ผู้เขียน หัวข้อ: ><>< มี ic_Chip เบอร์ไหน ที่ราคาน่คบ และ เบสดี กว่า LM3886 ไหมครับ  (อ่าน 6768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat tube

TDA7294 เท่าที่เคยทำเป็นแอมป์ขยายเสียงเวลาสอน ก็เด่นกลางแหลมเหมือนกัน

ถ้าอยากให้เบสดีๆ ผมว่าลอง C nippon chemicon ดูนะครับ เป็น C ที่ให้เบสได้ถูกใจผมที่สุด เบสมันสะใจจริงๆ น่าจะช่วยTDA7294ได้บ้าง

Nichicon เท่าที่เคยลองมาผมว่าเบสก็ไม่เด่นเท่าใหร่นะ ออกเสียงสดๆเร็วๆ

เห็นด้วยครับ ใช้ C Nippon chemicon เบสมากมาย เลยครับ

ออฟไลน์ taoybb

• Super Star
  • *
ลองเล่นแนว Discrete ดูครับ ผมว่าเบสน่าจะดีกว่าไอซีนะถ้าได้วงจรดีๆ
ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=52074.0

Let's Play DA! : http://taoybb.deviantart.com/

ออฟไลน์ cool

O0 3886 ใช้ไฟเท่าไรครับ 30-0-30 เบสตรึมครับ สำคัญ สายเดี่ยวเส้นใหญ่ ๆ เดินไฟ / ...
 c filter ข้างละ 10000+10000 แยกซ้ายขวา 10000+10000  กับ FE6d
 และที่สำคัญสาย เอซี ครับ ผมใช้ดูหนังนี่เพดานสะเทือนไม่ได้ใช้ซับเลย
 แต่ว่าส่วนหนึ่งคงต้องยกความดีให้ ปรี aikido ออกแนวดุดันด้วยครับ :shutup
 อีกนิด...ลำโพงก็มีส่วนลอง STACK ดูสัก2 คู่ครับอาจเห็นอะไรดีๆ :yahoo

ออฟไลน์ TaoTao

STK4241

บุคลิคเสียง ประมาณไหนอ่ะครับ

อยากรู้ ๆๆ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......

c   boos trap 22uf  ที่ต่อตรงเอาท์พุท มีหน้าที่ทำอะไรพี่พอจะบอกได้ไหมครับ :) ผมซื้อไอซีมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองแบบจริงๆจังๆครับพี่

c  boot strap ช่วยให้ภาคdriverสวิงสัญญาณ AC  ได้เต็มแหล่งจ่ายไฟครับ

2200uf และ 0.22uf ที่ตำแหน่งไฟ + และ - มีใน power supply แล้ว ในภาคขยายนี้เอาออกได้ไหมครับ

ไม่เกี่ยวกันครับ ถ้าไม่มี c  boot strap เคยอ่านในเว็บ diy audio ว่าสัญญาณเอาท์พุทจะคลิปเร็วขึ้น รู้สึกว่าลดลงราวๆ 5-7 โวลต์จากไฟ + และ - นี่ล่ะ ถ้าเทียบเป็นวัตต์ก็หายไปหลายวัตต์อยู่ โดยที่   c  2200uf และ 0.22uf  ใน power supply ไม่ช่วยอะไรเลย  มันคนละหน้าที่กันครับ

จริงๆ c  boot strap ผมว่าน่าจะลองเพิ่มค่าขึ้นดูนะ เพราะ c  boot strap ในวงจรอื่นมักเห็นใช้ 100 uF กันซะมากกว่า ยิ่งค่ามากวงจร boot strap ยิ่งขยายการทำงานลงไปถึงความถี่ต่ำลง 

ออฟไลน์ P1649

c   boos trap 22uf  ที่ต่อตรงเอาท์พุท มีหน้าที่ทำอะไรพี่พอจะบอกได้ไหมครับ :) ผมซื้อไอซีมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองแบบจริงๆจังๆครับพี่

c  boot strap ช่วยให้ภาคdriverสวิงสัญญาณ AC  ได้เต็มแหล่งจ่ายไฟครับ

2200uf และ 0.22uf ที่ตำแหน่งไฟ + และ - มีใน power supply แล้ว ในภาคขยายนี้เอาออกได้ไหมครับ
ติดต่อ-ที่อยู่
http://www.htg2.net/index.php?topic=88423.0

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

LM3886 เบสจัดอยู่ในระดับพอตัวครับ ถ้าจะเอาแบบถึงใจลองหนีไปเล่น STK ของ Sanyo เช่น STK4241 ดู หากยังแน่นไม่พอให้ลองใส่ OPAMP Buffer เข้าไปที่อินพุต น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ออฟไลน์ ohm

LM3886 parallel น่าจะพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ magneto

• *
LM3886 parallel น่าจะพอช่วยได้ครับ

c   boos trap 22uf  ที่ต่อตรงเอาท์พุท มีหน้าที่ทำอะไรพี่พอจะบอกได้ไหมครับ :) ผมซื้อไอซีมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองแบบจริงๆจังๆครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 04:25:45 PM โดย magneto »

ออฟไลน์ Mr.Q

• *

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
ถ้าชอบเบสลองอัด c filter ซักระดับหมื่นหรือหลายหมื่น uF ดูครับ bicap หรือ snubber ไว้ก็ได้ น่าจะช่วยเรื่องเบสได้เยอะครับ
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

TDA7294 เท่าที่เคยทำเป็นแอมป์ขยายเสียงเวลาสอน ก็เด่นกลางแหลมเหมือนกัน

ถ้าอยากให้เบสดีๆ ผมว่าลอง C nippon chemicon ดูนะครับ เป็น C ที่ให้เบสได้ถูกใจผมที่สุด เบสมันสะใจจริงๆ น่าจะช่วยTDA7294ได้บ้าง

Nichicon เท่าที่เคยลองมาผมว่าเบสก็ไม่เด่นเท่าใหร่นะ ออกเสียงสดๆเร็วๆ

ก็ ได้ลองแล้วครับ

ตระกูล LXZ ของ Nippon ค่า 1800 uF
กัดกับ HE ของ Nichicon ค่า 2200 uF

สเปกหม้อแปลงก็เหลือๆ น่ะครับ
C-Core ขนาด 400 Watt ตัวใหญ่มาก
สายต่างๆ เผื่อไว้เหลือๆ

เบอร์ 3886 มีเนื้อมีหนังกว่ามาก

ก็ ผิดหวังกับบุคลิกเสียง ของ TDA 7294 ครับ คือ ไม่ถูกหูผม
(แต่บางคนอาจชอบก็ได้ เพราะว่าแหลมไปไกลสุดๆ ออกแนวกุ๊งกิ๊ง มาก ปลายแหลมระยิบระยับมากเลย
ฟังกับ 2 คู่ คือ จู๋แมว+เบสแบบ_TL กับ ลำโพงของ infinity_วางพื้น)

เจ้า 7294 ไม่คิดว่า เบส มันจะ ดูด้อยกว่า กลางแหลม ขนาดนี้
เลยอยากหาเบอร์ที่มีเนื้อหนัง

จริงๆ ก็ ชอบ 3886 ครับ
แต่ หากมีเบอร์ที่เน้อหนังมากกว่า ก็อยากลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 03:37:10 PM โดย TaoTao »

ออฟไลน์ ohm

ออฟไลน์ meson

• freedom DiY
  • *

ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับน้า Rabbit-Hunter  :victory

ถ้าเ้น้นเบส  เปลี่ยนแนวไปเล่น Mosfet  ไม่ดีกว่าหรือครับ    ,  ว่าแต่ ทำไม  TDA7294  ของผมลองทำแล้ว เบส กลางแหลมออกครบหล่ะครับ      K)

ผมใช้เป็นแอมป์คอมพ์ ขนาดปรีแฟลต ก็ได้มาครบเช่นกันครับ บางครั้งเบสเว่อร์ไปด้วยครับ (หม้อไฟ 18-0-18 /4 Amp เองครับ)     :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 01:58:17 PM โดย pinK Noise »
" เราเปลี่ยนแปลงโลกมิได้ แต่... เราเปลี่ยนแปลงตัวเราเองได้ "

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
><>< มี ic_Chip เบอร์ไหน ที่ราคาน่าคบ และ เบสดี กว่า LM3886 ไหมครับ

พอดี คันไม้คันมือ

วันก่อน ได้ทำ TDA7294
ทำเสร็จ เบิร์น ไว้ประมาณ หลายสิบ ชม.

เบสไม่เอาอ่าวเลย แรงปะทะน่าโตะใจมาก คือไม่มีเลย
3886 ข้างๆ ดีกว่าแบบว่า ไม่เห็นฝุ่น
ขนาดใช้ Cap Nichicon HE เบสยังแทบไม่มี เซ็งเป็ด
เสียงกลางก็ ไม่ถูกหูเอาซะเลย

แต่ แหลม ไปไกลกว่า 3875 3886 มาก มากเจงๆ
มากจนเสียงอื่นๆ ฟังดูห่วยไปหมด T_T!

เลย อยากหา เบอร์ที่ เบสมีเนื้อมีหนัง
เบอร์ไหน ใครทำแล้วเนื้อเยอะๆ + คุณภาพบ้าง...

แต่หากไม่มีจริงๆ งานนี้คงได้ลอง 3886 ขนาน + บริด

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับ
 :kicking :kicking :kicking :kicking

ถ้าเ้น้นเบส  เปลี่ยนแนวไปเล่น Mosfet  ไม่ดีกว่าหรือครับ    ,  ว่าแต่ ทำไม  TDA7294  ของผมลองทำแล้ว เบส กลางแหลมออกครบหล่ะครับ      K)

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
lm3886 นี่แหละ เบสดีสุด ๆ เท่าที่เคยเจอมา ครับ ที่สำคัญ จ่ายกระแสและกรองไฟให้พระคุณท่านให้เต็ม ๆ ละกัน และอีกอย่าง ถ้าแยกภาคจ่ายไฟ สายไฟที่เชื่อมระหว่างบอร์ดจ่ายไฟกับวงจร LM3886 ต้องมีขนาดใหญ่พอจ่ายกระแสไฟได้ ถ้าจ่ายกระแสไฟไม่พอดีเคยตกม้าตายเรื่องสายไฟตรงนี้  เสียงเหมือนมันจะออกเหมือนจะหวาน ๆ แต่ เร่งเท่าไรก็ไม่ค่อยขึ้น ไม่ค่อยมีเบสตุ๊บตั๊บที่โดนใจครับ  แต่พอเปลี่ยนสายไฟ เป็นเส้นใหญ่กว่าเท่าตัวเท่านั้น เบสกลางแหลม มากันครบยกทีมเลย ครับ:victory :victory :victory :showoff :showoff
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

><>< มี ic_Chip เบอร์ไหน ที่ราคาน่าคบ และ เบสดี กว่า LM3886 ไหมครับ

พอดี คันไม้คันมือ

วันก่อน ได้ทำ TDA7294
ทำเสร็จ เบิร์น ไว้ประมาณ หลายสิบ ชม.

เบสไม่เอาอ่าวเลย แรงปะทะน่าโตะใจมาก คือไม่มีเลย
3886 ข้างๆ ดีกว่าแบบว่า ไม่เห็นฝุ่น
ขนาดใช้ Cap Nichicon HE เบสยังแทบไม่มี เซ็งเป็ด
เสียงกลางก็ ไม่ถูกหูเอาซะเลย

แต่ แหลม ไปไกลกว่า 3875 3886 มาก มากเจงๆ
มากจนเสียงอื่นๆ ฟังดูห่วยไปหมด T_T!

เลย อยากหา เบอร์ที่ เบสมีเนื้อมีหนัง
เบอร์ไหน ใครทำแล้วเนื้อเยอะๆ + คุณภาพบ้าง...

แต่หากไม่มีจริงๆ งานนี้คงได้ลอง 3886 ขนาน + บริด

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับ
 :kicking :kicking :kicking :kicking

คือ เบสมันก็ออกนะ
แต่มันด้อยกว่า 3886 มากกกกก มันแบบฟังออกเลย

เลยอยากหา เบอร์ที่ มีเนื้อมีหนังมาก มากกว่า 3886 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2011, 03:27:55 PM โดย TaoTao »