ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิวส์ครับ  (อ่าน 2617 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarnam

• **
สอบถามเรื่องฟิวส์ครับ
« เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 09:13:12 AM »
แอมป์ Audio Analogue รุ่น Puccini ฟิวส์ขาดครับ เช็คดูเป็นฟิวส์ธรรมดา 3.5A ขาดไปสองตัว ได้ซื้อมาใส่ใหม่ ผมสนใจจะใส่ฟิวส์ ออดิโอเกรด ของ Acme แต่ไมี 3.5 A มีแต่ 3.15A เขาว่าแอมป์ทั่วไปจะใช้ 3.15 เป็นไปได้ที่อาจจะมีการเปลี่ยนฟิวส์มาก่อนหน้านี้
อยากเรียนถามผู้รู้ เพื่อนๆว่าผมสามารถใส่ 3.15ได้ไหม และจะมีผลอะไรหรือไม่

ออฟไลน์ Supot B

Re: สอบถามเรื่องฟิวส์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 09:36:31 AM »
ผมว่าใช้ฟิวส์ให้ค่ามันสูงกว่าค่าเดิมสักนิดดีกว่าครับ สัก 4A
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 11:39:42 AM »
เห็นด้วยกับ 4A ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 12:35:56 PM »
ขอบคุณครับ เวปยังอบอุ่นเหมือนเดิม แม้นนานๆจะเข้ามาที
4A......เขาว่า เสียงมันจะหนาขึ้น กะอีแค่ .5 นี่ มันเปลี่ยนไปขนาดนั้นเลยหรอครับ อันนี้เขาว่านะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 12:48:29 PM »
สำหรับผม

ลองเปลี่ยน 6.3 A  เป็น 8 A   ฟังออกเพียงเล็กน้อย  (ซึ่งอาจเป็นแค่ bias ก็เป็นได้ )

ผมว่า 0.5 น่าจะฟังไม่ออกครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 05:26:38 PM »
แล้วขั้ว เราจะดูยังไงครับ ว่าเสียบด้านไหนครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 06:21:09 PM »
ผมเคยใส่เป็นสองเท่าของฟิวส์เดิมก็ฟังออกแค่นิดหน่อย  ตอนนี้ได้ใจใส่สามเท่าไปลองเครื่องนึง  ของเก่า 6 ใส่ไป 15 อิ อิ
ส่วนทิศต้องฟังเองครับว่าใส่ด้านไหนเสียงเป็นอย่างไร  ถ้าฟังไม่ออกก็ไม่เป็นไรแสดงว่าดีทั้งสองด้าน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2011, 07:38:09 PM »
ถ้าฟังไม่ออกก็ไม่เป็นไรแสดงว่าดีทั้งสองด้าน

ชอบประโยคนี้จัง  c)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2011, 08:16:16 AM »
ขอบคุณครับ คำแนะนำดีๆที่มีให้เสมอในเวปบอร์ดนี้ ที่มีมิตรภาพที่อบอุ่นเสมอมา และไม่ตอบเว่อร์ยกตนข่มท่านเหมือนที่อื่น ผมไม่ได้เข้ามานาน ฟังเพลงตามอัตภาพครับ บางที่เสียงเพลงที่รอดออกจากหน้าต่าง เวลาเราตัดแต่งเล็มกิ่งไม้ จัดแต่งทรงไม้ เก็บเศษใบไม้ พ่นปุ๋ยให้กล้วยไม้ นั่งจิบกาแฟขมๆม้านั่งในสวน ฟังแล้วมีความสุขกว่ามานั่งจ้องไอ้นี่มันเป็นงั้นเป็นงี้
จริงๆ ฟิวส์นี่ผมเล่นมาตั้งแต่แอมป์รีซีฟเวอร์ yamaha RXV3000 เปลี่ยนเจาะกระบอกฟิวส์ เจาะท้ายใส่ IEC เปลี่ยนฟิวส์ CD กลับหาขั้วกันให้ยุ่ง พ่นโปรโกลด์ เดินสายไฟใหม่หมด ฯลฯ
จริงอยู่ครับ การเปลี่ยนสายไฟ เปลี่ยนฟิวส์ ทำปลั๊กบล๊อกไม้ หาไม้รองสาย มันดีจริงครับ เมื่อก่อนตื่นเต้นมาก โหเสียงมันดี มันรวมกับอุปาทานครับ บวกกับแรงจูงใจอื่นๆ แต่พอคุ้นเคยกับเสียงของมันก็เท่านั้น มันก็เท่านั้นจริงๆ หมดเงินหมดทองไปมาก  รวบรวมแล้วซื้อแอมป์ดีๆได้ตัวนึงสบายๆ
บางทีไม่แน่นะครับวันไหนเกิดบ้าขึ้นมา รื้อ ต่อแบบเดิมๆ อาจจะดีกว่าเดิมก้ได้  เออ...นี่ดิ เสียงยังงี้มันธรรมชาติดี ผ่อนคลาย ไม่ปรุงจนเข้ม ก็เป็นไปได้นะครับ
วันก่อนไปฟังเครื่องเสียงเพื่อน เขาวางบนตู้ไม้ ลำโพงทำเองตัวเบ่อเริ่ม เอาอิฐตัวหนอนที่วางขอบถนน มาหนุน เสียบปลั๊กธรรมดา แต่แอมป์ดีมากๆ เซ็ทลำโพงพอเหมาะ สายฟงสายไฟใช้ตามที่มาจากโรงงาน เก็บซ่อนเรียบร้อย ฟังสบาย ผ่อนคลายดี มาที่บ้านตัวเอง โอแม่เจ้า สายไฟสีแดง สายไฟสีเทา ไม้รองระเกะระกะ สายสัญญาณเส้นเบอเริ่ม ปลั๊กวัตกงวัตเกต เต็มไปหมด มันเท่านั้นเองจริงๆ พระท่านว่า ตถตา
ขอโทษครับ ผมออกแนวมั่ว เลอะเทอะแล้ว.....ขอตัวไปหยิบทิชชูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ psit1971

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2011, 09:10:34 AM »
ขอบคุณครับ คำแนะนำดีๆที่มีให้เสมอในเวปบอร์ดนี้ ที่มีมิตรภาพที่อบอุ่นเสมอมา และไม่ตอบเว่อร์ยกตนข่มท่านเหมือนที่อื่น ผมไม่ได้เข้ามานาน ฟังเพลงตามอัตภาพครับ บางที่เสียงเพลงที่รอดออกจากหน้าต่าง เวลาเราตัดแต่งเล็มกิ่งไม้ จัดแต่งทรงไม้ เก็บเศษใบไม้ พ่นปุ๋ยให้กล้วยไม้ นั่งจิบกาแฟขมๆม้านั่งในสวน ฟังแล้วมีความสุขกว่ามานั่งจ้องไอ้นี่มันเป็นงั้นเป็นงี้
จริงๆ ฟิวส์นี่ผมเล่นมาตั้งแต่แอมป์รีซีฟเวอร์ yamaha RXV3000 เปลี่ยนเจาะกระบอกฟิวส์ เจาะท้ายใส่ IEC เปลี่ยนฟิวส์ CD กลับหาขั้วกันให้ยุ่ง พ่นโปรโกลด์ เดินสายไฟใหม่หมด ฯลฯ
จริงอยู่ครับ การเปลี่ยนสายไฟ เปลี่ยนฟิวส์ ทำปลั๊กบล๊อกไม้ หาไม้รองสาย มันดีจริงครับ เมื่อก่อนตื่นเต้นมาก โหเสียงมันดี มันรวมกับอุปาทานครับ บวกกับแรงจูงใจอื่นๆ แต่พอคุ้นเคยกับเสียงของมันก็เท่านั้น มันก็เท่านั้นจริงๆ หมดเงินหมดทองไปมาก  รวบรวมแล้วซื้อแอมป์ดีๆได้ตัวนึงสบายๆ
บางทีไม่แน่นะครับวันไหนเกิดบ้าขึ้นมา รื้อ ต่อแบบเดิมๆ อาจจะดีกว่าเดิมก้ได้  เออ...นี่ดิ เสียงยังงี้มันธรรมชาติดี ผ่อนคลาย ไม่ปรุงจนเข้ม ก็เป็นไปได้นะครับ
วันก่อนไปฟังเครื่องเสียงเพื่อน เขาวางบนตู้ไม้ ลำโพงทำเองตัวเบ่อเริ่ม เอาอิฐตัวหนอนที่วางขอบถนน มาหนุน เสียบปลั๊กธรรมดา แต่แอมป์ดีมากๆ เซ็ทลำโพงพอเหมาะ สายฟงสายไฟใช้ตามที่มาจากโรงงาน เก็บซ่อนเรียบร้อย ฟังสบาย ผ่อนคลายดี มาที่บ้านตัวเอง โอแม่เจ้า สายไฟสีแดง สายไฟสีเทา ไม้รองระเกะระกะ สายสัญญาณเส้นเบอเริ่ม ปลั๊กวัตกงวัตเกต เต็มไปหมด มันเท่านั้นเองจริงๆ พระท่านว่า ตถตา
ขอโทษครับ ผมออกแนวมั่ว เลอะเทอะแล้ว.....ขอตัวไปหยิบทิชชูก่อนนะครับ

ผมว่ามันเป็นสัจธรรม วุ่นวายก่อนสงบ ซี่งตอนนี้ผมก็เริ่มเข้าใจเหมือนกันแล้วครับ  ;D :D
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=87579.0

ออฟไลน์ yim

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2011, 01:04:48 AM »
แล้วใส่ค่าเกินไป จะมีผลตอนชอร์ตรึป่าวครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2011, 02:52:13 AM »
แล้วใส่ค่าเกินไป จะมีผลตอนชอร์ตรึป่าวครับ

มันยังอยู่ในพิสัยที่   ป้องกันได้อยู่อ่ะคับ  ช็อตมาขาดแน่  ว่างั้น

O0 O0 O0 O0 :clap :clap :clap :clap

เห็นด้วยคับ