ผู้เขียน หัวข้อ: หนังเก่าที่น่าดู Never let me go => Drama & Romancetic  (อ่าน 2174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lufee

หนังเก่าที่น่าดู Never let me go => Drama & Romancetic
« เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2011, 04:00:53 PM »
   หนังฉายเมื่อ 2010 ก่อนอื่นยังไงซะผมคงต้องขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องทุกท่าน ที่ได้ประสบกับอุกทกภัยครั้งนี้ ขอให้ทุกท่านได้ผ่านพ้นคืนวันอันเลวร้ายอย่างเช่นตอนนี้ ไปได้ด้วยดีนะครับ สำหรับหนังเรื่องนี้เพียงแค่ชื่อก็ทำให้รู้สึกอบอุ่นใจแล้วครับ บอกตามครงครับว่าสำหรับหนังเรื่องนี้แล้วนั้น ชื่อเป็นตัวปรสำคัญที่ทำให้ผมนั้นอยากรับชมมากเลยทีเดียว เมื่อได้รับชมแล้วไม่ทำให้รู้สึกเสียดายเวลาเลยครับ ในช่วงเวลาที่ได้รับชม ส่วนตัวละครที่ได้มา่ให้ภาพยนต์เรื่องนี้มีสีสัน ต้องบอกเลยว่ามีเพียงแค่สามตัวละครเท่านั้นครับ เพียงเท่านี้จริงๆครับแต่การประชันบทบาทของเหล่าตัวละครทั้งสาม ไม่ว่าจะเป็น Carey Mulligan, Keira Knightley & Andrew Garfield ต้องขอบอกไว้ก่อนเลยว่า หากผู้ชมที่มีจิตใจอ่อนไหวนั้นต้องเสียน้ำตาอย่างแน่นอน เมื่อลองมองลึกลงไปในบทละครนั้นผมประหลาดใจเป็นอย่างมากครับ ว่าเนื่้อเรื่องดังกล่าวนั้นเกิดจากมันสมองของคนเอเชียครับคือ Kazuo Ishiguro ซึ่งนับว่าเป็นเรื่องที่น่าภูมิใจเลยทีเดียว ส่วนผู้กำกับนั้นเป็น Mark Romanek ในการดำเนินเนื่อเรื่องของภาพยนต์เรื่องนี้ต้องขอบอกเลยครับว่า เป็นการเก็บเล็กผสมน้อยในอารมณ์ของคนดูนั้น ให้มีความรู้สึกในความผูกผันของตัวละครทั้งสาม ซึ่งผมว่ามีส่วนสำคัญเป็นอย่างมากใช่ว่า เมื่อตัวละครแต่ละตัวมาเจอกันไม่กี่นาทีก็รักกันได้เลย จึงทำให้มีความสมจริงเหมือนในชีวิตของคนเรา อีกส่วนที่ผมชื่นชอบเป็นพิเศษคือการวางเนื้อเรื่อง ของผู้เขียนบทนั้นได้จงใจที่จะทำให้เนื้อเรื่องนั้น ออกมาได้อย่างแหวกแนวหนังรักทั่วๆไปเลยทีเดียว เนื่องจากผู้เขียนบทนั้นเป็นชาวญี่ปุ่นจึงทำให้ภาพยนต์เรื่องนี้ จึงทำให้มีกลิ่นไอของการดำเนินชีวิตที่เน้นมาทางหลักศาสนาพุทธ รวมถึงปรัญญาชีวิตในความจริงที่หนีไม่พ้นกันเลยซะทีเดียวก็ว่าได้ สิ่งต่างๆที่บอกว่าผู้กำกับนั้นจงใจถ่ายทอดอารมณ์ต่างๆนั้นๆ ไม่ได้มีดีแค่สองอย่างแต่รวมไปถึงมุมมองของกล้อง, แสงสี และสถานที่ที่ถ่ายทอดออกมาได้อย่างลงตัว ดูแล้วก็ทำให้ยิ่งอ้างว้างโดดเดี่ยวได้อย่างน่าใจหาย ส่วนตอนสุดท้ายของภาพยนต์นั้นก็ทำออกมาได้อย่างตรงๆว่า คนทุกคนที่ล้วนแต่มีความเป็นมนุษย์ที่ทเ่าเทียมกันทั้งนั้น ยังไงลองหามารับชมกันครับ ผมว่าไม่สียดายเวลาในการรับชมอย่างแน่นอนครับ สามารถชมกันได้ทั้งครอบครัวแต่คิดว่าเด็กๆคงจะไม่ชอบครับ เนื่องจากไม่มีฉากอะไรที่โดดเด่นให้ลุ้นกันเลยสักฉากครับ