ผู้เขียน หัวข้อ: National Treasure ล่าสมบัติกับนิโคลัส เคจ  (อ่าน 7739 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
National Treasure ล่าสมบัติกับนิโคลัส เคจ
« เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 10:25:28 PM »
หวัดดีครับทุกท่าน สัปดาห์นี้มีหนังเข้าใหม่อยู่ไม่กี่เรื่อง มีหนังไทยที่ทุ่มงบโฆษณาแบบไม่อั้นอย่างเรื่อง แจ๋ว ( เรื่องนี้ไว้ผมจะรอดูตอนลงแผ่นครับ เพราะผมว่าพล็อตเรื่องมันคล้ายไปทางละครซะมากกว่า ผมค่อนข้างจะเอียนครับ ที่บ้านเปิดดูทุกวัน ) กับหนังอนิเมชั่นแฟนตาซีเรื่อง โพล่าเอ๊กซ์เพรส ( อยากไปดูจอไอแม๊กซ์จัง ) หนังทำเงินในบ็อคอ๊อฟฟิคไปมากพอดู ที่จริงผมกะว่าจะดูหนังเรื่องนี้แล้วนะ แต่เมเจอร์ดันจับฉายโรงเล็กแค่โรงเดียว ส่วนเรื่องแจ๋ว เข้าโรงใหญ่หมดโรงเล็กๆอีกเพียบตามกระแส พอดีผมเพิ่งทราบข่าวโดยบังเอิญครับ ว่าหนังเรื่อง National Treasure จะเปิดฉายรอบพิเศษ ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 30 วันเข้าฉายจริง ผมจึงตัดสินใจดูหนังเรื่องนี้ทันทีครับ

National Treasure ทำรายได้ในบ็อคอ๊อฟฟิคไปพอสมควร เลยหลัก 100 ล้านเหรียญไปแล้ว เป็นผลงานการสร้างของเจอรรี่ บรั๊กไฮเมอร์ และได้พระเอกชื่อดังอย่างนิโคลัส เคจนำแสดง ( หายหน้าหายตาไปซะนาน ) หนังเล่าถึงชายคนหนึ่ง ที่ตระกูลของเขาตามล่าสมบัติอันล้ำค่า มาหลายชั่วคน จนกระทั่งเขาได้พบแผนที่และกุญแจ นำไปสู่ขุมทรัพย์มูลค่ามหาศาล แต่ก็ต้องพบกับอุปสรรค ทั้งกลุ่มคนที่คอยตามล่า ทั้งเอฟบีไอ และก็ปมปริศนาต่างๆ เขาจะทำได้หรือไม่ เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นอย่างไร ท่านต้องไปติดตามชมเอาเอง

ดูหนังเรื่องนี้ตั้งแต่ต้นจนจบ ถือว่าเป็นหนังที่ทำได้ค่อนข้างดีครับ เป็นหนังที่ดูง่ายๆ เนื้อเรื่องก็ไม่ซับซ้อนอะไรมากมายนัก เดินเรื่องกระชับฉับไว และดูสนุกพอสมควร หนังเรื่องนี้ได้ดาราเก๋าๆมาร่วมสร้างสีสันหลายคน อาทิเช่น จอห์น วอย มาแสดงเป็นพ่อของนิโคลัส เคจ อีกคนที่ผมชอบมากๆ ( ชอบกว่าที่แสดงในเรื่องทรอยมากเลย เรื่องนี้ดูสวยกว่ามากๆครับ ) นั่นก็คือ ไดแอน ครูเกอร์ ถือว่ามาเป็นน้ำจิ้ม ที่เสริมให้หนังน่าดูยิ่งขึ้น

จุดเด่นที่สุดของหนังเรื่องนี้ ผมว่าอยู่ที่เนื้อเรื่องครับ ที่คอหนังแอดแวนเจอร์ น่าจะดูได้อย่างสนุกพอควร หนังได้ผูกปมเอาไว้ ปริศนาต่างๆเกี่ยวกับสมบัติ ให้พระเอกค่อยๆคลายไปเรื่อยๆ การแสดงของนิโคลัสเคจ กับบทแบบนี้ ( ดูจะคล้ายกับเฟรเซอร์ในมันมี่เลย ) ก็ดูดีครับ พอจะให้คนดูอินไปกับเรื่องราวของหนังได้อยู่

จุดด้อยก็คือ หนังเรื่องนี้ไม่มีมันมี่ให้ดูนั่นเอง ก็คือ ไม่ใช่หนังขายสเปเชี่ยล เอ๊ฟเฟ็คแน่นอน ตรงนี้คอหนังที่ชอบเอ๊ฟเฟ็คแบบมันส์ๆ ( อย่างเช่นมัมมี่ ) ก็คงแห้วไป และเนื้อเรื่องบางตอนก็ดูจะง่ายเกินไปหน่อย อย่างเช่นตอนแรกที่พระเอกแตกคอกันกับเพื่อน ดูไม่ค่อยจะสมเหตุสมผลมากนัก

สรุป ฟอร์มหนังใช้ได้ครับ ถ้าชอบหนังแนวผจญภัยหาขุมทรัพย์ จะไปดูก็ได้ ( ผมเห็นแค่น้องไดแอน ครูเกอร์ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ตูมจริงๆอิๆๆ :D ) ข้อเสียก็อย่างที่บอก หนังไม่ได้ยิงเอ๊ฟเฟ็คกันแบบกระจุยกระจาย โดยรวมแล้วผมค่อนข้างชอบครับ ผมให้ 8.5 คะแนน ( มีจุด 5 ด้วยวุ้ย เหอๆๆๆ ;D คราวหน้าคงจะมีจุด 75 ) ง่วงแล้ว...ขอตัวไปนอนก่อนล่ะครับ หวัดดีครับ

ออฟไลน์ RP7

Re: National Treasure ล่าสมบัติกับนิโคลัส เคจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 10:32:45 PM »
8.5 อย่างนี้น่าไปดูครับ ผมชอบหนังแนวแบบนี้ซะด้วย  ::)

ออฟไลน์ ดอมน้อยสอยเงินล้าน

• ซักวันลูกจะรวยให้ดู + ให้ฟังด้วย - -"
Re: National Treasure ล่าสมบัติกับนิโคลัส เคจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 10:35:34 PM »
เยี่ยมครับ ชักอยากดูเร็วๆแล้วสิ  ไปอาทิตย์นี้บัตรตั้ง 110  :'( 2 คนก็ 220  >:(

สรุปแล้วผมรออาทิตย์หน้าดีกว่า  :P

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2004, 10:41:55 PM »
กำลังจะไปนอน แต่พอกดรีเฟรชดู มีพี่ๆเข้ามาแจมตั้ง 2 คน เลยต้องขอวกมาต่ออีกนิดนึงครับ

ผมเพิ่งเข้าไปอ่านในพันทิปมาครับเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้ มีบางคนบอกว่าธรรมดามาก ก็นานาจิตตังอ่ะนะครับ ส่วนตัวผม ผมค่อนข้างจะถูกใจนะ ผมก็เป็นแฟนของเคจเหมือนกัน ( แฟนหนังนะครับ อิๆ ) ดูเหมือนว่าบทแบบนี้ เขาจะได้เล่นเป็นเรื่องแรกเลยมั้ง และก็ทำได้ค่อนข้างดีด้วยครับ

ออฟไลน์ badz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 07:18:06 AM »
อ่านรีวิวแล้วคงจะต้องไปดูแล้วล่ะคับเรื่องนี้ เข้าแนวพอดีเลย อิ อิ... ;D
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ Monmon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2005, 05:14:26 PM »
ดูหลายรอบแล้ว
ชอบมากๆๆๆๆ ครับ