ผู้เขียน หัวข้อ: Plasma Samsung ps 64 d 8000 มีเสียงจี่เบา ปกติหรือไม่ครับ (เครื่องผมแก้ได้แล้วครับ)  (อ่าน 11271 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuummie

เพิ่งได้รับจอวันนี้ครับ  เรียนถามเพื่อนๆที่ใช้ Plasma Samsung ps 64 d 8000 มีเสียงจี่คล้ายเสียงหม้อแปลง  ปกติหรือไม่ครับ ถ้าห้องเงียบสนิท  อยู่ตรงจุดนั่งดู TV ยังได้ยินเบาๆ ผมต่อผ่าน Magnet IRG-600 ไม่ได้ต่อสายสัญญาณอะไรก็ได้ยินเสียงจี่บริเวณขอบบนของจอครับ  ถ้าเครื่องของเพื่อนๆไม่พบอาการจะได้เคลมครับ  เดิมใช้ panasonic ไม่ได้ยินเสียงจี่

ขอบคุณครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2011, 02:52:00 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Total likes: 0
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: Plasma Samsung ps 64 d 8000 มีเสียงจี่เบา ปกติหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:37:19 AM »
 :black_eye ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ถอดสายออกหมดก็เป็นเหมือนกัน :cry2 :cry2 :cry2 คิดอยู่ว่าจะขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ เพราะผมถามไว้อีกกระทู้ ก็มีทั้งสองแบบ :D :D :D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ ขุนดง

Re: Plasma Samsung ps 64 d 8000 มีเสียงจี่เบา ปกติหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:42:28 AM »

น่าจะปกติครับ ถ้าไม่ดังมาก พวกเครื่องกรองไฟจะช่วยลดเสียงนี้ได้บ้างเหมือนกันนะ  Y]

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:48:03 AM »
เสียงจี๊ น่าจะมีเกือบทุกเครื่อง เพียงแต่ว่าจะรับได้ระดับไหน  คุณ หนุ่ม  ถ้าไม่สบายใจ  โทร หาคุณ ใหญ่ ให้ส่งเจ้าหน้าที่ไปดูให้คับ     สบายใจได้ เขาดูแลจนเราพอใจ  แต่ผมบอกก่อนว่าจะเงียบแบบ ร้อยเปอร์เซนต์ เป็นไปไม่ได้อ่ะคับ  ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเพราะอะไร        ไว้รอให้ฝ่ายเทคนิค เขาคุยกับคุณ หนุ่มล่ะกัน   ใช้ไปก่อน  แล้ว  ว่างก็โทรไปให้เขาส่งเจ้าหน้าที่มาดูน่ะคับ     ไม่ต้องเป็นห่วง ว่าจะไม่ได้เคลมน่ะคับ     รับรองว่าไม่มีปัญหาแน่นอน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:49:11 AM »
ใช่ครับ คุณใหญ่ บริการดีมาก โทรไปหาแกบอก ถ้าพี่ไม่สบายใจ เดี๋ยวเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ครับ สุดยอดมากๆ c) c) c)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:53:38 AM »
 ของผมเอาหูแนบตอนปิดแอร์  ก็จะได้ยิน  แต่ถ้าเปิดแอร์  ในตำแหน่งนั่งดู ไม่ได้ยิน   แต่ผมเจอมาเยอะแล้ว  เลยรู้สึกว่าตัวนี้พอรับได้  เบิร์น ไปเรื่อย ๆ   ฝึกปรับภาพไปเรื่อย ๆ ไม่ต้องกังวล  เดียว เสียสุขภาพจิต  และ เสีย อรรถรส  ในการชมภาพยนตร์   สุดท้าย  ไม่พอใจ มีเจ้าหน้าที่ ดูแลแน่นอน     ที่กล้าพูด  เพราะรู้จักทีมงานข้างในเขาและก็คุณ ใหญ่ด้วย    นโยบายเขา  ยึค ความพอใจของลูกค้าเป็นหลัก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 12:59:25 AM »
ขอบคุณมากครับพี่อูฐและเพื่อนๆที่มาช่วยตอบครับ  จริงๆเวลาดูหนังดูคอนเสริทปกติผมเปิดเสียงดังก็ไม่ได้ยินเสียงจี่เบาๆนี้ครับ  จะได้ยินเบาๆตอนเงียบสนิทครับ  เมื่อกี้ไปลองเงี่ยหูฟัง  ความถี่ของเสียงในฉากมืดกับสว่างก็ต่างกัน  น่าจะเป็นเสียงของจอพลาสม่าตอนจ่ายไฟ  

แต่ภาพนี่กิน pana V10 ตัวเก่าผมเยอะมากโดยเฉพาะฉากมืดๆ  ต้องขอบพระคุณพี่อูฐมากๆที่นำโปรโมชั่นดีๆมาให้พี่น้อง htg2 นะครับ  

ออฟไลน์ hartnes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กันยายน, 2011, 10:43:30 AM »
ลองให้ช่างเค้ามา check ดูเลยครับพี่   เพราะผมใช้ PS50B650 ก็เป็นเหมือนกันครับ  แต่พอเปิดแอร์

แล้วก็นั่งตรงตำแหน่งนั่งฟังก็แทบไม่ได้ยินแล้ว  ก็ ok ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ seafood

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 12:03:00 AM »
เป็นเหมือนกันครับ..เสียงจี่ก็พอรับได้ครับ.. :(

ออฟไลน์ auss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 01:01:58 PM »
เป็นเหมือนกันครับ จี่พอรับได้ครับ แต่เวลาต่อAV จี่ดังสุดๆ

เมื่อวานลองปิดไฟดูหนัง Aspect Ratio:2.35 : 1 คือเวลาที่เปลี่ยนฉากมืด-สว่าง แถบดำ บน-ล่าง มันดำไม่สนิทอ่ะครับ แสงมันแว๊บๆ
ไม่รู้เป็นที่โหมด Picture>Auto adjustment รึเปล่า มันเข้าไปปรับอะไรไม่ได้เลยครับไอ้เจ้า Auto adjustment รบกวนช่วยลองดูกันให้หน่อยครับ  ???

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กันยายน, 2011, 01:36:23 PM »
ปัญหาแมงหวี่มาอีกแล้วหรือครับ เคยมากับ plasma c650 ลองค้นดูกระทู้เก่าดู อาการจี่มาก จี่น้อย ตามแต่สภาพห้องและระบบไฟของแต่ละห้อง น่าจะแก้ไขยาก เพราะถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่อาจจะลดลงหรือมากขึ้นก็ได้ แต่ถ้าดูแล้วไม่รบกวนการดูหนังก็ไม่น่าจะเป็นไรมั้ง...
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Pontus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กันยายน, 2011, 07:20:33 AM »
ผมละงง จริงๆ ทำไมเสียงจี่แก้ไม่หาย ทั้งๆ ทีเจ้าอื่นก็ไม่เป็นกันครับ

ตอนแรกนึกว่ารุ่นใหม่ๆ จะหมดปัญหานี้ไปแล้ว :black_eye

ปล. B850 ผมก็ยังเป็นเหมือนเดิม แต่ทำเป็นไม่สนใจเอาครับ เพราะแก้มา 3 รอบแล้วครับ :cry2

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 01:11:08 AM »
ผมละงง จริงๆ ทำไมเสียงจี่แก้ไม่หาย ทั้งๆ ทีเจ้าอื่นก็ไม่เป็นกันครับ

ตอนแรกนึกว่ารุ่นใหม่ๆ จะหมดปัญหานี้ไปแล้ว :black_eye

ปล. B850 ผมก็ยังเป็นเหมือนเดิม แต่ทำเป็นไม่สนใจเอาครับ เพราะแก้มา 3 รอบแล้วครับ :cry2
[/quo

นั่นน่ะซิ  ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน     ผู้เกี่ยวข้อง  ถ้าอ่านอยู่  น่าจะรีบไปหาทางปรับปรุงดู  ไม่งั้นถูกด่าตายและถูกยี่ห้ออื่น แซงไปได้   งงจิง ๆ  ส่วนอื่น พัฒนาได้ดีขึ้นเรื่อย ๆ  และ ดีมาก ๆ  แต่ไอ้แค่เสียงนี ทำไม ไม่ตั้งใจพัฒนาก็ไม่รู้  หรือ ว่า ในฝ่ายการผลิต  มีเสียงเครื่องจักรเยอะ  ช่างเลยไม่ค่อยได้ยิน  เฮ้อ   อ้าว พวกเราผู้บริโภค ขยันตำหนิ  แรง ๆ ดัง ๆ   แต่ก็เคยเห็นเขาโพสยูทูบ  พานาของบางประเทศ บางรุ่น ก็มีเสียงจี๊เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน, 2011, 01:15:20 AM โดย อูฐ »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2011, 11:23:48 PM »
ผมได้มาอีกเครื่อง เนื่องจาก เครื่องแรกมีปัญหา อยู่ดีๆก็ ปิดเปิดปิดเปิดตลอดเวลา เลยโทรหาคุณใหญ่ คุณใหญ่ก็บริการได้สุดยอดอีกเช่นเคย O0 โทรบอกตอนสายๆ ตอนเย็นก็ได้เครื่องใหม่มาเปลี่ยนแล้ว c) แต่เครื่องใหม่ดันเสียงจี่ดังกว่าเครื่องเก่าซะอีก :black_eye :black_eye :black_eye แต่ส่วนตัวก็โอเคครับ เริ่มรับได้แล้ว เพราะกลัวเดี๋ยวเปลี่ยนอีกเครื่อง เสียงจะดังยิ่งขึ้นไปอีก 2f 2f 2f

ออฟไลน์ Prasert

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2011, 11:51:22 AM »
อ่านแล้วเซ็งแทนจริงๆ หวังว่าทางซัมซุงจะรีบแก้ไขให้หายเร็ววัน

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2011, 03:25:59 PM »
พักหลังของผมก็เริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ

ฝรั่งที่ออสเตรเลียก็เจอปัญหาเช่นกันครับ http://forums.whirlpool.net.au/archive/1725763
เสียงจะยิ่งดังตอนฉาก ขาว หรือดำมากๆ อยากรู้จังว่า Samsung ทำไมแก้ไขปัญหานี้ไม่ได้ครับ

ข้อสังเกตุอีกข้อคือ ลองเสียบสาย hdmi ที่ ทีวีค้างไว้ โดยที่ไม่ต่ออุปกรณ์อะไรเข้าไป เสียงจี่จะยิ่งดัง คล้ายเสียง ground loop ครับ

ซัมซุง พลาสมาทีม เข้ามาอ่านหน่อยเร็วครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2011, 05:14:06 PM »
ฉากสว่าง ...............ใช้พลังงานมาก...................แหล่งจ่ายไฟสวิทชิ่งทำงานหนัก...................ภาคจ่ายไฟทำงาน(เกือบ)เต็มกำลัง  ...................หม้อแปลงจึงสั่น ........มีเสียงดังกว่าปกติ.............ออบแบบหม้อแปลงเผื่อเหนียว น้อยไปหน่อย (มองในแง่ของ ความต้องการของผู้ใช้นะ พี่น้อง)

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2011, 09:51:09 AM »
ฉากสว่าง ...............ใช้พลังงานมาก...................แหล่งจ่ายไฟสวิทชิ่งทำงานหนัก...................ภาคจ่ายไฟทำงาน(เกือบ)เต็มกำลัง  ...................หม้อแปลงจึงสั่น ........มีเสียงดังกว่าปกติ.............ออบแบบหม้อแปลงเผื่อเหนียว น้อยไปหน่อย (มองในแง่ของ ความต้องการของผู้ใช้นะ พี่น้อง)

มีทางแก้ไหมครับท่านพี่

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2011, 03:52:56 PM »

แก้ได้........................ใช้ ซาจ๊วต  กับ เครื่องฉาย ไปเลย อะ  เฮ่ๆๆ

ตรงนี้  เป้นเรื่องของทางซัมซุง  ว่าเขาเล็งเห็นว่า  มันเป็นปัญหา หรือไม่
มองในแง่ วิศวกรรม  แน่นอน ว่า มันทำงานได้ปกติ  เครื่องไม่มีปัญหา...............
เสียงประมาณนี้......ก็อีกนั่นแหละ  สำหรับชาวบ้าน  นี่  ไม่มีปัญหาแน่นอน..............เสียงเจ๊ยวจ๊าว  ของข่าว ตัวละครที่ดูอยู่  มันฉุดความสนใจไปหมด

นอกเสียจากว่า  เขาเริ่มคิดถึง  ซีเรียส วีดีโอไฟล์.................(มันขึ้นอยู่ว่า  เขาคือใคร ...วิศวกร   ผู้บริหารฝ่ายการตลาด  หรือประธาน บริษัทที่ไทย  หรือ ????)

ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2011, 11:19:25 PM »

แก้ได้........................ใช้ ซาจ๊วต  กับ เครื่องฉาย ไปเลย อะ  เฮ่ๆๆ

ตรงนี้  เป้นเรื่องของทางซัมซุง  ว่าเขาเล็งเห็นว่า  มันเป็นปัญหา หรือไม่
มองในแง่ วิศวกรรม  แน่นอน ว่า มันทำงานได้ปกติ  เครื่องไม่มีปัญหา...............
เสียงประมาณนี้......ก็อีกนั่นแหละ  สำหรับชาวบ้าน  นี่  ไม่มีปัญหาแน่นอน..............เสียงเจ๊ยวจ๊าว  ของข่าว ตัวละครที่ดูอยู่  มันฉุดความสนใจไปหมด

นอกเสียจากว่า  เขาเริ่มคิดถึง  ซีเรียส วีดีโอไฟล์.................(มันขึ้นอยู่ว่า  เขาคือใคร ...วิศวกร   ผู้บริหารฝ่ายการตลาด  หรือประธาน บริษัทที่ไทย  หรือ ????)

เอาไป  หนึ่ง   like

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2011, 02:51:17 AM »
จอ Samsung ของผมลดอาการเสียงจี่ให้เบาลงกว่าเดิมมากได้แล้วครับ  เข้าใจว่ามีไฟรั่วมาที่ขาที่ชุบโครเมี่ยมของจอ  ผมเลยปอกสายไฟเส้นเล็กด้านหนึ่งพันขาจอ  อีกด้านหนึ่งใส่หางปลาและไปขันกับจุดขัน ground ของ  

clef power bridge  ขันเสร็จปุ๊บ   เสียงเบาลงมาทันที  :yahoo :yahoo :yahoo

อีกปัญหาหนึ่งก่อนหน้านี้เล่น Turntable กับเปิด จอ Samsung พร้อมกันไม่ได้เพราะเสียงจี่เข้าลำโพง (ปกติบางทีที่ผมเล่น Turntable ผมก็เล่น net ผ่านจอ Samsung ที่ต่อ display  out จากเครื่อง Macmini)  

พอเอาสาย ground ของ turntable ไปต่อกับสาย ground ที่ขาของจอ Samsung เสียงจี่ก็หายไปครับ  :yahoo :yahoo :yahoo

....เฮ้อกว่าจะเจอ   K] K] K]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม, 2011, 02:57:26 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
คุณหนุ่มเก่งจริง ๆ หาจนเจอ  :clap

คุณหนุ่มเก่งจริง ๆ หาจนเจอ  :clap

ขอบคุณครับ  ทำใจไปสักพักแล้วครับก่อนหน้านี้  แต่เมื่อวานมีท่านผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่าน่าจะเป็น ground ที่ไม่เท่ากัน  ก่อนหน้านี้ไล่ ground แต่สายสัญญาณกับสายไฟ ลืมตัวถังไปครับ  เลยปอกสายไฟแตะจุดโน้นจุดนี้จนเจอครับ

ขอรบกวนชมภาพประกอบหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอรบกวนชมภาพประกอบหน่อยได้ไหมครับ

คืนวันจันทร์ upload ให้นะครับ ตอนนี้อยู่ตจว.

ออฟไลน์ enjoycom

รอดูรูปด้วยคนครับ

ตอนแรกไม่ใส่ต่อสายอะไรเลยเสียงจี่ก็ดังจนได้ยินจากจุดนั่งฟังตอนเงียบๆ  เข้าใจว่าในตัวเครื่อง plasma มีภาคจ่ายไฟมากกว่า 1 จุดและมี ground ไม่เท่ากัน  ส่วนหนึ่งรั่วมาที่ขาชุบโครเมี่ยม  พอหาสายไฟพันขาแล้วไปเชื่อมกับ ground ของปลั๊กพ่วง  เสียงจี่เลยเบาลงมากจนไม่ได้ยินจากจุดนั่งฟังแล้วครับ  

ส่วน turntable ปลั๊กเป็น 2 ขาไม่มี ground  แต่ตัวมันเองมีสาย ground จากหัวเข็มซึ่ง ground ของมันไม่เท่ากับ ground ของ samsung เลยทำให้มีเสียงจี่ดังๆที่ออกลำโพงตอนเปิด  turntable กับ plasma พร้อมกัน  ซึ่งพอเอาสาย ground ของ turntable ไปพ่วงกับสาย ground ที่ต่อที่ขาของจอ samsung เสียงจี่ออกลำโพงก็หายไปเพราะ ground เท่ากันแล้วครับ

สายสีดำเป็น ground จาก turntable  สายสีเงินเป็นสาย ground ที่ผมทำขึ้นมาครับ ปลายที่อยู่ด้านขาจอผมปลอกสายยาวแล้วทำเป็นบ่วงคล้องกับขาด้านหลังแล้วแปะสก๊อตเทปไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม, 2011, 08:20:11 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ chomromsin

ของผมใช้ LG 50PW450 ก็มีการอาการแบบนี้เหมือนกันครับ

วันก่อนจัดห้องใหม่เลยถือโอกาศเปิดฝาหลังจอ Plama มาเดินสาย Ground ภายในใหม่ตรงจุดที่ไฟรั่วลงขาแล้วทำให้หม้อแปลงมีเสียงจี่

แล้วถอด ground ที่พันขาเดิมออก  จะได้มีขาสวยๆซะที

• *
เปิดฝาหลังทังที  คุณหนุ่มน่าจะเปลี่ยน Fuse + เดินสายใหม่จุดสำคัญไปเลย ให้มันรู้ว่า ไผเป็นไผ  ;D

ออฟไลน์ อูฐ

ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูลมาก ๆ  คับ       ไหน เปิดฝาหลัง  โมอย่างอื่นไปเลยคับ              สมาชิก  ดีไอวาย    มีใครรับจ้างทำไหมคับ   

ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูลมาก ๆ  คับ       ไหน เปิดฝาหลัง  โมอย่างอื่นไปเลยคับ              สมาชิก  ดีไอวาย    มีใครรับจ้างทำไหมคับ   

ยินดีครับพี่อูฐ  เปิดฝาหลังไม่ยากครับ ไขควงตัวเดียว ขันน๊อตประมาณ 20 ตัว

ผมแค่ทำความสะอาด board และ contact ต่างๆด้วยน้ำยา Kontak และตามด้ว Progold ภาพก็สวยขึ้นไปอีกหน่อยแล้วครับ

เอารูป Board ด้านในมาฝากเผื่อจะโมกันนะครับ 

ผมดูแล้วที่น่าโมคือ

1. สายที่ออกจาก Noise filter ไปที่ board power supply

2. fuse ตรง board power supply มีแบบเปลี่ยนได้ 2 ตัวและแบบ fix 1 ตัว

3. สายแพจาก board power supply ไป board VDO processing

แต่เดิมๆผมก็พอใจมากแล้วครับ

• *
เอาน้ำยา Merlin ทาขั้ว fuse สิ ... หรือว่าใช้จนหมดไปแล้ว อิ อิ  ;D

เอาน้ำยา Merlin ทาขั้ว fuse สิ ... หรือว่าใช้จนหมดไปแล้ว อิ อิ  ;D

ผมเอาไประเลงแผง fuse ในรถเก่าที่บ้านจนหมดเกลี้ยงเลยครับคุณ Big

หลังจากจัดการกับ ground loop hum ไปแล้ว ตอนดึกๆเงียบสนิทบางทียังได้ยินเสียงจี่ mechanical hum เบาๆอีกนิด  เลยเปิดฝาหลังอีกรอบแล้วเอา iPhone SPL Meter App ไปไล่ scan ดูว่าเสียงมาจากไหน  สุดท้ายไปเจอที่หม้อแปลง 1 ตัว กับ C 6 ตัวที่ส่งเสียง  เลยจัดการด้วย RTV Silicone

ตอนนี้เงียบสมใจแล้วครับ

หม้อแปลงตรง Board ซ้ายมือ

C 3 ตัวตรง Board กลาง

C 3ตัวตรง Board ขวา (เขียวตัวล่างสุดตรงแถวที่มี C 3ตัว และ C สีน้ำเงิน 2ตัวใต้ C เขียว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม, 2012, 08:21:53 PM โดย nuummie »

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
สุดยอดครับ

O0  O0  O0
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

• *
เดี๋ยว Samsung จะโทรมาตามคุณหนุ่มไปเป็นที่ปรึกษา เวลาออกรุ่นใหม่ ๆ  :clap

เดี๋ยว Samsung จะโทรมาตามคุณหนุ่มไปเป็นที่ปรึกษา เวลาออกรุ่นใหม่ ๆ  :clap

เกรงว่าคงจะโทรมา void การรับประกันแทนนะซิครับ ซนไปเปิดฝาหลัง TV  แล้วไปทำโน่นนี่ 

ออฟไลน์ goldlaitun

เห็นแล้วอยากทำบ้างเลยครับ แต่ตอนนี้แค่หัวสายไฟยังหาไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ อูฐ

เยี่ยมมากเลยคับ  ไม่น่าเชื่อว่า ประธานบริษัทใหญ่  จะมีความสามารถมากถึงเพียงนี้  และยังมาช่วยแชร์ให้เพื่อน ๆ อีก     ขอบคุณคับ       แล้วสรุป นอกจากเสียงจี๊หายไปแล้ว คุณภาพภาพดีขึ้นบ้างไหมคับ

ออฟไลน์ 100db

• *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
สุดยอดครับ
diy ก๊องๆอย่างผมนี่อายเลยครับ  like
เดี๋ยวนี้ขี้เกียจตัวเป็นขน ดูหนังฟังเพลงซะมากกว่า ขนาด Dune ของตัวเองยังวานให้คนอื่นโมให้เลย 555

ขอบคุณครับพี่อูฐ  พอดีได้ไปคุยกับคนที่เคยทำ R&D ของแอร์ Mitsubishi Mr. Slim เขาบอกว่าทีมงานเขาหาว่าแหล่งกำเนิดเสียงมาจากไหนแล้วก็เอาพวกฉนวนไปเก็บเสียงครับ

ได้ idea มาเลยขอลองความรู้ใหม่หน่อยครับ  แต่เนื่องจาก TV ร้อนเลยเอา RTV Silicone ที่ทนความร้อนสูงมายิงตรงที่เสียงดังแทนครับ

Samsung ตัวนี้ภาพเดิมดีมากอยู่แล้วครับ

คราวนี้ทำแล้วภาพดูไม่ออกว่าดีขึ้นกว่าเดิมไปอีกครับ แค่เงียบจนเป็นที่พอใจครับ  

สุดยอดครับ
diy ก๊องๆอย่างผมนี่อายเลยครับ  like
เดี๋ยวนี้ขี้เกียจตัวเป็นขน ดูหนังฟังเพลงซะมากกว่า ขนาด Dune ของตัวเองยังวานให้คนอื่นโมให้เลย 555

อย่างคุณบอลนี่ DIY ระดับโปรแล้วครับ  ผมยังอยากโมเก่งๆกับทำลำโพงใช้เองเหมือนคุณบอลเลยครับ

ตอนนี้งูๆปลาๆทำแบบง่ายๆไปก่อน  ผมก็ซื้อของมาแช่แป้งไว้เยอะเหมือนกัน  ฮีดเป็นช่วงๆ  แต่ส่วนใหญ่จะขี้เกียจเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ WITS

O0  สุดยอดครับพี่หนุ่ม diy

ออฟไลน์ pop2000

ยอดเยี่ยมเลยครับ.   แต่ผมสงสัยว่าการใช้โปรแกรม spl scan ใช้อย่างไรครับ. เผื่อจะได้หัดสนใจบ้าง.   O0

O0  สุดยอดครับพี่หนุ่ม diy

ขอบคุณครับน้อง WIT

ยอดเยี่ยมเลยครับ.   แต่ผมสงสัยว่าการใช้โปรแกรม spl scan ใช้อย่างไรครับ. เผื่อจะได้หัดสนใจบ้าง.   O0

เป็นโปรแกรม SPL (Sound Pressure Level) Meter ของ JL Audio App ซึ่งโหลดได้ฟรีครับ 

เปิดฝาหลังโดยไม่ต้องถอดขา  เสียบปลั๊กเปิดเครื่องแล้วเปิดแหล่งสัญญาณภาพ  ตอนที่ผมทำผมเปิดกล่อง True Vision ครับ

เปิด SPL Meter App แล้วเอาฝั่ง microphone ของ iPhone ไปจ่อ Board ห่างประมาณสัก 2ซม.

(ระวังอย่าไปโดน Board อาจจะถูกไฟช๊อตได้ครับ ใส่รองเท้ากับถุงมือยางถ้ามีนะครับ)

แล้วไล่ขึ้นลงซ้ายไปขวาบนลงล่างของ Board

SPL App จะแสดงค่าความดังเป็นตัวเลขหน่วยวัดเป็น decibel ครับ

สามารถชี้จุดอุปกรณ์ที่ส่งเสียงดังมาได้  เพราะค่า dB จะสูงกว่าอุปกรณ์อื่นๆครับ

ออฟไลน์ 100db

• *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
สุดยอดครับ

อย่างคุณบอลนี่ DIY ระดับโปรแล้วครับ  ผมยังอยากโมเก่งๆกับทำลำโพงใช้เองเหมือนคุณบอลเลยครับ

ตอนนี้งูๆปลาๆทำแบบง่ายๆไปก่อน  ผมก็ซื้อของมาแช่แป้งไว้เยอะเหมือนกัน  ฮีดเป็นช่วงๆ  แต่ส่วนใหญ่จะขี้เกียจเหมือนกันครับ

ผมแค่ต่อวงจรชาวบ้านเค้าน่ะครับ ถ้าไม่ตามดาต้าชีทก็ตามที่มีคนออกแบบไว้แล้ว เต็มที่ก็ศึกษาหลักการที่เจ้าของโปรเจคออกแบบไว้แล้วดังแปลงนิดหน่อยตามชอบแค่นั้นเองครับ
ส่วนพวก diy มือโปรนี่ออกแบบวงจรกันเองเลยครับ  :showoff

Happy DIY & Happy Listening ครับพี่หนุ่ม  d_d

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

คุณหนุ่มกล้าจริงๆ เปิดมาทำอย่างนี้ต้องยกนิ้วให้เลย like O0 O0 O0 O0 O0
ใส่เจ้านี้เข้าไปภาพจะดีขึ้นอีกมากท่าน  มีตัว Show 50% เหลือจากงาน Plannet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2012, 11:29:16 AM โดย กัมปนาท KK »

คุณหนุ่มกล้าจริงๆ เปิดมาทำอย่างนี้ต้องยกนิ้วให้เลย like O0 O0 O0 O0 O0
ใส่เจ้านี้เข้าไปภาพจะดีขึ้นอีกมากท่าน  มีตัว Show 50% เหลือจากงาน Plannet

ขอบคุณที่แนะนำครับคุณกัม  พอดี samsung รุ่นนี้มันไม่ใช้ขา IEC   เกรงว่าเดี๋ยวต้องไปตัดต่อเจ้า Furutech อีกครับ    

ตอนนี้ source ทุกตัวต่อผ่าน Clef Powerbridge 6 และตัว DVDO Duo ก็ต่อผ่าน LSD ของคุณกัมครับ  แค่ 2 ตัวนี้ภาพก็ดีขึ้นมากแล้วครับ O0 O0 O0

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

O0 O0 O0  เก่งมาก ๆ เลยครับ