ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับทำไงดี  (อ่าน 4090 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Bear

ช่วยหน่อยครับทำไงดี
« เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 06:43:57 AM »
คือผมพยายามจะใช้ int cary cai1 มาขับคู่หน้าในชุด ht เพราะจะได้ใช้ฟังเพลงไปด้วย และเสียงก็ดีกว่า multi ch. power ที่ใช้อยู่ แต่พอต่อสายจาก pre/pro มาช่อง cinema bypass บน int ตามความเข้าใจของผมช่องนี้มันต้องตัดระบบ pre ของ int ทำให้มันทำงานเป็น poweramp แต่ทำไม int มันยังปรับ volume ได้ มันควรปรับได้แต่จาก pre/pro ใช่ไหมครับ หรือต้องทำอะไรพิเศษกว่านี้หรือเปล่าครับ หรือ cary เสีย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
Re: ช่วยหน่อยครับทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 06:49:43 AM »
คือผมพยายามจะใช้ int cary cai1 มาขับคู่หน้าในชุด ht เพราะจะได้ใช้ฟังเพลงไปด้วย และเสียงก็ดีกว่า multi ch. power ที่ใช้อยู่ แต่พอต่อสายจาก pre/pro มาช่อง cinema bypass บน int ตามความเข้าใจของผมช่องนี้มันต้องตัดระบบ pre ของ int ทำให้มันทำงานเป็น poweramp แต่ทำไม int มันยังปรับ volume ได้ มันควรปรับได้แต่จาก pre/pro ใช่ไหมครับ หรือต้องทำอะไรพิเศษกว่านี้หรือเปล่าครับ หรือ cary เสีย ขอบคุณครับ

มาถามห้องนี้   เลยครับ      อันนี้แปลกแต่จริง  ลองเช็คที่จุดต่อผิดเปล่า  หรือมีการกดอะไรเปล่า

ต้องถามคุณหนึ่งครับ   เคยใช้cary 

แต่อาการนี้พี่ใหญ่เคยเล่น  mac...ก็ต้องหมุน  วอลล่มเช่นกันครับ 

พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 07:07:24 AM »

มาถามห้องนี้   เลยครับ      อันนี้แปลกแต่จริง  ลองเช็คที่จุดต่อผิดเปล่า  หรือมีการกดอะไรเปล่า

ต้องถามคุณหนึ่งครับ   เคยใช้cary 

แต่อาการนี้พี่ใหญ่เคยเล่น  mac...ก็ต้องหมุน  วอลล่มเช่นกันครับ 

เคยมีพี่ที่เคยใช้รุ่นนี้บอกว่า ต้องตั้งระดับความดัง volume ไว้ที่ 50 เวลาปรับ cinema bypass ครับ  Y]
cary รุ่นนี้ไม่เหมือน ยี่ห้ออื่นที่ตัด bypass ครับต้องตั้ง volume ด้วยครับ

ลองเช็คดูครับ .. ผมไม่แน่ใจนะครับ  :)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน, 2011, 11:25:33 PM »
ตั้งผิดที่โทษทีครับ ยังไงก็ขอบคุณ คุณจิต คุณนัท ด้วยครับ ลองโทรถาม goldensound บอกต้องตั้งที่ 47 (ถ้าจำไม่ผิด) ผมยังไม่เข้าใจว่าจะมีช่อง cinema bypass มาเพื่ออะไรในเมื่อมันทำงานเหมือน input ช่องอื่น ไม่เห็นจะ bypass ตรงไหน โพสไปถาม cary ก็ยังไม่ตอบ คืบหน้ายังไงผมจะมาบอกต่อครับ

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน, 2011, 01:28:24 AM »
มันเรียก Bypass ตรงใหนเนี่ย

ผมก็ยังหาช่วยคุณหมออยู่ครับ
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กันยายน, 2011, 06:28:59 AM »

ต้องมาแก้ข่าวหน่อยครับ ตอนที่ผมใช้ McIntosh ที่จิตต์บอกว่าผมต้องคอยมาหมุนวอลลุ่มด้วยตอนอยู่ในโหมด Bypass น่ะ ใช่ครับ ตอนแรกๆ ผมต้องหมุนเร่งวอลลุ่มด้วย เพราะหาวิธีเซีทคำสั่ง Bypass ไม่เจอ  แต่ตอนหลังทาง KS เขามาดำเนินการเซ๊ทให้ก็เรียบร้อยครับ ใช้คำสัง Cinema Bypass ได้  อ้อ แต่ของผมจะต่อกลับกันนะครับ คือ Mc ของผมที่ว่าเป็น ปรีหลอดสำหรับฟังสองแชนแนล ไม่ใช่เป็น Integrated Amp ครับ ตอนนั้นผมใช้ pre/pro ของ Arcam ต่อสัญญาณของเสียงคู่หน้า ซ้าย-ขวา มาที่ pre stereo 2 channels ของ Mc C500T ที่ช่อง Input แล้วใช้คำสั่ง Cinema Bypass เพื่อตัดการทำงานของวอลลุ่มในกรณีที่ต้องการดูหนัง 5.1 channels ครับ 

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กันยายน, 2011, 09:28:46 AM »
ผมเคยใช้ปรีหลอด Cary SLP05 ครับ ตัวนี้ น่าจะเป็น HT Bypass เต็มๆ เพราะ ขนาดเราปิดเครื่อง เสียงคู่หน้ายังออกเลย ผ่านปรีดูหนัง..................ขนาด ปรีแรงๆอย่าง McIntosh หรือ ARC 40th ยังต้องเปิดเครื่องเวลาเลือก HT bypass เลยครับ

เข้าใจว่าน่าจะต้องตั้ง vol ที่ระดับหนึ่งครับ เพราะปรี รุ่นรองของ Cary เอง ก็ต้องตั้ง vol แล้วเปิดเครื่องไว้..........ส่วน Int ของ Cary ผมไม่เคยใช้เลย แต่เชื่อว่าน่าจะใช้ concept เดียวกัน..คือต้องเปิด vol ที่รัะดับหนึ่ง ......ชัวร์ๆ โทรถาม Goldensound ดีกว่าครับ  :showoff

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กันยายน, 2011, 03:29:25 PM »
ขอบคุณพี่ใหญ่กับคุณหนึ่งครับ เห็นว่า กปห.จะออกทัวร์อิสานปลายปี คงมีโอกาสพบกันครับ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2011, 07:20:30 AM »
ขอบคุณพี่ใหญ่กับคุณหนึ่งครับ เห็นว่า กปห.จะออกทัวร์อิสานปลายปี คงมีโอกาสพบกันครับ
ไปแน่ๆ ครับ ต้องดูว่าสมาชิกจะว่างกี่คน ถ้าไม่มากกะว่าจะบินไปจะได้ไม่ต้องค้างคืน