ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจร current regulatorสำหรับ จุดไส้หลอดครับ  (อ่าน 3808 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกหว้า

ผมใช้หลอด PCL82  เวลาเปิดเครื่องใช้งานครั้งแรก หรือเครื่องเย็น ไส้หลอดสว่างวาบ เห็นแล้วเสียวครับ กลัวหลอดจะอายุสั้น ใครมีรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: ขอวงจร current regulatorสำหรับ จุดไส้หลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 08:47:37 AM »
ให้แน่ใจว่าไม่ใช่หลอดที่มีเทคนิคการอุ่นไส้หลอดแบบเร็วนะ ถ้าเป็นแบบนั้นถือว่าปกติครับ ลองเปลี่ยนยี่ห้อดูรึยัง หน่วงไฟสูงจะดีกว่าครับ ไส้หลอดไม่ต้องห่วงมันหรอก  ;)
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ Rabbit-Hunter

• *
  • DIY มันย่อมต้องมีความใหม่และแตกต่าง มันก็แค่นั้น.
Re: ขอวงจร current regulatorสำหรับ จุดไส้หลอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 08:48:14 AM »
ใช้วงจร Soft Start ในการจุดใส้หลอด สิครับ ใช้ Lm317 ทำได้เลยครับ แบบ ง่าย ๆ ครับ :victory :victory
ทุก ๆ งาน คือ ความสุข..

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 08:56:19 AM »

หลอดยี่ห้ออะไรครับ  ???

เป็นแบบควิกสตาร์ท  สำหรับไส้หลอด เป็นบางยี่ห้อ หรือเปล่า   :)

ท่าทางเสียงจะดี  ;D
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 08:59:16 AM »
อ้างถึง
หลอดยี่ห้ออะไรครับ 

เป็นแบบควิกสตาร์ท  สำหรับไส้หลอด เป็นบางยี่ห้อ หรือเปล่า   

ท่าทางเสียงจะดี 

หลอดที่ใช้ RFT  :TELAM ครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 09:10:59 AM »
เจ้าแห่ง วาบไฟ เลย

อ้างถึง
หลอดยี่ห้ออะไรครับ 

เป็นแบบควิกสตาร์ท  สำหรับไส้หลอด เป็นบางยี่ห้อ หรือเปล่า   

ท่าทางเสียงจะดี 

หลอดที่ใช้ RFT  :TELAM ครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออนไลน์ nim

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 10:43:32 AM »
ของผม PHILIPS เวลาเปิด วาบหลอดเดียว อีกหลอดไม่วาบ เอากะมันสิ สลับแล้วก็ยังเหมือนเดิม ก็ยังฟังได้ปรกติ เลยปล่อยมัน ไม่มีหลอด Spare กับเขาเลย

*** อุ๊ย!!! โทษที ของเรา PCL86 นี่หว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม, 2011, 10:45:47 AM โดย nim »
"ทุกๆคน ดีหมด ยกเว้นตัวเรา"

ออฟไลน์ นายป้อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 02:20:05 PM »
เจอบ่อยครับ ยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 07:47:07 PM »
ผมก็มีอยู่คู่นึง PCL82 ของ Pope  สว่างมากจนตกใจ  แต่พี่ ๆ เค้าว่าไม่เป็นไร  แถมน้ำเสียงดีซะด้วย   :)

Small | Large
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2011, 08:03:21 PM »

น่าตกใจจริง ๆ ด้วย ครับ  พี่สิงห์         Y]

ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2011, 05:28:01 PM »
ถ้าจุดใส้หลอดด้วย ac น่าจะหาวงจรยาก แต่ถ้าเป็น DC ผมมีวงจรจำกัดกระแสอยู่ครับ
หรือถ้าพื้นๆก็ลองหา R ค่าต่ำๆ ซีรี่ยลงไปจะช่วยลดกระแสตอนสตาร์ทหลอดได้พอสมควรครับ

เขาว่ากันว่าหลอดควิกสตาร์ทเสียงดี แต่ถ้าเป็นหลอดไฟใส้ ร้อยละ90 ก็จะขาดตอนเปิดแล้วสว่างวาบเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ PR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2011, 06:56:05 PM »
ถ้าจำไม่ผิดแอมป์หลอดผมแบบ PP เปลี่ยน PCL82(หรือ 86 ไม่แน่ใจ)หนึ่งหลอดสว่างวาบทุกที ก็ใช้ได้มานานปีกว่าแล้วก็ยังวาบทุกทีที่เปิด คุณลูกหว้ามีผมเป็นเพื่อนแล้วอย่าเสียวเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2011, 07:05:12 PM »
ตัวนี้แหละครับที่เสียวอายุสั้นครับ

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2011, 07:13:06 PM »
ใช้ Soft Start ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24283.0 อันนี้ของผมเงทำง่ายมั่กๆ  ;)

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2011, 08:48:14 PM »
อายุสั้น อย่าไปกลัว กลัวโดนโขมย ดีกว่า ครับ  สวยเิกิ๊นนน

ตัวนี้แหละครับที่เสียวอายุสั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2011, 08:51:53 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี