ผู้เขียน หัวข้อ: แย่สุดๆจะท่วมแค่ไหน  (อ่าน 15755 ครั้ง)

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
  • Total likes: 0
    • HiFiBug.com
Re: แย่สุดๆจะท่วมแค่ไหน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2011, 01:54:52 PM »

ผมยังอยากเห็นอีกหลายอย่าง ขอยกตัวอย่าง คณะรัฐบาลนัดกันใส่สีเหลือง หรือคนอื่นไม่อยากใ่ส่  นายกใส่เองเลย จะเป็นอะไรไป

คุณเป็นนายกของประเทศไทย ไม่ใช่เป็นนายกของคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง คุณไม่ทำจะไปให้ใครทำ

:clap

spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2011, 02:12:40 PM »
คนเก่งๆ มีความรู้มากๆ รัฐบาลน่าจะนำมารวมหัวกันนะครับ พวกรัฐมนตรีบางคนก็หายไปไหนกันไม่รู้ รวมทั้งคุณเฉลิมด้วย เห็นแต่ฝ่ายค้านและสุวิทย์
จะบอกอะไรให้ทราบครับว่า เมื่อตอนเริ่มเกิดเรื่อง ต้องปล่อยน้ำแบบฉุกเฉิน และจะมีน้ำท่วมแน่นอน ตอนที่ ปลอดประสพ ออกมาให้ข่าวแบบตื่นๆ นั้น มีนักวิชาการหลายคนเข้าไปช่วยครับ คนเก่งๆ นะมี แต่ว่า โดนยันกลับหมด โดยนักการเมืองที่เอาความเขลาของตัวเป็นหลัก จนในที่สุด แม้แต่นักวิชาการที่เคยร่วมงานยังหลีกหนีออกมาเลยครับ ไม่เชื่อไปหาข้อมูลจากคนใน ศปภ ดูครับ ของผมได้มาจาก โฆษก ศปภ คนนึงที่ไปจากหน่วยงานราชการครับ

• **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2011, 07:46:03 PM »
คนเก่งๆ มีความรู้มากๆ รัฐบาลน่าจะนำมารวมหัวกันนะครับ พวกรัฐมนตรีบางคนก็หายไปไหนกันไม่รู้ รวมทั้งคุณเฉลิมด้วย เห็นแต่ฝ่ายค้านและสุวิทย์
จะบอกอะไรให้ทราบครับว่า เมื่อตอนเริ่มเกิดเรื่อง ต้องปล่อยน้ำแบบฉุกเฉิน และจะมีน้ำท่วมแน่นอน ตอนที่ ปลอดประสพ ออกมาให้ข่าวแบบตื่นๆ นั้น มีนักวิชาการหลายคนเข้าไปช่วยครับ คนเก่งๆ นะมี แต่ว่า โดนยันกลับหมด โดยนักการเมืองที่เอาความเขลาของตัวเป็นหลัก จนในที่สุด แม้แต่นักวิชาการที่เคยร่วมงานยังหลีกหนีออกมาเลยครับ ไม่เชื่อไปหาข้อมูลจากคนใน ศปภ ดูครับ ของผมได้มาจาก โฆษก ศปภ คนนึงที่ไปจากหน่วยงานราชการครับ

http://www.oknation.net/blog/mrtooksing/2011/10/22/entry-1
อาจารย์ปราโมทย์ ไม้กลัด และ ดร.สมิทธ เปิดใจว่าทำไม "รัฐ" ถึงไม่ใช้ผู้มีประสบการณ์เรื่องน้ำจัดการน้ำท่วม54นี้

:)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 06:32:25 AM »
ที่แสดงความคิดเห็นกันนี่หน่ะ รู้จริงกันหรือเปล่าครับ ฝนมากกว่าปีที่แล้ว39% นะครับ และน้ำไม่ใช่เพิ่งมาตกเร็วๆนี้ ขอเถอะครับพวกดีแต่พูดแต่ไม่รู้จริงหนะ
ฝนมากกว่าปีที่แล้ว 39% มันใช่ต้นเหตุของปัญหาจริงหรือครับ กรุณาอย่าว่าเพื่อนๆ เลยครับว่า ดีแต่พูดไม่รู้จริง ลองอ่านข่าวเก่าๆ ดูสิครับ ว่าคนที่พูดนะ รู้จริงแค่ไหน

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=134250593347125&set=p.134250593347125&type=1&theater

ออฟไลน์ E=mc2

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:27:03 AM »
แล้วปัญหามาจากไหนครับ ในเมื่อน้ำเยอะการบริหารจัดการไม่ดีตั้งแต่ต้น ช่วยอธิบายนิดเถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:30:34 AM โดย E=mc2 »

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:32:03 AM »
เข้าไปอ่านหรือยังครับ แล้วจะรู้ว่าปัญหามันไม่ใช่ว่าน้ำมากกว่าปีที่แล้ว แต่เป็นปัญหาการจัดการน้ำที่ผิด พยายามฝืนหลักการปฏิบัติของหน่วยงานที่เค้าทำกันมาหลายสิบปีแล้ว เก็บน้ำไว้โดยหวังผลประโยชน์ และฐานเสียงของพวกตัวเอง  คนที่สั่งการก็อยู่ในหน้าที่มาตั้งแต่รัฐบาลที่แล้วด้วย แต่เป็นคนของใครก็ลองหาข้อมูลกันเอาเองครับ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:35:29 AM »
ก็สั่งเก็บน้ำจนเกินความสามารถของเขื่อนที่จะรับได้ จนต้องปล่อยน้ำแบบฉุกเฉินไงครับ แทนที่จะปล่อยน้ำแบบเร่งด่วน น้ำที่จริงควรจะทยอยระบายมาตั้งแต่ 3-4 เดือนที่แล้ว ไม่ใช่มาพร้อมกันแบบนี้ ถ้าทยอยมามันก็จะท่วมขังแค่ที่ต่ำ ซึ่งก็คือที่นาไงครับ และการระบายก็จะระบายในหน้าน้ำทะเลต่ำ ไม่ใช่มาระบายในหน้าน้ำทะเลหนุน

ถ้าเข้าไปดูข้อมูลเขื่อนทุกเขื่อน อ่านกราฟปริมาณน้ำสะสมจะเห็นว่า น้ำมาตั้งแต่ปลายเดือน พค ซึ่งก็เป็นปกติของฤดู แต่เนื่องจากช่วงนั้นเป็นหลังหน้าแล้ง การระบายน้ำไม่มีใครเขาทำกัน เพราะระดับน้ำยังต่ำกว่าปริมาณน้ำขั้นต่ำของเขื่อน เพื่อการผลิตไฟฟ้า  แต่คนที่มีประสบการณ์จะเริ่มเห็นว่า อัตราการเพิ่มของน้ำมันมากผิดปกติ ซึ่งควรจะต้องเฝ้าระวัง จนถึงประมาณปลายเดือน สค ซึ่งปริมาณน้ำมันถึงระดับน้ำขั้นต่ำแล้ว มันเร็วกว่าปีที่แล้ว และปีก่อนๆ เยอะ มันต้องเริ่มระบายน้ำแล้ว เพราะคนที่มีความรู้ ใช้กราฟเป็น ก็ต้องประเมินว่า ด้วยอัตรานี้ น้ำมันจะมีแนวโน้มที่จะล้นเขื่อนเร็ว แต่นักการเมืองไม่ทำงาน รัฐมนตรีมัวเอาแต่หาเสียงเลือกตั้ง แล้วพอหลังเลือกตั้ง ผู้ที่อยู่ในหน้าที่ ก็เสนอให้ระบายน้ำ แต่นักการเมืองกลับห้าม กลัวเสียฐานเสียง ทำตามที่ไปเที่ยวสัญญากับชาวบ้านหาเสียงตามนโยบายไม่ได้ มันเลยก่อให้เกิดความวิบัติของชาติ แทนที่จะเสียแค่ส่วนน้อย กลับมาเสียส่วนใหญ่เกือบทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:41:50 AM โดย gai »

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:49:19 AM »
ตอนนี้ แทนที่นักการเมืองรัฐบาลจะรวมกันแก้ปัญหา กลับปล่อยให้บางคนที่รู้ไม่จริงแก้ แล้วที่เหลือกำลังหาทางรุมทึ้งงบประมาณฟื้นประเทศ 8-9 แสนล้านบาทกัน  แถมออกมาพูดเหวงๆ ว่า รัฐบาลที่แล้ววางแผนทำลายรัฐบาลนี้ ด้วยการเก็บกักน้ำให้ล้นเขื่อน พูดยังกับว่า รัฐบาลที่แล้ว รู้ตัวว่าจะแพ้เลือกตั้ง  แต่หลักฐานมันฟ้องว่า ใครกันแน่ที่เป็นต้นเหตุ และโยนบาปให้แพะ

นี่ก็น่าคิด รอง ปธ.ชมรมผู้ผลิตน้ำดื่มแห่งประเทศไทย วิฑูรย์ กมลนฤเมธ ออกมาพูดว่า ผู้ผลิตน้ำดื่มทั่วประเทศที่ไม่อยู่ในพื้นที่น้ำท่วมมีตั้ง 7 พันราย แต่รัฐบาลกลับไปสั่งน้ำดื่มจากต่างประเทศ ไม่ทราบผ่านมือใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2011, 07:51:53 AM โดย gai »

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 04:31:31 PM »
แล้วปัญหามาจากไหนครับ ในเมื่อน้ำเยอะการบริหารจัดการไม่ดีตั้งแต่ต้น ช่วยอธิบายนิดเถอะ

อย่างหนึ่งที่ทำได้แต่ไม่ทำคือ "แก้มลิง" ครับ เพราะช่วยชลอน้ำครับ น้ำมากแต่ทยอยมาก็จัดการทันครับ น้ำมากมาทีเดียว ถ้าอยู่เชิงเขาก็ ดินโคลนถล่ม ถ้ามาในเมืองก็น้ำท่วมครับ และ ต้องแจ้งให้ชัดว่าพื้นที่ใดเป็น แก้มลิง ครับ ยังไงงานนี้ต้องมีผู้เสียสละโดนน้ำท่วมมาก ท่วมนานครับ จะชดเชยอย่างไรก็ว่าไปครับ คงต้องมีชาวบ้านบางระจันใน พ.ศ.นี้ ครับ

ยังไงน้ำมากตั้งแต่ พายุ นกเต็น ไหหม่า เป็นต้นมา และหางๆ อีก 2-3 ลูก ยังไงน้ำภาคเหนือก็ต้องลงมา กทม(ถ้าท่านตามข่าวจะรู้ว่าช่วงนั้น ท่านที่มีอำนวจทำอะไรที่ไม่เกี่ยวกับน้ำอยู่) ควรมีการทดน้ำเอาไว้แล้วทะยอยปล่อยลงมา แต่นี่แทบไม่มีครับ มีแต่ทุกที่ดันน้ำออกจากจังหวัดตัวเองหมด มันก็ลงมาอย่างนี้ล่ะครับ หรือว่าภาคเหนือ น้ำท่วมนานไม่ได้

การผันน้ำออก ก็ต้องคำนึงถึงจังหวัด ที่อยู่ลุ่มน้ำอื่นด้วย ว่าจะได้รับความเดือนร้อนจากการผันน้ำ จากลุ่มเจ้าพระยาหรือไม่ เพราะจริงๆฝนไม่ได้ตกลุ่มน้ำเขาแต่ต้องรับน้ำด้วย หลายคนอาจว่าจังหวัดสุพรรณบุรี ว่าไม่ยอมช่วย ผมว่าก็เป็นสิทธิ์ของเขาเพราะหลักๆ สุพรรณฯ ไม่ใช่ ลุ่มเจ้าพระยาอย่างเดียวครับ การจัดการระดับลุ่มน้ำคนในลุ่มน้ำต้องช่วยกันเป็นหลักก่อนครับ ในทางกลับกันถ้าฝนตกจนท่วมสุพรรณฯ จะยอมให้ระบายน้ำกลับมาท่วม อยุธยาหรือ กทม หรือไม่ครับ

เห็นใหมครับว่าอย่างไรต้องมีคนเสียสละ ที่ใดที่หนึ่งแน่นอนครับ และผู้ที่จะตัดสินคือรัฐบาล ครับไม่ใช่ให้ชาวบ้านใช้กำลังตัดสินครับ อย่างนี้กฎหมายมีใว้ทำไมครับ ถ้ารัฐตัดสินไม่ถูกก็มีศาลปกครองให้ฟ้องได้อยู่แล้ว

คนกรุงเทพฯก็ไม่ใช่ เทวดาที่น้ำท่วมไม่ได้ แต่ผมเขียนในกระทู้นี้หลายครั้งแล้วว่า กรุงเทพเป็นหัวใจของประเทศไทย ตอนนี้ก็แย่หมดแล้วครับ ผมเริ่มขาดของอุปโภคบริโภค แล้วจะซื้อข้าวถุงก็ไม่ได้ ของที่บ้านพังร้านก็บอกสั่งอะไหร่ไม่ได้ ฯลฯ เดือนร้อนไปทั่วครับ และ กทมมีภาค ธุรกิจบริการมากมายครับ การป้องกัน กทม จากน้ำท่วมได้คือ การรักษาที่ทำงานเอาไว้ครับ ลองคิดเล่นๆ ครับ ว่าอย่ากให้บ้านน้ำท่วม หรือ ที่ทำงานน้ำท่วม หรือ ทั้งสองอย่างครับ คำตอบ ของผมคือผมยอมให้บ้านน้ำท่วม เพราะผมยังมีรายได้มาซ่อมบ้าน มากินมาอยู่ แต่ถ้าที่ทำงานน้ำท่วม ถึงบ้านผมไม่ท่วมก็ไม่มีกินเพราะไม่มีที่ทำงาน  แต่เท่าที่เห็นในปัจจุบัน เราแก้ปัญหาแบบ บ้านก็ท่วม ที่ทำงานก็ท่วม  :cry2

ต้องสกัดน้ำตั้งแต่ต้นทางครับ เอาไว้ที่แก้มลิง(นา) นั่นล่ะครับ แล้วชาวบ้านจะได้อะไร ก็รัฐจ่ายค่าเสียหายเป็นค่าเช่านาพักน้ำ แล้วรัฐเอาเงินจากใหน ก็ภาษีคน กทม ที่น้ำไม่ท่วมไงครับ

แต่ตอนนี้ท่วมกันหมด แล้วทำไงท่านมีข้าวมาเตรียมขาย 15,000 บาท แล้วไงเอาเงินที่ใหนมาซื้อ เพราะคนจ่ายภาษีจมน้ำหมดแล้ว...

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 10:39:47 PM »
เข้าไปอ่านหรือยังครับ แล้วจะรู้ว่าปัญหามันไม่ใช่ว่าน้ำมากกว่าปีที่แล้ว แต่เป็นปัญหาการจัดการน้ำที่ผิด พยายามฝืนหลักการปฏิบัติของหน่วยงานที่เค้าทำกันมาหลายสิบปีแล้ว เก็บน้ำไว้โดยหวังผลประโยชน์ และฐานเสียงของพวกตัวเอง  คนที่สั่งการก็อยู่ในหน้าที่มาตั้งแต่รัฐบาลที่แล้วด้วย แต่เป็นคนของใครก็ลองหาข้อมูลกันเอาเองครับ

:whistling

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 10:46:19 PM »
ยังไงน้ำมากตั้งแต่ พายุ นกเต็น ไหหม่า เป็นต้นมา และหางๆ อีก 2-3 ลูก ยังไงน้ำภาคเหนือก็ต้องลงมา กทม(ถ้าท่านตามข่าวจะรู้ว่าช่วงนั้น ท่านที่มีอำนวจทำอะไรที่ไม่เกี่ยวกับน้ำอยู่) ควรมีการทดน้ำเอาไว้แล้วทะยอยปล่อยลงมา แต่นี่แทบไม่มีครับ มีแต่ทุกที่ดันน้ำออกจากจังหวัดตัวเองหมด มันก็ลงมาอย่างนี้ล่ะครับ หรือว่าภาคเหนือ น้ำท่วมนานไม่ได้

มีคนกล่าวไว้น่าฟัง ... ปรกติน้ำจะไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ ... แต่น้ำของประเทศไทยไหลไปไหนขึ้นกับอิทธิพลของนักการเมือง  K]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2011, 11:12:26 PM »
รมว.กระทรวงนี้น่ะ พรรคใดและเริ่มทำงานตั้งแต่รัฐบาลชุดไหนครับ ช่วยตอบอีกนิดครับ

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 12:10:46 AM »
รมว.กระทรวงนี้น่ะ พรรคใดและเริ่มทำงานตั้งแต่รัฐบาลชุดไหนครับ ช่วยตอบอีกนิดครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%B0_%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%A3

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 06:02:37 AM »
ถ้าอยากจะคิด ลองคิดดูนะครับ ปกติ การบริหารจัดการน้ำเป็นหน้าที่ของกรมชลฯ สังกัดกระทรวงเกษตร การกักเก็บน้ำเป็นอำนาจของรัฐมนตรีกระทรวงเกษตร ในระบายน้ำ การจัดการการไหลน้ำก็เป็นหน้าที่กรมชลฯ  แต่พอระบายน้ำออกจากเขื่อนเที่ยวนี้ คนที่ได้รับแต่งตั้งให้บริหารจัดการอุทกภัยกลายเป็น รัฐมนตรีกระทรวงยุติธรรม กระทรวงวิทย์ฯ มันตลกมั้ยครับ  รัฐมนตรีเกษตรที่เคยเป็นอดีตอธิบดีกรมชลฯ ซึ่งตามหลักน่าจะเป็นผู้เชี่ยวชาญที่สุดเรื่องน้ำ ไม่ได้ออกหน้าเลย มันแปลว่าอะไรครับ

โอยยยย เพิ่งรู้ว่าบริษัทผมเค้าได้รับแจ้งให้เตรียมการตั้งนานแล้ว มีการตั้งทีมงานจัดการ ตั้งงบประมาณ ออกแนวทางปฏิบัติ แต่เพิ่งออกประกาศแจ้งพนักงานปลายเดือนตุลา รายงานการประชุมเกือบครึ่งร้อย นั่นแสดงว่าเค้ารู้กันดี แต่ไม่บอกให้คนอื่นรู้ เอ แล้วเค้าเอาข้อมูลมาจากไหน.......

ข้อมูลเหล่านี้ ตอนนี้คนต่างชาติรู้มากกว่าคนไทยเสียอีกครับ บริษัทประกันต่างชาติจะไม่ยอมรับช่วงประกันภัยต่อแล้ว ซึ่งถ้าเป็นภัยธรรมชาติปกติ อย่างมากเขาก็ขึ้นค่าเบี้ยประกัน แต่นี่เขาไม่รับต่อ แสดงว่าเขามีข้อมูล ที่ทำให้ต้องคิดเยอะเลย  ตัวรัฐฯ เองก็รู้ตัวไม่โวยวาย กลับเสนอตัวมารับประกันเอง โอววววว ประเทศไทย เสียหายหลายแสนล้าน เที่ยวนี้จริงๆ เงินประกันเข้ามาช่วยเหลือ 8-90% แต่ถ้ารับประกันเอง เอา 70 ล้านหาร คนไทยต้องเป็นหนี้อีกบานแน่ๆ   :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2011, 06:13:09 AM โดย gai »

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 08:04:31 AM »
ถ้าอยากจะคิด ลองคิดดูนะครับ ปกติ การบริหารจัดการน้ำเป็นหน้าที่ของกรมชลฯ สังกัดกระทรวงเกษตร การกักเก็บน้ำเป็นอำนาจของรัฐมนตรีกระทรวงเกษตร ในระบายน้ำ การจัดการการไหลน้ำก็เป็นหน้าที่กรมชลฯ  แต่พอระบายน้ำออกจากเขื่อนเที่ยวนี้ คนที่ได้รับแต่งตั้งให้บริหารจัดการอุทกภัยกลายเป็น รัฐมนตรีกระทรวงยุติธรรม กระทรวงวิทย์ฯ มันตลกมั้ยครับ  รัฐมนตรีเกษตรที่เคยเป็นอดีตอธิบดีกรมชลฯ ซึ่งตามหลักน่าจะเป็นผู้เชี่ยวชาญที่สุดเรื่องน้ำ ไม่ได้ออกหน้าเลย มันแปลว่าอะไรครับ

แปลว่า กรมชล ไม่ใช่พวกตัวเอง สั่งงานไม่ได้ หรือ อาจจะสั่งยาก หรือ ถ้าทำสำเร็จได้หน้าก็จะไม่ดีกับตัวเอง หรือ ลงโทษเพราะเป็นความผิดของกรมชลฯ หรือ รัฐมนตรีกระทรวงยุติธรรมเก่งเรื่องน้ำมากกว่า หรือกลัวกรมชลจะไปโกงกินกับโอกาสนี้ ฯลฯ

มุมมองมีเยอะแยะมากมายครับ
 :D

ออฟไลน์ PR

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:31:52 AM »
ชอบคุณคุณ Golf ที่แนะนำบทความมาให้อ่าน ตรงกับความคิดของรุ่นน้องผมคนหนึ่งที่เคยพูดกับผมมาก่อนหน้านี้หลายเดือนแล้วด้วยความหงุดหงิดว่าทำไมไม่ทำ...(ความเห็นตามความคิดของผู้เชี่ยวชาญน้ำทั้งสองท่านในบทความนี้)

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 09:53:22 AM »
ขอบคุณท่านGolf, ท่านgai และท่านMr.one มากๆครับ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 10:36:16 AM »
ข่าวเมื่อคืน มีใครได้ดูบ้างครับ ที่มี นายก ผู้่ว่ากรุงเทพฯ และฝ่ายกรมชลฯ (น่าจะใช่) ผมทนดูไม่จบ เพราะมันเหม็น โยนขี้กันไปมา ไม่มีใครยอมรับผิด
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2011, 12:27:49 PM »
ตอนนี้น้องน้ำกำลังจะไปทาง ตะวันตกมากขึ้น สมุทรสาครคงจะเตรียมรับมือเต็มที่  N] N]

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2011, 10:28:52 AM »
ที่แสดงความคิดเห็นกันนี่หน่ะ รู้จริงกันหรือเปล่าครับ ฝนมากกว่าปีที่แล้ว39% นะครับ และน้ำไม่ใช่เพิ่งมาตกเร็วๆนี้ ขอเถอะครับพวกดีแต่พูดแต่ไม่รู้จริงหนะ

39% ดูตรงใหนครับ

ดูข่าวเรื่องน้ำท่วมเยอะๆ ก็ดีนะผมว่า

ก็ดูนะครับ อย่างอื่นมันก็ไม่ค่อยมีให้ดู แต่ตัวเลขนี้ไม่เคยเห็นครับ เลยถามว่าดูที่ใหน

ก็เห็นเหมือนกันครับว่า พูดกันเยอะ พวกดีแต่พูดแต่ไม่รู้จริงหนะ คงมีอยู่มากจริง ๆ

แต่ที่พูดแล้วรู้จริงก็น่าจะมีเหมือนกันครับ

ผมเจอแล้วครับตัวเลข 39% ... เป็น 39% ที่มากกว่าค่าเฉลี่ยครับ ... ซึ่งค่าเฉลี่ยนี้รวมปีแล้งไปด้วยครับ ... แต่ยังไม่เจอว่าปีนี้น้ำมากกว่าปีที่แล้วกี่ % (แต่ไม่คิดว่าจะมากครับ)

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2011, 12:43:32 PM »
ทั้งหมดเป็นความเห็นหรือความรู้หรืออคติครับ เรื่องน้ำท่วมอ่ะ

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2011, 01:21:09 PM »
ทั้งหมดเป็นความเห็นหรือความรู้หรืออคติครับ เรื่องน้ำท่วมอ่ะ

ถ้าหมายถึงผม ... ผมมองอย่างเป็นกลางนะครับ ... ผมไม่เข้าข้างใคร คุยกันที่ fact (ความจริงที่พิสูจน์ได้ หรือ ถ้ามีความจริงอื่นมาก็เอามาเปลี่ยนความคิดกันได้) ... อาจจะมีใส่อารมณ์มากไปนิดถ้าเจอกับพฤติกรรมที่ดันไม่ถูกใจตัวเองเข้าไป ... อันนี้ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  :-X

ในความเห็นผมแบบสรุปๆ ... ผมมองว่า น้ำท่วม เกิดจากการทำนายปริมาณน้ำฝนผิดพลาดครับ ... เสี่ยง แล้วดันไม่เข้าเป้า ... ต้นปีน้ำแล้ง ก็เลยมีการทำนากันช้า ... พอถึงใกล้เวลาเก็บเกี่ยว ก็ดันเข้าข่ายน้ำเริ่มเกิน ... คนตัดสินใจก็ต้องวัดว่าจะเอายังไงดี ระหว่างยอมปล่อยน้ำและเสียข้าว กับเก็บน้ำต่อและหวังว่าจะไม่มีปัญหาน้ำเยอะ ... คนตัดสินใจเลือกที่จะเก็บน้ำไว้ครับ เพราะมันก็ใกล้จะได้เวลาได้ข้าวมากแล้ว ... แต่ก็ดันซวย มีน้ำตามมาติดๆๆๆ กันจนปล่อยก็ยาก เก็บก็ไม่ได้มาก สุดท้ายพยายามจนไม่ไหวก็เลยต้องปล่อยมาเต็มๆ ผลก็เลยเป็นแบบทุกวันนี้แหละครับ  K]

อ้อ ... ผมไปหามาแล้ว จากที่ผมเขียนไว้ข้างบน ... ผิดไปว่าปีที่แล้วน้ำไม่ต่างจากปีนี้ ... กลายเป็นว่าต่างกันมากมายมหาศาลครับ  :black_eye

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2011, 04:16:26 PM »

ดูจาก กราฟที่ท่าน แสดงมาน้ำปีนี้ก็ไม่ใช่มากกว่าที่เคยๆ 

ก็ชวนสงสัยไม่ได้ว่า ผู้มีอำนาจอุสาห์ พาน้ำจาก แพร่,อตรดิดถ์,สุโขทัย ฯลฯ ห่างไป 500-600 กิโลเมตร มายัง นครปฐม,สมุทรสาคร ซึ่งอยู่คนละลุ่มน้ำได้ เป็นไปแล้วจริงๆ :black_eye

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2011, 09:52:33 AM »
ดูกราฟให้ดีๆก่อนครับ ดูที่สีและปี แล้วชวนกันไปแจกของหรือช่วยคนเดือดร้อนดีกว่าไม๊ ไปช่วยกันพายเรื่อกันหน่อยครับ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2011, 10:59:47 AM »
เส้นสีแดงกับเส้นสีส้ม กับ เส้นสีชมพู มันก็พอๆกันไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่เส้นสีแดง มันโด่ อยู่เส้นเดียวเมื่อไรครับ

แถมก่อนหน้าเส้นแดง แนวตั้ง เส้น แดงยังอยู่ใต้แนวอื่นอีกมาก

การแสดงความคิดเห็นใน Web ก็ไม่ได้ไปขัดขวางการทำงานของใครเลยครับไม่มีผลต่อการตัดสินใจอะไรเลยครับ ท่านที่มีหน้าที่ท่านก็ทำของท่านไป คนที่ขัดขวางการทำงานของเจ้าหน้าที่ คือการที่พาคนไปปิดนั่นปิดนี่หรือเปล่าครับ

ที่หลายๆคน คุยกันนี้เขาพูดถึงการจัดการนะครับซึ่งน่าจะแลกเปลี่ยกันได้เหมือน สภากาแฟ คุยแลกเปลี่ยนความเห็นกัน ไม่ใช่ไปว่าผู้ประสบภัย ผมตอนนี้กำลังจะเดือดร้อนแล้ว 1 บ้านครับ มีคนลากน้ำ 500-600 kms มาท่วมบ้านผม อีกบ้าน ห่างหัวน้ำอีก 30 km ซึ่งถ้าอีกบ้านท่วมนี่แสดง ถึงฝีมือเลยครับ ฝนตกในลุ่มน้ำเจ้าพระยา ลากมาท่วม ลุ่มน้ำท่าจีน เลยมาลุ่มน้ำแม่กลอง เรียกว่าท่วมอย่างเท่าเทียมกัน

ถ้าปากบอกรัก"ประชาธิปไตย" แต่วิจารณ์ไม่ได้เลย มันอะไรกันแน่ครับ

บ้านเราเป็นอย่างนี้เพราะเรามองตัวเราเป็นหลักครับ เอาเป็นว่าเรารักของเรา ก็หาเหตุผลดีๆ มาจนได้ครับทั้งๆที่ถ้ามองอย่างเป็นธรรมท่านเกิดมาท่านเคยเห็นแบบนี้ใหมครับ

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2011, 11:41:38 AM »
ก็คุยกันเรื่องน้ำนี่ แต่การไปพาน้ำมามันคืออะไรเราเป็นผู้ใหญ่กันแล้วนะ

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2011, 01:29:38 PM »
ลองดูนะครับว่าน้ำลูกลากมาอย่างไร

ฝนตกภาคเหนือ = ภัยธรรมชาติ+ความโชคร้าย

การเร่งระบายน้ำ+เปิดหรือพัง ประตูน้ำ = ธรรมชาติ+มนุษย์

น้ำฝนลงมาภาคกลาง ในลุ่มน้ำเจ้าพระยา อย่างเกินควบคุม = ธรรมชาติ+มนุษย์

ผันน้ำไปออกลุ่มน้ำท่าจีนหรืออื่นๆที่ฝนตกไม่มาก อย่างไม่ควบคุม = มนุษย์

เห็นยังครับว่ามีการพาน้องน้ำมา ซึ่งผมเคย post ว่าควรกักไว้ที่ แก้มลิง ในจุดเกิดเหตุ แล้วทยอยปล่อยมาแบบควบคุมได้ เพราะปัญจัยจะเหลือแค่ ธรรมชาติ+ความโชคร้าย ซึ่ง อาจมีคนรับความเดือดร้อนอาจมากแต่จำกัดวงและจำกัดความเสียหายครับ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2011, 05:43:17 PM »
กราฟที่ยกมาปี 2002 และ 2006 มีปริมาณน้ำมาก แต่การจัดการดี ไม่มีปัญหาพังทั้งประเทศ ปีนี้ปริมาณน้ำก็ไม่ได้มากกว่าปีทั้ง 2 ปีนั้น แต่ตอนต้นเหมือนกับปี 2010 2005 2004 2009 ซึ่งปีเหล่านั้น เป็นปีแล้ง เลยไม่เกิดปัญหา  ปัญหาคือ ปี 2011 ตอนต้นปีเหมือนปีแล้ง แต่พอกลางปีน้ำมันมาเหมือนปีน้ำมาก ซึ่งถ้าจัดการดี มันก็จะยิ่งมีปัญหาน้อยกว่าปี 2002 และ 2006 ด้วยต้นทุนก่อนฤดูน้ำ มีน้ำน้อยกว่าปีเหล่านั้นมาก ซึ่งช่วงที่เข้าเขตน้ำมากต้น สค การจัดการก็ยังคงทำเหมือนปีน้ำแล้ง จะเห็นว่าการจัดการน้ำ เป็นการคาดคะเนของการไม่รู้จักใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์ สถิติ อุทกศาสตร์ อุตุนิยมวิทยาฯ เลย ซึ่งการวิเคราะห์และการหาต้นตอสาเหตุ มันไม่เกี่ยวกับการเป็นผู้ใหญ่ หรือผู้น้อย แต่เป็นขบวนการของผู้ใช้ความคิดและหาข้อสรุปป้องกัน อย่างที่ Mr.One วิเคราะห์  ถ้าอยากใช้กำลังก็ไม่ต้องใช้สมองครับ  ปล่อยให้เป็นไปตามยถากรรม แล้วเตรียมกำลังไว้แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ตามแจกของเรื่อยไปครับ

ออฟไลน์ Pontus

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 08:48:17 AM »
มีใครพอจะทราบไหมครับว่า หลังจากน้ำลดพื้นที่กรุงเทพจะทรุดตัวไหมครับ

เนื่องจากตอนนี้น้ำได้แทรกตัวลงชั้นดินและอาจทำให้พื้นที่บางส่วนอ่อนตัวลง

หรือทำให้เกิดการเคลื่อนตัวของชั้นดินใต้ดินครับ

เป็นห่วงว่าอีกหน่อยปัญหาจะเกิดการทรุดตัวครับ และน้ำท่วมได้ง่ายๆ ครับ
(ไม่นับแผ่นดินเคลื่อนจนเกิดรอยแยก เนื่องจากแนวชั้นดินเกิดการ slide ตัว)

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 09:19:43 AM »
มีใครพอจะทราบไหมครับว่า หลังจากน้ำลดพื้นที่กรุงเทพจะทรุดตัวไหมครับ

เนื่องจากตอนนี้น้ำได้แทรกตัวลงชั้นดินและอาจทำให้พื้นที่บางส่วนอ่อนตัวลง

หรือทำให้เกิดการเคลื่อนตัวของชั้นดินใต้ดินครับ

เป็นห่วงว่าอีกหน่อยปัญหาจะเกิดการทรุดตัวครับ และน้ำท่วมได้ง่ายๆ ครับ
(ไม่นับแผ่นดินเคลื่อนจนเกิดรอยแยก เนื่องจากแนวชั้นดินเกิดการ slide ตัว)

น่าสนใจเหมือนกันครับ ปกติ กรุงเทพฯ และปริมณฑล ก็ทรุดตัวลงเป็นประจำทุกปีอยู่แล้ว

แต่การที่น้ำหลากท่วมขังบริเวณรอบๆ กรุงเทพฯ มาทุกๆ ปี ก็ไม่เคยมีรายงานการทรุดตัวจากการที่น้ำหลากเลยครับ คงต้องให้นักวิชาการมาแสดงความคิด หาข้อสรุปครับ

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 10:08:21 AM »
คนนึงเห็นไฟไหม้แล้วรีบหาน้ำมาดับไฟ คนนึงคอยช่วยผู้ที่วิ้งหนีออกมาหาน้ำให้กินใส่ยาให้ พวกนึงยืนเฉยแล้วเอาแตพูดว่าไฟไหม้ได้ไงใครทำ K]

• **
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 11:21:35 AM »
คนนึงเห็นไฟไหม้แล้วรีบหาน้ำมาดับไฟ คนนึงคอยช่วยผู้ที่วิ้งหนีออกมาหาน้ำให้กินใส่ยาให้ พวกนึงยืนเฉยแล้วเอาแตพูดว่าไฟไหม้ได้ไงใครทำ K]

เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ มุมมอง กับ กองเชียร์ น่ะครับ ... ว่าอยากมองไปทางใด

"คนนึงเห็นความผิด แต่เป็นพวกตัวเองจึงทำเฉย" ... มองแบบนี้ก็ได้นะ  K]

หรือตอน รัฐบาล เรียกประชุมเตรียมโครงการป้องกันน้ำท่วมคราวหน้า ... "คนกำลังจะจมน้ำ แทนที่จะทุ่มเทกำลังทั้งหมดลงไปช่วย ช่วยกันผายปอด ปั๊มหัวใจ ว่ายน้ำลงไปช่วย แต่กลับสุมหัวกันหาโรงเรียนสอนว่ายน้ำแทนซะงั้น" ... มองแค่มุมแคบๆ แบบนี้ ก็ใจแคบไปนิดเนอะ  :D

แต่ละคนมีหน้าที่ของตน ทำหน้าที่ของตนให้เต็มที่ก็โอเคแล้วครับ ... อย่างตัวผมเองลงไปลุยน้ำช่วยกับเค้าไม่ได้เพราะเหตุผลทางบ้าน ... แต่ผมก็ทำกล่องบริจาคฯ ที่ทำงาน หาเงินใส่กล่อง และพยายามดันให้บริษัทฯ ควักเงินอีกก้อนใส่ลงไปด้วย ... ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่หวังดีกับประเทศและส่วนรวมครับ ... เพียงแต่ แต่ละคนก็มีมุมมอง และมีโอกาสในแนวทางของตนเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Phantom

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 11:30:53 AM »
จากความรู้ที่พอมีอยู่บ้างในเรื่อง Statistical Process Control ซึ่งใช้ในการควบคุมกระบวนการผลิตนั้น ประกอบด้วย Lower Limit และ Upper Limit เช่นเดียวกับการดูแลกระบวนการเก็บกักน้ำในเขื่อนให้มีระดับอยู่ภายในช่วงควบคุมนี้ ซึ่งเปลี่ยนแปลงตามฤดูกาลอยู่แล้วตามกราฟของเขื่อนที่โพสต์กันออกมา
ด้วยเหตุผลใดที่ปล่อยให้ปริมาณน้ำกักเก็บในเขื่อนเพิ่มสูงจาก Lower Limit ขึ้นจนแตะ Upper Limit (ปลายพค -ต้น กย. ที่เขื่อนภูมิพล และ ปลาย มิย. - ต้น สค. ที่เขื่อนสิริกิติ์) ในความชันที่ค่อนข้างคงที่ (ควบคุมกันยังไง เป้าหมายเพื่ออะไร)
อยากให้วิศวะกรรมสถานแห่งประเทศไทย หรือผู้เชี่ยวชาญทางสถิติ ให้ความเห็นต่อปรากฏการณ์เหล่านี้ เพื่อให้ข้อมูลที่เป็นจริงต่อสังคมโดยปราศจากการบิดเบือนใดๆ
ไม่รู้ว่าหวังมากไปหรือเปล่า......
:cry2
Phantom

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 03:43:41 PM »
ผมยืนยันอีกครั้งนะครับว่าเราคุยกันถึงการจัดการของผู้มีหน้าที่ครับ พ่อค้า ทหาร ข้าราชการ สื่อมวลชน รวมทั้งภาคประชาชนเต็มที่อยู่แล้ว อีกทั้ง พระมหากรุณาธิคุณ ยังมีมาไม่ขายสาย

จริงๆก็ควรเป็น แบบท่านว่าอะครับ ดับไฟก่อน

แต่มันเป็นแบบนี้ครับ

ไฟเริ่มไหม้บ้าน มีคนตะโกน "ไฟไหม้ ช่วยด้วย ไฟไหม้" มีเสียงตอบมาว่า "เอาอยู่ค่ะ" แล้วไปทัวร์ข้างบ้าน,ไปดูเรื่องการแก้กฎประจำบ้าน,แก้ปัญหาให้ลูกชื้อเรือลำแรก ฯลฯ

พอไฟชัดลามมามาก  คนเริ่มแตกตื่น "เราตั้งกรรมการจัดการแล้ว"  ซึ่งเป็นคนในบ้านเราเองเลยทุกคน   เอา น้าที่อยู่ฝ่ายกฎหมายของบ้านเป็นหัวหน้าเลยนะ(???)

พอชักไหม้ไปครึ่งบ้าน มีเสียงเรียกร้องให้เอา กลุ่มเสื้อลายมาช่วยดับไฟ "อย่าเลยเดี๋ยวกลุ่มเสื้อลาย ยึดบ้านเรา" ปล่อยให้กระจอกข่าวข้างบ้านเป็นพระเอกอยู่คนเดียว

พอไหม้หมดแล้ว กำลังจะลามไปบ้านข้าง "ไปจ้างช่างฝรั่งมาออกแบบ บ้านทรงไทยใหม่ ดีกว่า"

ประมาณ นี้ครับ  เป็นที่มาของการมาแลกเปลี่ยนกันในกระทู้นี้ไงครับ

แต่ถ้าเป็นแบบนี้

ไฟเริ่มไหม้บ้าน มีคนตะโกน "ไฟไหม้ ช่วยด้วย ไฟไหม้" รีบโทรตามดับเพลิง(ผู้เชียวชาญ) มาประเมินสถานการณ์พร้อมแก้ไขอย่างเร่งด่วน งดกิจกรรมไม่สำคัญอื่นหมด

พอไฟชัดลามมามาก  คนเริ่มแตกตื่น  หัวหน้าครอบครัวเข้ามา Control เองหมดเพื่อแสดงภาวะผู้นำ  ตัดสินใจจะเอาห้องไหนไหม้ไปก่อน ห้องไหนเก็บไว้ฉีดน้ำป้องกันไว้

พอชักไหม้ไปครึ่งบ้าน มีเสียงเรียกร้องใช้เอา กลุ่มเสื้อลายมาช่วยดับไฟ  ประกาศเป็นวาระแห่งครอบครัวใครต้องการอำนาจอะไรเพิ่มจัดให้หมดขอแค่รักษาในส่วนที่ยังไม่ไหม้ไว้ให้ได้

พอไหม้หมดแล้ว กำลังจะลามไปบ้านข้าง สกัดไม่ให้ลามไปข้างบ้าน เราเดือดร้อนครอบครัวเดียวพอแล้วอย่างน้อยพอขอเขานอนข้างบ้านได้ หาทางขนสมาชิกในครอบครัวออกมา หาน้ำหาอาหารให้สมาชิกกินให้อิ่มก่อน โดยหัวหน้าครอบครัวมาออกหน้าให้กระจอกข่าวชิดซ้ายไปเลย

เสร็จแล้วค่อยมาดูว่าเหลืออะไรบ้างจะสร้างเสริมอย่างไรให้เหมาะกับฐานะเพราะไฟไหม้สมบัติของบ้านไปพอสมควร การทำอะไรใหญ่เกินไปอาจหมดตัวได้ อย่าลืมว่าไฟไหม้ 10 ครั้งไม่เท่าเป็นหนี้ครั้งเดียวแล้วไม่ชำระคืน เพราะถึงที่สุดจะไม่เหลืออะไรเลย

คงมีแต่คนสรรเสริญครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 09:27:16 PM »
วันนี้คุยกับตัวแทนประกันภัย  แว่วว่าฝรั่งจะไม่รับเคลมน้ำท่วม

เพราะไม่ถือเป็นอุทกภัย แต่ถือเป็นความผิดพลาดในการบริหารน้ำของรัฐบาล

ผู้เสียหายซวยฟรี !!

อ่านเจอบางเว็บ  จะมีการรวมตัวฟ้องร้องรัฐบาล ... แต่คงจะสำเร็จยาก

ออฟไลน์ khun_sor

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 10:18:24 PM »
ผมยืนยันอีกครั้งนะครับว่าเราคุยกันถึงการจัดการของผู้มีหน้าที่ครับ พ่อค้า ทหาร ข้าราชการ สื่อมวลชน รวมทั้งภาคประชาชนเต็มที่อยู่แล้ว อีกทั้ง พระมหากรุณาธิคุณ ยังมีมาไม่ขายสาย

จริงๆก็ควรเป็น แบบท่านว่าอะครับ ดับไฟก่อน

ไฟเริ่มไหม้บ้าน มีคนตะโกน "ไฟไหม้ ช่วยด้วย ไฟไหม้" มีเสียงตอบมาว่า "เอาอยู่ค่ะ" แล้วไปทัวร์ข้างบ้าน,ไปดูเรื่องการแก้กฎประจำบ้าน,แก้ปัญหาให้ลูกชื้อเรือลำแรก ฯลฯ

พอไฟชัดลามมามาก  คนเริ่มแตกตื่น "เราตั้งกรรมการจัดการแล้ว"  ซึ่งเป็นคนในบ้านเราเองเลยทุกคน   เอา น้าที่อยู่ฝ่ายกฎหมายของบ้านเป็นหัวหน้าเลยนะ(???)

พอชักไหม้ไปครึ่งบ้าน มีเสียงเรียกร้องให้เอา กลุ่มเสื้อลายมาช่วยดับไฟ "อย่าเลยเดี๋ยวกลุ่มเสื้อลาย ยึดบ้านเรา" ปล่อยให้กระจอกข่าวข้างบ้านเป็นพระเอกอยู่คนเดียว

พอไหม้หมดแล้ว กำลังจะลามไปบ้านข้าง "ไปจ้างช่างฝรั่งมาออกแบบ บ้านทรงไทยใหม่ ดีกว่า"

ประมาณ นี้ครับ  เป็นที่มาของการมาแลกเปลี่ยนกันในกระทู้นี้ไงครับ

ไฟเริ่มไหม้บ้าน มีคนตะโกน "ไฟไหม้ ช่วยด้วย ไฟไหม้" รีบโทรตามดับเพลิง(ผู้เชียวชาญ) มาประเมินสถานการณ์พร้อมแก้ไขอย่างเร่งด่วน งดกิจกรรมไม่สำคัญอื่นหมด

พอไฟชัดลามมามาก  คนเริ่มแตกตื่น  หัวหน้าครอบครัวเข้ามา Control เองหมดเพื่อแสดงภาวะผู้นำ  ตัดสินใจจะเอาห้องไหนไหม้ไปก่อน ห้องไหนเก็บไว้ฉีดน้ำป้องกันไว้

พอชักไหม้ไปครึ่งบ้าน มีเสียงเรียกร้องใช้เอา กลุ่มเสื้อลายมาช่วยดับไฟ  ประกาศเป็นวาระแห่งครอบครัวใครต้องการอำนาจอะไรเพิ่มจัดให้หมดขอแค่รักษาในส่วนที่ยังไม่ไหม้ไว้ให้ได้

พอไหม้หมดแล้ว กำลังจะลามไปบ้านข้าง สกัดไม่ให้ลามไปข้างบ้าน เราเดือดร้อนครอบครัวเดียวพอแล้วอย่างน้อยพอขอเขานอนข้างบ้านได้ หาทางขนสมาชิกในครอบครัวออกมา หาน้ำหาอาหารให้สมาชิกกินให้อิ่มก่อน โดยหัวหน้าครอบครัวมาออกหน้าให้กระจอกข่าวชิดซ้ายไปเลย

เสร็จแล้วค่อยมาดูว่าเหลืออะไรบ้างจะสร้างเสริมอย่างไรให้เหมาะกับฐานะเพราะไฟไหม้สมบัติของบ้านไปพอสมควร การทำอะไรใหญ่เกินไปอาจหมดตัวได้ อย่าลืมว่าไฟไหม้ 10 ครั้งไม่เท่าเป็นหนี้ครั้งเดียวแล้วไม่ชำระคืน เพราะถึงที่สุดจะไม่เหลืออะไรเลย

O0 O0 O0 O0   +++++++

ออฟไลน์ khun_sor

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2011, 10:22:43 PM »

เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่ มุมมอง กับ กองเชียร์ น่ะครับ ... ว่าอยากมองไปทางใด

O0 ++++        พอแล้วครับ อุตส่าห์หาข้อมูลมา แต่ดูเหมือน "กองเชียร์" เห็นว่าไม่มีใครตบเข้าประเด็น คงหงุดหงิดน่ะครับ 5555++++

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2011, 12:18:17 AM »
วันนี้คุยกับตัวแทนประกันภัย  แว่วว่าฝรั่งจะไม่รับเคลมน้ำท่วม

เพราะไม่ถือเป็นอุทกภัย แต่ถือเป็นความผิดพลาดในการบริหารน้ำของรัฐบาล

อ่านเจอบางเว็บ  จะมีการรวมตัวฟ้องร้องรัฐบาล ... แต่คงจะสำเร็จยาก

จริงเหรอครับ ทนายบ.ประกันที่อยู่คอนโดฯ เดียวกับผม เค้าว่า เคลมได้นี่ โห นี่ ถ้าไม่ได้สงสัยจะเจ๊งกันระนาว  :(

ออฟไลน์ Pontus

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2011, 07:45:56 AM »

จริงเหรอครับ ทนายบ.ประกันที่อยู่คอนโดฯ เดียวกับผม เค้าว่า เคลมได้นี่ โห นี่ ถ้าไม่ได้สงสัยจะเจ๊งกันระนาว  :(

สำหรับภาคอุตสาหกรรม(นายทุนต่างชาติ) ถ้าประกันไม่รับ ผมว่ารัฐบาลรับแทนครับ เพราะกลัวนายทุนหนี (ถ้าถอนการลงทุน ภาษีหด ปัญหาแรงงานจะตามมาอีก :P)

แต่ถ้าเป็นของนายทุนในประเทศ กับการประกันที่อยู่อาศัยคงได้ลุ้นกันตัวโก่งเลยครับ คงได้หาทางฟ้องร้องกันละครับ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2011, 08:07:52 AM »

สำหรับภาคอุตสาหกรรม(นายทุนต่างชาติ) ถ้าประกันไม่รับ ผมว่ารัฐบาลรับแทนครับ เพราะกลัวนายทุนหนี (ถ้าถอนการลงทุน ภาษีหด ปัญหาแรงงานจะตามมาอีก :P)

แต่ถ้าเป็นของนายทุนในประเทศ กับการประกันที่อยู่อาศัยคงได้ลุ้นกันตัวโก่งเลยครับ คงได้หาทางฟ้องร้องกันละครับ
เท่าที่รู้ก็คือ การประกันเขาประกันกับบริษัทในประเทศครับ แล้วบริษัทประกันในประเทศก็ซื้อประกันต่อต่างประเทศ คนที่ผมคุยด้วยเขาบอกว่าที่โรจนะบริษัทเขารับไว้ 88 โรงงาน ค่าเสียหายในชุดแรกต้องจ่ายสินไหม 3000 กว่าล้านบาท แต่บริษัทเขาควักกระเป๋าแค่ 10 ล้านเอง ที่เหลือเป็นสินไหมที่ไปซื้อต่อไว้ในต่างประเทศครับ  เท่าที่ได้ข่าวมาก็คือ เที่ยวนี้เขายังไงคงต้องจ่าย ถ้าไม่จ่ายก็ต้องฟ้องร้องพิสูจน์กันยาว  ส่วนในเรื่องรับประกันต่อโดยต่างประเทศ ก็รู้จากข่าวการประชุมของคณะรัฐมนตรีว่า รัฐบาลจะรับเอง ซึ่งก็คือ ให้คนไทยทุกคนรับนั่นเอง แต่ผลประโยชน์จากอุตสาหกรรม ตกอยู่กับคนไม่กี่คน ถ้าเกิดเหตุนี้ขึ้นอีก คนไทยคงจะเป็นหนี้ต่อหัวกันกระจาย เพราะเสียหายมากกว่างบประมาณประจำปี  ถ้าเกิดเหตุอีก ก็ต้องกู้มาจ่ายสินไหมกันอ่วมเลยครับ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2011, 08:26:27 AM »

O0 ++++        พอแล้วครับ อุตส่าห์หาข้อมูลมา แต่ดูเหมือน "กองเชียร์" เห็นว่าไม่มีใครตบเข้าประเด็น คงหงุดหงิดน่ะครับ 5555++++
เมื่อวานไปทานข้าวกับเพื่อนที่เข้าไปช่วย ท่านโต้ง กิติรัตน์ ซึ่งก็เป็นเพื่อนผมเหมือนกัน สู้กับน้ำที่นิคมอุตสาหกรรมต่างๆ ที่ล่ม ทำให้ผมเห็นความจริงของการบริหารน้ำครั้งนี้อย่างชัดเจนขึ้น  การเตรียมการป้องกันของนิคมต่างๆ มีการสร้างกำแพงที่เชื่อว่าจะกันน้ำไม่ให้ท่วมได้ แต่ปรากฏว่า มันพังทีละนิคมฯ ทั้งๆ ที่กำแพงก็ไม่ใช่แบบตามหมู่บ้านทำ มีโครงสร้าง มีการใช้อุปกรณ์ที่มีศักยภาพไม่น้อย แต่มันพังเพราะพลังงานจลน์ของน้ำ ไม่ใช่พังเพราะน้ำมีมาก และพลังงานจลน์ของน้ำเที่ยวนี้มีมาก ก็เพราะการปล่อยน้ำแบบ emergency เปิดประตูน้ำทุกประตูก่อนที่เขื่อนจะแตก มันถาโถมมาแบบมาพร้อมกันด้วยการไหลอย่างแรงมีพลังงานสูง กำแพงที่คิดว่ากันน้ำได้ มันถึงรับแรงกระแทกของน้ำที่ถาโถมมาต่อเนื่องไม่ได้  และการปล่อยน้ำแบบฉุกเฉินแบบนี้ มันเกิดขึ้นได้อย่างไร กราฟน้ำมันก็ฟ้องอยู่ทนโท่ แต่ยังไม่มีใครยอมออกมารับผิดชอบเลย  มันเป็นภาวะผิดปกติของการบริหาร ไม่ใช่ผิดปกติของปริมาณน้ำ ซึ่งก็อย่างที่ผมเคยออกความเห็นว่ามีหลายปีที่มีน้ำมากเช่นนี้ และบางปีก็มีน้ำในเขื่อนมากกว่าด้วย แต่ไม่เคยเกิดหายนะเหมือนครั้งนี้

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2011, 04:41:45 PM »
เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าเป็นเพราะพลังงานจลน์ของน้ำ   ความชันของกราฟ ที่วิ่งจาก Lower Limit ไปแตะ  Upper Limit เป็นข้อเท็จจริงสามารถไปดูได้จากข้อมูล http://www.facebook.com/l.php?u=http%3A%2F%2Fichpp.egat.co.th%2FgraphIN%2Fhydro%2Fbigdam.php&h=XAQE0Q6X3AQFSI8RzFklumD7L6FujCTchdz1YD5JVE4Eydw
หัวใจของเรื่องคือระยะเวลาในการสะสมปริมาณน้ำมหาศาลในเวลาอันสั้น ในช่วงรอยต่อการเปลี่ยนผ่านรัฐบาล  สูญญากาศที่เกิดขึ้นทำให้ต้องมาวิเคราะห์หาที่มาที่ไปกันในตอนนี้นี่เอง
Phantom

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2011, 05:13:39 PM »

เท่าที่รู้ก็คือ การประกันเขาประกันกับบริษัทในประเทศครับ แล้วบริษัทประกันในประเทศก็ซื้อประกันต่อต่างประเทศ คนที่ผมคุยด้วยเขาบอกว่าที่โรจนะบริษัทเขารับไว้ 88 โรงงาน ค่าเสียหายในชุดแรกต้องจ่ายสินไหม 3000 กว่าล้านบาท แต่บริษัทเขาควักกระเป๋าแค่ 10 ล้านเอง ที่เหลือเป็นสินไหมที่ไปซื้อต่อไว้ในต่างประเทศครับ  เท่าที่ได้ข่าวมาก็คือ เที่ยวนี้เขายังไงคงต้องจ่าย ถ้าไม่จ่ายก็ต้องฟ้องร้องพิสูจน์กันยาว  ส่วนในเรื่องรับประกันต่อโดยต่างประเทศ ก็รู้จากข่าวการประชุมของคณะรัฐมนตรีว่า รัฐบาลจะรับเอง ซึ่งก็คือ ให้คนไทยทุกคนรับนั่นเอง แต่ผลประโยชน์จากอุตสาหกรรม ตกอยู่กับคนไม่กี่คน ถ้าเกิดเหตุนี้ขึ้นอีก คนไทยคงจะเป็นหนี้ต่อหัวกันกระจาย เพราะเสียหายมากกว่างบประมาณประจำปี  ถ้าเกิดเหตุอีก ก็ต้องกู้มาจ่ายสินไหมกันอ่วมเลยครับ

อิอิ ถ้ารัฐบาลยอมรับคำตัดสินของต่างประเทศว่าเป็นความผิดพลาดของคนไม่ใช่ภัยธรรมชาติก็แปลว่า รัฐบาลยอมรับความผิดซิครับนี่
ผมว่ายากอะ คงฟ้องร้องกันในศาลไปกันอีกนานเลยอะ

ออฟไลน์ mooazaaa

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2011, 10:08:52 AM »

:clap :clap :clap

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2011, 03:23:33 PM »
โอละพ่อ  รมต.เกษตรฯ ยืยยันเป็นผู้สั่งไม่ให้ระบายน้ำจากทั้ง2 เขื่อนตั้งแต่รัฐบาลปชป.จนผ่านมาถึงเพื่อไทย  แสดงว่ารัฐบาลไม่ได้เห็นต่างกันเลยใช่ปะ อนิจจา คณะกรรมการจัดการการปล่อยน้ำจากเขื่อนคงต้องทบทวนบทบาทครั้งสำคัญว่าเป้าหมายหลักของคณะกรรมการนี้คืออะไร  และไม่ควรโดน Overruled เช่นนี้....เฮ้ออออ สงสารประเทศไทย
Phantom

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2011, 04:31:37 PM »
โอละพ่อ  รมต.เกษตรฯ ยืยยันเป็นผู้สั่งไม่ให้ระบายน้ำจากทั้ง2 เขื่อนตั้งแต่รัฐบาลปชป.จนผ่านมาถึงเพื่อไทย  แสดงว่ารัฐบาลไม่ได้เห็นต่างกันเลยใช่ปะ อนิจจา คณะกรรมการจัดการการปล่อยน้ำจากเขื่อนคงต้องทบทวนบทบาทครั้งสำคัญว่าเป้าหมายหลักของคณะกรรมการนี้คืออะไร  และไม่ควรโดน Overruled เช่นนี้....เฮ้ออออ สงสารประเทศไทย
เป็นบทเรียนราคาแพงมาก การ overrule แล้วเกิดความเสียหายที่จริงนับว่าเป็นความประมาท และสมควรต้องรับผิดชอบเต็มๆ

• **
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2011, 08:06:53 PM »

ไม่ยอมรับไม่ได้ครับ

จากข้างบนที่ผม post ไว้ ... ตอนสั่งมีลงข่าวไว้ชัดเจนครับ

เพียงแต่จะจบที่ท่าน (เป็นแพะไป) หรือจะส่งต่อไปให้กับคนอื่นๆ ให้มารับผิดชอบกันอีก ... ลุ้นเรื่องนี้กันดีกว่าครับ (ผมไม่ได้หมายถึงฝ่ายใดนะครับ ... แต่ผมเชื่อว่ามันไม่ได้จบแค่นี้เท่านั้นเอง)
 :whistling

ออฟไลน์ pgm10s

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2011, 01:16:34 PM »
ตกลงผมเสียภาษีไปจ้าง Buff... บริหารบ้านเมืองเหรอเนี่ย  :cry2

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2011, 07:03:25 PM »

39% ดูตรงใหนครับ

ดูข่าวเรื่องน้ำท่วมเยอะๆ ก็ดีนะผมว่า

ก็ดูนะครับ อย่างอื่นมันก็ไม่ค่อยมีให้ดู แต่ตัวเลขนี้ไม่เคยเห็นครับ เลยถามว่าดูที่ใหน

ก็เห็นเหมือนกันครับว่า พูดกันเยอะ พวกดีแต่พูดแต่ไม่รู้จริงหนะ คงมีอยู่มากจริง ๆ

แต่ที่พูดแล้วรู้จริงก็น่าจะมีเหมือนกันครับ

ผมเจอแล้วครับตัวเลข 39% ... เป็น 39% ที่มากกว่าค่าเฉลี่ยครับ ... ซึ่งค่าเฉลี่ยนี้รวมปีแล้งไปด้วยครับ ... แต่ยังไม่เจอว่าปีนี้น้ำมากกว่าปีที่แล้วกี่ % (แต่ไม่คิดว่าจะมากครับ)

นั่นสิครับ ผมว่าผมก็ไม่เคยตัวเลขนี้ ว่า น้ำมากกว่าปีที่แล้ว 39%

ขอบคุณมากครับ

ที่จริงผมไม่ได้คิดเปรียบเทียบเฉพาะปีนี้ ปีที่แล้ว คุยไปคุยมาก็หนีไม่พ้นรัฐบาลนี้ รัฐบาลที่แล้ว

แต่สงสัยว่าตัวเลขประเภทบอกว่ามากกว่า น้อยกว่า มันมีปัจจัยอื่นอีกตั้งมาก ที่ไม่ใช่ตัวเลขเดียวที่จะสรุปว่า

เออน้ำปีนี้มีมากจริง  ๆ  ตกลงปีนี้เราน้ำท่วมแน่ ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2011, 07:20:22 PM โดย pisit »
นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2011, 08:22:22 PM »
ผมขอแชร์บ้างนะ

ตอนน้ำมานี่ ข้อมูลบอก "เอาอยู่"  กันนิคมต่าง ๆ ได้ ก็มีคนเชื่อ ผลคือ จมไปหมด เพราะเชื่อรัฐบาล ทำให้เกิดความเสียหาย ( ตอนนี้ยังไม่เห็นผลกระทบอย่างเต็มที่ ไว้ตอนหลังน้ำลดแล้ว คุณจะรู้ว่ามันสยองขนาดไหน ) ทำให้คนกลุ่มนี้โกรธมาก ให้รัฐพูดความจริง ซึ่งก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

แต่มีบางบริษัท ไม่เชื่อครับ ได้วางแผนทำคั้นกั้นน้ำเอง โดยไม่เชื่อรัฐบาล ปรากฎว่า พวกนี้รอดครับ แม้ว่าเป็นไข่แดง น้ำไม่ท่วม แต่ก็ไม่เสียหาย เท่ากับโดนน้ำท่วม

" เอาอยู่  "  เอาอยู่ทีไร " น้ำแตกทุกที "  :giveup :giveup :giveup  ตอนนี้ถึงคิวบางชันแล้ว  เอาใจช่วยขอให้รอดครับ

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2011, 11:40:51 AM »
" เอาอยู่  "  เอาอยู่ทีไร " น้ำแตกทุกที "

Rate อะไรจ๊ะ

ออฟไลน์ WITS

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2011, 11:50:25 AM »
ผมขอแชร์บ้างนะ

ตอนน้ำมานี่ ข้อมูลบอก "เอาอยู่"  กันนิคมต่าง ๆ ได้ ก็มีคนเชื่อ ผลคือ จมไปหมด เพราะเชื่อรัฐบาล ทำให้เกิดความเสียหาย ( ตอนนี้ยังไม่เห็นผลกระทบอย่างเต็มที่ ไว้ตอนหลังน้ำลดแล้ว คุณจะรู้ว่ามันสยองขนาดไหน ) ทำให้คนกลุ่มนี้โกรธมาก ให้รัฐพูดความจริง ซึ่งก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

แต่มีบางบริษัท ไม่เชื่อครับ ได้วางแผนทำคั้นกั้นน้ำเอง โดยไม่เชื่อรัฐบาล ปรากฎว่า พวกนี้รอดครับ แม้ว่าเป็นไข่แดง น้ำไม่ท่วม แต่ก็ไม่เสียหาย เท่ากับโดนน้ำท่วม

" เอาอยู่  "  เอาอยู่ทีไร " น้ำแตกทุกที "  :giveup :giveup :giveup  ตอนนี้ถึงคิวบางชันแล้ว  เอาใจช่วยขอให้รอดครับ
พี่ยิ้มละไม  ยังปกติดีนะพี่
" เอาอยู่  "  เอาอยู่ทีไร " น้ำแตกทุกที "

Rate อะไรจ๊ะ

พี่ บิ๊ก ก็ปกติ ดีนะพี่ รอลุ้น ลูกใหม่อีกรอบ เห็น วันนี้ บางพลัด จรัญ น้ำกระโดด บริเวณฝาท่อ  หรือว่า น้องน้ำ.. กำลังมาอีก เห็นชาวบ้าน บางบ้าน รื้อปูนออกแล้ว K]  ตอนนี้เริ่มก่อใหม่อีก หละ :D  ยังงัยก็ ให้ผ่าน ปีใหม่ไปแล้ว ค่อยรื้อดีกว่านะครับ  บางข่าว ก็ว่า บางกรวยขอไล่น้ำไปหน่อยนะ บางพลัดแห้งแล้ว บางก็ว่าน้ำทะเลหนุนอีก :D

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2011, 09:55:20 PM »
ตอนนี้ หลายช่องเสนอข่าว ทำนองน้ำลด

แต่น้ำยังมาไม่หมด และคาดว่าใหญ่กว่าด้วย

ทราบมาว่า บางคนเห็นน้ำลด เลยเอาของลงชั้น 1 วันก่อน  น้ำมาพอดี  ซวยไปเลย  เหนื่อยฟรี  แถมเสียของอีก

ออฟไลน์ vinut

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2011, 07:38:44 PM »

ปราชญ์ผู้หยั่งรู้ มักซ่อนเร้นแฝงกาย แต่เมื่อบ้านเมืองมีภัยจักปรากฎกายมาช่วยชาติ

แต่.....เมื่อการปกครองประเทศมาอยู่ในมือ"นักการเมืองไทย" ความฉิบฉายจะมาเป็นคราวๆ :help

ขอให้เราคนไทยทุกคน "สา มัค คี" กันไว้อย่างมี "สติ" ก็จะรอดพ้นไปได้ด้วยกัน d_d
ติดต่อ หรือ นัดหมาย

http://www.htg2.net/index.php?topic=54605.0

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2011, 09:14:03 PM »
จากการคาดการ ตอนนี้ พระราม 3 + แฉล้มนิมิต น่าจะรอดเกิน 99 % เริ่มรื้อเปิดห้องน้ำชั้นล่างให้ ท่าน ผบ.สส. ใช้ได้แล้ว คาดการน้องน้ำ ตอนนี้เล่นหนีไปทางพระราม 2 และยังค้างอยู่แถว ๆ บางบัวทอง + บางใหญ่  ส่วนเพื่อน ๆ ของเธอน่าจะถูกสกัดให้อยู่ทางเหนือไปอีกหน่อย

พิจารณาจากทิศทาง ที่ตั้ง  ทิศทางลม กระแสน้ำ จุดตัดขวาง  ด้านหลัง เบื้องหน้า ทางซ้าย และ ทางขวา ทำให้ทราบว่า บางบัวทอง บางใหญ่ ไทรน้อย ปทุม เลยไปจนถึงลพบุรี น่าจะอยู่กับน้องน้ำอีกประมาณ 1 เดือนเป็นอย่างน้อย  :cold  ได้แต่หวังว่า เธอจะกลับไปเที่ยวปีใหม่ตามทางคลอง ตามทางแม่น้ำของเธอ  คิดว่าเธอคงไม่อยู่รอถึงตรุษจีนหรอกนะ  ไม่มีแต๊ะเอียให้ แต๊ะอั๋งก็ไม่มี

สำหรับพระราม 2 น้องน้ำมาหยุดที่ประตูระบายน้ำ หลายที่ แต่ เปิดประตูไม่ได้ เพราะ กทม. ไม่เคยเปิดประตูให้ ระบายน้ำออกทางทะเลเลย มีไว้กันน้ำทะเลหนุน  พอเจอน้ำมาตามคลอง ทำอะไรไม่ถูก เปิดไม่ได้ ประตูเสีย   K] K]   น้องน้ำอุตสาห์มุดลงล่างหลบพระราม 2 ไปตามท่อให้ สงสัยคงต้องเอ่อในเร็ว ๆ นี้ หลาย ๆ จุดที่น้ำน่าจะระบายไปตามคลองได้ ก็ต้องล้นทะลักไปเข้าบ้านคนอื่นอีก  :giveup

มุดไป มุดมา มาถึงคลองแล้ว ไปตามคลองแล้ว ด้านหน้าคือทะเล จะไปอยู่แล้ว ดันมาเจอประตูเสียกั้นอีก   (( (( ((

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2011, 09:49:06 PM »
แม้จะค่อนข้างมั่นใจ แต่ก็ไม่ประมาทครับ  ขนลงมาเท่าที่จำเป็น