ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงไฟล์เป็น MKV ไปเปิดใน Dune Max แล้วไม่มีเสียงครับ  (อ่าน 1414 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathomn

แปลงไฟล์ AVI ด้วยโปรแกรม Formay Factory เป็น mkv แล้วเอาไปเปิดใน Dune Max แล้วไม่มีเสียงอ่ะครับ ทั้ง ๆ ที่ตอนเป็น AVI เปิดแล้วก็มีครับ อีกอย่าง ลองเอาไฟล์ mkv ที่แปลงแล้วเปิดในคอมฯ ก็มีเสียงครับ แต่พอเอาไปเปิดกับ Dune Max กลับไม่มีเสียง พอกดปุ่ม audio ที่รีโมท ก็ขึ้นทำนองว่าไม่มีเสียงครับ งี้ต้องทำไงดีครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: แปลงไฟล์เป็น MKV ไปเปิดใน Dune Max แล้วไม่มีเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2011, 09:53:35 AM »
ก็เคยเจออยู่เหมือนกันครับ ผมเดาเอาว่ามาจาก 1. การแปลง file จากโปรแกรมแปลง file อาจจะออกมาไม่สมบูรณ์พอ หรือ 2.ที่ dune เอง ยัง support file ที่มาจากการแปลงแบบนี้ได้ไม่สมบูรณ์พอครับ ถ้า Dune มีการ up firmware อยู่เรื่อยๆโดยพัฒนาให้ support การอ่าน file ที่หลากหลายขึ้น ก็จะสามารถช่วยแก้ในจุดนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ pathomn

Re: แปลงไฟล์เป็น MKV ไปเปิดใน Dune Max แล้วไม่มีเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2011, 08:50:24 PM »
ก็เคยเจออยู่เหมือนกันครับ ผมเดาเอาว่ามาจาก 1. การแปลง file จากโปรแกรมแปลง file อาจจะออกมาไม่สมบูรณ์พอ หรือ 2.ที่ dune เอง ยัง support file ที่มาจากการแปลงแบบนี้ได้ไม่สมบูรณ์พอครับ ถ้า Dune มีการ up firmware อยู่เรื่อยๆโดยพัฒนาให้ support การอ่าน file ที่หลากหลายขึ้น ก็จะสามารถช่วยแก้ในจุดนี้ได้ครับ

สงสัยจะเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ครับ  เพราะล่าสุด  ผมลองเปลี่ยนเอาไฟล์ดังกล่าวไปลองต่อเข้ากับ OPPO95  ปรากฏว่าเล่นฉลุยครับ  ไม่กระพริบเหมือนเล่นกับเจ้า Dune Max  ด้วย  แถมเสียงก็มาเป็นปกติเลยครับ