเหมือนคุณวิม คืออิจฉา คนมีบ้านเยอะ ในเวลาอาทิตย์กว่านอนมันซะ สี่บ้านเลยครับ   ^-^ ดีที่ คงจะมีเพื่อนนอนเป็นเพื่อนคนเดียวกัน
แม้นตัวผมเองจะยุ่งเกียวกับหลอดวิทยุมามากกว่า ยี่สิบปี แต่มาสนใจ  DIYAUDIO เอาเป็นจริงเมื่อหลายปีก่อน เพราะช่วงนั้นบริษัทไม่ค่อยมีงานให้ทำ  ผมเป็นคนชอบอ่านและคิดตามหาความรู้ในสิ่งที่สนใจ และโชคดีที่อาชีพที่ทำมายี่สิบกว่าปีหลังเกี่ยวกับ Electronic & Telecommunication จึงมีเอกสารและอุปกรณ์ที่พอใช้สำหรับงานเสียงบ้างก็เลยพอมีความรู้บ้าง  มีคนจำนวนมากที่มีประสพการณ์ในเรื่องนี้มากกว่าและนานกว่าผม และใช้เวลากับสิ่งนี้มานานมากมีประโยชน์ สำหรับคนที่ชอบ DIYAUDIO  รุ่นน้องๆและรุ่นใหม่ๆในเมืองไทย   โชคดีที่ในกระทู้นี้ คนหลายๆคนนั้นก็ได้ออกมาให้ คำแนะนำในกระทู้นี้ที่ผมก็รู้สึกดีใจมาก  อยากจะขอให้ช่วยกันให้ความเห็นเพิ่มเยอะ

งานอดิเรกแบบนี้เป็นสิ่งที่ดี เป็นสิ่งสร้างสรรความคิด ส่วนจะเสียเงินมากน้อยแล้วแต่กิเลศของบุคคล  ผมนึกถึงสมัยเมื่อเกือบสี่สิบปีก่อนที่ผมเล่นเครื่องส่งวิทยุที่น่าจะเด็กที่สุดและไม่มีความรู้อะไรเลย ได้รับความกรุณาจากพี่ๆหลายคนในสมัยนั้น ไม่ว่าของที่ให้มาเล่นโดยไม่เรียกร้องอะไร หนังสือ หรืออธิบายในสิ่งที่ผมไม่รู้  คนเราทุกคนไม่รู้ทุกอย่างหรอกครับ  ชีวิตนี้เรียนไม่จบครับ  หลายปีที่ผ่านมาด้วยความชอบในสิ่งนี้ตัวเองก็พยายามรวบรวมกลุ่มคนหลายวัยหลายความรู้พยายามสร้างสรรงานอดิเรกนี้ใ้ห้เติบโตขึ้น สังคมไทยมีข้อดีมากมายแต่ข้อมีข้อเสียที่บางครั้งเรารักพวกผ้องเกินเหตุผลและเรายึดถือเกียรติยศอาวุโสเกินงาม  ก็ยังหวังว่าจะสร้างมันต่อไปอีกสักยี่สิบปี

วงจรที่เราเห็นมากมายในแน็ตมีทั้งข้อดีและข้อผิด  ใครก็ได้สามารถขึ้นไปโพสวงจรอะไรก็ได้แล้วบอกว่ายอด การเรียนแบบและถ้ามีโอกาศปรับปรุงให้ดีขึ้นเป็นสิ่งที่น่าสนับสนุบ  วงจรที่ออกแบบนานแล้วโดยผู้อาวุโสที่เป็นที่ยอมรับหลายท่านในต่างประเทศก็ดีบางครั้งด้วยข้อจำกัดด้วยอุปกรณ์ในเวลานั้นทำให้ มันอาจจะไม่ใช่ดีที่สุดในวันนี้ก็ได้ หรืออาจจะแพงเกินเหตุก็ได้  การพัฒนาและใช้อุกรณ์ใหม่ๆเข้าไปในในวงจรโบราณเช่นที่คุณ ฆรินใช้ CCSเป็นสิ่งที่ผมดีใจ  ผมเองไม่ต้องการชื่อเสียง การยอมรับ หรือผลประโยชน์ใดๆในสังคมใดๆทั้งสิ้น  ไม่ว่าใครอายุเท่าไร รู้มากรู้น้อยเสียงใด ทำผิดทำถูกเพียงใด ขอเพียงมีความบริสุทธิใจ มีความตั้งใจทีบริสุทธิ หรือบ้าระหำอย่างน่าสนใจเช่นคุณพินิจในกระทู้นี้ผมก็ฟ้อมที่จะสนับสนุนตามความรู้เล็กน้อยๆที่มี  ผมไม่เคยเจอคุณพินิจ แต่ด้วยชีวิตที่ดำเนินมาเกือบหกสิบปี ก็พอมองดูออกลางๆในพื้นฐานของความตั้งใจ  เวลาเป็นสิ่งพิสูจน์มนุษย์  ไม่ว่าคุณพินิจหรือน้องๆหรือเพื่อนๆคนใดที่มีความคิดสร้างสรร กระทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์แก่คนหมู่มากโดยไม่คิดถึงผลประโยชน์ซ้อนแร้นใดๆ  ตัวผมเองยินดีอย่างบริสุทธิใจที่จะสนับสนุนตามกำลังเล็กๆน้อยๆที่ผมมี  อยากมีเพื่อนเยอะครับ
สำหรับพี่ซึ่งคงจะมีอายุมากกว่าผมไม่กี่ปี แค่อ้าปากผมก็เข้าใจทั้งหมดละครับ คนวัยอย่างเราๆ ผ่านอะไรมาพอสมควร เลยรู้อะไรเกี่ยวกับชีวิตกันพอสมควร ผมยินดีมากๆ ที่ได้รู้จักคนอย่างพี่เป็นอย่างมากครับ ขอให้คิดว่าถึงตัวไกลกันคิดว่าใจอยู่ใกล้ก็แล้วกัน ผมคงประสบคามสำเร็จไม่ถึงหนึ่งในสิบของพี่ แค่มีหลายบ้านของผมก็เพราะต้องทำทำงานเหล่ร่อนไปหลายที่ ก็แค่ซื้อหาบ้านหลังเก่าๆ ราคาไม่เท่าไร ผมอาจเป็นคนเบื่ออะไรง่ายๆ (นิสัยไม่ดีครับ) เจอเพื่อนฝูงขายที่ให้ไม่แพง เมื่อก่อนยี่สิบกว่าปีมาแล้ว คุณน้าเคยชวนไปซื้อที่วังน้ำเขียวอยู่เหมือนกัน ผมยังคิดเสียดายจนทุกวันนี้ ถ้าซื้อผมไว้คงได้มีโอกาศได้พบกับพี่บ้าง แต่ตอนนี้ที่เมืองเหนือตอนบน (โดยเฉพาะสวนยางที่ปลูกไว้พร้อมกีด) ยังน่าจับอยู่นะครับ ถ้าสนใจขึ้นมาเที่ยวเมืองเหนือเมื่อไร ผมจะพาไปดูครับ ตอนนี้ผมก็กำลังหาของที่ถูกมากๆ อยู่ครับ (เพราะเราอยู่ในพื้นที่สามารถเลือกซื้อได้) ที่นี่มีที่ สปก ปลูกยางพร้อมกีดมาเสนอขายกันเยอะมาก (เนื่องจากคนปลูกอายุมาก ทำเองไม่ไหว อยากแบ่งขายเอาเงินมาใช้ตอนแก่บ้าง เหตุผลนี้มีเยอะครับ) มาระยองเที่ยวนี้ผมเพิ่งจะเกิดความคิดที่ว่า เราจะไม่เอาที่แต่จะเช่าซื้อต้น แล้วก็ขอกีดยางเป็นช่วงเวลานึง แล้วก็คืนที่ให้ลูกหลานเจ้าของเดิม (เพราะอย่างไรมันก็โอนไม่ได้อยู่ดี หรือโอกาศเป็นโฉนดยากส์) เราจะใช้ทุนน้อยลงแต่ได้ต้นยางมากขึ้น ด้วยเงินเท่ากัน ตอนนี้ยางอายุ 9 ปี 1 ไร่ ทำเงินได้ประมาณ 500 บาทต่อวันนะครับ เดือนนึงกรีดได้ 20 วันแค่นั้น 10,000 บาทต่อวัน น่าสนนะครับ  d_d :drunk ลืมเขียนตอบข้อความที่ผมไฮไลท์สีชมภูไปเลย คือผมถูกใจข้อความนี้ครับ เลยอยากชวนขึ้นมามีบ้านที่เมืองเหนืออีกสักหลังหนึ่ง อย่างน้อยปีนึงขึ้นมา ผมจะได้พบคุยกับพี่บ้างจะดีมากๆ เลยละครับ ผมก็กำลังหาเพื่อนคอเดียวกัน คุยกันรู้เรื่อง มาอยู่ด้วยเหมือนกันละครับ d_d :drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 08:05:03 PM โดย PINIJ »

ช่วงต่อไปผมคงอาจจะเงียบหายไปเพราะต้องเดินทางกันหลายวันถึงจะถึงเมืองเหนือนะครับ ตอนนี้ว่างเลยวางเลย์เอ๊าท์ใหม่ดังในรูปครับ ใครมีอะไรดีๆ ก็แนะนำกันมาได้ระหว่างที่ผมหายไปนะครับ การวางรูปแบบใหม่ทำให้ผมใช้หลอดสะเต็จแรกและสองเป็นหลอดคนละยี่ห้อได้ O0 คือเราใช้หลอดฝั่งละครึ่งซีกครับ การทำวิธีนี้ขอแนะนำเบอร์ที่หายากเราอาจไม่ได้ยี่ห้อเดียวมาเป็นเหมือน หรือต้องเกนเท่าๆ กันทั้งสองหลอดได้ ขอเพียงสองซีกในหลอดเกนเท่ากัน เป้นใช้ได้ ประดยัดเงินที่ไม่ต้องหาซื้อหลอดมาเป็นคู่เหมือน :secret

• **
เรียนคุณพินิจ

เรื่อง ยางนี้ ขณะนี้พื้นที่ปลูกยางในประเทศไทยเพิ่มขึ้นมาก   แต่เมือเทียบกับพิ้นที่ปลูกยางที่เพิ่มขึ้นใน พม่า  เวียตินาม  อินโดนีเซียที่ค่าแรงต่ำกว่าเรา หรือในออสเตเลีย   อเมริกาใต้ในแถวลุ่มแม่น้ำอเมซอนที่โค่นป่าปลูกยางปีละหลายล้านไร่ นั้นถือว่าน้อย   เป็นไปได้ว่าในสิบกว่าปีข้าง พื้นที่ปลูกยางจะเพิ่มขึ้นอย่างน้อย 50-100 ล้านไร่   แม้ว่าน้ำมันจะแพงขึ้น ไม่แน่ใจว่าในสิบปีข้างหน้าราคายางจะเป็นอย่างไร   แม้นว่าในสิบปีข้างหน้าจำนวนรถยนต์ในประเทศจีน อาจจะเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อยหลายสิบล้านคัน   ผมเชื่อว่าประเทศจีนคงไม่นั่งเฉยๆศูนย์เสียเงินตราต่างประเศในการซื้อยางจากต่างประเทศมหาศาลๆเราจะได้เห็น Contract Farming  แบบขนาดมหาศาลปลูกยางทั้วโลกทั้งในอัฟริกาและอเมริกาใต้ โดยประเทศจีน  ปัจจุบันส่งคนไปอยู่และเริ่มทำธุรกิจทุกประเทศในอัฟริกาและอเมริกาใต้ เตรียมตัวสำหรับประเทศเหล่านั้นเป็นแหล่งอาหารและวัสดุอุตสาหกรรมและพลังงานพื้นฐาน  ปัญหาใหญ่ที่ผมกลัวมากคือแรงงานกรีดยางในประเทศไทย   ปัจจุบันทุกอย่างที่มีความต้องการสูงเป็น Global Business ที่คนตัวเล็กๆหรือ บริษัทเล็กไม่สามารถต้านอยู่ได้  แต่ยังไงก็ดีผมมีที่เหลือชายเขาสิบกว่าไร่ก็คงจะปลูกยางแบบไม่แน่น ไว้แล้วก็จะปลูกกาแฟ แม็คคาโดเมีย ไว้  อย่างน้อยมีกาแฟกิน คงได้ขอความรู้เรื่องกาแฟจาก คุณพินิจ อีกครับ

วงจร driver ที่ผมใช้ก็ตามนี้ละครับ web เพื่อนบ้านที่ผมลง link ไว้ให้คงไม่ได้ต้องการจะปิดหรอกครับ Forum หลายๆที่ผมเข้าไปหาข้อมูลอย่าง DiyAudio, TalkBass หรืออื่นๆก็มองไม่เห็นรูปเหมือนกันถ้าไม่ได้ login

ของเดิมเป็น 6W6 ครับ ตอนหลังเปลี่ยนเป็น 6AR6 ตั้ง bias ไว้ 260V 25mA, -35V ได้ voltage  swing เพิ่มขึ้นไปอีกประมาณ 400Vpp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน, 2011, 06:47:29 AM โดย Karin Preeda »

เรียนพี่ TC ครับ เรื่องการลงทุนเกี่ยวกับสวนยางนั้น คือผมอยู่ในพื้นที่ที่มีคนปลูกกันเยอะมาก แล้วก็ทำกันไม่ไหว อย่างที่พี่ว่ามานั่นแหละใช่เลย บางคนปลูกแล้วลืมคิดเรื่องตอนที่จะกีด แล้วส่วนมากเป็นที่ สปก ใครจะกล้าซื้อ ผมเลยเกิดความคิดที่ว่า ในเมื่อเรารู้ว่าเค้าขายให้ แต่มันโอนไม่ได้ ก็เลยเกิดความคิดที่ ขอคุยกันใหม่ว่าเป็นขอซื้อต้นและเช่าที่ 5 ปี ราคาน่าจะถูกว่าคุยกันแบบขาย ถ้าปีแรกได้ทุนคืนอีกสี่ปีมันคือกำไรน่ะครับ ผมมีวิธีที่สามารถดูแลทำเองใกล้ชิดได้ซักประมาณ 40 ไร่ (3,000 ต้น) คือเราจ้างคนวิ่งกีดต้นละบาทเดียว แล้วเราก็เก็บน้ำยางตอนเช้าเอง (แต่จริงๆ แล้วส่วนมากเราจ้างคนที่พอเชื่อใจได้ไปทำแทน แล้วเราไปเก็บเองเป็นบางวันซึ่งใช้วลาแป็บเดียวก็เสร็จ เพื่อเช็คปริมาณว่าโดนแอบลักขายหรือไม่?) เอาไปจ้างคนรีดให้อีกทอดหนึ่ง ดีกว่าจ้างแบบทำทั้งหมดเราจะได้แค่ 60:40 ครับ ซึ่งแบบนี้คิดคร่าวๆ เราจะได้มากกว่า 70:30 มันก็น่าสนุกนะครับ งานที่เราทำต่อ 40 ไร่แค่ช่วงเช้าชั่วโมงเดียวเองละครับ เวลานอกนั้นก็นอนฟังเพลงครับ ในห้าปีผมคิดว่าราคายางน่าจะยังคงไม่ต่ำร้อยต่อโลเป็นแน่ แล้วเราก็ยังขายต้นได้งินอีกก้อนหนึ่ง หลังจากนั้นยางของเราที่ปลูกใหม่ในที่ของเราโตขึ้นมาเราก็จ้างเค้า 60:40 แล้วเราก็พักผ่อนได้แล้วละทีนี้ (ตอนนี้ของแฟนที่กีดได้มีแค่สิบกว่าไร่เอง แต่ตอนนี้วนของเราก็ปลูกใหม่เพิ่มอีกเรื่อยๆ ตัวเลขยังไม่หยุดครับ  เลยต้องหาที่อื่นทำเพิ่มเพราะจะได้ออกไปทำแบบให้คุ้มค่าน้ำมันรถ กำลังหารถแบบใช้ไฟฟ้าอยู่ละครับ มีคำแนะนำแบบถูกๆ ดีๆ ไหมครับ?)

รูปคุณฆฤณมองไม่เห็นครับ และผมอยากถามว่า 805 มันมีเกนตั้ง 50 แล้วขาเข้า 200v โวลท์สวิงมันเป็นหมื่นนะครับ แล้วจะพัน OPT กันอย่างไรดีล่ะครับ เบอร์นี้ก็น่าสนมาก เพราะผมหิวกำลังวัตต์มาก เรื่องของเสียงทั้งสามหลอด คงต้องพิจารณากันที่อีกทีหลังการทำเสร็จแล้ว ขอบคุณมากๆ ครับ

แก้รูปให้แล้วนะครับ

Grid ของ 805 ต้องการ power มากกว่า voltage ครับ อาจจะไม่ต้องการเป็นร้อยๆโวลต์ แต่ต้องการ power เยอะกว่าพวก 211 แน่นอน plate resistance ของมันก็สูงมาก สูงจนยากมากที่จะพัน output ที่มี impedance เป็น 2 3 หรือ 4 เท่าอย่างพวก 845/211 ดังนั้นจาก datasheet จะเห็นว่าเค้าใช้ output แค่ประมาณ 6-7K plate to plate เท่านั้น แสดงว่าค่านั้น optimize มาเพื่อ output power ไม่ได้นึกถึง output impedance ซึ่งในกรณีที่ plate resistance สูงกว่า loadline มากๆ output impedance ก็จะเหลือประมาณ 8 ohm damping factor เท่ากับ 1 และนั่นทำให้เราเห็นว่า 805 ต้องการ voltage ที่ grid เยอะพอควร ถึงจะให้กำลังออกมามากๆได้

ยังไงลองพิจารณาเรื่อง gain ของแอมป์ด้วยนะครับ สองย่างนี้มันอยู่รวมกันอย่างแยกกันไม่ออกจริงๆ บางครั้งเราต้องการ gain มากกว่า power ในบางครั้งก็กลับกัน แอมป์ 100W ที่มี gain 20dB เสียงอาจจสู้แอมป์ 10W ที่มี gain 26dB ไม่ได้ก็ได้เวลาขับลำโพงความไวต่ำหน่อย หรือแอมป์ 100W สองตัวที่ gain ต่างกัน ขับลำโพงตัวเดียวกัน เสียงอาจจะต่างกันพอควรก็ได้ครับ ตัวอย่างลำโพงที่ความไวต่ำ ต้องการ gain เยอะหน่อย แต่ไม่ต้องการ power มากนักก็อย่าง BBC 3/5 หรือ Quad เป็นต้น

ออฟไลน์ song

http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,2648.msg37458.html#msg37458       คุณพินิจ อ่านแล้วยัง เสธโม้ไป2ปี ;D555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน, 2011, 08:39:03 AM โดย song »

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
พี่พินิจ ภาคหน้าแบบนี้น่าสนใจมั๊ยครับ เปลี่ยนจากเฟ็ตเป็นหลอด

ที่มา http://www.firstwatt.com/f1.html

เห็นท่านอาวุโสพูดถึงการปลูกยาง น่าสนใจครับ ปลูกเยอะ ๆ เป็นเรื่องดี อย่างน้อย ๆ ก็ช่วยให้โลกเราดีขึ้น เพราะปัจจุบันนี้ บ้านเราป่าไม้แทปจะหมดไปจากพื้นดินแล้ว อากาศก็แย้ ภัยธรรมชาติกำลังมาเยือนเรา เพราะธรรมชาติกำลังเสียดุลย์ ฯ ด้วยน้ำมือของพวกเรา อีกไม่นานเราอาจจะเจอภัยพิบัติต่าง ๆ ที่เกิดจากธรรมชาติ ซึ่งเราไม่สามารถไปต่อกรกับธรรมชาติได้ มีอย่างเดียว ช่วยกันปลูกต้นไม้ไว้เยอะ ๆ อย่างน้อยเราก็สุขใจที่เห็นความเขียวของใบไม้ และผลพลอยได้คือ ออกซิเจน ที่ต้นไม้คลายออกมา ทำให้เรามีอากาศหายใจ และมีชีวิตอยู่

เห็นคุณพินิจตั้งใจแล้ว อดที่จะดีใจด้วยไม่ได้ ผมเองเลี่ยวแรงถดถอยลงไปเรื่อย ๆ ทำแอมป์ใหญ่ คิดว่าเจ้า SE 304TL ตัวที่กำลังทำอยู่นี้ น่าจะเป็นตัวสุดท้ายแล้ว เพราะหนัก และยกไม่ไหวแล้ว ก็ขอให้กำลังใจคุณพินิจด้วย ที่จะทำแอมป์ใหญ่เพิ่มมาอีก 1 ตัว  เอาให้สุดฝีมือเลยนะครับ ผมจะไปขอฟังด้วย

ขอบคุณมากๆ ครับพี่ Song อาทิตย์หน้าอยู่เชียงใหม่หรือเปล่าครับ? ผมจะอยู่ที่นั่นอาทิตย์นึง เผื่อจะได้คุยกันแบบเห็นหน้ากันไปด้วย d_d :drunk

ขอบคุณคุณฆฤณมากๆ เช่นกันยอมสละเวลาเข้ามาแนะนำผมทุกครั้งที่ผมต้องการความช่วยเหลือ ขอรบกวนถามข้อสงสัยต่อนะครับ วงจรที่ยกมาให้ดูนั้น ใช้ขับ 211 และ 845 ที่คุยว่าได้วัตต์เท่ากัน เนื่องจากติดปัญหา Power Supply ใช่หรือไม่ครับ? ตอนนั้นได้กำลังเต็มที่ซักประมาณเท่าไรได้ครับ และถ้าครั้งนั้น Power Supply เหลือเฝือ Driver ชุดนี้เมื่จ่ายได้ 400Vpp จะอัดกำลังกะทั้งหลอดทั้งสองเบอร์ได้กำลังออกมาคาดว่าประมาณเท่าไรครับ? (คำตอบขอแบบคาดคะเน ไม่ต้องเสียเวลาคิดนะครับ)

อ้างถึง
Grid ของ 805 ต้องการ power มากกว่า voltage ครับ อาจจะไม่ต้องการเป็นร้อยๆโวลต์ แต่ต้องการ power เยอะกว่าพวก 211 แน่นอน  และนั่นทำให้เราเห็นว่า 805 ต้องการ voltage ที่ grid เยอะพอควร ถึงจะให้กำลังออกมามากๆได้
สองประโยคนี้ทำให้คนไม่รู้เรื่องอย่างผมงงครับ ถ้าเป็น IT เราต้องพันให้ฝั่ง Sec. ออกมากี่โวลท์และกำลังขับกริด 805 กี่วัตต์ ถึงจะเพียงพอครับ ขอกำลังจาก 805 แค่ซัก 250Wrms แบบ Gain สูงๆ เพื่ออัดกะลำโพง 85dB ครับ

ผมลองมั่วๆ CF 6528 แบบนี้ไม่ทราบว่ามีผิดพลาดแบบเสียหายตรงจุดไหนหรือไม่ครับ? งานนี้อาจลองกับหลอดเบอร์นี้ดูก่อนก็เป็นได้เพราะราคามันถูกที่สุด และดูมันน่าจะทำกำลังได้ตามต้องการง่ายที่สุด แล้วต่อไปคงเป้น 211 และ 845 ตามลำดับน่ะครับ และดู 805 มันจะได้กำลังมากที่สุดด้วย ก็อย่างที่บอก ผมหิวกำลังของแอมป์ที่ทำมากๆ เพื่อขับลำโพงหิวกำลังมากๆ อยู่น่ะครับ และอยากจะทำแอมป์ Push Pull Triode ให้ออกมาอย่างน้อย 200Wrms ตามที่เจ้าของหลอด 6528 ต้องการเห็นในเมืองไทยให้ได้อีกด้วยละครับ (250W คือเป้าหมายต่อไป)

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
เมายาแก้หวัดแหงเลยผม รูปวงจรของพี่พินิจก็มีรูปแบบภาคหน้าแบบเดียวกับที่ผมเอามาลงนี่นา แค่เปลี่ยนจาก CCS เป็น R เท่านั้น

ผมลองมั่วๆ CF 6528 แบบนี้ไม่ทราบว่ามีผิดพลาดแบบเสียหายตรงจุดไหนหรือไม่ครับ?

6528 แนะนำอย่างยิ่ง ให้ใช้ grid stopper อย่างน้อย ค่า 1K ครับพี่.

เปลี่ยนจากเฟ็ตเป็นหลอด
สนใจมากๆ ครับ ช่วยแปลงเป็นหลอดมาให้ที ว่าควรใช้เบอร์อะไรดี วงจรที่เป้นหลอดจะออกมาหน้าตาอย่างไร? ผมทำเองไม่ได้ครับ K] ช่วยผมด้วย :help :help :help

เรียนพี่มุมครับ พิษนุโลกเป็นจังหวัดนึงที่ปลูกยางกันเยอะมากๆ ชาวบ้านเค้าบอกว่า หน้าร้อนบ้านเค้าอากาศเย็นสะบายกว่าเก่าแบบชัดเจนจะๆ ครับ ตอนนี้ผมก็เอาที่ในส่วนที่เคยทำนากันมาก่อนของแฟน ส่วนไหนปลูกยางได้ ผมก็จะลงยางแทนที่ที่เคยทำนาละครับ และก็กำลังหาซื้อที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพื่อปลูกเพิ่มเท่าที่กำลังความสามรถจะทำได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ song

ผมขึ้น ช.มประมาณ7 ต.ค

อ้างถึง
Grid ของ 805 ต้องการ power มากกว่า voltage ครับ อาจจะไม่ต้องการเป็นร้อยๆโวลต์ แต่ต้องการ power เยอะกว่าพวก 211 แน่นอน plate resistance ของมันก็สูงมาก สูงจนยากมากที่จะพัน output ที่มี impedance เป็น 2 3 หรือ 4 เท่าอย่างพวก 845/211 ดังนั้นจาก datasheet จะเห็นว่าเค้าใช้ output แค่ประมาณ 6-7K plate to plate เท่านั้น แสดงว่าค่านั้น optimize มาเพื่อ output power ไม่ได้นึกถึง output impedance ซึ่งในกรณีที่ plate resistance สูงกว่า loadline มากๆ output impedance ก็จะเหลือประมาณ 8 ohm damping factor เท่ากับ 1 และนั่นทำให้เราเห็นว่า 805 ต้องการ voltage ที่ grid เยอะพอควร ถึงจะให้กำลังออกมามากๆได้

ผมยกประโยคมาเต็มๆนะครับ จะได้ไม่สับสน

ด้วย gain ของ 805 มันมากอยู่แล้ว ถ้าตามทฤษฎี หมายความว่าไม่ต้องการ voltage ที่ grid มากเท่าไหร่ มันก็ได้ voltage output เยอะ
แต่ปัญหาของหลอด hi-mu แบบนี้คือ ต้อง drive grid เป็นบวก ซึ่งทำให้กระแสไหลผ่าน grid เมื่อไร่ที่มีกระแสไหลผ่าน load นั้นหมายถึงมี power
ดังนั้นจึงเป็นความหมายของที่ว่า grid ของ 805 ต้องการ power

หลอด hi-mu เองมีคุณสมบัติอีกอย่างนึงคือ Rp สูงมาก ยกตัวอย่างเช่น 6SN7 มี Rp 7K แต่ 6SL7 ประมาณ 50-60K ถ้าผมจำไม่ผิด
การจะเอา gain ของหลอดมาใช้ จำเป็นต้องมี load ที่สูงกว่า Rp ของมันอย่างน้อย 2-3 เท่า gain ของหลอดลดเหลือครึ่งหนึ่งเมื่อ load เท่ากับ Rp
เช่น ถ้าใช้ R 7K เป็น load ให้ 6SN7 ก็จะเหลือ gain เป็นครึ่งหนึ่งของ mu คือ 10

เช่นเดียวกับ 805 ซึ่ง Rp มันน่าจะเกือบๆ 10K ดังนั้นถ้าจะพัน OPT ให้ได้ gain ของมัน แสดงว่าต้องพัน 20K หรือมากกว่าต่อซีก เผลอๆต้องขึ้นไป 40K:8 ohm
ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ ดังนั้นการใช้ output ค่าไม่สูงมาก เช่น 6K ที่ datasheet ของมันให้ตัวอย่างมา ก็ยังทำงานได้ แต่เราไม่ได้ gain ของหลอดซักเท่าไหร่
ดังนั้น เมื่อเอา 805 มาใช้กับ 6K plate to plate output gain ของมันไม่ถึง 50 แน่นอน

ดังนั้น จึงเป็นที่มาของประโยคที่บอกว่าคงต้อง drive grid ของ 805 หลายร้อยโวลต์ เพื่อให้ได้ power ครับ และขณะเดียวกัน ก็ต้องจ่ายกระแสให้มันด้วย

ส่วนตัวเลขจริงๆเป็นเท่าไหร่นั้น ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะผมไม่มีประสบการณ์ A2 หรือ AB2 มากพอที่จะบอกได้เลย เวลาทำก็อาศัยทำไปวัดไปครับ

ขอขอบคุณคุณพ่อน้องเอ็มมี่มากๆ ที่แนะนำมาครับบบบบบบบบบ

คุณสันติและเพื่อนๆ ช่วงนี้ฝนตกระวังสุขภาพกันมากๆ นะครับ

วันที่ 7 ผมขึ้นไปภูซางแล้วละครับ น่าเสียดายคาดกันนิดเดียวเอง คือมีนัดที่ภูซางผมจึงอยู่ลำพูนนานไม่ได้ แล้วก็ต้องกลับมาระยองในอาทิตย์ต่อไปซะอีก ชีพพจรลงท้าวซะจริงๆ ช่วงนี้

มั่วๆ เพื่อ 845 ต่อครับ ผมคิดว่าถ้าเราอัดกันเต็มที่ 6528 มันน่าจะได้โวลท์สวิงซัก 465Vpp ละมัง? (มั่วนะครับ)

เข้าใจตามที่คุณฆฤณอธิบายแล้วครับ ลดความโง่ลงไปได้อีกนิดนึง เพราะยังมีโง่อยู่เป็นจำนวนมากอยู่ในสมองที่เกี่ยวกับหลอดอีกมั๊กๆ  :bowdown :bowdown :bowdown
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน, 2011, 12:09:17 PM โดย PINIJ »

เกิดความคิดใหม่ครับ ถ้าเราต้องการโวลท์สวิงออกจากภาค CF ของหลอด 6528 โดยเราจะใช้ Chock โลดแทน R ล่ะ? การทำโชค Chock ไม่น่ายากเหมือน IT และราคาก็ไม่แพงอีกอีกด้วย 4 ตัวนี่คงไม่กี่ตังค์ จะมีความเป็นไปได้ไหมครับ? คือผมจะเน้นการลงทุนไม่มากนัก ให้พวกเราทุกคนสามารถทำเล่นกันได้สนุกๆ แบบสะบายกระเป๋ากันน่ะครับ การใช้ IT ทำงานนี้ได้ดีจริง คงต้องลงทุนระดับคู่ละหลายหมื่นบาทเป็นแน่

แต่ถ้าใช้ CF ไม่ได้ผล ไม่ทราบว่าคุณฆฤณมี IT ทีจะให้กำลังกับ 211 หรือ 845 ถึง 250Wrms ไหมครับ? งานนี้ผมอยากได้ 250W ที่มีคุณภาพมากๆ ครับ คืออยากชนกับ Krell KSA 250 ที่ใช้อยู่ และอยากได้เสียงแบบโซลิดสะเต้จอย่างเจ้า KARAN กะเค้ามั่งอ่ะครับ และ OPT 250W นี่ Custom Made แสนนึงอยู่ไหม? เอาแบบรับประกันไปเทียบเสียงกะคารานได้เลยน่ะ :-\ :-\ :-\

โปรเจ็คนี้คิดไปคิดมาด้วยความช่วยเหลือของเพื่อนๆ ในนี้ ผมเห็นกำลังมันได้ออกเยอะมากเกินที่ผมคาดหมายไว้แต่แรก เลยอยากจะลงทุนกะงานนี้ให้เต็มที่ครับ (ไม่รู้เป็นไงผมมันนิสัยเสีย ชอบคิดแข่งกะเครื่องคอมเมอร์เซียนอยู่เรื่อย เราก็มีสองมือสิบนิ้วเหมือนกันนี่หน่า! ถึงตัวเราจะโง่กว่าเค้า แต่เราก็มีคนเก่งช่วยคิด d_d :drunk)

กฏข้อหนึ่งในการเป็น DIYer ของผมคือ "ถ้าทำต้องทำให้ดีที่สุด ถ้าคิดแล้วมันไม่น่าจะดี ก็อย่าทำ ไปซื้อเค้ามาใช้ดีกว่า"

คงต้องเป็นหลอดใหญ่Triode parallel push-pull นั่นละมั๊งครับ ถึงจะได้250W/Ch

ออฟไลน์ blinkcafe

เห็นแอมป์ที่ท่านมุมคนรักหลอดบอกว่าเป็นตัวสุดท้าย เห็นแล้วมีแรงบันดาลใจมากๆครับ นี่มันงานศิลปะชัดๆ

ขอคารวะจากใจเลยครับ  O0

คงต้องเป็นหลอดใหญ่Triode parallel push-pull นั่นละมั๊งครับ ถึงจะได้250W/Ch
ผมคงตั้งเป้าสูงเกินไปตรงที่กำหนดเพดาลว่ามันต้อง 250W ซึ่งผมคิดว่าถ้าเป็นเครื่องหลอด 200W Push Pull แบบให้เกนสูงๆ หน่อย ตามที่คุณฆฤณว่าไว้ ผมคิดว่าผลการฟังจริงมันอาจดูเหมือนมีกำลังมากกว่า 250W ของเครื่องโซลิดที่ใช้อยู่ก็เป็นได้นะครับ แต่ถ้างานนี้จำเป็นต้องใช้การขนานหลอด Triode ผมคงไม่ทำครับ (ขอล้มช้างครับ) งานนี้ผมขอตั้งงบไว้ที่ ถ้าลงทุน OPT แสนนึง IT ห้าหมื่น แล้ว Blind Test เพื่อนที่จะมาฟัง แล้วชอบมันโดยรวมมากว่า 250W โซลิดสะเต็จที่ใช้อยู่ ผมก็ถือว่าคุ้มกว่าการซื้อเคื่องคอมเมอร์เซียนที่อาจต้องจ่ายมากกว่านี้สองถึงสามเท่าตัวละครับ แต่ผมยังมั่นใจว่า OPT ที่ทำเอง (ไม่ใช่สิ! คุณประสานพันให้) และวงจร CF ที่ต้องปรับแต่งกันอีกครั้งนี้ ก็น่าจะทำได้ดีกว่าเครื่องโซลิดที่ใช้อยู่อย่างแน่นอนละครับ (OPT Custom Made คือ กลยุทย์ที่สองที่จะเอามาสู้ครับ และ IT คือกลยุทย์ที่สามที่จะงัดมาสู้ ก่อนที่เราจะแพ้น็อค ทีเคโอ เพราะชกไม่ครบสามยก)

ส่วนมากที่ผมค้นๆ เจอก็ไม่เห็นเกิน 150W ครับ อยากเห็น 250W เป็นตัวอย่างมั่งจัง! 211 PP วงจรนี้คนทำอาจติดที่ OPT ที่มีขายเต็มที่แค่นี้ก็ได้ครับ (ของผมคงต้องผึ่งนายช่างประสานละครับ งานนี้ขอให้โชว์ฝีมือให้เต็มที่หน่อย เพราะมีคนจ้องจะฟังอยู่หลายคน) แต่เครื่องคอมเมอร์เซี่ยนก็เห็นทำกันเป็น 1000W ก็มีนะครับ แต่ใช้ 6550 ขนานหลอดกัน (ยี่ห้อ VTL) ที่จริงผมก็มีหลอด 805 น่าเอามาลองดูเหมือนกัน ฟังจากคุณฆฤณเล่ามาแล้วมันน่าจะทำวัตต์ได้สูงกว่าที่ 211 ทำได้ และทำงายกว่าหลอด 211 งานนี้ถ้าทำได้ไม่ถึง 200W ผมก็อาจเอา 805 มาเสียบแทน แต่ผมคงต้องศึกษามันให้ดีซะก่อน
อ้างถึง

พี่กลับเมืองเหนือแล้วยังครับ ถ้ายัง ก่อนกลับแวะมาฟัง OPT ใส่ขี้ผึ้งก่อนมั๊ย เพิ่งพันเสร็จเมื่อเที่ยงนี้เอง ถ้าไม่มาคราวนี้ มาวันหน้าขี้ผึ้งละลายหมดแน่ครับ  ;D ;D
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

เห็นด้วยครับ ที่ลงทุนไปที่เอ้าพุทฯ อย่าลืมว่า วงจรแอมป์จะออกแบบชั้นเลิศปานใด หากเอ้าพุทฯ ทำไม่ถึงแล้ว ตกม้าตาย ผมคลุกอยู่กับการพันเอ้าพุทมาเป็นเวลาเกือบเท่ากับการเล่นหลอด สุดท้ายต้องกัดพันซื้อเอ้าพุทฯ สถานเดียวครับ  

การลงทุนไปที่เอ้าพุทฯ น่าจะเป็นแนวทางที่ถูกต้องที่จะเริ่มต้นแล้วครับ

• **
จากโจทย์เราต้องการ Output 200Wrms

200W @ 8 ohm  --- 8Ohm / 10K pLate to Plate ---------    -211 at 1250Vdc Plate---------------- 211 Grid -------------Cathode Follower out------------------------CF Tube grid
40Vrms                 8 ohm / 5K ---0-----5K                             Voltage gain =7                 V grid=-100            6528 gain=9                                         6528
                                                                                                                                                            Vcc =400Vdc
                          Voltage ratio (Phase + to -)    
                                  1: 35.4                      ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                                ฺBalance                           35.4x40                               202Vrms                400VPP max ??????                                             400Vpp
                                                                    1,416Vrms                             570Vpp
ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าว ดูเหมือน 211 Vgain Amplifier ทำงานไม่ได้ ที่ AB1  ต้องเป็น AB2 (Interstage ?????) หรือ เปลี่ยนหลอดที่ กำลังขยายสูงกว่านี้  805 PP  แต่ Plate Impedance สูงจัง
เห็นที่ต้องไปลองไบอัส 6528 PP CF ดูก่อน
 ขอไปศึกษาวงจรของ Altec 287 Amplifier ก่อน ไม่รู้จำผิดหรือเปล่าวแต่จำได้ว่ามี แอมป์ Altec PP ใช้ 805 PP อยู่เครื่องหนึ่ง

• **
ครับพี่มุม ตามที่พีพูดไว้  " ผมคลุกอยู่กับการพันเอ้าพุทมาเป็นเวลาเกือบเท่ากับการเล่นหลอด สุดท้ายต้องกัดพันซื้อเอ้าพุทฯ สถานเดียวครับ  "

ผมคลุกคลีไม่กี่ปี  ไม่นานเท่าพี่มุมหรือเพื่อนๆหลายคน ลองเหล็กหลายๆแบบจ้างเขาพันในเมืองไทย  ตามที่ต้องการ ตั้งแต่ปีที่แล้ว ก็เริ่มกัดฟัน เหมือนกัน
กำลังน้อย   เพลงความถี่แคบๆ  ไดนามิคไม่เยอะ ไม่ค่อยมีปัญหา  พอกำลังมากขึ้น  แถบความถี่ของเสียงมากขึ้น  ชิ้นของเครื่องดนตรีมากขึ้น  ปัญหาเริ่มเกิด
พอเริ่มไปใช้ ลำโพงที่ดีขึ้น  ตอบสนองความถี่และ ไดนามิคได้ถูกต้องขึ้น  ปัญหาก็เริ่มชัดเจน 

• **
                    ในอีกสามวันนี้ผมคงจะไม่ได้เข้ามาเพราะว่างานของบริษัทที่จะต้องทำรัดตัว   แต่มีเรื่องที่ติดค้างที่คิดว่าจะเป็นโจทย์ ให้เพื่อนๆและคุณพินิจต่อ อีกสามวัน จนกว่ากลางอาทิตย์หน้าที่ผมจะกลับมา
คิดมาหลายวันสำหรับโจทย์ ของเราคือ PP Amplifier Triode Balance ที่ต้องการกำลัง 250Wrms  หรือ อย่างน้อย 200Wrms  ผมคิดว่าด้วยกำลังขนาดนี้ยากมากโดยที่ไม่ได้ใช้ กำลังเข้าไปขับมันและวิธีดีที่สุดก็ด้วย Input Transformer โดยเครื่องนี้จะเป็นในลักษณะ ฺBooster Amplifier โดยมี Input Transformer 8ohm to 10K Plate to Plate ขนาดสัก 30W โดยกลับการใช้ Secondary เป็น Primary  จาก Output Transformer แล้วเราขับมันด้วยเครื่องขยายอีกตัวหนึ่งที่เป็น PP 30Wขึ้นไป  ผมแนบรายละเอียด  Altec 287FS  , Altec 287W แนบมาด้วยเป็นตัวอย่าง
                   ตามวงจรล่าสุดที่คิดกันมา Cathode Follower 6528 Balance ไปขับ PP 211 ด้วยไฟ 1,200 V ผมเชื่อว่า 100Wrms นั้นทำได้ เกินกว่านั้นไม่แน่ใจ  สำหรับ 50W-80Wนั้นง่ายๆแต่ไม่คุ้มเหมือนลายเครื่องทีเคยเห็นในเมืองไทย โดยถ้าคิดว่าต้องการ 200W-250Wrms โดย PP 211 ที่โหลด Plate - Plate 10K นั้น Power-gain ประมาณ7เราต้องการ Driver ที่มีกำลัง 30W-40W ที่แม้  PP 6528 cathode Follower ที่อาจจะขับได้แต่ Power transfer เข้ากริด 211 ไม่ 100% อันอาจจะทำได้เกิน 100W ได้ไม่มากอันเป็นที่สุด ด้วย Topology แบบนี้ ตามที่วงจรจากญี่ปุ่นที่ค่อนข้างน่าเชื่อถือที่เราใช้เป็นต้นร่างนำ ก็ทำได้เพียงเท่านี้เช่นกัน
                   ลองมาดู Altec287FS ที่ใช้ PP 845 แม้นใช้ไฟสูงมากก็ได้กำลังไม่ถึงเราต้องการ     ดูวงจร Altec 287 W ที่ใช้ pp 805 ที่หลอด มีกำลังขยายสูงกว่า 211ที่ทำงานที่ไฟสูงมาก 1,500Vdc  ต้องการกำลังขับ 30W-40W และได้กำลัง  250Wrms  ตามความต้องการของคุณพินิจ   ทำให้ผมนึกถึง แอมป์ตัวนี้ Altec287W สมัยร้านเฮียปักยังอยู่ที่ซีคอนสแคร์ ก่อนเปลี่ยนชื่อเป็น Paradiseในปัจจุบัน  ตอนนั้นเฮียปักได้มาหลายเครื่อผมเชื่อว่าคนโบราญพวกนี้เก่งและเข้าใจศาสตร์นี้ดีกว่าพวกเราเยอะ  ผมว่าถ้าคุณพินิจไม่ตามหา Altec287W ในเมืองไทย (ตัดไปเลยเรื่องหาที่ญึ่ปุ่นคู่หนึ่งหลายแสนบาท) ก็ปรึกษา Jack Ellinos แห่ง Electra Print ที่คุณฆริณ สนิทสนมดี  ผมเชื่อว่าถ้าบอก Jack ว่า PP Transformer 300W สำหรับ Altec 287W โดยมี Secondary 8ohm , 16ohm Jack คงให้ความเห็นได้ จะลองให้คุณพินิจพันดูก่อนก็ได้  แล้วเราหา40W-50W Output Transformer (กลับทางกับ  PP Output)มาขับข้างหน้า  ภาคจ่ายไฟคุณพินิจมีแล้วเป็น 872 เหมือนใน Altec 287W  ก็น่าจะได้ 200W -250W ตามที่คุณพินิจต้องการ
                    มา ณ.วันนี้การใช้ Booster Amplifier เหมือนสมัยโบราญ  โดยใช้ หลอด Power Triode กำลังขยายสูง เช่น 805 ,810 กับไฟ 1,400Vdc น่าจะเป็นทางออกเดียวเหมือนกับในอดีตเมื่อหลายสิบปีก่อน ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วว่า ทำไมของโบราณพวกนี้ในญี่ปุ่นราคาของพวกนี้คู่หนึ่งเป็นหลายแสนบาท  ผมเชื่อว่าสำหรับดนตรีที่มีเครื่องดนตรีเยอะมีแถบความกว้างของเสียง มากๆ การใช้ลำโพงกินวัตถ์มาก กับแอมป์ยักษ์ๆอาจให้คุณภาพของเสียงในกรณีย์นี้ ดีกว่าการใช้ลำโพงไวๆ 95dB-100dB++  ยังไงเมื่อเครื่องนี้เสร็จเมื่อไร จะขอแวะไปเยี่ยมคุณพินิจ  ที่ ภูซาง รบกวนกาแฟอร่อยๆสักวันสองวัน จะได้พัฒนาการ การฟังของผมเพิ่มขี้นอีก กับเครื่องนี้กับลำโพงกินวัตถ์มากๆ และลองฟังเทียบกับ Krell  ถ้าคุณพินิจขาดเหลืออะไรสำหรับกระทู้นี้ผมยินดีสนับสนุนเต็มที่  อีกอย่างแห่ง Pushpull ผลังช้างเครื่องนี้  เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อนผมสั่ง 810 มาขายช่างคนไทยสองคนที่เขาทำเครื่องขยายโรงหนัง คล้ายเครื่องพวกนี้พวกนี้ ถ้าใครเจอทรากของมันบอกด้วย  ผมไม่ทราบว่าคนทำทั้งสองจะมีีชีวิตอยู่หรือเปล่าวเพาระอายุมากกว่าผมเกือบยี่สิบปี  อีกคนที่น่าปรึกษาคือ ซือแป๊ะ แห่ง TS Audio ที่เครื่องแบบนี้ อาจจะผ่านมือแกบ้างอาจจะมีคำแนะนำที่ดีๆได้  แล้วอาทิตย์หน้าผมจะกลับมาครับ

• **

• **
วงจร ได้มากจากวราสาร Vacuum Tube Valley Issue 9 year 1998 หน้า 28,29  ผมมีวารสารนี้เกือบครบ มีหายไปบางเล่มส่งมาจากอเมริกา สมัยก่อนทุกสองสามเดือน  ไว้อนาคตเมื่อผมเลิกทำงาน ทำพิพิทธภัณท์ จะเอาหนังสือพวกนี้ไว้ด้วยเผื่อมีประโยชน์กับคนรุ่นหลังๆ     เดียวอาทิตย์หน้าจะสแกนและย่อไพล์เอามาลงให้ดูครบครับ

:o แอมป์Altec 260A กำลังถึง250W/Ch แต่มันเป็นหลอดBeam Power Pentodeเบอร์ 813
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน, 2011, 01:37:20 AM โดย deep »

ALTEC 260A......260W/Ch :o

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
 เห็นด้วยครับ ที่ลงทุนไปที่เอ้าพุทฯ อย่าลืมว่า วงจรแอมป์จะออกแบบชั้นเลิศปานใด หากเอ้าพุทฯ ทำไม่ถึงแล้ว ตกม้าตาย ผมคลุกอยู่กับการพันเอ้าพุทมาเป็นเวลาเกือบเท่ากับการเล่นหลอด สุดท้ายต้องกัดพันซื้อเอ้าพุทฯ สถานเดียวครับ  

การลงทุนไปที่เอ้าพุทฯ น่าจะเป็นแนวทางที่ถูกต้องที่จะเริ่มต้นแล้วครับ

*เห็นด้วยกับพี่มุมฯ ครับ....ที่ผ่านมาในการวางแผนสร้างแอมป์หลอด ผมให้ความสำคัญกับ OPT ถึง 60% ในจำนวน Parts ที่ใช้ประกอบทั้งหมด หลายคนมองว่าเป็นมุมมองที่บ้าครับ แต่วันนึงแหละจะเข้าใจว่า...ถ้าเค้าได้ฟัง ได้ทำ AB-Test มากๆ ก็จะรู้เอง การอ้างถึงแค่ความคุ้มค่าที่บอกว่าเสียงบน้อยกว่า กับการลงทุนจ่ายให้กับคุณสมบัติพื้นฐานของ OPT ในฐานะที่มันควรจะเป็น มันแตกต่างกันมาก ;) 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ผมคงตั้งเป้าสูงเกินไปตรงที่กำหนดเพดาลว่ามันต้อง 250W ซึ่งผมคิดว่าถ้าเป็นเครื่องหลอด 200W Push Pull แบบให้เกนสูงๆ หน่อย ตามที่คุณฆฤณว่าไว้ ผมคิดว่าผลการฟังจริงมันอาจดูเหมือนมีกำลังมากกว่า 250W ของเครื่องโซลิดที่ใช้อยู่ก็เป็นได้นะครับ แต่ถ้างานนี้จำเป็นต้องใช้การขนานหลอด Triode ผมคงไม่ทำครับ (ขอล้มช้างครับ) งานนี้ผมขอตั้งงบไว้ที่ ถ้าลงทุน OPT แสนนึง IT ห้าหมื่น แล้ว Blind Test เพื่อนที่จะมาฟัง แล้วชอบมันโดยรวมมากว่า 250W โซลิดสะเต็จที่ใช้อยู่ ผมก็ถือว่าคุ้มกว่าการซื้อเคื่องคอมเมอร์เซียนที่อาจต้องจ่ายมากกว่านี้สองถึงสามเท่าตัวละครับ แต่ผมยังมั่นใจว่า OPT ที่ทำเอง (ไม่ใช่สิ! คุณประสานพันให้) และวงจร CF ที่ต้องปรับแต่งกันอีกครั้งนี้ ก็น่าจะทำได้ดีกว่าเครื่องโซลิดที่ใช้อยู่อย่างแน่นอนละครับ (OPT Custom Made คือ กลยุทย์ที่สองที่จะเอามาสู้ครับ และ IT คือกลยุทย์ที่สามที่จะงัดมาสู้ ก่อนที่เราจะแพ้น็อค ทีเคโอ เพราะชกไม่ครบสามยก)

ผมจะขอลองดูก่อนนะครับพี่ อย่าคาดหวังมากนะครับกับผลที่จะได้จาก OPT ที่ผมจะช่วยทำให้เพราะว่าผมรับปากพี่ไว้หลายปีแล้ว  K] K] ถ้าฟลุ๊กออกมาดีให้พี่เงียบๆ ไว้ แต่ถ้าสุดแย่ ประนามให้หนัก  ;D ;D
แกนเหล็กของพี่ลองคำนวณ VA ของแกนแล้วรับกำลังได้ครับ แต่ผมจะออกแบบบนพื้นฐานว่าแกนพี่มันขี้เหล่สุดๆ ไว้ก่อนนะครับ  ;D ;D เท่าที่ลองดูแกนเหล็กชุดนี้ถึงแม้ว่าจะเป็น PP-OPT แต่ผมเห็นว่าควรใส่แอร์แก็ปให้มันซะหน่อยนะครับ  :secret

Re: ช่วยปรับปรุงวงจร 845 PP Amp ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 24 กันยายน, 2011, 01:53:40 PM »
ผมยังนอนนิ่งๆ อยู่ครับ พี่ว่าให้จบกับวงจรแล้วผมค่อยเริ่มกระดึ๊บๆ กับ OPT ดีกว่า  ;D ;D d_d
เรามาออกแบบกันก่อนก็ได้ครับ คุณประสานต้องการ Spec. ในเบื้องต้นอะไรบ้างในการออกแบบ OPT ครับ ในชั้นแรกผมขอให้ Spec. ไว้ดังนี้ที่จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงอีกแล้วแน่นอนครับ เพราะตอนนี้เหลือแค่หาค่า R ที่ Cathode ของ 6080 กับ B+/- ให้มันได้ก็น่าจะจบแล้วละครับ

Primary >> B+ = 1250v, I = 150mA (น่าจะประมาณนี้นะ?), Voltage Swing = 2500Vpeak,  อ้าว! ลืม K] Imp. = 8K - 9K Plate to Plate คือพันให้ครบสุดความกว้างของบ็อบบิ้น ให้อยู่ระหว่าง 8-9K ครับ ยังมีอะไรอีกไหม?

Secondary >> Imp. = 8 & 16 โอมห์, Power = 260Wrms

ขอลงข้อมูลจากที่ค้นมา เพื่อเอาไว้เป็นสะเป็กการพัน OPT

1250 Vp, 75 mA, -70 Vg
Class A1, 0 to -140 Vg, 540V/120mA to 1920V/33mA, 14.9 W
Class A2, 20 to -160 Vg, 340V/133mA to 2100V/22mA, 24.2 W
Class A2, 40 to -180 Vg, 140V/145mA to 2290V/11mA, 36.1 W

ถ้า 260Wrms, OPT 9k -> Vrms = 1529V
ถ้าได้ Sec 8 Ohm อย่างเดียวจะได้หรือเปล่าครับ ผมขี้เกียจทำแท็ป 8-16 Ohm มากๆ เลยครับ  :black_eye

OPT งานนี้ไม่หมูเลยครับพี่ แกนเหล็กรับ Watt ได้แต่มีข้อจำกัดเรื่องฟลักซ์แม่เหล็กเนื่องจากพี่ต้องการ Watt มาก
OPT น่าจะทำความถี่ได้ต่ำสุดที่ 50Hz นะครับ และต้องจัดการเรื่องฉนวนให้ดีด้วย  :black_eye

ขึ้นมาถึงลำพูนแล้วครับ เฮ่อ!....โล่งออกไปเลย เจอน้ำท่วมกินเข้ามาถึงสองเลนร์ รถวิ่งเลนร์เดียวเป็นบางช่วงจากสิงค์บุรีถึงนครสวรรค์(เส้นบายพาสส์นครสวรรค์น้ำถ้วมหนักต้องห้ามรถวิ่ง) น่าเห็นใจพวกที่ต้องขึ้นมานอนริมถนนกัน ผมเคยเจอเมื่อปี 21 ใต้ถุนบ้านน้ำแค่คอ ยังดีที่ยังนอนบนบ้านชั้นสองได้
นอนบ้านอยุธยาสองคืนสองวันฟัง Altec VOT อย่างตั้งใจมากกว่าทุกครั้ง เลยขอเล่าประสบการตามความรู้สึกของผม (ใช้อ้างอิงไม่ได้นะครับ) ต่อการฟังเพลงจากลำโพสามชนิดของผมที่ใช้อยู่ในปัจจุบันซะก่อนนะครับ  คือลำโพงอีเล็กโตสะแตติอย่าง  QUAD ESL 63 ที่วางซ้อนกันสองคู่ กับลำโพงไดนามิคอย่าง FOCUS FS 68 ที่วางซ้อนกันสองคู่เหมือนกัน สองยี่ห้อหลังนี้ผมฟังอยู่ทุกวันจนจำเสียงของมันได้เป็นอย่างดี  ได้กลับบ้านอยุธยาครั้งนี้ผมจึงตั้งใจหาความแตกต่างของลำโพงทั้งสามชนิดของผมอย่างพิถีพิถันเป็นพิเศษกว่าทุกครั้ง
คู่แรกที่ผมได้ชื้อมาฟังก่อนเพื่อนคือเจ้าโฟกัสแต่ซื้อมาเพียงคู่เดียว แล้วชอบเสียงมันมากก็เลยซื้ออีกคู่เพื่อมา Stacked วางซ้อนกัน (โดยเอาโฟรมปิด Tweeter ลำโพงคู่บนซะ ฟังตัวขับเสียงสูงสองตัวต่อข้างเสียงของมันมากเกินความชอบผมครับ) มีคนเคยบอกไว้ตอนที่ใช้คู่เดียวว่า การที่ผมใช้แครวว์ 250W ตัวนี้ขับ เสียงยังออกมาไม่สุดๆ  คนที่บอกเค้าเคยใช้  KRELL FPB 600W เสียงมันยังไปได้อีกเยอะ (บางคนอาจบอกว่า 250W แค่นี้ยังไม่พออีกหรือ? ลำโพงเสียงดีๆ ส่วนมากกินวัตต์มากๆ ครับ มิเช่นนั้น แอมป์ 1000W ไฮเอนด์อย่างคารานคงขายไม่ได้) เรื่องของเสียงจากลำโพงได้นามิคนั้นผมอยากจะบอกพี่ TC ไว้เป็นเบื้องต้นว่า ลำโพงไดนามิค มีดีที่ตรง “เนื้อหนังของเสียงที่มีมวลเนื้อที่อัดแน่นมากๆ” โดยเฉพาะ “พลังของเสียง” “แรงกระแทกกระทั้น” มันออกมาแบบสุดดดๆๆๆๆ ครับ ถ้าลำโพงดีๆ ถูกใช้แอมป์ขับดีๆ ความถูกต้องของเสียงมันดีเป็นที่สุดของที่สุดครับ  ให้ความสะใจสุดๆ รับรู้กันที่ผิวหนัง แบบลำโพง ESL หรือ Horn ยังห่างเป็นอย่างมาก แต่มันก็ยังขาดความไวของเสียงแบบที่ลำโพงฮอร์นให้ได้นะครับ (ผมหมายถึงฮอร์นทั้งระบบคือตู้เบสต้องเป็นฮอร์นด้วยนะ ไม่ใช่ฮอร์นกระเทยใช้วูฟเฟอร์แบบตู้เบสรีเฟ็คหรือตู้ปิด ถ้าเป็นแบบนี้เสียงเบสจะมีแต่ปริมาณขาดคุณภาพ คือเสียงเบสจะวิ่งไม่ทันเสียงกลางและแหลมที่เป็นระบบฮอร์นครับ เหมือนการใช้ซับราคาถูกๆ กับลำโพงวางหิ้งแพงๆ ละครับ)

ขออธิบายความหมายคำว่าความไวของลำโพงฮอร์นกันสักหน่อย มันคือ Dynamic Transient น่ะครับ มันคือมีทั้งความเร็วและอัตราเร่งที่เหนือกว่ามาก เหมือนการที่เราได้ยินเสียงฟ้าผ่าลงมาใกล้ๆ เรา ลำโพงไดนามิคจะให้ความดังที่มีมวนเสียงเหนือกว่า แต่ความฉับพลันรวดเร็วของเสียงให้ได้เท่าใกล้เสียงฟ้าผ่าจริง ลำโพงฮอร์นจะเหนือกว่าครับ  แต่ชนิดของเพลงก็มีความแตกต่างในเรื่องขอการเลือกชนิดของลำโพง เพลงร็อคเราฟังจากคนเล่นดนตรีที่ผ่านลำโพงมาแล้ว เสียงจึงดังมากๆ มวลเสียงจึงเป็นเรื่องสำคัญ ใครชอบเพลงพวกนี้ควรเลือกลำโพงไดนามิคครับ เพราะทั้งความเร็วของเสียงจากต้นฉบับมันแค่ผ่านลำโพง PA ฉะนั้นลำโพงบ้านไดนามิคดีๆ ราคาแพงๆ อาจฟังเสียงได้ดีกว่าไปฟังเพลงร็อคสดๆ ซะอีกนะครับ (แต่ถ้าจะเอาบรรยากาศก็คงต้องไปยืนฟังสดกลางสนามจะดีกว่า) แต่ผมฟังเพลงคลาสสิก จากเครื่องดนตรีจริง ไม่ใช้เครื่องขยายเสียง (อันปลั๊ก) การฟังเสียงตรงจากเครื่องดนตรีจริง ลำโพงฮอร์นที่มีเสียงไวใกล้ของจริง จึงฟังได้ใกล้เคียงเสียงจากการเล่นจริงมากกว่า ซึ่งดนตรีคลาสสิกไม่ต้องการเสียงตึบๆๆๆ กระแทรกหน้าอกแบบเสียงดิสโก้เท็คตามรูปแบบของเพลงร็อค  ส่วนลำโพง ESL ก็สามารถฟังเพลงคลาสสิกได้ดีกว่า แต่คนละแนวคือมันจะให้รูปวงที่กว้างใหญ่เหมือนจริงมากเพราะสามารถวางได้ห่างเป็นสิบเมตรได้โดยเสียงตรงกลางไม่มีรูโว่ หรือเสียงบางกันเลยละครับ

คู่สองที่ผมได้มาคือ Altec VOT เป็นระบบฮอร์นทั้งระบบ เจ้านี่จะให้ความเร็ว ความไว ความสดของเสียง ที่เข้าใกล้เสียงจากเครื่องดนตรีจริงมากที่สุด ความยิ่งใหญ่  Scale ของเสียงมีมากเข้าใกล้ของจริง แต่ลำโพงไดนามิคใหญ่ๆ ก็ให้ Scale ใหญ่ได้ แต่เจ้า FOCUS รุ่นที่ผมสะแต็กที่ผมใช้อยู่ยังไม่ได้ครึ่งของ VOT ครับ ถ้าจะหาลำโพงไดนามิค Scale ใหญ่เท่า VOT และมีคุณภาพออกมาดีๆ ด้วยผมคิดว่า คู่ละล้านเดียวยังไม่ได้เท่ามันครับ ถ้าจะหาแบบมีความไวความฉับพลันเท่ามันและความใหญ่เท่ามัน ผมคิดว่า ลำโพงไนนามิคที่ผมเคยฟังมาคู่ละ ไม่เกิน  5 ล้านบาท ก็ยังทำความไวของเสียงได้ “ไม่ถึง” มันครับ มีแต่ความใหญ่ Scale ของเสียงได้มากกว่ามันเท่านั้น (เฉพาะลำโพงไดนามิคเท่าที่ผมได้ฟังๆ มาเท่านั้น) ผมยังไม่เคยเจอลำโพงไดนามิคที่มีเสียงไวเท่าลำโพงแบบฮอร์นอ่ะครับครับ (ลำโพงฮอร์นต้องเป็นแบบ Compression Horn ด้วยนะครับ ไม่ใช่ฮอร์นแบบรถขายน้ำปลา ผมไม่แน่ใจว่าลำโพงยี่ห้อแอ็ดวันกราดเป็นแบบไหน?) “แต่ VOT เนื้อหนังของเสียงและพลังของเสียงก็ยังห่าง FOCUS Stack ของผมอยู่หลายขุมอีกเช่นกันละครับ  อ้อ! ลืมข้อดีของมันไปอย่าง เสียง Sax เสียงเครื่องเป่า ไม่มีลำโพงอะไรในโลกนี้ทำได้เหมือนจริงเท่าลำโพงฮอร์น...”

ESL  ลำโพงคู่นี้ไม่มีอะไรดี อะไรเด่นๆ เลย แต่มันมีดีตรงที่ฟังสะบายๆ ยามเราต้องการพักผ่อนอย่างแท้จริง แต่ก็แปลกมันมีไดนามิคที่อ่อนแปล้ พลังเสียงก็ออกมาน้อย แต่มันมีความเหมือนจริงของเสียงร้องที่ยอดเยี่ยมครับ ฟังโอเปร์ล่าแล้วขนหัวลุกครับ และอีกสิ่งที่ดีคือเวทีเสียงในการเล่นเพลงคลาสสิก เมื่อวางมันในที่โล่งๆ บนบ้านไม้ มีผนังหลังให้มันบ้าง มันสามารถเห็นตำแหน่งนักดนตรีแต่ละชิ้นกันเลยละครับ วางลำโพงสองข้างห่างกัน  10 ม. เสียงตรงกลางไม่มีโว่ (ผมรักเสียงจากลำโพง QUAD ESL 63 Stack 2คู่นี้มากที่สุดครับ) แต่ในบางครั้งเราก็อยากจะฟังแบบมันส์ส์ส์... ก็ต้องลำโพงไดนามิคและลำโพงฮอร์นที่ดีกันคนละด้านครับ  (ข้อย้ำกันอีกครั้งว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ความชอบ ความรู้สึกทุกคนไม่เหมือนกัน)

มาว่ากันเรื่องแอมป์ต่อ ที่ผมจะทำ PP Amp เพื่อให้ได้กำลังวัตต์สูง แม้จะใช้ Class AB2 กันเลยก็ตามนั้น เพราะผมเคยใช้หลอด 6550 กับเครื่อง Sonic Frontiar  60-70W และเคย 6550 Class B ที่ทำได้ 100W เต็มๆ มาแล้ว ความใสชัด รายละเอียด ความถูกต้องของเสียง หรือแม้แต่กำลังขับเหนือกว่ากันทุกประการครับ แต่ราคาแอมป์ที่เป็น Class B เป็นเครื่องไฮเอนด์ของคุณหมอท่านหนึ่งที่แพงกว่า Sonic Forntiar ที่ผมใช้ประมาณ  5 เท่าตัวครับ แอมป์ตัวนี้ผมขอเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณวัตต์ด้วยนะครับ วันที่ผมขับรถกลับจากระยองก็คิดคล้ายพี่ TC เหมือนกัน ว่าจะเอา  PP OPT LL1623 100W ของ Lundaul มาลองดูดีไหม?  แต่มาคิดดูแล้วว่ามันทำหน้าที่เป็น OPT ผมยังไม่ชอบเสียงมันเลย ยังจอดทิ้งไว้เฉยๆ อยู่ในตอนนี้ละครับ เลยคิดว่าคงไม่เวิร์ค แต่ก็น่าลองครับ เอาไว้เป็นอันดับสุดท้ายค่อยงัดมันขึ้นมาลองละกัน ผมคิดว่าการใช้  OPT  เป็น Booster Amp.  คงเหมาะกะงาน PA มากว่าครับ เจ้าโฟกัสของผมมันขี้ฟ้องมากกว่า ESL ที่ฟังอะไรก็เพราะครับ ถ้าแผ่นอัดมาไม่ดีนี่ฟังไม่ได้เลยละครับ ทนฟังได้ไม่เกินนาที ก็ต้องเปลี่ยนแผ่น

จะเป็นไปได้ไหม? ถ้าผมจะใช้หลอด 300B เป็น CF (เห็นเพรทมันทนได้ถึง 500v แต่เกนมันก็ต่ำซะอีก) สี่หลอดในงานนี้เพื่อให้ได้  200W  ตามที่ผมต้องการ

ผมได้เข้าไปดูในดาต้าหลอด 211 ที่ 260W 211 ใหม่อีกครั้ง มันต้องการสัญญาณเข้าที่กริดแค่ (Peak AF Grid-to-Grid Voltage)  410Vp to p เท่านั้นเองนะครับ ผมคิดว่า 6528 ให้ 400Vmax ที่เพรท แต่เรายังมีไฟลบที่ R คาโทดอีก 65v นะครับ ซึ่งน่าจะทำได้ถึง 465Vp to p  แต่ติดปัญหาที่มันต้องใช้กำลังขับ 211 ที่กริดเป็นบวกนี่แหละ ก็คงจะวิ่งไปถึง +100v  (Gird to Grid ของ 211 น่าจะอยู่ที่ +100v -310v) ที่กระแสแค่ 36mA เท่านั้นเองนะครับ  คือมันอาจจะไปทางด้วนบวกไม่ได้มันก็พยายามถีบตัวไปทางลบเองแหละ (คือ Grid to Grid อาจวิ่งจาก 0 -410v หรือเข้าไปทางฝั่งลบบ้างเท่าที่ CF มันอัดเข้าไปไหว ในกรณีเรา Bias หลอด 6528 Plate Dissipate Max  เข้าใกล้ 30W กันเลย) อันนี้คือเคยอ่านฝรั่งมันว่า ซึ่งฝรั่งคนนั้นอาจเข้าใจผิดเหมือนผมก็เป็นได้ครับ) งานนี้พวกเราคงจะได้พิสูจน์เรื่องนี้กันด้วยเลยนะครับ อ้อ! HT ที่จ่ายให้หลอด 211 งานนี้ไม่ใช่ 1250v นะครับ แต่เป็น 1410v ที่ผมคิดว่ามันคงไม่ตกลงมาแม้เราจะใช้ถึง 4 หลอด เพราะสองหลอดตอนใช้งานผมเคยอัดกระแสให้มันเต็มที่ตอนทำเป็น SE Amp ที่ 120W Plate Dissip.  กันมาแล้ว ไฟ HT ไม่เคยต่ำกว่า 1400v ครับ หรือถ้าต้องการ 1500v-0-1500v ที่ต่อแบบ C-Chock-C  ละก็คงจะได้  HT 1700v-1800v สบายๆ ครับ (แต่ไฟระดับนี้ผมเคยลองมาแล้ว มันแลบเข้าหาไขควงกันเลยละครับ ผมต้องใช้สายที่มีฉนวนถึง 2.6kv ให้ SE Amp ที่ผมทำ เส้นสีดำๆ ที่ต่อจาก R สีนวลๆ ที่เห็นกันในรูปข้างบนแหละครับ สายมันจะมีฉนวนถึงสองชั้น)

เรียนพี่ TC ครับ ตอนนี้พี่ไม่ต้องส่งหลอด 6528 มาให้ผมแล้ว เพราะผมไปค้นเจอที่บ้านอยุธยาว่าผมมีอยู่แล้วครับ ซื้อไว้นานมากๆๆๆ จนลืมไปว่าผมสามารถซื้อได้ตามคำแนะนำของพี่สำเร็จ ซึ้งในน้ำใจไมตรีของพี่เป็นสุดๆ เลยครับ ที่ยอมยกหลอดที่แสนหวงให้ผมได้ลงคอ สงสัยต้องหาเบอร์อื่นที่ผมไม่มีกันใหม่ซะแล้วนะครับ 55555+ :bowdown

เรียนคุณประสานครับ เตรียมทำบ็อบบิ้นได้เลยครับ อีกสองอาทิตย์จะลงไปปิดงานอีกครั้ง ว่าจะชวนน้องหลุยซ์ไปด้วย (เพิ่งเข้ามาอ่านข้อมูล ขอย่อยก่อนแล้วจะมาคุยต่อนะครับ ขอบคุณครับบบบ ที่นับหนึ่งให้แล้ว :yahoo :bowdown

ขอเพิ่มอิมพิแดนซ์เป็น 10K ขึ้นไป เบสจะลงลึกมากขึ้นใหม? ถ้ามากขึ้นให้คิดที่ 30-40Hz ละกัน ลำโพงพี่ไม่ได้มากไปกว่านั้นแน่นนอน ส่วนขดเซ็คจะขอเป็น 16 โอมห์อย่างเดียวจะได้ใหมครับ? ถ้ายากเอาแค่ 8 โอมห์อย่างเดียวก็ได้ครับ แล้วถ้าใช้แกนของประสาน ค่าที่ว่ามามันจะขึ้นไปเป็นเท่าไรบ้างครับ